
ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI 
KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU  

WA MWAKA 2020

 



ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020



ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

YALIYOMO  

SURA YA KWANZA ...................................................................     1

UTANGULIZI ............................................................................     1

SURA YA PILI .......................................................................... 9

MAPINDUZI YA UCHUMI KWA MAENDELEO YA  WATU........... 9

SURA YA TATU ....................................................................... 124

HUDUMA ZA JAMII ................................................................. 124

SURA YA NNE ......................................................................... 151

SAYANSI, TEKNOLOJIA NA UBUNIFU .................................... 151

SURA YA TANO ....................................................................... 155

ULINZI NA USALAMA ............................................................. 155

SURA YA SITA ........................................................................ 161

UTAWALA BORA, UTAWALA WA SHERIA NA MADARAKA YA            

    WANANCHI.......................................................................... 161

SURA YA SABA ....................................................................... 182 

MAMBO YA NJE NA USHIRIKIANO WA KIMATAIFA ...............  182

SURA YA NANE .......................................................................  187 

MAZINGATIO MAALUM YA ILANI KUHUSU ZANZIBAR ......... 187 

SURA YA TISA ........................................................................  272

MAENEO MENGINE YA KIPAUMBELE .....................................  272 

SURA YA KUMI .......................................................................  297

CHAMA CHA MAPINDUZI ........................................................ 297

iii



ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020



1

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

1. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya uongozi wa vyama vya TANU 
na ASP na baadae CCM, imejengwa katika misingi ya ujamaa na kujitegemea 
inayozingatia utu, usawa na haki. Misingi hii imeimarishwa na siasa safi na 
uongozi bora wa CCM na imekuwa ndio nguzo ya kudumisha amani, umoja 
na mshikamano wa kitaifa. CCM itaendelea kuzisimamia Serikali zake 
kuhakikisha kuwa zinazingatia, kulinda na kudumisha misingi hii adhimu. 

2. CCM itahakikisha kuwa Tanzania inaendelea kulinda Uhuru wake, 
kudumisha Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, na kuimarisha Muungano 
wetu wenye mfumo wa serikali mbili pamoja na tunu nyingine za Taifa 
ikiwemo falsafa ya Mwenge wa Uhuru ili kuendelea kujenga Taifa imara 
linalojitegemea kiuchumi na kisiasa, lenye ustawi wa watu wake na linaloenzi 
na kuthamini mila nzuri, desturi na utamaduni wetu.

3. CCM inaamini kwamba uzalendo kwa nchi ndio msingi wa maendeleo ya 
kweli ya Tanzania ambayo yataletwa na Watanzania wenyewe. Hivyo basi, 
CCM itaendelea kuhimiza wananchi kuwa wazalendo kwa nchi yetu kwa 
kufanya kazi kwa uadilifu, bidii na maarifa kama msingi imara wa maendeleo. 

4. CCM inaamini pia kuwa kila mtu ana jukumu la kufanya kazi kwa bidii na 
maarifa ili kujiletea maendeleo yake na Taifa kwa ujumla. Imani hii ndiyo 
chimbuko la kauli mbiu za Hapa Kazi Tu!  na Kuacha Kufanya Kazi kwa 
Mazoea! Aidha, CCM inatambua kuwa serikali inazoziongoza zina jukumu 
la msingi la kuhakikisha kuwa walio wanyonge katika jamii wanapata fursa 
ya kipekee ya kustawisha maisha yao na kuondokana na unyonge wao ili 
kupunguza tofauti za matabaka.

5. CCM inatambua kuwa nchi yetu ina watu wenye uwezo na rasilimali za 
kutosha kama vile ardhi, madini, gesi asilia, misitu, wanyama, malikale/
mambo ya kale, bahari, maziwa na mito, pamoja na nafasi na fursa nzuri za 
kijiografia. Rasilimali na fursa hizi zikitumiwa vizuri zitakuwa chachu kubwa 
kwa maendeleo ya Taifa, kama ambavyo imethibitika katika utekelezaji wa 
Ilani ya CCM ya mwaka 2015-2020 na kwamba tukiamua tunaweza. Ni 
katika muktadha huu CCM inaamini kuwa Tanzania ni nchi tajiri. 

6. Katika miaka mitano ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 
2015 -2020 chini ya uongozi wa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Dkt. Ali Mohamed Shein, Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, mafanikio makubwa 
yamepatikana katika nyanja na sekta zote za maendeleo kwa ustawi wa 
wananchi. Mafanikio haya ni pamoja na:-
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(a) Kuendelea kulinda na kuimarisha umoja, mshikamano, amani, 
utulivu, ulinzi na usalama;

(b) Kuendelea kulinda, kuimarisha na kudumisha Uhuru, Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar na Muungano wa Tanzania;

(c) Kuendelea kulinda na kuimarisha demokrasia ya vyama vingi, haki 
za binadamu, nchi isiyofungamana na dini yoyote, na kupambana na 
unyanyasaji na udhalilishaji wa aina zote;

(d) Kuendelea kuwa nchi isiyofungamana na upande wowote ili kuweza 
kutetea na kulinda masilahi ya nchi yetu kwa kuzingatia misingi 
tunayoiamini;

(e) Kuimarisha utumishi wa umma unaozingatia weledi, nidhamu, 
uadilifu, bidii na maarifa katika kazi;

(f) Kuimarisha mifumo ya kisera, kitaasisi na kisheria, ikiwemo 
kutungwa kwa sheria inayotaka Serikali za mitaa kutenga asilimia 
10 ya mapato yake kwa ajili ya uwezeshaji wa wanawake (4%), vijana 
(4%) na watu wenye ulemavu (2%);

(g) Kuimarishwa kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina kulikowezesha kusimamia 
na kuboresha utendaji wa mashirika ya umma yaliyoweza kuchangia 
jumla ya shilingi trilioni 1.052 kama gawio na michango kwa Serikali.

(h) Kuhamishia Serikali Makao Makuu ya Nchi Dodoma;

(i) Kudhibiti na kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa, uhujumu 
uchumi na ufisadi, na hivyo kuokoa fedha na rasilimali nyingine na 
kuzielekeza kwenye mipango ya maendeleo ya nchi;

(j) Kudhibiti na kuimarisha mapambano dhidi ya uzalishaji, uagizaji, 
usambazaji, uuzaji na matumizi ya dawa za kulevya, utakatishaji wa 
fedha haramu na biashara ya kusafirisha binadamu;

(k) Kujitosheleza kwa chakula na kuzalisha ziada kwa ajili ya masoko 
ya nje;

(l) Kuimarisha uchumi wa viwanda ambapo idadi ya viwanda imeongezeka 
kutoka viwanda 52,633 mwaka 2015 hadi kufikia viwanda 61,110 
mwaka 2019, ikiwa ni ongezeko la asilimia 16.1. Kutokana na hatua 
hii, uzalishaji wa bidhaa na ajira umeendelea kuongezeka;

(m) Kutekeleza miradi ya kimkakati yenye tija kubwa katika uchumi na 
ustawi wa jamii ikiwemo miradi ifuatayo: Mradi wa Kufua Umeme wa 
Maji wa Julius Nyerere; ujenzi wa reli ya kisasa (SGR); kufufuliwa 
kwa Shirika la Ndege la Taifa kwa kununua ndege mpya 11; kununua 
meli mbili mpya Zanzibar; na ujenzi wa jengo la abiria katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa  Abeid Amani Karume;
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(n) Kuimarisha mfumo wa udhibiti, usimamizi na umiliki wa madini 
na hivyo kuongeza mapato yatokanayo na mazao ya madini kutoka 
shilingi bilioni 168 mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 517.57 mwaka 
2020;

(o) Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya Serikali kutoka wastani 
wa shilingi bilioni 850 kwa mwezi mwaka 2015 hadi kufikia wastani 
wa shilingi trilioni 1.3 mwaka 2019. Kwa upande wa Zanzibar, mapato 
ya Serikali yameongezeka kutoka wastani wa shilingi bilioni 428.5 
mwaka 2015/2016 hadi kufikia shilingi bilioni 748.9 mwaka 2018/19. 
Mafanikio hayo yameongeza uwezo wa Serikali wa kutekeleza miradi 
ya maendeleo na kutoa huduma za jamii kwa wananchi; 

(p) Kuchukua hatua za kulinda mazingira na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi na athari za mazingira ikiwa ni pamoja na kuondoa 
matumizi ya mifuko ya plastiki; na

(q) Kuendelea kupiga hatua za maendeleo katika maeneo mbalimbali 
kama vile ujenzi wa miundombinu ya kisasa, kukua kwa kasi kwa 
uchumi na kuimarika kwa ustawi wa jamii. Tanzania ni miongoni 
mwa nchi kumi ambazo uchumi wake unakua kwa kasi barani Afrika 
na hivyo kukaribia kufikia nchi ya uchumi wa kati. 

(r) Matokeo ya mafanikio haya kwa maendeleo na ustawi wa wananchi 
ni pamoja na:-

(i) Kwa upande wa Tanzania Bara:
  Wastani wa pato la mwananchi limekua kutoka shilingi 
1,968,965 mwaka 2015 hadi shilingi 2,458,496 mwaka 2018, 
na Pato la Taifa limeongezeka kwa wastani wa asilimia 6.9 kwa 
mwaka;
  Wastani wa umri wa kuishi umeongezeka kutoka miaka 61 
mwaka 2015 hadi miaka 65 mwaka 2020;
  Kuongezeka kwa upatikanaji wa umeme kutoka megawati 
(MW) 1,308 mwaka 2015 hadi megawati (MW) 1,602.32 mwaka 
2020. Vilevile, usambazaji wa umeme vijijini umeongezeka 
kutoka asilimia 16.4 mwaka 2015 hadi asilimia 67.1 mwaka 
2020;
  Kuimarika kwa huduma ya umeme nchini na hivyo kuondoa 
mgao wa umeme uliokuwa kero na kikwazo kikubwa kwa 
shughuli za kiuchumi na kijamii;
  Kutoa elimu bila malipo katika ngazi ya shule za msingi na 
sekondari na hivyo kuongeza udahili wa wanafunzi katika ngazi 
zote za elimu. Kwa mfano, idadi ya wanafunzi wa sekondari 
imeongezeka kutoka wanafunzi 1,648,359 mwaka 2015 hadi 
2,185,037 mwaka 2019;
  Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo 
vikuu nchini kutoka 65,064 mwaka 2015 hadi 87,813 mwaka 
2019;
  Kuongezeka kwa idadi ya wananchi wanaopata huduma ya 
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na hivyo kuwa miongoni mwa nchi za uchumi wa kati mwaka 2020, miaka 
mitano (05) kabla ya lengo lake la kufi kia ngazi hiyo ya uchumi mwaka 2025.
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maji safi na salama vijijini kutoka asilimia 47 mwaka 2015 
hadi kufikia asilimia 70.1 mwaka 2020. Kwa upande wa mijini, 
idadi ya wananchi wanaopata maji safi na salama imeongezeka 
kutoka asilimia 74 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 85 mwaka 
2020. Kwa ujumla, idadi ya kaya zinazopata maji safi nchini 
kutoka vyanzo salama imeongezeka hadi kufikia asilimia 77 
mwaka 2020;
  Kuongezeka kwa vituo vya kutolea huduma za afya (zahanati, 
vituo vya afya na hospitali) kutoka 7,014 mwaka 2015 hadi 
8,446  mwaka 2020;
  Kuongezeka kwa kiwango cha upatikanaji wa dawa muhimu 
katika vituo vya kutolea huduma za afya kutoka asilimia 42 ya 
mahitaji mwaka 2015 hadi asilimia 94.5 mwaka 2020;
  Kiwango cha umasikini wa mahitaji ya msingi kimepungua 
kufikia asilimia 26.4; na 
  Kuboresha makazi na nyumba za wananchi, ambapo asilimia 
ya kaya zinazoishi katika nyumba zenye mapaa ya kisasa 
imeongezeka kutoka asilimia 68.0 mwaka 2012 hadi kufikia 
asilimia 84.1 kwa mwaka 2018/19.

(ii) Kwa upande wa Zanzibar 
  Wastani wa pato la mwananchi limekua kutoka shilingi 
1,666,000 mwaka 2015 hadi shilingi 2,549,000 mwaka 2019, 
na Pato la Taifa limeongezeka kwa wastani wa asilimia 6.8 kwa 
mwaka; 
  Wastani wa umri wa kuishi umeongezeka kutoka miaka 66.6 
mwaka 2015 hadi miaka 68.4 mwaka 2020;
  Usambazaji wa huduma za umeme umeongezeka kutoka 
asilimia 70 mwaka 2015 hadi asilimia 90 mwaka 2020;
  Kuendelea kutoa elimu bure hadi ngazi ya sekondari, ikiwa ni 
utekelezaji wa sera ya msingi ya Mapinduzi ya 1964;
  Kuongezeka kwa idadi ya wananchi wanaopata maji safi na 
salama vijijini kutoka asilimia 60 mwaka 2015 hadi kufikia 
asilimia 72 mwaka 2020. Kwa upande wa mijini, idadi ya 
wananchi wanaopata maji safi na salama imeongezeka kutoka 
asilimia 80 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 87 mwaka 2020. 
Kwa ujumla, idadi ya kaya zinazopata maji kutoka vyanzo 
salama imeongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 83 
mwaka 2020;
  Kuendelea kutoa huduma ya matibabu bure na kuongeza 
bajeti ya ndani ya ununuzi wa dawa muhimu kutoka shilingi 
bilioni 0.5 mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 12.7 mwaka 2020 
na hivyo kuongeza ugharamiaji huo kutoka asilimia 7 ya 
mahitaji hadi asilimia 97 ya mahitaji yote; na
  Kuimarisha na kupanua matumizi ya utafiti katika kufanya 
maamuzi sahihi ya sekta mbalimbali.  

7. Ilani hii inalenga kuendeleza mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
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utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015. Vilevile, maudhui 
ya Ilani hii yamezingatia Mwelekeo wa Sera za Chama Cha Mapinduzi wa 
2020-2030, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar 2020-2050. Aidha, Ilani hii imezingatia fursa na changamoto 
zinazotokana na mabadiliko mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na 
kiteknolojia yanayotokea nchini na duniani, pamoja na madhara ya janga la 
ugonjwa wa Corona.

8. CCM inatambua kwamba utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo utafikia 
kikomo chake katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii. Hivyo, Chama 
kitazisimamia Serikali zake kuandaa Dira mpya ya Taifa ya Maendeleo 
kuelekea mwaka 2050, na kuanza utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar ya mwaka 2020 - 2050.  Katika miaka mitano ijayo, lengo la CCM 
ni kuendelea kustawisha maisha ya kila Mtanzania, kutokomeza umasikini 
na kuhakikisha kuwa Taifa linafikia uchumi wa kati. Katika kufikia lengo hili 
vipaumbele vikuu vya serikali za CCM katika miaka mitano ijayo vitakuwa 
vifuatavyo:-

(a) Kulinda na kuimarisha misingi ya utu, usawa, haki na uongozi bora 
ili kudumisha amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu;

(b) Kukuza uchumi wa kisasa, fungamanishi, jumuishi na shindani 
uliojengwa katika msingi wa viwanda, huduma za kiuchumi na 
miundombinu wezeshi;

(c) Kuleta mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa na uhakika wa 
chakula na kujitegemea kwa chakula wakati wote na kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya uchumi;

(d) Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu, maji, umeme 
na makazi vijijini na mijini;

(e) Kuchochea matumizi ya utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi; na

(f) Kutengeneza ajira zisizopungua 7,000,000 (milioni saba) katika 
sekta rasmi na isiyo rasmi kwa ajili ya vijana.

9. Mambo muhimu yatakayozingatiwa katika kutekeleza vipaumbele vikuu vya 
Ilani hii ni kama ifuatavyo:- 

A. Kulinda na kuimarisha utu, usawa, haki na uongozi bora ili kudumisha 
amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu:-

(i) Kudumisha na kuimarisha umoja, udugu, mshikamano, 
amani, utulivu, ulinzi na usalama;

(ii) Kuimarisha Muungano wa Serikali mbili, kuenzi Uhuru wa 
nchi yetu na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar pamoja na 
kutumia tunu nyingine za kitaifa ikiwemo falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru katika kujenga moyo wa uzalendo na uwajibikaji;
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utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015. Vilevile, maudhui 
ya Ilani hii yamezingatia Mwelekeo wa Sera za Chama Cha Mapinduzi wa 
2020-2030, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar 2020-2050. Aidha, Ilani hii imezingatia fursa na changamoto 
zinazotokana na mabadiliko mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na 
kiteknolojia yanayotokea nchini na duniani, pamoja na madhara ya janga la 
ugonjwa wa Corona.

8. CCM inatambua kwamba utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo utafikia 
kikomo chake katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii. Hivyo, Chama 
kitazisimamia Serikali zake kuandaa Dira mpya ya Taifa ya Maendeleo 
kuelekea mwaka 2050, na kuanza utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar ya mwaka 2020 - 2050.  Katika miaka mitano ijayo, lengo la CCM 
ni kuendelea kustawisha maisha ya kila Mtanzania, kutokomeza umasikini 
na kuhakikisha kuwa Taifa linafikia uchumi wa kati. Katika kufikia lengo hili 
vipaumbele vikuu vya serikali za CCM katika miaka mitano ijayo vitakuwa 
vifuatavyo:-

(a) Kulinda na kuimarisha misingi ya utu, usawa, haki na uongozi bora 
ili kudumisha amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu;

(b) Kukuza uchumi wa kisasa, fungamanishi, jumuishi na shindani 
uliojengwa katika msingi wa viwanda, huduma za kiuchumi na 
miundombinu wezeshi;

(c) Kuleta mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa na uhakika wa 
chakula na kujitegemea kwa chakula wakati wote na kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya uchumi;

(d) Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu, maji, umeme 
na makazi vijijini na mijini;

(e) Kuchochea matumizi ya utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi; na

(f) Kutengeneza ajira zisizopungua 7,000,000 (milioni saba) katika 
sekta rasmi na isiyo rasmi kwa ajili ya vijana.

9. Mambo muhimu yatakayozingatiwa katika kutekeleza vipaumbele vikuu vya 
Ilani hii ni kama ifuatavyo:- 

A. Kulinda na kuimarisha utu, usawa, haki na uongozi bora ili kudumisha 
amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu:-

(i) Kudumisha na kuimarisha umoja, udugu, mshikamano, 
amani, utulivu, ulinzi na usalama;

(ii) Kuimarisha Muungano wa Serikali mbili, kuenzi Uhuru wa 
nchi yetu na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar pamoja na 
kutumia tunu nyingine za kitaifa ikiwemo falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru katika kujenga moyo wa uzalendo na uwajibikaji;

8,000,000  (milioni nane)
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(iii) Kuimarisha demokrasia, utawala bora na haki za binadamu 
na mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi, pamoja na 
udhalilishaji wa aina zote; 

(iv) Kuimarisha Serikali za Mitaa ili ziweze kutimiza wajibu wao 
kwa wananchi katika maeneo husika;

(v) Kuchukua hatua madhubuti za kujenga mazingira wezeshi 
kwa asasi za kiraia, kidini na vyombo vya habari kustawi ili 
kuchangia katika maendeleo ya Taifa; na

(vi) Kuimarisha huduma na kulinda haki kwa makundi maalum 
wakiwemo wanawake, vijana, wazee, watoto na watu wenye 
ulemavu. 

B. Kukuza uchumi wa kisasa, fungamanishi, jumuishi na shindani 
uliojengwa katika msingi wa viwanda, huduma za kiuchumi na 
miundombinu wezeshi:- 

(i) Kujenga na kukuza uchumi shindani hususan kupitia sekta 
za viwanda na huduma za kiuchumi utakaowezesha ustawi 
wa wananchi wote;

(ii) Kuimarisha miundombinu ya kimkakati ili kuweka mazingira 
wezeshi kwa wananchi kufanya shughuli zao kwa ufanisi na 
tija;

(iii) Kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi kukua na 
kustawi pamoja na kuvutia wawekezaji ili watoe mchango 
stahiki katika maendeleo ya nchi yetu;

(iv) Kuboresha masilahi na mazingira ya kazi kwa wafanyakazi 
katika sekta zote;

(v) Kuongeza faida ambazo nchi yetu inapata kutokana na 
maliasili zetu na utajiri wa nchi kwa kuimarisha usimamizi wa 
mikataba ya uzalishaji na kujenga uwezo wa ndani wa kuvuna 
na kuchakata/kusarifu rasilimali hizo; 

(vi) Kuimarisha usimamizi na uhifadhi wa mazingira na uwezo wa 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi;

(vii) Kutenga maeneo maalum ya akiba ya ardhi na uwekezaji; 
(viii) Kuimarisha mawasiliano ya simu za mkononi nchini ili 

yaweze kurahisisha upatikanaji wa huduma mbalimbali kwa 
maendeleo ya wananchi; na
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(ix) Kuendeleza diplomasia ya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni 
ikiwa ni pamoja na kufanya lugha ya Kiswahili kutumika 
kikamilifu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), Umoja wa Afrika 
(AU) na Umoja wa Mataifa (UN).

C. Kuleta mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa na uhakika wa 
chakula na kujitegemea kwa chakula wakati wote na kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya uchumi:-
(i) Kuhakikisha uzalishaji unaongezeka katika mazao ya chakula, 

mifugo na uvuvi kwa ajili ya kujitosheleza kwa chakula na 
lishe bora;

(ii) Kuongeza tija katika kilimo, ufugaji na uvuvi kwa ajili ya 
kuchochea maendeleo ya uchumi, hasa katika sekta za 
viwanda na huduma;

(iii) Kuimarisha ushirika ili kuunganisha nguvu za wazalishaji, 
hasa katika kupata pembejeo na kutafuta masoko ya ndani 
na nje ya nchi;

(iv) Kuimarisha miundombinu na kuongeza maeneo ya umwagiliaji 
katika kilimo ili kupata mazao mengi zaidi wakati wote wa 
mwaka; na

(v) Kukamilisha na kutekeleza mipango ya matumizi bora ya 
ardhi kwa ajili ya shughuli za kijamii, uwekezaji na uzalishaji.

D. Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za Afya, Elimu, Maji, Umeme 
na Makazi vijijini na mijini:-

 
(i) Kuongeza kasi ya usambazaji majisafi na salama ili kutosheleza 

mahitaji kwa zaidi ya asilimia 85 vijijini na zaidi ya asilimia 
95 kwa mijini, kwa upande wa Tanzania Bara, ifikapo mwaka 
2025, na zaidi ya asilimia 95 kwa upande wa Zanzibar;

(ii) Kuimarisha mfumo wa elimu ili uweze kuzalisha wataalam 
mahiri zaidi wenye uwezo katika sayansi, teknolojia, ufundi 
na nyanja nyingine ambao wanaweza kujiajiri na kuajirika 
mahali popote duniani;

(iii) Kusambaza umeme kwenye mitaa na vijiji vyote ifikapo mwaka 
2025;

(iv) Kutoa huduma za afya kwa wote; na

(v) Kuhamasisha na kuweka mazingira wezeshi ili wananchi 
katika maeneo yote nchini wawe na makazi bora (“Nyumba 
bora kwa wananchi wote inawezekana”).
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E. Kuchochea matumizi ya utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi:- 
(i) Kuimarisha na kuhuisha taasisi za utafiti, sayansi, teknolojia 

na ufundi ili ziweze kubuni nyenzo za kuongeza tija katika 
sekta za uzalishaji na huduma;

(ii) Kuhakikisha kila shule ya sekondari nchini inakuwa na 
kompyuta na huduma za intaneti; 

(iii) Kusomesha Watanzania nje ya nchi katika vyuo bora na 
maalum duniani kwenye masuala ya sayansi, tiba, teknolojia 
na maeneo mengine yenye umuhimu ili kupata maarifa bora 
na ya kisasa na ujuzi ili kuchochea maendeleo ya sayansi na 
teknolojia nchini; na 

(iv) Kuchochea na kuendeleza ubunifu, uvumbuzi na ugunduzi 
nchini kwa ajili ya maendeleo ya Taifa. 

F. Kutengeneza ajira zisizopungua 7,000,000 (milioni saba) katika sekta 
rasmi na isiyo rasmi kwa ajili ya vijana:-

   
(i) Kuchochea ukuaji wa uchumi, hususan katika sekta ya 

viwanda vinavyotumia malighafi za kilimo, mifugo, uvuvi, 
madini, maliasili na sekta ya huduma za kiuchumi pamoja na 
utalii;

(ii) Kuwawezesha vijana kushiriki katika shughuli za ujasiriamali, 
ikiwemo kuwapatia mafunzo na kuwaunganisha na taasisi na 
asasi za utoaji mikopo yenye riba na masharti nafuu; 

(iii) Kuwahamasisha na kuwawezesha vijana kushiriki kikamilifu 
katika utamaduni, michezo na sanaa kwa ajili ya afya bora na 
burudani na pia kuongeza fursa za ajira na kipato; na 

(iv) Kuhakikisha kuwa miradi mikubwa ya kimkakati inaajiri 
vijana wengi zaidi wa Kitanzania. 

10. CCM itahakikisha serikali zake zinatekeleza mambo yote yaliyoahidiwa 
katika Ilani hii kwa manufaa na ustawi wa Taifa letu. Utekelezaji wa Ilani 
hii utaongozwa na  kauli mbiu ifuatayo: “Tumetekeleza kwa Kishindo; 
Tunasonga Mbele Pamoja”

11. Ilani hii ni tamko na ahadi maalum ya nia inayodhihirisha uwezo wa CCM 
kuendelea kuongoza nchi, kuleta ustawi wa Watanzania wote na kuendelea 
kutatua changamoto zinazowakabili wananchi, hususan wanawake, vijana, 
watoto, wazee, pamoja na watu wenye ulemavu. Katika miaka mitano ijayo, 
CCM itahakikisha matarajio ya wananchi katika nyanja zote yanafikiwa. 
Chama Cha Mapinduzi kinawaomba Watanzania wote waendelee kukiamini 
na kukichagua ili kiendelee kuongoza nchi na kuleta maendeleo makubwa 
na ya haraka kwa faida ya wananchi wote. 

KIDUMU CHAMA CHA MAPINDUZI
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utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015. Vilevile, maudhui 
ya Ilani hii yamezingatia Mwelekeo wa Sera za Chama Cha Mapinduzi wa 
2020-2030, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar 2020-2050. Aidha, Ilani hii imezingatia fursa na changamoto 
zinazotokana na mabadiliko mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na 
kiteknolojia yanayotokea nchini na duniani, pamoja na madhara ya janga la 
ugonjwa wa Corona.

8. CCM inatambua kwamba utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo utafikia 
kikomo chake katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii. Hivyo, Chama 
kitazisimamia Serikali zake kuandaa Dira mpya ya Taifa ya Maendeleo 
kuelekea mwaka 2050, na kuanza utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar ya mwaka 2020 - 2050.  Katika miaka mitano ijayo, lengo la CCM 
ni kuendelea kustawisha maisha ya kila Mtanzania, kutokomeza umasikini 
na kuhakikisha kuwa Taifa linafikia uchumi wa kati. Katika kufikia lengo hili 
vipaumbele vikuu vya serikali za CCM katika miaka mitano ijayo vitakuwa 
vifuatavyo:-

(a) Kulinda na kuimarisha misingi ya utu, usawa, haki na uongozi bora 
ili kudumisha amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu;

(b) Kukuza uchumi wa kisasa, fungamanishi, jumuishi na shindani 
uliojengwa katika msingi wa viwanda, huduma za kiuchumi na 
miundombinu wezeshi;

(c) Kuleta mageuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuwa na uhakika wa 
chakula na kujitegemea kwa chakula wakati wote na kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya uchumi;

(d) Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu, maji, umeme 
na makazi vijijini na mijini;

(e) Kuchochea matumizi ya utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya maendeleo ya haraka ya kijamii na kiuchumi; na

(f) Kutengeneza ajira zisizopungua 7,000,000 (milioni saba) katika 
sekta rasmi na isiyo rasmi kwa ajili ya vijana.

9. Mambo muhimu yatakayozingatiwa katika kutekeleza vipaumbele vikuu vya 
Ilani hii ni kama ifuatavyo:- 

A. Kulinda na kuimarisha utu, usawa, haki na uongozi bora ili kudumisha 
amani, umoja na mshikamano wa Taifa letu:-

(i) Kudumisha na kuimarisha umoja, udugu, mshikamano, 
amani, utulivu, ulinzi na usalama;

(ii) Kuimarisha Muungano wa Serikali mbili, kuenzi Uhuru wa 
nchi yetu na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar pamoja na 
kutumia tunu nyingine za kitaifa ikiwemo falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru katika kujenga moyo wa uzalendo na uwajibikaji;

8,000,000  (milioni nane)
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    SURA YA PILI

          MAPINDUZI YA UCHUMI KWA       
      MAENDELEO YA WATU

12. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa kujenga uchumi wa 
kitaifa ili kuhakikisha kwamba Watanzania ndio wanufaika wakuu wa 
uchumi na maliasili za nchi na ndiyo wenye kauli juu ya namna uchumi 
unavyoendeshwa. Kwa muktadha huo CCM itaelekeza Serikali kuendelea 
na juhudi za kuifanya Tanzania kuwa nchi inayojitegemea kiuchumi pamoja 
na kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na nchi nyingine. Juhudi maalum 
zitaelekezwa kuhakikisha rasilimali za asili za nchi hii, hasa ardhi, madini, 
gesi asilia, mafuta, maji na misitu zinanufaisha wananchi na Taifa kikamilifu.

13. Katika miaka mitano ijayo, CCM itazisimamia Serikali zake ili ziendeleze 
juhudi za kuleta mageuzi ya kiuchumi kwa kuendelea kujenga Tanzania ya 
viwanda na uchumi fungamanishi, jumuishi na shindani unaotumia sayansi 
na teknolojia za kisasa na ambao unahimili utandawazi na unaoweza 
kutumia kikamilifu fursa zake kwa kuuza zaidi bidhaa za viwandani na 
bidhaa nyingine nje ya nchi. CCM inatambua fika kwamba ili kutimiza 
azma ya kujenga uchumi shindani wa viwanda na huduma, ni lazima kila 
Mtanzania afanye kazi kwa bidii, kujituma, na kutumia maarifa, hekima na 
ubunifu. 

14. CCM inatambua na kuthamini sana nafasi ya sekta binafsi katika kujenga 
uchumi wa kitaifa na ambao ni shindani uliojikita katika ujenzi wa Tanzania 
ya viwanda na katika kuleta mageuzi kwenye kilimo, ufugaji, uvuvi, utalii na 
sekta nyingine zote. CCM itaendelea kusimamia serikali zake kuhakikisha 
sekta binafsi inalindwa na kuendelezwa na kwamba haki ya kila mtu, kikundi, 
ushirika na kampuni ya kuendesha shughuli za uchumi na biashara kwa 
uhuru na kwa mujibu wa sheria zinalindwa wakati wote. CCM itaelekeza 
Serikali kuendelea kujenga mazingira ya kiuchumi na kibiashara ambayo 
yatavutia zaidi wawekezaji wa ndani na nje na ambayo yatakuwa tulivu na 
yanayotabirika. CCM inaamini kuwa mazingira mazuri yanayovutia uwekezaji 
na kukuza uchumi yanahitaji mambo matano makubwa yafuatayo:-
(a) Amani na usalama, utawala wa sheria na utulivu wa kisiasa;

(b) Mwenendo tulivu wa uchumi mpana (macroeconomic stability);

(c) Ubora wa miundombinu na huduma wezeshi kama vile uchukuzi, 
nishati na mawasiliano;

(d) Urahisi, ufanisi na uhakika wa sheria, kanuni, taratibu na utendaji 
wa sekta ya umma katika kuwezesha shughuli za uchumi na biashara 
za sekta binafsi; na
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(e) Uwepo wa rasilimaliwatu ya kutosha yenye elimu, ujuzi na maarifa 
stahiki hususan katika nyanja za sayansi na teknolojia.

15. Pamoja na kwamba serikali za CCM zitaendelea kuitambua sekta binafsi 
kama injini ya ukuaji wa uchumi wa nchi yetu na kuwa italindwa na 
kukuzwa kwa juhudi zote, CCM itaendelea kuelekeza Serikali kujihusisha 
moja kwa moja kwenye shughuli za uchumi na biashara za kimkakati na zile 
ambazo sekta binafsi haijaweza kujihusisha nazo kwa ufanisi au haivutiwi 
kuwekeza.

16. CCM inatambua kwamba mageuzi ya kujenga uchumi wa viwanda ni lazima 
yaendane na mageuzi ya kuongeza tija kwenye kilimo, ufugaji na uvuvi. 
Juhudi za kukuza tija kwa wakulima wadogo, wavuvi wadogo na wafugaji 
ni vigumu sana kufanikiwa bila ya kuimarisha ushirika katika uzalishaji na 
masoko. Ni changamoto kwa mkulima mmoja mmoja kumudu ununuzi wa 
pembejeo, huduma za ugani kuongeza thamani ya mazao na kufikia masoko 
yanayotoa bei nzuri ya kile kinachozalishwa. CCM inatambua kwamba kwa 
vile theluthi mbili ya nguvu kazi ya nchi ipo vijijini na inajihusisha na kilimo, 
ufugaji na uvuvi lakini nguvu kazi hii inapata theluthi moja tu ya pato la 
Taifa, ni wazi kwamba tija ni ndogo. Ili kuongeza tija vijijini na kuleta mageuzi 
ya kiuchumi kwenye kilimo, ufugaji na uvuvi, CCM inatambua kwamba ni 
muhimu kuhakikisha vyama vya ushirika vinaendelezwa kwa kuongezwa 
kitalaamu na kidemokrasia. Vilevile, ni lazima vyama hivi vilinde masilahi ya 
wanachama wake kikamilifu na kujenga uwezo wa kukuza  uzalishaji katika 
sekta za kilimo na viwanda.  

Hali ya Uchumi 
17. Mafanikio yaliyopatikana katika kujenga uchumi imara na kupunguza 

utegemezi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020) ni kama 
ifuatavyo:- 

(a) Kuwezesha rasilimali za Taifa kutumika kimkakati na kikamilifu 
katika ujenzi wa msingi wa uchumi wa viwanda na ustawi wa jamii 
kwa kuandaa na kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano 2016/17 - 2020/21; 

(b) Kukua kwa Pato la Taifa kwa wastani wa asilimia 6.9 katika kipindi 
cha mwaka 2016 - 2019;

(c) Pato la wastani la kila mtu liliongezeka kutoka shilingi 1,968,965 
(Dola za Kimarekani 992) mwaka 2015 hadi kufikia shilingi 2,458,496 
(Dola za Kimarekani 1,086) mwaka 2018;

(d) Viashiria kadhaa vinaonesha umasikini umepungua na ustawi wa 
watu umeimarika. Baadhi ya viashiria hivyo ni:- 

(i) Wastani wa miaka ya kuishi kwa Watanzania umeongezeka 
kutoka miaka 61 mwaka 2015 hadi takribani miaka 65 mwaka 
2020;
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(ii) Usambazaji wa umeme vijijini umeongezeka kutoka asilimia 
16.4 mwaka 2015 hadi asilimia 67.1 mwaka 2019; na

(iii) Umasikini wa mahitaji ya msingi umepungua kutoka asilimia 
28.2 mwaka 2011/12 hadi asilimia 26.4 mwaka 2017/18. 
Aidha, kiwango cha umasikini wa chakula kimepungua 
kutoka asilimia 9.7 mwaka 2011/12 hadi asilimia 8.0 mwaka 
2017/18. 

(e) Utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na za bajeti ambao 
umewezesha yafuatayo:-

(i) Mfumko wa bei umeendelea kubaki ndani ya wigo wa tarakimu 
moja kwa wastani wa asillimia 4.4 kati ya mwaka 2016 na 
mwaka 2019. Kiwango hicho ni cha chini zaidi  katika kipindi 
cha miaka 40 iliyopita. Aidha, kiwango hiki kilivuka lengo 
la nchi la kipindi cha muda wa kati la asilimia 5.0, lengo la 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) la asilimia 
7.0 na la nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki la asilimia 8.0;

(ii) Uwepo wa utulivu wa thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya 
sarafu nyingine duniani kwa takribani miaka minne mfululizo;

(iii) Kuimarisha mizania ya malipo ya nje kwa kuongeza uzalishaji 
wa bidhaa ndani ya nchi kutoka dola za Kimarekani bilioni 
5.33 mwaka 2015 hadi bilioni 5.57 mwaka 2019;

(iv) Kuimarisha akiba ya fedha za kigeni ambapo hadi Aprili 
2020, akiba hiyo ilifikia Dola za Kimarekani bilioni 5.3 kiasi 
ambacho kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka 
nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 6.2. Kiwango hiki 
kinavuka lengo la kuwa na akiba ya kutosha kuagiza bidhaa 
na huduma nje ya nchi kwa muda usiopungua miezi 4;

(v) Kupungua kwa nakisi ya bajeti ya kutoka asilimia 3.5 ya Pato 
la Taifa mwaka 2015/16 hadi asilimia 3.1 ya Pato la Taifa 
mwaka 2018/19;

(vi) Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya kodi kutoka 
wastani wa shilingi bilioni 850 kwa mwezi mwaka 2015 na 
kufikia wastani wa shilingi trilioni 1.3 kwa mwezi mwaka 
2019 na hivyo kuongeza uwezo wa Taifa kugharamia shughuli 
za maendeleo kwa ustawi wa Taifa;

(vii) Kuimarika kwa huduma za jamii, hususan uboreshaji wa 
utoaji huduma za afya, elimu bila malipo katika ngazi ya 
elimumsingi, ununuzi wa ndege na ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali ya usafiri na usafirishaji kutokana na kuongezeka 
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kwa bajeti ya Serikali kutoka shilingi trilioni 25.7 mwaka 
2015/16 hadi shilingi trilioni 33.1 mwaka 2019/20;

(viii) Kupungua kwa utegemezi wa kibajeti kutokana na hatua za 
kuongeza makusanyo ya Serikali na hivyo kupunguza ruzuku 
ya washirika wa maendeleo kwenye bajeti ya Serikali kutoka 
asilimia 10.3 mwaka 2015/16 hadi asilimia 8 mwaka 2018/19;

(ix) Kuhakikisha Deni la Taifa linabaki kuwa himilivu na mikopo 
inatumika kwa shughuli zenye tija; na

(x) Kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji nchini 
kwa kutekeleza Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara 
na Uwekezaji Nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to 
Improve Business Environment) kwa kutatua changamoto 
zinazokabili uwekezaji na ufanyaji biashara.
 

18. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi ya Mwaka 
2020 - 2025, Chama kitaelekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:-
 
(a) Kujenga uchumi wa kisasa, shirikishi na shindani, msingi wake 

mkuu ni viwanda utakaowezesha ustawi wa wananchi ambao wote 
kwa kuandaa na kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2021/22 
- 2025/26 kwa kuzingatia yafuatayo:- 

(i) Kuongeza tija, ufanisi na ubora wa bidhaa na huduma ili kuwa 
shindani katika soko la ndani na la nje na hivyo kuongeza 
kasi ya ukuaji wa Pato la Taifa;

(ii) Kuongeza uzalishaji na fursa za ajira;

(iii) Kuimarisha mazingira ya uchumi na biashara kwa kuendelea 
kufanya mageuzi kwenye sheria, kanuni, tozo na utendaji 
wa sekta ya Umma kulingana na mwongozo wa kuboresha 
mazingira ya biashara nchini (Blueprint for Regulatory Reforms 
to Improve the Business Environment);

(iv) Kuongeza kasi ya kuboresha mazingira ya biashara na 
uwekezaji nchini kwa kuendelea kujenga na kuimarisha 
miundombinu na huduma muhimu na wezeshi zikiwemo maji 
na nishati;

(v) Kuongeza mchango wa uchumi wa rasilimali za maji (blue 
economy) katika kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi, 
kutengeneza fursa za ajira na kupunguza umasikini wa kipato;

(vi) Kuendeleza rasilimali za asili za Taifa ili ziweze kuchangia 
ipasavyo katika uchumi wa nchi na maendeleo ya watu wake;
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(vii) Kuimarisha zaidi Ofisi ya Msajili wa Hazina ili kusimamia  
mashirika ya umma ipasavyo;

(viii) Kuimarisha mashirika ya umma ili yaweze kuendelea kutoa 
michango katika maendeleo ya Taifa;

(ix) Kuendeleza uchumi wa kidigitali (digital economy) ili uweze 
kuchochea maendeleo ya sekta za kiuchumi na kijamii nchini; 

(x) Kuimarisha matumizi ya sayansi na teknolojia katika kuleta 
maendeleo; na

(xi) Kuimarisha utafiti, ubunifu na ujuzi kama kitovu na injini ya 
uchumi.

(b) Kuweka sera madhubuti za uchumi jumla ili:-

(i) Kukuza uchumi kwa wastani usiopungua asilimia 8 kwa 
mwaka;

(ii) Kutekeleza mikakati itakayoimarisha utulivu wa uchumi kwa 
kuwa na mfumko wa bei kwa kiwango kisichozidi wigo wa 
tarakimu moja;

(iii) Kupunguza utegemezi wa kibajeti kwa kuimarisha mifumo 
ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, ikiwemo kuibua vyanzo 
vipya vya mapato; kuongeza idadi ya walipakodi; kuboresha 
mazingira ya uwekezaji na kufanya biashara; na kukusanya 
maduhuli yote kwa kutumia mifumo ya kielektroniki;

(iv) Kuboresha mfumo wa uendeshaji wa taasisi za umma na 
usimamizi wa matumizi ya Serikali kwa lengo la kuongeza 
ufanisi na kuondoa matumizi yasiyo na tija kwa mustakabali 
wa maendeleo ya Taifa;

(v) Kuongeza wigo wa upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maendeleo kwa kutumia mfumo wa Ubia 
Baina ya Serikali na Sekta Binafsi (Public Private Partnership 
- PPP);

(vi) Kuhakikisha kuwa Deni la Taifa linaendelea kuwa himilivu na 
mikopo inatumika katika miradi yenye tija; 

(vii) Kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kutumia ipasavyo 
fursa za upatikaji wa rasilimali fedha katika  mifuko ya kikanda 
na kimataifa inayoshughulika na masuala hayo;
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(viii) Kuimarisha sera, sheria, kanuni na miongozo ya usimamizi 
wa mali na fedha za umma;

(ix) Kuweka sera madhubuti za fedha (monetary policies) 
zitakazowezesha ukwasi stahiki katika uchumi; utulivu wa 
riba za soko la fedha; utulivu wa thamani ya sarafu yetu; na 
kupungua kwa gharama ya mikopo na kushusha riba;

(x) Kukuza uuzaji wa bidhaa zilizoongezewa thamani nje ya nchi 
ili kuwezesha upatikanaji wa fedha za kigeni kukidhi mahitaji 
ya uagizaji wa bidhaa za mtaji kwa ajili ya ujenzi wa miradi 
mikubwa bila kuteteresha urari wa malipo ya kawaida katika 
mizania ya malipo ya nje; na

(xi) Kukuza sekta za huduma hususan utalii ili kutumia fursa 
zilizopo kikamilifu na kuongeza mchango wake katika uchumi 
wa Taifa.

Sekta ya Fedha
19. Kutokana na umuhimu wa sekta ya fedha katika kuchochea shughuli za 

kijamii na kiuchumi, katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2020, Chama 
kiliendelea kuisimamia Serikali kuchukua hatua mbalimbali za kuboresha 
huduma za fedha kwa wananchi. Hatua hizi zimeongeza kiwango cha 
upatikanaji wa huduma za fedha nchini kutoka asilimia 58 mwaka 2013 
hadi kufikia asilimia 65 mwaka 2017. Jitihada zilizofanyika ni pamoja na:- 
(a) Kuimarisha mifumo ya kisheria na kitaasisi ya kusimamia sekta ya 

fedha, iliyosaidia kurahisisha matumizi ya huduma za kifedha kwa 
wananchi kwa kutekeleza yafuatayo:-

(i) Kutungwa kwa Sheria ya Mifumo ya Malipo ya mwaka 
2015 ambayo imewezesha taasisi za fedha na kampuni za 
simu kutoa huduma za fedha kupitia simu za viganjani. 
Hii imewezesha watumiaji kuongezeka kutoka 19,006,176 
mwaka 2015 hadi watumiaji 23,964,458 mwaka 2020, huku 
miamala ikiongezeka na kufikia takriban wastani wa miamala 
234,921,601 kwa mwezi kwa mwaka 2020 kutoka wastani wa 
miamala 115,674,176 kwa mwezi mwaka 2015;

(ii) Kuimarisha huduma za kifedha kwa wananchi kutokana na 
kutungwa kwa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 
2017 na kanuni zake za mwaka 2019 pamoja na kuboresha 
usimamizi wa taasisi za kifedha na maadili ya watumishi 
wa taasisi hizo ili kumlinda mteja. Taasisi hizo ni pamoja 
na: taasisi zinazotoa huduma ndogo za fedha zisizopokea 
amana; wakopeshaji binafsi; mifuko na programu za Serikali 
zinazofanya biashara ya huduma ndogo za fedha; Vyama vya 
Ushirika vya Kuweka na Kukopa (SACCOS) na vikundi vya 
huduma ndogo za fedha vya kijamii kama vile VICOBA na 
VISLA (Village Savings and Loan Association);
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(iii) Kuongezeka kwa idadi ya wananchi wanaopata huduma za 
kifedha kutokana na kutekelezwa kwa Mpango Mkakati wa 
Taifa wa Kwanza na wa Pili wa Huduma Jumuishi za Fedha;

(iv) Kuimarishwa kwa upatikanaji wa mikopo ya muda mrefu, 
huduma za amana na mikopo kwa gharama nafuu, upatikanaji 
wa mitaji kwa wajasiriamali wadogo ili waweze kuwekeza 
katika maeneo mbalimbali na kujikwamua kiuchumi kwa 
kuziimarisha na kuziongezea mitaji benki za maendeleo na 
biashara za Serikali; na

(v) Kuimarishwa kwa benki za maendeleo ikiwemo Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) ambayo ni mahsusi 
kwa ajili ya kutoa mikopo ya kilimo kwa wakulima, ambapo 
benki hiyo imeendelea kusogeza huduma karibu na wananchi 
kwa kufungua matawi Dar es Salaam, Dodoma, Mbeya na 
Mwanza.

(b) Kuimarishwa na kuendelezwa kwa mifuko mbalimbali na programu 
maalum za kusaidia wananchi wenye kipato cha chini na wenye 
mahitaji maalum ili waweze kuondokana na umasikini;

(c) Kuwezesha utoaji wa mikopo kwa wajasiriamali wadogo kwa kuanzisha 
na kuendeleza mifuko inayotoa dhamana kwa benki na taasisi za 
fedha ikiwemo: Mfuko wa Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo; Mfuko 
wa Kudhamini Mikopo ya Mauzo Nje ya Nchi; Mfuko wa Dhamana 
za Mikopo kwa Wakulima Wadogo; Mfuko wa Dhamana za Mikopo 
kwa Wajasiriamali katika Sekta ya Kilimo; Mfuko wa Mikopo Midogo 
ya Nyumba; na Mfuko wa Dhamana za Mikopo kwa Wajasiriamali 
Wadogo na wa Kati;

(d) Kuwezesha ongezeko la huduma za uwakala wa benki (agent banking) 
kutoka mawakala 3,299 mwaka 2015 hadi kufikia takriban 28,358 
mwaka 2020; na

(e) Kuandaa na kutekeleza Mkakati wa Kutoa Elimu ya Fedha kwa Umma 
wa Mwaka 2015 - 2019,  elimu iliyotolewa imechangia yafuatayo:- 
(i) Kuongezeka kwa mwamko wa wananchi kushiriki kwenye 

masoko ya mitaji ambapo, kwa kipindi cha mwaka 2015 hadi 
mwaka 2020, jumla ya shilingi bilioni 586.53 zilipatikana 
kama mtaji kwa makampuni mbalimbali kutokana na kuuza 
hisa kwa umma. Makampuni hayo ni pamoja na Vodacom 
Tanzania, Benki ya - Yetu Microfinance, Benki ya Biashara 
ya Mwalimu, Benki ya MUCOBA, Kampuni ya Uwekezaji ya 
TCCIA; Kampuni ya NICOL, Benki ya Biashara ya DCB, Benki 
ya Biashara ya Akiba, na Benki ya Maendeleo;

(ii) Mafanikio katika Soko la Hatifungani ambapo jumla ya 
shilingi bilioni 176.00 zilikusanywa kutokana na mauzo ya 
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hatifungani kwa umma zilizotolewa na NMB, Benki ya Exim, 
Kampuni ya TMRC (Tanzania Mortgage Refinance Company) 
na Benki ya Biashara na Maendeleo ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (TDB). Aidha, katika kipindi cha kuanzia 2015 
hadi 2019 jumla ya hatifungani za shilingi trilioni 10.89 
zilitolewa kwa umma na kuorodheshwa kwenye Soko la Hisa la  
Dar es Salaam;

(iii) Kuimarika kwa Soko la Kukuza na Kuendeleza Ujasiriamali 
(Enterprise Growth Market - EGM) ambapo, hadi mwaka 2019, 
jumla ya shilingi bilioni 88.4 zilipatikana kwa njia ya kuuza 
hisa kwa umma na kuorodheshwa kwenye soko la hisa; na

(iv) Kukua kwa Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) ambapo, 
hadi mwaka 2020, kampuni 28 zilizoorodheshwa kwenye soko 
zilitoa gawio la shilingi trilioni 2.95 kwa wanahisa.

(f) Kupambana na makosa ya kiuchumi ikiwemo utakatishaji wa fedha 
haramu, kama vile fedha zinazotokana na madawa ya kulevya na 
utengenezaji na usambazaji wa fedha bandia.

20. Katika kipindi cha mwaka 2020 - 2025, Chama Cha Mapinduzi 
kitaelekeza Serikali kuzingatia yafuatayo katika kuimarisha sekta ya 
fedha:-
(a) Kusimamia misingi ya kisera, kisheria na kanuni za usimamizi wa 

sekta ya fedha;

(b) Kuongeza upatikanaji wa huduma za kifedha kwa gharama nafuu  
kwa kupanua wigo wa matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma 
za kifedha ili kuongeza huduma jumuishi za fedha nchini, kuchochea 
uwekezaji wa ndani na kukidhi mahitaji halisi ya wananchi hususan 
wa kipato cha chini na waishio vijijini; 

(c) Kupunguza vikwazo vya ushirikishwaji wa Watanzania kwenye 
mfumo rasmi wa fedha, ikiwemo kuimarisha ulinzi wa watumiaji 
wa huduma za kifedha (consumer protection) kwa kukamilisha na 
kutekeleza Mpango Kabambe wa Taifa wa Maendeleo ya Sekta ya 
Fedha 2019/20 - 2029/30;

(d) Kuboresha na kuimarisha huduma za kifedha zikiwemo benki, 
masoko ya mitaji, bima na huduma ndogondogo za kifedha na utendaji 
wa taasisi za sekta ya fedha na kodi ili ziendelee kutoa mchango 
mkubwa katika ukuzaji wa uchumi wa Taifa. Taasisi hizo ni pamoja 
na Benki kuu ya Tanzania (BoT), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
na Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA);

(e) Kuweka mazingira wezeshi kwa sekta ya bima kukua zaidi, 
kuwanufaisha wananchi wengi na kuchangia katika uchumi kwa 
kiwango kikubwa zaidi;
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(f) Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya mashirika na taasisi 
zilizobinafsishwa ili kuhakikisha mikataba inatekelezwa ipasavyo; 

(g) Kuongeza ubunifu katika upatikanaji wa rasilimali fedha inayohitajika 
ili kutekeleza miradi ya maendeleo ikiwemo kukuza na kuimairisha 
masoko ya mitaji; 

(h) Kuongeza udhibiti wa huduma za kifedha na mapambano dhidi ya 
fedha haramu ili kupambana na uhalifu na kujenga uhimilivu katika 
mfumo wa kifedha; na

(i) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuimarisha mahusiano ya taasisi 
za kifedha za kikanda na kimataifa katika utekelezaji wa sera za fedha 
ili kuwezesha Watanzania kunufaika na fursa mbalimbali.

Ushiriki wa Sekta Binafsi katika Uwekezaji 
21. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa sekta binafsi katika 

kuleta maendeleo kwa kuwa sekta hii ni moja ya nguzo muhimu za kujenga 
uchumi wa viwanda na maendeleo ya sekta nyinginezo za kuichumi na 
kijamii inaposhirikiana na Serikali katika uwekezaji. Katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita (2015-2020), Chama kimeendelea kuchukua hatua 
za kuhakikisha Serikali inaishirikisha na kuiwezesha sekta binafsi katika 
shughuli za uwekezaji, hususan katika miradi ambayo inaweza kuendeshwa 
kibiashara. Katika kipindi hicho, mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuimarisha uratibu na usimamizi wa masuala ya uwekezaji kwa 
kuanzisha Ofisi ya Waziri wa Nchi yenye dhamana ya uwekezaji 
katika Ofisi ya Waziri Mkuu;

(b) Kuongezeka kwa usajili wa miradi ya uwekezaji ya ndani na ya kutoka 
nje ipatayo 1,307 kwa kipindi cha mwaka 2016 - 2019 yenye thamani 
ya Dola za Kimarekani bilioni 14.607. Miradi inakadiliwa kuzalisha 
ajira 183,503. Zaidi ya asilimia 50 ya miradi hiyo ilikuwa katika sekta 
ya uzalishaji viwandani;

(c) Kuimarishwa kwa ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 
ili kuwezesha kushiriki kikamilifu katika shughuli za maendeleo 
kwa kuimarisha mfumo na muundo wa majadiliano kupitia Baraza 
la Taifa la Biashara na mabaraza ya biashara ya mikoa na wilaya, 
ambao uliwezesha mikutano ya mashauriano baina ya Serikali, 
wafanyabiashara na wawekezaji katika mikoa;

(d) Kuongezeka kwa ushiriki wa wananchi katika miradi mikubwa ya 
kimkakati kwa kutekeleza Mwongozo wa Kitaifa wa Ushiriki wa 
Watanzania katika miradi hiyo;

(e) Kuimarishwa kwa jitihada za kubaini na kunadi fursa za uwekezaji 
kwa ngazi za mikoa kwa kuandaa Miongozo ya Uwekezaji ya Mikoa 
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(Regional Investment Guides) ambapo hadi mwaka 2020, miongozo 13 
ya mikoa ya Dodoma, Geita, Simiyu, Kagera, Kilimanjaro, Manyara, 
Mwanza, Pwani, Morogoro, Ruvuma, Mtwara, Songwe na  Lindi 
ilizinduliwa;

(f) Kuandaa na kutekeleza Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara 
na Uwekezaji Nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the 
Business Environment) ambapo baadhi ya maboresho yaliyofanyika 
ni pamoja na:-

(i) Kufutwa kwa jumla ya tozo kero 168, zikiwemo tozo 114 za 
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi;

(ii) Kuongeza ufanisi katika ukaguzi na uidhinishaji wa bidhaa 
kwa kuhuisha majukumu ya Shirika la Viwango (TBS) na 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) na hivyo kuondoa 
mwingiliano wa majukumu;

(iii) Kuimarika kwa biashara na nchi jirani kutokana na 
kuanzishwa kwa Kituo kimoja cha utoaji huduma bandarini 
kinachofanya kazi saa 24 na kuanzishwa kwa vituo vya utoaji 
wa huduma kwa pamoja vya mipakani (one stop border posts);

 
(iv) Kupunguza muda wa kupata cheti cha usajili wa sehemu 

za kazi kutoka siku 14 mwaka 2015 hadi siku moja mwaka 
2020; na

(v) Kuimarisha mifumo ya utoaji huduma kwa njia ya kieletroniki 
kwa wizara na taasisi za umma.

22. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuweka msisitizo katika kujenga sekta binafsi iliyo bora, 
inayoshirikiana na Serikali katika kutoa mchango wenye manufaa kwa 
Taifa. Vilevile, Chama kitasimamia Serikali ili kuhakikisha watendaji 
wanakuwa na mtazamo chanya juu ya sekta binafsi na kuhakikisha 
inashirikishwa kikamilifu katika uwekezaji, hususan katika viwanda 
kwa kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuimarisha utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha Mazingira ya 
Biashara na Uwekezaji Nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to 
Improve the Business Environment) ili kuendelea kuvutia sekta binafsi 
kushiriki katika uwekezaji na utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 
kuiweka nchi katika nafasi nzuri kwenye mizania ya kimataifa ya 
wepesi wa kufanya biashara; 

(b) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kubaini na kusuluhisha 
changamoto mpya zitakazojitokeza ambazo hazipo kwenye Mpango 
wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji Nchini (Blueprint 
for Regulatory Reforms to Improve the Business Environment);
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(c) Kuweka utaratibu wa kuufanyia mapitio Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara na Uwekezaji Nchini (Blueprint for Regulatory 
Reforms to Improve the Business Environment) angalau kila baada ya 
miaka miwili na kutoa nafasi kwa Tanzania kujipima yenyewe na sio 
kutegemea mizania ya kimataifa pekee;

(d) Kuweka mazingira wezeshi kwa kampuni za kitanzania kukua na 
kuimarika ili yaweze kuwa shindani zaidi katika miradi ya kimkakati;

(e) Kuhamasisha sekta kutumia sayansi, teknolojia na ubunifu nchini 
(science, technology and innovation - STI) na kuweka mazingira 
wezeshi kwa sekta binafsi kufanya uwekezaji kwenye taasisi za utafiti 
wa teknolojia za kisasa hasa 4th industrial revolution;

(f) Kuandaa na kutekeleza mkakati wa kitaifa wa kuendeleza uwekezaji 
na kuvutia wawekezaji wa ndani na nje kwa kushirikisha sekta 
binafsi;

(g) Kuimarisha miundombinu wezeshi ya kiuchumi kama vile nishati ya 
umeme na miundombinu ya usafiri na usafirishaji; 

(h) Kuimarisha huduma za kiuchumi ikiwemo huduma za kifedha na 
kuwezesha upatikanaji wa mitaji; 

(i) Kuimarisha upatikanaji wa ardhi ya uwekezaji kwa kuhimiza 
Mamlaka za Serikali kutenga maeneo ya uwekezaji, kulipa fidia  na 
kuweka miundombinu ya msingi ili kufanikisha uwekezaji;

(j) Kuondoa urasimu na dosari zinazosababisha ucheleweshaji wa utoaji 
wa mizigo bandarini na kuongezeka kwa gharama zisizokuwa za 
lazima kwa wawekezaji na wafanyabiashara; 

(k) Kutenga ardhi ya kutosha (Hazina ya Ardhi) kwa ajili ya wawekezaji 
wa ndani na nje na kuiweka chini ya Kituo cha Uwekezaji (TIC) ili 
kurahisisha uwekezaji nchini; 

(l) Kupitia upya taratibu za utoaji vibali vya ujenzi ili kuhakikisha 
kwamba vibali hivyo vinatolewa ndani ya siku saba za kazi; na

(m) Kuhamasisha sekta binafsi kuzingatia malengo ya Mkakati wa 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (NACSAP III) na kuishirikisha 
katika tathmini ya utekelezaji wake na katika maandalizi ya mkakati 
utakaofuata.

Kupambana na Umasikini na Uwezeshaji wa Wananchi  
          Kiuchumi 
23. Umasikini ni moja ya maadui wa maendeleo ambao Chama kimeendelea 

kupambana nao kwa nguvu zote. Katika kipindi cha mwaka 2015-2020, 
Chama Cha Mapinduzi kiliendelea kusimamia Serikali kutekeleza sera na 
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mipango mbalimbali yenye lengo la kuinua ubora wa maisha, ustawi wa 
jamii, hifadhi ya jamii na kupunguza umasikini. Mikakati ya kupambana 
na umasikini iliyochukuliwa ni pamoja na kuhakikisha wananchi wanapata 
fursa za kuendesha maisha yao kwa kushiriki kikamilifu katika shughuli za 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa kuandaa na kutekeleza programu 
mbalimbali za kukabiliana na umasikini na ukosefu wa ajira hususan vijana 
na wanawake. 

24. Hatua hizo zimewezesha umasikini wa mahitaji ya msingi kupungua kutoka 
asilimia 28.2 mwaka 2011/12 hadi asilimia 26.4 mwaka 2017/18. Aidha,  
kiwango cha maendeleo ya watu kimeimarika kutokana na kuboreshwa 
kwa huduma za jamii zikiwemo za afya, elimu na kipato cha mwananchi. 
Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na:- 

  
  Ujasiriamali
(a) Kuimarishwa kwa vyama vyenye mwelekeo wa ushirika ambapo 

vikundi vya vijana vilivyoandikishwa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
katika skimu mbalimbali vimeongezeka kutoka vikundi 56,120 mwaka 
2015 hadi 156,520 mwaka 2020 ambapo wanachama wameongezeka 
kutoka 32,140 mwaka 2015 hadi 560,600 mwaka 2020. Miongoni 
mwa skimu hizo ni pamoja na Wakulima Skimu, Boda Boda Skimu, 
Wavuvi Skimu, Madini Skimu, Mashambani Skimu, Mama Lishe 
Skimu na Toto Card;

(b) Kuweka mazingira wezeshi ya upatikanaji wa mikopo yenye masharti 
nafuu kwa wanawake wajasiriamali 3,035 katika mikoa 26 yote ya 
Tanzania Bara ambapo shilingi bilioni 2.05 zimetolewa na Benki 
ya Posta Tanzania kama mikopo. Aidha, Halmashauri 185 zimetoa 
shilingi bilioni 93.3 katika Mfuko wa Kuwawezesha Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu na hivyo kuwezesha upatikanaji wa 
mikopo yenye masharti nafuu kwa vikundi vya wajasiriamali 32,553; 

(c) Kuwezesha upatikanaji wa mikopo ambapo Mfuko wa Taifa wa 
Kuendeleza Wajasiriamali (NEDF) uliopo chini ya SIDO hadi mwaka 
2019 ulitoa mikopo kwa wananchi 90,862 yenye thamani ya shillingi 
bilioni 71.87 na kutengeneza ajira zipatazo 184,542 katika sekta 
za kilimo, ufugaji, uvuvi, madini na uzalishaji. Aidha, Mfuko wa 
Dhamana wa Mikopo kwa Wajasiriamali katika Sekta ya Kilimo 
(SIDO SME-CGS) umetoa udhamini wa mikopo 33 yenye thamani ya 
shilingi 1,048,000,000 kwenye mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, 
Arusha, Kigoma, Mwanza, Singida, Mbeya, Iringa, Njombe, Tanga na 
Manyara; 

(d) Kuwezesha wajasiriamali wa misitu kushiriki katika shughuli za 
misitu kupitia Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) ambapo hadi kufikia 
mwaka 2019 mfuko ulikuwa umetoa ruzuku yenye thamani ya 
shillingi 6,215,743,987 kwa miradi 51.4. Kati ya miradi hiyo, 244 
ni ya kuongeza kipato cha jamii zinazoishi pembezoni mwa misitu, 
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miradi 235 ni ya uhifadhi, uendelezaji na usimamizi wa misitu na 35 
ni ya utafiti katika misitu;

(e) Kuongezeka kwa wananchi waliojiunga  na vikundi vya kuweka na 
kukopa ambapo vikundi 449 vya kuweka na kukopa (SACCOS na 
VICOBA) vya wajasiriamali vyenye wanachama 11,643 wakiwemo 
wanawake 9,564 na wanaume 2,079 vilianzishwa katika mikoa ya 
Kilimanjaro, Njombe, Morogoro, Tabora, Katavi, Rukwa na Geita na 
SACCOS 130 za wanawake zilianzishwa katika mikoa 16 ya Mara, 
Mwanza, Tanga, Kigoma, Dodoma, Kagera, Shinyanga, Simiyu, 
Rukwa, Ruvuma, Mbeya, Lindi, Mtwara, Geita, Manyara na Dar es 
Salaam;

(f) Kuhamasisha maendeleo ya ushirika katika sekta ya kilimo kwa 
kufufua na kuanzisha vyama vipya vipatavyo 1,560. Vyama hivyo ni 
vya mazao ya Michikichi (Vyama 12 Kigoma); Pamba (Simiyu, Geita, 
Mwanza, Singida, Shinyanga, Tabora, Mara, Kigoma na Dodoma 
vyama 1,469 vimefufuliwa); Miwa (Manyara, Kagera-Missenyi, 
Morogoro-Mtibwa); Chai (Mbeya vyama 8) vimeanzishwa, Kakao 
(Mbeya vyama vya Msingi 53 na chama kikuu 1 vimefufuliwa na 
vyama vya msingi 6 vimeanzishwa); Korosho (Lindi vyama vya msingi 
2 vimeanzishwa); na Kahawa (Kilimanjaro, Arusha, Mbeya, Songwe, 
Kagera, Mara, vyama 6 vimefufuliwa);

(g) Kuwawezesha wajasiriamali kukuza uzalishaji na masoko ya bidhaa 
zao ndani na nje ya nchi kwa kuwapatia mafunzo ya ujasiriamali, 
masoko na usimamizi wa biashara kwa wazalishaji wa bidhaa za 
ngozi, viungo vya chakula na wafanyabiashara wa mazao ya nyuki 
pamoja na wafugaji wa nyuki. Mikoa iliyonufaika na mafunzo hayo ni 
Shinyanga, Geita, Tabora, Singida, Kagera, Kigoma, Dar es Salaam, 
Pwani na Mwanza. Zaidi ya wajasiriamali 500 wamenufaika na 
mafunzo hayo;

(h) Mfuko wa Pembejeo wa Taifa hadi mwaka 2019 umefanikiwa kutoa 
mikopo ya shillingi 82,097,446,770 ambayo imesaidia kuongeza 
kipato na kupunguza umasikini. Mikopo hii ilitolewa katika miradi 
3,589 ambapo wanaume walionufaika ni 2,871 na wanawake 718; 

(i) Kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi kushiriki katika 
uwezeshaji wa wananchi kiuchumi ambapo Mfuko wa Kusaidia Sekta 
Binafsi ya Kilimo (PASS Trust) ulifanikiwa kudhamini miradi 20,355 
yenye thamani ya shillingi billioni 470.8 kwa walengwa 679,892 na 
kutengeneza ajira zipatazo 1,534,994. Wanufaika wa mfuko huu 
ni wajasiriamali wanaojishughulisha na miradi mbalimbali katika 
mnyororo wa thamani wa kilimo; na

(j) Kuanzishwa kwa Kanzidata ya watoa huduma katika sekta ndogo 
ya mafuta na gesi. Zaidi ya kampuni 400 zimesajiliwa na EWURA 
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ili kuwawezesha kutoa huduma na kuuza bidhaa katika miradi 
inayotekelezwa kwenye sekta ndogo ya mafuta na gesi.

  Wafanyabiashara Wadogo
(a) Kutengwa kwa maeneo rasmi yenye ukubwa wa hekta 15,822.64 kwa 

ajili ya wajasiriamali wakiwemo mama lishe na wauza mbogamboga 
kufanyia biashara katika mikoa 19 ya Arusha, Iringa, Mara, Rukwa, 
Tanga, Shinyanga, Mwanza, Kilimanjaro, Singida, Morogoro, Manyara, 
Njombe, Kagera, Dar es Salaam, Dodoma, Lindi, Geita, Tabora na 
Ruvuma; 

(b) Kuwezesha wafanyabiashara wadogo kufanya biashara zao bila 
bughudha  kwa kutoa vitambulisho kwa wafanyabiashara wadogo 
zaidi ya 1,527,323 katika mikoa yote Tanzania bara; na

(c) Kuongezeka upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa 
wafanyabiashara wadogo wadogo ambapo Mfuko wa SELF (Small 
Entreprenuer Loan Facility) Microfinance umetoa mikopo yenye 
thamani ya zaidi ya shillingi billioni 26 kwa wajasiriamali na 
kutengeneza ajira zaidi ya 13,000 kwa wanufaika.

  Kuwawezesha Vijana
(a) Kuongeza ujuzi katika stadi za kazi ambapo vijana 7,800 wa kada 

mbalimbali wamehamasishwa na kujiunga na programu za kujitolea. 
Aidha, wahitimu 5,975 wamewezeshwa kushiriki mafunzo kwa 
vitendo mahali pa kazi, ambapo kati ya hao, vijana 1,827 wamepata 
ajira;

(b) Kuwawezesha vijana 52,353 kumudu ushindani katika soko la ajira 
kwa kuwapatia mafunzo ya ujuzi na stadi za kazi kupitia programu 
ya kukuza ujuzi nchini. Aidha, vijana 28,941 wamepatiwa mafunzo 
kwa njia ya uanagenzi katika fani za ufundi stadi wa ushonaji nguo, 
useremala, uashi, TEHAMA, uchongaji wa vipuri, ufundi magari, 
umeme, ufungaji wa mabomba, vyuma, terazo, vigae na ujuzi wa 
kutengeneza bidhaa za ngozi. Vilevile, vijana 14,432 wamepatiwa 
mafunzo ya kurasimisha ujuzi uliopatikana kwa mfumo usio rasmi 
kwa fani za uashi, useremala, ufundi magari, upishi na uhudumu 
katika hoteli;

(c) Vijana 8,980 wamepatiwa mafunzo ya kilimo kwa njia ya teknolojia 
ya kitalu nyumba;

(d) Kuongezeka kwa fursa za ajira kwa vijana kwa kuanzisha makampuni 
217 ya vijana ambapo 76 yameunganishwa na PPRA kwa ajili ya 
kupata zabuni. Aidha, idadi ya vijana waliopatiwa mafunzo ya 
ujasiriamali na uanzishwaji wa makampuni  imeongezeka kutoka 
vijana 5,250 mwaka 2015 hadi 13,500 mwaka 2020; na
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(e) Kuongezeka utoaji wa mikopo kwa vijana katika halmashauri zote 
nchini ambapo mitaji ya biashara imeongezeka kutoka shilingi bilioni 
2.3 mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 28.2 mwaka 2020.

 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
25. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kusimamia Serikali kutekeleza Sera ya 

Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa kutekeleza Awamu ya Tatu ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III) katika kukabiliana na changamoto 
za umasikini kwa wananchi ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Miradi ya jamii 7,725 ya kutoa ajira za muda yenye thamani ya 
shilingi bilioni 83.3 imetekelezwa. Aidha, miradi 615 ya kuboresha 
miundombinu katika Sekta ya Afya, Elimu na Maji yenye thamani ya 
shilingi bilioni 24.6 imetekelezwa katika Halmashauri 67;

(b) Jumla Shilingi Bilioni 931.6 zililipwa kama ruzuku kwa kaya masikini 
milioni 1.1 katika vijiji/mitaa 9,627 katika halmashauri 159 kati ya 
185 zilizopo. Ruzuku hiyo iliwezesha kaya masikini kumudu mahitaji 
ya msingi na kuanzisha shughuli za kukuza uchumi wa kaya ikiwemo 
miradi ya kilimo, mifugo na biashara ndogo ndogo; na

(c) Vikundi 15,349 vya kuweka akiba na kuwekeza vyenye wanachama 
214,495 viliundwa kwenye halmashauri 44 na kuweza kuweka 
akiba ya shilingi Bilioni 2.5 na kukopeshana shilingi bilioni 1.6 ili 
kutekeleza miradi ya kukuza uchumi wa kaya na hivyo kupunguza 
umasikini katika kaya husika. Aidha, miradi 405 ya kuongeza kipato 
ilitekelezwa na vikundi hivyo.

26. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha wananchi wanaendelea 
kuwekewa mazingira mazuri ili waweze kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za maendeleo kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kutoa msukumo katika kuhamasisha na kusimamia uanzishwaji 
na usajili wa vikundi vyenye mwelekeo wa ushirika na makampuni 
pamoja na kuwawezesha kupata mitaji kupitia mikopo yenye masharti 
nafuu;

(b) Kufuatilia kwa karibu utoaji wa elimu ya ujasiriamali unaofanywa 
na wadau mbalimbali ili kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa 
inakidhi viwango;

(c) Kuwezesha vijana, wanawake na makundi mengine ya wajasiriamali 
kujiajiri kwa kuwapatia mafunzo na stadi za ujasiriamali na usimamizi 
wa shughuli za kiuchumi na kuwezeshwa kurasimisha shughuli zao 
ifikapo mwaka 2025; 
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(d) Kuimarisha mifuko na programu zinazolenga kuwezesha kiuchumi 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ili waweze kujiajiri na 
kutoa ajira kwa wengine;

(e) Kuwa na programu maalum za kuwezesha vijana waliomaliza taasisi 
za elimu ya juu na kati kujiajiri na kuajirika. Programu hizo zinalenga 
kuweka mazingira ya vijana kupata mitaji, elimu ya ujasiriamali, 
ardhi na mazingira wezeshi kuweza kushiriki kikamilifu katika 
shughuli wanazokusudia kuzifanya;

(f) Kuanzisha utaratibu wa kuwakopeshwa vifaa na mitaji kwa masharti 
nafuu wanafunzi wanaohitimu mafunzo ya ufundi;

(g) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuhakikisha kuwa elimu ya 
ujasiriamali inayotolewa na wadau mbalimbali ikiwemo sekta binafsi 
na Asasi za Kiraia ina ubora unaokidhi mahitaji ya vijana na walengwa 
wengine;

(h) Kuanzisha kanzidata ya watoa huduma katika miradi mikubwa ya 
kimkakati na kutoa elimu kwa umma juu ya ushiriki wa wajasiriamali 
katika miradi hiyo. Kanzidata hii itawezesha kuunganisha sekta 
binafsi na wawekezaji au wakandarasi na hivyo kuwawezesha kupata 
masoko ya bidhaa zao na kufanya kazi kwa ubia na kampuni za nje 
ili kukuza ujuzi na kuhaulisha teknolojia;

(i) Kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi shirikishi kwa kutoa fursa kwa 
wananchi wote kuinua hali ya maisha yao; 

(j) Kushirikiana na wadau kuanzisha vituo vya uendelezaji wajasiriamali 
(enterprise development centres) kwa lengo la kuwajengea uwezo na 
kuwawezesha wananchi kupata ithibati za kimataifa ili kupanua wigo 
wa fursa za ajira na biashara; 

(k) Kuanzisha vituo vya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi katika kila 
mkoa. Vituo hivyo vitatoa huduma za mikopo, mafunzo, urasimishaji 
wa shughuli za kiuchumi, upatikanaji wa taarifa mbalimbali zikiwemo 
za masoko na kutoa ithibati ya bidhaa zinazozalishwa; 

(l) Kuimarisha viwanda vilivyopo na kuhamasisha uanzishwaji wa 
viwanda vipya vya kuchakata mazao ya kilimo, mifugo na samaki 
na rasilimali nyingine za maji kwa kutumia taasisi za umma, sekta 
binafsi na vikundi vilivyosajiliwa na vyama vya ushirika; 

(m) Kujumuisha urasimishaji wa mali na biashara za wananchi hasa 
wanyonge katika ngazi za mamlaka za serikali za mitaa, hivyo 
kuongeza kasi ya kuwawezesha Wananchi wengi zaidi kuondokana 
na umasikini kwa kutumia mali zao kama dhamana ya kupata 
mikopo na mitaji kutoka kwenye vyombo vya fedha; na
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(n) Kuboresha kasi ya utekelezaji Awamu ya Tatu ya TASAF ili kuwafikia 
wananchi masikini katika vijiji/mitaa yote kwa kutekeleza miradi 
ya kutoa ajira za muda, kukuza uchumi wa kaya na kuendeleza 
rasilimali watu. 

Uchumi wa Rasilimali za Maji (Blue Economy)
27. Chama Cha Mapinduzi kinatambua fursa zilizopo katika uchumi wa 

rasilimali za maji (blue economy), zikiwemo bahari, mito na maziwa 
pamoja na rasilimali zilizomo ndani yake. Katika kutumia fursa 
hizi, katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaelekeza Serikali kufanya yafuatayo:-

(a) Kuimarisha miundombinu ya bandari na shughuli nyingine za lojistiki 
na uchukuzi ili Taifa letu liwe kitovu cha shughuli hizi; 

(b) Kuimarisha mifumo ya kitaasisi ya kuratibu na kusimamia maendeleo 
ya uchumi wa rasilimali za maji (blue economy);

(c) Kufanya utafiti kwa lengo la kuendeleza uchumi wa rasilimali za maji; 
na 

(d) Kuandaa mkakati utakaowezesha Taifa kunufaika na uchumi wa 
rasilimali za maji.  

Kutumia Fursa za Kijiografia za Nchi Yetu Kuchochea Maendeleo 
28. Tanzania ina fursa nyingi zinazotokana na nafasi yake kijiografia kwa kuwa 

imezungukwa na nchi sita ambazo zinategemea miundombinu yetu kwa kiasi 
kikubwa kwa usafiri na usafirishaji wa bidhaa. Mazingira hayo yameendelea 
kuchangia kukuza biashara na uchumi baina ya nchi yetu na nchi jirani. 
Hatua hii imewezesha miundombinu kutumika kwa faida, ajira na mapato 
ya fedha za kigeni kuongezeka.  

29. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Chama Cha 
Mapinduzi kimeisimamia Serikali na kuweza kuchukua hatua mbalimbali 
zikiwemo:-

(a) Kuimarisha miundombinu mbalimbali ikiwa ni pamoja na huduma 
za bandari, viwanja vya ndege, reli, meli, vivuko, gati na njia za 
usafirishaji umeme. Aidha, mtandao wa barabara kuu za lami pamoja 
na madaraja yanayounganisha nchi yetu na nchi jirani yameboreshwa 
na hivyo, kurahisisha usafiri na usafirishaji kwa mfano mizigo ambayo 
imesafirishwa kwenda nchi jirani kupitia bandari zetu imefikia tani 
5,197,252  mwaka 2020; 

(b) Kuimarishwa kwa huduma za mawasiliano kwa wananchi ambapo 
Tanzania imekuwa kitovu cha mawasiliano katika Kanda ya Afrika 
Mashariki na Kati kutokana na kuimarishwa kwa Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano. Nchi za jirani zilizounganishwa na Mkongo huo ni 
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Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi na Zambia na pia Mikongo 
ya Baharini ya SEACOM na EASSy inayotuunganisha na mabara 
mengine;

(c) Makubaliano ya kihistoria ya kikanda kati ya Tanzania na Uganda 
yamefanyika ambapo ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima 
(Uganda) hadi Tanga (Tanzania) litajengwa; 

(d) Kujenga vituo vya pamoja vya huduma mipakani vya Namanga, 
Mutukula, Rusumo, Tunduma/Nakonde ili kuchochea zaidi manufaa 
ya kijiografia ya nchi yetu; na 

(e) Kurejeshwa kwa huduma ya usafirishaji wa mizigo kwenye mabehewa 
(Wagon Ferry) kutoka Mwanza hadi Bandari ya Port Bell, Uganda. 
Utoaji wa huduma za meli hii ulikoma mwaka 2008 na kurejeshwa 
tena mwaka 2018.

30. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitahakikisha Serikali inachukua hatua ili Taifa liendelee kunufaika na 
fursa zake za kijiografia kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kubuni na kukamilisha miradi mikubwa ya kimkakati ili Tanzania 
iweze kunufaika zaidi na fursa hiyo ya kijiografia;

(b) Kuboresha na kuimarisha diplomasia ya kiuchumi kwa lengo la 
kudumisha uhusiano wenye tija kiuchumi na nchi zinazotuzunguka;

(c) Kubuni mikakati itakayowezesha kuimarika kwa Jiji la Dar es Salaam 
kuwa kitovu cha biashara kwa Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati; 

(d) Kubuni na kutekeleza mikakati itakayowezesha kuainisha maeneo 
yote ambayo yatakuwa na manufaa kiuchumi ili kuweza kuzitumia 
fursa hizo kwa ajili ya kukuza uchumi; na

(e) Kuimarisha miundombinu ya usafiri na usafirishaji na shughuli 
nyingine za lojistiki na uchukuzi ili Taifa letu liweze kutumia fursa za 
kijiografia ipasavyo.

Kuongeza Fursa za Ajira
31. Uwepo wa fursa za ajira ni muhimu katika kukuza maendeleo ya kiuchumi na 

kijamii, ambapo jamii hususan vijana hupewa nafasi ya kuchangia utalaam 
walionao katika kufanya kazi ili kuchangia katika kukuza maendeleo ya 
Taifa lao. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu huo na katika 
miaka mitano iliyopita (2015-2020), kiliendelea kutekeleza mikakati thabiti 
ya kuongeza fursa za ajira nchini. Kutokana na utekelezaji uliofanyika, 
mafanikio makubwa yamepatikana yakiwemo:- 

(a) Kuongezeka kwa ajira kutokana na kukua kwa uchumi katika sekta 
mbalimbali za uzalishaji na utoaji huduma pamoja na kutekeleza 
mikakati na mipango mbalimbali ikiwemo Mpango wa Kuboresha 
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Mazingira ya Biashara na Uwekezaji Nchini (Blueprint for Regulatory 
Reforms to Improve the Business Environment);

(b) Kulinda ajira za Watanzania na kuhakikisha kuwa ajira wanazopewa 
wageni ni zile tu ambazo Watanzania hawana ujuzi nazo. Vilevile, 
kuzingatia kuwa  Watanzania wanafundishwa ujuzi ambao hawana 
ili kuzimudu kazi hizo pindi muda wa kibali utakapomalizika kwa 
kuendelea kusimamia Sheria Namba 1 ya mwaka 2015 ya Kuratibu 
Ajira za Wageni Nchini (The Non-Citizens (Employment Regulation) Act 
No. 1 of 2015);

(c) Kukuza ujuzi katika sekta muhimu za kipaumbele ikiwemo kilimo, 
ujenzi, ukarimu, teknolojia ya habari na utalii kwa kuendelea kutoa 
mafunzo. Kupitia hatua hii, yafuatayo yamefanyika:- 
(i) Mafunzo ya kukuza ujuzi katika maeneo ya kazi kwa njia 

ya uanagenzi (apprenticeship) ambapo washiriki 28,941 
wamepatiwa mafunzo hayo;

(ii) Mafunzo ya uzoefu kazini kwa wahitimu (internship), 5,975 
wa vyuo nchini ambapo wahitimu waliopata mafunzo 1,827 
wamepata ajira za moja kwa moja;

(iii) Mafunzo ya kurasimisha ujuzi uliopatikana nje ya mfumo 
rasmi wa mafunzo (Recognition of Prior Learning Skills-RPL), 
yametolewa kwa vijana 14,432;

(iv) Mafunzo ya kilimo cha kisasa cha kutumia teknolojia ya vitalu 
nyumba (greenhouse) yametolewa kwa vijana 8,980 katika 
Halmashari 84 za mikoa 12 nchini;

(v) Vijana 14,890 walio katika sekta isiyo rasmi wamepewa 
mafunzo ya ujasiriamali na kurasimisha biashara; 

(vi) Wakulima na wafanyabiashara 9,300 wamepewa mafunzo 
ya uongezaji thamani mazao ya mifugo, kilimo biashara na 
masoko; na

(vii) Vijana 13,500 wamepewa mafunzo ya ujasiriamali pamoja 
na ya namna ya uanzishwaji na uimarishaji wa makampuni 
ilikinganishwa na vijana 5,250 mwaka 2015.

(d) Kutekeleza mipango na mikakati mbalimbali ya kuongeza ajira 
hususan kwa vijana ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(i) Takriban fursa za ajira 6,032,299 zimezalishwa katika sekta 
rasmi na isiyo rasmi. Kati ya fursa hizo, ajira 1,975,723 
zimezalishwa katika sekta rasmi ya umma na binafsi ikiwemo 
miradi ya maendeleo ya Serikali ambayo imezalisha jumla ya 
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ajira 1,074,958 ambapo kati yake miradi ya maendeleo ya 
Serikali ya kimkakati imezalisha ajira 163,729 katika kipindi 
hicho. Ajira 4,056,576 zilizalishwa katika sekta isiyo rasmi;

(ii) Mikopo ya masharti nafuu yenye thamani ya shilingi 
bilioni 17.9 imetolewa kwa vikundi vya vijana 535 vyenye 
wanachama 3,745 ili kuwawezesha vijana hao kupata mitaji 
ya kuanzisha biashara. Aidha, Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 
unaochangiwa asilimia nne ya mapato ya ndani ya mamlaka 
za serikali za mitaa umetoa shilingi bilioni 14.7 kwa vikundi 
vya vijana 2,026 vyenye wanachama 20,260;

(iii) Vijana 67,243 wamepatiwa mafunzo katika maeneo ya: 
kukuza ujuzi na stadi za kazi katika ujenzi; kurasimisha 
ujuzi uliopatikana kwa mfumo usio rasmi; na ujasiriamali na 
kurasimisha biashara;

(iv) Wahitimu 5,975 wamepata mafunzo kwa vitendo mahali pa 
kazi katika fani walizosomea na vijana 1,827 wamepata ajira 
kutokana na uzoefu walioupata; 

(v) Halmashauri za wilaya 111 zimetenga maeneo yenye ukubwa 
wa ekari 217.8 na kuwezesha vijana kufanya shughuli 
mbalimbali ikiwemo kilimo, ufugaji, biashara na viwanda;

(vi) Makampuni 217 ya vijana yameanzishwa ambapo kati ya 
makampuni hayo 76 yamethibitishwa na kupewa kibali cha 
kuomba zabuni za Serikali; na

(vii) Kupitia programu ya stadi za maisha kwa vijana walio nje 
ya shule, wawezeshaji wa kitaifa 78 wameandaliwa na kutoa 
elimu hiyo kwa vijana 12,500 kwa njia ya elimu rika.

(e) Kuongezeka fursa za ajira kutokana na utekelezaji wa miradi ya 
kimkakati ambapo:- 

(i) Mradi wa ujenzi wa reli kwa kiwango cha Standard Gauge hadi 
mwaka 2020 ulikuwa umetoa ajira 14,139 ambapo 11,756 ni 
kwa Watanzania na 2,383 kwa wageni; 

(ii) Mradi wa Ubungo Interchange hadi mwaka 2019 ulikuwa 
umetoa ajira 502 ambapo ajira 449 zilikuwa za Watanzania 
na ajira 53 zilikuwa za wageni ambao walikuwa wameajiriwa 
kwenye nafasi zenye ujuzi wa juu tu;

(iii) Upanuzi wa Uwanja wa Kimataifa wa Ndege wa Julius Nyerere 
kwa kujenga Terminal III hadi mwaka 2019 ulikuwa umetoa 
ajira 1,056 ambapo Watanzania walikuwa 997 na wageni 
walikuwa 59; na
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(iv) Mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere hadi mwaka 2020 
ulikuwa umetoa jumla ya ajira 3,412 ambapo Watanzania ni 
2,783 na wageni 629. 
 

32. Katika miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza Serikali kuongeza fursa 
za ajira katika sekta rasmi na isiyo rasmi zisizopungua milioni saba 
(7,000,000) kwa kuchukua hatua mbalimbali zikiwemo zifuatazo:- 

(a) Kuchochea ukuaji wa uchumi, hususan katika sekta ya viwanda 
vinavyotumia malighafi za kilimo, mifugo, uvuvi, madini, maliasili na 
sekta ya huduma za kiuchumi ikiwa ni pamoja na utalii;

(b) Kuimarisha utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha Mazingira ya 
Biashara na Uwekezaji Nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to 
Improve the Business Environment) ili shughuli za uchumi na biashara 
ziongezeke na kuzalisha ajira;

(c) Kuhamasisha na kusimamia halmashauri zote nchini kuendelea 
kutenga, kurasimisha na kupima na kuweka miundombinu kwenye 
maeneo maalum kwa ajili ya uwekezaji na kutenga maeneo 
maalum kwa ajili ya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ili waweze kujishughulisha na uzalishaji mali na biashara;

(d) Kuwawezesha vijana kushiriki katika shughuli za ujasiriamali, 
ikiwemo kuwapatia mafunzo na kuwaunganisha na taasisi na asasi 
za utoaji mikopo yenye riba na masharti nafuu;

(e) Kuweka mkakati wa makusudi wa kuwawezesha vijana wabunifu na 
makundi mbalimbali ya vijana na wanawake kuanzisha shughuli za 
uzalishaji mali na ujasiriamali ili waweze kujiajiri na kuajiri wengine; 

 
(f) Kuimarisha mafunzo kwa vitendo kwa wanafunzi wa vyuo vya elimu 

ya juu na kati ili kuhakikisha vijana wanaohitimu wanapata maarifa 
na ujuzi wa kazi utakaowawezesha kujiajiri na kuajirika;

(g) Kuimarisha mifumo na kuongeza kasi ya kurasimisha ujuzi ili 
nguvukazi ya Taifa itumike ipasavyo katika soko la ajira la ndani na 
nje;

(h) Kuwahamasisha na kuwawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika 
utamaduni, michezo na sanaa kwa ajili ya kuongeza fursa za ajira na 
kipato;

(i) Kuhakikisha kuwa miradi mikubwa ya kimkakati inaajiri vijana 
wengi zaidi wa Kitanzania. 

(j) Kuimarisha mifumo ya taarifa za soko la ajira na mitaji ili kuwezesha 
vijana kutumia fursa hizo; 

(k) Kutoa mafunzo ya kukuza ujuzi na stadi mbalimbali za kazi kwa 
nguvukazi ya Taifa katika sekta za kipaumbele;
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(l) Kuimarisha SACCOS na makampuni ya vijana katika halmashauri 
zote nchini ili yaweze kupata mikopo kutoka kwenye benki na taasisi 
nyingine za kifedha ili waweze kujiajiri na kutoa ajira wengine;

(m) Kuwawezesha vijana wanaohitimu elimu ya juu na vyuo vya ufundi 
kuunda makampuni kwa lengo la kuwapatia mitaji na nyenzo kupitia 
taasisi za fedha na mifuko mingine ya uwezeshaji;

(n) Kuhamasisha na kuweka mazingira yatakayowezesha vijana 
wajasiriamali wadogo kujiunga na mifuko ya hifadhi ya jamii ili 
kunufaika na mafao yanayotolewa na mifuko hiyo;

(o) Kuanzisha vituo maalum ili kuwawezesha vijana kupata sehemu ya 
kujifunza kwa vitendo shughuli mbalimbali za ujasiriamali na kupata 
taarifa mbalimbali za maendeleo;

(p) Kushirikiana na sekta binafsi katika kuwawezesha vijana wanaohitimu 
vyuo vikuu na vyuo vya kati kufanya kazi kwa kujitolea katika asasi 
mbalimbali kwa lengo la kuwapatia uzoefu na maadili ya kazi ili 
waweze kuajirika au kujiajiri;

(q) Kuweka mazingira wezeshi ya kisera na kisheria kwa ajili ya shughuli 
za uzalishaji mali na huduma ili vijana wengi waweze kujiajiri; 

(r) Kuweka mazingira mazuri yatakayowezesha sekta ya misitu kuzalisha 
ajira nyingi zaidi kupitia mazao mbalimbali yatokanayo na maliasili 
hiyo kama ufugaji wa nyuki;

(s) Kuhakikisha kwamba halmashauri zote nchini zinaendelea kutenga 
fedha kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu kwa mujibu wa sheria ili kuwezesha  vijana 
na makundi mengine katika jamii zetu kupata  mikopo  isiyo na riba.

Vyama vya Ushirika
33. Chama Cha Mapinduzi kinaamini kuwa ushirika ni njia ya uhakika ya 

kuwezesha wanachama kuwa na uwezo mkubwa wa kutatua matatizo yao 
ya kiuchumi na kijamii kwa kutumia juhudi zao za pamoja katika kufikia 
malengo ambayo yasingefikiwa kwa juhudi za mtu mmoja mmoja. Katika 
kipindi cha miaka mitano  (2015 - 2020), Serikali ya Chama Cha Mapinduzi 
ilijielekeza katika kuviimarisha na kuviwezesha vyama vya ushirika kuwa 
na uwezo wa kujiendesha kwa kutafuta masoko ya ndani na nje ya nchi 
kwa kuweka mifumo madhubuti ya ukusanyaji, uchambuzi na uenezaji 
wa taarifa za masoko na kutoa elimu juu ya uongezaji thamani na kupata 
mafanikio yafuatayo:-
(a) Kuimarisha ushiriki wa wananchi kwenye vyama vya ushirika kwa 

kuhamasisha na kutoa elimu ya ushirika kwa umma na Vyama vya 
Ushirika ambapo idadi ya vyama vya ushirika imeongezeka kutoka 
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7,991 mwaka 2015 hadi 11,626 mwaka 2020 sawa na asilimia 45.5. 
Aidha, idadi ya wanachama wa Vyama vya Ushirika iliongezeka 
kutoka  milioni 2.4 mwaka 2015 hadi milioni 5.9 Mwaka 2020 sawa 
na asilimia 146 ya ongezeko la wanachama;

(b) Kuongezeka kwa idadi ya wanachama na wananchi wanaonufaika na 
huduma za kifedha kupitia vyama vya ushirika wa akiba na mikopo 
(SACCOs). SACCOs zimeongezeka kutoka 4,206 mwaka 2015 na 
kufikia 6,178 mwaka 2020. Aidha, idadi ya wananchi waliojiunga 
na kunufaika na huduma za SACCOs imeongezeka kutoka 676,202 
mwaka 2015 hadi 2,447,332 mwaka 2020;

(c) Kuongezeka kwa mikopo iliyotolewa na SACCOs kwa wanachama 
wake kutoka Shilingi bilioni 854.3 mwaka 2015 hadi Shilingi trilioni 
1.5 mwaka 2020 na mitaji ya SACCOs kupitia akiba, amana na hisa 
Shilingi bilioni 428.8 mwaka 2015 na kufikia Shilingi bilioni 819.0 
mwaka 2020;

(d) Kuongezeka kwa thamani ya bidhaa zinazozalishwa na wanaushirika 
kutokana na kuhamasisha na kuhimiza vyama vya ushirika 
kuanzisha na kufufua viwanda. Jumla ya viwanda 75 vya kuchakata 
mafuta ya alizeti na michikichi, kutengeneza samani za majumbani, 
kuchakata pamba na mazao ya nafaka vimeanzishwa na kufufuliwa 
katika maeneo mbalimbali ya nchi. Idadi hiyo inafanya viwanda 
vinavyomilikiwa na vyama vya ushirika vinavyofanya kazi kufikia 
viwanda 117 kwa mwaka 2020;

(e) Kurejeshwa kwa mali za vyama vya ushirika zilizokuwa zimeuzwa 
kiholela na nyingine kuporwa zikiwemo nyumba za makazi, maghala, 
viwanda na viwanja. Baadhi ya mali zilizorejeshwa zilitoka katika 
Chama Kikuu cha Ushirika NCU (1984) Ltd (Mwanza), Chama Kikuu 
cha Ushirika SHIRECU Ltd (Shinyanga), Chama kikuu cha Ushirika 
KNCU (1984) Ltd (Kilimanjaro), Chama Kikuu cha Ushirika KCU 
(1990) Ltd (Kagera) na Mamlaka ya Mkonge Tanzania;

(f) Kuunganishwa kwa vyama vya ushirika wa mazao ya Kakao na 
Kahawa katika mfumo wa soko la moja kwa moja (direct export) na 
nchi za Uswizi, Afrika kusini, Japani na Uholanzi na kuuza mazao 
kwa bei shindani. Katika mwaka 2018/19 mafanikio yaliyopatikana 
ni pamoja na gunia la kahawa la kilo 60 kuuzwa wastani wa Dola 
za Kimarekani 160.63 ikilinganishwa na bei ya mnada ya Dola za 
Kimarekani 84.97, na kilo moja ya kakao kuuzwa kwa bei ya juu 
ya Shilingi 5,011 ikilinganishwa na bei ya Shilingi 3,200 iliyokuwa 
msimu 2017/18; na

(g) Kuunganishwa kwa vyama vya ushirika vya mazao ya Pamba na taasisi 
za fedha ikiwemo Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB), Shirika la 
Taifa la Maendeleo (NDC) na taasisi nyingine ili kuviwezesha kupata 
zana za kilimo ikiwemo matrekta. Hadi kufikia 2019 Vyama vya 
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Ushirika (AMCOS) 32 vilikopeshwa matrekta yenye jumla ya thamani 
ya Shilingi bilioni 1.5.    

34. Katika kipindi cha miaka mitano (2020 - 2025), Chama Cha Mapinduzi 
kitahakikisha dhana ya Ushirika wa hiari inajengwa na kusimamiwa na 
sheria ili kuwalinda na kuwanufaisha wanaushirika, hivyo kuchangia 
ipasavyo katika ustawi wao na Taifa kwa ujumla, ili kufikia azma hiyo, 
chama kitaelekeza Serikali kufanya yafuatayo:-

(a) Kuhakikisha kuwa vyama vikuu vya ushirika vinatekeleza majukumu 
na kuvihudumia vyama wanachama wake kwa kusimamia uzalishaji, 
upatikanaji wa pembejeo, huduma za ugani, masoko na kuajiri 
watendaji wenye sifa kwa kuzingatia ukubwa wa chama na miamala 
inayofanywa ili kuongeza ufanisi na usimamizi katika Vyama vya 
Ushirika;

(b) Kuhakikisha vyama vya ushirika vinakuwa na uwezo wa kusimamia 
mifumo rasmi ya masoko ikiwemo stakabadhi za ghala kwa mazao 
yote hususan ya kimkakati na kuhamasisha mazao mengi kuingia 
kwenye Mfumo wa Stakabadhi za Ghala;

(c) Kuanzisha mfuko wa kuendeleza shughuli za ushirika (cooperative 
seed fund) kupitia vyama vya ushirika na kuunganisha na taasisi za 
fedha ili kuhudumia uzalishaji, uhifadhi na uchakataji wa mazao ya 
kilimo ili kujenga ushirika uliokamilika (comprehensive cooperative);

(d) Kufufua na kuhamasisha vyama vya ushirika kumiliki viwanda ili 
kuongeza mnyororo wa thamani wa bidhaa zao kwa kufufua viwanda 
262 ambavyo havifanyi kazi na kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda 
vipya 33 kwa mfumo wa makampuni yatakayomilikiwa na Vyama vya 
Ushirika na kuendeshwa kibiashara kwa masilahi ya wanaushirika;

(e) Kupanua wigo katika ushirika kwa kuhamasisha makundi maalum 
wakiwemo vijana, wanawake, mama lishe, bodaboda, watu wenye 
ulemavu, wazee n.k, kujiunga na kuanzisha vyama vya ushirika 
vinavyogusa sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii; 

(f) Kuongeza mitaji katika vyama vya ushirika kwa kuanzisha Ushirika 
wa Akiba na Mikopo (SACCOs) kwenye Ushirika wa Mazao na 
Masoko (AMCOS) na aina nyingine za vyama vya ushirika (Integrated 
Cooperatives);

(g) Kuimarisha elimu na mafunzo ya ushirika kwa wanachama, viongozi 
na watendaji kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Ushirika kwa:-

(i) Kusimamia utekelezaji wa Mpango Maalum wa Elimu ya 
Ushirika unaoandaliwa na vyama vya ushirika; na
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(ii) Kuongeza idadi ya wanachama wa vyama vya ushirika kutoka 
milioni 5.9 hadi milioni 14.5 mwaka 2025.

(h) Kuimarisha vyama vya ushirika na kuwezesha wanachama kumiliki 
vyama vyao kwa kusimamia na kuhimiza uanzishwaji wa vyama 
imara vya msingi katika maeneo ambayo hakuna vyama vya ushirika 
kwa kuanzisha programu maalum ya kuwezesha umma kutambua 
umuhimu wa ushirika kama mbinu mojawapo ya kuondoa umasikini;

(i) Kuboresha uongozi, kudhibiti wizi na ubadhirifu ndani ya vyama vya 
ushirika kwa kuhimiza uzingatiaji wa kanuni za maadili ndani ya 
vyama vya ushirika na kusisitiza matumizi ya mfumo wa TEHAMA ili 
kuimarisha usimamizi na upatikanaji wa takwimu sahihi; na

(j) Kufanya mapitio ya kisheria na kitaasisi ya mfumo wa usimamizi, 
uratibu na ukaguzi wa ushirika katika ngazi zote ili kuuimarisha na 
kuuwezesha kuhudumia vizuri zaidi ushirika katika sekta zote na 
kuchangia kwenye uchumi mpana.

Kilimo
35. Kilimo cha kisasa ndio msingi katika kujenga uchumi na kina nafasi ya 

kimkakati katika kukuza ustawi wa Taifa. Mchango wa sekta ya kilimo katika 
Pato la Taifa ni wastani wa asilimia 28 na kinaajiri takriban asilimia 65 ya 
Watanzania. Katika kipindi cha mwaka 2015 - 2020, Chama Cha Mapinduzi 
kilielekeza Serikali kutilia mkazo utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Programu 
ya Kuendeleza Kilimo (Agricultural Sector Development Programme-ASDP II) 
ili kufikia malengo makuu ya kukifanya kilimo kuwa cha kisasa na cha 
kibiashara; chenye tija na ambacho mazao yake yatakuwa yameongezewa 
thamani. Lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa Taifa linajitosheleza kwa chakula; 
kuimarisha uchumi; kuongeza kipato cha wakulima; kuwa kichocheo cha 
kukua kwa viwanda; na kuongeza ajira. 

36. Katika kipindi hicho, Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kuhakikisha 
kuwa Taifa linajitosheleza kwa akiba ya chakula na kuwa na wastani wa 
utoshelevu wa asilimia 121.1 kati ya 2015 - 2020 ukifananisha na utoshelevu 
wa asilimia 114.6 kati ya mwaka 2010 - 2015; tija katika uzalishaji wa 
mazao ya kilimo imeongezeka; vipato vya wakulima kutokana na biashara 
ya mazao vimeboreshwa; na mapato yatokanayo na biashara ya mazao nje 
ya nchi yameongezeka kufikia tani 1,141,774 mwaka 2018/19 kutoka tani 
796,512 mwaka 2015/16 ambalo ni ongezeko la asilimia 43.3. Mafanikio 
hayo yamepatikana kutokana na:-

(a) Kuongezeka kwa upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo, ambapo:-

(i) Mbegu bora za mazao zimeongezeka kutoka tani 36,614 
mwaka 2015 hadi kufikia tani 71,208 mwaka 2020 sawa na 
ongezeko la asilimia 94.5. Aidha, uzalishaji wa mbegu bora 
ndani ya nchi umeongezeka kutoka tani 20,605 mwaka 2015 
hadi kufikia tani 66,032 mwaka 2020;
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(ii) Upatikanaji wa mbolea nchini umeongezeka kutoka tani 
302,450 mwaka 2015 hadi tani 586,604 mwaka 2020;

(iii) Uwekezaji katika kilimo umeongeza matumizi ya viatilifu; 
mfano, matumizi ya viuadudu (insecticides) yameongezeka 
kutoka tani 343.5 mwaka 2015 na kufikia zaidi ya tani 6,300 
mwaka 2020, na viuagugu (herbicides) toka tani 259 mwaka 
2015 na kufikia zaidi ya tani 5,800 mwaka 2020; na

(iv) Idadi ya matrekta nchini imeongezeka kutoka matrekta 18,460 
mwaka 2015 hadi kufikia 25,032 kwa mwaka 2020 sawa na 
ongezeko la asilimia 35.6.

(b) Kuongeza uzalishaji wa miche bora ya mazao ya kimkakati ambapo 
uzalishaji wa miche bora ya chai umeongezeka kutoka miche 
1,600,000 mwaka 2015 hadi miche 7,130,000 mwaka 2020 sawa 
na ongezeko la asilimia 345.6; miche bora ya korosho 13,661,433 
imezalishwa ambapo miche 12,252,197 imesambazwa kwa wakulima 
wa mikoa 17 inayolima zao hilo; na ndani ya miaka mitano jumla ya 
miche ya kahawa chotara 18,763,539 imezalishwa na kusambazwa 
kwa wakulima;

(c) Huduma za ugani zimeimarishwa ambapo wagani tarajiwa 7,530 
walihitimu kwenye vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo vya Serikali;

(d) Ujenzi wa Skimu za umwagiliaji 135 zikiwemo zile za Mforo (Mwanga), 
Hanga - Ngadinda (mji mdogo wa Madaba) na Skimu ya Igongwa iliyopo 
katika Halmashauri ya Misungwi umekamilika. Aidha, upembuzi 
yakinifu na usanifu wa miundombinu ya umwagiliaji katika skimu 
za Luiche (Kigoma Ujiji), Ibanda (Sengerema/Geita) na Gidahababieg 
(Hanang) umefanyika;

(e) Ukarabati wa jumla ya skimu 17 umekamilika na ukarabati 
unaendelea kwa skimu tano (5) za umwagiliaji ambazo ni Mbogo na 
Kigugu (Mvomero), Msolwa Ujamaa na Njage (Kilombero) na Mvumi 
(Kilosa) unaendelea ikiwa ni pamoja na ukarabati wa miundombinu 
ya barabara (feeder roads);

(f) Ukarabati wa ekari 2,000 za skimu kubwa ya Dakawa pamoja na 
barabara zake (feeder roads) na mafunzo ya uongezaji tija kufikia 
zaidi ya tani 7 kwa hekta umefikiwa ambayo ni kati ya tija za juu 
duniani; 

(g) Ukarabati na ujenzi wa bwawa la Usoke (Urambo), bwawa la Itagata 
(Halmashauri ya Wilaya ya Itigi) na bwawa la Dongobesh (Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbulu) umekamilika;

(h) Kuongezaka kwa eneo la umwagiliaji kwa ekari 30,130 na hivyo 
kufikia ekari 1,187,630 (hekta 475,052) mwaka 2019;
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(i) Kukamilishwa utekelezaji wa awamu ya kwanza ya Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP I) na kuanza kwa awamu ya pili 
(ASDP II) ambayo imewezesha wakulima na wafugaji kuanza kupata 
mafanikio katika mapinduzi ya  sekta ya kilimo nchini;

(j) Kuwaidhinishia ardhi wananchi wa vijiji 1,920 kati ya 1,975 
vilivyokuwa ndani ya maeneo ya hifadhi ili kuwaongezea maeneo ya 
kilimo;

(k) Uongezaji tija kwenye kilimo cha umwagiliaji, mfano, mpunga kutoka 
tani 1.8 hadi 2.0 kwa hekta kufikia tani 4.0 hadi 5.0 kwa hekta 
mwaka 2020 na vitunguu toka tani 13 hadi tani 26 kwa hekta;

(l) Kuongeza ufanisi na kuimarisha uratibu wa shughuli za umwagiliaji 
kwa kuboresha muundo na kuipatia vitendea kazi Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji;

(m) Kukamilika kwa ujenzi wa maghala mawili yenye uwezo wa kuhifadhi 
jumla ya tani 10,000 katika halmashauri za Wilaya za Songea na 
Mbozi. Aidha, ukarabati wa maghala 105 yenye uwezo wa kuhifadhi 
tani 31,500 umekamilika; 

(n) Ujenzi wa maghala na vihenge vya kisasa vyenye uwezo wa kuhifadhi 
tani 250,000 umekamilika katika Halmashauri za Wilaya za Babati 
(tani 40,000), Mpanda (tani 25,000), Sumbawanga (tani 40,000), 
Mbozi (tani 20,000), Songea (tani 50,000), Shinyanga (tani 35,000), 
Dodoma (tani 20,000) na Makambako (tani 30,000). Utekelezaji huo 
umefikia asilimia 57;

(o) Kuongezeka kwa uwezo wa kuzalisha mbegu mpya zilizogunduliwa 
na kuidhinishwa kutoka aina 29 mwaka 2015 hadi aina 73 kufikia 
mwaka 2020;

(p) Vyama vya ushirika 16 vya wabanguaji wadogo wa korosho 
vimeimarishwa katika mikoa ya Tanga, Ruvuma, Lindi, Mtwara na 
Pwani na kuweza kuuza korosho tani 291,329.51 katika nchi za 
India, China na Vietnam. Aidha, vyama 63 vinavyozalisha Ufuta na 
Kokoa vimeunganishwa na kuweza kuuza mazao yao kupitia mfumo 
wa Soko la Bidhaa (Commodity Exchange);

(q) Kurahisisha uuzaji wa mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi hivyo 
kuwawezesha wakulima, wafugaji na wavuvi kunufaika zaidi kwa 
kufuta na kupunguza viwango vya kodi, tozo, ada na ushuru zipatazo 
114 zilizoonekana kuwa kero; na

(r) Kuongezeka kwa matumizi ya zana za kilimo za kisasa kutoka 
asilimia 14 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 20 mwaka 2020 kwa 
eneo linalolimwa kutumia matrekta, na kutoka asilimia 24 mwaka 
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2015 kufikia asilimia 27 kwa eneo linalolimwa kwa kutumia maksai 
na kufanya eneo linalolimwa kwa mikono kushuka toka asilimia 62 
mwaka 2015 mpaka asilimia 53 mwaka 2020.

37. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kusimamia mapinduzi ya kilimo ili kuhakikisha kinaendelea 
kuwa chenye tija na kinachotumia teknolojia ya kisasa.  Aidha, Chama 
kitahakikisha kuwa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya 
Pili (ASDP II) inaendelea kutekelezwa na kutoa mchango mkubwa katika 
usalama wa chakula, pato la Taifa, maendeleo ya sekta ya viwanda na 
huduma kwa kutekeleza maeneo makuu manne (A mpaka D) yafuatayo:-

A. Kusimamia kikamilifu hifadhi  na matumizi endelevu  ya maji, ardhi 
ya kilimo na mazingira sambamba na kuongeza miundombinu ya 
umwagiliaji itakayoendeshwa kiuchumi kwa kufanya yafuatayo;
(a) Kuongeza eneo lenye miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji 

kutoka hekta 561,383 mpaka kufikia hekta 1,200,000 ifikapo 
mwaka 2025;

 
(i) Kuongeza eneo la umwagiliaji kwa hekta 111,192 kwa 

kukamilisha ujenzi wa skimu za umwagiliaji 261 katika 
mikoa 25. Kati ya hizo skimu ndogo ni 179, skimu za kati 
63 na skimu kubwa 19; 

(ii) Kujenga skimu mpya za umwagiliaji 208 nchini, kati ya 
hizo skimu ndogo ni 123, skimu za kati 63 na skimu kubwa 
22. Ujenzi huu unatarajia kuongeza eneo la umwagiliaji 
kwa hekta 136,928. Aidha, sekta binafsi itahamasishwa 
kushiriki kwenye ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji 
itakayoongeza eneo la umwagiliaji kwa eka 150,000;

 
(iii) Kujenga na kuimarisha mabwawa ya uvunaji wa maji ya 

mvua 88 katika skimu za umwagiliaji kwa ajili ya kilimo 
cha mpunga na mazao mengine katika mikoa 25 ili 
kuongeza maeneo ya kilimo cha umwagiliaji nyingi zaidi; 
na

(iv) Kujenga skimu ya umwagiliaji ya hekta 60,000 kwa 
kutumia fursa ya bwawa la Nyerere.

(b) Kuimarisha uendeshaji, usimamizi na matengenezo ya 
miundombinu ya umwagiliaji kwa uanzishaji na uendelezaji 
wa ushirika wa wanufaikaji wa umwagiliaji;

(c) Kuanzisha mfuko wa umwagiliaji wa Taifa kwa ajili ya 
kukusanya mapato kutoka katika miradi ya uwekezaji wa 
umma ili kuendeleza na kufanya upanuzi wa miradi mipya ya 
umwagiliaji nchini;
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(d) Kuendelezwa na kuendeshwa kwa miradi ya umwagiliaji ya 
umma kibiashara kwa kushirikisha wakulima na wanufaikaji 
ili kupata mitaji ya upanuzi wa kilimo cha umwagiliaji nchini;

(e) Kujenga mabwawa ya kuhifadhi maji kwa ajili ya umwagiliaji 
katika maeneo yanayopata mvua chache kama Kanda 
ya Kati, Kanda ya Ziwa na Kanda ya Kaskazini pamoja na 
maeneo yanayopata mafuriko ili kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi kwa kuzuia mafuriko na kupanua kilimo cha 
umwagiliaji;

(f) Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika kilimo cha 
kisasa cha kibiashara hususan ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji na kuwashirikisha wakulima kwa kila mwaka;

 
(g) Kuhamasisha na kuwezesha uanzishwaji wa mashamba 

ya wakulima wakubwa yatakayotumika kama kitovu cha 
teknolojia bora za uzalishaji kwa ajili ya kuwaendeleza 
wakulima wadogo kwa utaalamu na kwa kuwapatia uhakika 
wa masoko;

(h) Kuanzisha mfumo wa kilimo cha kitalu (block farms) cha 
pamoja kwa mazao ya kimkakati na yenye mahitaji makubwa 
nchini ili kulinda ardhi ya kilimo na kurahisisha utoaji wa 
huduma za pembejeo na masoko;

(i) Kuhamasisha na kutengeneza mfumo imara wa kilimo ili 
kuwahakikishia wakulima wadogo upatikanaji wa huduma 
bora za kilimo cha kisasa, masoko ya uhakika na bei nzuri ya 
mazao yao;

(j) Kurejesha rutuba ya udongo ya hekta 300,000 kwenye 
mashamba yanayolimwa mahindi yaliyoathirika na tindikali 
katika mikoa ya Ruvuma, Iringa, Njombe, Rukwa, Songwe, 
Mbeya na Katavi kwa kutumia chokaa;

(k) Kuhakikisha tunarasimisha ardhi ya wakulima wadogo kwa 
kuhakikisha wanapata hati ili kulinda usalama wa miliki ya 
ardhi yao;

(l) Kuwezesha wakulima kutumia teknolojia na mbinu za kisasa 
za kilimo endelevu na chenye tija kwa njia ya kilimo mseto 
(Agroforestry) kwenye mazao ya parachichi, korosho, miembe, 
michungwa, michikichi, minazi na mazao mengine ya miti;

(m) Kuendeleza matumizi ya teknolojia za kilimo hifadhi kutoka 
mikoa 11 inayotumia kilimo hifadhi hadi mikoa 25 ifikapo 
mwaka 2025; na
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(n) Kuwajengea uwezo wakulima wadogo kwa kuwapatia nyenzo 
na teknolojia za gharama nafuu (umwagiliaji wa matone, mbegu 
zinazohimili ukame na uvunaji maji mashambani) ili waweze 
kuhimili athari, kubaini na kutumia fursa za mabadiliko ya 
tabianchi katika halmashauri 185;

B. Kuongeza uzalishaji, tija na faida katika shughuli za wakulima kwa 
kufanya yafuatayo;

(a) Kuendeleza na kuwezesha matumizi ya sayansi na teknolojia 
na ubunifu katika kilimo kwa kushirikisha Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo (TARI), Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania 
(COSTECH), Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MUCCOPS), Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST), Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), Taasisi ya 
Sayansi na Teknolojia ya Afrika ya Nelson Mandela (NM-AIST), 
Taasisi ya Utafiti na Maendeleo ya Viwanda (TIRDO), Kituo cha 
Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini (CAMARTEC), Taasisi ya 
Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO) na Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) kwa kufanya yafuatayo:-
(i) Kuendeleza shughuli za ugunduzi na uzalishaji wa mbegu 

bora ambapo aina 40 za mbegu bora mpya zinazohimili 
ukame, magonjwa, na wadudu wa mazao ya nafaka, jamii 
ya mikunde, mafuta na mazao ya bustani;

(ii) Kuongeza uzalishaji wa miche bora yenye ukinzani dhidi 
ya magonjwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa zilizo 
salama kwa afya ya Watanzania katika mazao ya kahawa, 
michikichi, migomba, mihogo, viazi, minazi, katani, 
mananasi na pareto;

(iii) Kutumia teknolojia za kisasa ili kupambana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi ikiwemo ukame, chumvi, 
tindikali ya udongo, wadudu na magonjwa kama virusi 
vinavyosababisha batobato kali na michirizi kahawia 
katika muhogo, ugonjwa wa mnyauko wa mahindi na 
migomba na viwavijeshi vamizi, sumu kuvu  katika mazao 
ya nafaka, mafuta na mizizi; na

(iv) Kutafiti, kuimarisha na kuendeleza teknolojia za zana za 
kilimo zikiwemo za kulimia, kupandia, kudhibiti magugu, 
kuvunia, kusindika na kuhifadhi. 

(b) Kujenga maabara moja na kuziimarisha maabara 10 za 
uzalishaji wa miche bora kwa afya ya Watanzania kwa njia ya 
chupa kwa ajili ya  Michikichi (TARI Kihinga), Mkonge (TARI 
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Mlingano), Migomba (TARI Tengeru), Korosho, Muhogo na 
Ufuta (TARI Naliendele), Kahawa (TARI Maruku), Zabibu (TARI 
Makutopora), Pamba (TARI Ukiriguru), Minazi na Michikichi 
(TARI Mikocheni), Mpunga (TARI Ifakara) na Udongo (TARI 
Tanga);

(c) Kuongeza usambaji wa pembejeo za kilimo kwa gharama 
nafuu ikiwa ni pamoja na mbegu bora, mbolea, viuatilifu na 
zana bora za kilimo kwa:-

(i) Kuongeza upatikanaji wa mbolea kutoka tani 586,604 
mwaka 2019/2020 hadi tani 800,000 mwaka 2020/2025; 

(ii) Kuhamasisha ujenzi wa viwanda vipya vya kuchanganya 
mbolea na kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vya 
kuzalisha mbolea, chokaa kwa ajili ya kilimo na viuatilifu 
ifikapo 2025;

(iii) Kuimarisha ukaguzi wa mbolea, mbegu na viuatilifu  
kwa kuanzisha na kuimarisha ofisi za Kanda nchini ili 
kuhakikisha pembejeo zenye ubora zinapatikana kwa 
wakulima kwa wakati na kwa bei nafuu;

(iv) Kujenga maabara ya Kitaifa ya kudhibiti ubora wa mbolea;
 
(v) Kuongeza uzalishaji wa mbegu kutoka tani 71,000 hadi 

tani 140,000 na kupunguza bei ya mbegu na kutekeleza 
mikakati ya kuwafikishia wakulima kwa wakati ifikapo 
2025;

(vi) Kuhamasisha kuwekeza katika uanzishaji wa mashamba 
makubwa ya kisasa ya mbegu ya umma na binafsi kwa 
kilimo cha umwagiliaji cha zaidi ya hekta 2,000 kwa ajili 
ya uzalishaji wa mbegu wa uhakika ndani ya nchi;

(vii) Kuimarisha na kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi 
katika viwanda vya kutengeneza mashine na zana za 
kilimo nchini ili kukuza matumizi ya  teknolojia bora za 
zana za kilimo pamoja na kupunguza matumizi ya jembe 
la mkono kutoka asilimia 53 mwaka 2020 hadi kufikia 
asilimia 10 mwaka 2025;

(viii) Kuhamasisha sekta binafsi kuongeza utoaji wa huduma 
za kukodisha zana za kilimo kutoka vituo (virtual centres) 
24 kufikia vituo 100 mwaka 2025;
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(ix) Kuimarisha usimamizi wa huduma za ugani kwa 
kutumia TEHAMA kwa kuanzisha kituo cha huduma 
kwa wakulima (Call Centre) na maafisa ugani kujengewa 
mfumo utakaohakikisha wanawafikia wakulima angalau 
8 kwa siku; na

(x) Kuanzisha na kuboresha Vituo vya Huduma za Kilimo 
vya Kata kufikia 1,000 kwa kuweka mifumo ya teknolojia 
za kisasa ili kuwawezesha wakulima kupata taarifa 
mbalimbali za kilimo na masoko kwa njia ya kielektroniki 
(redio na runinga).

(d) Kuongeza uzalishaji na tija kwa mazao ya chakula ambayo 
ni pamoja na mahindi, mpunga, mtama, ndizi, mazao ya 
mizizi, na mazao jamii ya mikunde ili kuongeza kiwango cha 
utoshelevu wa chakula kutoka wastani wa kuwa na ziada ya 
asilimia 21 kufikia ziada ya asilimia 50 mwaka 2025. Baadhi 
ya malengo hayo ni:-

(i) Kuongeza tija ya wakulima wadogo kwenye uzalishaji wa 
mahindi kutoka tani 1.7 (magunia 17 ya kilo 100) kwa 
hekta hadi tani 3.0 (magunia 30 ya kilo 100) kwa hekta 
mwaka 2025;

(ii) Kuongeza tija ya wakulima wadogo kwenye uzalishaji wa 
mpunga kutoka tani 3 (magunia 30 ya kilo 100) kwa hekta 
hadi tani 5 (magunia 50 ya kilo 100) kwa hekta mwaka 
2025;

(iii) Kuongeza tija ya wakulima wadogo kwenye uzalishaji wa 
maharage kutoka tani 1.1 (magunia 11 ya kilo 100) kwa 
hekta hadi tani 1.8 (magunia 18 ya kilo 100) kwa hekta 
mwaka 2025;

(iv) Kuongeza mchango wa sekta ya umwagiliaji katika 
kuzalisha chakula kutoka asilimia 26 ya sasa hadi asilimia 
40 ya chakula chote kinachozalishwa nchini kufikia 2025; 
na

(v) Kuongeza tija kwa asilimia 30 katika mazao ya mtama, 
uwele, muhogo, viazi na ndizi.

(e) Kuhamashisha kilimo cha mazao lishe (nutritional-sensitive) ili 
kupunguza udumavu kutoka asilimia 32 hadi asilimia 24 na 
kupunguza ukondefu ili kuendelea kuwa chini ya asilimia 5 
kiwango ambacho kimewekwa na Shirika la Afya Duniani; 

(f) Kuongeza uzalishaji na tija kwa mazao ya asili ya biashara 
yanayojumuisha mazao ya pamba, kahawa, korosho, pareto, 
mkonge, tumbaku na chai kwa:-
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(i) Kuingia makubaliano ya kibiashara baina ya taasisi 
za umma na sekta binafsi zenye uzoefu wa mazao ya 
miti (korosho, kahawa, chai na mazao mengine ya miti) 
kuzalisha miche na kugawa kwa wakulima bila malipo 
kama motisha ya kulima mazao ya muda mrefu;

(ii) Kuhamasisha halmashauri za wilaya zenye fursa za 
maeneo kuanzisha mashamba makubwa ya korosho 
(Block Farms) 10 yenye ukubwa wa ekari 20,000 kila moja;

(iii) Kuongeza uzalishaji wa zao la korosho kutoka tani 300,000 
hadi tani 700,000 ifikapo 2025;

(iv) Kuongeza uzalishaji wa pamba kutoka tani 350,000 hadi 
kufika tani 1,000,000 ifikapo 2025; 

(v) Kuongeza uzalishaji wa kahawa kutoka tani 68,000 hadi 
kufikia tani 300,000 ifikapo 2025;

 
(vi) Kuongeza uzalishaji wa majani ya chai kutoka tani 37,000 

za sasa hadi tani 60,000 ikiwa ni pamoja na kuongeza tija 
ya mkulima mdogo wa chai kutoka kilo 1000 hadi 1500 
kwa hekta na mkulima mkubwa kutoka kilo 2000 hadi 
3000 kwa hekta ifikapo 2025;

(vii) Kuongeza uzalishaji wa tumbaku kutoka tani 60,595 hadi 
tani 200,000 ifikapo 2025;

(viii) Kuongeza uzalishaji pareto kutoka tani 2,400 hadi tani 
3,200 ifikapo 2025; 

(ix) Kuongeza uzalishaji wa mkonge kutoka 38,506 hadi tani 
80,000 ifikapo 2025; na

(x) Kuongeza uzalishaji kwa asilimia 50 wa mazao ya mbegu 
za mazao ya mafuta za karanga, ufuta, soya kwa ajili ya 
kukuza biashara na lishe.

(g) Kuongeza uzalishaji wa mazao ya bustani kutoka tani 7,230,217 
hadi tani 14,600,000 ifikapo 2025 kwa kufanya yafuatayo:-

(i) Kuimarisha utafiti wa mbegu na magonjwa kwa mazao 
ya bustani kupitia TARI - Tengeru  kwa kuwekeza katika 
miundombinu ya uzalishaji na kujenga uwezo wa watafiti;
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(ii) Kutengeneza mfumo wa ithibati wa wazalishaji binafsi wa 
miche na mbegu za mazao ya bustani;

(iii) Kuhamashisha uwekezaji wa pamoja wa Serikali na sekta 
binafsi kwenye mashamba ya miti mizazi Lushoto (Jegetal 
na Malindi), Muheza (Songa na Zigi), Morogoro (LITI), 
Ifakara (KATRIN), Kasulu (Bugaga), Mbeya (Igurusi); na

(iv) Kuhamasisha uwekezaji wa mitaji ya sekta binafsi, 
wanawake na vijana na kuilinda ili kuongeza uzalishaji, 
uhifadhi, usindikaji na usafirishaji wa mazao ya bustani. 

(h) Kuongeza uzalishaji wa mazao yenye mahitaji ya matumizi 
makubwa ya ndani (miwa, mazao ya mafuta, na ngano) ili 
kupunguza uingizaji wa bidhaa zitokanazo na mazao hayo 
kutoka nchi za nje kwa kufanya yafuatayo:-

(i) Kuongeza uzalishaji wa mafuta ya mawese kutoka tani 
40,500 za mafuta za sasa hadi tani 100,000 mwaka 2025 
kwa kusambaza miche bora kutoka 1,744,000 za sasa 
hadi miche 10,000,000 mwaka 2025;

(ii) Kuongeza uzalishaji wa alizeti kutoka tani 790,000 hadi 
kufikia tani 1,500,000 zitakazozalisha tani 300,000 za 
mafuta;

(iii) Kuongeza uzalishaji wa ngano kutoka tani 63,000 hadi 
kufikia tani 200,000 kwa kuongeza uzalishaji na tija na 
kuwawezesha wazalishaji wa ndani kuwa shindani; na

(iv) Kuongeza uzalishaji wa sukari kutoka tani 345,000 hadi 
tani 700,000 ifikapo 2025 kwa kuimarisha uzalishaji na 
uwekezaji wa ubia na ushirika wa wazalishaji wa miwa.

C. Kuwezesha uwekezaji katika kilimo biashara kwa kufanya yafuatayo;

(a) Kuongeza uwezo wa kuhifadhi mazao kwa kujenga na 
kukarabati maghala yenye uwezo wa kuhifadhi tani 531,850 
kama ifuatavyo:-

(i) Kujenga ghala 14 katika mikoa 10 ya Kigoma, Mtwara, 
Dodoma, Mwanza, Ruvuma, Tabora, Manyara, Geita, 
Simiyu na Morogoro zenye uwezo wa kuhifadhi tani 
34,000;

(ii) Kujenga vihenge vya kisasa 13 vyenye uwezo wa kuhifadhi 
tani 97,000  vitajengwa katika mikoa ya Dodoma na 
Mwanza; 
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(iii) Kukarabati vihenge 18 vyenye uwezo wa kuhifadhi tani 
41,850 katika mikoa ya Arusha na Iringa;

(iv) Kukarabati jumla ya ghala 11 zenye uwezo wa kuhifadhi 
tani 59,000 katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Iringa na 
Mwanza; na

(v) Kuhamasisha taasisi za Serikali na sekta binafsi kujenga 
ghala zenye uwezo wa kuhifadhi tani 300,000.

(b) Kuwajengea uwezo na kuwapatia vifaa vijana 400 katika 
halmashauri za wilaya katika mikoa ya Dodoma, Mwanza, 
Manyara, Kigoma, Tabora, Ruvuma, Mtwara, Morogoro na 
Geita kwa ajili ya  kutengeneza vihenge visivyoruhusu hewa 
(metal silo) vya kuhifadhi nafaka katika ngazi ya kaya na hivyo 
kuwaongezea vijana uwezo wa kiuchumi na kuongeza kipato 
cha wakulima kwa kupunguza upotevu;

(c) Kujenga maabara kuu ya kitaifa ya kilimo katika Mkoa wa 
Dodoma kwa ajili ya ithibati, kusimamia ubora na kuimarisha 
biashara ya mazao ya kilimo kimataifa; 

(d) Kuwezesha maabara za kilimo zilizopo nchini kukidhi viwango 
vya ubora wa kimataifa ili kupunguza gharama za kilimo 
biashara;

(e) Kujenga uwezo wa taasisi za ndani za Serikali na binafsi za 
ithibati (local certification bodies) ili kupunguza gharama za 
ithibati za mazao yanayosafirishwa nje hasa mazao ya bustani 
ambayo wawekezaji wakuu ni wanawake na vijana;

(f) Kuboresha mifumo ya uendeshaji biashara katika mnyororo 
wa thamani wa mazao ya kilimo kwa kuondoa vikwazo vya 
kibiashara  vikiwemo kodi na tozo mbalimbali pamoja na utoaji 
vibali kwa wakati;

(g) Kutengeneza mfumo wa kusimamia na kuratibu hifadhi ya 
mazao ya kilimo ili kuwa na taarifa sahihi za kiasi cha mazao 
yaliyohifadhiwa;

(h) Kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa mitaji na bima kwa 
wakulima wadogo na wawekezaji wa sekta ya kilimo kwa 
kushirikisha taasisi za fedha ikiwemo Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo (TADB) na benki nyingine katika kugharamia uzalishaji, 
uhifadhi, uchakataji na uuzaji wa mazao ya kilimo kwa kuweka 
mazingira wezeshi ya kisera, kisheria na kikodi;
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(i) Kuanzisha mfumo wa bima utakaounganisha Serikali, sekta 
binafsi na vyama vya ushirika katika kujenga bidhaa za 
huduma ya bima kwa wakulima zinazoendana na mahitaji na 
mazingira halisi ya mkulima;

(j) Kurasimisha na kuwatambua wafanyabiashara wadogo wa 
mazao ya kilimo katika masoko ya msingi (primary markets) 
ili waweze kusimamiwa na kuhakikisha wakulima wadogo 
wanapata huduma na bei stahiki ya mazao yao;

(k) Kushirikisha sekta binafsi katika ujenzi wa miundombinu 
ya kisasa ya masoko, ikiwa ni pamoja na kuweka mifumo ya 
masoko yenye uwazi na shirikishi ili kuleta ushindani, ufanisi  
na  kutanua wigo wa kibiashara kwa kuwapatia wakulima 
fursa ya kuuza mazao yao ndani na nje ya nchi kupitia vyama 
vyao vya msingi vya ushirika;

(l) Kuimarisha Kitengo cha Intelijensia ya Masoko ya Mazao ya 
Kilimo (Agricultural Market Intelligence Unit) kwa kuweka mfumo 
wa kielektroniki wa ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji wa 
taarifa sahihi za mwenendo wa masoko  ya mazao ya kilimo 
kwa wadau;

(m) Kuboresha mfumo wa masoko wa mazao ya kilimo kuwa na 
soko la awali (primary market) kwa wanunuzi wa ndani na 
viwanda na soko la upili (secondary market) kwa wauzaji wa nje 
kupitia stakabadhi za ghala na Soko la Bidhaa (TMX) mfumo 
wa malipo wa kielektroniki na mabenki ili kuleta ufanisi na 
kudhibiti udanganyifu na kuongeza pato la mkulima;

(n) Kujenga kituo mahiri cha mafunzo kwa wakulima na 
usimamizi wa mazao baada ya kuvuna (post harvest center 
of excellency) kwa ajili ya kuwezesha masoko na kueneza 
teknolojia mbalimbali za usimamizi na uchakataji wa mazao 
kilimo baada ya kuvuna:

(o) Kuongeza uzalishaji na mauzo ya nje ya mbogamboga kwa 
zaidi ya maradufu kwa kuchukua hatua zifuatazo:-

i. Kujenga vituo vya kuchakata na kuhifadhi mazao ya 
bustani  (industrial packs) katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Mbeya na Songwe;

ii. Kujenga vituo vya kuchakata na kuhifadhia mazao 
katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Geita, 
Iringa, Kagera, Kigoma, Manyara, Mara, Mbeya, Tabora, 
Morogoro, Mtwara, Mwanza, Singida, Shinyanga, Songwe, 
Tanga, na Katavi;  
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iii. Kuimarisha huduma za vituo vya kukusanyia mazao 
(collection centres) zilizopo Mlali Wilaya ya Mvomero na 
Kiwangwa Bagamoyo; na

iv. Kuimarisha majukwaa ya wadau wa mazao makuu ya 
bustani, viungo, matunda na mbogamboga; 

(p) Kufanya makubaliano ya kibiashara na nchi walaji na wanunuzi 
wa mazao yetu ili kupata soko la uhakika hasa kwa mazao ya 
kimkakati, mikunde, soya na karanga kabla ya kuzalisha;

(q) Kuongeza matumizi ya ndani ya mazao  ya kahawa, chai, 
mikunde, matunda na bidhaa za kilimo zinazozalishwa nchini 
katika soko la ndani na kikanda ili kuongeza mahitaji ya mazao 
ya wakulima;

(r) Kwa kushirikiana na wizara yenye dhamana ya viwanda na 
biashara, kujenga na kuimarisha viwanda vya kuchakata 
mazao ya kilimo yakiwemo mazao ya pamba, kahawa, chai, 
korosho, tumbaku, mkonge na pareto;

(s) Kwa kushirikiana na wizara inayosimamia viwanda 
kuhamasisha ujenzi wa viwanda vidogo vya awali (primary 
processing) kuongeza thamani ya mazao (korosho, kahawa, 
chai, alizeti na mazao mengine) vijijini ili kutengeneza ajira na 
masoko pamoja na kuongeza muda wa kuhifadhi mazao na 
kuuza kwenye viwanda vya kati na vikubwa vya ndani kwa 
umaliziaji wa kuongeza thamani kwa viwango vya ubora wa 
kitaifa na kimataifa (secondary processing for finished goods); 

(t) Kuboresha miundombinu ya barabara mashambani na 
kupeleka miundombinu wezeshi ya umeme na maji vijijini 
ili kuwa na viwanda vya kuongeza thamani ya mazao kwa 
kushirikiana na wizara za kisekta; na

(u) Kuanzisha kiliko cha mimea dawa kitakachotoa malighafi kwa 
ajili ya kiwanda cha kuzalisha dawa zitokanazo na mimea 
dawa.

D. Kuweka  mfumo  mpya  wa  usimamizi kitaasisi na uratibu wa shughuli 
za kilimo kwa lengo la kuweka mazingira wezeshi na kuwezesha 
wakulima kuwa na  sauti katika uendeshaji na biashara ya mazao 
yao:-

(a) Kupitia upya sheria zilizopo pamoja na miundo ya Bodi za 
mazao na Taasisi kufanya marekebisho ili kuakisi mahitaji ya 
usimamizi wa mazao ya kimkakati kwa nia ya kuwa na Taasisi 
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chache ili kuimarisha usimamizi na kuongeza ufanisi katika 
Sekta ya kilimo; 

(b) Kuanzisha mamlaka ya kusimamia afya ya mimea ambayo 
itakuwa ni mamlaka ya kisheria ya kuchukua hatua 
kwa wauzaji wa viuatilifu visivyo na ubora na viwango 
vinavyokubalika kitaalamu;

(c) Kuweka mwongozo wa kisheria katika maeneo ya usimamizi 
wa ardhi, uendelezaji na uratibu wa mifumo ya kilimo; 
usimamizi na uratibu wa huduma za ugani; na matumizi ya 
zana bora za kilimo;

(d) Kuanzisha taasisi ya kusimamia mazao ya bustani, nafaka 
na mazao mengine ili kusimamia mazao hayo na kuhakikisha 
yanatoa mchango zaidi katika usalama wa chakula na pato la 
mkulima;

(e) Kuimarisha utaratibu na vigezo, mfumo wa usimamizi na 
usajili wa maghala ya uhifadhi wa nafaka na mazao kwa sekta 
ya umma na binafsi; 

(f) Kuendelea kutozuia mazao kuuzwa nje ya nchi ili kuongeza 
wigo wa masoko ya mazao kwa mkulima; bei nzuri kwa 
mkulima; kuongeza  mauzo ya nje; mchango wa mauzo ya nje 
kwenye pato la Taifa;

(g) Kuweka msukumo katika mabadiliko ya fikra na mazingira ya 
kibiashara kwa sekta ya kilimo kwa lengo la kubadili mtazamo 
wa uendeshaji kilimo kama shughuli ya kujikimu na badala 
yake iendeshwe kibiashara kwa faida ya nchi na wakulima; na

(h) Kutengeneza, kuimarisha na kusimamia matumizi ya mifumo 
ya kanzidata ya wakulima, ardhi na wadau wa kilimo.

Ufugaji 
38. Sekta ya mifugo ni miongoni mwa sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi. 

Kutokana na umuhimu huo, ni dhahiri kuwa ipo haja ya kuendelea 
kuimarisha ufugaji wa kisasa na kuchakata/kusarifu bidhaa za mifugo 
kwa ajili ya mahitaji ya ndani, ikiwemo ya lishe bora, na usafirishaji 
nje. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020) Chama Cha 
Mapinduzi kilijielekeza katika kuhakikisha sekta ya ufugaji inaimarishwa ili 
kuwawezesha wananchi kunufaika na ukuaji wa sekta hiyo.

39. Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi hicho ni pamoja na kuimarika kwa 
sekta ya ufugaji kwa kuongeza uhamilishaji wa ng’ombe na uzalishaji wa 
mbegu bora za mifugo; kuongeza uzalishaji wa chanjo za mifugo ili kupunguza 
magonjwa yanayoenezwa na wadudu, maboresho ya sera, sheria na kanuni 
katika kuimarisha usimamizi wa sekta ya mifugo na kuongeza maeneo ya 
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malisho yaliyotengwa kwa ajili ya ufugaji. Mafanikio yaliyopatikana ni kama 
ifuatavyo:-

(a) Kuimarisha mashamba matano ya kuzalisha mifugo ya Sao Hill, 
Mabuki, Ngerengere, Kitulo na Nangaramo pamoja na Kampuni ya 
Ranchi za Taifa  (NARCO) ambapo mitamba 51,735 ilizalishwa katika 
mashamba ya Serikali, NARCO na Sekta Binafsi na kusambazwa kwa 
wafugaji;

(b) Kuongeza maeneo ya ufugaji kutoka hekta milioni 1.4 mwaka 2015 
hadi hekta milioni 5.0 mwaka 2020; ambapo hadi mwaka 2020 
Vijiji 1,852 vimeandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi kati ya 
Vijiji 12,545 vilivyopo nchini ambapo maeneo ya malisho hekta 
2,788,901.17 yametengwa kwa ajili ya ufugaji katika Mikoa 22;  

(c) Kujenga na kukarabati mabwawa ya Nyakanga (Butiama) na Wami 
- Dakawa (Mvomero) na hivyo kufanya idadi ya mabwawa/malambo 
kufikia 1,482 mwaka 2020 kutoka 1,378 mwaka 2015 sawa na 
ongezeko la malambo 104;

 
(d) Kuwezesha upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya ufugaji kiasi cha 

shilingi bilioni 22;

(e) Kuongeza idadi ya ng’ombe waliohamilishwa kutoka 105,000 mwaka 
2015 hadi 514,700 mwaka 2020. Mitungi 71 ya kuhifadhi kimiminika 
cha naitrojeni (lita 35) na vifaa vingine vya uhamilishaji na usafiri 
vimenunuliwa. Aidha, uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka lita 
bilioni 2.1 mwaka 2015 hadi lita bilioni 2.7 mwaka 2020;

(f) Kudhibiti magonjwa ya mifugo ambapo lita 21,373.06 za dawa za 
kuogeshea mifugo zilisambazwa katika Mikoa 25, Halmashauri 152 
katika majosho 1,738 yanayofanya kazi. Aidha, majosho mapya 104 
yamejengwa na 301 yamekarabatiwa;

(g) Kuboresha huduma za chanjo za magonjwa ya mlipuko yanayoathiri 
afya ya mifugo na binadamu na kuwezesha biashara ya mifugo 
katika soko la kimataifa, ambapo wastani wa upatikanaji wa chanjo 
umeogezeka kwa baadhi ya magonjwa na kupungua kwa mengine 
kutokana na uwepo au kutokuwepo kwa tishio la ugonjwa husika 
nchini kama ifuatavyo;

(i) Wastani wa upatikanaji wa chanjo ya mdondo wa kuku 
umeongezeka kutoka wastani wa dozi milioni 55 mwaka 2015 
hadi dozi milioni 121 mwaka 2020;

(ii) Wastani wa upatikanaji chanjo ya ugonjwa wa Kimeta 
umeongezeka kutoka wastani wa dozi 500 mwaka 2015 hadi 
dozi 1,846,600 mwaka 2020;
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(iii) Wastani wa upatikanaji chanjo ya ugonjwa wa kutupa mimba 
umeongezeka kufikia wastani wa dozi 3,825 mwaka 2020 
tofauti na awali ambapo hakuna chanjo zilizotolewa;

(iv) Wastani wa upatikanaji chanjo ya ugonjwa wa chambavu 
umeongezeka kutoka wastani wa dozi 500 mwaka 2015 hadi 
dozi 2,045,870 mwaka 2020;

(v) Wastani wa upatikanaji chanjo dhidi ya kichaa cha mbwa 
umeongezeka kutoka wastani wa dozi 122,550 mwaka 2015 
hadi dozi 302,000 mwaka 2020; na

(vi) Kujenga kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha chanjo za mifugo 
aina 37 cha  Hester Bioscience – Kibaha mkoa wa Pwani.

(h) Kuongeza uzalishaji wa chanjo za mifugo katika kituo Kibaha 
(Tanzania Vaccine Institute-TVI) kutoka dozi 26,367,200 mwaka 2015 
hadi dozi 185,867,275 mwaka 2020;

(i) Kuongeza udahili wa wanafunzi katika vituo 8 vya Serikali (LITA) 
kutoka wanafunzi 1,800 mwaka 2015 hadi wanafunzi 3,634 mwaka 
2020; 

(j) Kuongeza viwanda vya kusindika maziwa kutoka 82 mwaka 2015 hadi  
99 mwaka 2020. Viwanda vya kusindika nyama nchini vimeongezeka 
kutoka 25 mwaka 2015 hadi viwanda 33 mwaka 2020. Aidha, kuna 
viwanda 9 vya ngozi  ambavyo vimesaidia usindikaji wa ngozi wa 
hatua ya kati kufikia  futi za mraba 124,420,000 kwa mwaka; na

(k) Kuongeza usindikaji wa maziwa kutoka wastani wa lita 167,620 
mwaka 2015 hadi kufikia lita 194,335 kwa siku mwaka 2020. 

40. Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha miaka mitano ijayo, kitaelekeza 
Serikali kuendelea kuleta mabadiliko makubwa na ya kisayansi katika 
ufugaji kwa kuhimiza ufugaji wa kisasa wenye kuzingatia kinga, tiba 
na utafiti wa mifugo ili kuzalisha ajira nyingi zaidi hasa kwa vijana 
na kuinua mchango wa sekta katika Pato la Taifa na kuleta ustawi wa 
wananchi. Aidha, Serikali itatakiwa kushughulikia kwa nguvu zaidi 
migogoro ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. Ili kufikia azma 
hiyo, CCM itaelekeza Serikali kujikita katika kuboresha maeneo ya 
kimatokeo kama ifuatavyo:-

(a) Kuendeleza na kuimarisha huduma za Ugani katika ngazi za Kata na 
Vijiji kwa kuhakikisha kuwa kila mfugaji anafikiwa na huduma za 
Ugani na kwa wakati. Yafuatayo yatatekelezwa:- 

(i) Kuongeza idadi ya maafisa ugani kwa kuajiri na kuhakikisha 
kuwa kila kata na kijiji kinafikiwa na afisa ugani au mtoa 
huduma za ugani nchini;
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(ii) Kuimarisha usimamizi wa maafisa ugani, kuwawezesha na 
kuwapatia vitendea kazi vikiwemo vyombo vya usafiri na vifaa 
kazi vya uwandani ili kuwafikia walengwa; 

(iii) Kuanzisha mashamba darasa na mashamba ya mfano ya 
malisho katika vijiji, halmashauri za wilaya na miji nchini; 

(iv) Kuweka mkazo zaidi kwenye usambazaji wa teknolojia na 
kutoa mafunzo kwa wafugaji na wadau wote kwa njia ya 
machapisho, majarida, vipeperushi, vipindi vya redio na 
luninga;

(v) Kuongeza udahili kwa mwaka katika vyuo vya mafunzo ya 
mifugo nchini kutoka 3,634 mwaka 2020 kwa mwaka hadi 
9,760 kwa mwaka 2025 ikiwa ni jitihada za kutosheleza 
mahitaji ya raslimaliwatu katika Sekta; 

(vi) Kubuni na kutekeleza mipango ya kutoa mafunzo rejea kwa 
wafugaji na maafisa ugani katika halmashauri zote nchini 
kwa kushirikiana na sekta binafsi;

(vii) Kujenga mazingira wezeshi na kuhamasisha sekta binafsi 
kuanzisha mashamba ya mifugo na jamii ya wafugaji wa asili 
kubadili namna ya kutekeleza shughuli zao za ufugaji na 
kuwa za kisasa;

(viii) Kutenga, kupima na kumilikisha maeneo ya shughuli za 
ufugaji kwa wafugaji katika halmashauri zote nchini;

(ix) Kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) kwa 
kuboresha ranchi tano (Kongwa, Ruvu, Kalambo, Missenyi 
na West Kilimanjaro) ili kuongeza tija katika mnyororo wa 
thamani ya mazao ya mifugo. Aidha, sekta binafsi na wafugaji 
mmoja mmoja watahimizwa kuendelea kumiliki na kuboresha 
miundombinu katika ranchi zao ili kuwa na ranchi za kisasa 
ndani ya Serikali na pia kwa wafugaji binafsi;

(x) Kuongeza na kuimarisha ujenzi wa machinjio ya kisasa katika 
maeneo yote nchini;

(xi) Kuimarisha utambuzi na usajili wa mifugo nchini ili 
kurahisisha utoaji wa huduma kwa wafugaji na mifugo yao; 

(xii) Kuboresha maeneo ya wafugaji kwa kuyapatia huduma 
muhimu zikiwemo maji, afya na elimu kwa ajili kusaidia jamii 
hiyo kutulia sehemu moja na hivyo kuepuka kuhamahama 
kufuata huduma hizo; na

(xiii) Kuhamasisha jamii ya wafugaji wa asili na watumiaji wengine wa 
ardhi ili kuepuka migogoro ya kijamii kwa ajili ya kuhakikisha 
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kuwa uchumi wa sekta ya ufugaji unafungamanishwa na 
uchumi wa sekta nyingine na kuchangia katika pato la Taifa.

(b) Kuendeleza na kuibua tafiti mbalimbali zenye kujibu changamoto za 
Sekta ya Mifugo kwa kutekeleza yafuatayo:-

(i) Kuibua na kufanya tafiti katika maeneo makuu ya vipaumbele 
vya maendeleo ya mifugo nchini. Aidha, tafiti 37 za muda 
mfupi na 26 za muda mrefu katika Agenda ya Kitaifa ya Utafiti 
wa Mifugo zitafanyika; na

(ii) Kuendeleza taasisi za kitafiti ili kufanya tafiti ambazo zitajikita 
kutoa suluhisho kwa changamoto katika sekta ya mifugo ili 
kuongeza ubora wa mazao ya mifugo ikiwa ni pamoja na wingi 
wa nyama na maziwa; na ubora wa ngozi.

(c) Kuboresha afya ya mifugo nchini kwa kuimarisha kinga, chanjo na 
tiba kwa kufanya yafuatayo:-
 
(i) Kuhakikisha kuwa mifugo yote nchini inapatiwa chanjo kwa 

kuzingatia mpango na ratiba ya chanjo;
 

(ii) Kutoa chanjo za ruzuku kwa magonjwa 13 ya kipaumbele 
ili kuimarisha afya ya mifugo na binadamu nchini kwa 
kushirikisha sekta binafsi;

(iii) Kuimarisha upatikanaji wa chanjo na dawa za mifugo nchini 
kwa kujenga viwanda vya kuzalisha chanjo na dawa ili 
kutosheleza mahitaji;

(iv) Kuhakikisha kuwa kila halmashauri nchini inakuwa na mfumo 
baridi (cold chain) kwa ajili ya kutunza chanjo za mifugo; 

(v) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kutoa elimu kwa wafugaji 
kuhusu umuhimu wa chanjo na kudhibiti kuenea kwa vimelea 
vya magonjwa kwa mifugo ili kuwa na mifugo yenye afya bora; 

(vi) Kuimarisha afya ya mifugo ili pamoja na mambo mengine 
kupunguza kiwango cha athari ya magonjwa yahamayo 
kutoka nchi moja kwenda nyingine (trans-boundary deseases) 
na kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu (zoonotic 
deseases);

(vii) Kuimarisha huduma za tiba ya mifugo nchini kwa kuhakikisha 
kuwa kila Wilaya ina daktari wa mifugo (Veterinarian) na kila 
kata ina daktari msaidizi wa mifugo (Paraveterinarian) na 
kuwapatia vitendea kazi ikiwemo usafiri na vifaa vya msingi 
vya matibabu ya wanyama kwa ajili ya kusimamia na kufuatilia 
magonjwa na huduma za tiba ya mifugo;
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(viii) Kuboresha huduma za mifugo kwa kuhakikisha kuwa Mikoa 
18 ambayo haina vituo vya uchunguzi wa magonjwa kati ya 
26 nchini ina vituo vya kisasa vya uchunguzi wa magonjwa, 
kuanzisha maabara na kliniki ya mifugo kila wilaya na 
kukarabati vituo vya uchunguzi wa magonjwa vilivyopo katika 
kanda 8 yenye uchakavu wa majengo na miundombinu 
mingine na kuvipatia vituo vyote 26 watalaam wa kutosha 
kulingana na mahitaji na vitendea kazi vya kisasa ikiwemo 
usafiri kwa ajili ya kuwezesha usimamizi na ufuatiliaji wa 
magonjwa nchini; 

(ix) Kuhakikisha kuwa maeneo yote yenye majosho katika vijiji 
yanatambuliwa, yanapimwa na kupatiwa hatimiliki; na

(x) Kuhakikisha kuwa kila kijiji chenye mifugo kina josho 
linalofanya kazi kwa kuzingatia ratiba ya uogeshaji, pamoja 
na kutoa dawa za ruzuku ya kuanzia kwa ajili ya kuogeshea 
mifugo kwa kuzingatia bei elekezi inayotolewa na Serikali 
itakayotozwa na kamati za uogeshaji wa Mifugo katika 
Halmashauri, makusanyo hayo yatatumika kwa ajili ya 
kununua dawa ili kuwa na huduma endelevu. 

(d) Kuongeza uzalishaji wa mazao yatokanayo na mifugo yakiwemo ya: 
maziwa kutoka lita bilioni 2.7 hadi wastani wa lita bilioni 4.5, nyama 
nyekundu kutoka tani 690,629 hadi tani 790, 000, nyama nyeupe 
kutoka tani 82,500 hadi tani 150,000, mayai kutoka bilioni 3.6 
hadi bilioni 5 na ngozi kutoka tani 16 hadi tani 25 kwa mwaka, kwa 
kufanya yafuatayo:-

(i) Kuimarisha vituo vya kuzalisha mbegu bora na kuhakikisha 
zinawafikia wafugaji kwa bei nafuu ya ruzuku na kwa wakati; 

(ii) Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika ujenzi wa 
viwanda vidogo, vya kati na vikubwa vya kusindika mazao ya 
mifugo nchini ili kuongeza thamani ya mazao;

(iii) Kuendeleza masoko ya mifugo ili kutosheleza mahitaji na 
kuongeza thamani ya mifugo; 

(iv) Kuhamasisha ufugaji wa kuku na kuanzisha Kituo cha 
Umahiri cha Ufugaji wa Kuku katika mashamba ya serikali 
kwa ajili mafunzo na usambazaji wa mbegu bora kwa wafugaji;

(v) Kuhamasisha sekta binafsi kushiriki katika uzalishaji wa 
mbegu bora za mifugo; na

(vi) Kuhakikisha kuwa malighafi baki (pembe, manyoya, mifupa 
na kwato) baada ya kuchinja mifugo zinaingizwa kwenye 
mnyororo wa thamani ili kutengenza bidhaa nyingine.
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(e) Kuimarisha huduma za maji, malisho na vyakula vya mifugo kwa 
kutekeleza yafuatayo:-

(i) Kubainisha na kutenga maeneo ya ufugaji kwa kuyatambua, 
kuyapima, kuyasajili na kuyamilikisha ili kuongeza maeneo 
yaliyotengwa kutoka Hekta 2,788,901.17 hadi Hekta 
6,000,000; 

(ii) Kuongeza malambo na mabwawa ya maji ya mifugo kutoka 
1,384 hadi 1,842 na visima 103 hadi 225 ili kurahisisha 
upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo;

(iii) Kuongeza uzalishaji wa vyakula vya mifugo viwandani kutoka 
tani 900,000 mwaka 2020 hadi tani milioni 8.0 mwaka 2025;

(iv) Kuhamasisha matumizi ya zana bora katika kuzalisha, 
kuchakata na kuhifadhi malisho ya mifugo na kuhamasisha 
matumizi ya nishati mbadala itokanayo na samadi (biogas); na

(v) Kuwahamasisha wafugaji kujiunga katika vikundi au vyama 
vya ushirika na kuwaunganisha na Taasisi za fedha kwa ajili 
ya kupatiwa mikopo.

Uvuvi 
41. Tanzania ina fursa maalum ya kuendeleza uchumi wake kupitia rasilimali 

zilizo katika bahari, maziwa, mito na mabwawa kama vile uvuvi na ufugaji 
wa samaki na mazao mengine. Katika kipindi cha mwaka 2015 - 2020, 
Chama Cha Mapinduzi kilielekeza Serikali kuhakikisha shughuli za uvuvi 
nchini zinaboreshwa, vitendo vya uvuvi haramu vinadhibitiwa ili kuwezesha 
upatikanaji wa samaki wenye ukubwa unaokubalika na kuongezeka kwa 
viwanda vya kuchakata samaki na hivyo kuongeza mauzo ya bidhaa za 
samaki nje ya nchi.

42. Katika kipindi hicho, Chama Cha Mapinduzi kimehakikisha mialo 
inaboreshwa na kuwa ya kisasa kwa ajili ya kupokelea samaki katika 
maziwa ikiwa ni pamoja na kuboresha miundombinu ya masoko ya samaki 
nchini. Maboresho ya sera, sheria na kanuni katika kuimarisha usimamizi 
wa sekta ya uvuvi yamefanyika na ulinzi wa rasilimali katika maziwa na 
bahari umeongezwa na hivyo kuongeza usalama kwenye mazalia ya samaki. 
Mafanikio katika sekta ya uvuvi yametokana na:-

(a) Vyama vya ushirika  vya msingi vya wavuvi  113 kusajiliwa 
ikilinganishwa na vyama 67 vilivyokuwepo mwaka 2015;

(b) Kuboreshwa kwa mialo 13 ya kupokelea samaki na kuwa ya kisasa 
katika ukanda wa Ziwa Victoria (6), Ziwa Tanganyika (4) na ukanda 
wa Pwani ya Bahari ya Hindi (3); 

(c) Sekta binafsi kuhamasishwa kujenga viwanda vipya vya kuchakata 
samaki katika ukanda wa Bahari ya Hindi na maziwa makuu na hivyo 
kuchangia kuongezeka kwa thamani ya mazao ya uvuvi. Hadi sasa 
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kuna viwanda vikubwa 12 vya kuchakata samaki (8 Ziwa Victoria, 4 
Ukanda wa Pwani). Vilevile, kuna viwanda 4 vya kati vinavyochakata 
mazao ya uvuvi kwa ajili ya masoko ya Kikanda na nchi nyingine za 
Canada, Asia na Marekani. Aidha, kuna viwanda vidogo vidogo 34 
vya kupokelea samaki hai na maghala rasmi 52 kwa ajili ya mazao ya 
uvuvi yaliyokaushwa;

(d) Kuondolewa kwa kodi katika zana na malighafi za uvuvi zikiwemo 
injini za kupachika, nyuzi za kushonea nyavu (twines) na vifungashio. 
Aidha, sekta binafsi imehamasishwa kuwekeza katika ujenzi wa 
viwanda vya kutengeneza zana za uvuvi hapa nchini ili kuwezesha 
wavuvi kupata zana za uvuvi  kwa bei nafuu ambapo hadi sasa kuna 
viwanda 5 vya kutengeneza nyavu za uvuvi;

(e) Kupambana na uvuvi haramu ili uwe endelevu na wenye tija. Katika 
kutekeleza azma hiyo yafuatayo yamefanyika:-

(i) Kuimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi kwa 
kufanya marekebisho ya Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 
2003 na Kanuni zake na Sheria ya Mamlaka ya Kusimamia 
Uvuvi wa Bahari Kuu Na.1 ya mwaka 1998 (na marekebisho 
yake ya mwaka 2007); na

(ii) Kuimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi kwa 
kuanzisha Kanda Kuu tatu (3) katika ukanda wa Ziwa Victoria, 
Tanganyika na Pwani. Aidha, zimeanzishwa kanda nne ndogo 
za Ukerewe, Sengerema, Nyumba ya Mungu na Mtera; na

(iii) Kudhibiti matumizi ya zana haramu zikiwemo nyavu za makila 
806, 883, makokoro 17,382, nyavu za timba 50,328, nyavu 
za dagaa 9,926, Kamba za makokoro zenye urefu wa mita 
2,462,161, takriban vilipuzi 600 na mabomu 100 vilikamatwa. 
Hivyo, jitihada hizo zimewezesha kupungua kwa uvuvi haramu 
kwa zaidi ya asilimia 75 kwa maji baridi na kupungua kwa 
uvuvi wa milipuko katika ukanda wa mwambao wa bahari 
kwa asilimia 99. 

(f) Kuongezeka kwa wafugaji bora wa samaki kutoka wavuvi 2,000 mwaka 
2015 hadi wavuvi 7,974 mwaka 2020; kuimarika kwa matumizi ya 
zana endelevu za uvuvi; na kupungua kwa uvuvi haramu kwa kutoa 
mafunzo ya usimamizi, uhifadhi na uvunaji wa rasilimali za uvuvi 
kwa njia endelevu katika Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Mbeya, 
Kilimanjaro na Songwe;

(g) Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) imeendelea kuimarishwa 
kwa kujenga madarasa, kumbi za kufundishia katika Kampasi za 
Mbegani-Bagamoyo (Pwani), Nyegezi (Mwanza), Mikindani (Mtwara), 
Kibirizi (Kigoma) na Gabimori-Rorya (Mara);
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(h) Wananchi wameendelea kuhamasishwa kuwekeza katika ukuzaji 
viumbe maji, hususan ufugaji wa samaki kwa kutoa elimu, ambapo 
hadi sasa kuna wakuzaji viumbe maji 26,474 waliozalisha samaki 
tani 16,228 mwaka 2020 ikilinganishwa na wakuzaji viumbe maji 
16,284 waliozalisha tani 10,000 mwaka 2015;

(i) Kuhamasisha na kuwezesha wananchi kuwekeza katika zao la Mwani 
kwa kutoa elimu ya kilimo na kuongeza thamani ambapo uzalishaji 
umeongezeka kutoka tani 552.8 mwaka 2015 hadi tani 1,449 mwaka 
2020. Jumla ya wananchi 292 wamepatiwa elimu ya utengenezaji wa 
sabuni na shampoo; na

(j) Kuhamasisha ufugaji wa samaki katika maeneo yenye ukame 
nchini kutoka mabwawa 153 mwaka 2015 hadi 445 mwaka 2020 
yamechimbwa katika mikoa ya Dodoma (90), Singida (105), Shinyanga 
(103), Simiyu (68) na Tabora (79) pamoja na vizimba 7 katika bwawa 
la Mwamapuli Tabora.

43. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitahakikisha Sekta ya uvuvi inaimarika kwa kuongeza matumizi ya 
sayansi na teknolojia ya uvuvi endelevu ili iweze kuhimili ushindani 
na kuifanya nchi kujitosheleza kwa mahitaji ya samaki na kuachana na 
uagizaji kutoka nje. Pia, kuwezesha mauzo ya bidhaa za uvuvi nje ya nchi 
ili kuchangia zaidi katika ukuaji wa uchumi wa Taifa, kuzalisha ajira 
nyingi zaidi kwa vijana na kuboresha maisha ya wavuvi na wananchi 
kwa ujumla. Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kuzihimiza serikali 
zake kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kujenga bandari ya uvuvi  katika ukanda wa Pwani ambayo 
itawezesha meli zinazovua kutia nanga kwa lengo la kuhaulisha na 
kuuza samaki, kutoa takwimu sahihi na huduma nyingine. Katika 
hatua hii inatarajiwa kuzalisha takriban ajira 30,000 na kuongeza 
pato kwa jamii;

(b) Kuweka mazingira bora katika uvuvi wa bahari kuu kwa kutoa vivutio  
kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi, kwa kutekeleza kikamilifu 
Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu ya mwaka 
2020;

(c) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuwaelimisha wavuvi juu 
ya matumizi ya zana bora na kushirikiana na wananchi katika 
mapambano dhidi ya uvuvi haramu ili kuwa na uvuvi endelevu na 
wenye tija kwa vizazi vya sasa na vijavyo;

(d) Kuimarisha miundombinu ya uvuvi kwa kujenga mialo tisa katika 
maeneo ya Ziwa Victoria (3), Ziwa Tanganyika (4) na Ziwa Nyasa 
(2). Vilevile, kuimarisha masoko ya samaki ya Feri (Dar es Salaam), 
Kirumba (Mwanza), Kipumbwi (Pangani), Sahare (Tanga) ili kuongeza 
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thamani na ubora wa samaki pamoja na kupunguza upotevu wa 
mazao ya uvuvi;

(e) Kuimarisha teknolojia rahisi za uzalishaji, uhifadhi na uchakataji 
wa samaki kwa kujenga: mitambo ya kuzalisha barafu, mitambo ya 
kukausha samaki hususan dagaa na vyumba vya baridi vya kuhifadhi 
samaki katika maeneo ya uvuvi ili kuimarisha mnyororo wa thamani;

(f) Kuanzisha maeneo mapya sita ya hifadhi katika maziwa makuu 
ya Victoria, Tanganyika na Nyasa pamoja na kuimarisha hifadhi 
za Bahari na Maeneo Tengefu 18 ili kuhakikisha kuwa mazalia na 
makulia ya samaki yaliyoharibika yanarejeshwa katika hali yake ya 
awali;

(g) Kurejesha mazalia na makulia ya samaki yaliyoharibika kutokana 
na mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira kwa kuweka 
matumbawe bandia na kupanda mikoko katika bahari ili kuongeza 
wingi wa samaki;

(h) Kuhamasisha uanzishaji na kuimarisha vikundi na vyama vya 
ushirika vya msingi vya wavuvi wadogo wadogo kwa lengo la 
kuwapatia mitaji, ujuzi na vifaa pamoja na zana za uvuvi katika 
maeneo ya mwambao wa Bahari ya Hindi, maziwa, mabwawa na mito 
ili kuongeza uzalishaji, ajira na kipato;

(i) Kuhamasisha sekta binafsi na vyama vya ushirika kutekeleza mpango 
wa kununua meli tano (5) za uvuvi zenye uwezo wa kuvua samaki 
bahari kuu ambapo ajira zaidi ya 15,000 kwa mwaka zitapatikana; 

(j) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuwezesha viwanda vilivyopo 
kuwa shindani na kuhamasisha mashirika ya umma na sekta binafsi 
kuwekeza katika uanzishaji wa viwanda saba vipya vya kusindika na 
kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi;

(k) Kuimarisha vituo vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji vya Kingolwira 
(Morogoro), Ruhila (Ruvuma), Mwamapuli (Tabora) na Nyengedi 
(Lindi) ili viweze kuzalisha vifaranga vya samaki 3,000,000 na kutoa 
huduma za ugani kwa wananchi 5,000 kwa mwaka;

(l) Kuanzisha vituo vipya vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji katika 
Ziwa Victoria, Tanganyika, Nyasa na mwambao wa Pwani ili kuongeza 
wigo wa kutoa huduma za ugani na kuhamasisha uwekezaji katika 
uzalishaji vifaranga na ukuzaji viumbe maji kibiashara ili kuongeza 
uzalishaji wa samaki kutoka tani 16,000 hadi 50,000 kwa mwaka na 
kupanua wigo wa ajira kwa vijana;

(m) Kuwawezesha wakulima wa Mwani, hususan vikundi vya akina 
mama na vijana wa mwambao wa Pwani katika kuongeza uzalishaji 
kutoka tani 1,400 hadi tani 5,000 kwa mwaka;
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(n) Kupitia upya tozo katika maeneo mbalimbali ili kuwapunguzia wavuvi 
kero na kuvutia wawekezaji;  

(o) Kuweka mazingira wezeshi ya upatikanaji wa vifaa bora vya 
uvuvi, kuzuia uzalishaji na uagizaji wa zana haramu za uvuvi na 
kuhamasisha uwekezaji katika uzalishaji wa vyakula vya samaki; 

(p) Kuimarisha usimamizi wa maafisa ugani, kuwawezesha na kuwapatia 
vitendea kazi vikiwemo vyombo vya usafiri na vifaa kazi vya uwandani 
ili kuwafikia walengwa; na

(q) Kuanzisha mashamba darasa ya ukuzaji viumbe maji katika 
halmashauri za wilaya ili kusogeza huduma za ugani na utoaji wa 
mafunzo kwa vitendo kwa wananchi katika maeneo hayo.

Viwanda
44. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa sekta ya viwanda ni nguzo 

muhimu katika kukuza uchumi wa nchi, kukuza pato la mwananchi, 
kupunguza umasikini na kuongeza uwezo wa Taifa kujitegemea. Katika 
Kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Serikali iliweka nguvu 
kubwa katika kufanikisha utekelezaji wa Sera ya Maendeleo Endelevu ya 
Viwanda sambamba na utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano (2015/16 - 2020/21) uliolenga kuendeleza uchumi wa 
viwanda hasa ujenzi wa viwanda mama (basic industries) na kuimarisha 
viwanda vilivyopo. 

45. Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana kutokana  na hatua hizo ni 
kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa za viwandani, kupunguza uagizaji wa 
bidhaa kutoka nje, kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na kuchangia kwenye 
mizania ya biashara ya nchi yetu, hususan katika masoko ya kikanda. 
Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na:-

(a) Kuongezeka kwa thamani ya bidhaa za mazao ambayo malighafi 
zake zinazalishwa kwa wingi hapa nchini ambapo viwanda 25 vya 
usindikaji wa mazao ya mifugo vimejengwa. Vikiwemo viwanda vya 17 
vya maziwa na nane vya nyama. Hivyo, kuwezesha sekta ya usindikaji 
wa mazao ya mifugo kuwa na jumla ya viwanda 145 vinavyojumuisha 
33 vya nyama, 99 vya maziwa na 13 vya kusindika ngozi;

(b) Kuboreshwa kwa mazingira ya uwekezaji na ufanyaji biashara na 
kutambuliwa kwa sekta binafsi kama nguzo muhimu katika ujenzi 
wa uchumi wa viwanda ambapo kumeongeza kasi ya ujenzi wa 
viwanda nchini. Juhudi hizo zimechangia ongezeko la viwanda vipya 
8,477 kati ya mwaka 2015 hadi 2019 na kufanya idadi ya viwanda 
kufikia 61,110. Kati ya viwanda hivyo vipya 201 ni vikubwa, 460 vya 
kati, 3,406 vidogo na 4,410 vidogo sana. Viwanda hivi vinatumia kwa 
kiasi kikubwa malighafi za ndani na kuajiri wananchi wengi (labour 
intensive) na kuwaongezea kipato;
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(c) Kuongezeka kwa ajira za viwandani kutoka ajira 254,786 mwaka 2015 
hadi kufikia ajira 482,601 mwaka 2020. Ongezeko hilo limetokana na 
ajira mpya viwandani kufuatia uwekezaji mkubwa katika upanuzi na 
uanzishaji wa viwanda vipya nchini; 

(d) Kujitosheleza katika baadhi ya mahitaji ya ndani kwa uzalishaji 
wa bidhaa za ujenzi (saruji, marumaru, nondo na bati) na chuma. 
Viwanda saba vya saruji vimejengwa na hivyo kufikisha idadi ya 
viwanda 10 ambapo kwa sasa uzalishaji halisi ni tani milioni 7.4 kwa 
mwaka ikilinganishwa na mahitaji halisi ya tani milioni 4.8 na hivyo 
kuwa na ziada ya tani milioni 2.6 ambayo huuzwa nje. Kwa upande wa 
uzalishaji wa bidhaa za chuma, viwanda vikubwa vitatu vimejengwa 
na hivyo kuwezesha idadi ya viwanda vya chuma nchini kufikia 25 
vinavyozalisha tani 240,336 kwa mwaka. Aidha, viwanda vikubwa 
viwili vya utengenezaji wa marumaru vimejengwa vinavyozalisha 
mita za mraba 32.4; 

(e) Kuimarika kwa upatikanaji wa mitaji ya kuanzisha viwanda vidogo 
vidogo kupitia vyanzo mbalimbali vya mitaji vinavyoratibiwa na 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo-SIDO na Mfuko wa Maendeleo 
ya Ujasiriamali (NEDF). Vilevile, utoaji elimu ya ujasiriamali na 
upatikanaji wa masoko kwa wamiliki wa viwanda umefanyika na 
hivyo kuongeza uwezo wa uongezaji wa thamani kwa bidhaa wilayani 
(bidhaa moja kwa kila Wilaya). Aidha, wananchi wamesogezewa 
huduma na kuhamasishwa kushiriki katika ujenzi wa uchumi wa 
viwanda ambapo ofisi nne za SIDO katika mikoa mipya ya Simiyu, 
Katavi na Geita zimejengwa. Pia, majengo ya viwanda (industrial 
shades) 12 yamejengwa katika mitaa ya viwanda ya SIDO iliyopo 
mikoa ya Dodoma (3), Manyara (3), Kagera (1), Mtwara (1) na Geita (4)  
ambapo jumla ya viwanda 29 vimeanzishwa katika majengo hayo; na

(f) Kuimarishwa kwa taasisi mbalimbali zinazochochea ujenzi wa 
uchumi wa viwanda na uhamasishaji wa uwekezaji ikiwemo Mamlaka 
ya Ukanda Maalum ya Uwekezaji (EPZA).

46. Kwa kutambua umuhimu wa sekta ya viwanda, Chama Cha Mapinduzi 
kitaelekeza Serikali kuendeleza mafanikio yaliyopatikana na kubuni 
mikakati zaidi ili kujenga uchumi wa viwanda jumuishi, fungamanishi, 
shindani na vinavyotumia malighafi za ndani, teknolojia ya kisasa na 
vinavyokidhi mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi. Katika Kipindi 
cha miaka mitano ijayo, Chama kitaisimamia Serikali kuhakikisha 
inatekeleza kwa kushirikiana na sekta binafsi kufanya yafuatayo:- 

(a) Kujenga ukanda na kongani za viwanda kila mkoa kulingana mazao 
na maliasili zinazopatikana katika kila mkoa na fursa za kijiografia 
kwa mkoa husika;
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(b) Kuimarisha mazingira ya ujenzi wa viwanda vya kimkakati kwa 
kufanya mapitio na maboresho ya sera na mikakati mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kuendelea kutekeleza Mpango Kazi wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara na Uwekezaji nchini (Blueprint for Regulatory 
Reforms to Improve the Business Environment);

(c) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuwezesha ujenzi wa viwanda 
ambavyo sehemu kubwa ya malighafi yake itatoka ndani, hususan 
kilimo, uvuvi, mifugo, maliasili na madini. Aidha, viwanda hivyo ni 
pamoja na vinavyotumia teknolojia itakayotoa ajira kwa watu wengi 
(labour intensive). Lengo ni kuongeza ajira zitokanazo na uzalishaji 
wa bidhaa viwandani kutoka 306,180 mwaka 2020 hadi 500,000 
mwaka 2025;

(d) Kubuni na kutekeleza mkakati wa kuanzisha viwanda vya kimkakati 
kwa lengo la kujitosheleza kwa mahitaji ya msingi;

(e) Kuchukua hatua za makusudi kuwezesha ustawi wa viwanda vya 
ndani ili kuwa shindani;

(f) Kuendeleza na kujenga viwanda mama ikiwemo viwanda vya Chuma 
(miradi ya Mchuchuma na Liganga), Madawa na Kemikali (Magadi 
Soda Engaruka) ambavyo vitaweza kuleta faida nyingi kwa Taifa 
letu ikiwa ni pamoja na ajira, uongezaji thamani malighafi za ndani, 
uanzishwaji viwanda vingine, na kupanua shughuli katika sekta za 
ujenzi na miundombinu; 

(g) Kuandaa mikakati ya upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya uanzishaji wa 
viwanda vidogo vidogo, vya kati na vikubwa;

(h) Kuendeleza miundombinu ya msingi ya ujenzi wa viwanda. Hii ni 
pamoja na kuendelea kujenga kanda na kongano (clusters) za viwanda 
zenye miundombinu wezeshi ya ujenzi wa viwanda, katika maeneo 
ya kimkakati kulingana na upatikanaji wa malighafi katika maeneo 
hayo, mfano ngozi, bidhaa za ngozi na uongezaji thamani madini;

(i) Kufungamanisha ujenzi wa kanda maalum za viwanda na biashara 
na miundombinu ya kimkakati iliyopo na itakayojengwa ikiwemo Reli 
ya Kisasa (SGR), Reli ya Kati, TAZARA, bandari kavu na upanuzi wa 
barabara; 

(j) Kuweka utaratibu wa kuendelea kufuatilia viwanda vilivyobinafsishwa 
ili kuhakikisha vinafanya kazi kwa malengo yaliyokusudiwa na hivyo 
kuongeza ajira na uzalishaji wa bidhaa nchini; 

(k) Kuimarisha taasisi za utafiti kwa lengo la kubuni teknolojia rahisi, 
zenye gharama nafuu kwa ajili ya kusaidia uongezaji thamani 
kwenye malighafi zinazopatikana nchini ikiwemo katika sekta ya 
kilimo, uvuvi, mifugo, maliasili na madini. Hatua hiyo itahusisha 
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kuhamasisha uanzishaji wa viwanda vidogo maeneo ya vijijini ili 
kutumia fursa ya Mpango wa Kusambaza Umeme Vijijini-REA; 

(l) Kutenga na kuendeleza maeneo maalum ya uwekezaji (EPZ/SEZ) na 
kuyawekea miundombinu muhimu kama barabara, maji na umeme 
kwa ajili ya viwanda; na

(m) Kufanya tathmini ya mifumo ya utoaji huduma za kuanzisha na 
kuendeleza viwanda ili kuchukua hatua za kupunguza urasimu na 
kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi na wawekezaji wengine.

Biashara
47. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa biashara ni kichocheo cha 

maendeleo ya viwanda na sekta nyingine za kiuchumi na kijamii. Katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Chama kimeendelea 
kuisimamia Serikali na kuhakikisha sekta ya biashara inaendelea kuimarika 
na kutoa fursa za masoko kwa mazao na bidhaa na kuwaunganisha wananchi 
na masoko yenye upendeleo wa ushuru wa forodha kikanda na kimataifa. 

48. Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni kuboreshwa kwa mazingira ya ufanyaji 
biashara nchini na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa katika masoko ya 
kikanda na kimataifa. Mafanikio mengine yaliyopatikana katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita ni kama ifuatavyo:-

(a) Kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma kwenye masoko ya 
kikanda yanayotoa fursa za upendeleo maalum (preferential market 
access) ambapo kwa upande wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka 
mwaka 2015 hadi  mwaka 2018 Tanzania imekuwa na urari chanya 
wa mauzo ya bidhaa kwa wastani wa Dola za Kimarekani milioni 
288.04. Bidhaa zilizouzwa zaidi ni pamoja na madini ya Tanzanite, 
Chai, Kahawa, Sigara, Dawa na Vifaa Tiba;

(b) Kuimarisha mahusiano ya kibiashara na nchi za nje ikiwemo nchi za 
Ulaya mfano Uswisi ambapo mauzo ya Tanzania yaliongezeka kutoka 
Dola za Kimarekani milioni 153.93 mwaka 2015 hadi 257.17 mwaka 
2018 na nchi za Asia kwa mfano India ambapo mauzo yameongezeka 
kutoka Dola za Kimarekani milioni 20.55 mwaka 2015 hadi milioni 
42.42 mwaka 2018. Bidhaa zilizouzwa zaidi ni kahawa, pamba, chai, 
viungo, samaki na bidhaa za baharini, mavazi, bidhaa za mikono 
(handcrafts), bidhaa za mazao ya kilimo (Agro-processing), tumbaku, 
ngozi, maua, mapambo, madini na vito vya thamani; 

(c) Kuendeleza uboreshaji wa mazingira ya biashara nchini kwa kuandaa 
na kutekeleza Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji nchini (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the 
Business Environment) ambao umewezesha kufutwa kwa jumla ya 
tozo kero 168 kati ya hizo, tozo 114 ni za sekta ya kilimo, mifugo, 
uvuvi. Vilevile, tozo 54 za TBS, OSHA na iliyokuwa TFDA nazo zilifutwa 
hali ambayo imechochea urasimishaji wa biashara mbalimbali;
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(d) Kuanza kutumika kwa soko la bidhaa (commodity exchange) na 
kupungua kwa upotevu wa mazao baada ya uzalishaji (post haverst 
loss) na kuanzishwa kwa mfumo wenye uwazi na rahisi kwa wanunuzi 
kwa kujenga maghala katika maeneo mbalimbali nchini ikiwemo 
maghala matano (5) katika maeneo ya Mvumi Scheme - Kilosa, Msola 
Ujamaa Scheme na Njage Scheme Wilaya ya Kilombero na Scheme za 
Mbogo Komtonga na Kigugu  Wilaya ya Mvomero. Vilevile, sekta binafsi 
imehamasishwa kujenga na kumiliki maghala yakiwemo ya Pawaga, 
Iringa Vijijni, Dakawa, Kilolo  na Ifwagi. Juhudi hizo zimesaidia 
kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa kutokana na kukamilisha kwa 
mfumo wa mauzo kwa njia ya kielektroniki kwa Soko la Bidhaa 
Tanzania ambapo tani 519.89 zimeuzwa kwa mfumo huo; 

(e) Kuongezeka kwa uwazi na ushindani sanjari na kuimarisha bei 
za mazao na kuwanufaisha wakulima kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali ikiwemo vyama vya ushirika katika kuweka mifumo 
madhubuti ya uzalishaji  na upatikanaji wa masoko ya bidhaa za 
kilimo;

(f) Kuongezeka kwa wigo wa kibiashara na masoko kati ya Tanzania 
na nchi jirani kutokana na fursa ya nchi yetu kijiografia (strategic 
geographical location). Katika kutumia fursa hiyo, vituo nane (8) vya 
biashara mpakani vimeanzishwa ambavyo ni: Holili/Taveta (Tanzania 
na Kenya); Sirari/Isebania (Tanzania na Kenya); Namanga/Namanga 
(Tanzania na Kenya); Kabanga/Kobero (Tanzania na Burundi); 
Rusumo/Rusumo (Tanzania na Rwanda); Mtukula/Mtukula 
(Tanzania na Uganda); Horohoro/Lungalunga (Tanzania na Kenya); 
na Kituo cha Tunduma/Nakonde (Tanzania na Zambia); na

(g) Kurahisishwa kwa utaratibu wa usajili na utoaji leseni kwa kuanzisha 
mfumo wa usajili wa majina ya biashara, makampuni, alama za 
biashara na huduma, hataza (Copy right), leseni za viwanda na leseni 
za biashara kwa njia ya mtandao (online registration) kupitia anuani 
ya www.brela.go.tz. Vilevile,  kutoa leseni zote za biashara kwa njia 
ya mtandao kupitia Dirisha la Taifa la Biashara (National Business 
Portal - NBP). 

49. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa biashara ni chanzo cha 
mapato na hivyo kitaendelea kuelekeza Serikali kuimarisha biashara 
za ndani na nje ya nchi. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama 
kitahakikisha mchango wa sekta ya biashara kwenye Pato la Taifa 
unaendelea kuimarika na kuchangia kikamilifu katika maendeleo ya 
uchumi na wananchi kwa ujumla kwa kutekeleza yafuatayo:- 
(a) Kuweka mazingira wezeshi ya biashara na kuhakikisha kwamba 

zinapatikana fursa nafuu za kibiashara ili kuchochea ujenzi wa 
viwanda na uzalishaji wa bidhaa zenye ubora wa kimataifa na 
zinazohimili ushindani;
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(b) Kufanya mapitio na maboresho ya sera na mikakati mbalimbali 
itakayoimarisha mazingira ya ufanyaji biashara na kukuza biashara 
ndani na nje ya nchi;

(c) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kurahisisha mazingira ya ufanyaji 
biashara nchini kwa kuimarisha utekelezaji wa Mpango Kazi wa 
Kuboresha Mazingira ya Biashara nchini (Blueprint for Regulatory 
Reforms to Improve the Business Environment) ikiwemo kuhakikisha 
taratibu bora za udhibiti na utoaji wa leseni za biashara; kuondoa 
mwingiliano wa majukumu kwa taasisi za usimamizi na udhibiti wa 
biashara; kuhimiza matumizi ya TEHAMA katika utoaji huduma za 
usajili na uendeshaji wa biashara; kupunguza idadi na viwango vya 
tozo, ada na kodi na kuweka mfumo imara wa ufuatliaji na tathmini;

(d) Kuratibu ujenzi wa masoko ya kimkakati katika maeneo ya mipakani 
ili kuwapa wakulima, wajasiriamali wadogo hususan wanawake na 
vijana fursa ya kuuza mazao yao nje ya nchi. Vilevile, wazalishaji, 
wasindikaji na wafanyabiashara wataunganishwa kwenye masoko ya 
ndani na nje ya nchi kupitia mifumo maalum;

(e) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kutoa elimu na kuondoa vikwazo 
vya utaratibu wa stakabadhi ya mazao ghalani ikiwa ni pamoja na 
kuhamasisha sekta binafsi kujenga miundombinu ya maghala bora 
ya kuhifadhia mazao mbalimbali, hususan vijijini;

(f) Kubuni na kuendeleza mikakati ya uhamasishaji wa Watanzania 
kupenda kutumia bidhaa zinazozalishwa katika viwanda vya ndani;

(g) Kuimarisha majadiliano ya biashara ya kikanda na kimataifa 
ili kuongeza fursa mbalimbali za ufanyaji biashara kwa bidhaa 
zinazozalishwa nchini ikiwa ni pamoja na kumahasisha sekta binafsi 
kuchangamkia fursa hizo;

(h) Kuweka mikakati madhubuti ya kuimarisha biashara ya mtandao 
(e-commerce) kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ndani na nje ya 
nchi; na

(i) Kuandaa na kutekeleza mikakati ya upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya 
kuimarisha na kukuza biashara ndani na nje ya nchi.

Miundombinu (Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano)
50. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa ujenzi na ukarabati 

wa miundombinu ya barabara, uchukuzi na mawasiliano kwa lengo la 
kuwezesha ujenzi wa uchumi imara unaojitegemea. Manufaa ya sekta hii ni 
pamoja na kuboresha maisha ya Watanzania kwa kuwawezesha usafiri na 
usafirishaji wa bidhaa; na kuongezeka kwa matumizi ya fursa za kijiografia 
na mapato ya nchi. 
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51. Katika kipindi cha miaka mitano kilichopita (2015 - 2020), sekta ya 
miundombinu ililenga kuboresha miundombinu mbalimbali hususan reli, 
barabara, viwanja vya ndege na vivuko ambapo maboresho makubwa 
yamefanyika katika maeneo hayo na kuwezesha wananchi kufanya 
shughuli zao kwa ufanisi zaidi. Katika kufikia azma hiyo maeneo mbalimbali 
yalitekelezwa na mafanikio mbalimbali kupatikana kama ifuatavyo:-

Ujenzi
(a) Mfuko wa Barabara (Road Fund) umeimarishwa kwa kufanya 

yafuatayo:- 
(i) Kuongeza vyanzo vipya viwili (2) vya mapato vya Mfuko 

ambavyo ni tozo ya matumizi ya hifadhi ya barabara (road 
reserve usage fees) na tozo za maegesho ya magari (parking 
fees)  ambapo mapato yaliongezeka kutoka shilingi bilioni 
722.7 mwaka 2015/16 hadi shilingi bilioni 784.8 kwa mwaka 
2018/19;

(ii) Kuboresha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa shughuli 
za barabara kwa kuhakikisha thamani na ubora wa kazi 
unaendana na fedha zilizotumika (value for money) kwa 
kununua na kuzipatia halmashauri vifaa vya kupima ubora wa 
kazi za matengenezo ya barabara (dynamic cone penetrometer); 
na

(iii) Kuboresha usimamizi wa barabara za vijijini na mijini kwa  
kuanzisha
Wakala ya Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) ili kusimamia 
ujenzi na matengenezo ya barabara za Wilaya.

(b) Kutekelezwa kwa masuala ya kisera kwa kuchukua hatua zifuatazo:-
(i) Kuunganisha makao makuu ya mikoa ambayo bado 

hayajaunganishwa kwa kiwango cha lami na kujenga 
barabara kuu zote zinazounganisha Tanzania na nchi 
jirani. Mikoa iliyounganishwa ni pamoja na iliyopo katika 
ushoroba wa Kusini ambayo ni Mtwara, Lindi na Ruvuma kwa 
kukamilisha ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya 
Tunduru - Nakapanya - Mangaka - Mtambaswala, Namtumbo 
- Kilimasera - Matemanga - Tunduru pamoja na mikoa ya 
Dodoma, Manyara na Arusha kwa kukamilisha ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa barabara ya Dodoma - Mayamaya - Mela 
- Bonga - Babati - Arusha;

(ii) Kushirikisha kikamilifu vikundi vya wananchi katika kazi za 
matengenezo madogo madogo ya barabara ambapo vikundi 
vya wananchi, hususan waliopo kwenye maeneo ya miradi 
vimeendelea kushiriki kikamilifu katika kazi za matengenezo 
madogo madogo ya barabara kupitia mpango wa nguvukazi 
(labour based) ambapo asilimia 20 ya fedha za Mfuko wa 
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Barabara zimekuwa zikitengwa na kutumika katika mikoa 
yote;

(iii) Kuwezesha makandarasi wazalendo kushiriki katika kazi 
kubwa za ujenzi wa barabara kwa kuwapatia dhamana kupitia 
mfuko wa kuwasaidia makandarasi wa ndani wadogo na wa 
kati (madaraja ya 4 - 7 makandarasi wa kawaida na madaraja 
ya 2-3 makandarasi wa kazi maalum) ili kuwajengea uwezo 
wa kutumia fursa za kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za 
sekta ya ujenzi; 

(iv) Kukuza ushindani wa makandarasi wa ndani kwa kutoa 
mafunzo mbalimbali yenye lengo la kuwajengea ujuzi kupitia 
Mpango wa Mafunzo Mahsusi kwa Makandarasi (Sustainable 
Structured Training Programme – SSTP) ambapo idadi ya 
makandarasi waliofaidika na mpango huo imeongezeka 
kutoka 4,021 mwaka 2015 hadi 5,037 mwaka 2019; na  

(v) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuwajengea uwezo 
makandarasi wazawa, kimtaji na menejimenti ya uendeshaji 
wa kampuni kwa kuwashirikisha kikamilifu katika ujenzi 
wa miradi mikubwa ya barabara na madaraja ambapo jumla 
ya kampuni nane (8) zilipatiwa miradi tisa (9) kati ya miradi 
mikubwa ya ujenzi wa barabara na viwanja vya ndege.

  
Barabara

52. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 – 2020), Chama Cha 
Mapinduzi kiliisimamia Serikali katika uendelezaji wa barabara nchini na 
kuweza kuongeza mtandao wa barabara za kiwango cha lami, hususan 
zile zinazounganisha mikoa na wilaya kwa lengo la kuimarisha usafiri na 
usafirishaji. Katika kufikia azma hiyo, ujenzi wa barabara zenye urefu wa 
kilomita 2,023.34 zilikamilika pamoja na madaraja 10. Ujenzi wa barabara 
zenye urefu wa km 748.17 na madaraja saba unaendelea. 

53. Uimarishaji wa usafiri na usafirishaji umewezeshwa pia kwa kukamilisha 
ukarabati wa barabara zenye urefu wa kilomita 404.7. Katika kupunguza 
foleni katika miji na majiji, barabara zenye urefu wa kilomita 97.3 zimejengwa. 
Upembuzi yakinifu wa barabara zenye urefu wa kilomita 5,974.2 na daraja 
moja umekamilika. Upembuzi yakinifu unaendelea kwa barabara zenye 
urefu wa kilomita 3,342.6 kwa lengo la kuwezesha shughuli za ujenzi na 
ukarabati kuanza. 

54. Mchanganuo wa miundombinu mbalimbali iliyofanyiwa kazi katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020) ni kama ifuatavyo:-

(a) Miundombinu ya Barabara 

(i) Barabara ambazo ujenzi umekamilika (Kilomita 2,023.34) 
  Sumbawanga – Matai – Kasanga (km 56);



64

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

  Magole – Turiani (km 45.2);
  Bariadi - Lamadi (km 13);
  Mbeya – Lwanjilo  (km 17);
  Bagamoyo - Makofia - Msata (km 7); 
  Kisarawe - Maneromango (km 10.2);
  Nyamuswa – Bunda – Kisorya; 
 Sehemu ya Bulamba – Kisorya (km 24); 

  Babati – Dodoma (km 195.5); 
  Sumbawanga - Kanyani – Nyakanazi;
 Sehemu ya Sumbawanga – Kizi – Kibaoni (km 151.6);
 Sehemu ya Sitalike – Mpanda (km 36.9);
 Sehemu ya Mpanda – Ifukutwa – Vikonge (km 27); 
 Sehemu ya Kidahwe – Kasulu (km 50); na
 Sehemu ya Kibondo – Nyakanazi (km 26).

  Nzega – Tabora (Puge) (km 20.5); 
  Manyoni - Itigi – Tabora; 
 Sehemu ya Manyoni – Itingi – Chaya (km 89.35);
 Sehemu ya Chaya – Nyahua (km 41); na
 Sehemu ya  Nyahua – Tabora (km 85). 

  Mangaka – Mtambaswala (km 65);
  Makutano – Nata – Mugumu;
 Sehemu ya Makutano – Nata (Sanzate) (km 22);

  Kyaka – Bugene (km 28); 
  Tunduru – Namtumbo (km 194);
  Tunduru – Mangaka ( km 137);
  Mwigumbi – Maswa – Bariadi;
 Sehemu ya Mwigumbi – Maswa (km 50.3);
 Sehemu ya Maswa – Bariadi (km 18);

  Tabora – Urambo (km 8.8);
  Uyovu – Bwanga – Biharamulo (km 112);
  Kisesa – Usagara (km 17);
  Katumba – Mbambo – Tukuyu;
 Sehemu ya   Busokelo – Mbambo (km 10);

  Kidahwe - Kasulu (Kanyani) (km 50);
  Kikusya – Ipinda – Matema Beach ( km 39.5);
  Barabara ya KIA- Mererani ( km 26);
  Mwanga – Kikweni – Lomwe (km 3.2);
  Kaliua – Kazilambwa (km 42);
  Dodoma University Road (km 12);
  Njombe – Ndulamo - Makete;
 Sehemu ya Njombe – Moronga (km 31);
 Sehemu ya Moronga – Makete (km 15.85); 

  Tabora – Ipole – Koga – Mpanda;
 Sehemu ya Tabora – Sikonge (Usesula) (km 30);
 Sehemu ya Usesula – Komanga (km 35.5 );
 Sehemu ya Komanga – Kasinde (km 27.74);
 Sehemu ya Kasinde – Mpanda (km 34);

  Sanya Juu – Kamwanga;
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 Sehemu ya Sanya Juu – Alerai (km 32.2);
  Mbinga – Mbamba bay (km 34);
  Mtwara – Newala – Masasi;
 Sehemu ya Mtwara – Mnivata (km 28);

  Mbande – Kongwa Jct. – Mpwapwa (km 13);
  Itoni – Ludewa – Manda;
 Sehemu ya Lusitu – Mawengi (km 12).

(ii) Barabara zinazoendelea na ujenzi (km 748.17) 
  Dumila – Kilosa;
 Sehemu ya Ludewa – Kilosa (km 18);

  Maswa - Bariadi (km 31.7); 
  Bulamba  – Kisorya (km 27); 
  Sumbawanga - Kanyani – Nyakanazi;
 Sehemu ya Mpanda – Ifukutwa – Vikonge (km 8); 
 Sehemu ya Kibondo – Nyakanazi (km 24);

  Manyoni – Itigi – Tabora; 
 Sehemu ya Chaya – Nyahua (km 44.4);

  Makutano – Nata – Mugumu; 
 Sehemu ya Makutano – Nata (Sanzate) km 28;

  Urambo – Kaliua (km 28);
  Katumba – Mbambo – Tukuyu;
 Sehemu ya Bujesi – Mbambo (km 7);
 Sehemu ya Tukuyu – Mbambo (km 10);

  Mwanga – Kikweni – Lomwe (km 4.26);
  Njombe – Ndulamo – Makete;
 Sehemu ya Njombe – Moronga (km 22.9);
 Sehemu ya Moronga – Makete (km 37.65);

  Tabora – Ipole – Koga – Mpanda;
 Sehemu ya Usesula – Komanga (km 79.5);
 Sehemu ya Komanga – Kasinde (km 92.26);
 Sehemu ya Kasinde – Mpanda (km 84);

  Mbinga - Mbamba Bay  (km 32);
  Mtwara - Newala – Masasi; 
 Sehemu ya Mtwara – Mnivata (km 22); 

  Mbande - Kongwa Jct - Mpwapwa (km 6.5); 
  Itoni – Ludewa – Manda;
 Sehemu ya Lusitu – Mawengi (km 38);

  Musoma – Makojo – Busokelo (km 5);
  Mpemba – Isongole (km 49);
  Mto wa Mbu – Loloiondo;
 Sehemu ya Wasso (Loliondo) – Sale Junction (km 49).

(iii) Barabara  zilizokarabatiwa na kukamilika (km 404.7) 
  Mafinga – Igawa (km 137.9);
  Ushirombo – Lusahunga (km 110);
  Segera – Same – Himo; 
  Sehemu ya Mkumbara – Same (km 96);
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  Arusha – Moshi – Himo – Holili; 
 Sehemu ya Arusha (Sakina) – Tengeru (km 14.1); 

  Arusha Bypass (km 42.4);
  Kawawa Jct - Mwenge (km 4.3).

(iv) Barabara ambazo upembuzi yakinifu na usanifu wa Kina 
umekamilika (km 5,974.2)

  Singida – Sepuka – Ndago – Kizaga (km 89); 
  Natta – fort Ikoma (km 30);
  Sanya Juu – Boma Ng’ombe (km 25);
  Matai – Kasesya (km 50);
  Rujewa – Madibila – Mafinga (km 151);
  Mtwara – Mingoyo – Masasi (km 200);
  Makongolosi – Rungwa – Mkiwa (km 412);
  Kibaha – Mapinga (km 23);
  Geita – Bukoli – Kahama (km 107);
  Ipole – Rungwa (km 172);
  Njombe (Kibena) – Lupembe – Madeke (Mfuji);
  Morogoro/Njombe Border (km 125); 
  Tabora – Mambali – Bukene – Itobo – Kahama (km 149);
  Lupilo – Malinyi – Kilosa kwa Mpepo – Londo – Kitanda 

 (km 296);
  Ifakara – Mahenge (km 67);
  Kibondo – Mabamba (km 35);
  Kolandoto – Lalago – Mwanhuzi – Matala – Oldean Junction 

(km 328);
  Mugakorongo – Kigarama – Murongo (km 105);
  Soni – Bumbuli – Dindira – Korogwe (km 74);
  Makofia – Mlandizi – Vikumbulu (km 148);
  Handeni – Kiberashi – Kondoa – Singida (km 460);
  Pugu – Kifuru – Mbezi Mwisho – Mpiji Magohe – Bunju (km 34);
  Kisarawe – Mlandizi (km 52);
  Kiboroloni – Tsuduni – Kidia (km 10.8);
  TPC – Mabogini – Kahe (km 11.4);
  Nyamirembe Port – Katoke (km 50);
  Iringa – Ruaha National Park (104);
  Njombe (Ramadhani) – Iyayi (km 74);
  Mziha – Handeni (km 68);
  Kilosa – Mikumi (72.8);
  Makambako – Songea (km 295);
  Lusahunga – Rusumo (km 92);
  Nyakasanza – Kobero (km 60);
  Mlandizi – Chalinze (km 53);
  Mbeya – Tunduma (km 104); 
  Mbeya – Igawa (km 116);
  Arusha – Kibaya – Kongwa (km 430); 
  Bugene – Kasulo (BENACO) (km 124); 
  Mwanangwa – Misasi – Salawe – Kahama (km 149); 
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  Magu – Bukwimba – Ngudu – Jojiro (km 64); 
  Tarime – Mugumu (km 87);
  Amani – Muheza (km 34);
  Murushaka – Nkwenda – Murongo (km 125);
  Morogoro (Bigwa) – Mvuha (km 78); 
  Kamanga - Sengerema (km 35); 
  Upanuzi wa (Tegeta) – Bagamoyo (km 57); 
  Kibada – Kimbiji (km 29.2); 
  Kongwa – Mbuyuni NARCO JCT – Kibaya – Orkemet (km 

340);
  Madaba – Mundindi (Liganga) – Mkiu (km 46);
  Kitahi – Lituhi (km 93);
  Madaba – Mavanga – Ludewa (40).

(v) Barabara ambazo upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
unaendelea (km 3,342.6)

  Kibaoni - Majimoto - Inyonga (km 162); 
  Mpanda - Ugala - Kaliua - Ulyankulu - Kahama (km 428); 
  Murushaka - Murongo (km 125); 
  Kilindoni - Ras Mkumbi (km 55); 
  Morogoro - Dodoma (km 263); 
  Mwanza - Mwanza/Shinyanga (km 102); 
  Kibaoni - Majimoto - Kasansa - Muze - Kilyamatundu (km 

200); 
  Nyehunge - Sengerema (km 68); 
  Mvuha - Kisaki (km 73); 
  Bigwa - Kisaki (km 151);
  Geita - Nzera - Nkome (km 54);
  Murugarama - Rulenge - Nyakahura (km 85); 
  Karatu - Mbulu - Haydom - Singida (km 190); 
  Bariadi-Kisesa-Mwandoya-Ngoboko-Mwanhuzi-Sibiti-

Mkalama-Iguguno (km 289); 
  Mika - Utegi - Shirati (km 44); 
  Chimala - Matamba - Kitulo (km 51); 
  Upanuzi wa Kitonga Escarpment (km 10); 
  Mbulu - Magugu (Mbuyu wa Mjerumani) (km 63); 
  Mafinga - Mgololo (km 77.6); 
  Babati (Dareda) – Dongobesh (km 60);
  Liwale - Nachingwea - Ruangwa (185); 
  Kongwa Ranch - Kiteto - Simanjiro - KIA (km 483); 
  Likuyufusi - Mkenda (km 124).

(vi) Madaraja yaliyokamilika kujengwa
  Kilombero (Magufuli) na barabara unganishi (km 9.3);
  Nyerere (Kigamboni) na barabara unganishi (km 10);
  Kavuu (Katavi);
  Sibiti (Singida);
  Lukuledi II (Lindi);
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  Ruvu Chini (Pwani);
  Magara (Manyara);
  Momba (Rukwa);
  Mlalakuwa (Dar es Salaam);
  Mara (Mara).

(vii) Madaraja yanayoendelea kujengwa
  Kigongo - Busisi (Mwanza);
  Ruhuhu (Ruvuma);
  Salender (Daraja jipya) (DSM);
  Daraja Jipya la Wami Chini (Pwani); 
  Pangani (Tanga);
  Kitengule (Kagera);
  Msingi (Singida);
  Daraja la Gerezani (Dar es Salaam).

(viii) Daraja ambalo usanifu wake umekamilika
  Daraja la Simiyu (Mwanza).

(ix) Daraja ambalo usanifu wake unaendelea
  Mzinga (DSM).

(b) Kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es Salaam 
(i) Katika kutekeleza azma ya kupunguza msongamano wa 

magari katika Jiji la Dar es Salaam, ujenzi kwa kiwango cha 
lami wa barabara zenye jumla ya kilomita 68.3 umekamilika. 
Vilevile, ujenzi wa Barabara ya Juu ya Mfugale (Mfugale 
flyover) umekamilika na ujenzi wa Interchange ya Ubungo 
unaendelea. Barabara zilizokamilika ni:-

  Mbezi - Malamba Mawili Kinyerezi - Banana (km 14); 
  Tangi Bovu - Goba (km 5.2); 
  Kimara Baruti - Msewe - Changanyikeni (km 2.0); 
  Kimara Kilungule - External Mandela Road (km 8.8); 
  Kigogo Round About - Bonde la Msimbazi - Twiga/Msimbazi 

Junction (km 0.5); 
  Tabata Dampo - Kigogo (km 1.6);
  Kibamba - Mlonganzila (km 4.0);  
  Ardhi - Makongo - Goba (Sehemu ya Goba - Makongo km 

4.0); 
  Tegeta Kibaoni - Wazo Hill - Goba - Mbezi/Morogoro Rd;

 Sehemu ya Goba - Madale (km 5.0); na
 Sehemu ya Goba - Mbezi/ Morogoro Rd (km 7.0).

(ii) Miradi mingine ya Barabara (km 52.1) za kupunguza 
msongamano katika Jiji la Dar es Salaam inayoendelea na 
kuwa katika hatua mbalimbali ni:- 

  Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – Goba – Mbezi/Morogoro Rd;
 Sehemu ya Madale – Wazo Hill (km 4.2);
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  Banana – Kitunda – Kivule – Msongola;
 Sehemu ya Kitunda – Kivule (km 3.2); 

  Upanuzi wa barabara ya Kimara – Kibaha kuwa njia nane 
(8 lanes), (km 19.2) na madaraja matatu ya Kibamba, 
Kiluvya na Mpiji; 

  Ardhi – Makongo – Goba (km 5.0); na
  Upanuzi wa barabara ya Morocco – Mwenge (km 4.3).

(c) Miundombinu ya mabasi yaendayo haraka awamu ya pili na ya 
tatu
Utekelezaji wa Mradi wa Awamu ya Pili wa Miundombinu ya Mabasi 
Yaendayo Haraka (BRT Phase II) ambao unahusisha barabara 
za Nyerere na Kilwa (km 19.3) umeanza na unaendelea. Aidha, 
maandalizi ya utekelezaji wa Awamu ya Tatu ya Miundombinu ya 
Mabasi Yaendayo haraka (BRT Phase III) ambao unahusisha barabara 
za Nyerere, Uhuru, Bibi Titi Mohamed na Azikiwe (km 23.6) mapitio 
ya usanifu na nyaraka za zabuni yanaendelea; 

(d) Kupunguza msongamano wa magari katika majiji na miji mingine
(i) Katika kutekeleza azma ya kupunguza msongamano wa magari 

katika majiji ya Mwanza, Dodoma, Mbeya, Arusha na Tanga 
pamoja na miji ya Iringa na Babati jumla ya kilomita 100.8 
za barabara zilipangwa kujengwa. Barabara zilizopangwa 
kujengwa na utekelezaji wake ni:- 

  Barabara ya Usagara - Kisesa (km 17) (Mwanza): 
Ujenzi umekamilika;

  Upanuzi wa barabara ya Mwanza - Mwanza Airport 
(km 12): Ujenzi umekamilika;

  Uyole - Songwe (km 40) (Mbeya): Kazi za upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina zinaendelea; 

  Iringa Bypass (km 7): Usanifu wa kina umekamilika. 
Ujenzi umeanza;

  Upanuzi wa barabara ya Arusha Mjini - Kisongo 
(km 8.8): Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
umekamilika;

  Babati Bypass (km 12): Upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina unaendelea; 

  Utofu - Majani Mapana - Duga Mwembeni (km 4) 
(Tanga): Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
umekamilika.

(e) Kuimarisha usafiri wa majini katika mito, maziwa na bahari ili 
kufanya barabara kuwa na kiunganishi cha uhakika

  Ujenzi wa vivuko vitatu vya Kigongo – Busisi (Mwanza), 
Pangani – Bweni (Tanga) na Magogoni – Kigamboni (DSM) 
ulikamilika; 

  Ujenzi wa vivuko vipya vinne unaendelea ambapo vivuko 
hivyo vitakapokamilika vitatoa huduma katika maeneo 
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ya Nkome – Chato – Muharamba (Geita), Kayenze – Bezi 
(Mwanza), Bugolora – Ukara (Mwanza) na Nyamisati – Mafia 
(Pwani);

  Ununuzi wa boti tano za uokozi kwa ajili ya Ilugwa, Nafuba 
na Gana katika Kisiwa cha Ukerewe, boti moja kwa ajili ya 
kivuko cha Magogoni pamoja na boti moja kwa ajili ya kivuko 
cha Lindi – Kitunda ulikamilika;

  Upanuzi wa jengo la abiria wa kivuko cha Magogoni kwa kwa 
upande wa Kigamboni kwa awamu ya awamu umekamilika;

  Ujenzi wa maegesho ya kivuko cha Kayenze – Bezi 
umekamilika; 

  Ujenzi wa maegesho ya Nyamisati – Mafia na Kikove – Malinyi 
unaendelea.

(f) Nyumba na Majengo ya Serikali
(i) Kujenga nyumba za watumishi wa umma na majengo ya Serikali 

yenye kuzingatia mahitaji maalum ya watu wenye ulemavu
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ilikamilisha ujenzi wa 
majengo ya Serikali na nyumba 103 zinazojumuisha Ofisi pamoja 
na nyumba za Makazi ya Viongozi na Watumishi wa Umma. 

(ii) Kuboresha karakana 6 za kutengeneza samani za ofisi na nyumba 
za Serikali ili kupunguza gharama za uagizaji wa samani kutoka 
nje ya nchi
Upembuzi yakinifu kwa ajili ya kukarabati na kuendeleza 
Karakana za Samani katika Mikoa sita ya Dar es Salaam, Dodoma, 
Mwanza, Tabora, Mbeya na Arusha umekamilika. Ukarabati 
umeanza kufanyika kwa awamu mbili ambapo awamu ya kwanza 
itahusisha Mikoa ya Dodoma, Mwanza na Arusha. Awamu ya pili 
itahusisha Mikoa iliyobaki ya Dar es Salaam, Mbeya na Tabora.

(iii) Kuendelea na mradi wa ujenzi wa nyumba 10,000 kwa ajili 
ya watumishi wa umma ambapo asilimia 50 zitajengwa katika 
maeneo ya vijijini
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) iliendelea na ujenzi wa 
nyumba 10,000 za Watumishi wa Umma kwa kujenga jumla 
ya nyumba 1,265 katika mikoa yote ya Tanzania Bara. Kati ya 
nyumba hizo, ujenzi wa nyumba 527 kwa ajili ya kuwapangisha 
na kuwakopesha watumishi wa Umma umekamilika. Aidha, 
nyumba 738 zipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji. TBA pia 
inaendelea na ujenzi wa makazi ya Watumishi wa Umma, eneo la 
Bunju ‘B’ jijini Dar es Salaam unaohusisha nyumba 851. Mradi 
huu umekamilika katika awamu ya kwanza na ya pili ambapo 
nyumba 219 zimekamilika na kuanza kuuzwa kwa watumishi 
wa umma. Utekelezaji katika awamu ya tatu unaendelea na 
utakapokamilika utakuwa umetoa makazi kwa watumishi wa 
umma wapatao 632.
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(iv) Kujenga nyumba za watumishi wa umma na majengo ya Serikali 
kupitia Watumishi Housing
Watumishi Housing wamejenga nyumba za makazi za kuuza kwa 
Watumishi na watu wengineo. Jumla ya nyumba 893 zimejengwa 
katika maeneo mbalimbali nchini ikiwemo Dodoma (Kisasa Relini 
– 39, Kisasa Hiltop - 70), Dar es Salaam (Bunju B – 65, Gezaulole 
Kigamboni – 329). Nyumba za maghorofa (apartments) 88 eneo 
la Magomeni Usalama (Dar es Salaam), Mwanza (Kisesa – 59) 
na Morogoro (Mkundi – 50). Pia, Watumishi Housing wamejenga 
majengo ya taasisi mbalimbali kama vile ujenzi wa nyumba za 
walimu 186 katika mikoa 17 Tanzania kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Ujenzi wa nyumba saba 
za polisi – Nyang’wale, Geita; na Ujenzi wa Jengo la Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA) katika mji wa kiserikali Mtumba – 
Dodoma
 

55. Katika miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaelekeza Serikali 
kuendeleza shughuli za ujenzi wa miundombinu mbalimbali ili kuifanya 
sekta ya ujenzi ifikie malengo yake ya kuwezesha wananchi kuendelea 
na uzalishaji kwa ajili ya kuongeza kipato chao. Katika kutekeleza azma 
hiyo, Serikali itatekeleza yafuatayo:-

(a) Kuimarisha Mfuko wa Barabara 
Ili kufikia azma ya Serikali, Mfuko wa Barabara unalenga kutekeleza 
masuala yafuatayo:-

 
(i) Kuimarisha uwezo wa ukusanyaji wa mapato ya Mfuko kwa 

kutumia mifumo ya kielektroniki. Hii ni pamoja na kuboresha 
mfumo wa ukusanyaji mapato unaotumiwa na TARURA na 
TANROADS;

(ii) Kufanya tafiti zenye lengo la kuibua na kuongeza vyanzo vya 
mapato ya Mfuko pamoja na kuongeza ufanisi wa ukusanyaji 
kwenye vyanzo vilivyopo;

(iii) Kuimarisha uwezo wa kitaalam, kimfumo na kitaasisi wa 
TARURA wa kutekeleza shughuli za matengenezo ya barabara;

(iv) Kufanya tafiti juu ya matumizi ya teknolojia ya matengenezo 
ya barabara ya gharama nafuu pamoja na teknolojia ya ujenzi 
bora wa barabara;

(v) Kuimarisha ufuatiliaji wa matumizi na shughuli za 
matengenezo ya barabara ili kuhakikisha thamani halisi ya 
fedha inapatikana; na

  
(vi) Kufanya marejeo ya mgawanyo wa fedha za Mfuko wa Barabara 

kati ya TANROADS na TARURA. 
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(b) Masuala ya kisera
(i) Kuunganisha makao makuu ya mikoa na wilaya zilizobakia 

nchini kwa barabara za lami na barabara zinazounganisha 
Tanzania na nchi jirani;

(ii) Kushirikisha kikamilifu vikundi vya wanavijiji/wananchi 
(community works units) pamoja na Makandarasi wadogo 
katika kazi za matengenezo madogo ya barabara kama vile 
kufyeka nyasi, kuzibua mifereji/mitaro ya barabara na 
kufanya usafi wa barabara;

 
(iii) Kuendelea kuwajengea uwezo makandarasi wazalendo ikiwemo 

kuwapatia kazi nyingi zaidi za fedha za Mfuko wa Barabara na 
kuwawezesha kupata mikopo ili kushiriki kikamilifu kwenye 
kazi kubwa za ujenzi wa barabara, madaraja na majengo;

(iv) Kuendelea kuweka taa za barabarani katika maingilio ya majiji 
na miji nchini ili kuimarisha usalama;

(v) Kuboresha na kuimariasha miundombinu kwenye maeneo 
yanayoathiriwa mara kwa mara na mafuriko ikiwemo eneo la 
Jangwani, Jijini Dar es Salaam;

(vi) Kuimarisha mfumo shirikishi wa ulinzi wa miundombinu kwa 
kurekebisha sheria ya kulinda miundombinu ya barabara, 
kutoa elimu na kuhamasisha ushiriki wa wananchi katika 
ulinzi wa miundombinu hiyo; 

(vii) Kuanzisha na kuimarisha taasisi za umma ili ziweze kushiriki 
katika ujenzi wa majengo na miundombinu ya kimkakati;

(viii) Kuanzisha kanzidata ya wataalam wote wa sekta kwa ajili 
ya kutunza kumbukumbu na taarifa zao ili zitumike katika 
kuendeleza sekta ya ujenzi; na

(ix) Kuwekeza katika matumizi ya teknolojia stahiki za utekelezaji 
wa shughuli za ujenzi ili kupunguza gharama za vifaa vya 
ujenzi (building materials) na kuongeza ubora wa kazi.

(c) Barabara
Kukamilisha ujenzi na ukarabati wa barabara unaoendelea kwa 
kiwango cha lami katika barabara kuu na barabara za Mikoa kama 
ifuatavyo:-

(i) Kukamilisha ujenzi (km 1,716.75)
  Sumbawanga - Kanyani – Nyakanazi;

 Sehemu ya Kibaoni – Sitalike (km 71.1)
 Sehemu ya Vikonge – Uvinza (km 159)
 Sehemu ya Kasulu – Kabingo (km 184)
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 Sehemu ya Nduta Junction – Kibondo Mjini (km 
26)

  Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 202 kati ya km 
359);

  Mto wa Mbu - Loliondo: Sehemu ya Sale Junction – Mto 
wa Mbu (km 164);  

  Itoni - Ludewa - Manda (km 185 kati ya km 211);
  Makurunge - Saadani - Pangani – Tanga (km 178);
  Magole – Turiani – Handeni: Sehemu ya Turiani – Mziha 

- Handeni (km 128);
  Nyamuswa – Bunda – Bulamba – Kisorya – Nansio: 

Sehemu ya Nyamuswa – Bunda – Bulamba (km 56.4);
  Njombe – Makete: Sehemu ya Moronga – Makete (km 

37.65);
  Musoma - Makojo - Busekela (km 92);
  Katumba - Mbambo – Tukuyu (km 53 kati ya km 80);
  Mbinga - Mbamba bay (km 25 kati ya km 66);
  Rudewa – Kilosa (km 14 kati ya km 28);
  Kisarawe - Maneromango (km 44 kati km 54);
  Mpemba – Isongole (Tanzania/Malawi) (km 15 kati ya 

km 49);
  Kibosho Shine - Kwa Raphael - International School 

(km 30.5 km kati ya 43);
  Pugu - Kifuru - Mbezi Mwisho - Mpiji Magoe - Bunju 

(km 22 kati ya km 34);
  Kirua - Nduoni - Marangu Mtoni (km 16.5 kati ya km 

31.5);
  Mwanga - Kikweni - Lomwe (km 9.3 kati ya km 22.5); 
  Kawawa Jct - Mwenge (km 4.3).

(ii) Kuanza ujenzi mpya (km 6,006.04) na ukarabati wa barabara 
kwa kiwango cha lami:-

  Upanuzi wa Barabara ya Kibaha – Chalinze kuwa njia 
nane (km 75) 

  Handeni - Kiberashi - Kondoa – Singida: Sehemu ya 
Handeni – Kiberashi (km 50);

  Arusha – Kibaya – Kongwa (km 430);
  Makongolosi – Rungwa – Mkiwa (km 412);
  Nyoni – Maguu (km 25);
  Kongwa – Mbuyuni NARCO Junction – Kibaya – 

Orkesmet (km 340);
  Kolandoto – Lalago – Mwanhuzi – Matala – Oldeani 

Junction  (km 328);
  Mtwara pachani – Lingusenguse – Tunduru (km 300);
  Lupilo – Malinyi – Kilosa Kwa Mpepo – londo – Kitanda 

(km 296);
  Itoni – Ludewa – Manda); 
  Sehemu ya Itoni – Lusitu (km 50);



74

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

  Katumbasongwe – Kasumulu – Ngana – Ileje (km 90.7);
  Sehemu ya Mawengi – Manda (km 110) ;
  Mtwara – Newala – Masasi (km 160);
  Makete – Kitulo – Isyonje (km 97.6);
  Ipole – Rungwa (km 172);
  Lujewa – Madibila – Mafinga (km 15);
  Tabora – Mambali – Bukene – Itobo – kahama (km 149);
  Mwanangwa – Misasi – Salawe – Kahama (km 149);
  Makofia – Mlandizi – Vikumburu (km 148);
  Mugakorongo – Rwambaizi – Murongo (km 125);
  Njombe (Kibena ) – Lupembe – Madeke (Mfuji) – 

Morogoro / Njombe Border (km 125);
  Bugene – Kasulo (Benaco) (km 124);
  Mbamba Bay - Liuli – Lituhi (km 112.5);
  Geita – Bukoli – Kahama (km 107);
  Omugakorongo – Kigarama – Murongo (km 105);
  Iringa – Ruaha National Park (km 104);
  Kitahi – Lituhi (km 93);
  Singida - Sepuka – Ndago – Kizaga (km 89);
  Tarime – Mugumu (km 87);
  Morogoro (Bigwa) – Mvuha (km 78);
  Sanya Juu – Kamwanga: Sehemu ya Alerai – Kamwanga 

(km 42.8) ;
  Soni – Bumbuli – Dindira – Korogwe (km 74);
  Njombe (Ramadhani) – Iyayi (km 74);
  Kilosa – Mikumi (km 72.8);
  Ifakara – Mahenge (km 67);
  Magu – Bukwimba – Ngudu – Jojiro (km 64);
  Kahama – Nyamilangano – Uyogo (km 54);
  Kisarawe – Mlandizi (km 52);
  Nyamirembe Port – Katoke (km 50);
  Nanganga- Ruangwa – Nachingwea (km 100);
  Mbande – Kongwa Junction – Mpwapwa: Sehemu ya 

Kongwa – Mpwapwa (km 30);
  Matai – Kasesya (km 50);
  Madaba – Mundindi (Liganga) – Mkiu (km 46);
  Makutano – Natta – Mugumu (75); 

 Sehemu ya Sanzate – Natta (km 40);
 Sehemu ya Natta – Mugumu (km 35);

  Madaba – Mavanga – Ludewa (km 40);
  Kamanga – Sengerema (km 35);
  Kibondo – Mabamba (km 35);
  Amani – Muheza (km 34);
  Natta – Fort Ikoma (km 30);
  Sehemu ya Boma Ng’ombe – Sanya Juu (km 25);
  Kibaha – Mapinga (km 23);
  TPC – Mabogini – Kahe (km 11.4);
  Kiboroloni – Tsudini – Kidia (km 10.8);;
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  Iponjola – Kiwira Port (km 6);
  Mganza – Kasenda (km 4.2);
  Kuanza ujenzi wa Kituo cha ushuru wa Forodha ‘One 

Stop Border Post (OSBP) cha mpakani mwa Tanzania/
Burundi

  Kasulu – Manyovu (km 45);
  Nachingwea – Masasi (km 45);
  Mlowo – Kamsamba - Utambalila – Chetete (km 145.14);
  Fuga Station – Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere 

(km 41)
  Kukarabati barabara za kuunganisha na Reli ya SGR
  Kukarabati barabara zilizoathiriwa sana na mvua
  Chazuru – Melela (km 64);
  London – Kiwira Coal Mines (km 7).

(iii) Kuanza ukarabati (km 1,465.5) kwa barabara zifuatazo
  Makambako – Songea (km 295);
  Segera – same – himo: Sehemu ya Same – Himo (km 66);
  Morogoro – Dodoma (km 263);
  Mtwara – Mingoyo – Masasi (km 200);
  Arusha – Moshi – Holili: Sehemu ya Tengeru – Moshi – 

Himo – Holili (km 83.5);
  Mbeya – Tunduma (km 110);
  Mbeya - Igawa (km 116);
  Mwanza – Mwanza/Shinyanga Border (km 102);
  Lusahunga – Rusumo (km 92);
  Nyakasanza – Kobero (km 60);
  Mlandizi – Chalinze (km 53);
  Ibanda – Itungi Port (km 25).

(iv) Kukamilisha/Kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
(km 7,542.75) barabara zifuatazo:-

  Kongwa Ranch - Kiteto - Simanjiro - KIA (km 483); 
  Mpanda - Ugala - Kaliua - Ulyankulu - Kahama (km 

428); 
  Mto wa Mbu - Longido - Karatu - Ngorongoro (km 300);; 
  Bariadi-Kisesa-Mwandoya-Ngoboko-Mwanhuzi-Sibiti-

Mkalama-Iguguno (km 289);
  Ruangwa – Nanjilinji – Kiranjeranje (km 120);
  Ngongo – Mandawa – Chukuani (km 85);
  Morogoro - Dodoma (km 263); 
  Kilwa - Liwale (km 258); 
  Babati - Orkesumet - Kibaya (km 225); 
  Kibaoni - Majimoto - Kasansa - Muze - Kilyamatundu 

(km 200); 
  Karatu - Mbulu - Haydom - Singida (km 190) ;
  Liwale - Nachingwea - Ruangwa (185); 
  Inyonga – Ilunda – Kishelo – Kitunda (162.8); 
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  Kibaoni - Majimoto - Inyonga (km 162); 
  Njombe (Kibena) – Lupembe – Madeke (Mfuji) –

Morogoro/Njombe Border (km 125);
  Murushaka – Murongo (km 125); 
  Likuyufusi – Mkenda (km 124) ;
  Kagwila – Ikola – Kalema (km 112);
  Mwanza - Mwanza/Shinyanga (km 102); 
  Murugarama - Rulenge - Nyakahura (km 85); 
  Mafinga - Mgololo (km 77.6); 
  Mvuha – Kisaki (km 73);
  Nyehunge – Sengerema (km 68); 
  Sanya Juu – Longido (km 65); 
  Mbulu - Magugu (Mbuyu wa Mjerumani) (km 63;) 
  Babati (Dareda) – Dongobesh (km 60); 
  Upanuzi wa (Tegeta) - Bagamoyo (km 57); 
  Kilindoni – Ras Mkumbi – Mafia (km 55);
  Igowole - Kasanga - Nyigo (km 54.5); 
  Geita - Nzera - Nkome (km 54); 
  Muhutwe - Kamachumu - Muleba (km 53); 
  Chimala - Matamba - Kitulo (km 51); 
  Mika - Utegi - Shirati (km 44) ;
  Nyololo - Igowole - Mtwango (km 40.4) ;
  Nangombo – Chiwindi (km 40);
  Kibada - Kimbiji (km 29.2); 
  Uru – Mamboleo – Materuni (km 10.2); 
  Upanuzi wa Kitonga Escarpment (km 10); 
  Miyombo - Lumuma – Kidete (km 71.2);
  Bungu – Nyamisati (km 43);;
  Holili – Tarakea (km 53);
  Buhongwa – Kayenze – Nyanguge – Airport (km 46.13). 
  Iringa – Pawaga (km 76)
  Ifakara – Mlimba – Njombe (km 220)
  Ubena – Ngerengere – Mvuha (km 100)
  Gairo – Nongwe (km 54)
  Utete – Nyamwage (km 37)
  Orkesumet – Mererani – (km 119),
  Katesh - Haydom (km 70);
  Busega – Shigala – Ngasamo – Dutwa- Bariadi (km 47)
  Kyaka 2 – Katoro – Ibwera - Kanazi – Kyetema (km 

60.65)
  Magoti – Makonge - Maruku – Kanyangereko (km 19)
  Mandela – Mkange – Saadani (km 62.6)
  Mbalizi – Chang’ombe – Mkwajuni – Patamele – 

Makongorosi (km 118);
  Ruanda – Nyimbili – Hasamba – Izyila – Itumba (km 

79.7);
  Ibungu – Kafwafwa – Kyimo (km 66);
  Mkalamo – Kwamsisi – Mkata (km 70)
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  Mombo – Mzeri – Muheza (km 42)
  Mabokweni – Maramba – Bombo Mtoni – Umba hadi 

Same (278km) 
  Puge – Ndala – Ziba – Chona (km 83)
  Mambali – Bukumbi -  Ishilimulwa – Shitage– Kahama 

(105km)
  Solwa – Old Shinyanga (km 65)
  Bubiki – Shinyanga (km 35)
  Upanuzi wa Usagara – Sengerema (km 56)
  Kibiti – Mloka – Matemele jct (km 162) 
  Dodoma – Mvumi Hospital (33km)
  Ihumwa– Hombolo (24km) 
  Fulo – Nyambiti – Mallya (km 73)
  Ulemo – Kinampanda – Gumanga – Mkalama  (km 44)
  Ngoma – Sengerema (km 30.46)
  Mwandiga- Chankele – Mwamgongo – Kagunga (60km)
  Kagongwa – Bukooba (Kahama) - (km 11.31)
  Mbalizi – Shigamba ( 52km) 
  Mbalizi –Chang’ombe – Galula (48 km).

(d) Madaraja
(i) Kukamilisha ujenzi wa madaraja saba (7)

  Salender (Daraja Jipya) (Dar es Salaam)
  Daraja Jipya la Wami (Pwani)
  Daraja la Kigongo – Busisi (Mwanza) 
  Daraja la Kitengule (Kagera)
  Daraja la Msingi (Singida)
  Daraja la Malagarasi katika barabara ya Kabingo – 

Kasulu – Manyovu (Kigoma)
  Daraja la Gerezani (Dar es Salaam)

(ii) Kuanza ujenzi/ukarabati wa madaraja 14 yafuatayo:-
  Kirumi (Mara) 
  Pangani (Tanga)
  Wami Chini (Pwani)
  Simiyu (Mwanza)
  Mzinga (DSM)
  Malagarasi Juu katika Barabara ya Buhigwe – Kitanga 

– Kumsenga (Kigoma) 
  Mkenda (Ruvuma)
  Mtera Dam (Iringa)
  Mitomoni (Ruvuma)
  Ugalla (Katavi)
  Bujonde (100m) - Mbeya
  Sanza (Singida)
  Upanuzi wa daraja la Ipyana (Mbeya)
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  Kalebe (Kagera)
(iii) Kuanza/Kukamilisha usanifu wa madaraja 4 yafuatayo:-

  Malagarasi Chini (Kigoma)
  Mkundi (Morogoro)
  Godegode (Dodoma)
  Mirumba (Katavi)

(e) Kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es Salaam 
kwa kufanya yafuatayo:-
(i) Kuanza/Kukamilisha ujenzi wa barabara za juu (Flyovers) 

kwenye makutano ya barabara katika maeneo yafuatayo:-
  Chang’ombe
  Uhasibu
  KAMATA
  Morocco
  Mwenge
  Magomeni
  Tabata
  Fire
  Makutano ya Ally Hassan Mwinyi na United Nation
  Makutano ya Ally Hassan Mwinyi na Kinondoni.

(ii) Kukamilisha Ujenzi wa barabara (km 42.7)
  Upanuzi wa Kimara - Kibaha (km 19.2) na Madaraja ya 

Kibamba, Kiluvya na Mpiji 
  Tegeta Kibaoni - Wazo Hill - Goba - Mbezi/Morogoro 

Road: Sehemu ya Madale – Wazo Hill (km 4) 
  Banana - Kitunda - Kivule – Msongola (km 11.5)
  Kibamba – Mloganzila: Sehemu ya Mloganzila – 

Mloganzila Citizen (km 8)

(iii) Kuanza ujenzi wa barabara (km 40.1)
  Upanuzi wa barabara ya Dar es Salaam Port -TAZARA 

- Uwanja wa Ndege (JNIA) (km 14);
  Upanuzi wa Mwai Kibaki (Morocco - Kawe Round About) 

na Garden Road (km 9.1);
  Ardhi - Makongo – Goba: sehemu ya Ardhi - Makongo 

(km 5);
  Upanuzi wa barabara ya Uwanja wa Ndege (JNIA) - 

Pugu (km 8);
  Upanuzi wa barabara ya Mbagala - Kongowe – 

Mwandege (km 4).

(iv) Kuanza/Kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya mabasi 
yaendayo haraka (km 104.4):-

  Awamu ya II: Barabara ya Kilwa na Kawawa (km 19.3);
  Awamu ya III: Barabara za Nyerere, Uhuru, Bibi Titi 

Mohamed na Azikiwe (Km 23.6);
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  Awamu ya IV: Barabara ya Maktaba, Nyerere, Ali 
Hassan Mwinyi, Sam Nujoma na Mwenge – Tegeta (km 
25.9);

  Awamu ya V: Barabara ya Mandela na Segerea – Tabata 
– Kigogo Round about (26.5);

  Awamu ya VI: Morrocco – Mwai Kibaki – Old Bagamoyo 
(km 9.1).

(f) Kuanza/kukamilisha Miradi ya Kupunguza Msongamano katika 
Majiji na Miji Mingine yenye Jumla ya km 397 kama ifuatavyo:-

  Kukamilisha Dodoma City Outer Ring Roads (km 110.2);
  Kukamilisha usanifu na Kuanza ujenzi Uyole - Songwe (km 

40 Mbeya);
  Kuanza ujenzi wa Dodoma City Inner Ring Roads (km 15);
  Kukamilisha usanifu na kuanza ujenzi wa Babati Bypass (km 

12);
  Upanuzi wa Barabara ya Arusha Mjini - Kisongo (km 8.8);
  Kuanza ujenzi wa Iringa Bypass (km 7);
  Kuanza usanifu na ujenzi wa Utofu - Majani Mapana - Duga 

Mwembeni (km 4) (Tanga);
  Upanuzi wa Barabara ya Dodoma – Dar es Salaam (km 50); 

Dodoma – Iringa (km 50); Dodoma – Singida (km 50); na 
Dodoma – Babati (km 50); na

  Barabara za juu (Fly overs) katika makutano ya Mijini 
kupunguza msongamano katika Jiji la Mwanza.

(g) Mizani ya Kupima Magari
Ili kulinda barabara zisiharibike mapema Serikali itaimarisha udhibiti 
wa uzito wa magari na kupunguza muda wa upimaji kwa kufanya 
yafuatayo:-

(i) Kufunga mizani ya kisasa (Electronic load cell) ambayo itakuwa 
inatoa taarifa ya mwenendo mzima wa hali ya mizani wakati 
gari linapimwa ili kupata vipimo sahihi katika mizani; na

(ii) Kufunga mfumo wa kielektroniki ambao utawezesha magari 
kupimwa kwenye mizani bila kuwa na operator (human 
intervetion).

(h) Nyumba na Majengo ya Serikali
Ili kukabiliana na changamoto ya mahitaji ya nyumba na majengo, 
Serikali kupitia TBA itatekeleza masuala yafuatayo: 

(i) Kuandaa na kutekeleza mipango ya kujenga na kukarabati 
nyumba na majengo ya Serikali kwa gharama nafuu na kwa 
kuzingatia mahitaji maalum ya watu wenye ulemavu;
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(ii) Kujenga nyumba zenye uwezo wa kuchukua familia nyingi 
(apartments)  kwenye viwanja vya nyumba zilizorejeshwa 
kutoka Ofisi ya Rais, TAMISEMI;

(iii) Kuiongezea TBA mtaji ili nyumba nyingi za kupangishwa 
watumishi wa umma ziweze kujengwa katika maeneo 
mbalimbali (housing programme);

(iv) Kuendeleza ujenzi wa majengo yatakayotumika kama ofisi 
kwa taasisi za Serikali ili kuipunguzia gharama kubwa ya kodi 
ya pango katika soko;

(v) Kuendeleza mradi wa nyumba 10,000 kwa ajili ya viongozi wa 
Serikali na watumishi wa umma;

(vi) Kuendeleza kazi za usanifu na kuimarisha usimamizi wa 
majengo ya Serikali ikiwemo awamu ya pili ya mradi wa ujenzi 
wa majengo ya Serikali katika Mji wa Serikali eneo la Mtumba, 
Dodoma; na

 
(vii) Kuimarisha utekelezaji wa mikakati ya kuboresha karakana 

za kutengeneza samani za ofisi na nyumba za Serikali ili 
kupunguza gharama za uagizaji wa samani kutoka nje ya nchi.

Watumishi Housing itaendelea kubuni na kutekeleza miradi ya 
kuwanufaisha Watumishi wa umma, wanachama wa mifuko ya jamii 
na wafanyakazi wengine kwa kujenga nyumba bora na zenye gharama 
nafuu. Miradi inayotarajiwa kutekelezwa katika kipindi kijacho ni :-

(i) Ujenzi wa nyumba za makazi eneo la Njedengwa - Kisasa Hiltop, 
Dodoma utakaokuwa na awamu mbili. Kumalizia awamu ya 
kwanza inayohusisha ujenzi wa nyumba 70 kati ya nyumba 
174 na kuanza Awamu ya pili itakayokuwa na nyumba 104;

(ii) Ujenzi wa nyumba za maghorofa (Apartments) - Dar es Salaam 
utakaohusisha ujenzi wa nyumba 150 eneo la Victoria jijini;

(iii) Ujenzi wa jengo la biashara eneo la Gezaulole, Kigamboni, 
katika mradi wa nyumba za makazi za Gezaulole;

(iv) Ujenzi wa nyumba za maghorofa (apartments) 124 za 
maghorofa katika mradi wa Kisasa Relini, Dodoma;

(v) Ujenzi wa jengo la ofisi - Medeli Dodoma; na
 

(vi) Kutekeleza mradi wa uuzaji wa viwanja vya makazi na biashara 
eneo la USA River Arusha
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Uboreshaji wa Barabara za Vijijini na Mijini
56. Chama Cha Mapinduzi kupitia Serikali yake kimeendelea kuhakikisha kuwa 

miundombinu ya barabara za mijini na vijijini inaboreshwa kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya miji ya kimkakati nane, Mradi wa Kuendeleza 
Miundombinu ya Jiji la Dar es Salaam, Mradi wa kuendeleza miji 18 na Mfuko 
wa Barabara. Utekelezaji wa miradi hii umefanikiwa kwa kuanzisha Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) ambao unahudumia mtandao wa 
barabara za mamlaka za serikali za mitaa wenye urefu wa takribani kilomita 
108,946 za vijijini na mijini. Kuimarika kwa miundombinu ya barabara za 
mijini na vijijini kunachangia kwa kiasi kikubwa katika ukuaji wa uchumi 
na kuondoa umasikini kwa kuimarisha usafiri na usafirishaji wa abiria na 
bidhaa. Katika kufikia mafanikio hayo, Chama Cha Mapinduzi katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita 2015 - 2020 kimeisimamia Serikali kuboresha 
barabara za mijini na vijijini kama ifuatavyo:-

(a) Ujenzi wa Barabara
(i) Kuimarisha barabara 42 za Miji ya Kimkakati zenye urefu 

wa kilomita 242 za kiwango cha lami katika Majiji matano 
ya Mbeya, Tanga, Mwanza, Arusha na Dodoma pamoja na 
Halmashauri tatu za Manispaa za Mtwara, Kigoma/Ujiji na 
Ilemela;

(ii) Kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es 
Salaam kwa kujenga barabara zenye urefu wa kilomita 140 
kwa kiwango cha lami katika Manispaa za Kinondoni, Ilala na 
Temeke;

(iii) Kuimarisha barabara zenye urefu wa kilomita 175 kwa 
kiwango cha lami katika halmashauri za miji na manispaa 
18, zikiwemo halmashauri za Manispaa za Morogoro, Tabora, 
Moshi, Sumbawanga, Shinyanga, Songea, Singida, Musoma, 
Iringa, Bukoba, Lindi na Mpanda na halmashauri za Miji ya 
Babati, Kibaha, Korogwe, Njombe, Geita na Bariadi;

(iv) Kuwezesha halmashauri mbalimbali nchini kujenga barabara 
zenye urefu wa kilomita 490 kwa kiwango cha lami kupita 
Mfuko wa Barabara na mradi uliogharamiwa na Jumuiya 
ya Ulaya (EU) na Mradi wa Kuondoa Vikwazo vya Upitikaji 
(IRAT) ambazo zimerahisisha usafirishaji wa abiria na mizigo 
na kupunguza usumbufu utokanao na changamoto za usafiri 
kwa wananchi;

(v) Kuimarisha fursa za ufikishaji mazao sokoni kwa kuimarisha 
barabara za vijijini kwa kiwango cha changarawe zenye urefu 
wa kilomita 1,115 katika halmashauri mbalimbali nchini;

(vi) Kupunguza gharama za ujenzi wa barabara katika baadhi 
ya maeneo ya mikoa ya Mwanza na Kigoma kwa kutumia 
malighafi za maeneo husika (mfano mawe) katika ujenzi wa 
barabara na madaraja; na
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(vii) Kuanza utoaji wa huduma za Mabasi Yaendayo Haraka 
(BRT) kwa kutumia miundombinu ya awamu ya kwanza ya 
BRT inayohusisha barabara za Kimara, Kivukoni, Magomeni, 
Morocco na Fire - Kariakoo zenye urefu wa jumla ya kilomita 
20.29.

(b) Ujenzi wa Madaraja na Makalvati
(i) Kuimarisha viungo vya barabara kwa kujenga madaraja 

makubwa 32, madaraja madogo 13 na vivuko 6 katika 
halmashauri mbalimbali nchini ili kurahisisha usafiri na 
usafirishaji wa mizigo ya wananchi;

(ii) Kuzuia uharibifu wa barabara kwa kujenga makalvati 167 na 
mifereji yenye urefu wa kilomita 87.4 katika majiji 5 na Miji 3 
ya kimkakati pamoja na miji 18 nchi; 

(iii) Kuimarisha utaalam wa upimaji na tathmini ya vifaa vya 
ujenzi ili kuwezesha kuwa na ujenzi wenye kuzingatia viwango 
stahiki kwa kujenga maabara tatu katika manispaa za 
Kinondoni, Temeke na Ilala;

(iv) Kutoa mchango wa sekta ya barabara katika kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za jamii kwa ujenzi wa vituo tisa vya 
maji safi na ujenzi wa zahanati ya Buza; na

(v) Kuimarisha usalama wa watumiaji wa barabara 
kwa kuweka taa za umeme wa jua katika 
majiji sita ya Dodoma, Mbeya, Mwanza, Tanga,  
Dar es Salaam na Arusha, manispaa tatu za Kigoma/Ujiji, 
Ilemela na Mtwara na halmashauri 18 za Morogoro, Tabora, 
Moshi, Sumbawanga, Shinyanga, Songea, Singida, Musoma, 
Iringa, Bukoba, Lindi na Mpanda na halmashauri za miji ya 
Babati, Kibaha, Korogwe, Njombe, Geita na Bariadi. 

57. Kwa kutambua umuhimu wa kuendelea kuboresha miundombinu ya 
usafirishaji na uchukuzi katika kuwezesha shughuli za kiuchumi na 
kijamii mijini na Vijijini, Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, kitahakikisha miundombinu ya usafirishaji na uchukuzi 
inaboreshwa kwa lengo la kufungua fursa za kiuchumi na kijamii katika 
maeneo ya mijini na vijijini. Ili kufikia lengo hilo, Chama kitaelekeza 
Serikali kuchukua hatua zifuatazo:- 

(a) Kuimarisha Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) 
kwa kuongeza bajeti ili kukidhi mahitaji ya ujenzi, ukarabati na 
matengenezo ya barabara za vijijini na mijini;

(b) Kuongeza mtandao wa barabara unaohudumiwa na TARURA kutoka 
kilometa 108,946 za sasa hadi kufikia kilometa 143,881 katika 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuwezesha maeneo mengi ya vijijini 
kufikika kwa urahisi;

(c) Kuongeza kiwango cha barabara za changarawe kutoka kilometa 
24,493; hadi kilometa 35,000 ifikapo mwaka 2025;

(d) Kuongeza urefu wa barabara za mijini na vijijini zilizojengwa kwa 
kiwango cha barabara za lami kutoka kilometa 2,025 hadi kilomita 
3,100 ifikapo mwaka 2025;

(e) Kuimarisha utoaji wa huduma ya Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) 
Awamu ya Kwanza katika Jiji la Dar es Salaam;

(f) Kuanza utoaji wa huduma ya Mabasi Yaendayo Haraka (BRT) Jiji 
la Dar es Salaam Awamu ya Pili, Awamu ya Tatu na Awamu ya Nne 
katika maeneo yafuatayo:-
(i) Barabara za Kilwa (Mbagala Terminal - Kariakoo - Terminal), 

Gerezani (Mtaa wa Bandari - Mtaa wa Sokoni), Chang’ombe/
Kawawa (Mgulani JKT - Magomeni);

(ii) Barabara za Nyerere (Gongo la Mboto - Posta ya Zamani kupitia 
Mitaa ya  Nkrumah, Bibi Titi, Maktaba na Azikiwe, Uhuru 
(Buguruni - Kariakoo Terminal kupitia Mtaa wa Shaurimoyo 
na Lindi, Shaurimoyo kuanzia Nyerere - Lindi; na 

(iii) Barabara za Ali Hassan Mwinyi/Bagamoyo - Tegeta Nyuki, 
Sam Nujoma (Mwenge – Ubungo).

(g) Kuweka utaratibu utakaozitaka halmashauri kutenga fedha kutoka 
katika mapato ya ndani kwa ajili ya kazi za ujenzi wa miundombinu 
ya barabara za vijijini na mijini;

(h) Kufanya tafiti za matumizi za teknolojia sahihi katika ujenzi wa 
barabara za mijini na vijijini ili kujenga barabara kwa teknolojia 
sahihi na gharama nafuu; na

(i) Kutumia vikundi vya jamii katika matengenezo ya barabara na 
madaraja ili kutoa ajira kwa wananchi, kuongeza umiliki wa miradi 
na kupunguza gharama.

(j) Kuimarisha Vivuko Nchini
(i) Kukamilisha ununuzi/ujenzi wa kivuko cha Rugezi – Kisorya 

(Mwanza) pamoja na kuanza ujenzi wa vivuko vipya nane  
ambavyo ni:

  Ijinga – Kahangala (Mwanza)
  Musoma – Kinesi (Mara) 
  Nyamisati – Mafia (Pwani) kivuko cha nyongeza 
  Msangamkuu – Msemo (Mtwara) 
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  Nyakalilo – Kome (Mwanza)
  Bwiro – Bukondo (Ukerewe) 
  Irugwa - Murutanga (Ukerewe) 
  Kakuru – Ghana (Ukerewe).

(ii) Ununuzi wa boti kati ya Ilugwa – Ukara (Mwanza);

(iii) Kukamilisha ujenzi wa maegesho ya Kikove (Mlimba – Malinyi); 
na

(iv) Kuendelea na upanuzi wa maegesho ya Magogoni – Kigamboni 
(Upande wa Kigamboni), ujenzi wa miundombinu (jengo la 
abiria, ofisi na uzio) kwa ajili ya vivuko 10 kikiwemo kivuko 
cha Msangamkuu – Msemo, kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
maegesho ya Rugezi – Kisorya (Mwanza), Kome na Nyakalilo 
(Mwanza), Utete (Pwani), Chato - Nkome (Geita),  Iramba 
na Majita (Mwanza), Ilugwa (Ukerewe – Mwanza), Ijinga  na 
Kahangala (Magu - Mwanza)  na Kyanyabasa – Buganguzi 
(Kagera).

Uchukuzi
58. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa uendelezaji wa miundombinu ya 

uchukuzi ni hitaji la msingi katika kuchochea na kuwezesha maendeleo 
ya sekta za kiuchumi na kijamii. Kwa kutambua umuhimu huo, Chama 
katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020) kiliielekeza 
Serikali kuimarisha na kuboresha miundombinu na huduma za reli, 
bandari, viwanja vya ndege; kununua ndege, meli za abiria na mizigo; na 
kuboresha utabiri wa hali ya hewa. Lengo ni kuchochea ukuaji wa uchumi 
na kurahisisha usafirishaji wa abiria na mizigo. Aidha, katika uendelezaji 
wa miundombinu, Sekta ya Uchukuzi iliendelea kutoa kipaumbele katika 
kuwezesha maendeleo ya viwanda nchini ili kuiwezesha Tanzania kufikia 
uchumi wa kati kwa kushirikisha wadau na sekta binafsi. Katika kipindi 
hicho, mikakati mbalimbali ilitekelezwa na kuleta mafanikio makubwa 
kama ifuatavyo:-
(a) Kuboresha na kuimarisha utendaji wa Shirika la Reli Tanzania (TRC) 

na Shirika la Ndege la Taifa (ATC) ili yaweze kutoa mchango stahiki 
katika usafiri na usafirishaji nchini na nchi jirani;

(b) Kuanzisha Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) kwa ajili ya 
kutoa huduma za uwakala wa meli na kusimamia ulinzi na usalama 
wa usafiri na mazingira wa majini;

(c) Maboresho ya Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) na Huduma za 
Bandari nchini:- 

Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 - 2020
(i) Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam;

  Ujenzi wa Jengo la ghorofa 35 kwa ajili ya kuwaweka pamoja 
wadau wanaotoa huduma za kibandari katika bandari ya  
Dar es Salaam (Bandari Tower);
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  Uboreshaji wa gati namba 1 - 3; 
  Ujenzi wa gati la kushusha magari (RoRo);
  Ujenzi wa Bandari ya Nyamisati ili kuboresha 

usafirishaji wa kwenda na kutoka Mafia;
  Ukarabati wa Barabara za kuingia bandarini kupitia 

Geti Namba 4; 5 na 8;
  Ukarabati wa Gati la kuhudumia mizigo ya Mwambao;
  Ukarabati wa Mnara wa Kuongozea ndege (control 

tower);
  Uwekaji wa mfumo wa ulinzi wa kisasa (intergrated 

port security) na ufungaji wa mashine za kukagua 
mizigo (scanners); na

  Ununuzi wa Mitambo ya kuhudumia mizigo bandarini.

(ii) Uboreshaji wa Bandari ya Tanga
  Ujenzi wa barabara ya kuingilia geti namba 2;
  Ujenzi wa gati la Pangani;
  Ukarabati wa maghala na gati namba 1 na 2; na
  Ununuzi wa mitambo.

(iii) Uboreshaji wa Bandari ya Mtwara
  Ujenzi wa uzio bandari ya Mtwara;
  Ujenzi wa sakafu ngumu katika eneo la mita za mraba 

600; 
  Ukarabati wa ghala la mizigo katika bandari ya Kilwa; na
  Ujenzi wa gati la Lindi.

(iv) Bandari za Ziwa Victoria
  Ujenzi wa gati la Lushamba;
  Ujenzi wa gati la Ntama;
  Ujenzi wa mitaro - Bandari ya Mwanza Kusini;
  Ujenzi wa gati la majahazi Mwigobero;
  Ujenzi wa gati la Nyamirembe awamu ya Kwanza;
  Ujenzi wa gati la Magarini;
  Ukarabati wa majengo na ofisi za bandari za ziwa 

Victoria; na
  Ununuzi wa vifaa vya kuhudumia mizigo na meli.

(v) Bandari za ziwa Tanganyika
  Ujenzi wa gati la Kagunga; na
  Ujenzi wa barabara ya kuingia bandari ya Kipili.

(vi) Bandari za ziwa Nyasa
  Ujenzi wa tishari 2 (self-propelled cargo barges) zenye 

uwezo wa kubeba tani za shehena 1,000 kila moja; 
  Ujenzi wa meli ya abiria 350 na tani 200 za mizigo; na
  Ujenzi wa sakafu ngumu bandari ya Kiwira na Itungi.
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Miradi ya Bandari inayoendelea:
(i) Bandari ya Dar es Salaam

  Uboreshaji wa gati namba 4 – 7;
  Uboreshaji wa yadi ya shehena ya magari;
  Ujenzi wa bandari kavu eneo la Kwala-Ruvu (Vigwaza); 

na
  Ujenzi wa maghala ya kuhifadhia mizigo.

(ii) Bandari ya Tanga
  Kupanua na kuchimba lango la kuingilia na eneo la 

kugeuzia meli (entrance channel and turning basin);
  Ukarabati wa Zahanati;
  Ujenzi wa nyumba moja ya wafanyakazi kwenye 

bandari Tanga; na
  Ujenzi wa uzio katika eneo la Chongoleani.

(iii) Bandari ya Mtwara:
  Ujenzi wa awamu ya kwanza ya gati la mita 300 la 

kuhudumia; Shehena mchanganyiko (multi-purpose 
terminal);

  Ujenzi wa kituo cha mafuta;
  Ukarabati wa gati la Kilwa; na
  Ujenzi kinu cha kuhifadhia korosho bandarini.

(iv) Bandari za ziwa Victoria
  Ujenzi wa ghala la mizigo, sehemu ya abiria na majengo 

mengine katika bandari ya Kyamkwikwi na Mwigobero;
  Ujenzi wa bandari ya Kasenda iliyopo kijiji cha Mganza 

wilayani Chato; 
  Ujenzi wa nyumba moja ya wafanyakazi katika bandari 

Mwanza; na
  Kuboresha gati la Chato.

(v) Bandari za Ziwa Tanganyika
  Ujenzi wa bandari ya Karema;
  Ujenzi wa barabara - bandari ya Kagunga;
  Ujenzi wa gati za Kibirizi, Ujiji na Ofisi ya Mkuu wa 

Bandari-Kigoma;
  Uboreshaji na upanuzi wa bandari ya Kasanga;
  Ujenzi wa miundombinu na gati la bandari ya Kabwe; 

na
  Ujenzi wa miundombinu na gati la bandari ya Lagosa.

(vi) Bandari za ziwa Nyasa
  Ujenzi wa nyumba ya meneja wa bandari;
  Ujenzi wa gati la Ndumbi; na
  Ujenzi wa uzio wa bandari ya Itungi.
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(d) Huduma za Usafiri katika Maziwa na Bahari chini ya Kampuni ya 
Huduma za Meli (MSCL)

(i) Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2020
  Ukarabati wa meli za MV. Clarias na ML. Wimbi katika 

Ziwa Victoria, MT. Sangara katika Ziwa Tanganyika;
  Ukarabati wa meli za MV. Victoria na MV. Butiama;
  Mradi wa Ujenzi wa Chelezo cha kujengea na kukarabati 

meli katika Bandari ya Mwanza.

(ii) Miradi inayoendelea kwa sasa
  Mradi wa Ujenzi wa meli mpya MV. Mwanza Hapa Kazi 

tu katika Ziwa Victoria yenye Uwezo wa kubeba abiria 
1,200 na tani 400 za mizigo.

(e) Miundombinu na Huduma za Reli ya Kati 

(i) Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2020
  Ununuzi wa vichwa 11 vipya vya treni (aina ya 90xx);
  Ukarabati wa mabehewa 347 ya mizigo na mabehewa 

20 ya abiria; 
  Upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa reli ya 

kisasa (Standard Gauge Railway – SGR) kutoka Mtwara 
hadi Mbambabay (km 1,000);

  Upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa SGR kutoka 
Tanga – Arusha hadi Musoma (km 1,108);

  Usanifu wa kina wa ujenzi wa reli ya SGR kutoka 
Kaliua - Mpanda na Upembuzi yakinifu na usanifu wa 
awali wa SGR kutoka Mpanda hadi Karema (km 360);

  Usanifu wa awali wa SGR kutoka Tabora hadi Kigoma 
(km 411);

  Upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa SGR kutoka 
Uvinza hadi Musongati (km 156);

  Upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa SGR kutoka 
Isaka hadi Kigali (km 356);

  Upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa reli ya mjini 
Dar es Salaam  kwa SGR;

  Ukarabati wa reli ya Tanga hadi Moshi (km 359) na 
kurejesha huduma ya kati ya Dar es Salaam – Tanga 
na Tanga – Moshi – Arusha;

  Kurejesha huduma ya kusafirisha shehena za mizigo 
kwa njia ya reli kutoka bandari ya Dar es Salaam 
kwenda Uganda;

  Kukamilika kwa ujenzi wa SGR kutoka Dar es Salaam 
hadi Morogoro kwa asilimia 72.3;

  Kukamilika kwa ujenzi wa SGR kutoka Morogoro hadi 
Makutupora kwa asilimia 30;

  Ukarabati wa miundombinu ya reli iliyopo kutoka  
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Dar es Salaam-Kilosa (km 283) umekamilika kwa 
asilimia 58.86 na sehemu ya Kilosa-Isaka (km 687) 
umekamilika kwa asilimia 61.06.

(ii) Miradi ya reli inayoendelea
  Ujenzi wa SGR kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro 

(Km 300);
  Ujenzi wa SGR kutoka Morogoro hadi Makutupora (Km 

422);
  Ukarabati wa njia ya Reli ya Kati (Metre Gauge Railway 

– MGR) kutoka Dar es Salaam – Isaka (Km 970) na 
uboreshaji wa bandari kavu ya Isaka na Yadi ya Mizigo 
ya Ilala;

  Ujenzi wa njia ya reli kwenda bandari kavu ya Kwala, 
Ruvu;

  Ukarabati wa njia ya MGR kutoka Moshi – Arusha (Km 
80) na kurejesha huduma;

  Ununuzi wa vichwa 3 na mabehewa 44 vya treni;
  Ukarabati wa vichwa 7 vya kugeuzia treni (Shunting 

Engines);
  Upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi wa 

reli katika Jiji la Dodoma; 
  Maandalizi ya ujenzi wa reli ya Mtwara – Mbambabay 

na matawi ya Mchuchuma na Liganga kwa Ubia kati ya 
Sekta Binafsi na Umma (PPP).

(f) Miundombinu na Huduma za Reli ya TAZARA 

(i) Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 – 2020
  Kununua vichwa vipya 4 vya treni ya njia kuu, vichwa 

vipya 4 vya treni ya sogeza, mabehewa mapya 18 ya 
abiria, mashine mbili za uokoaji  pamoja na mitambo 
na vifaa vya usalama;

  Ukarabati wa mabehewa ya mizigo 400;
  Uboreshaji wa kituo cha reli cha Fuga/Kisaki 

ili kusafirisha mizigo na mitambo ya ujenzi wa 
Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere na 
kukarabati nyumba 8 za watumishi, kuchimba kisima 
cha maji, kukarabati jengo la stesheni na ujenzi wa 
njia ya reli namba tatu. 

(ii) Miradi inayoendelea sasa
  Ununuzi wa mitambo na vipuri vya injini (Traction 

Motors 42) kwa ajili ya ukarabati wa injini 7; na
  Ununuzi wa mitambo ya uzalishaji wa kokoto na 

mataruma ya zege katika mgodi wa kokoto ulioko 
Kongolo – Mbeya.
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(g) Udhibiti wa Usafiri wa Anga

(i) Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 – 2020
  Ununuzi na ufungaji wa Rada 4 za kuongozea ndege 

za kiraia kwa ajili ya kudhibiti anga lote la Tanzania 
na zimefungwa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Mwalimu Julius Nyerere (JNIA), Mwanza, Kilimanjaro 
na Songwe;

  Kuboresha mitambo ya mawasiliano kwa njia ya radio 
baina ya Waongoza ndege na Marubani (VHF Radios/
Area Cover Relays) iliyopo Mnyusi, Tanga;

  Kununua Mtambo (Simulator) wa kufundishia 
wanafunzi wa Chuo cha Usafiri wa Anga;

  Utengenezaji wa mfumo wa ramani za kutua ndege 
katika viwanja vya Zanzibar na Mwanza; na

  Kukarabati Mnara wa kuongozea ndege katika kiwanja 
cha Pemba.

(ii) Miradi inayoendelea sasa
  Kununua na kisimika vifaa vya mawasiliano ya sauti 

kati ya Marubani na waongozaji ndege uwanja JNIA;  
  Kununua na kusimika vifaa vya mawasiliano katika 

jengo jipya la kuongozea ndege kituo cha Mwanza;
  Ukamilishaji wa ujenzi wa uzio katika eneo la ujenzi wa 

Chuo cha usafiri wa anga;
  Kufanya utafiti na hatua za awali za wa ununuzi na 

usimikaji wa mtambo wa kuongozea ndege kwa njia ya 
satelaiti upande wa magharibi mwa nchi; na

  Mradi wa kufunga mfumo wa kuongoza ndege kutua 
salama (Instrument Landing System) katika Kiwanja 
cha Kimataifa cha Abeid Amani Karume – Zanzibar.

(h) Viwanja vya Ndege

(i) Miradi iliyotekelezwa katika kipindi cha mwaka 2015 – 2020
  Jengo jipya la tatu la abiria (TB III) lenye uwezo wa 

kuhudumia abiria milioni sita kwa mwaka, JNIA; 
  Ukarabati Jengo la kuhudumia abiria 1,200,000 kwa 

mwaka, Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Kilimanjaro 
(KIA); 

  Ukarabati na upanuzi wa eneo la kuegesha ndege na 
njia ya ndege (taxi way) katika Kiwanja cha KIA; 

  Ununuzi wa magari mapya matatu ya zimamoto yenye 
uwezo mkubwa wa kubeba lita za maji 10,000;

  Kufunga mifumo ya kamera za kufuatilia mienendo 
ya usalama kwa viwanja vya ndege vya JNIA, Arusha, 
Mwanza, Dodoma Iringa na Songwe;

  Uandaaji wa programu za usalama katika viwanja vya 
ndege vya  JNIA, Mwanza, Songwe, Bukoba, Shinyanga, 
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Musoma, Tanga, Arusha, Iringa, Dodoma, Songea, 
Kigoma, Lake Manyara, Mafia na Tabora;

  Kukamilisha utayarishaji wa mpango kabambe wa 
uendelezaji wa sekta ya usafiri wa anga kwa nchi nzima;

  Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa 
viwanja 11 vya ndege vya Iringa, Njombe, Songea, Lindi, 
Kilwa Masoko, Tanga, Moshi, Lake Manyara, Singida, 
Musoma na Simiyu; 

  Kufunga mfumo mpya wa kuhudumia abiria (CUPPS) 
katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere;

  Ukarabati na upanuzi wa jengo la abiria katika Kiwanja 
cha Ndege Dodoma;

  Ununuzi na ufungaji wa vivuko vipya vitano vya abiria 
(aerobridges) katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere (TB II);

  Ununuzi wa mashine 16 za ukaguzi wa abiria na mizigo 
(X-Ray mashines) kwa Viwanja vya ndege vya JNIA (5), 
Kigoma(1), Iringa(1), Songea(1), Bukoba(1), Mafia(1), 
Arusha(1), Mwanza(1), Songwe(1), Mtwara(1), na 
Dodoma(2) na milango kumi na mbili (12) ya ukaguzi 
wa abiria kwa viwanja vya ndege vya Mafia(1), Iringa(1), 
JNIA (5), Arusha(1), Dodoma(1), Kigoma(1), Songea(1) na 
Kahama (1);

  Ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege Mwanza 
na ujenzi wa jengo la kuongozea ndege na jengo la 
mizigo; 

  Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina wa Ujenzi wa 
Kiwanja Kipya cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato.

  Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa viwanja 
vya ndege vya Moshi, Iringa, Musoma, Lake Manyara, 
Tanga, Songea, Lindi, Kilwa Masoko, Singida na 
Kiwanja Kipya cha Ndege cha mkoa wa Simiyu;

  Upanuzi na ukarabati wa Kiwanja cha Ndege cha 
Bukoba kwa kiwango cha lami kwenye barabara 
ya kuruka na kutua ndege; barabara ya kiungo na 
maegesho ya magari pamoja na Jengo la abiria;

  Ukarabati wa kipande cha meta 250 kwa kiwango 
cha lami katika Kiwanja cha Ndege Iringa kwa ajili ya 
kuwezesha safari za ndege za ATCL aina ya Bombardier 
Q 400;

  Ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Dodoma;
  Ununuzi wa gari la zimamoto kwa ajili ya Kiwanja cha 

Ndege Geita;
  Ufungaji wa mifumo ya kuongozea ndege (AGL) katika 

viwanja vya Ndege vya Dodoma, Tabora na Mwanza;
  Upembuzi yakinifu wa Jengo la Pili la Abiria katika 

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere.
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(ii) Miradi inayoendelea sasa
  Ujenzi/ukarabati wa viwanja vya ndege vya Shinyanga 

na Sumbawanga.
  Ukarabati na upanuzi wa viwanja vya ndege vya Songea 

na Mtwara;
  Ununuzi wa magari matatu ya zimamoto katika viwanja 

vya ndege vya Mwanza na Mtwara;
  Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Geita;
  Ukarabati wa Kiwanja cha Ndege cha Arusha katika 

maegesho ya ndege na maegesho ya magari;
  Ujenzi wa barabara mpya ya magari ya kuingia kiwanja 

cha ndege cha Arusha;
  Uwekaji wa mifumo wa maegesho ya magari katika 

viwanja vya Ndege vya JNIA na Arusha;
  Ukarabati wa maegesho ya magari katika kiwanja cha 

Ndege JNIA-TBI;
  Kusimika mifumo ya kamera za kufuatilia mienendo ya 

kwa viwanja vya ndege vya Mtwara na Lake Manyara;
  Ununuzi wa mashine nane za ukaguzi wa mizigo (X-Ray 

Machines) kwa Kiwanja cha Ndege cha Mwanza (2), 
Geita (2), Kahama (2), Kilwa Masoko (1), Nachingwea (1).

(i) Huduma za Usafiri wa Anga
(i) Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 – 2020

  Ufufuaji wa Kampuni ya Ndege Tanzania kwa kununua 
ndege 11 ambapo ndege nane zimewasili na zinaendelea 
kutoa huduma. Ndege nyingine tatu zitawasili katika 
mwaka 2020/21; 

  Mafunzo kwa marubani wazawa 63, wahandisi 88 na 
wahudumu wa ndani ya ndege 125;

  Kupanua huduma za usafiri wa anga kutoka vituo 
vinne mwaka 2015 hadi vituo 13 mwaka 2020 vya 
ndani ya nchi na vituo saba vya nje ya nchi; na

  Kuongeza umiliki wa soko la ndani la usafiri wa anga 
kutoka asilimia 2.5 mwaka 2015 hadi  asilimia 72 
mwaka 2020.

(ii) Miradi inayoendelea sasa
  Ununuzi wa ndege moja aina ya Dash 8 Q400 inatarajia 

kuwasili kabla ya Juni, 2020 na ndege nyingine mbili 
aina ya A220 – 300 zinazotarajiwa kuwasili Juni, 2021;

  Kufanya matengenezo ya ndege ndogo aina ya Dash 8 
Q300;

  Maandalizi ya safari za Guangzoug (China) na 
Lububashi, Nairobi, Kigali na Uingereza katika robo ya 
nne ya Mwaka wa Fedha, 2019/2020;

  Kukarabati karakana za JNIA na KIMAFA ili kufanya 
matengenezo madogo na makubwa nchini; na
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  Kujenga uwezo wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) kuanza kutoa Mafunzo ya Wataalam wa Usafiri 
wa Anga.

(j) Huduma za Hali ya Hewa

(i) Miradi iliyokamilika katika kipindi cha mwaka 2015 – 2020:
  Ununuzi wa Rada tatu za hali ya hewa kwa ajili ya kufungwa 

Mikoa ya Mtwara, Mbeya na Kigoma; na
  Ukarabati wa vituo saba vya hali ya hewa vilivyopo Zanzibar, 

Mtwara, Kilwa Masoko, KIA, JNIA, Handeni  na Morogoro.

(ii) Miradi inayoendelea sasa:
  Kukamilisha miundombinu ya Rada tatu za hali ya hewa na 

ufungaji wake katika Mikoa ya Mtwara, Mbeya na Kigoma; na
  Kununua vifaa vya hali  ya hewa.

59. Katika miaka mitano ijayo, Chama kitaelekeza Serikali kuendelea 
kuwekeza katika miundombinu ya kimkakati. Miundombinu hiyo 
inajumuisha ya reli, viwaja vya ndege na bandari. Pia kuboresha huduma 
za usafiri wa anga, baharini na kwenye maziwa kwa kununua vyombo 
vipya vya usafiri na kukarabati vyombo vilivyopo ili kuimarisha huduma. 
Ili kufikia azma hiyo, katika kipindi hicho miradi itayotekelezwa katika 
maeneo mbalimbali ni kama ifuatavyo:-

(a) Kuboresha na kuimarisha utendaji wa Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA), Shirika la Reli Tanzania (TRC) na Shirika la Ndege la Taifa 
(ATC) ili yaweze kutoa mchango stahiki katika usafiri na usafirishaji 
nchini na nchi jirani. Vilevile, Shirika la Wakala wa Meli Tanzania 
(TASAC) litaimarishwa kwa ajili ya kutoa huduma za uwakala wa 
meli na kusimamia ulinzi na usalama wa usafiri na mazingira wa 
majini;

(b) Maboresho ya Huduma za Bandari 

(i) Miradi itakayotekelezwa chini ya Bandari ya  
Dar es Salaam

  Ujenzi wa matanki ya kuhifadhia Mafuta;
  Ujenzi wa gati namba 12-15 kwa ajili ya makasha;
  Usimikaji wa mikanda ya kushusha mzigo wa kichele;
  Ujenzi wa (central workshop);
  Kujenga ofisi jijini Dodoma;
  Ujenzi wa gati katika bandari ya Bagamoyo;
  Kuboresha miundombinu katika Chuo cha Bandari;
  Kupanua na kuchimba lango la kuingilia na eneo la 

kugeuzia meli (entrance channel and turning basin);
  Ujenzi wa barabara ya Bandari, Mivinjeni na daraja la 

Bandari;
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  Ujenzi wa bandari kavu ya Ihumwa, Dodoma; na
  Ununuzi wa mitambo.

(ii) Bandari ya Tanga
  Ujenzi wa matanki ya kuhifadhia mafuta ghafi;
  Kuweka sakafu ngumu katika maeneo yaliyobaki;
  Kununua maeneo karibu na bandari;
  Awamu ya pili ya uboreshaji wa bandari ya Tanga; na
  Ununuzi wa mitambo.

(iii) Bandari ya Mtwara
  Ujenzi wa uzio katika maeneo tofauti ya bandari;
  Ujenzi wa Barabara inayounganisha gati jipya na 

maeneo mengine bandarini;
  Ukarabati wa ghala bandari ya Lindi;
  Kununua maeneo karibu na bandari kwa ajili ya 

upanuzi wa bandari ya Mtwara;
  Ukarabati wa bandari ya majahazi ya Shangani; na
  Ununuzi wa mitambo.

(iv) Bandari za Ziwa Victoria
  Ujenzi wa gati la Nyamirembe–Chato awamu ya pili 

ziwa Victoria;
  Ukarabati wa barabara za kuingia bandari ya Mwanza 

South;
  Ukarabati wa link span bandari ya Musoma; 
  Kujenga kizuizi cha upepo cha bandari ya Bukoba; na
  Ununuzi wa mitambo.

(v) Bandari za Ziwa Tanganyika
  Kuimarisha bandari ya Kalema;
  Ujenzi wa bandari kavu ya Katosho;
  Ujenzi wa gati bandari ya Kirando;
  Ujenzi wa sakafu ngumu bandari ya Kipili; na
  Ununuzi wa mitambo.

(vi) Bandari za Ziwa Nyasa
  Ujenzi wa zahanati katika bandari ya Kyela;
  Ujenzi wa jengo la abiria eneo la Matema;
  Ujenzi wa gati na eneo la kushukia abiria bandari ya 

Ndumbi; na
  Ununuzi wa mitambo.

(c) Huduma za Usafiri katika Maziwa na Bahari 
  Ujenzi wa meli ya ya kutoa huduma katika Bahari ya Hindi kati 

ya Mtwara (Tanzania) na Visiwa vya Comoro;
  Ujenzi wa meli mpya ya kubeba abiria 600 na tani 400 za mizigo 

katika Ziwa Tanganyika;
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  Ujenzi wa meli mpya ya kubeba mabehewa (wagon ferry) katika 
Ziwa Victoria;

  Ujenzi wa meli kubwa ya kutoa huduma katika Ziwa Tanganyika 
kati ya Kalema (Tanzania) na Karemii (DRC);

  Ujenzi wa meli ya kubeba mafuta (tanker) katika Ziwa 
Tanganyika;

  Kukamilisha ujenzi wa meli mpya MV. Mwanza Hapa Kazi tu 
katika Ziwa Victoria yenye Uwezo wa kubeba abiria 1,200 na 
tani 400 za mizigo;

  Ujenzi wa boti tano za Uokozi (Ziwa Victoria 2, Tanganyika 2 na 
Ziwa Nyasa 1);

  Ukarabati mkubwa wa meli za MV. Umoja, MV. Serengeti, MT. 
Ukerewe na MT. Nyangumi katika Ziwa Victoria, MV. Liemba, 
MT. Sangara na Boti ya Sea Warriors katika Ziwa Tanganyika.

(d) Miradi ya Reli 
  Ujenzi wa reli ya Standard Gauge kutoka Makutupora – Tabora; 

(km 294), Tabora – Isaka (km 130), Isaka – Mwanza (km 250);
  Ujenzi wa reli ya Tabora-Kigoma (km 411);
  Ujenzi wa reli ya Kaliua- Mpanda – Karema (km 360);  
  Ujenzi wa reli ya Uvinza – Musongati (km 156);
  Ujenzi wa reli ya Isaka – Kigali (Km 356);
  Ujenzi wa reli ya Tanga – Arusha – Musoma (km 1,253); 
  Ujenzi wa reli ya Mtwara - Songea - Mbamba-bay na Matawi; 

Liganga na Mchuchuma (km 1,000);
  Ujenzi wa njia za reli za treni ya mjini Dar es Salaam; 
  Ununuzi wa vichwa 39 vya treni vya njia kuu, vichwa 18 vya 

sogeza, mabehewa 800 ya mizigo na mabehewa 37 ya abiria;
  Kuunda upya vichwa 31 vya njia kuu, vichwa 20 vya sogeza, 

kukarabati mabehewa ya mizigo 690 na mabehewa 60 ya 
abiria; na 

  Kukarabati njia ya reli kati ya Kilosa – Kidatu.

(e) Kuanza ujenzi wa reli ya jiji la Dodoma

(f) Miundombinu ya Reli ya TAZARA
  Uboreshaji wa kiwanda cha kokoto – Kongoro, Mbeya; 
  Ukarabati wa injini saba za njia kuu; 
  Ukarabati wa mabehewa 21 ya treni ya abiria ya Udzungwa na 

treni ya mjini.

(g) Usafiri wa Anga
  Ununuzi wa mfumo wa usambazaji taarifa za ndege kimtandao 

(AXIM - Aeronautical Information Exchange Modal); 
  Kujenga uzio katika wa mtambo wa kuongozea ndege unaotumia 

mawasiliano ya redio (Non-Directional Beacon – NDB) katika 
kituo cha Songwe;
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  Kuandaa Mfumo wa kubaini njia za ndege kwa ajili ya kuingia 
na kutoka viwanjani (DAR-FIR Airspace Restructuring) kwa 
viwanja vya Songwe, Tabora, Iringa, Chato, Dodoma, Zanzibar, 
Kigoma, Bukoba na Mpanda.

(h) Viwanja vya Ndege
  Upanuzi na ukarabati wa viwanja vya ndege vya Kigoma, 

Shinyanga, Sumbawanga, Tabora, Mwanza na Songwe;
  Ujenzi kwa kiwango cha lami wa Viwanja vya Ndege vya Iringa, 

Moshi, Lake Manyara, Tanga, Musoma, Lindi, Kilwamasoko, 
Njombe, Singida na Simiyu; 

  Ujenzi wa uzio wa usalama kwa viwanja vya ndege vya Mwanza, 
Dodoma, Arusha, Geita, Shinyanga, Sumbawanga, Moshi, 
Iringa, Tanga, Msalato, Lake Manyara, na Tabora;

  Kuweka Mifumo ya Kuhudumia Abiria (CUPPS) katika viwanja 
vya ndege vya Mwanza, Bukoba, Arusha, Songwe na Dodoma;

  Kuimarisha ulinzi na usalama wa viwanja vya ndege kwa 
kununua mashine za ukaguzi wa mizigo na abiria katika 
viwanja vya ndege vya Tabora (1), Kigoma (1), Shinyanga (1) 
Sumbawanga (1), Tanga (1), Lake Manyara (1), Iringa (1), na 
Msalato (6);

  Kuweka mifumo ya taa za kuongozea ndege kwa viwanja vya 
ndege vya Iringa, Bukoba, Msalato, Tanga, Lake Manyara na 
Kigoma ili kuviwezesha kutumika saa 24 kwa siku;

  Ukarabati wa majengo ya abiria (I na II) katika Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere;

  Ujenzi wa jengo la abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 
(Awamu ya Pili);

  Ujenzi wa jengo la abiria pamoja na miundombinu yake katika 
Kiwanja cha Ndege cha Arusha; na

  Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika viwanja 
vya Manyara na Morogoro.

(i) Huduma za Usafiri wa Anga
  Kununua ndege ya mizigo kwa kuzingatia mahitaji ya kibiashara 

na ukuaji wa shughuli za uchumi;
  Kununua ndege kubwa mbili za masafa marefu ili kuongeza 

miruko ya masafa marefu;
  Kuongeza ndege mbili za masafa ya kati ili kuongeza fursa za 

kibiashara; 
  Kujenga uwezo ATCL kuhudumia ndege, abiria na mizigo  uwanjani;
  Kuendelea kujenga uwezo wa ATCL katika karakana, rasilimali 

watu, vifaa na mitambo katika kufanya matengenezo madogo 
na makubwa ya ndege;

  Kuboresha mazingira ya usafirishaji wa bidhaa zinazoharibika 
haraka (perishable goods); na

  Kukiwezesha Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (National Institute 
of Transport – NIT) kutoa elimu kwa wataalam wa kada ya 
usafiri wa anga.
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(j) Hali ya Hewa
  Kununua rada mbili za hali ya hewa zitakazofungwa katika 

Mikoa ya Dodoma na Kilimanjaro;
  Kununua vifaa vya kisasa vya hali ya hewa vikiwemo vitambuzi 

vya radi (Lighting Detectors); 
  Ujenzi wa kituo  kikuu cha utabiri wa hali ya hewa; na 
  Mradi wa kuboresha miundombinu ya Chuo cha Taifa cha Hali 

ya Hewa.

        Mawasiliano 
60. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa sekta ya mawasiliano 

katika kuwezesha sekta nyingine kukua na kuchangia ipasavyo katika 
maendeleo ya nchi. Katika miaka mitano iliyopita (2015 – 2020), Serikali 
iliendelea kuboresha sekta hiyo kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuendelea kuweka mazingira bora ya ushindani kwenye sekta ya 
mawasiliano ili wananchi wengi waweze kumudu gharama za mawasiliano. 
Katika kutekeleza azma hiyo, Serikali katika kipindi hicho ilipata mafanikio 
yafuatayo:- 

(a) Kufufua Shirika la Simu la Taifa (TTCL) kwa kuliwezesha kimtaji na 
kimenejimenti;

(b) Kuimarisha mawasiliano kwa kuwezesha huduma za intaneti 
kupatikana katika ofisi za halmashauri 119, vituo vya posta 71, 
vituo vya polisi 129, hospitali za wilaya 95, na Mahakama 27 kwa 
kufikisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika maeneo hayo 
ambapo huduma ya intaneti ilitolewa bure kwa miaka mitatu katika 
shule 435 za sekondari;

(c) Kuimarisha huduma za mawasiliano katika halmashauri za 
wilaya kwa kuziunganisha halmashauri hizo na Mkongo wa Taifa. 
Halmashauri  zilizounganishwa na mawasiliano hayo ni pamoja na 
Mbulu, Monduli, Sikonge, Kaliua, Hanang, Wanging’ombe, Kiteto, 
Uvinza, Simanjiro, Urambo, Ngorongoro, Bukombe, Mbogwe, Mlele, 
Buhigwe, Siha, Mbeya, Morogoro, Buchosa, Nyang’wale, Kalambo na 
Nsimbo;

(d) Kuwezesha huduma za mawasiliano kupatikana kwa asilimia 
94 nchini, kutokana na Serikali kutoa ruzuku kupitia Mfuko wa 
Mawasiliano kwa wote katika kata 703 zenye vijiji 2,501 vilivyokuwa 
na changamoto ya kufikiwa na huduma ya mawasiliano;   

(e) Kupunguza gharama na kuimarisha ubora wa huduma za mawasiliano 
kwa wananchi kwa kujenga mkongo wa Taifa wa mawasiliano 
wenye urefu kilomita 7,560. Mkongo huo umepunguza gharama za 
uwekezaji wa miundombinu kwa watoa huduma za mawasiliano. 
Vilevile, mkongo huo umeunganishwa na mikongo ya mataifa jirani 
ya Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia  na Malawi na hivyo 
kuongeza mapato kwa Taifa;
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(f) Kuwekwa kwa mazingira bora ya ushindani ili wananchi waweze 
kumudu gharama za mawasiliano na kupata huduma zenye 
viwango bora kwa kusimamia na kuweka bei elekezi ya huduma 
za mawasiliano ya mwingiliano (Interconnection) ambayo inatakiwa 
izingatiwe na watoa huduma wote wa mawasiliano kati ya mtandao 
mmoja na mwingine; 

(g) Kuimarika kwa usalama wa matumizi ya data na kuendelea kupungua 
kwa gharama za matumizi ya mtandao kwa kujenga kituo cha data 
cha Taifa chenye viwango vya juu;

(h) Kuimarisha ubora, upatikanaji na usalama wa huduma za mawasiliano 
kwa kuongeza umiliki wa  Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) 
kufikia asilimia 100. Hatua hiyo, umechangia kuongeza mapato na 
kutoa gawio kwa Serikali;

(i) Kuwekwa kwa mazingira wezeshi ya ushindani kwa kampuni binafsi 
kutoa huduma bora kwa gharama nafuu, ikiwemo gharama za data 
ambazo ni ndogo nchini ikilinganishwa na gharama zinazotozwa 
katika nchi nyingine za Kusini mwa Afrika;  

(j) Kudhibitiwa kwa uhalifu wa kimtandao kwa kutekeleza Sera ya Taifa 
ya TEHAMA ya mwaka 2016 na Mkakati wake pamoja na  Sheria ya 
Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015;

(k) Kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA katika jamii ambapo matumizi 
ya intaneti yameongezeka kutoka watumiaji milioni 9.0 sawa na 
asilimia 4.8 mwaka 2015 hadi watumiaji milioni 23.1 takribani 
asilimia 23.1 mwaka 2020; 

(l) Kurahisisha huduma mbalimbali kwa wananchi zikiwemo za 
malipo na kuboresha usalama wa miamala ya fedha kutokana na 
kuunganishwa kwa mifumo ya malipo kwa njia ya kielektroniki; na

(m) Kuimarisha viwango vya ubora wa mawasiliano na kuboresha 
udhibiti wa matumizi ya mawasiliano kwa kupunguza vitendo vya 
ulaghai kupitia mawasiliano na kuongeza chanzo kipya cha mapato 
kwa kuweka Mfumo wa Kuratibu na Kusimamia Mawasiliano (TTMS).

61. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, sekta ya mawasiliano itajikita 
zaidi katika kuimarisha ubora wa mawasiliano nchini na kuhakikisha 
wigo wa mawasiliano unaongezeka na kuwafikia wananchi wote. Katika 
kufikia lengo hilo, Chama Cha Mapinduzi kitahakikisha Serikali yake 
inatekeleza yafuatayo:-

(a) Kuimarisha uwezo wa kimenejimenti na kimtaji wa kampuni ya TTCL 
ili iweze kupanua shughuli nchini na kuwa shindani iweze kuongoza 
soko la mawasiliano nchini;

(b) Kuongeza faragha na usiri wa taarifa za wananchi katika mawasiliano 
kwa kukamilisha kutunga sheria ya kuimarisha ulinzi wa taarifa na 
takwimu;
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(c) Kuimarisha  mfumo wa TEHAMA wa kudhibiti usalama na mapato 
katika mawasiliano; 

(d) Kuongeza mchango wa sekta ya mawasiliano kwenye Pato la Taifa 
kwa kuongeza matumizi ya TEHAMA;

(e) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuweka mazingira bora ya  
ushindani na udhibiti katika sekta ya mawasiliano ili wananchi wengi 
zaidi wamudu gharama za mawasiliano;

(f) Kuongeza wigo na matumizi ya mawasiliano ya kasi (broadband) 
kutoka  asilimia 45 mwaka 2020 hadi asilimia 80 mwaka 2025;  

(g) Kuongeza watumiaji wa intaneti kutoka asilimia 43 mwaka 2020 hadi 
kufikia asilimia 80 mwaka 2025; 

(h) Kuanzisha huduma za mawasiliano za intaneti ya  kasi (broadband)  
katika maeneo ya umma  (public places) ikiwamo maeneo ya hospitali, 
taasisi za elimu na vituo vya usafiri hadi kufikia asilimia 40 mwaka 
2025;

(i) Kuunganisha taasisi za Serikali na miundombinu ya mtandao wa 
kasi (broadband infrastructure) kufikia asilimia 70;

(j) Kuboresha huduma za mawasiliano ya simu za viganjani ili kupatikana 
maeneo yote;

(k) Kuweka mazingira wezeshi ya kuanzisha viwanda vya uzalishaji wa 
vifaa vya TEHAMA vyenye uwezo wa kutoa ajira kwa wananchi walio 
wengi na kuzalisha vifaa vinavyotumika ndani na nje ya nchi, na 
kujenga kiwanda cha kuchakata taka za kielektoniki ili kudhibiti 
uharibifu wa mazingira;

(l) Kuhamasisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika kutoa huduma, 
biashara na uzalishaji ili kuongeza uwazi, ufanisi, na kuboresha  
maisha ya wananchi kichumii na kijamii;

(m) Kuhakikisha anuani za makazi zinawekwa nchini ili kurahisisha 
upatikanaji, utoaji na ufikishishaji wa huduma mbalimbali;

(n) Kuimarisha mtambo wa kusimamia mawasiliano wa TTMS ili 
kuhakikisha upatikanaji wa mapato stahiki kwa malipo ya kodi, 
kuboresha mawasiliano na udhibiti wa matumizi ya mawasiliano; na

(o) Kuimarisha mfumo wa upatikanaji wa maudhui stahiki kupitia 
mitandao yanayokidhi mahitaji ya wananchi kiutamaduni, kijamii na 
kuwezesha kujiendeleza  kiuchumi.
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Nishati
62. Chama Cha Mapinduzi kinatambua suala la nishati kuwa ni la kimkakati 

na muhimu kwa maendeleo ya nchi. Ni kwa kutambua hili sekta ya nishati 
imekuwa moja ya vipaumbele vya sera za CCM. Katika miaka mitano iliyopita 
(2015 - 2020), CCM ilielekeza Serikali kuchukua hatua madhubuti katika 
kuendelea kuimarisha sekta ya nishati, ikiwemo kuongeza uzalishaji wa 
umeme kwa kutumia vyanzo mbalimbali na kuimarisha huduma ya umeme 
kwa wananchi. Mafanikio makubwa yamepatikana katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, yakiwemo:-

Umeme 
(a) Kuongeza uwezo wa kuzalisha umeme nchini, kutoka  megawati (MW) 

1,308 mwaka 2015 hadi MW 1,602.32 mwaka 2020. Ongezeko hili 
limefanya nchi kujitosheleza kwa mahitaji ya umeme na kuzalisha 
umeme wa zaida kwa MW 445, ukilinganisha na mahitaji ya sasa ya 
MW 1,120.12;

(b) Kuongezeka kwa kiwango cha upatikanaji wa umeme kwa ujumla 
(overall electricity access level) Tanzania Bara kutoka asiliamia 36 
mwaka 2015 na kufikia asilimia 70.3 mwaka 2020. Mafanikio haya 
yamepatikana kwa kutekeleza na kukamilisha miradi ifuatayo:-

(i) Ujenzi wa mradi wa Kinyerezi I (MW 150) ambapo mitambo 
yote imewashwa na umeme kuunganishwa katika gridi ya 
Taifa;

(ii) Ujenzi wa mradi wa Kinyerezi II (MW 240) ambapo mitambo 
yote sita (6) yenye uwezo wa kuzalisha umeme wa MW 248 
imewashwa na kuingizwa kwenye gridi ya Taifa;

(iii) Kuongezeka kwa mtandao wa njia za kusafirisha umeme 
kutoka kilomita 4,796.17 mwaka 2015 hadi kufikia kilomita 
6,142.27 mwaka 2020 kutokana na kukamilika kwa miradi 
ya:

  Njia ya kusafirisha umeme wa msongo mkubwa wa 
kV 400 (Backbone - Phase I) yenye umbali wa kilomita 
670 kutoka Iringa kupitia Dodoma - Singida hadi 
Shinyanga;

  Kusafirishia umeme wa msongo kV 220 kutoka 
Makambako hadi Songea ikiwa ni pamoja na ujenzi 
wa vituo vitatu vya kupozea umeme vya Makambako, 
Madaba na Songea. Jumla ya vijiji 122 na wateja 
16,281 wameunganishiwa umeme; na

  Kusafirisha umeme wa msongo wa kV 132 kutoka 
Mtwara hadi Maumbika pamoja na ujenzi wa vituo vya 
kupozea umeme. 
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(c) Kutekelezwa kwa Mpango Kabambe wa Kupeleka Umeme Vijijini 
(REA I, REA II na REA III) ambapo jumla ya vijiji 8,587 kati ya vijiji 
12,319 vya Tanzania Bara vimefikiwa na umeme ambayo ni sawa na 
asilimia 70;

(d) Kupunguza gharama za kuunganisha umeme vijijini ambapo 
gharama za kuunganisha umeme vijijini zimepungua kutoka wastani 
wa shilingi 454,000 hadi shilingi 27,000;

(e) Kuongezeka kwa kasi ya usambazaji wa umeme vijijini kwa kutumia 
vifaa vilivyotengenezwa nchini vikiwemo transfoma, nyaya, nguzo na 
mita;

(f) Kuimarika kwa Shirika la Umeme la Taifa nchini (TANESCO) kwa 
kuweza kujiendesha kwa faida na kuanza kuchangia Mfuko Mkuu 
wa Serikali kwa kiasi cha Shilingi bilioni 1.44 kwa mwaka 2019; 

(g) Kusitisha ukodishaji wa mitambo ya dharura ya kuzalisha umeme 
kwa kutumia mafuta mazito yaliyokuwa ya gharama kubwa na hivyo 
kuwezesha kuokoa takriban shilingi bilioni 138 zilizokuwa zikitumika 
kununua mafuta kila mwaka;

(h) Kuunganisha katika Gridi ya Taifa mikoa na maeneo ambayo 
hayakuwahi kutumia umeme wa gridi ikiwemo Mikoa ya Lindi, 
Mtwara, Njombe na Ruvuma pamoja na Wilaya za Biharamulo, Ngara 
na Muleba katika Mkoa wa Kagera; 

(i) Kuanza na kuendelea na ujenzi wa mradi wa Kinyerezi I - Extension 
(MW 185) ambao umekamilika kwa asilimia 84 ikiwa ni pamoja na 
ujenzi wa misingi ya mitambo, njia ya kusafirishia umeme ya msongo 
wa kV 220 kutoka eneo la Kinyerezi I hadi Kinyerezi II na upanuzi wa 
kituo cha kupozea umeme cha Kinyerezi I; 

(j) Kuanza na kuendelea na ujenzi wa mradi wa Julius Nyerere Hydro 
Power Project-JNHPP (MW 2,115) ambao unaendelea kutekelezwa 
kwa kuanza ujenzi wa bwawa (main dam) na njia za kupitisha maji 
(tunnels);

(k) Kuendelea na ujenzi wa mradi wa Rusumo (MW 80) ambapo uchimbaji 
wa eneo la kuweka mitambo (power house) umekamilika; ujenzi wa 
nyumba tano za wafanyakazi umekamilika; na kuanza kuchimba 
handaki la kupitishia maji. Mradi huo unatekelezwa kwa pamoja kati 
ya nchi za Tanzania, Rwanda na Burundi kwa uwiano sawa; 

(l) Kuanza na kuendelea na ujenzi mradi wa kusafirisha umeme wa 
msongo mkubwa wa kV 400 wa Awamu ya Pili (Backbone - Phase II) 
ambao unahusisha upanuzi wa vituo vya kupoza umeme vya Iringa, 
Dodoma, Singida na Shinyanga vyenye uwezo wa kV 400/220/33; 
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(m) Kuanza na kuendelea na ujenzi wa miradi ya kuunganisha Gridi ya 
Taifa na nchi jirani ikiwemo njia ya kusafirisha umeme kV 400 kutoka 
Singida - Arusha - Namanga itakayounganisha nchi za Tanzania na 
Kenya; na njia ya kusafirisha umeme kV 400 kutoka Iringa - Mbeya - 
Tunduma itakayounganisha nchi ya Tanzania na Zambia; 

(n) Kuanza na kuendelea na ujenzi wa miradi ya njia ya kusafirisha 
umeme kV 220 kutoka Rusumo hadi Nyakanazi, njia ya kusafirisha 
umeme kV 220 kutoka Geita hadi Nyakanazi na njia ya kusafirisha 
umeme kV 220 kutoka Bulyanhulu hadi Geita; 

(o) Kuendelea na miradi ya kusambaza umeme vijijini na mijini 
inayotekelezwa na REA na TANESCO pamoja na kuendelea 
kuwaunganishia nishati ya umeme wananchi; na

(p) Kukamilisha upembuzi yakinifu wa ujenzi wa mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme kV 400 kutoka mradi wa Julius Nyerere HP hadi 
Chalinze, njia ya kusafirisha umeme kV 400 (North East) kutoka 
Kinyerezi - Chalinze - Segera - Tanga, na njia ya kusafirisha umeme 
kV 400 kutoka Chalinze hadi Dodoma.

   
  Mafuta na Gesi Asilia

(a) Kuimarishwa kwa usimamizi wa sekta ya mafuta na gesi na kuwezesha 
ongezeko la gesi asilia iliyogunduliwa kutoka futi za ujazo trilioni 
55.27 mwaka 2015 na kufikia futi za ujazo trilioni 57.54 mwaka 2019;

(b) Kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi asilia kutoka wastani wa futi za 
ujazo bilioni 37 kwa mwaka 2015 hadi futi za ujazo bilioni 46 kwa 
mwaka 2019 katika visima vya Mnazi Bay na Songo Songo;

(c) Kuongezeka kwa matumizi ya gesi asilia katika uzalishaji viwandani 
ambako kumepunguza matumizi ya mafuta ya kuzalisha umeme 
pamoja na gharama za uzalishaji;

(d) Kuongezeka kwa matumizi ya gesi asilia ambapo wateja wa majumbani 
waliofikiwa na miundombinu ya usambazaji gesi asilia katika mikoa 
ya Dar es Salaam na Mtwara wamefikia zaidi ya 1,000 mwaka 2019 
kutoka 70 mwaka 2015. Aidha, viwanda 48 vimeunganishwa mwaka 
2019 ikilinganishwa na viwanda 42 mwaka 2015 na magari zaidi ya 
300 yamefungwa mfumo wa matumizi ya gesi asilia ikilinganishwa na 
magari 60 mwaka 2015;

(e) Kuongezeka kwa matumizi ya gesi ya mitungi (LPG) nchini kutoka tani 
70,061 mwaka 2015 hadi tani 113,575 mwaka 2019 kulikochangia 
kupungua kwa matumizi ya mkaa na kuni ambazo ni chanzo cha 
uharibifu wa mazingira na matatizo ya kiafya kwa watumiaji;

(f) Kuwekwa kwa mfumo bora wa uagizaji wa mafuta kwa pamoja 
(Petroleum Bulk System) ambao umewezesha: uhakika wa upatikanaji 
wa bidhaa za mafuta zenye ubora; nchi kuwa na akiba ya mafuta 
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ya aina zote yanayotosheleza kwa wastani wa zaidi ya siku 35 
ilinganishwa na siku 15 zinazotakiwa; na kupunguza gharama na 
kuongeza ubora wa bidhaa za mafuta nchini;

(g) Kukamilishwa kwa Mpango Kabambe wa Matumizi ya Gesi Asilia 
(Natural Gas Utilization Master Plan - NGUMP) 2016 pamoja na Mpango 
wa Kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia Nchini (Domestic Natural 
Gas Promotion Plan - DNGPP) ambayo inawezesha matumizi endelevu 
ya gesi asilia;

(h) Kuongezeka kwa mchango wa gesi asilia katika kuzalisha umeme 
kutoka asilimia 36 mwaka 2016 hadi asilimia 57 mwaka 2019;

(i) Kuimarisha udhibiti wa shughuli za mkondo wa juu kwa kuanzisha 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Masuala ya Petroli 
(Petroleum Upstream Regulatory Authority - PURA) ili kukagua mikataba 
na kuchambua masuala ya kiuchumi katika kuingia mikataba ya 
utafutaji na ugawanaji mapato yatokanayo na shughuli za mafuta 
na gesi asilia. Mamlaka hii imeweza kuokoa kiasi cha shilingi bilioni 
10.08 kwa kufanya kaguzi za gharama zilizoripotiwa na kampuni za 
kimataifa za mafuta;

(j) Kuboresha na kuimarisha utendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 

(k) Kuimarishwa kwa upatikanaji wa  mafuta nchini na kuimarishwa kwa 
mfumo wa uagizaji wa mafuta kwa pamoja (bulk procurement system) 
kwa kuanzisha Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (Petroleum 
Bulk Procurement Agency - PBPA);

(l) Kuongezeka kwa uwezo wa nchi kupakua mafuta kutoka tani 165,000 
mwaka 2015 hadi tani 255,000 mwaka 2020 kwa kuimarisha bandari 
za Tanga na Mtwara. Aidha, uwezo wa kuhifadhi mafuta umeimarika 
kutoka lita milioni 900 mwaka 2015 hadi kufikia lita bilioni 1.3; 

(m) Kupunguza muda wa kushusha mafuta katika bandari za Dar es 
Salaam, Tanga na Mtwara kutoka kati ya siku 30 na 60 hadi kati ya 
siku 3 na 8;

(n) Kudhibitiwa kwa vitendo vya uchakachuaji (uchafuzi) wa mafuta na 
hivyo kupungua kwa uchakachuaji kutoka asilimia 10.14 mwaka 
2015 hadi asilimia nne mwaka 2020; na

(o) Kuboresha kanuni za ujenzi wa vituo vya mafuta katika miji midogo 
na vijijini  ili kuongeza upatikanaji wa bidhaa za mafuta kwa wananchi 
wa vijijini bila kuhatarisha afya, usalama na mazingira. Aidha, vigezo 
vya utoaji leseni vimerahisishwa na hivyo kuvutia wawekezaji kujenga 
vituo vyenye ubora katika maeneo mbalimbali ya vijijini.
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63. Katika miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kinakusudia 
kuimarisha zaidi sekta ya nishati kwa kuhakikisha kuwa nchi inazalisha 
umeme wa kutosha ili kukidhi mahitaji ya uchumi wa viwanda na soko 
la nje. Katika kufikia azma hii, CCM itaelekeza Serikali kuchukua hatua 
zifuatazo:-

   Umeme
(a) Kukamilisha ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme wa Julius Nyerere 

(Julius Nyerere Hydro Power Project-JNHPP) unaotarajia kuzalisha 
MW 2,115;

(b) Kukamilisha usambazaji umeme katika vijiji vyote na maeneo ya 
pembezoni mwa miji (miji-vijiji - Peri Urban areas) ya Tanzania Bara 
kupitia Mpango wa Umeme Vijijini pamoja na kuandaa na kutekeleza 
Mpango Kabambe wa Umeme Vijijini (Rural Energy Master Plan);

(c) Kukamilisha ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia gesi 
asilia wa Kinyerezi I – Extension (MW 185) na mradi wa umeme wa 
maji wa Rusumo (MW 80);

(d) Kukamilisha utekelezaji wa awamu ya pili (Phase II) wa mradi wa 
Backbone  ambao unahusisha upanuzi wa vituo vya kupoza umeme 
vya Iringa, Dodoma, Singida na Shinyanga vyenye uwezo wa kV 
400/220/33; 

(e) Kukamilisha ujenzi wa miradi ya kuunganisha Gridi ya Taifa na nchi 
jirani ikiwemo njia ya kusafirisha umeme kV 400 kutoka Singida - 
Arusha - Namanga itakayounganisha nchi za Tanzania na Kenya; na 
njia ya kusafirisha umeme kV 400 kutoka Iringa - Mbeya - Tunduma 
itakayounganisha nchi ya Tanzania na Zambia; 

(f) Kukamilisha ujenzi wa mradi wa njia ya kusafirisha umeme kV 400 
kutoka Julius Nyerere HP hadi Chalinze, njia ya kusafirisha umeme 
kV 400 (North East) kutoka Kinyerezi - Chalinze - Segera - Tanga, na 
njia ya kusafirisha umeme kV 400 kutoka Chalinze hadi Dodoma;

(g) Kukamilisha ujenzi wa miradi ya njia ya kusafirisha umeme kV 220 
kutoka Rusumo hadi Nyakanazi, njia ya kusafirisha umeme kV 220 
kutoka Geita hadi Nyakanazi na njia ya kusafirisha umeme kV 220 
kutoka Bulyanhulu hadi Geita;

(h) Kuongeza uwezo wa uzalishaji umeme wa kutosha na wa gharama 
nafuu kwa kutumia vyanzo mbalimbali ikiwemo maji, gesi asilia, 
makaa ya mawe na nishati jadidifu (jotoardhi, upepo, jua na 
tungamotaka). Baadhi ya miradi itakayopewa kipaumbele ni pamoja 
na miradi ya umeme wa maji (Ruhudji MW 358, Rumakali MW 222, 
Kikonge MW 300, Kakono MW 87 na Malagarasi MW 45) na gesi asilia 
(Mtwara MW 300, Somanga Fungu MW 330, Kinyerezi III MW 600 na 
Kinyerezi IV MW 300); 
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(i) Kuimarisha taratibu na mikataba ya kuuziana umeme na nchi jirani 
na za kikanda ili kuongeza kiwango cha upatikanaji umeme nchini 
kunapokuwa na upungufu au kuuza umeme panapokuwa na ziada;

(j) Kuimarisha Shirika la Umeme nchini (TANESCO) kwa kutumia vyanzo 
vyenye gharama nafuu katika kuzalisha umeme na kuunganisha 
mikoa yote katika gridi ya Taifa;

(k) Kuendeleza juhudi za kupunguza matumizi ya kuni na mkaa kama 
chanzo cha nishati kwa kuimarisha na kuhamasisha matumizi ya 
vyanzo mbadala kwa kushirikisha sekta binafsi wakiwemo wabunifu 
wadogo katika kubuni na kutekeleza miradi ya nishati;

(l) Kuendelea kuhamasisha matumizi bora ya nishati ikiwa ni pamoja na 
kujenga uwezo na uelewa kwa wananchi na taasisi kuhusu matumizi 
bora ya nishati ili kuokoa nishati nyingi inayopotea; 

(m) Kuongeza uwezo wa uzalishaji umeme kwa kutumia vyanzo mbalimbali  
vya nishati jadidifu (renewable energy) ikiwemo miradi ya umemejua, 
jotoardhi na upepo MW 1,100; na

(n) Kuendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika 
kuendeleza shughuli mbalimbali za umeme na nishati Jadidifu. 

  Mafuta na Gesi Asilia
(a) Kuboresha na kuimarisha utendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania (TPDC) na kuanzisha Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa 
Juu wa Mafuta (PURA), ili yaweze kutoa mchango stahiki katika 
kutafuta, kuendeleza na kudhibiti sekta za mafuta na gesi;

(b) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuvutia wawekezaji katika utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia katika maeneo ya nchi kavu, mabonde ya ufa, 
na maeneo ya kina kirefu cha bahari ili kuongeza kiasi cha rasilimali;

(c) Kutekeleza Mpango wa Matumizi ya  Gesi Asilia (NGUMP) kwa kujenga 
miundombinu na kuhamasisha matumizi ya gesi asilia viwandani, 
majumbani, kwenye taasisi na kwenye magari ili kupunguza uharibifu 
wa mazingira;

(d) Kuimarisha hali ya upatikanaji wa mafuta nchini ikiwemo 
kuhamasisha wawekezaji wa ndani kujenga vituo vya mafuta katika 
miji midogo na vijijini ili kuongeza upatikanaji wa bidhaa hiyo; 

(e) Kuendeleza utekelezaji wa miradi ya kielelezo na kimkakati ambayo 
ipo katika hatua za mwisho za makubaliano ikiwemo mradi wa Bomba 
la Kusafirisha Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) na Mradi wa 
Kusindika Gesi Asilia (LNG) Mkoani Lindi ambayo itaongeza ajira kwa 
Watanzania na mapato kwa nchi;
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(f) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuhamasisha matumizi ya gesi ya 
mitungi (LPG) nchini kwa ajili ya kupikia ili kupunguza matumizi ya 
kuni na mkaa ambayo ina madhara kiafya na kimazingira;

(g) Kuongeza kasi ya utekelezaji wa miradi ya ushirikiano na nchi jirani 
ikiwemo miradi ya kusafirisha mafuta na gesi asilia ili kuongeza 
ajira, mapato na usalama wa upatikanaji wa mafuta na gesi nchini ili 
kuimarisha ushirikiano na nchi jirani; na

(h) Kuendeleza kwa kasi zaidi utekelezaji wa mpango wa kuwa na 
mindombinu ya mafuta ya akiba na kimkakati (Strategic Petroleum 
Reserve - SPR) ili kuongeza uhakika wa upatikanaji wa mafuta nchini. 

Madini
64. Sekta ya madini ni sekta muhimu kutokana na kuchangia kwake katika 

mapato ya Serikali na kutoa ajira kwa Watanzania, hususan katika ngazi ya 
wananchi wa kawaida. Katika miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Serikali 
ya Chama Cha Mapinduzi ilisimamia mageuzi makubwa na ya kimkakati 
ikiwemo maboresho ya sheria na mifumo mbalimbali katika kuhakikisha 
sekta ya madini inaimarika kwa kiasi kikubwa na kuongeza mchango wake 
katika pato la Taifa. Hii imejidhihirisha kwa kuongezeka kwa umiliki na 
ushiriki wa wananchi katika uchimbaji na uchakataji ambapo ajira na 
mauzo nje yameongezeka. Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi hicho ni 
pamoja na:-  

(a) Kuimarisha mifumo ya kisera na kisheria ili kuwezesha wananchi na 
Taifa kwa ujumla kunufaika na utajiri wa madini na rasilimali zao;

(b) Kuongezeka kwa mchango wa sekta ya madini katika Pato la Taifa 
kutoka asilimia 3.4 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 5.1 mwaka 
2018;

(c) Kuimarisha mazingira ya uwekezaji, usimamizi na uboreshaji wa 
mifumo ya ukusanyaji mapato ambapo ukusanyaji wa mapato yasiyo 
ya kodi umeongezeka kutoka shilingi bilioni 168 mwaka 2015 hadi 
kufikia shilingi bilioni 346 mwaka 2019; 

(d) Kuwawezesha wachimbaji wadogo kwa kuwatengea na kuwapimia 
maeneo maalum ya uchimbaji na kuwapatia leseni pamoja na 
kuwezesha upatikanaji wa teknolojia rahisi na rafiki katika uchimbaji 
na uchenjuaji wa madini; 

(e) Kuongeza ufanisi wa sekta ya madini kwa kuanzishwa Tume ya Madini 
mwaka 2017. Tume hiyo, pamoja na manufaa mengine imesaidia 
kuweka mifumo mbalimbali ya usimamizi, ukaguzi na udhibiti katika 
sekta hiyo; 

(f) Kuboreshwa kwa mazingira ya biashara ya madini kwa kuanzishwa 
kwa masoko 28 na vituo vidogo 25 vya uuzaji madini katika maeneo 
yenye madini nchini;
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(g) Kuimarisha usimamizi wa makaa ya mawe na madini ya gesi kwa 
kuzuia uingizaji wa makaa ya mawe kutoka nje. Hatua hiyo imechangia 
kuongezeka uzalishaji wa madini hayo kwa ajili ya viwanda vya ndani 
vya saruji na watumiaji wengine; 

(h) Kuboreshwa kwa miundombinu muhimu katika maeneo ya migodi 
na uchimbaji kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwemo ujenzi wa 
ukuta unaozunguka migodi ya Mirerani na kuimarisha udhibiti wa 
madini ya Tanzanite; 

(i) Kuboresha mfumo wa utoaji na usimamizi wa leseni za madini kwa 
kuanzisha Online Mining Cadastre Transactional Portal (OMCTP); 

(j) Kuimarisha udhibiti, usimamizi, utunzaji, usafirishaji na matumizi 
ya baruti katika shughuli za migodi kwa kuweka mfumo wa utoaji wa 
vibali ili kuhakikisha watumiaji wa baruti wanatambuliwa pamoja na 
kutoa elimu kuhusu matumizi bora na salama; 

(k) Kuliimarisha Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) ili liweze 
kujiendesha kibiashara na kutoa mchango ipasavyo katika Pato la 
Taifa kwa kufanya yafuatayo:-

(i) Kuhuisha Hati ya Uanzishwaji wa Shirika mwaka 2015 
(Amendment of Establishment Order) ili kuendana na 
majukumu mapya ya Shirika;

(ii) Kuwezeshwa kwa shirika kwa kupatiwa leseni ya uchimbaji wa 
makaa ya mawe Kabulo huko Songwe, leseni 20 za uchimbaji 
kokoto katika maeneo ya Ubena Zomozi na Chigongwe-
Dodoma, “Rare Earth Element” katika eneo la Sengeri-Songwe 
na Phospate katika eneo la Mvomero;

(iii) Kuliwezesha shirika kwa kulipatia vitendea kazi vifuatavyo: 
mashine ya uchorongaji (RC Drill Rig) “software” za uchimbaji 
na utafutaji wa madini. Aidha, kampuni tanzu ya Shirika la 
STAMIGOLD imeimarishwa; na

(iv) Kuanza ujenzi wa kiwanda cha kisasa cha usafishaji dhahabu 
(refinery) jijini Mwanza.

(l) Kuimarishwa huduma zinazotolewa na Wakala wa Jiolojia Tanzania 
(GST) ikiwa ni taasisi maalum ya Serikali itakayofanya tafiti za 
kijiosayansi na kutoa mwelekeo wa uwepo wa madini nchini kwa 
kufanya yafuatayo:-

(i) Kuboresha ukusanyaji, tathmini, uhifadhi wa kumbukumbu 
na uhakiki wa uhalisia wa wingi wa mashapo kwa kuanzisha 
Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania kupitia  
marekebisho ya Sheria ya Madini ya mwaka 2010 yaliyofanyika 
mwaka 2017; na
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(ii) Kuboresha maabara ya GST na kuiwezesha kupata ithibati 
ya kimataifa ya uchunguzi wa sampuli za dhahabu kwa njia 
ya tanuru kutoka shirika la Southern African Development 
Community Accreditation Services (SADCAS).

(m) Kuimarisha uongezaji thamani madini kwa kutoa jumla ya leseni 
221 za uchenjuaji; nne za uyeyushaji (Smelting) na nne za usafishaji 
(Refining) madini. Pia kuandaa na kuchapisha Mwongozo wa Uhakiki 
wa Uongezaji Thamani Madini au Miamba (Value Addition) nchini wa 
mwaka 2019 (GN No.60);

(n) Kupunguza uhaba mkubwa wa wataalam wa uongezaji thamani nchini 
kwa kuzalisha wataalam wenye weledi katika fani za utambuzi wa 
madini ya vito (gemology), ukataji na ung’arishaji (lapidary) wa madini 
ya vito na utengenezaji wa bidhaa za usonara (Jewellery making and 
Manufacturingi) katika ngazi za Astashahada na Stashahada katika 
Kituo cha TGC;

(o) Kutekeleza mikakati mbalimbali ya kudhibiti utoroshaji wa madini 
kwa:-

(i) Kufuta baadhi ya kodi zenye kero katika biashara ya madini 
kwa wachimbaji wadogo zikiwemo kodi za: zuio (Withholding 
Tax - 5%) na kodi ya ongezeko la thamani (Value Added Tax - 
18%); 

(ii) Kuanzisha madawati maalum ya ukaguzi wa madini katika 
viwanja vya ndege, bandarini na mipakani;

(iii) Kutoa msamaha wa ushuru wa forodha kwa vifaa vya ukataji 
na ung’arishaji wa madini ya vito ili kuhamasisha shughuli za 
uongezaji thamani madini; na

 
(iv) Kuhuisha kanuni za kusimamia eneo la Mererani (The Mining 

Mererani Controlled Area (2019)) na shughuli zote zinazoendelea 
kwenye migodi hiyo.

(p) Kuongeza uzalishaji wa madini kwa kutenga maeneo ya uchimbaji 
madini kwa kufanya yafuatayo:-

(i) Kutenga maeneo 11 yenye jumla ya ukubwa wa hekta 38,567 
kwa ajili ya wachimbaji madini wadogo;

(ii) Kuwawezesha wachimbaji wadogo kwa njia mbalimbali 
ikiwemo mafunzo, teknolojia na maarifa ya kisasa kwa ajili 
ya kuendeleza shughuli za uchimbaji. Wachimbaji wadogo 
wapatao 10,338 walinufaika na mafunzo hayo; na
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(iii) Kujenga vituo vya mfano vya ujenzi wa migodi na uchenjuaji 
madini (Demonstration Centres) vya Lwamgasa-Geita, 
Kantente-Bukombe, Itumbi-Chunya; na vituo vya umahiri 
(Centres of Excellence) vya Mpanda, Songea, Chunya, Handeni, 
Bariadi, Bukoba na Musoma kwa ajili ya kuwapatia mafunzo 
wachimbaji wadogo.

(q) Kuimarisha ukaguzi wa migodi katika masuala ya usalama, utunzaji 
wa mazingira na afya ambapo migodi 2,634, leseni 98 za utafutaji 
na mitambo 798 ya uchenjuaji madini pamoja na mabwawa ya 
kuhifadhia takasumu (Tailings Storage Facility) vilikaguliwa. Aidha, 
migodi 11 imewasilisha mipango yao ya ufungaji migodi; 

(r) Kuanzisha kituo cha pamoja cha kutolea huduma (one stop centre) 
ndani ya ukuta wa Mirerani; 

(s) Tanzania kufanikiwa kukidhi matakwa na vigezo vya utoaji wa cheti 
cha uhalisia wa madini (Certificate of Origin) kinachotambuliwa 
kimataifa kupitia International Conference on Great Lakes Region 
(ICGLR); 

(t) Kuboreshwa kwa usimamizi, udhibiti na umiliki wa rasilimali za 
madini ili ziweze kunufaisha mwananchi kwa ujumla kwa kutunga 
sheria ya kulinda maliasili na rasilimali za Taifa “The Natural Wealth 
and Resources (Permanent Sovereignty) Act, 2017”; na

(u) Kuongezeka kwa uwazi na uwajibikaji katika biashara ya madini 
na gesi kwa kutoa ripoti za uwazi na uwajibikaji (transparency and 
accountability)  kwa makampuni ya madini na gesi kwenye sekta 
ya uziduaji (Extractive Sector) kwa miaka ya 2015/16 na 2016/17 
kupitia TEITI.

65. Katika miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kuisimamia 
serikali kuhakikisha mapinduzi makubwa yaliyofanyika katika sekta ya 
madini yanaendelezwa, hususan katika kuwewezesha wananchi kuwa 
sehemu ya umiliki wa rasilimali hiyo. Aidha, CCM itahakikisha sekta ya 
madini inachangia zaidi katika Pato la Taifa na kupunguza umasikini 
nchini. Ili kufikia malengo hayo, Serikali itakayoundwa na Chama Cha 
Mapinduzi itatekeleza yafuatayo:-
(a) Kuimarisha udhibiti na usimamizi wa uchimbaji mkubwa  na wa  

kati wa madini ili uweze kufaidisha Taifa na wawekezaji kwa usawa, 
pia kuweka mazingira yatakayohamasisha uwekezaji katika sekta ya 
madini bila ya kuathiri ustawi na matarajio ya nchi kutokana na 
uwekezaji huo;

(b) Kubuni na kuimarisha utekelezaji wa mipango ya kuwawezesha 
wachimbaji wadogo ili waweze kufanya shughuli zao kwa tija kwa 
kuwatengea maeneo au kuwapatia leseni kwenye maeneo ambayo 
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yana taarifa za msingi za kijiolojia, kutoa huduma za utafiti kwa 
gharama nafuu, kuwaendeleza kutoka uchimbaji mdogo  kwenda 
wa kati na hatimaye uchimbaji mkubwa, na kuwapa   mafunzo   
yanayohitajika kuhusu uchimbaji na biashara ya madini;

(c) Kuimarisha Tume ya Madini ili iweze kuendelea kusimamia shughuli 
za madini, kukusanya takwimu za madini na kufuatilia maduhuli 
yatokanayo na madini  kwa lengo la kuongeza mapato ya Serikali;

(d) Kuimarisha na kuhimiza uanzishwaji wa masoko kwenye maeneo 
mbalimbali kunakofanyika shughuli za madini ndani ya nchi 
kulingana na uhitaji na pia kuhimiza kuwepo kwa mikakati 
itakayovutia upatikanaji wa huduma saidizi mbalimbali;

(e) Kutekeleza mikakati itakayowezesha kudhibiti vitendo vya utoroshaji 
wa madini kwenda nje ya nchi na  biashara haramu ya madini nchini;

(f) Kufungua na kusimamia migodi ya uchimbaji mkubwa na kuweka 
msisitizo katika uchimbaji wa madini ya kinywe (graphite) na madini 
mengine;

(g) Kuendeleza mikakati ya kuimarisha soko la Tanzanite na vito vingine 
hapa nchini ili kuongeza manufaa yatokanayo na madini hayo na 
madini mengine ya vito;

(h) Kuanzisha na kuimarisha soko la dhahabu la Kalema;

(i) Kuimarisha Taasisi zinazohusika na masuala ya madini kwa 
kuziwezesha kwa rasilimali na vitendea kazi;

(j) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuhamasisha uwekezaji katika 
sekta ya madini kwa kufanya tafiti za madini mkakati, madini ya 
viwanda na madini ya metali;

(k) Kuendeleza mipango ya kufanya tafiti za jiosayansi kwa lengo la 
kutatua changamoto katika nyanja za madini, kilimo, maji, majanga 
ya asili ya jiolojia na kutoa elimu kwa  wananchi;

(l) Kuimarisha kaguzi katika masuala ya afya, usalama na utunzaji wa 
mazingira dhidi ya uharibifu unaoweza kuepukika katika shughuli za 
utafiti, uchimbaji na uchenjuaji wa madini;

(m) Kuhakikisha migodi yote mikubwa inaajiri, inanunua huduma na 
bidhaa kutoka hapa nchini kwa kiwango cha kuridhisha kwa kadiri 
ya upatikanaji wake na kutoa huduma za kijamii katika maeneo 
husika;



110

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(n) Kuimarisha Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) ili liweze kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo; 

(o) Kuwezesha ujenzi wa miundombinu muhimu kupitia mamlaka zenye 
dhamana katika maeneo ambayo yanauwezekano wa kuanzishwa 
kwa migodi mikubwa mipya;

(p) Kuainisha na kutambua madini ya kimkakati na kuhamasisha na 
kufanikisha uwekezaji wa kimkakati katika madini hayo ili taifa 
liweze kunufaika; na

(q) Kujenga imani kwa biashara ya madini nchini kwenye uwanja wa 
kimataifa kwa kutekeleza wajibu wa nchi yetu kama wanachama wa 
EITI.

Utalii
66. Sekta ya utalii ina umuhimu katika ukuaji wa uchumi na maendeleo ya 

wananchi kwa ujumla katika nchi mbalimbali ikiwemo Tanzania. Katika 
miaka mitano iliyopita Chama Cha Mapinduzi kupitia Serikali yake iliendelea 
kuimarisha utalii nchini kwa kusimamia ipasavyo mikakati ya kukuza 
vivutio mbalimbali vya utalii vikiwemo hifadhi za wanyama, maporomoko 
ya maji, milima, misitu ya mazingira asilia, utamaduni, fukwe na malikale. 
Kupitia uendelezaji wa vivutio hivyo, Serikali imeweza kupata mafanikio 
mbalimbali yakiwemo:-

(a) Kuongeza idadi ya watalii kutoka 1,137,182  mwaka 2015 hadi 
kufikia 1,510,151 mwaka 2019 kutokana na kuitangaza sekta ya 
utalii kikanda na kimataifa. Ongezeko hilo la watalii limechangia 
kupanda kwa mapato yatokanayo na shughuli za utalii kutoka Dola 
za Kimarekani milioni 1,901.95 mwaka 2015 hadi kufikia Dola za 
Kimarekani milioni 2,612.99 mwaka 2019; 

(b) Kuanzishwa kwa chaneli mahsusi ya televisheni (Tanzania Safari 
Channel ya TBC) inayotangaza utalii wa Tanzania nchini na nje ya 
nchi  yetu;

(c) Kuboresha makusanyo yatokanayo na sekta ya maliasili na utalii 
kwa kudhibiti upotevu wa mapato kwa kuanzisha mfumo funganishi 
wa kieletroniki wa “MNRT-Portal”;

(d) Kuendelea kuboresha vituo vya utalii vyenye kumbukumbu za 
malikale kwa kuanzisha onesho la kudumu kuhusu chimbuko na 
maendeleo ya binadamu katika Bonde la Olduvai, Arusha pamoja 
na kutangaza mji wa Mikindani ulioko Mtwara na kuufanya kuwa 
kumbukumbu ya kihistoria na Urithi wa Utamaduni wa Taifa;

(e) Kuongeza wigo wa mazao ya utalii kwa kuendeleza utalii wa meli, 
mikutano, fukwe, utamaduni, malikale, ikolojia na jiolojia. Aidha, 
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hatua hiyo imeenda sambamba na uongezaji wa shughuli za utalii 
katika maeneo mbalimbali nchini ikiwemo safari za puto (balloon 
safaris), safari za usiku (night game drive), Utalii wa kutembea kwa 
miguu (walking safaris), Kutembea kwa miguu kwa kutumia daraja 
la kamba (canopy walk), kutembea katika hifadhi za misitu ya asili 
(natural forest reserves) na utalii wa kitamaduni (cultural tours) ikiwa 
ni nyongeza kwenye utalii maarufu wa wanyamapori;

(f) Kuimarisha miundombinu ya utalii ikiwemo kujenga na kukarabati 
barabara zilizopo ndani ya maeneo ya vivutio vya utalii, madaraja, 
njia za miguu, viwanja vya ndege na kununua boti za usafiri; na

(g) Kuboresha Kanuni ya Utalii ya Usafirishaji Watalii “The Tourism 
Agents” (Registration and Licensing Regulations 2015 & 2017) 
iliyoongeza wigo wa Watanzania kushiriki katika biashara za utalii. 
Katika kutekeleza azma hii, Serikali imepunguza ada ya leseni ya 
biashara za utalii kwa wakala wa kusafirisha watalii yenye idadi 
ya magari chini ya manne kutoka Dola za Kimarekani 2,000 hadi 
500. Kutokana na marekebisho hayo, kampuni za Kitanzania 
zimeongezeka kutoka idadi ya awali ya 643 mwaka 2015 hadi kufikia 
kampuni 1,687 mwaka 2020. 

67. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali chini ya Chama Cha 
Mapinduzi itaweka mkazo katika kupanua wigo wa bidhaa/mazao ya 
utalii ili sekta hiyo iendelee kuchangia zaidi katika pato la Taifa. Katika 
kutekeleza lengo hilo, Serikali ya Chama Cha Mapinduzi itatekeleza 
yafuatayo:-

(a) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuongeza na kukuza wigo wa 
bidhaa/mazao ya utalii ili kufikia watalii 5,000,000 kwa mwaka 
kufikia mwaka 2025 na kuongeza mapato kutoka Dola za Kimarekani 
bilioni 2.6 mwaka 2020 hadi Dola za Kimarekani bilioni 6.0 mwaka 
2025 kwa kufanya yafuatayo:-

(i) Kukuza na kuimarisha utalii na uwindaji wa wanyamapori ili 
kuongeza mchango wa sekta katika uchumi wa Taifa;

(ii) Kukuza utalii wa mikutano kwa kujenga ukumbi mkubwa wa 
mikutano wa kisasa utakaojumuisha hoteli zenye hadhi ya 
kimataifa jijini Dar es Salaam;

(iii) Kuendeleza utalii wa fukwe kwa kutenga maeneo mahsusi ya 
fukwe, kuyasimamia na kuyaendeleza kimkakati;

(iv) Kujenga miundombinu ya kimkakati ya kuwezesha meli za 
kitalii kuzuru nchini; na

(v) Kutekeleza mikakati mingine ya kuongeza wigo wa utalii 
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ikiwemo ya kuendeleza maeneo ya kihistoria na malikale, 
utalii wa jiolojia, ikolojia, ufugaji nyuki pamoja na utalii wa 
kilimo ikiwemo maua na viungo.

(b) Kubuni na kuboresha vipindi vya utangazaji wa vivutio vya utalii 
kupitia chaneli mahsusi ya televisheni (Tanzania Safari Channel ya 
TBC) inayotangaza utalii wa Tanzania nchini na nje ya nchi  yetu. Pia, 
kuimarisha Bodi ya Utalii ili iweze kutangaza vivutio vya utalii ndani 
na nje ya nchi kwenye masoko ya kimkakati;

(c) Kufanya mapitio ya sera, sheria, kanuni na miongozo mbalimbali 
kwa ajili ya kusimamia sekta ya utalii nchini ikiwemo kuhamasisha 
na kusimamia utalii endelevu na wenye kuzingatia masilahi ya 
nchi (sustainable and responsible tourism) ili kufanya vivutio kuwa 
endelevu na kuweka viwango vya utoaji huduma;

(d) Kushirikisha sekta binafsi kuandaa wataalam wa ukarimu na 
kuwatambua wataalam wenye ujuzi na weledi unaohitajika katika 
utoaji wa huduma za utalii ili kukuza sekta ya utalii na kuongeza 
ajira kwa wananchi na Pato la Taifa kwa ujumla;

 
(e) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuweka mazingira wezeshi ili 

sekta binafsi na umma zishiriki kikamilifu katika uwekezaji wa utalii, 
hususan katika sekta ndogo ya malazi kwenye maeneo ya hifadhi, 
kumbi za mikutano na huduma nyingine za kimkakati; na

(f) Kuhamasisha jamii ili iweze kujua umuhimu wa utalii kuanzia ngazi 
ya chini ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa mitaala inayojumuisha 
utalii katika shule na vyuo kimkakati.

Maliasili
68. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kusimamia Serikali katika kuhakikisha 

kuwa sekta ya maliasili inazidi kuimarika ili kuendelea kutunza maliasili za 
nchi na kuyafanya mazao yatokanayo na maliasili, hususan wanyamapori, 
misitu na nyuki kuchangia kikamilifu katika ukuaji wa uchumi; kuwaongezea 
wananchi kipato na fursa za ajira. Hatua hizo zimewezesha sekta ya maliasili 
kuongeza Pato la Taifa na fursa za ajira kwa wananchi na mafanikio mengine 
kama ifuatavyo:- 

(a) Kuimarisha uhifadhi, ulinzi na kuendeleza utalii kwa kuanzisha na 
kupandisha hadhi maeneo ya wanyamapori yaliyohifadhiwa ambayo 
yamewezesha Hifadhi za Taifa kuongezeka kutoka 16 mwaka 2015 
hadi 22 mwaka 2020; 

(b) Kuimarisha ulinzi na usalama wa rasilimali za wanyamapori, misitu 
na nyuki kwa lengo la kupunguza ujangili kwa kuchukua hatua 
mbalimbali ikiwemo kuanzisha Kikosikazi cha Taifa cha Kupambana 
na Ujangili na kubadili mfumo wa usimamizi kutoka ule wa kiraia 
kwenda wa Jeshi Usu; 
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(c) Kuimairisha ushiriki wa jamii katika usimamizi na manufaa ya 
rasilimali za misitu na nyuki kwa kutekeleza programu zinazosaidia 
kuzalisha ajira na kipato pamoja na uhifadhi wa mazingira; 

(d) Kuimarisha usimamizi wa rasilimali za wanyamapori, misitu na nyuki 
kwa kuanzisha Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) na 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS). Mamlaka hizi pamoja 
na manufaa mengine, zimeimarisha ulinzi na usimamizi wa rasilimali 
hizo, hususan kwenye mashamba ya miti, hifadhi za misitu, mapori 
ya akiba, mapori tengefu, ardhioevu na maeneo ya wazi;

(e) Kuwekeza katika mifumo ya TEHAMA katika ulinzi na usimamizi wa 
wanyamapori, mathalan matumizi ya rola, ndege zisizo na rubani na 
GPS Collar katika kufuatilia mienendo ya wanyamapori adimu na 
waliopo hatarini kutoweka;

(f) Kuimarisha mahusiano kati ya maeneo ya hifadhi na wananchi 
kwa kufanya ulinzi wa wananchi na mali zao dhidi ya wanyamapori 
wakali na waharibifu kwa kufanya doria na kutoa elimu ya kujikinga 
ili kuendelea kuifanya sekta ya maliasili iendelee kuwa endelevu na 
inayojali haki na masilahi ya wananchi. Hatua hii imeleta amani na 
kupunguza migogoro kati ya wananchi hao na Serikali;

(g) Kuwezesha wanavijiji 9,000 katika mikoa ya Iringa, Njombe, Morogoro 
na Ruvuma kupanda na kutunza jumla ya miti milioni 26 katika 
mashamba binafsi yenye ukubwa wa hekta 12,000 kupitia Programu 
ya Panda Miti Kibiashara. Aidha, jumla ya ajira 136,975 zilizalishwa 
kupitia Programu ya Panda Miti Kibiashara, mashamba binafsi na ya 
Serikali;

(h) Kuendeleza utatuzi wa migogoro iliyopo baina ya wananchi na 
maeneo yaliyohifadhiwa, kwa kuhakiki mipaka na kuweka vigingi. 
Katika hatua hiyo jumla ya vigingi 30,120 viliwekwa katika hifadhi za 
misitu, mapori ya akiba na hifadhi za Taifa;

(i) Kuendeleza utekelezaji wa mikakati ya kuwanufaisha wananchi 
wanaoishi jirani na misitu kupitia miradi ya ufugaji nyuki ambapo 
kupitia uwezeshaji uliofanyika, mwaka 2019 vikundi vya ufugaji 
nyuki 470 na watu binafsi 57 wamewezeshwa kupata mizinga ipatayo 
17,833 ikilinganishwa na mizinga 11,730 mwaka 2015. Aidha, ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya nyuki, elimu pia imetolewa kwa 
wafugaji nyuki 2,097, vikundi 62 na mafundi seremala 10; 

(j) Kuanzishwa mashamba mapya matano  yenye ukubwa wa hekta 
185,456 kupitia Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, ambapo 
jumla ya hekta 34,977 zimepandwa miti. Hatua hii imeongeza idadi 
ya mashamba ya Serikali kutoka 18 mwaka 2015 hadi 23 Desemba, 
2019. Aidha, Serikali imepandisha hifadhi za misitu ya asili tano 
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kuwa Misitu ya Hifadhi za Mazingira Asilia na kuzipa daraja au hadhi 
ya juu kabisa ya uhifadhi inayotambuliwa na Shirika Muungano wa 
Kimataifa wa Kuhifadhi wa Asili na Mali za Asili (IUCN) na hivyo kuwa 
na jumla ya hifadhi za misitu ya mazingira asilia 17. Pia, Wizara 
imewezesha uanzishaji wa hifadhi za nyuki mpya mbili na kufikia 
jumla ya hifadhi 37 hadi mwaka 2019; 

(k) Kuendeleza uboreshaji wa sekta ya nyuki kwa kutekeleza mikakati 
mbalimbali ikiwemo kujenga viwanda viwili vya kuchakata na 
kufungasha mazao ya nyuki katika wilaya za Manyoni na Mufindi; na

(l) Kuendeleza uhifadhi wa mazingira kwa kupanda takriban miti milioni 
40 ikiwemo miti 2,960,000 iliyopandwa katika jiji la Dodoma kupitia 
Kampeni ya Dodoma ya Kijani.

69. Katika miaka mitano ijayo, Serikali kupitia Chama Cha Mapinduzi 
kinalenga kuendelea kuimarisha usimamizi, ulinzi na uhifadhi maliasili 
kwa faida ya kizazi cha sasa na kizazi kijacho. Katika kutekeleza azma 
hiyo, Chama Cha Mapinduzi kitaelekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kufanya mapitio ya sera, sheria, kanuni na miongozo na mikakati 
kwa ajili ya kusimamia rasilimali za wanyamapori, misitu na nyuki 
nchini;

(b) Kujenga uwezo wa wadau katika kusimamia rasilimali za wanyamapori, 
misitu na nyuki ili kuongeza mchango wa sekta katika  Pato la Taifa;

(c) Kutekeleza mikakati ya kudhibiti ujangili wa wanyamapori, misitu 
na mazingira ya nyuki, kuimarisha ulinzi dhidi ya wanyamapori ili 
kulinda  maisha ya wananchi na mali zao na kutatua migogoro baina 
ya wananchi na maeneo yaliyohifadhiwa;

(d) Kuhamasisha wananchi kuanzisha ranchi, mashamba na bustani za 
wanyamapori ili kuimarisha ushiriki wa wananchi katika uhifadhi na 
kujipatia kipato; 

(e) Kuweka mazingira wezeshi ya kuvutia uwekezaji katika sekta ya 
wanyamapori, misitu na nyuki pamoja na kuimarisha mifumo ya 
kitaasisi kwa ajili ya kusimamia sekta ya maliasili. Aidha, pamoja na 
hatua nyingine Serikali itaanzisha mamlaka ya misitu na nyuki na 
taasisi ya utafiti wa nyuki ili kuboresha na kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya nyuki nchini;

(f) Kuanzisha na kuendeleza viwanda vya mazao ya misitu na nyuki 
vinavyochakata mazao hayo kwa ufanisi na tija ili kuepusha upotevu 
mwingi wa malighafi na kuwezesha kutumia mabaki yake kuzalisha 
bidhaa nyingine; 
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(g) Kuendeleza programu mbalimbali za upandaji miti na ufugaji nyuki 
ili kutunza mazingira na kuongeza kipato kwa wananchi na Taifa; na

(h) Kujenga na kuboresha miundombinu ya utalii katika hifadhi za 
misitu ili kuwezesha shughuli za utalii kufanyika kwa ufanisi zaidi.

Malikale na Kumbukumbu za Taifa
70. Katika miaka mitano iliyopita (2015-2020), Chama Cha Mapinduzi 

kimeendelea kusimamia Serikali katika kuchukua hatua za kulinda na 
kuhifadhi maeneo ya malikale kama urithi wa utamaduni na kumbukumbu 
za kihistoria za Taifa kwa maendeleo endelevu ya kizazi cha sasa na kijacho. 
Maeneo haya ya kihistoria yanatoa mchango mkubwa katika kukuza utalii 
wa ndani na Kimataifa. Aidha, maeneo ya malikale yameendelea kujenga 
uzalendo wa kitaifa wa wananchi kwa kuwawezesha kutambua na kuenzi 
historia ya Taifa letu. Mafanikio yaliyopatikana katika eneo hili ni pamoja 
na:-

(a) Kuboresha na kuanzisha Makumbusho ya Zamadamu ya Olduvai- 
Ngorongoro, Rashid Mfaume Kawawa mjini Songea, Mji wa Kihistoria 
wa Mikindani na Makumbusho ya Mkoa wa Iringa. Aidha, nyumba 
ya kumbukizi ya makazi ya Mwl. Nyerere iliyopo Magomeni Dar es 
Salaam imekarabatiwa;

(b) Maeneo ya malikale katika mji wa Kihistoria wa Mikindani na eneo 
la Zamadamu la Laetoli-Ngorongoro yametangazwa kuwa maeneo ya 
Kihistoria na Kumbukumbu ya Urithi wa Utamaduni wa Taifa;

(c) Kukarabati miundombinu ya vituo saba vya Malikale katika mikoa 
ya Pwani, Dar es Salaam, Mwanza, Mtwara, Lindi na Tanga. Vilevile, 
ukarabati wa majengo tisa ya kihistoria umefanyika katika mikoa 
hiyo;

(d) Kuanzisha na kusimamia Tamasha la Kimondo ambalo hufanyika 
sambamba na siku ya Vimondo Duniani kila mwaka na Tamasha 
la Urithi Wetu. Pamoja na manufaa mengine, matamasha haya 
yamesaidia kupanua wigo wa mazao ya utalii nchini; na

(e) Katika kuboresha usimamizi na uendelezaji wa maeneo ya malikale 
yaliyopo jirani na hifadhi za misitu na wanyamapori, vituo 18 vya 
Mambo ya Kale vimekasimishwa kwa taasisi za Wizara ili kuviendeleza 
na kuvitangaza kama vivutio vya utalii jirani na maeneo ya hifadhi 
hizo.

71. Katika miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaelekeza Serikali 
kuhakikisha kuwa inasimamia na kulinda malikale, kumbukumbu na 
nyaraka za Taifa ili ziweze kuendelezwa. Katika kufikia lengo hilo, 
Serikali itatekeleza yafuatayo:-
(a) Kufanya mapitio ya Sera, Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali 

kwa ajili ya kusimamia rasilimali za malikale nchini; 
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(b) Kuboresha usimamizi, matumizi na uhifadhi wa maeneo ya malikale/
mambo ya kale ili kuyahifadhi na kuyaendeleza kama urithi wa nchi 
na kutunza historia asili (Natural History) kwa kutungwa sheria na 
kuwekwa mikakati mahsusi ikiwemo kujenga Makumbusho ya Taifa 
ya Historia Asili;

(c) Kuimarisha uhifadhi wa kumbukumbu na nyaraka katika teknolojia 
ya kisasa kwa kuingiza nyaraka katika mfumo ya kidijitali wa 
kuhifadhi kumbukumbu na nyaraka (Digital Records and Archives 
Management and Preservation Systems) ili kurahisisha upatikanaji 
na kulinda nakala halisi;

(d) Kuboresha usimamizi na matumizi ya maeneo ya malikale ili 
kuyahifadhi na kuyaendeleza kama urithi wa nchi ikiwemo kujenga 
kituo cha kumbukizi ya Dainosaria;

(e) Kuimarisha miundombinu wezeshi ya utalii ikiwemo vituo vya taarifa, 
makumbusho na huduma kwa wateja katika maeneo ya Malikale;

(f) Kuhamasisha na kujenga uwezo wa halmashauri za miji, manispaa 
na majiji kutambua na kuhifadhi maeneo ya malikale ambayo ni 
tunu za Taifa na vivutio vya utalii;

(g) Kuhifadhi maeneo muhimu ya kihistoria nchini yakiwemo ya Mwl. 
Nyerere na wapigania uhuru ambayo ni urithi wa utamaduni wa 
Taifa, vivutio vya utalii na kwa ajili ya utafiti;

(h) Kuhamasisha kufanyika kwa matamasha ya kitamaduni na 
kuyatumia kutangaza na kukuza utalii wa malikale na utamaduni; 

(i) Kujenga na kuimarisha miundombinu ya Makumbusho ya Taifa na 
makumbusho nyingine zilizopo nchini; na

(j) Kuweka mazingira wezeshi ya kuvutia uwekezaji katika sekta ya 
malikale pamoja na kuimarisha mifumo ya kitaasisi kwa ajili ya 
kusimamia sekta hiyo. Aidha, pamoja na hatua nyingine Serikali 
italipa mamlaka Shirika la Makumbusho ya Taifa ili kutekeleza 
majukumu ya kiutendaji ya Idara ya Mambo ya Kale. 

Ardhi
72. Ardhi imeendelea kuwa miongoni mwa rasilimali za msingi katika ujenzi 

wa uchumi tokea Taifa letu lipate uhuru. Ardhi, imekuwa muhimu katika 
kuziwezesha sekta nyingine kuzalisha kikamilifu hususan sekta za uzalishaji 
kama vile kilimo, mifugo, uvuvi ikiwa ni pamoja na maeneo ya ardhi kwa ajili 
ya ujenzi wa viwanda.

 
73. Chama Cha Mapinduzi kwa kutambua umuhimu wa sekta ya ardhi, katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020) kilichukua hatua za 
kuhahikisha sekta hii inaboreshwa katika maeneo ya utawala wa ardhi; 
mipango ya matumizi bora ya ardhi; maendeleo ya makazi; mipango miji 
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na vijiji; na upimaji na ramani. Kutokana na hatua hizo, yamepatikana 
mafanikio makubwa ikiwa ni pamoja na urasimishaji wa maeneo ya makazi 
kwa wananchi na kuchangia kupunguza migogoro ya matumizi ya ardhi na 
ujenzi wa makazi usio rasmi ambapo wananchi wamewezeshwa kuwa na 
nyumba bora. Mafanikio yaliyopatikana ni kama ifuatavyo:-

Usimamizi wa Ardhi
(a) Kuimarisha utunzaji wa kumbukumbu za ardhi kwa kusanifu na 

kutengeneza Mfumo Unganishi wa Kielektroniki wa Usimamizi wa 
Taarifa za Ardhi (ILMIS). Mfumo huu umewekwa kwenye halmashauri 
tano za mkoa wa Dar es Salaam katika awamu ya kwanza. Jumla ya 
kumbukumbu za majalada yenye taarifa 728,370 za usajili wa hati; 
upimaji na umilikishaji wa ardhi yamebadilishwa kutoka mfumo wa 
analojia na kuwa kidijitali. Vilevile, miamala 254,944 na viwanja 
239,317 viliingizwa kwenye mfumo wa ILMIS ambapo hakimiliki 
za ardhi 3,868 zilitolewa kwa njia ya kielektroniki. Uanzishwaji wa 
mfumo wa ILMIS umehusisha pia ujenzi wa  Kituo cha Taifa cha 
Kumbukumbu za Ardhi kilichopo jijini Dar es Salaam ambacho 
kitatumika kuhifadhi kumbukumbu zote za ardhi kwa njia ya 
kielektroniki kwa nchi nzima;
  

(b) Kumilikisha ardhi wananchi na kusajili hatimiliki na nyaraka 
nyingine za kisheria 403,54; 

(c) Kutoa hatimilki za kimila 863,474 kwa wananchi katika Halmashauri 
mbalimbali nchini na  hivyo kuwezesha wananchi kutumia ardhi 
kama dhamana ya kupata mikopo ya kuendesha shughuli mbalimbali. 
Hatimilki za kimila 1,382 zilitumika kama dhamana kupata mikopo 
kwenye taasisi za fedha yenye thamani ya shilingi bilioni 1.6 kwa ajili 
ya kuanzisha shughuli mbalimbali za kiuchumi; 

(d) Masjala za ardhi za vijiji 385 zimejengwa na kukarabatiwa; 

(e) Kupitia Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi, 
halmashauri 24 nchini ziliwezeshwa kwa kupatiwa vifaa na fedha 
kwa ajili ya kuongeza kasi ya upangaji, upimaji na umilikishaji ardhi. 
Viwanja 40,241 vimepimwa kupitia program hii. Pia, jumla ya vyeti 
vya ardhi vya vijiji 2,513 vilitolewa;

(f) Kuimarisha upangaji, upimaji, umilikishaji, usajili wa hati za 
hakimiliki za ardhi na nyaraka kwa kufanya maboresho ya muundo 
wa usimamizi wa ardhi katika ngazi ya mikoa na halmashauri; 

(g) Utatuzi wa migogoro ya ardhi na kuimarisha hifadhi za wanyamapori 
kwa kuhalalisha vijiji 920 kati ya 975 vilivyokuwemo ndani ya hifadhi. 
Aidha, migogoro ipatayo 10,120 imetatuliwa kiutawala na migogoro 
112,243 imetatuliwa kupitia Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya 
Wilaya; 

(h) Kuwekwa kwa mazingira wezeshi kwa ajili ya uwekezaji, hususan 
viwanda kwa kutenga ekari 446 za ardhi katika mkoa wa Dar es 
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Salaam (Pemba mnazi). Aidha,  ekari 224,439.4 za ardhi zimetengwa 
katika halmashauri mbalimbali kwa ajili ya uwekezaji; na

(i) Kupunguzwa kwa ardhi isiyoendelezwa kwa kubatilisha mashamba 45 
yenye jumla ya ekari 121,032.243. Kati ya hizo, ardhi yenye ukubwa 
wa ekari 12,488.49 imetengwa kwa ajili ya uwekezaji na sehemu ya 
ardhi kugawanywa kwa wananchi kwa matumizi mbalimbali.

Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi 
(a) Kuwajengea uwezo watendaji wa halmashauri 83 na wa halmashauri 

za vijiji 647 kuhusu kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi; 

(b) Kuboreshwa kwa matumizi bora ya ardhi kwa kuandaa mipango ya 
matumizi  ya ardhi ya vijiji 647 katika halmashauri za wilaya 83; na 

(c) Kuboresha matumizi bora ya ardhi kwa kukamilisha mipango ya 
matumizi ya ardhi ya wilaya saba za Kilombero, Ulanga, Muheza, 
Morogoro, Serengeti, Malinyi na Mkinga.

 
Mipango Miji na Vijiji

(a) Kuwezesha ujenzi wa miji ya kisasa na kupunguza makazi yasiyo 
rasmi kwa kuandaa Mipango Kabambe 22 ya majiji ya Dodoma,  
Arusha, Mwanza na Dar es Salaam; Manispaa ya Musoma, Iringa, 
Mtwara/Mikindani, Singida, Tabora, Shinyanga, Kigoma/Ujiji, Lindi, 
Morogoro, Songea, Sumbawanga na Bukoba pamoja na miji ya 
Korogwe, Kibaha, Bariadi, Babati, Geita na Tunduma; na

(b) Kuhuishwa kwa Programu ya Taifa ya Kurasimishaji na Kuzuia Ukuaji 
wa Makazi yasiyo rasmi  ambapo jumla ya viwanja 764,158 katika 
maeneo ya urasimishaji vilipangwa katika Halmashauri mbalimbali 
nchini. Aidha, vipande vya ardhi 134,239 vilitambuliwa na leseni za 
makazi 868 zilitolewa kwa wananchi katika jiji la Dar es Salaam.

    Upimaji na Ramani
(a) Kuimarisha uwezo wa upimaji wa ardhi ya mipakani kwa kununua 

picha za satellite kwa ajili ya kutengeneza ramani ya msingi ya mpaka 
kati ya Tanzania na Msumbiji. Vilevile, picha za anga kwa ajili ya 
kutayarisha ramani za msingi kwenye eneo la mpaka kati ya Tanzania 
na Kenya lenye kilomita za mraba 760 zimepigwa na kukamilika. 

(b) Kuimarishwa kwa mpaka wa Tanzania na Kenya kutoka katika 
kijiji cha Kirongwe Wilaya ya Rorya hadi kijiji cha Naan Wilaya ya 
Ngorongoro ambapo jumla ya kilomita 172 zimewekewa alama. Aidha, 
mpaka wa Tanzania na Burundi kutoka katika kijiji cha Kasange 
Wilaya ya Ngara hadi kijiji cha Mrusagamba Wilaya ya Ngara wenye 
jumla ya kilomita 135.85 umewekewa alama;

(c) Kuboresha makazi na matumizi bora ya ardhi kwa kupima viwanja 
972,538 na mashamba 5,765 katika halmashauri mbalimbali nchini 
yakiwemo maeneo ya urasimishaji; na 
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(d) Kuimarishwa kwa mpaka wa Tanzania na Uganda kwa kuweka 
alama nane za msingi na kuimarishwa kwa mpaka kati ya Tanzania 
na Zambia ambapo jumla ya kilomita 11 zimewekewa alama.

74. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuchukua hatua za kuendeleza rasilimali ardhi kwa kutambua kuwa 
hiyo ni rasilimali muhimu katika uhai na ustawi wa binadamu na 
Taifa. Chama kitahakikisha Serikali inaweka mikakati madhubuti 
ya upangaji, upimaji na umilikishaji ardhi kwa ajili ya maendeleo ya 
kiuchumi, kijamii na ustawi wa watu wote kwa kuzingatia sera, sheria, 
miongozo na taratibu za uendelezaji wake. Katika kipindi hicho, Chama 
kitaelekeza Serikali kuendelea kutekeleza yafuatayo:-

Usimamizi wa Ardhi
(a) Kuhakikisha kuwa ardhi yote ambayo ndio rasilimali kuu inapangwa, 

kupimwa, kuwatambua watumiaji na kuwapa hatimiliki ili waweze 
kuzitumia kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii na kuongeza 
mchango wa rasilimali ardhi katika pato la Taifa;

(b) Kuweka Mfumo Unganishi Kielektroniki wa Kuhifadhi Kumbukumbu 
za Ardhi katika mikoa yote na halmashauri zote nchini;

(c) Kumilikisha na kusajili vipande vya ardhi 2,500,000 mijini na kutoa  
hatimiliki za kimila 2,600,000 vijijini; 

(d) Kutenga ardhi ya kutosha (Hazina ya Ardhi) kwa ajili ya uwekezaji na 
kuimilikisha kwa Kituo cha Uwekezaji (TIC) ili kurahisisha uwekezaji 
nchini;

(e) Kuimarisha Mfuko wa Fidia ya Ardhi ili uweze kufidia ardhi 
itakayotwaliwa kwa matumizi ya umma na uwekezaji nchini;

(f) Kusimamia na kuratibu uendelezaji wa ardhi na makazi nchini ikiwa 
ni pamoja na kuanzisha miradi ya kupanga, kupima na kumilikisha 
ardhi;

(g) Kurasimisha ardhi zinazomilikiwa kimila na makazi yasiyo rasmi 
mijini ili kuwawezesha wamiliki wa ardhi kunufaika na kuchangia 
katika maendeleo;

(h) Kufanya mapitio na kuhuisha sera, sheria, kanuni na miongozo ya 
usimamizi na utawala wa ardhí kwa kushirikisha wananchi kikamilifu 
ili kuwawezesha kumiliki uchumi; na

(i) Kuimarisha usimamizi wa utatuzi wa migogoro ya ardhi nchini kwa 
kuchukua hatua stahiki ikiwa ni pamoja na kuhamishia mabaraza 
ya ardhi kwenye utaratibu wa mahakama. 
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                    Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi 
(a) Kupanga matumizi bora ya ardhi katika shoroba tatu (corridor 

development plans) ambazo ni ushoroba wa SGR, Bomba la Mafuta 
(EACOP) na ushoroba wa reli ya TAZARA ikiwemo eneo la mto Rufiji 
katika mradi wa uzalishaji wa umeme wa Mwalimu Nyerere;

(b) Kupanga matumizi bora ya ardhi katika wilaya 54 zenye miradi ya 
kimkakati pamoja na vijiji 4,131 vilivyopo katika maeneo ya mipakani 
na nchi jirani;

(c) Kuandaa mipango ya kina ya matumizi ya ardhi ili kutekeleza 
usimamizi wa maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya matumizi ya kilimo, 
makazi na malisho katika vijiji 874 vilivyopo katika nyanda zenye hali 
ya jangwa, nusu jangwa na kanda za malisho; na

(d) Kutengeneza mfumo unganishi wa kielektroniki wa kuhifadhi 
kumbukumbu za mipango ya matumizi ya ardhi na vyeti vya vijiji.

Mipango Miji na Vijiji
(a) Kusimamia na kuratibu uandaaji na ukamilishaji wa Mipango 

Kabambe (master plans) ya miji mbalimbali nchini;

(b) Kusimamia na kuratibu uandaaji wa mipango kina 10,000 ya 
uendelezaji wa miji na makazi nchini na kuandaa mipango kina 25 
ya uendelezaji wa visiwa na fukwe;

(c) Kuboresha maeneo hatarishi ikiwemo bonde la mto Msimbazi jijini Dar 
es Salaam ili kudhibiti mafuriko, kuhifadhi mazingira na kuyafanya 
kuwa vivutio kwa watalii kwa kushirikiana na wadau mbalimbali; 

(d) Kuimarisha utekelezaji wa Programu ya Taifa ya Kurasimisha Makazi 
yasiyo rasmi katika mikoa 26 nchini ikiwa ni pamoja na kuwezesha 
ujenzi wa miji ya kisasa na kupunguza makazi yasiyo rasmi kwa 
kuandaa Mipango Kabambe 6 ya miji ya Mpanda, Njombe, Mererani, 
Chato, Ifakara na Kahama; na

(e) Kusimamia na kuratibu upangaji upya maeneo yaliyochakaa (re-
development) katika miji mbalimbali nchini. 

Nyumba na Makazi
75. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa nyumba ni rasilimali ya msingi 

na hitaji muhimu kwa maisha ya binadamu. Katika kusimamia hilo, kwa 
kipindi cha mwaka (2015 - 2020), Chama kimeisimamia Serikali kutoa 
huduma stahiki ya makazi bora na kupata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuendeleza uwezeshaji wa watumishi kwa kuwapatia mikopo ya 
nyumba watumishi wa Serikali yenye thamani ya shilingi bilioni 1.5 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba; 
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(b) Kuboreshwa kwa mazingira ya upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(i) Kuongezeka kwa benki za kutoa mikopo kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba kutoka tatu mwaka 2015 na kufikia 32 mwaka 2020;

(ii) Kushuka kwa kiwango cha riba ya mikopo ya ujenzi wa 
nyumba kutoka asilimia 21-23 mwaka 2015 kufikia asilimia 
13-18 mwaka 2020;

(iii) Kuwezesha kutolewa kwa mikopo midogo midogo ya ujenzi wa 
nyumba kwa taasisi ndogo za fedha kiasi cha shilingi bilioni 
17.91 kwa wananchi 1,474;

(iv) Kupungua kwa riba ya mikopo midogo midogo ya ujenzi wa 
nyumba kutoka asilimia 10 mwaka 2015 hadi asilimia 6 
mwaka 2020;

(v) Kuongezwa kwa muda wa kurejesha mikopo midogo midogo 
kutoka miaka mitano mwaka 2015 hadi  10 mwaka 2020; na 

(vi) Serikali kupitia mabenki ya biashara iliwezesha mikopo 
ya nyumba yenye thamani ya shilingi bilioni 421.07 kwa 
wananchi 4,996.

(c) Shirika la Nyumba la Taifa, lilitekeleza miradi ya ujenzi wa nyumba 
kama ifuatavyo:-

(i) Kukamilisha miradi 52 kati ya 94 ambapo nyumba 1,185 
kwa ajili ya wananchi wa kipato cha chini na nyumba 6,146 
za makazi na biashara kwa ajili ya watu wa kipato cha kati 
zilijengwa;

(ii) Kukamilisha awamu ya kwanza ya mradi  wa ujenzi wa 
nyumba katika aneo la Iyumbu jijini Dodoma ambapo nyumba 
151 zimejengwa;

(iii) Kukamilisha miradi ya ujenzi wa Ofisi na nyumba mbalimbali 
za Taasisi za Umma ikiwemo mji wa Serikali Mtumba;

(iv) Kutoa mafunzo ya ujenzi wa nyumba za gharama nafuu kwa 
vikundi 390 vya ujenzi kutoka katika halmashauri mbalimbali 
nchini na kuvipatia mashine za kufyatulia matofali ya 
kufungamana; na

(v) Kukamilika kwa mipango kabambe iliyoko katika eneo la 
Iyumbu jijini Dodoma; Safari City na Usa River jijini Arusha; na 
Salama Creek Kigamboni jijini Dar es Salaam na kuidhinishwa 
na mamlaka za upangaji husika. 
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76. Kwa kutambua umuhimu wa nyumba, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuelekeza Serikali kujenga mazingira ya kuwawezesha wananchi nchini 
kujenga nyumba bora na za gharama nafuu vijijini na mijini. Katika 
miaka mitano ijayo Chama kitaelekeza Serikali kuendelea kuboresha 
sekta ya nyumba na makazi kwa kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuandaa sera mpya ya nyumba na maendeleo ya makazi na kubuni 
mikakati mbalimbali ya kuwawezesha wananchi mijini na vijijini 
kujenga nyumba bora na za gharama nafuu kwa kushirikiana na 
wadau wote;

(b) Kushirikiana na mamlaka za upangaji, kuandaa mfumo wa kisasa wa 
usimamizi wa uendelezaji wa miji ikiwemo upatikanaji na utoaji vibali 
vya ujenzi wa nyumba nchini;

(c) Kuhakikisha maeneo yaliyopimwa kwa ajili ya makazi na biashara  
yanawekewa miundombinu ya kisasa ikiwemo barabara, maji, umeme 
na mawasiliano;

(d) Kutambua na kuanzisha kanzidata ya nyumba zote nchini kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
taratibu za mahusiano kati ya wapangaji na wamiliki wa nyumba na 
majengo;

(e) Kukamilisha taratibu za kuanzisha chombo cha usimamizi na 
uendelezaji wa sekta ya milki ambacho pamoja na majukumu 
mengine, kitaratibu kodi za pango la nyumba za makazi na biashara, 
ufanyaji biashara zihusuzo ardhi na milki, uuzaji wake na ulipaji 
kodi, usajili wa madalali na uwekaji kumbukumbu zote za milki za 
makazi na biashara;

(f) Kuandaa mwongozo wa mipango na ujenzi wa nyumba vijijini;

(g) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa gharama nafuu kwa ajili ya 
ujenzi kwa kushirikiana na wadau wote wakiwemo Shirika la Nyumba 
la Taifa na Wakala wa Majengo Tanzania pamoja na sekta binafsi;

(h) Kuhamasisha na kuweka mazingira wezeshi ya kuhakikisha wananchi 
katika maeneo yote nchini wanakuwa na nyumba bora. “Nyumba 
bora kwa kila Mtanzania inawezekana”; na

(i) Kuendelea kuboresha na kuimarisha Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) ili litekeleze miradi kwa tija na kujenga nyumba, majengo ya 
Serikali na majengo ya biashara kwa gharama nafuu katika maeneo 
mbalimbali nchini ikiwemo:-

(i) Kuendelea na ujenzi wa nyumba 1,000 za gharama nafuu jijini 
Dodoma kwa ajili ya kuuza au kupangisha kwa wananchi na 
watumishi wa serikali;
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(ii) Kukamilisha ujenzi wa nyumba za majengo makubwa ikiwemo 
Morocco Square, Kawe 711, Golden Premier Residence na 
Mradi wa Kiwanja Na. 300 Regent Estate katika jiji la Dar es 
Salaam;

(iii) Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa nyumba 149 katika 
eneo la Iyumbu na nyumba 100 katika eneo la Chamwino 
jijini Dodoma;

(iv) Kuendelea na miradi ya Vitovu vya Miji (Satellite Cities). katika 
maeneo ambayo yanamilikiwa ya Luguruni (ekari 156.53), 
Uvumba, Kigamboni (ekari 202) na Kawe (ekari 267.71) katika 
jiji la Dar es Salaam na Burka/Matevesi (ekari 579.2) na eneo 
la Usa River (ekari 296) katika jiji la Arusha; na

(v) Kukamilisha mipango kabambe ya Kawe, 
Luguruni na Kunduchi Rifle Range iliyoko jijini  
Dar es Salaam.
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    SURA YA TATU

     HUDUMA ZA JAMII 

Utangulizi 
77. Sera ya msingi ya CCM kuhusu huduma za jamii ni kuhakikisha kuwa kila 

mwananchi anakuwa na fursa ya kupata huduma za jamii bora na za kutosha 
bila kikwazo. Kupitia Ilani yake ya Mwaka 2015, serikali ya CCM ilitekeleza 
sera, mikakati na mipango mbalimbali katika kufikia azma hii. Sura hii 
inatoa muhtasari wa mipango iliyotekelezwa, mafanikio yaliyopatikana na 
mipango itakayotekelezwa katika Ilani ya Mwaka 2020-2025 ili kuendelea 
kuimarisha na kupanua huduma za jamii nchini, ikiwemo elimu, afya, maji 
na ustawi wa jamii.

Elimu
78. CCM inatambua kuwa rasilimaliwatu ndiyo nyenzo muhimu ya maendeleo 

ya kijamii na kiuchumi. Aidha, CCM inaamini kuwa elimu bora ndiyo nyenzo 
muhimu ya kujenga, kulea na kuendeleza rasilimaliwatu ili ziweze kuchangia 
kikamilifu katika ujenzi wa Taifa na maendeleo ya jamii kwa ujumla. Katika 
kuendelea kuimarisha elimu nchini, na kama sehemu ya utekelezaji wa 
Ilani ya CCM ya mwaka 2015, hatua mbalimbali zilichukuliwa. Hatua hizi 
ni pamoja na kutoa elimu bila malipo hadi ngazi ya sekondari, kuimarisha 
mazingira ya kufundisha na kujifunza, na kuajiri walimu zaidi katika ngazi 
zote za elimu. Vilevile, Sekta binafsi na asasi za kiraia zikiwemo taasisi za 
dini zimetoa mchango muhimu katika kupanua fursa za upatikanaji wa 
elimu, ukuzaji wa maarifa na ujuzi nchini. 

79. Katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya mwaka 2015 mafanikio makubwa 
yamepatikana katika sekta ya elimu kama ifuatavyo:-

Elimumsingi
(a) Kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi wa Elimu ya Awali 

kutoka 1,069,823 mwaka 2015 hadi kufikia 1,429,169 mwaka 2020. 
Pia, idadi ya shule za msingi zenye madarasa ya Elimu ya Awali 
imeongezeka kutoka madarasa 16,889 mwaka 2015 hadi kufikia 
madarasa 17,771 mwaka 2020. Vilevile, maboresho yamefanyika 
kwenye mitaala, muhtasari, vitabu vya kiada vya wanafunzi na 
miongozo ya walimu; 

(b) Kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji kwa kuwajengea uwezo walimu 
121,410, wanaofundisha Elimu ya Awali na darasa la I hadi la IV 
kuhusu mbinu za kufundishia na kujifunzia stadi za kusoma, 
kuandika na kuhesabu;

(c) Kuboresha uratibu na usimamiaji wa stadi za kusoma, kuandika na 
kuhesabu kwa kuwapatia mafunzo Waratibu Elimu Kata na Walimu 
Wakuu 13,350 katika elimumsingi;
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(d) Kuongezeka kwa uandikishaji katika elimumsingi kutoka wanafunzi 
8,298,282 mwaka 2015 hadi kufikia wanafunzi 10,605,430 mwaka 
2020;

(e) Kuboresha fursa za upatikanaji wa elimu ambapo idadi ya madarasa 
imeongezeka kutoka 115,665 mwaka 2015 hadi kufikia 136,292 
mwaka 2020 na kuongeza idadi ya shule za msingi kutoka 16,899 
mwaka 2015 hadi 17,804 mwaka 2020;

 
(f) Kuongezeka kwa uwiano wa kitabu cha kiada kwa mwanafunzi wa 

Darasa I-VI kufikia wastani 1:2 ambapo Serikali imekuwa ikigharamia 
uchapishaji na usambazaji wa vitabu;

(g) Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaomaliza shule ya msingi kutoka 
asilimia 67 mwaka 2015 hadi asilimia 81 mwaka 2020 ambapo ufaulu 
wao umeongezeka kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi asilimia 82 
kwa mwaka 2020. Vilevile, idadi ya wanafunzi wanaoendelea na 
kidato cha kwanza imeongezeka kutoka asilimia 56 mwaka 2015 
hadi asilimia 86 mwaka 2019;

(h) Kuongeza uandikishaji wa wanafunzi katika Elimu ya Sekondari 
(Kidato cha I - IV) kutoka 1,648,359 kwa mwaka 2015 hadi kufikia 
2,185,037 mwaka 2019 na (Kidato cha V - VI) kutoka 126,024 kwa 
mwaka 2015 hadi kufikia 153,420 mwaka 2019; 

(i) Kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu ya sekondari kwa: kuongeza 
idadi ya shule za sekondari kutoka 4,708 mwaka 2015 hadi kufikia 
shule 5,330 mwaka 2020. Aidha, mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia yameimarishwa katika shule kongwe 89 zilizopo. Vilevile, 
shule 1,696 zimezipatiwa vifaa vya maabara vya masomo ya sayansi 
kati ya hizo, shule 1,625 ni za wananchi (Maarufu kama Shule za 
Kata) na 71 ni shule kongwe;

(j) Kuongeza ufaulu wa mtihani wa kidato cha nne kutoka asilimia 68 
mwaka 2015 hadi asilimia 82 kwa mwaka 2019. Vilevile, jumla ya 
wanafunzi 74,478 wa kidato cha nne walijiunga na kidato cha tano 
mwaka 2019, ikilinganishwa na wanafunzi 66,090 waliojiunga na 
kidato cha tano mwaka 2015;

(k) Kuimarisha ujifunzaji na ufundishaji kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum, kwa kununua na kusambaza vifaa vya nukta nundu (braille), 
kiwezesha kuongea (speech trainer), kipima sauti (audio meter) na 
fimbo nyeupe (white cane) kwa ajili ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum. Aidha, jumla ya walimu 60,007 wanaofundisha darasa la 
awali, na wanaofundisha darasa I hadi la IV, wamepatiwa mafunzo ili 
kuongeza umahiri katika kufundisha watoto wenye mahitaji maalum 
na watoto nje ya mfumo rasmi (MEMKWA);



126

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(l) Kuimarisha usimamizi na uhifadhi wa taarifa za wanafunzi na 
shule kwa ujumla. Vilevile, kuongeza vitendea kazi vya mifumo ya 
ufuatiliaji wa utoaji elimu kwa kununua magari 84 ambapo 54 ni 
kwa ajili ya uthibiti ubora wa shule, 26 kwa ajili ya usimamizi wa 
elimu katika sektretarieti za mikoa na 4 kwa ajili ya ufuatiliaji na 
tathmini katika ngazi ya wizara. Aidha, ofisi 100 za Wathibiti Ubora 
katika ngazi mbalimbali za mamlaka za serikali za mitaa zimejengwa 
na kuwekewa vitendea kazi;

(m) Kuimarisha elimu ya ufundi katika ngazi ya elimu ya sekondari 
ambapo, shule saba za ufundi za Sekondari ambazo ni Ifunda, Iyunga, 
Tanga, Mtwara, Moshi, Musoma na Bwiru Wavulana zimefanyiwa 
ukarabati mkubwa;

(n) Kuimarisha kujifunza na kufundisha kwa njia ya TEHAMA kwa kutoa 
mafunzo kwa walimu 3,800 wa shule za msingi na sekondari;

(o) Kuongeza idadi ya wanafunzi tarajali wa ualimu wanaodahiliwa 
kutoka 19,825 mwaka 2015 hadi 22,197 mwaka 2019;

(p) Kuimarisha kujifunza na kufundisha kwa njia ya TEHAMA katika 
elimumsingi kwa kutoa mafunzo kwa walimu wote tarajali wa vyuo 
vya ualimu vya Serikali. Aidha, walimu 3,800 wa shule za msingi na 
sekondari wamepatiwa mafunzo ya kufundisha kwa njia ya TEHAMA 
ili kuwajengea uwezo wa kufundisha. Vilevile, vyuo vya ualimu 35 vya 
Serikali vimenunulia kompyuta 1,550; na

(q) Kukarabati miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ikiwemo 
mabweni na mabwalo katika vyuo 18 vya ualimu ambavyo ni: 
Morogoro, Mpwapwa, Butimba, Kasulu, Songea, Tukuyu, Marangu, 
Kleruu, Korogwe, Tabora, Tandala, Nachingwea, Tarime, Kinampanda, 
Mandaka, Patandi, Mpuguso na Ilonga. Aidha, vyuo viwili vya 
Murutunguru na Kabanga vinajengwa upya na viko katika hatua 
mbalimbali za kukamilishwa.

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(a) Kuongezeka kwa udahili katika vyuo vya ufundi kutoka wanafunzi 

96,694 mwaka 2015 hadi kufikia wanafunzi 151,969 mwaka 2020;
(b) Vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi kutoka vyuo 672 mwaka 2015 

hadi 712 mwaka 2020. Ongezeko hilo limewezesha udahili wa 
wanafunzi kutoka 117,067 mwaka 2015 hadi 226,767 mwaka 2020. 
Ili kurahisisha mafunzo kwa njia za TEHAMA, vyuo 27 kati vyuo 32 
vya VETA vimeunganishwa katika mkongo wa Taifa;

(c) Kutoa elimu ya ufundi na stadi za ujasiriamali kwa majaribio 
iliyogharimiwa na Serikali ambapo vijana wengi zaidi walipata fursa 
za kujiajiri na kuajiri wengine;
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(d) Kujenga na kukarabati vyuo 10 vya VETA ambavyo ni: Ileje, Urambo, 
Nkasi, Newala, Muleba, Itilima, Babati, Kilindi, Ngorongoro na Kasulu. 
Aidha, ukarabati na uwekaji wa vifaa vya kisasa katika vyuo vya VETA 
vya Kihonda, Manyara, Pwani na Lindi umefanyika ili kuimarisha 
ujifunzaji na ufundishaji; na

(e) Kukarabati vyuo vyote 54 vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs) na 
kuvipatia vifaa vya kufundishia. Aidha, udahili wa wanafunzi katika 
vyuo hivyo umeongezeka kutoka 6,693 mwaka 2015 hadi 9,736 
mwaka 2020.

Elimu ya Juu
(a) Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaojiunga na vyuo vikuu nchini 

kutoka 65,064 mwaka 2015 hadi 87,813 mwaka 2020; Vilevile, wigo 
wa utoaji wa mikopo ya Elimu ya Juu umeongezeka kutoka idadi ya 
wanafunzi 98,300 waliopata mikopo mwaka 2014/15 hadi kufikia 
130,883 mwaka 2020, na jumla ya fedha iliyotumika kwa mikopo 
kwa wanafunzi wa Elimu ya Juu kuanzia mwaka 2015 hadi 2020 ni 
shilingi trilioni 2.20;

(b) Kutoa ufadhili kwa masomo ya udaktari kwa ngazi za Umahiri na 
Uzamivu ndani na nje ya nchi ambapo jumla ya wanafunzi 168 
wamefadhiliwa na Serikali kusoma ndani ya nchi na madaktari 476 
wamepata ufadhili wa masomo ya udaktari nje ya nchi;

(c) Kujenga maktaba ya kisasa inayochukua wanafunzi 2,500 kwa 
wakati mmoja katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam;

(d) Kujenga mabweni mapya 24 katika vyuo vikuu, ambapo kwenye 
Chuo Kikuu cha Mzumbe ni mabweni manne yenye uwezo wa kulaza 
wanafunzi 1,024 na mabweni 20 ya Dkt. John Pombe Magufuli ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) yenye uwezo wa kulaza 
wanafunzi 3,840. Aidha, ukarabati wa Bweni Na. 2 na Na. 5, yenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 788, pamoja na karakana katika 
ndaki ya uhandisi ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam vimefanyiwa 
ukarabati mkubwa kwa lengo la kupunguza adha kwa wanafunzi 
kupanga nje ya chuo na kuboresha mafunzo;

(e) Kujenga majengo na kufanya ukarabati miundombinu ya kufundishia 
ya Taasisi za Sayansi za Bahari-Buyu Zanzibar ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, kujenga maabara mtambuka yenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 2,400 kwa wakati mmoja na kukarabati karakana ya 
Uhandisi Kilimo, Kujenga maabara za kemia, biolojia na jengo la 
mihadhara katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa lenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,200 kwa wakati mmoja;

(f) Kuboresha makazi ya wanachuo kwa kuvipatia Vyuo na Taasisi za 
Elimu ya Juu nyumba za Serikali zilizoko Kigamboni na Kijichi, jijini 
Dar es Salaam; na
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(g) Kukamilisha ukarabati wa ghorofa la kwanza na la pili la jengo 
la utawala katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 
ambalo lina ofisi za Wahadhiri 63.

 
80. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu Sekta ya Elimu na 

mchango wake katika ajenda ya maendeleo kwa kuandaa mtaji watu 
wenye uwezo wa kutumia fursa za rasilimali zilizopo kujiletea maendeleo 
na kuchangia katika jitihada za nchi kufikia uchumi wa kati uliojikita 
katika misingi ya viwanda. Chama katika miaka mitano ijayo, kinalenga 
kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote kwa kuzingatia falsafa ya 
kujitegemea yenye kuendana na mazingira ya nchi yetu, hususan elimu 
ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi. Ili kutimiza azma hiyo, Chama 
kitaelekeza Serikali kutekeleza afua zifuatazo:- 

(a) Kujenga na kukarabati miundombinu ya elimu pamoja na kuhifadhi 
na kuendeleza mazingira ya shule hizo;

(b) Kushirikiana na sekta binafsi, asasi za kiraia zikiwemo taasisi za dini 
katika kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu na ujuzi; na

(c) Kuimarisha idara na taasisi za udhibiti ubora ikiwemo NACTE, TCU 
na Idara ya Udhibiti Ubora ili kuhakikisha kwamba kiwango cha 
ubora wa elimu itolewayo nchini kinazingatiwa na kuimarika; na

(d) Kuimarisha misingi ya elimu ya kujitegemea katika ngazi zote za 
elimu. 

Elimumsingi hadi Kidato cha Sita
(a) Kuendeleza mpango wa kutoa elimu bila malipo kwa shule za msingi 

na sekondari ili kuwawezesha vijana wenye sifa kuanza na kuendelea 
na masomo bila kikwazo;

(b) Kuhakikisha kuwa kila shule ya msingi inatoa elimu ya awali kwa 
ufanisi katika mazingira na miundombinu iliyoboreshwa;

(c) Kuimarisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum;

(d) Kuimarisha ufundishaji wa masomo ya sayansi yakiwemo Hisabati, 
Fizikia, Kemia na Baiolojia na kuongeza upatikanaji wa walimu wa 
kufundisha masomo hayo;

(e) Kuimarisha ujifunzaji na ufundishaji wa masomo ya stadi za kazi na 
lugha ikiwemo lugha za alama katika elimu ya msingi;

(f) Kuimarisha masomo ya maadili, uzalendo wa kitaifa  na uraia kwa 
shule zote nchini;
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(g) Kuhakikisha mfumo mzima wa elimu unajengwa kwa umadhubuti 
na kuzingatia utamaduni, mila na desturi za kitanzania;

(h) Kuimarisha ufundishaji wa masuala yote mtambuka katika ngazi 
zote za elimu, ikijumuisha UKIMWI/VVU, mabadiliko ya hali ya hewa, 
utunzaji wa mazingira, masuala ya jinsia n.k;

(i) Kuimarisha shule zote za michepuo ikijumuisha Elimu ya Ufundi, 
Kilimo na Biashara kwa kuzipatia vifaa vya kisasa;

(j) Kuongeza nafasi za wanafunzi wanaosoma masomo ya Sayansi na 
Hisabati katika shule za Sekondari hususan watoto wa kike; 

(k) Kuboresha mbinu na mikakati ya utoaji wa elimu ya watu wazima 
nchini ili iweze kuchangia katika ujenzi wa Taifa;

(l) Kuboresha mbinu na mikakati ya utoaji wa elimu nje ya mfumo rasmi 
(MEMKWA) ili kuwawezesha waliokosa fursa au kupoteza sifa za 
kusoma katika mfumo rasmi kuweza kutimiza ndoto zao za kielimu 
na kuchangia ipasavyo katika ujenzi wa Taifa;

(m) Kuongeza fursa za utoaji wa elimu ya ualimu katika ngazi ya 
stashahada hususan walimu wa sayansi, lugha na ufundi ili kuzalisha 
walimu wa kutosha kulingana na mahitaji;

(n) Kuimarisha ubora wa walimu wa shule za msingi kwa kuanzisha 
Stashahada ya Ualimu wa shule za msingi;

(o) Kuendelea kuboresha elimu ya michezo katika vyuo vya ualimu; 

(p) Kuhuisha mitaala ya elimumsingi na sekondari kidato cha tano na 
sita ili kuendana na mahitaji ya kujenga ujuzi, maarifa ya kujitegemea 
na weledi utakaowawezesha wahitimu kumudu na kufanya kazi 
mbalimbali za kuajiriwa na kujiajiri; na

(q) Kuimarisha matumizi ya TEHEMA katika kuimarisha kujifunza na 
kufundisha katika vyuo vya ualimu.

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(a) Kuimarisha utoaji wa elimu ya mafunzo ya ufundi kwa kuwajengea 

uwezo wakufunzi/wahadhiri na kuvipatia vyuo vifaa vya kisasa ili 
kuzalisha wataalam wenye kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje 
ya nchi;

(b) Kuhuisha mitaala na kuanzisha programu kulingana na mahitaji ya 
Kitaifa, Kikanda na Kimataifa ambayo yanaendana Mapinduzi ya Nne 
ya Viwanda;
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(c) Kuongeza udahili wa wanafunzi wa elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi; 

(d) Kuimarisha udahili wa wanafunzi wa stashahada za ufundi kwa lengo 
la kuimarisha uwiano wa idadi za wahandisi, mafundi na mafundi 
mchundo ili kuongeza ufanisi katika sekta za ujenzi na uzalishaji 
viwandani; 

(e) Kuweka mazingira wezeshi kwa kujenga na kukarabati vyuo vya elimu 
ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi ili kuongeza idadi ya wahitimu;

(f) Kuanzisha utaratibu wa kuwakopeshwa vifaa na mitaji kwa masharti 
nafuu wanafunzi wanaohitimu mafunzo ya ufundi;

(g) Kujenga vyuo viwili vya elimu ya mafunzo ya ufundi vya ngazi ya kati 
(polytechnics) ili kuongeza fursa za upatikanaji wa elimu ya ufundi; 
na

(h) Kuboresha utekelezaji wa utambuzi na urasimishaji wa ujuzi 
unaopatikana nje ya mfumo rasmi wa utoaji elimu.

Elimu ya Juu
(a) Kuongeza rasilimaliwatu katika taasisi za elimu ya juu, ikijumuisha 

wahadhiri, wakutubi, wataalam wa maabara na karakana ili kukidhi 
mahitaji ya viwango na ubora wa elimu;

(b) Kuboresha na kuongeza miundombinu na vifaa vya kujifunza, 
kufundisha na kutafiti ili kuongeza uwezo wa Taifa wa kutatua 
changamoto za kijamii na kiuchumi;

(c) Kuhuisha mitaala na kuanzisha programu kulingana na mahitaji ya 
kitaifa, kikanda na kimataifa ili wahitimu wawe na stadi stahiki za 
kumudu kufanya kazi mbalimbali za kuajiriwa na kujiajiri na hasa 
kwa kuzingatia Mapinduzi ya Nne ya Viwanda;

(d) Kuimarisha mafunzo ya lugha kwa kutoa programu maalum ya 
lugha ya Kiswahili na lugha nyingine za kigeni kwa ajili ya kuzalisha 
wataalam na wakalimani wa Kiswahili wenye viwango vya kimataifa;

(e) Kuainisha na kutambua maeneo ya umahiri (centres of excellence) 
katika vyuo na taasisi za elimu ya juu za Serikali na kuziwezesha 
kutoa mchango stahiki katika maendeleo ya Taifa;

(f) Kuongeza udahili katika Elimu ya Juu kwa makundi yote yakiwemo 
wanafunzi kutoka nje ya nchi;
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(g) Kuimarisha mfumo wa malezi kwa wanafunzi vyuoni kwa kuwapa 
stadi za maisha na huduma za ushauri nasaha ili kupata wahitimu 
wenye maadili; na

(h) Kuimarisha na kuboresha mfumo wa ugharamiaji wa elimu ya juu, 
ikiwemo Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu, ili kuhakikisha wanafunzi 
wengi zaidi  wenye uhitaji na sifa stahiki wanapata fursa ya kujiunga 
na elimu ya juu. 

         Afya 
81. CCM inatambua kuwa huduma za afya ni muhimu katika kuhakikisha 

wananchi wanakuwa na afya bora ili kuwawezesha kushiriki katika 
shughuli za maendeleo ya nchi. Kutokana na umuhimu huo, katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Serikali imefanikiwa kuimarisha 
afya na ustawi wa Watanzania katika maeneo mbalimbali kwa kuhakikisha 
kuwa huduma bora za afya zinapatikana nchini kote na kwa makundi 
yote ikiwemo kuendelea kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto 
bure. Pamoja na mikakati mingine, hatua hii imefikiwa pia kwa kuimarisha 
mazingira ya sekta binafsi kushiriki katika utoaji wa huduma za afya kwa 
wananchi. Mafanikio yaliyopatikana katika maeneo mbalimbali kwa kipindi 
hicho ni pamoja na:-

Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Kutolea Huduma ya Afya
(a) Idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya vimeongezeka kutoka 

7,014 mwaka 2015 hadi 8,783  mwaka 2020, ambapo:-

(i) Zahanati zimeongeka kutoka 6,044 mwaka 2015 hadi 7,242 
mwaka 2020; 

(ii) Vituo vya afya vimeongezeka kutoka 718 mwaka 2015 hadi 
kufikia 1,205 mwaka 2020; 

(iii) Hospitali za halmashauri zimeongezeka kutoka  77 mwaka 2015 
hadi 148 mwaka 2020. Idadi hiyo inajumuisha hospitali mpya 
za halmashauri 71 zilizojengwa. Aidha, Serikali imeendelea 
kuboresha utoaji huduma kwa kuweka dawa, vifaa, vifaa 
tiba, vitendanishi  na wataalam wenye ujuzi kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya; na

(iv) Kuanza kwa ujenzi wa Hospitali ya Uhuru inayojengwa 
Chamwino mkoani Dodoma kwa ajili ya kuimarisha utoaji wa 
huduma za afya.

(b) Hospitali 23 za rufaa za mikoa zimekarabatiwa katika vyumba 
vya upasuaji, wodi za kulaza wagonjwa, jengo la wagonjwa wa nje 
(OPD) na wodi za wazazi na watoto na kuwekewa vifaa vya kisasa 
vya upasuaji na maabara; Hospitali hizo ni pamoja na Mount Meru, 
Dodoma, Temeke, Ilala, Mwananyamala, Iringa, Kagera, Mawenzi, 
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Sokoine, Ligula, Bombo, Manyara, Mara, Maweni, Mbeya, Sekou 
Toure, Shinyanga, Singida, Songea, Sumbawanga, Tabora, Temeke 
na Tumbi Kibaha;

(c) Kujengwa kwa Hospitali za Rufaa katika mikoa mitano mipya ya 
Njombe, Geita, Simiyu, Songwe na Katavi kwa lengo la kusogeza 
huduma za rufaa karibu na wananchi;

(d) Ujenzi, ukarabati na upanuzi umefanyika katika vyuo vya mafunzo 
ya afya 13. Aidha, hospitali za rufaa 10 zinazotumika kutoa mafunzo 
zilifanyiwa ukarabati wa miundombinu ya kutolea mafunzo ikiwemo 
ukarabati wa mabweni, ofisi pamoja na ununuzi wa samani;

(e) Kuunganishwa kwa vyuo 37 vilivyopo katika maeneo ya karibu na 
kuwa vyuo tisa na hivyo  idadi ya vyuo vya Serikali kupungua kutoka 
77 hadi 43 kwa lengo la kupunguza gharama za uendeshaji na 
kuongeza ufanisi wa utoaji mafunzo ya afya;

(f) Kukamilika kwa ujenzi wa Hospitali ya Mloganzila na kuanza kutoa 
matibabu ya ubingwa bobezi kwa wagonjwa ikiwemo huduma za 
upasuaji mkubwa ikiwa ni pamoja na upasuaji wa ubongo, kuweka 
vifaa vya usikivu na  upandikizaji wa uloto (Borne Marrow Transplant); 

(g) Kuendelea na ukarabati wa Hospitali ya Muhimbili na Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) ili ziweze kutumika kama Hub zitakazounganishwa 
na Hospitali nyingine nchini;

(h) Kuimarisha na kuboresha mifumo ya utoaji huduma kwa kufanya 
ununuzi wa mtambo wa upasuaji wa ubongo bila kufungua fuvu 
(Angio Suite) na kuutumia katika Taasisi ya Mifupa Muhimbili pamoja 
na ununuzi wa PET Scan Machine kwa Taasisi ya Saratani Ocean 
Road;

(i) Kuboresha huduma katika hospitali ya rufaa ya kanda ya nyanda za 
juu kusini - Mbeya kwa; kuboresha na kukamilisha ujenzi wa jengo 
la mapokezi, katika kitengo cha wazazi Meta, jengo la huduma za 
afya ya uzazi na mtoto (RCH)  linapanuliwa kwa kuongeza vyumba 
vinne, wodi ya watoto, jengo la Radiology, Infusion Production; jengo la 
daraja la kwanza (Grade I), jengo la huduma za dharura na ukarabati 
wa jengo la huduma za uzazi na mtoto;

 
(j) Kuboresha huduma katika hospitali ya rufaa ya kanda ya ziwa 

Bugando kwa: kujenga na kukarabati majengo ya kliniki ya wagonjwa 
wa nje, jengo la kutolea tiba ya saratani na kliniki ya wanachama wa 
bima ya afya;

(k) Kuboresha huduma katika hospitali ya rufaa ya kanda ya kaskazini 
KCMC kwa: kukamilisha ujenzi wa jengo la kliniki kwa ajili ya 
wagonjwa wa saratani, jengo la tiba ya saratani kwa njia ya dawa 
(chemotherapy), na kuboresha jengo la huduma za dharura, jengo la 
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dawa na jengo la maabara. Aidha, huduma za kibingwa zimeboreshwa 
kama vile huduma za: Kusafisha figo; Wagonjwa walioungua moto; 
Tiba ya saratani; na Huduma za wagonjwa mahututi (ICU); na 

(l) Kuboresha huduma katika Hospitali ya Kanda ya Kusini - Mtwara 
kwa kuendelea na ujenzi kwa awamu ya pili, kukamilisha jengo la 
wagonjwa wa nje (OPD) na majengo mengine ya kutolea huduma. 

Mazingira Bora ya Sekta Binafsi ya Huduma za Afya
(a) Serikali imeendelea kushirikiana na sekta binafsi katika kuimarisha 

upatikanaji wa huduma za afya nchini, ambapo:- 

(i) Zahanati binafisi zimeongezeka kutoka 1,402 mwaka 2015 
hadi kufikia 2,106 mwaka 2020;

(ii) Vituo vya afya binafsi zimeongezeka kutoka 231 mwaka 2015 
hadi kufikia 323 mwaka 2020; na

(iii) Hospitali binafsi zimeongezeka kutoka 109 mwaka 2015 hadi 
kufikia 173 mwaka 2020. 

         Upatikanaji wa Dawa na Vifaa Tiba
(a) Kuboresha huduma katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Ziwa 

Bugando kwa kufanya ununuzi wa vifaa tiba ikiwa ni pamoja na 
mashine ya tiba ya mionzi inayoitwa brachy therapy, mtambo wa 
kusafisha damu (renal dialysis), CT-Scan na mtambo wa kuzalisha 
maji tiba;

(b) Kuboresha huduma katika Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Kaskazini 
- KCMC kwa: kununua mashine za kisasa za uchunguzi wa magonjwa 
ikiwa ni pamoja na vifaa vya MRI, CT-Scan yenye ukubwa wa Slice 
128; 

(c) Kusambazwa kwa vyandarua 47,382,746 vyenye dawa kwa wananchi 
bila malipo katika mikoa yote nchini mara mbili zaidi ya lengo la 
kugawa vyandarua 22,360,386 ifikapo mwaka 2020. Hii imewezesha 
maambukizi kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano kupungua 
kutoka asilimia 14 mwaka 2015 hadi asilimia saba mwaka 2020;

(d) Kusambazwa kwa jumla ya lita 586,420 za viuadudu vya kuangamiza 
viluwiluwi vya mazalia ya mbu katika halmashauri zote nchini. Aidha, 
lita 60,000 za viuadudu, pampu za kunyunyizia zipatazo 1,000 na vifaa 
vingine muhimu vimenunuliwa na kusambazwa katika halmashauri 
za mikoa mitano yenye kiwango kikubwa cha maambukizi ya malaria 
(Kagera, Geita, Mwanza, Kigoma na Mara). Vilevile, nyumba  501,587 
zimepuliziwa dawa (Indoor Residual Spray) katika halmashauri 16 za 
mikoa hiyo; 
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(e) Kununuliwa kwa jumla ya dozi za ALU 58,427,970 na vitepe vya 
vitendanishi vya Malaria (mRDT)  79,171,425 na kusambazwa 
katika vituo vya kutolea huduma ya afya kulikowezesha upimaji na 
matibabu sahihi ya Malaria na kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana 
na ugonjwa huo;

(f) Kununuliwa kwa mashine mpya za tiba ya mionzi za LIN-AC na CT 
simulator katika Taasisi ya Saratani ya Ocean Road na kuwezesha 
jumla ya wagonjwa 1,082 kupata huduma za kupima CT-Scan kufikia 
mwaka 2020;

(g) Kukamilika kwa ujenzi wa maghala ya kisasa ya kuhifadhia dawa 
katika mikoa ya Tanga, Tabora, Mtwara na Dar es Salaam;

(h) Kuongezeka kwa bajeti ya dawa kutoka shilingi bilioni 31 mwaka 2015 
hadi kufikia bilioni 270 mwaka 2020. Hii imewezesha upatikanaji 
wa dawa muhimu kuongezeka kutoka asilimia 42 mwaka 2015 hadi 
kufikia asilimia 94.5 mwaka 2020;

(i) Kuongezeka kwa idadi ya Washitiri ambapo Mshitiri mmoja mmoja 
amesajiliwa kila mkoa na hivyo kufanya jumla ya Washitiri  kufikia 
26 nchi nzima; ili kuondokana  ukosefu wa dawa, vifaa, vifaa tiba 
kwenye vituo vya kutolea huduma za afya;

(j) Kuongezeka kwa huduma za ushauri nasaha na upimaji wa VVU kwa 
wananchi bila malipo mijini na vijijini ambapo idadi walionufaika  
imeongezeka kutoka 10,577,881 mwaka 2017 hadi kufikia watu 
11,008,001 mwaka 2020. Aidha, vituo vya kutolea huduma za 
ushauri nasaha na upimaji wa VVU vimeongezeka kutoka vituo 5,555 
mwaka 2015 hadi vituo 6,596 mwaka 2020; na

(k) Uanzishwaji wa huduma za uchunguzi kupitia X - ray, Ultra Sound 
zimeanza  kutolewa kwenye vituo vya afya 125. 

        
  Watumishi wa Kada ya Afya

(a) Kuboresha mazingira ya kazi kwa watumishi wa sekta ya afya kwa 
kuhakikisha kuwa kila kituo cha afya au zahanati inayojengwa 
inakuwa na nyumba za watumishi ambapo hadi mwaka 2020, jumla 
ya nyumba 784 zimejengwa;

(b) Kuongezeka kwa watumishi wa sekta ya afya kutoka 86,152 mwaka 
2015 hadi kufikia 100,631 mwaka 2020 ambapo watumishi 18,094 
sawa na asilimia 18 ni wa sekta binafsi;

(c) Kuimarika kwa udahili kwa wanafunzi katika vyuo mbalimbali 
vya afya nchini ambapo jumla ya wanafunzi 25,077 mwaka 2020 
wamedahiliwa ikiwa ni zaidi ya lengo la kudahili wanafunzi 15,000. 
Kati ya hao maafisa tabibu waliodahiliwa walikuwa 6,670, wauguzi 
1,241 na wataalam wengine 17,166; na
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(d) Kujenga uwezo wa kitaalam katika sekta ya afya kwa kuwezesha 
jumla ya watumishi 923 kupata mafunzo ndani na nje ya nchi katika 
ngazi ya shahada na shahada ya Uzamili katika kipindi cha 2015 
hadi 2020. Aidha, jumla ya wataalam wa kigeni 241 kutoka mataifa 
mbalimbali washirika wa Tanzania walipata ajira katika taasisi 
mbalimbali za sekta ya afya hapa nchini katika kipindi hicho. 

Matibabu ya Kibingwa
82. Huduma za kibingwa zimeboreshwa ili kuwawezesha wananchi wengi kupata 

huduma hizo nchini na kuokoa fedha zilizokuwa zinatumika kugharamia 
huduma hizo nje ya nchi. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:-

(a) Kuimarishwa kwa matibabu ya ubingwa bobezi katika Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili kwa:-

(i) Kuanzisha huduma ya kupandikiza Figo, ambapo wagonjwa 
51 wamepandikizwa Figo hadi kufikia mwaka 2020;

(ii) Kuanzisha huduma ya kupandikiza vifaa vya usikivu kwa 
watoto, ambapo watoto 30 wameshapata huduma hiyo hadi 
kufikia mwaka 2020; na

(iii) Kuanza kwa huduma ya radiolojia, ambapo watu 133 
walipatiwa huduma hiyo hadi kufikia mwaka 2020. 

 
(b) Kuimarika kwa huduma ya matibabu ya kibingwa katika Taasisi ya 

Mifupa (MOI):-

(i) Katika kipindi cha miaka mitano wagonjwa 6,899 wamefanyiwa 
upasuaji (ikiwemo kubadilisha nyonga 188, goti 167, upasuaji 
wa goti kwa kutumia matundu 107, upasuaji wa mfupa wa 
kiuno 75, upasuaji wa uti wa mgongo 337, Femur 511, ubongo 
239); na

(ii) Kukamilika kwa miundombinu ya chumba maalum (high 
dependancy unit - HDU) pamoja na kuweka vitanda vipya 
vya kisasa 16 na monitor zake, ujenzi wa chumba maalum 
cha kisasa kwa ajili ya kufanya matibabu ya ubongo kupitia 
mishipa ya damu na ujenzi wa chumba cha tiba maalum kwa 
njia ya mtandao na kutoa matibabu ya kifafa kwa njia ya 
upasuaji (epilepsy);

(c) Kuimarishwa kwa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) kwa:-

(i) Kuanzisha na kuboresha huduma za upasuaji kwa tundu 
dogo kwa wagonjwa 2,742 (catheterization laboratory, stents, 
percutaneous intervention, device closure, pacemaker); na 

(ii) Kuongezeka kwa wagonjwa waliofanyiwa upasuaji wa 
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kufungua kifua (open heart surgery) kutoka 290 mwaka 2015 
hadi 987 mwaka 2020. 

(d) Kuimarika kwa matibabu ya kibingwa katika Hospitali ya Benjamin 
Mkapa - Dodoma kwa kuanzisha na kuboresha huduma ya 
upandikizaji wa Figo, ambapo hadi kufikia mwaka 2020 jumla ya 
wagonjwa saba wamepata huduma hiyo;

(e) Kujengwa kwa majengo ya huduma za dharuara (EMD) katika 
hospitali za rufaa za mikoa ya Tabora (Kitete), Rukwa, Mara, Mbeya, 
Iringa, Kilimanjaro (Mawenzi), Ruvuma na Tanga (Bombo); na

   
(f) Kuunganishwa kwa hospitali nne za rufaa (Amana, Mbeya, Muhimbili 

na Taasisi ya Saratani ya Ocean Road) kwenye mfumo wa Tiba Mtandao 
(Telemedicine) kwenye eneo la magonjwa ya Saratani (Oncology) na 
uchunguzi wa magonjwa. 

83. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kutoa kipaumbele katika sekta ya afya kwa kuwa inagusa 
maisha ya Watanzania na ustawi wa Taifa letu. Lengo la Chama ni 
kuhakikisha wananchi wanakuwa na afya na siha bora ili kuwawezesha 
kushiriki katika shughulli za ujenzi wa Taifa na kuboresha maisha yao. 
Katika kipindi hicho, Chama kitasimamia Serikali katika kutekeleza 
yafuatayo:

 
(a) Kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto na kuzitoa bila malipo 

ili kupunguza vifo vya akinamama wajawazito na watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano;

(b) Kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba, vifaa saidizi na 
vitendanishi kulingana na mahitaji katika ngazi zote za utoaji wa 
huduma za afya nchini;

(c) Kuweka mazingira kwa wawekezaji/sekta binafsi kujenga viwanda 
vya kuzalisha dawa, vifaa, vifaa tiba, vifaa saidizi na vitendanishi kwa 
kutumia malighafi zinazopatikana ndani ya nchi ili kupunguza mzigo 
kwa Serikali wa kuagiza mahitaji hayo kutoka nje ya nchi;

(d) Kujenga na kuimarisha vituo vya kutolea huduma za afya ili viweze 
kutoa huduma bora zaidi kwa wananchi. Hadi kufikia 2025 Serikali 
itaongeza vituo vya kutolea huduma za afya kwa asilimia 20 ya vituo 
8,446 vilivyopo sasa; vipaumbele vitawekwa katika ujenzi wa vituo 
vya afya na ukamilishwaji wa maboma kwa kuzingatia uwiano wa 
kijiografia, idadi ya watu na wingi wa magonjwa; 

(e) Kuimarisha mfumo wa bima ya afya nchini ikiwemo mifuko ya bima 
za afya (NHIF na CHF) ili kufikia lengo la Serikali la kuwa na bima ya 
afya kwa wananchi wote;
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(f) Kuanza awamu ya pili ya ujenzi wa hospitali 98 za halmashauri;

(g) Kuimarisha utoaji wa huduma za afya katika hospitali 28 za rufaa ngazi 
ya mkoa, hospitali za halmashauri za wilaya 125 kwa kukamilisha 
ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kutolea huduma (majengo, 
vifaa na watumishi); 

(h) Kuimarisha miundombinu ya kutolea huduma katika hospitali za 
rufaa za kanda saba zilizopo na kuanza ujenzi katika kanda ambazo 
hazina hospitali;

(i) Kuongeza udahili wa wanafunzi wa kada mbalimbali za afya kufikia 
25,000 katika vyuo vya afya kwa kuimarisha miundombinu, na 
mfumo wa mafunzo wa kada hizo katika vyuo vya afya nchini;

(j) Kuimarisha mfumo wa mafunzo ya wataalam bingwa na bobezi katika 
sekta ya afya ikiwa ni pamoja na kutumia utaratibu wa mafunzo ya 
kibingwa na bobezi wakiwa kazini (Fellowship Training Programme);

(k) Kushirikiana na vyama vya kitaaluma vya kada za afya katika 
kusimamia uzingatiaji wa maadili na weledi katika utendaji wa 
watumishi wa afya nchini;

(l) Kuajiri wataalam wa kutosha wenye ujuzi na kuboresha mazingira ya 
kazi ya watumishi wa sekta ya afya;

(m) Kuhamasisha jamii umuhimu wa matumizi ya vyandarua vilivyowekwa 
dawa na upuliziaji wa viatilifu ukoko katika kuta za nyumba;

(n) Kutekeleza mpango wa kuangamiza viluwiluwi vya mbu kwa kutumia 
viuadudu vya kibaiolojia na usafi wa mazingira katika halmashauri ili 
kupunguza magonjwa yatokanayo na wadudu dhurifu; 

(o) Kutoa elimu na kuhamasisha wananchi kupambana na magonjwa ya 
kuambukiza (Covid - 19, VVU na UKIMWI, TB, Homa ya Ini na Malaria) 
na yasiyoambukizwa (Shinikizo la damu, Kansa na Figo) pamoja na 
kununua na kusambaza dawa zake na kuhamasisha upimaji wake 
ili wananchi waweze kutambua hali zao na kuchukua hatua stahiki;

(p) Kuimarisha huduma za matibabu ya kibingwa na ubingwa bobezi 
kufikia viwango vya kimataifa ili kukidhi mahitaji ya hapa nchini na 
wagonjwa kutoka nje ya nchi wanaohitaji huduma za tiba;

(q) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma za afya 
ikiwemo tiba mtandao, mafunzo, utawala, usimamizi wa fedha, 
dawa na bidhaa zote za dawa pamoja na uboreshaji wa ukusanyaji 
na matumizi ya takwimu za afya katika hospitali, hospitali za 
halmashauri za wilaya, vituo vya afya na zahanati; 
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(r) Kumarisha maghala ya kutunzia dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi 
ili kuhakikisha vinapatikana kwa wakati karibu na wananchi. Aidha, 
maghala mapya matano yatajengwa katika mikoa ya Kagera, Simiyu, 
Ruvuma, Mtwara na Iringa; 

(s) Kusimamia tafiti za kimkakati za afya kwa ajili ya kupata suluhisho 
la matatizo ya kiafya yanayowakabili wananchi na kuhakikisha 
mipango mahsusi na maamuzi ya kisera yanafanywa kwa mujibu wa 
taarifa zenye viwango vya ubora; 

(t) Kukamilisha ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Kusini mkoani Lindi na 
Hospitali ya Uhuru Chamwino mkoani Dodoma;

(u) Kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto katika vituo vyote 
vya kutolea huduma za afya na kuzifanya rafiki kwa wanawake, 
wanaume na vijana ikiwemo kutoa huduma ya msingi ya dharura ya 
afya ya uzazi na mtoto, huduma tembezi na mkoba;

(v) Kuimarisha miundombinu na kujenga vituo vya damu salama katika 
mikoa mitano nchini ili kuvingejea uwezo wa kukusanya, kupima 
na kusambaza damu katika vituo vya damu salama kulingana na 
mahitaji;

(w) Kutoa elimu na kuhamisha wananchi kuhusu kinga, kudhibiti na 
kuzuia Magonjwa Yasiyo ya Kuambukizwa (NCD), magonjwa mapya 
adimu na yasiyopewa kipaumbele kwa ngazi zote;  

(x) Kuboresha miundombinu ya kutolea huduma za macho, afya ya 
kinywa na meno, koo, masikio, pua na vifaa tiba na watumishi wenye 
ujuzi katika ngazi zote za kutolea huduma za afya;

(y) Kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi katika utoaji wa huduma za 
afya;

(z) Kuimarisha mfumo wa upelekaji wa fedha moja kwa moja kwenye 
akaunti za vituo vya kutolea huduma za afya ngazi ya msingi kwa 
kushirikisha wadau wote wanaotekeleza afua za afya; 

(aa) Kuimarisha mfumo wa mshitiri ili kuhakikisha kuwa bidhaa za afya 
zinapatikana kwa uhakika na kwa gharama nafuu katika ngazi zote 
za huduma; na

(ab) Kuimarisha huduma za dharura katika Hospitali ya Kanda ya 
Benjamini Mkapa ili kumudu ongezeko la mahitaji ya huduma 
kutokana na Serikali kuhamishia Makao Makuu ya nchi Dodoma. 



139

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

Mapambano Dhidi ya Magonjwa ya Mlipuko ikiwemo Corona
84. Magonjwa ya mlipuko na yanayosambaa kwa kasi ni hatari kwa maisha ya 

wananchi na ulinzi na usalama wa Taifa. CCM itahakikisha nchi inakuwa 
na utayari wakati wote wa kuzuia, kudhibiti na kukabiliana na majanga 
haya kwa kushirikiana na wadau wengine. Janga la Corona lililoikumba 
dunia ikiwemo Tanzania limetupa funzo kubwa kuhusu umuhimu wa 
kujipanga kikamilifu katika kukabiliana na majanga ya aina hii punde 
yanapojitokeza. Katika kufikia azma hii, CCM itahakikisha Serikali 
inatekeleza yafuatayo:-

(a) Kuweka na kuimarisha mifumo na miundombinu ya kutambua, 
kudhibiti na kukabiliana na magonjwa ya mlipuko na yanayoenea 
kwa kasi;

(b) Kuimarisha mpango wa Taifa wa utayari wa kukabiliana na magonjwa 
ya mlipuko, ajali na majanga kwa kuboresha huduma za dharura na 
uokoaji ikiwemo miundombinu, na vitendea kazi;
 

(c) Kuimarisha na kujenga uwezo wa kufanya utafiti kuhusu magonjwa 
ya mlipuko katika taasisi ya NIMR, vyuo vikuu na taasisi nyingine za 
utafiti nchini;

(d) Kuanzisha kituo kikubwa cha utafiti na uchunguzi wa mimea dawa 
na kuanzisha kiwanda cha kimkakati cha kuzalisha dawa zitokanazo 
na mimea yetu;

(e) Kuimarisha uwezo wa wataalam wetu katika kuzuia na kutibu 
magonjwa ya mlipuko kwa kupatiwa vifaa na mafunzo ndani na nje 
ya nchi; na

(f) Kujenga na kuimarisha maabara za uchunguzi wa magonjwa ya 
mlipuko, vituo vya kisasa vya kuwatenga wahisiwa (isolation centres) 
na kutoa tiba kwa wagonjwa.

Lishe
85. Lishe bora ni muhimu katika kuhakikisha Taifa linakuwa na jamii yenye 

nguvu kazi imara na uwezo mkubwa wa kuelewa na kukabiliana na mazingira 
yake. Kwa kuzingatia umuhimu huo Chama Cha Mapinduzi kimeendelea 
kuisimamia Serikali kuandaa na kutekeleza mikakati na mipango mbalimbali 
ya kuongoza utekelezaji wa afua za lishe nchini kama vile Mpango Jumuishi 
wa Taifa wa Utekelezaji wa Masuala ya Lishe (2016 - 2021). Katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 
(a) Kuimarisha huduma za lishe za wajawazito na wanawake 

wanaonyonyesha, vijana balehe, watoto wachanga kwa kuhakikisha 
elimu sahihi ya lishe inawafikia;

(b) Kuongeza uwekezaji katika masuala ya lishe kwa halmashauri nchini 
kutenga shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri chini ya miaka 
mitano kutoka kwenye vyanzo vyake vya mapato ya ndani ili zitumike 
kutekeleza afua za lishe; 



140

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(c) Kuimarisha usimamizi wa masuala ya lishe kwa kuanzisha Kamati 
Elekezi za Kitaifa ambazo zimesaidia kuongeza ufanisi katika 
utekelezaji wa afua za lishe;

(d) Kuimarishwa kwa uratibu wa masuala ya lishe katika ngazi ya Kitaifa, 
Mkoa na Halmashauri kwa kuanzisha kitengo cha lishe katika Ofisi 
ya Rais -TAMISEMI; 

(e) Kuimarisha huduma za matibabu ya utapiamlo kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya na jamii ikiwa ni pamoja na kuwajengea 
uwezo watoaji wa huduma hizo na kuhakikisha upatikanaji wa 
mahitaji mfano chakula dawa na vifaa vya kutathmini ya hali ya lishe.

86. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuhakikisha kuwa lishe bora inaendelea kuwa kipaumbele ili wananchi 
waweze kuwa na afya bora na maisha mazuri, na pia waweze kuchangia 
kuwepo kwa nguvu kazi imara na yenye tija kwa Taifa ambayo inaweza 
kushiriki kwenye shughuli za uzalishaji na hivyo kuchangia katika 
ukuaji wa uchumi. Ili kufikia malengo hayo, Chama kitaelekeza Serikali 
kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kutekeleza mikakati ya kupunguza idadi ya watoto chini ya miaka 
mitano wenye udumavu na ukondefu kwa kasi kubwa zaidi;

(b) Kufanya tathmini ya kila mwaka kuhusu hali ya lishe na tathmini 
maalum kila baada ya miaka mitano na hatimaye kuchukua hatua 
stahiki ili kuhakikisha kwamba Taifa linakuwa na wananchi wenye 
afya bora na uwezo wa kuchangia ipasavyo katika shughuli za 
maendeleo ya Taifa lao; 

(c) Kuhakikisha hakuna ongezeko la uzito uliozidi kwa watoto chini ya 
umri wa miaka mitano; na kupunguza idadi ya watoto wanaozaliwa 
na uzito pungufu yaani chini ya uzito wa kilogram 2.5 ili iwe chini ya 
asilimia 50;

(d) Kupunguza kwa asilimia 50 viwango vya upungufu wa damu kwa 
wanawake walio katika umri wa kuzaa yaani miaka 15 - 49; na 
kuongeza kiwango cha unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee kwa 
watoto chini ya miezi sita ili ifikie zaidi ya  asilimia 50;

(e) Kuongeza uzalishaji na usambazaji wa mbegu na mazao ya kilimo 
yenye viini lishe vingi, mbogamboga, matunda, mazao ya mifugo na 
uvuvi pamoja na uhamasishaji na uelimishaji wa ulaji wa vyakula 
hivyo;

(f) Kuimarisha uhusiano wa wadau wa lishe na sekta binafsi katika 
kuzalisha bidhaa za vyakula viliyoongezewa virutubishi; 
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(g) Kupanua wigo wa uelimishaji na uhamasishaji wa masuala ya lishe 
kupitia majukwaa mbalimbali ili kuelimisha juu ya mitindo bora ya 
maisha na kuzuia ongezeko la uzito uliozidi na kiriba tumbo; na

(h) Kuongeza na kuwajengea uwezo wataalam wa afya kwa ajili ya kutoa 
huduma za lishe katika ngazi za mikoa, halmashauri pamoja na vituo 
vya kutolea huduma za afya.

Mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI 
87. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa VVU na UKIMWI una madhara 

makubwa kwa jamii na maendeleo ya Taifa kwa ujumla. Chama kinatambua 
kuwa mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI ni endelevu na yanahitaji 
juhudi za pamoja. Katika kipindi kilichopita msisitizo uliwekwa katika 
jitihada za kupunguza kasi ya maambukizi mapya, kupunguza unyanyapaa 
na kuendelea kutoa elimu ya Kinga Dhidi ya Maambukizi ya VVU. Katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), mafanikio yaliyopatikana 
katika kupambana na VVU na UKIMWI ni kama ifuatavyo:-

(a) Kupungua kwa kiwango cha maambukizi ya VVU na UKIMWI kwenye 
jamii kutoka asilimia 5.7 mwaka 2008 hadi asilimia 4.7 mwaka 
2017 ambapo, kwa wanawake, kimeshuka asilimia 7.0 hadi 6.2 na 
wanaume kutoka asilimia 5.7 hadi  3.1;

(b) Kupungua kwa vifo vitokanavyo na UKIMWI kwenye jamii kutoka 
vifo 200,000 kwa mwaka vilivyokisiwa mwaka 1990 hadi vifo 33,800 
mwaka 2017;

(c) Kupungua kwa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto (PMTCT); na

 
(d) Hadi kufikia Septemba 2018, WAVIU 1,068,282 walikuwa wanapata 

dawa za kufubaza VVU, ikilinganisha na WAVIU 575,850 mwaka 
2012.  

88. Katika kipindi cha miaka mitano, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuisimamia Serikali kuendeleza mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI 
kwa kuzingatia mikakati iliyoainishwa katika Mkakati wa Nne wa Taifa 
wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF IV 2018/19 - 2022/23) kwa kufanya 
yafuatayo:-

(a) Kuendeleza mikakati ya kudhibiti maambukizi mapya ya virusi vya 
UKIMWI, ikwemo maambukizi ya mama kwenda kwa mtoto, Kifua 
Kikuu, Ukoma na Homa ya Ini;

(b) Kuandaa mkakati endelevu wa kifedha kwa ajili ya kuimarisha Mfuko 
wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania (AIDS Trust Fund - ATF) 
ili kuwahudumia vyema waathirika;

(c) Kupunguza kasi ya maambukizi mapya katika jamii kwa kuimarisha 
mikakati ya kupunguza maambukizo mapya kwa watoto na makundi 
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maalum ambayo yapo katika mazingira hatarishi zaidi katika 
kuambukiza na kuambukizwa virusi vya UKIMWI (VVU);

(d) Kuongeza programu zenye ubunifu zinazozingatia umri na jinsia 
zinazoshughulikia utambuzi wa hatari za maambukizo ya VVU na 
mikakati ya kupunguza madhara kwa kutumia nadharia sahihi za 
kubadili tabia;

(e) Kutumia uhamasishaji jamii wenye ufanisi ikiwemo redio za jamii 
kuibua uhitaji wa huduma za kinga, upimaji, matunzo na matibabu;

(f) Kuimarisha ushiriki wa jamii kuwawezesha kushiriki katika kupanga, 
kutekeleza na kufuatilia afua za kijamii katika mazingira yao kwenye 
mapambano dhidi ya UKIMWI;

(g) Kuhuisha na kujumuisha masuala ya UKIMWI (mainstreaming) 
kwenye taasisi na sekta zote ambazo zina mazingira yenye vichochezi 
vikuu vya UKIMWI, zikiwemo ujenzi, uchukuzi, uvuvi, madini;

(h) Kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya VVU na UKIMWI ili 
kupunguza maambukizi na unyanyapaa; na 

(i) Kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa huduma za UKIMWI 
nchini kote ili kuhakikisha huduma bora zinatolewa kwenye jamii.

Ustawi wa Jamii
89. Chama Cha Mapinduzi kinaamini kuwa, kuinua na kuimarisha ustawi wa 

maisha ya mtu, familia na makundi yenye mahitaji maalum katika jamii 
ni nyenzo muhimu kwa mustakabali wa maendeleo endelevu na jumuishi. 
Kwa kutambua umuhimu huo, katika kipindi cha 2015 - 2020, mafanikio 
mengi yalipatikana ikiwemo ustawi wa wazee, watoto, familia na watu wenye 
ulemavu. Baadhi ya mafanikio hayo ni kama ifuatavyo:-

Ustawi wa Wazee
90. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Chama Cha Mapinduzi kiliendelea 

kuisimamia Serikali kutekeleza Sera ya Taifa ya Wazee ambapo mafanikio 
yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuongezeka kwa idadi ya wazee waliopatiwa vitambulisho vya  
kuwawezesha kupata matibabu bila malipo kutoka 213,025 mwaka 
2015 hadi kufikia wazee 1,042,403 mwaka 2020;

(b) Wazee na wasiojiweza 2,135 wanaoishi katika makazi 16 
yanayomilikiwa na Serikali walipatiwa huduma za msingi za chakula, 
malazi, mavazi na matibabu  kati ya mwaka 2015 na 2020;

(c) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya kwa Wazee kwa kuanzisha 
madirisha 2,335 ya kutolea huduma za afya kwa wazee katika vituo 
vya kutolea huduma za afya nchini;
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(d) Kuanzishwa kwa mabaraza ya wazee 8,183 ili kuongeza wigo wa 
upatikanaji wa haki kwa wazee; 

(e) Kudhibiti mauaji ya wazee kwa kutekeleza Mkakati wa Kutokomeza 
Mauaji ya Wazee; na

(f) Kuboresha makazi ya wazee kwa kukarabati na kujenga miundombinu 
mipya katika makazi ya wazee ya Kolandoto (Shinyanga), Nunge (Dar 
es Salaam), Njoro (Kilimanjaro), Magugu (Manyara) na Fungafunga 
(Morogoro).

91. Katika kuimarisha utoaji wa huduma za ustawi wa jamii kwa wazee, 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaekekeza Serikali 
kuchukua hatua zifuatazo:-
(a) Kuimarisha huduma za matibabu bila malipo kwa wazee;

(b) Kuimarisha huduma za msingi kwa wazee wasiojiweza nchini katika 
makazi ya wazee yanayomilikiwa na kuendeshwa na Serikali pamoja 
na sekta binafsi;

(c) Kukarabati na kujenga miundombinu katika makazi ya wazee; 

(d) Kuendeleza utekelezaji wa Mkakati wa Kutokomeza Ukatili na Mauaji 
ya Wazee;

(e) Kutoa huduma za matunzo na kisaikolojia kwa wazee na watu wenye 
ulemavu;

(f) Kuimarisha mabaraza ya wazee maeneo yote nchini; na

(g) Kuongeza wigo wa mafao kwa wazee.

Huduma za Watoto na Familia 
92. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Chama Cha Mapinduzi kiliendelea 

kuisimamia Serikali kutekeleza Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Mtoto ambapo 
mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuimarisha hatua na mikakati ya kupambana na ukatili, unyanyasaji 
na udhalilishaji dhidi ya watoto ikiwemo kuimarisha kamati za ulinzi 
na usalama wa watoto katika maeneo yote nchini;

(b) Kusimamia utoaji wa huduma ya malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali kwa watoto walio chini ya miaka mitano walio katika vituo vya 
kulelea watoto wadogo mchana ambapo vituo vimeongezeka kutoka 
vituo 744 mwaka 2015  hadi  kufikia vituo  1,538 mwaka 2020;

(c) Kusajili makao ya watoto ili kuwezesha upatikanaji wa huduma za 
msingi za malazi, chakula, malezi, matunzo, ulinzi, afya na elimu 
kwa watoto walio katika mazingira hatarishi nchini. Mpaka mwaka 
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2020 yamesajiliwa jumla ya makao ya watoto 179 na kutoa huduma 
kwa jumla ya watoto 24,145;

(d) Kukuza upatikanaji wa haki kwa haraka kwa watoto walio katika 
mkinzano na sheria ambapo mahakama za watoto zimeongezeka 
kutoka mahakama tatu mwaka 2015 hadi mahakama 141 zilizopo 
mwaka 2020. Aidha, mashauri 743 ya watoto yaliripotiwa na 
kushughulikiwa katika mahakama za watoto kwenye mikoa 26;

(e) Kuongeza wigo wa malezi mbadala kwa watoto kupitia huduma ya 
kuasili na malezi ya kambo ambapo watoto waliopata huduma hiyo 
wameongezeka kutoka watoto 85 mwaka 2015 hadi kufikia watoto 
342 mwaka 2020;

(f) Kuongezeka kwa utoaji wa huduma za matunzo kwa watoto ambapo 
mashauri ya watoto yaliyoshughulikiwa na kutolewa uamuzi 
yaliongezeka kutoka mashauri 11,938 mwaka 2016 hadi mashauri 
27,806 mwaka 2019;

(g) Kuwezesha kaya 1,000,000 zenye umasikini uliokithiri kupata mafao 
ya kujikimu na kushiriki miradi ya jamii kupitia Programu ya Taifa 
ya Kuondoa Umasikini (TASAF); na

(h) Kuanza ujenzi wa kituo kikubwa jijini Dodoma cha kuwatengamanisha 
watoto walio katika mazingira hatarishi kwa kuwapatia ujuzi, maarifa 
na  makuzi ili waweze kujitegemea.

93. Katika kuimarisha huduma za ustawi kwa watoto na familia, katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza Serikali kuchukua 
hatua zifuatazo:-
(a) Kuimarisha, kusimamia na kufuatilia utoaji wa huduma katika 

makao ya watoto yanayomilikiwa na Serikali na taasisi binafsi na 
kujenga makao mapya kwa ajili ya watoto wanaoishi katika mazingira 
hatarishi; 

(b) Kuunda kamati za ulinzi wa wanawake na watoto na kuzijengea 
uwezo ili kuhakikisha kuwa zinatekeleza afua za ulinzi na usalama 
wa wanawake na watoto na kulinda maadili chanya ya Taifa;

(c) Kusimamia, kufuatilia na kuimarisha uanzishaji na uendelezaji wa 
vituo vya kulelea watoto wadogo na vituo vya maendeleo ya awali ya 
mtoto katika ngazi ya jamii ili kuboresha malezi na makuzi ya kila 
mtoto; 

(d) Kuimarisha huduma ya malezi mbadala na kuasili ili kuwezesha 
watoto walio katika mazingira hatarishi kupata huduma za msingi 
za kifamilia;
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(e) Kuboresha uratibu, kusaidia na kusimamia vituo vya kupokea na 
kuhifadhi watoto waliokataliwa na familia zao na waliokimbia vitendo 
vya ukatili;

(f) Kuimarisha huduma kwa watoto walio katika mkinzano na sheria 
kwa kuboresha mahabusu za watoto; kuboresha utoaji wa huduma 
katika shule ya maadilisho Irambo inayotunza watoto waliohukumiwa 
kutokana na makosa ya jinai;

(g) Kukamilisha ujenzi wa mahabusu ya watoto mkoani Mtwara na 
kujenga mahabusu katika kanda ambazo hazina huduma hiyo ili 
kuboresha mazingira ya mahabusu za watoto;

(h) Kujenga shule ya maadilisho katika makao makuu ya nchi Dodoma 
na nyingine katika kanda ya ziwa;

(i) Kusaidia vyombo vya usimamizi wa sheria kutoa haki kwa watoto 
walio katika mkinzano na sheria;

(j) Kusimamia uanzishaji wa nyumba salama kwa ajili ya hifadhi ya 
waathirika wa ukatili wa kijinsia katika maeneo mbalimbali nchini;

(k) Kuendeleza utekelezaji wa Programu ya Kijamii ya Marekebisho ya 
Tabia kwa Watoto;

(l) Kuimarisha huduma za usuluhisho wa migogoro ya ndoa na matunzo 
kwa watoto;

(m) Kuendeleza utoaji wa elimu na uhamasishaji kuhusu utokomezaji wa 
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto; na

(n) Kuimarisha mabaraza ya watoto katika kujadili masuala 
yanayowahusu yakiwemo ya maadili na uzalendo ili kujenga jamii 
imara yenye uwezo na uzalendo wa kitaifa.

Watu Wenye Ulemavu  
94. Ustawi wa watu wenye ulemavu ni muhimu katika kuleta maendeleo yenye 

uwiano katika jamii. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 inasisitiza usawa na haki. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea 
kuwatambua watu wenye ulemavu na kuwapatia kipaumbele katika 
masuala mbalimbali ikiwemo ajira na uteuzi, ujenzi wa miundombinu rafiki, 
huduma bora za afya, uzazi salama, marekebisho na utengamao pamoja 
na kukomesha vitendo vya ukatili na unyanyasaji vinavyoshusha utu wao 
vikiwemo ubaguzi, uonevu pamoja na mila potofu. Katika kipindi hicho, 
mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuanzishwa kwa Baraza la Ushauri la Taifa kwa ajili ya watu wenye 
ulemavu pamoja na kuundwa kwa Kamati za kuhudumia watu 
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wenye ulemavu katika ngazi ya Taifa, Mikoa, Wilaya, Vijiji na Mitaa/
Vitongoji. Hadi kufika mwaka 2020 Kamati katika ngazi hizo zilikuwa 
zimeundwa katika mikoa (26), halmashauri (130), vijiji (5,024) na 
mitaa/vitongoji (2,284);

(b) Kutungwa kwa sheria ya kuwezesha kiuchumi makundi maalam 
ya kijamii ambapo watu wenye ulemavu wameendelea kuwezeshwa 
kiuchumi kwa kupatiwa asilimia mbili ya mapato ya ndani ya 
halmashauri zote 185 nchini. Hadi mwaka 2019, jumla ya shilingi 
bilioni 3.87 zilikuwa zimetolewa kwa vikundi mbalimbali vya uzalishaji 
mali na utoaji wa huduma vya watu wenye ulemavu nchini kote;

(c) Kutambua na kuwalinda watu wenye ulemavu dhidi ya vitendo 
vinavyoshusha utu na hadhi yao vikiwemo: ubaguzi, uonevu, ukatili 
na mila potofu;

(d) Kuwawezesha watu wenye ulemavu kushiriki katika shughuli za 
kijamii zikiwemo kuongeza fursa za elimu kwa kuwapatia vifaa 
maalum; 

(e) Kuanzishwa kwa Kitengo maalum katika muundo wa Serikali 
kinachoshughulikia  Masuala ya watu wenye ulemavu;

(f) Kuhamasisha uwekaji wa miundombinu na mazingira rafiki kwa 
watu wenye ulemavu katika majengo ya umma na maeneo mengine 
ya huduma za jamii; na

(g) Kusimamia na kutoa  msaada wa kisaikolojia kwa watu wenye 
ulemavu.

95. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaelekeza 
Serikali kuendelea kuweka mazingira wezeshi na rafiki kwa watu wenye 
ulemavu ili waendelea kuchangia ipasavyo katika maendeleo ya Taifa 
kwa kufanya yafuatayo:-
(a) Kufanya mapitio ya Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa 

Watu Wenye Ulemavu ya Mwaka 2004 pamoja na Sheria ya Watu 
Wenye Ulemavu Na. 9 ya Mwaka 2010 ili kuendana na mabadiliko ya 
kisiasa, kijamii, kiuchumi na kiteknolojia;

(b) Kuvifufua vyuo vya ufundi maalum ili viweze kuwapatia mafunzo 
maalum ya stadi za kazi na utengamano (rehabilitation) watu wenye 
ulemavu ili waweze kuajiriwa au kujiajiri;

(c) Kuboresha rejista ya watu wenye ulemavu itakayotoa taarifa sahihi za 
watu wenye ulemavu ili kuimarisha utoaji wa huduma na misaada;

(d) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuwawezesha kiuchumi watu 
wenye ulemavu ili waweze kutoa mchango wao katika maendeleo ya 
Taifa; 
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(e) Kujenga, kusimamia na kuhimiza uwepo wa miundombinu rafiki ili 
kuhakikisha watu wenye ulemavu wanafikia huduma mbalimbali 
kwa urahisi;

(f) Kubuni na kutekeleza mikakati mbalimbali ya kuwezesha watu wenye 
ulemavu kujiajiri na kuajiriwa;

(g) Kuimarisha udhibiti wa vitendo vya kikatili na unyanyasaji 
vinavyoshusha utu  na hadhi ya watu wenye ulemavu vikiwemo 
ubaguzi, uonevu na mila potofu; na

(h) Kuboresha na kusimamia utoaji wa  msaada wa kisaikolojia kwa 
watu wenye ulemavu.

96. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa kuwaondolea hofu 
Watanzania wanapokuwa katika mazingira mbalimbali yaliyo hatarishi 
hususan wanapokabiliwa na magonjwa ambayo tiba zake zinahitaji mhusika 
kuwa vizuri Kisaikolojia. Hivyo kimekuwa kikiweka mkazo kwa Serikali 
kuweka wataoa ushauri nasaha na msaada wa Kisaikolojia kwa makundi 
mbalimbali. Katika kipindi miaka mitano iijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaelekeza Serikali kuendelea kutoa huduma za ushauri nasaha na msaada 
wa kisaikolojia kwa wananchi wote wenye uhitaji huo.

Maji na Usafi wa Mazingira
97. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa maji ni msingi wa uhai wa binadamu 

na injini ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Upatikanaji wa uhakika 
wa huduma ya majisafi na salama na usafi wa mazingira huchangia sana 
katika kuzuia magonjwa na hivyo kuimarisha afya na kuboresha maisha ya 
wananchi kwa ujumla. Ni kwa sababu hizi, uimarishaji wa huduma ya maji 
imekuwa ni ajenda ya kudumu ya Chama tangu nchi yetu ilipopata Uhuru. 

98. Katika kutekeleza Ilani ya CCM ya Mwaka 2015 - 2020, Serikali ya Chama 
Cha Mapinduzi iliendelea kuchukua hatua madhubuti katika kuimarisha 
sekta ya maji nchini, ikiwemo (i) kuendelea kulinda na kutunza vyanzo vya 
maji kupitia Bodi za Maji za Mabonde nchini; (ii) kuendelea kukarabati na 
kujenga miundombinu mipya ya usambazaji maji, na (iii) kuimarisha mfumo 
wa kitaasisi wa kusimamia sekta ya maji, ikiwa ni pamoja na kuanzisha 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (Rural Water Supply and 
Sanitation Agency-RUWASA). 

99. Kutokana na hatua zilizochukuliwa katika kuimarisha sekta ya maji nchini, 
mafanikio yafuatayo yamepatikana:-
(a) Nchi yetu imeendelea kuwa na rasilimali za maji za kutosha kukidhi 

mahitaji ya leo na vizazi vijavyo. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, 
nchi yetu ina wastani wa mita za ujazo bilioni 126 za raslimali za maji 
kwa mwaka, ambazo zinafaa kwa matumizi ya binadamu. Kiwango 
hiki ni sawa na wastani wa mita za ujazo 2,250 kwa mwaka kwa 
kila mtu, ikiwa ni juu ya wastani wa mita za ujazo 1,700 ambacho 
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ni kiwango cha chini cha mahitaji ya maji kwa mtu kwa mwaka 
kinachokubalika kimataifa. Chini ya kiwango hicho nchi huhesabika 
kuwa na uhaba wa maji (water stress);

(b) Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2015 hadi 2019, jumla ya miradi 
ya maji 1,423 vijijini na mijini imeendelea kutekelezwa, ikiwemo 
miradi 1,268 ya vijijini na miradi 155 ya mijini. Jumla ya miradi 
792 imekamilika ambapo miradi 710 ni ya vijijini na 82 ni ya mijini. 
Miradi 631 inaendelea kutekelezwa, ikiwemo miradi 558 ya vijijini na 
miradi 73 ya mijini. Baadhi ya miradi mikubwa iliyotekelezwa katika 
kipindi hiki ni pamoja na:

(i) Upanuzi wa mitambo ya kuzalisha maji ya Ruvu Juu na Ruvu 
Chini na kuongeza uwezo wa kuzalisha maji kutoka mita za 
ujazo laki 300 kwa siku hadi kuzalisha mita za ujazo laki 502 
kwa siku, na kupanua mtandao wa usambazaji maji jijini Dar 
es Salaam, na Miji ya Kibaha na Bagamoyo;

(ii) Miradi ya maji kutoka Ziwa Victoria kwenda katika miji ya 
Bukoba, Musoma, Mwanza, Nansio, Sengerema, Lamadi, 
Magu, Misungwi, Kagongwa-Isaka,  Nzega, Tabora na Igunga; 

(iii) Mradi wa maji kutoka Ziwa Tanganyika kwenda katika mji wa 
Ujiji Kigoma na vitongoji vyake;

(iv) Miradi ya maji katika halmashauri zote nchini;

(v) Miradi ya maji katika miji ya makao makuu ya mikoa mipya 
nchini, ikiwemo Bariadi, Njombe na Vwawa-Mlowo;

(vi) Miradi mikubwa na ya kimkakati katika miji ya Arusha, 
Kigoma, Lindi, Same, Mwanga, Orkusemet;

(vii) Mradi mkubwa wa maji katika miji 28 kupitia fedha za mkopo 
nafuu wa shilingi trilioni 1.2 kutoka Serikali ya India umeanza 
kutekelezwa;

(viii) Mradi wa maji mkubwa na wa kimkakati umeanza kutekelezwa 
wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya mazingira wa 
Simiyu (Simiyu Climate Resilience Water Project). Mradi huu 
una thamani ya shilingi bilioni 400, ukigharamiwa na Serikali 
ya Tanzania, Shirika la GCF na Serikali ya Ujerumani; 

(ix) Mradi wa maji mkubwa na wa kimkakati kutoka Ziwa Victoria 
kwenda katika miji ya Mugango, Kiabakari na Butiama 
umeanza kutekelezwa; na
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(x) Ujenzi wa mabwawa katika mikoa yenye ukame umeanza 
kutekelezwa, ikiwemo mabwawa ya Seke Ididi (Kishapu - 
Shinyanga); Habiya (Itilima - Simiyu); Kawa (Nkasi - Rukwa); 
Matwiga (Chunya - Mbeya); Mwanjoro (Meatu - Simiyu); 
Igumila (Sikonge - Tabora); Mbuyuni (Monduli - Arusha); 
Kwagamacho (Mkinga - Tanga); Kiluluduga (Mkinga - Tanga); 
Doda (Mkinga - Tanga); Engikaret (Longido - Arusha); 
(Kwamaligwa (Kilindi - Tanga); Bambamwarongo (Kilindi - 
Tanga); Kakesio (Ngorongoro-Arusha); Sengenya (Nanyumbu 
- Mtwara); Wanging’ombe (Wanging’ombe - Njombe); na 
Mlilingwa (Morogoro) (watu 1831).

(c) Upatikanaji wa huduma ya maji umeendelea kuimarika, ambapo 
idadi ya wananchi wanaopata majisafi na salama vijijini imeongezeka 
kutoka asilimia 47 mwaka 2015 hadi asilimia 70.1 mwaka 2020. Kwa 
upande wa mijini idadi imeongezeka kutoka asilimia 74 mwaka 2015 
hadi asilimia 84 mwaka 2020.

100. Katika miaka mitano ijayo, lengo la CCM ni kuona kuwa nchi inaendelea 
kuwa na usalama wa maji na kwamba huduma ya majisafi na salama 
inaendelea kuimarishwa na kuwafikia zaidi ya asilimia 85 ya wakazi wa 
vijijini na zaidi ya asilimia 95 kwa mijini ifikapo mwaka 2025. Aidha, 
CCM inalenga kuhakikisha kuwa kaya nyingi zaidi mijini zinaunganishwa 
katika mtandao wa maji taka. Ili kufikia lengo hili, CCM itaelekeza 
Serikali kuchukua hatua zifuatazo:
 
(a) Kutekeleza kikamilifu mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji 

wa rasilimali za maji (Integrated Water Resources Management and 
Development Plans);

(b) Kutekeleza miradi ya ujenzi wa mabwawa ya kimkakati kwa lengo 
la kuimarisha uwezo wa kuhifadhi maji, yakiwemo mabwawa ya 
Kidunda, Lugola na Farkwa;

 
(c) Kukamilisha utafiti na kuanza kutekeleza mradi wa kuchukua maji 

kutoka Ziwa Victoria kuyapeleka katika miji ya Singida na Dodoma 
na vijiji vya kandokando ya bomba kuu;

(d) Kukamilisha miradi mikubwa ya maji inayoendelea nchini kote 
na kuhakikisha vijiji vyote vilivyopo kando kando ya miradi hiyo 
mikubwa vinanufaika;

 
(e) Kubuni na kutekeleza miradi ya maji katika vijiji na miji iliyopo katika 

maziwa makuu ya Victoria, Tanganyika na Nyasa;

(f) Kupanua na kuboresha miradi ya maji ya kitaifa ya Wanging’ombe 
Mugango-Kiabakari, Handeni Trunk Main (HTM),  Chalinze na 
Makonde;
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(g) Kujenga angalau bwawa moja la ukubwa wa kati katika kila wilaya ili 
kupunguza kiwango cha maji ya mvua kinachopotea kwenda baharini 
kwa ajili ya kuongeza vyanzo vya maji vya uhakika na kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama unakuwa endelevu;

(h) Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya uvunaji wa maji ya mvua 
katika majengo ya Serikali, asasi za umma na nyumba za watu 
binafsi; 

(i) Kuanza kutekeleza programu ya kuvuna maji ya mvua hasa katika 
maeneo kame, maeneo ya ufugaji na kwenye taasisi za huduma za 
jamii, hususan mashule na vituo vya kutolea huduma ya afya vijijini 
(zahanati, vituo vya afya na hospitali);

(j) Kuhakikisha kuwa miradi yote ya maji mijini inakuwa na mfumo wa 
kuondoa majitaka;

(k) Kutekeleza miradi ya kimkakati ya kujenga mfumo wa uondoaji wa 
majitaka katika miji yote ya makao makuu ya mikoa nchini;

(l) Kuimarisha usimamizi na uhakiki wa visima vya maji ili kuhakikisha 
vinatoa majisafi na salama; na

(m) Kuimarisha Mfuko wa Taifa wa Maji ili kuongeza uwezo wa kifedha 
katika kutekeleza miradi ya maji.
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SURA YA NNE

      SAYANSI, TEKNOLOJIA NA UBUNIFU

101. Sayansi, Teknolojia na Ubunifu ni nyezo muhimu katika kutatua 
changamoto mbalimbali za maendeleo hususan katika kuwezesha matumizi 
ya rasilimali kwa ufanisi zaidi. Kwa kutambua umuhimu huo, Chama katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020), kimeendelea kuhimiza 
Serikali kuchukuwa hatua mbalimbali ili kuhakikisha masuala hayo 
yanayozingatiwa. Katika kipindi hicho mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kutolewa kwa mafunzo mbalimbali ya jinsi ya kuanzisha vituo vya 
ubunifu kwa taasisi mbalimbali za elimu ya juu ambayo yaliwezesha 
kuanzishwa kwa kumbi za ubunifu (Innovation Hub) na atamizi 
(incubators) katika vyuo Vikuu nchini ikiwa ni pamoja na; UDSM - 
Chuo Kiku cha Dar es Salaam, SUA Innovation Hub (Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo), Bio-Innovation Hub (Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia ya Nelson Mandela), UDOM- Innovation Space (Chuo 
Kikuu cha Dodoma), MUST Innovation Hub (Chuo Kikuu cha Iringa), 
na Zanzibar Technology and Business Incubator (Taasisi ya Karume 
ya Sayansi na Teknolojia);

(b) Kukamilika kwa hatua ya kwanza ya ujenzi wa maktaba ya kisasa 
katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia - Mbeya yenye uwezo 
wa kuwahudumia  wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja;

(c) Kuibua na kutambua wabunifu wachanga 415 kupitia mashindano 
ya Kimataifa ya Sayansi Teknolojia na Ubunifu ambapo kati yao 
wabunifu 60 mahiri wanaendelezwa ili ubunifu wao ufikie hatua ya 
kubiasharishwa na hivyo kuongeza fursa za ajira kwa vijana;

(d) Kuanzishwa kwa vituo atamizi 17 kwa ajili ya kukuza na kuendeleza 
ubunifu na hivyo kuwezesha kuanzishwa kwa makampuni 94 
yanayotokana na ubunifu;

(e) Kukamilisha ujenzi wa uwekwaji wa vifaa vya kompyuta  iliyo na 
uwezo mkubwa (super computer) katika vituo vipya vya kuendeleza 
ubunifu na ujasiliamali katika fani ya TEHAMA katika Taasisi ya 
Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela - Arusha na 
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam;

(f) Kutekeleza kwa jumla ya miradi 139 ya utafiti, miradi 47 ya ubunifu 
na miradi 29 ya kuboresha miundombinu ya maabara za utafiti katika 
Taasisi za Elimu ya Juu na utafiti. Aidha, watafiti 579 wamejengewa 
uwezo katika masomo ya ngazi ya Umahiri na Uzamivu;
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(g) Kuelimisha umma kuhusu matumizi ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu katika shughuli za kiuchumi na kijamii kwa kuandaa na 
kutoa makala 112 zilizorushwa kwenye redio na runinga; na

(h) Kukamilika kwa awamu ya kwanza na kuanza kwa awamu ya pili 
ya ujenzi wa maabara changamano ya kisasa na ya aina yake Afrika 
Mashariki na Kati kwa ajili ya kudhibiti matumizi salama ya mionzi 
na kuendeleza sayansi na teknolojia za nyuklia katika Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania (TAEC) - Arusha.

102. Hivi sasa tunao Watanzania wengi waliofunzwa vizuri na wenye 
utaalamu. Wapo kwa sababu tulitumia rasilimali zetu kuwasomesha, 
lazima wapewe majukumu ya kutuhudumia na kutumia rasilimali 
tulizonazo katika Tanzania. Juhudi zao zisipuuzwe, eti kwa sababu 
bado hawajapata uzoefu; au kwa sababu hapo mwanzo kazi yao 
haikuwa nzuri sana, au haikufanywa kwa haraka, au haijafikia 
kiwango cha kimataifa. Wapeni nafasi! Tusipowapa nafasi wataalamu 
wetu nao wataendelea kuwa katika hali hiyo hiyo ambayo sasa 
inatuzuia kuwatumia. Baba wa Taifa Mwl Julius Kambarage Nyerere, 
1987. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitahakikisha kuwa sayansi, teknoloja na ubunifu vinatumika kikamilifu 
katika kuendesha sekta za kukuza uchumi kwa lengo la kufikia 
uchumi wa hadhi ya kipato cha kati ambao ni shindani, jumuishi na 
unaoongozwa na viwanda. Ili kutimiza azma hiyo, Chama kitaelekeza 
Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuimarisha mfumo wa uratibu wa shughuli za sayansi, teknolojia na 
ubunifu ili kuchangia kikamilifu katika ujenzi wa uchumi imara na 
endelevu;

(b) Kutenga fedha kwa ajili ya kusomesha Watanzania nje ya nchi katika 
vyuo bora duniani katika sayansi, teknolojia na tiba ili kupata maarifa 
bora na ujuzi utakaochochea maendeleo nchini;

(c) Kuweka mazingira wezeshi kwa wataalam wabobezi kutoka nje ya 
nchi kuja kufanya kazi nchini ili kuhawilisha maarifa na teknolojia 
kwa ajili ya maendeleo ya Taifa;

(d) Kuweka kipaumbele katika kujenga na kuendeleza uwezo wetu na 
kuimarisha matumizi salama ya sayansi, teknolojia na ubunifu 
katika maeneo ya kimkakati ikiwemo matumizi salama ya teknolojia 
ya nyuklia na maendeleo ya teknolojia ya kidijitali (digital technology);

(e) Kubuni na kutekeleza mikakati mbalimbali ya kusimamia na 
kuendeleza masuala ya sayansi, teknolojia na ubunifu nchini;
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(f) Kuratibu uwekezaji katika maendeleo ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu, hususan tafiti zinazochochea ugunduzi (invention) na 
zitakazowezesha nchi kupunguza utegemezi wa teknolojia  kutoka 
nje;

(g) Kuanzisha makampuni ya ndani ya kimkakati katika sekta mbalimbali 
ili kuendeleza sayansi, teknolojia na ubunifu kwa ajili ya maendeleo 
endelevu;

(h) Kujenga mfumo shirikishi na endelevu wa ubunifu (national innovation 
system) kwa kusimamia kila hatua ya ubunifu ili kuhakikisha ubunifu 
unakuwa fursa ya kiuchumi na unaongeza tija katika shughuli za 
uzalishaji na hivyo kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi;

(i) Kuibua, kutambua na kuendeleza ubunifu na ugunduzi unaozalishwa 
nchini kwa ajili ya kutatua changamoto zinazoikabili jamii ya 
Watanzania;

(j) Kuongeza na kuimarisha vituo atamizi kwa ajili ya kukuza na 
kuendeleza wabunifu ili kulea na kuwezesha vijana na wataalam 
kuendeleza ujuzi wao na kuanzisha makampuni madogo madogo 
yanayotokana na ubunifu na hivyo kuchochea kuzalisha ajira na 
kuongeza uzalishaji;

(k) Kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya kuendeleza mawazo ya ubunifu 
wenye mchango wa moja kwa moja katika maendeleo ya uchumi wa 
viwanda nchini;

(l) Kuimarisha na kuhamasisha matumizi ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu katika uchumi wa kidijitali (digital economy) husasan Serikali 
mtandao, miundombinu ya TEHAMA katika Nyanja zote za uchumi 
na ulinzi wa mitandao;

(m) Kuboresha utekelezaji wa sera na mikakati ya utafiti kwa kutenga 
fedha za kutosha na kuimarisha mifumo ya uratibu na usimamizi 
ili matokeo ya utafiti yaweze kutumika kwa tija na kuchangia katika 
utatuzi wa changamoto kwenye sekta zilizofanyiwa utafiti na hivyo 
kuongeza kasi ya uzalishaji viwandani na maendeleo ya Taifa kwa 
ujumla;

(n) Kutenga fedha kwa ajili kuanzisha vituo vya umahiri vya sayansi na 
teknolojia (centres of excellence) katika taasisi za elimu ya juu nchini 
kwa kuzingatia maeneo ya kimkakati katika kujenga uchumi imara 
na endelevu;

(o) Kuimarisha mafunzo kwa vitendo kwa wanafunzi wa vyuo vya  sayansi 
na teknolojia pamoja na kukarabati karakana na kuziwekea vifaa vya 
kisasa vya kujifunzia na kufundishia;
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(p) Kuboresha na kuongeza miundombinu na vifaa vya mafunzo kwa 
vitendo kwenye vyuo vikuu na taasisi za umma zinazotoa mafunzo ya 
tiba nchini ikiwemo ujenzi wa hospitali (teaching hospitals) mahsusi 
za mafunzo na utafiti; 

(q) Kuanzisha kituo kikubwa cha utafiti na uchunguzi wa mimea dawa 
na kujenga kiwanda cha kimkakati cha kuzalisha dawa zinazotokana 
na mimea; na

(r) Kuimarisha mafunzo ya walimu wa sayansi, teknolojia na ufundi 
katika ngazi za shule za msingi na sekondari, vyuo vya mafunzo ya 
ufundi stadi na vyuo vya kati ili kuongeza uwepo wa nguvukazi ya 
kutosha na yenye ubora kwa ajili ya maendeleo ya viwanda nchini.

Uchumi wa Kidijitali (Digital Economy)
103. Chama Cha Mapinduzi kinatambua kuwa uchumi wa kidigitali ni 

muhimu katika kuleta maendeleo kwa kuongeza ufanisi katika uzalishaji 
na utekelezaji wa shughuli mbalimbali na kutoa fursa za kuongeza 
vipato vya wananchi na Taifa kwa ujumla. Uchumi huo umeonekana 
kuwa eneo muhimu  katika  kuchangia  kukuza uchumi nchini kama 
ilivyofanyika katika nchi  nyingine za  kipato  cha kati. Aidha, uchumi 
wa kidijitali unarandana na mapinduzi ya nne ya viwanda yanayokuja 
na ambayo hayaepukiki. Hivyo basi, CCM itaendelea kusimamia Serikali 
kuhakikisha kuwa teknolojia mpya za kidijitali zinatumika kuongeza 
ufanisi katika sekta za uzalishaji na kuepuka madhara yanayoweza 
kutokea. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama  kitaelekeza  
Serikali kufanya  yafuatayo:-

(a) Kuandaa na kutekeleza mikakati ya kuendeleza na kuongeza uwezo 
wa kitaalam na matumizi ya teknolojia  mpya  za  kidijitali;

(b) Kudhibiti athari hasi zinazoweza kutokea kutokana  na matumizi ya  
teknolojia  mpya za  kidijitali;

(c) Kurahisisha utoaji wa huduma mbalimbali za Serikali kwa umma kwa 
kuanzisha Vituo vya Huduma Pamoja (One Stop Centre) ili kuongeza 
ufanisi na kurahisisha  upatikanaji  wa  huduma  za Serikali; 

(d) Kuimarisha kituo cha utafiti, ubunifu na uendelezaji wa TEHAMA 
ikiwemo kujenga uwezo na kuongeza matumizi ya teknolojia mpya za 
kidijitali na artificial intelligence; na

(e) Kuendeleza  Serikali Mtandao  inayozingatia  usalama  wa  mifumo na 
taarifa za Serikali na kuwarahisishia watumishi wa umma utendaji 
kazi na  wananchi  kupata  huduma  kwa urahisi  na  ufanisi.
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SURA YA TANO

      ULINZI NA USALAMA

104. Uhakika wa amani, ulinzi na usalama ni nyenzo muhimu katika kuwawezesha 
wananchi kuishi na kuendelea na shughuli zao za maendeleo. Katika miaka 
mitano iliyopita, Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kuhakikisha kuwa 
mipaka ya nchi yetu inakuwa salama, Muungano wetu unaimarishwa, 
Mapinduzi matukufu ya Zanzibar yanalindwa, pamoja na kuwepo kwa umoja, 
mshikamano na utulivu. Chama Cha Mapinduzi kimesimamia serikali zake 
ili kuendeleza ipasavyo masuala ya ulinzi na usalama na kupata mafanikio 
mbalimbali kama ifuatavyo:-

(a) Nchi imeendelea kuwa na umoja, mshikamano, amani na utulivu, na 
hivyo kuwezesha wananchi kuendelea kufanya kazi zao katika hali ya 
amani, utulivu na usalama;

(b) Kuimarisha na kuboresha makazi ya maafisa na askari wa vyombo vya 
ulinzi na usalama kwa kujenga nyumba katika maeneo mbalimbali 
nchini kwa ajili Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Polisi, 
Magereza, Idara ya Usalama wa Taifa na Uhamiaji;

(c) Kuimarisha usalama wa raia na mali zao kwa kuhakikisha kila Kata 
ina kuwa na Askari wa Kata ambaye anashirikiana na Afisa Mtendaji 
Kata katika masuala ya ulinzi na kutoa taarifa za hali ya usalama 
katika vikao vya Kamati za Maendeleo za Kata;

(d) Kuimarisha huduma za kiuhamiaji kwa kuanzishwa na kutumika 
kwa Mfumo wa Uhamiaji Mtadao ambao umewezesha: kutoa pasipoti 
za kielektroniki, kurahisisha huduma za kuhakiki hati za ukaazi kwa 
njia ya mtandao na kupunguza urasimu na muda wa upatikanaji wa 
hati za ukaazi pamoja na kuongeza maduhuli ya Serikali;

(e) Kurahisisha uombaji na utoaji wa viza kwa wageni kwa njia ya 
mtandao na kudhibiti watu wanaoingia na kutoka nchini (e-border 
management System);

(f) Kuimarisha vyombo vya ulinzi na usalama kwa kuviongezea nguvu 
kazi, zana za kisasa na vitendea kazi kama vile magari, vifaa vya 
mawasiliano, magari ya kubebea wagonjwa pamoja na vifaa 
mbalimbali vya kuzima moto na maokozi na pikipiki;  

(g) Kuongezeka kwa maarifa, uzoefu na mbinu za kisasa za ulinzi wa 
amani katika vyombo vyetu vya ulinzi na usalama kutokana na 
ushiriki katika operesheni za ulinzi wa amani katika nchi mbalimbali 
duniani;
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(h) Kuimarishwa kwa utendaji kazi wa vyombo vya ulinzi na usalama kwa 
kupatiwa mafunzo mbalimbali ndani na nje ya nchi. Mafunzo hayo ya 
kitaalam na kitaaluma yalitolewa kwa maafisa wa vyombo vya ulinzi 
na usalama, wakaguzi na askari wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania, Jeshi la Polisi, Jeshi la Magereza, Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji na Idara ya Uhamiaji;

(i) Kuendelea kuimarika kwa majeshi yetu kutokana na kushirikiana na 
mataifa mengine na asasi za kitaifa na kimataifa katika kupambana 
na makosa yanayovuka mipaka hasa ugaidi, uharamia, utakatishaji 
wa fedha haramu, biashara haramu ya dawa ya kulevya na usafirishaji 
haramu wa binadamu;

(j) Vyombo vya ulinzi na usalama vimeshirikiana na wananchi katika 
kuimarisha ulinzi na usalama wa raia na mali zao;

(k) Kurahisisha taratibu kwa wanaosafiri kwenda nje ya nchi kwa 
kuanzisha viza na pasi za kielektroniki;

(l) Kuimarisha utambuzi wa Watanzania na raia wengineo kwa kuanzisha 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kuanzia mwaka 2010/11 
ambapo Vitambulisho vya Taifa vilianza kutolewa; na

(m) Kuimarika kwa mifumo ya ulinzi na usalama kwa kutambua na 
kusajili raia wa Tanzania, wageni wakazi na wakimbizi, ambapo hadi 
kufikia 2019 yafuatayo yamefanyika:-

(i) Kutambuliwa na kusajiliwa kwa jumla ya watu 21,511,321 na 
kuzalisha vitambulisho 5,787,869;

(ii) Kuzalishwa kwa namba za utambulisho (NIN) 16,321,689; 

(iii) Kutambua na kusajili wakimbizi 200,074; na

(iv) Kuwezesha uunganishaji wa ofisi 126 za usajili na utambuzi 
za wilaya na makao makuu kupitia Mkongo wa Mawasiliano 
(Optic Fibre) kati ya wilaya 150 zinazopaswa kuunganishwa.

105. Katika miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kuhimiza 
serikali zake kuimarisha ulinzi na usalama wa nchi yetu, raia wake na 
mali zao ili kudumisha umoja, mshikamano, amani na utulivu ambazo ni 
tunu kuu za Taifa letu. Katika kufikia malengo hayo, Chama kitaelekeza 
Serikali kutekeleza yafuatayo: -

(a) Kuimarisha ulinzi na usalama wa nchi na mipaka yake ili kudumisha 
Muungano, kulinda Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, umoja, 
mshikamano, amani na usalama wa raia na mali zao;
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(b) Kuendeleza jitihada za utatuzi wa changamoto za mipaka ya nchi 
yetu na nchi jirani;

(c) Kuwawezesha ushirikiano wa vyombo vya ulinzi na usalama kufanya 
utafiti na ubunifu kwa kushirikiana na taasisi za utafiti;

(d) Kuhusisha kikamilifu majeshi ya ulinzi na usalama katika kulinda 
miradi mikubwa ya kimkakati;

(e) Kuhamasisha na kuelimisha wananchi juu ya masuala ya ulinzi, 
uzalendo wa kitaifa, usalama na umuhimu wa kushiriki katika ulinzi 
ikiwa ni pamoja na Jeshi la Akiba na ulinzi shirikishi ili kuimarisha 
ulinzi na usalama wa nchi yetu;

(f) Kuimarisha mfumo wa ulinzi na usalama kwenye ngazi ya jamii ili 
kujenga mfumo wa kutambua, kutoa taarifa na kuchukua hatua 
za awali dhidi ya vihatarishi vya ulinzi na usalama vinavyojitokeza 
katika maeneo yao (kama ilivyokuwa kwenye mfumo wa nyumba 
kumi zamani);

(g) Kuimarisha uwezo wa vyombo vyetu vya ulinzi na usalama katika 
kushiriki shughuli za kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuanzisha 
viwanda katika sekta ya ulinzi na maeneo mengine ya kimkakati;

(h) Kuimarisha viwanda vya NYUMBU na Mzinga ili viweze kutimiza 
azma ya kuanzishwa kwake;

(i) Kuimarisha Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) na Jeshi la Kujenga Uchumi 
(JKU) ili viwe vyombo vya kuwapatia vijana ujuzi wa kujiajiri na 
kuajiriwa na pia kuwa vyombo mahiri vya huduma na uzalishaji mali 
hasa katika ujenzi, kilimo, ufugaji na uvuvi;

(j) Kupanua na kuongeza idadi ya kambi za JKT na JKU ili kuwezesha 
vijana wengi zaidi wakiwemo wahitimu wote wa kidato cha sita kupata 
fursa ya mafunzo ili kujenga uzalendo na moyo wa kujitolea;

(k) Kuliwezesha Jeshi la Polisi kuendelea na jukumu la kudhibiti hali ya 
uhalifu nchini, kudumisha hali ya ulinzi na usalama wa raia na mali 
zao, kudhibiti ajali za barabarani na kuongeza kasi na ufanisi wa 
upelelezi wa kesi za makosa ya jinai na mengineyo;

(l) Kuboresha mazingira ya kazi kwa kuwapatia makazi bora na 
kuongezea uwezo wa vyombo vyetu vya ulinzi na usalama kwa 
kuvipatia mafunzo ya kitaaluma na kitaalam, vitendea kazi na zana 
za kisasa zinazoendana na teknolojia ya kisasa;
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(m) Kuendeleza ushirikiano na vyombo vya ulinzi na usalama vya nje 
ya nchi pamoja na taasisi mbalimbali za kimataifa (Interpol) katika 
kukabiliana na kupambana na matishio ya kiusalama na makosa 
yanayovuka mipaka hususan ugaidi, makosa ya kimtandao (cyber-
crime), uharamia, utakatishaji fedha haramu, biashara haramu ya 
madawa ya kulevya, usafirishaji haramu wa binadamu, ujangili na 
bidhaa bandia;

(n) Kuliwezesha Jeshi la Magereza na Vyuo vya Mafunzo kuendelea 
na majukumu ya kutunza, kuhifadhi na kufundisha wahalifu na 
kuzalisha mali ili yaweze kujitegemea;

(o) Kuliwezesha Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kutekeleza wajibu wake 
katika kuhakikisha usalama wa moto na maokozi katika maeneo 
mbalimbali nchini na hasa kwenye miradi mikubwa na ya kimkakati 
ikiwemo ujenzi na upanuzi wa viwanja vya ndege, ujenzi wa viwanda, 
miradi ya umeme na gesi, ujenzi wa bomba la mafuta, treni ya umeme 
na uchimbaji wa madini;

(p) Kuiwezesha Idara ya Uhamiaji kuendelea kutimiza wajibu wake wa 
kudhibiti uingiaji na utokaji wa watu nchini;

(q) Kuwezesha Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa kuendelea kutambua, 
kusajili na kutoa vitambulisho vya Taifa kwa raia wa Tanzania, wageni 
wakazi na wakimbizi kwa kuhakikisha:- 

(i) Watu wote wenye sifa ya kusajiliwa na kupata utambulisho 
wa Taifa wanasajiliwa na kupatiwa vitambulisho; na

(ii) Taasisi zote za umma na binafsi zinaunganishwa na mfumo 
wa NIDA.

Kukabiliana na Majanga
106. Nchi inapaswa kuwa katika hali ya utayari wakati wote kukabilina na 

maafa au majanga yanayoweza kutokea kutokana na sababu mbalimbali 
ili kuokoa maisha na mali za wananchi. Kwa mantiki hiyo, Chama Cha 
Mapinduzi wakati wote kimeendelea kuhakikisha Serikali inaimarisha na 
kuvisimamia kikamilifu vyombo vya kukabiliana na maafa na majanga 
na kuhakikisha vinakuwa na  mpango wa utayari wa kuzuia, kujiandaa, 
kukabili na kurejesha hali haraka pindi maafa yanapotokea. Katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Chama kimeendelea 
kusimamia Serikali katika kukabiliana na majanga na maafa na kupata 
mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuendelea kutoa elimu ya usimamizi wa maafa kwa kamati za kudumu 
za Bunge na kamati za maafa katika mikoa kumi ya Songwe, Iringa, 
Arusha, Kilimanjaro, Lindi, Mara, Mwanza, Mtwara, Shinyanga na 
Rukwa. Vilevile, elimu kuhusu maafa imetolewa kwa umma kupitia 
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vyombo vya habari na maadhimisho ya siku ya maafa duniani kila 
mwaka; 

(b) Kuandaliwa kwa mipango ya kujiandaa na kukabili maafa ya katika 
halmashauri za wilaya nane ili kuwezesha halmashauri hizo kuwa na 
utayari wa kukabiliana na maafa pindi yanapotokea;

(c) Kuongezeka kwa upatikanaji wa taarifa za uhakika za hali ya hewa 
katika maeneo mbalimbali nchini kutokana na kusimika vituo 51 vya 
kisasa vya kufuatilia taarifa hizo ikiwa ni vituo 15 vya kupima uwingi 
wa maji kwenye mabonde ya mito. Upatikanaji wa uhakiki wa taarifa 
za hali ya hewa umesaidia vyombo vya kuwa tayari kukabiliana maafa 
pindi dalili zinapojitokeza;  

(d) Kutolewa kwa misaada kibinadamu kufuatia maafa yaliyojitokeza 
katika halmashauri 54 zilizopo katika mikoa 17;

(e) Kufanyika kwa ukarabati wa taasisi za umma 351 na  nyingine 
kujengwa upya, na kurejesha miundombinu kufuatia tetemeko 
lililotokea mkoani Kagera mwaka 2016;

(f) Kuanzishwa kwa Kituo cha Menejimenti ya Maafa na Mawasiliano 
ya Dharura ambacho kinatekeleza shughuli za operesheni na 
mawasiliano ya dharura nchini; 

(g) Kupatikana kwa eneo kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha kudumu cha 
menejimenti ya maafa na mawasiliano katika jiji la Dodoma; na

(h) Kupeleka misaada ya kibinadamu kwa nchi jirani zilizopatwa na 
maafa ya kimbunga na mafuriko. 

107. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuhakikisha Serikali inaendelea kusimamia kikamilifu 
vyombo vinavyoshughulika na maafa kuwa na mpango wa utayari 
wa kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali haraka pindi maafa 
yanapotokea kwa kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kujenga na kuimarisha uwezo wa kitaifa wa uokozi katika maafa 
makubwa kama vile ajali za baharini, kwenye maziwa, migodini na 
mahala pengine;

(b) Kuzijengea uwezo wizara, taasisi na mamlaka za serikali za mitaa kwa  
kuandaa mikakati ya kupunguza madhara ya maafa na mipango ya 
kujiandaa na kukabiliana na maafa;

(c) Kuainisha maeneo yenye vihatarishi vikubwa vya kukumbwa na  
maafa/majanga  na kuweka mfumo wa tahadhari ya awali kwa jamii;

(d) Kutekeleza mikakati ya kitaifa, kikanda na kimataifa ya upunguzaji 
wa athari za maafa; 
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(e) Kutoa elimu ya kuzuia na kukabiliana na maafa kwa umma na katika 
taasisi mbalimbali; 

(f) Kujenga uwezo wa wataalam kiujuzi na maarifa, na kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa vya kisasa katika kukabiliana na majanga/
maafa mbalimbali; 

(g) Kuweka mikakati ya kushirikiana na sekta nyingine katika kuzuia na 
kukabiliana na maafa katika ngazi zote hususan ngazi za chini; na

(h) Kujenga kituo cha kudumu cha Taifa cha menejimenti ya maafa na 
mawasiliano katika jiji la Dodoma.
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SURA YA SITA

UTAWALA BORA, UTAWALA WA SHERIA 
NA MADARAKA YA WANANCHI 

108. Uwepo wa utawala bora, utawala wa sheria na madaraka kwa wananchi ni  
matakwa muhimu yaliyoanishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Katiba ya Zanzibar. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea 
kuzisimamia serikali zake kutekeleza misingi hiyo kwa kuhakikisha utawala 
bora, utawala wa sheria na madaraka kwa wananchi vinaimarishwa.

Utawala Bora 
109. Maendeleo ya nchi na ustawi wa jamii unahitaji uwepo wa utawala bora katika 

nchi. Utawala bora unahakikisha kuwa utaratibu wa kufanya maamuzi na 
kutekelezwa kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa jamii unazingatia misingi 
ya utu, haki, ushirikishwaji, demokrasia, uwajibikaji, uwazi, utekelezaji, 
tija, ufanisi, usawa na ushiriki wa makundi yote. Katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita (2015-2020), Chama Cha Mapinduzi kilihakikisha kuwa 
Taifa linakuwa na utawala bora unaozingatia misingi hiyo ili kutoa huduma 
bora kwa wananchi na kutokomeza umasikini katika jamii. Mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na:- 

(a) Kuimarika kwa hali ya amani na utulivu nchini kutokana na hatua 
mbalimbali zilizochukuliwa za kuhakikisha wananchi wanapata fursa 
ya kushiriki katika shughuli za maendeleo bila kuwepo bugudha;

(b) Kuimarika kwa uhuru katika utendaji kazi wa mihimili ya dola kwa  
kuendelea kutekeleza majukumu yake kwa uhuru pasipo kuingiliana;

(c) Kutekeleza mikakati na maazimio ya kikanda na kimataifa 
yanayohusiana na utawala bora na haki za binadamu; na 

(d) Kuimarika kwa matumizi sahihi ya rasilimali za nchi hali ambayo 
imechangia kwa kiasi kikubwa kuchochea maendeleo ya kiuchumi, 
kijamii, kiraia, kisiasa, kiutamaduni na utaifa.

110. Katika kipindi cha Miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuhakikisha viongozi wanaoteuliwa ni waadilifu, wawajibikaji, wanaoleta 
matokeo chanya na kutumia rasilimali za umma kwa ajili ya maendeleo 
ya wananchi. Ili kufikia azma hiyo, Chama kitaelekeza Serikali kufanya 
yafuatayo:-
(a) Kuhakikisha kuwa madaraka kwa umma yanabaki kuwa ndio msingi 

wa utawala katika nchi;
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(b) Kuimarisha taasisi za utawala bora, maadili na uwajibikaji kama vile 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Sekretarieti 
ya Maadili ya Viongozi katika Utumishi wa Umma, TAKUKURU, Tume 
ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na Mamlaka ya Kupambana 
na Dawa za Kulevya ili ziweze kutimiza wajibu ipasavyo; 

(c) Kujenga jamii yenye ari na uhuru wa kujieleza, kuishi mahali popote 
nchini, kushiriki katika masuala ya kisiasa kwa kuzingatia maadili 
na sheria za nchi; 

(d) Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mipango na 
shughuli za Serikali;

(e) Kusimamia nidhamu, uadilifu, uwazi na uwajibikaji miongoni mwa 
viongozi, watumishi wa umma na wafanyakazi wengine;

(f) Kujenga jamii inayoheshimu na kuthamini utu, usawa na haki;

(g) Kuimarisha ujumuishaji wa masuala yahusuyo haki na wajibu 
wa makundi maalum ikiwemo huduma kwa watu wenye ulemavu, 
unyanyasaji wa kimaumbile n.k. (anuai za jamii) katika shughuli 
mbalimbali za Serikali; na

(h) Kutunga sheria ya usuluhishi ili pamoja na mambo mengine, itumike 
katika kusimamia masuala ya usuluhishi nchini. 

Maadili katika Utumishi wa Umma
111. Maadili ya viongozi na watumishi wa umma ni suala muhimu na la 

kipaumbele katika harakati za kujipatia maendeleo. Maadili ni msingi 
muhimu si tu katika mwitikio na dhamira ya uadilifu, uwazi, uwajibikaji na 
ari ya kutojihusisha na masuala ya rushwa bali ni chemchem inayowafanya 
watumishi kujikita katika utoaji wa huduma bora kwa jamii bila upendeleo. 
Kwa kutambua umuhimu huo, Chama Cha Mapinduzi katika miaka mitano 
iliyopita (2015 - 2020) kimeendelea kutilia mkazo suala la maadili kwa 
kuchukua hatua zilizolenga kuimarisha nidhamu ya watumishi kwa lengo la 
kuwezesha utoaji wa huduma bora kwa wananchi. Mafanikio yaliyopatikana 
ni kama ifuatavyo:-

(a) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma ya 
Mwaka 1995 yaliyoongeza kifungu kinachotoa tafsiri ya mgongano wa 
masilahi kwa mtoto chini ya miaka 18; kuongeza jukumu la kufanya 
uhakiki wa tamko la rasilimali na madeni kwa viongozi wa umma 
kwa mujibu wa sheria na kumpa Kamishna wa Maadili mamlaka ya 
kuwaita viongozi wa umma kwa ajili ya mahojiano; 

(b) Kuandaa kanuni za sheria ya maadili ya viongozi wa umma (udhibiti 
wa mgongano wa masilahi) ili kuziba ombwe lililojitokeza kutokana 
na kukosekana kwa kanuni zinazofafanua baadhi ya vipengele katika 
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sheria kuhusu masuala ya mgongano wa masilahi kutokana na 
marekebisho ya sheria yaliyofanyika; na 

(c) Kuandaliwa kwa kanuni za maadili (utaratibu wa kushughulikia 
malalamiko ya ukiukwaji wa maadili katika baraza la maadili).

112. Chama Cha Mapinduzi, katika kipindi cha miaka mitano ijayo, 
kitaendelea kuhakikisha suala la maadili ya viongozi na watumishi wa 
umma linatiliwa mkazo na kuimarishwa zaidi ili wananchi waendelee 
kunufaika na huduma bora kulingana na matarajio yao. Ili kufikia 
malengo hayo, Chama kitaelekeza Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kusimamia nidhamu, uadilifu, uwazi, uzalendo wa kitaifa, moyo wa 
kujitolea na uwajibikaji miongoni mwa viongozi na watumishi wa 
umma;

(b) Kuongeza watumishi wenye sifa stahiki kwenye utoaji huduma na 
kuhimiza watumishi wa umma kufanya kazi kwa juhudi, maarifa, 
ubunifu na weledi katika kujenga taifa letu; 

(c) Kudhibiti migongano ya masilahi katika shughuli za Umma kwa 
kusimamia mifumo iliyopo;

(d) Kujenga jamii inayoheshimu na kuthamini utu, haki, maadili na 
nidhamu; na

(e) Kuimarisha Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ili iweze 
kuboresha utekelezaji wa majukumu yake kwa ufanisi. 

Mapambano Dhidi ya Rushwa na Ufisadi 
113. Mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi ni suala muhimu kwa kuwa 

athari zake ni kubwa katika harakati za kufikia maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi. Endapo suala la rushwa litaendelea kutokuchukuliwa hatua 
stahiki, juhudi za kujenga uchumi imara ambao utachangia kupunguza 
kiwango cha umasikini wa wananchi hazitoweza kuzaa matunda. Chama 
Cha Mapinduzi kwa kutambua umuhimu wa kutokemeza adui rushwa na 
ufisadi, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020), kiliisimamia 
Serikali  kuendeleza vita dhidi ya rushwa na ufisadi kwa kuchukua hatua 
mbalimbali na kupata mafanikio makubwa. 

114. Hatua hizo ni pamoja na kuendelea kuimarisha vyombo vinavyohusika na 
vita dhidi ya rushwa na ufisadi, hususan Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa na ufisadi nchini kwa kufungua Ofisi mpya 21 katika Wilaya zote 
ambazo hazikuwa na Ofisi za TAKUKURU na kuanzishwa kwa Mahakama 
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi. Matokeo yaliyopatikana 
kutokana na hatua hizo ni pamoja na kuimarika kwa mifumo ya utoaji haki; 
kuongezeka uwajibikaji na uwazi miongoni viongozi na watumishi wa umma; 
na kuongezeka kwa kasi ya ushughulikiaji wa mashauri yanayohusiana na 
rushwa na ufisadi. 
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115. Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa 
katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020) ni kama ifuatavyo:-
(a) Kuanzishwa kwa Mahakama ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu 

Uchumi katika Mahakama Kuu ya Tanzania, hatua ambayo imeonesha 
nia ya Serikali kupambana kwa dhati na rushwa na ufisadi nchini; 

(b) Kesi mpya za rushwa 3,350 zimefunguliwa katika mahakama 
mbalimbali nchini ambapo watuhumiwa 1,268 wa kesi hizo 
walipatikana na hatia na kuhukumiwa kifungo au kulipa faini au 
vyote kwa pamoja; 

(c) Kiwango cha kushinda kesi kilipanda kutoka asilimia 41 mwaka 
2015 hadi kufikia asilimia 60.4 mwaka 2020;

(d) Kuongezeka kwa kasi ya utambuzi na urejeshaji mali au fedha 
zilizotokana na vitendo vya rushwa na ulimbikizaji mali kwa viongozi 
na watumishi wa umma ambapo shilingi bilioni 199.5 ziliokolewa na 
kutaifisha nyumba 6 na magari 5; 

(e) Kuongezeka kwa mwamko wa wananchi kutoa taarifa kuhusu 
vitendo vya rushwa ambapo mwaka 2019 vitendo vya rushwa 8,234 
viliripotiwa ikilinganishwa na vitendo 4,678 vya mwaka 2015. Hii 
imetokana na kuboresha mfumo wa kupokea na kulinda vyanzo vya 
taarifa (whistle blowers) na wananchi kuongeza  imani kwa Serikali 
yao; na  

(f) Miradi ya maendeleo 3,267 yenye thamani ya shilingi trilioni 10.11 
ilifuatiliwa katika sekta za afya, maji, ujenzi na elimu kwa lengo la 
kuhakiki thamani halisi ya matumizi ya fedha za umma katika miradi 
hiyo.

116. Chama Cha Mapinduzi, katika kipindi cha miaka mitano ijayo, kwa 
kutambua kuwa rushwa ni adui wa haki na kwamba hakitavumilia vitendo 
vya rushwa na ufisadi kwa namna yeyote ile. Ili kufikia malengo hayo, 
Chama Cha Mapinduzi kitaelekeza Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuimarisha mifumo na Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Nchini (TAKUKURU) ili iweze kufanya kazi zake kwa ufanisi 
na kupitia Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11 
ya Mwaka 2007 ili kupunguza makosa ya rushwa kutokana na 
mabadiliko ya mienendo na vitendo vya rushwa;

(b) Kudhibiti matumizi mabaya ya ofisi na upotevu wa fedha za umma na 
kukabili vitendo vya rushwa katika maeneo mbalimbali;

(c) Kubuni na kutekeleza mikakati mipya ya kupambana na rushwa na 
ufisadi;
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(d) Kuhamasisha na kuishirikisha jamii katika mapambano dhidi ya 
rushwa na ufisadi; na

(e) Kutoa elimu na kuendelea kufanya tafiti mbalimbali ili kubaini na 
kuziba mianya mipya ya rushwa na ufisadi. 

Demokrasia na Haki za Binadamu
117. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kusimamia Serikali kuhakikisha kuwa 

demokrasia na haki za binadamu nchini zinalindwa na kuheshimiwa kwa 
kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Katiba ya 
Zanzibar. Vilevile, nchi yetu ni mwanachama wa Umoja wa Afrika na Umoja 
wa Mataifa na imeridhia mikataba na itifaki mbalimbali za kikanda na 
kimataifa zinazohusu haki za binadamu na kuendelea kutekeleza haki hizo 
kupitia mipango na programu mbalimbali za Serikali. Katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita (2015-2020), mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuimarisha mifumo ya upatikanaji wa haki za elimu, afya na maji 
safi na salama na huduma nyingine muhimu;

(b) Kuimarika kwa mfumo wa demokrasia ya kubadilishana viongozi wa 
nchi kwa njia ya amani katika pande zote za muungano na kuifanya 
nchi yetu kuwa nchi ya kwanza katika ukanda huu kuwa na msingi 
wa mfumo imara wa kubadilishana madaraka; 

(c) Ushirikishwaji wa wananchi moja kwa moja au kupitia kwa 
wawakilishi wao katika uongozi na utawala wa nchi; 

(d) Kuimarika kwa upatikanaji wa haki kwa kuboresha mhimili wa 
Mahakama ya Tanzania kwa kuijengea miundombinu ya utoaji 
haki, upatikanaji haraka wa nyaraka zinazohusiana na mashauri 
na kutungwa kwa mwongozo wa mwaka 2018 wa kushughulikia 
mashauri yanayohusiana na makundi maalum ndani ya kipindi 
kisichozidi miezi sita;

(e) Wananchi wameendelea kupata haki mbalimbali ikiwemo uhuru wa 
kutoa mawazo, kupiga na kupigiwa kura, faragha, haki ya kumiliki 
mali, haki ya kuishi popote, usawa mbele ya sheria, haki ya watu 
kuwa na amani na usalama, haki ya kuishi na haki ya watu kujitawala 
kwa kuhakisha kwamba Taifa linaendelea kutafsiri uhuru tulioupata 
mwaka 1961 na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964 
kwa vitendo;

(f) Kuandaa na kukubaliwa kwa taarifa ya pili ya nchi ya haki za 
binadamu chini ya mfumo wa Umoja wa Mataifa wa mapitio katika 
kipindi maalum na kuiwasilisha kwenye Baraza la Haki za Binadamu 
la Umoja wa Mataifa mwaka, 2016. Kutokana na taarifa hiyo, 
mapendekezo 227 yamepokelewa na 131 kuridhiwa yanayoendana na 
misingi ya katiba, sheria, sera, mila na desturi za watu wa Tanzania;
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(g) Kuimarisha juhudi za kutokomeza vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake, watoto na wazee kwa kutekeleza afua mbalimbali ikiwemo 
Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu wa 2013 na kutunga 
Sheria ya Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2017 ili kuhakikisha 
Serikali, asasi za kiraia na wananchi wanatekeleza wajibu wa kulinda 
na kukuza haki za binadamu;

(h) Kuimarisha mifumo ya ulinzi, uhifadhi na uendelezaji wa haki za 
watoto, wanawake na wazee kupitia sekta mbalimbali kwa kuendelea 
kutekeleza Mpango Kazi wa Taifa wa kutokomeza Ukatili dhidi ya 
wanawake, watoto na wazee Tanzania wa mwaka 2017 hadi 2022;

(i) Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mamlaka aliyopewa 
kwa mujibu wa katiba kuwaachia huru wafungwa 42,774 waliokidhi 
vigezo kutoka magerezani katika kipindi cha miaka mitano iliyopita; 
na

(j) Kuimarika kwa hali ya demokrasia nchini kutokana na nchi yetu 
kuendelea kuheshimu sheria na utamaduni wa kufanya uchaguzi 
mara kwa mara kwa lengo la kuwawezesha wananchi kuwachagua 
viongozi wanaowataka.

118. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuheshimu na kulinda misingi ya demokrasia na haki za 
binadamu kwa ajili ya ustawi wa Taifa kwa kuzingatia Katiba ya Nchi. 
Lengo la Chama Cha Mapinduzi katika kipindi hiki ni kuhakikisha kuwa 
wananchi wanaendelea kupata haki kwa mtu mmoja mmoja na makundi 
mbalimbali. Ili kutimia azma hiyo, Chama Cha Mapinduzi kitaelekeza 
Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuelimisha wananchi kutambua haki zao na kutumia fursa zilizopo 
kujiendeleza kwa kuzingatia matakwa na misingi ya katiba na sheria 
za nchi; 

(b) Kuheshimu na kuzingatia mifumo ya kulinda haki za binadamu, kwa 
mtu mmoja mmoja, makundi na jamii kwa ujumla;

(c) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kukuza, kulinda na kutekeleza 
misingi ya haki za binadamu na wajibu wao; 

(d) Kuweka mazingira rafiki kwa wananchi kufikia vyombo vinavyosimamia 
haki katika ngazi zote; na 

(e) Kuweka mazingira wezeshi ya haki kwa wananchi kushiriki katika 
shughuli mbalimbali za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 
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Katiba na Utawala wa Sheria 
119. Utawala wa sheria ni muhimu katika kuhakikisha kuna uzingatiwaji wa 

misingi ya utoaji  haki. Katika kuimarisha utawala wa sheria nchini kama 
moja ya nguzo kuu za utawala bora na demokrasia, kwa kipindi cha mwaka 
2015 hadi 2020, Serikali imeendelea kuimarisha mifumo na misingi ya 
utawala wa sheria na kupata mafanikio  yafuatayo:-

(a) Kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu sheria mbalimbali kwa 
kutafsiri sheria 157 kutoka Lugha ya Kiingereza kwenda Kiswahili 
ikilinganishwa na sheria 50 zilizokuwa zimetafsiriwa hadi mwaka 
2010;

(b) Kuimarisha upatikanaji wa haki kwa wote na kwa usawa kwa kutunga 
Sheria ya Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2017; na Kanuni na Maadili 
kwa Watoa Huduma ya Msaada wa Kisheria za Mwaka 2018;

(c) Tija na ufanisi katika kutoa huduma za kisheria kwa umma na kwa 
Serikali umeongezeka kutokana na kuboreshwa kwa muundo wa 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kuanzishwa Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali;

(d) Huduma za mahakama zimendelea kuboreshwa kupitia Mkakati wa 
kuboresha Mahakama nchini ambapo: ujenzi wa Mahakama Kuu 
mbili  katika mikoa ya Kigoma na Mara na ukarabati katika Mahakama 
ya Mbeya umekamilika; ujenzi wa mahakama 15 za wilaya ambazo 
ni pamoja na Kibaha, Bagamoyo, Kigamboni, Ilala, Longido, Kilwa, 
Ruangwa, Chato, Mkuranga, Kondoa, Bukombe, Kasulu na Chunya 
umekamilika. Vilevile, ujenzi wa mahakama tano za Hakimu Mkazi 
ikiwemo za Geita, Njombe na Simiyu umekamilika; 

(e) Kuwa na wasajili wasaidizi katika halmashauri zote ambao 
wamewezesha uratibu na utoaji wa msaada wa kisheria kwa mafanikio 
makubwa kwa wananchi;

(f) Kuimarisha utendaji wa mabaraza ya ardhi na kuyaingiza katika 
mfumo wa kawaida wa utoaji haki;

(g) Kusogeza huduma za kisheria karibu na wananchi kwa kuanzisha 
huduma ya mahakama zinazotembea ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
matumizi ya TEHAMA katika uendeshaji wa mashauri;

(h) Kuimarisha usimamizi wa biashara ya madini nchini kwa kutunga 
Sheria (The Mining Act Cap. 123) na kanuni zake kwa ajili ya 
uanzishwaji wa masoko ya madini ambayo yamekuwa na manufaa 
kwa watu, jamii na Taifa kwa ujumla; 

(i) Kuwaachilia mahabusu 2,812 waliokuwa wameshikiliwa magerezani 
kwa muda mrefu kupitia Ofisi ya Mwendesha Mashitaka ya Taifa kwa 
utaratibu wa kuwafanyia mapitio katika kila gereza; na
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(j) Kuboresha ufanisi na ubora wa huduma za mahakama kwa kuajiri 
jumla ya watumishi 1,414 wa kada mbalimbali ukiwemo uteuzi wa 
majaji 52 wa Mahakama Kuu na majaji 17 wa Mahakama ya Rufani 
pamoja na mahakimu 319.

120. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendeleza juhudi za kuimarisha utawala wa sheria nchini kwa 
kuelekeza Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kulinda haki za kikatiba za wananchi wanaoshiriki katika mijadala 
mbalimbali inayohusu maendeleo ya Taifa lao na kutoa elimu kwa 
umma juu ya masuala ya katiba na sheria ili kuimarisha misingi ya 
ukatiba (constitutionalism), demokrasia, utawala bora na utawala wa 
sheria;

(b) Kuchukua hatua zaidi za kupunguza mrundikano wa kesi 
mahakamani;

(c) Kuimarisha mfumo wa wasajili wasaidizi katika halmashauri zote ili 
kuwezesha uratibu na utoaji wa msaada wa kisheria kwa wananchi, 
ikiwemo msaada wa huduma za kisheria kwa masuala ya mirathi na 
ndoa;

(d) Kuhakikisha huduma bora za sheria zinapatikana kwa wakati na kwa 
gharama nafuu kwa kuongeza wataalam, miundombinu, vitendea 
kazi na kusogeza huduma karibu na wananchi; 

(e) Kuimarisha vyombo vya sheria kwa kuongeza wigo wa huduma za 
utoaji wa haki nchini;

(f) Kuboresha miundombinu ili kuweka mazingira wezeshi ya kufanyia 
kazi  kwa kujenga majengo ya mahakama katika ngazi mbalimbali, 
kujenga ofisi za mashtaka katika ngazi ya wilaya na kujenga ofisi za 
taasisi za makao makuu - Dodoma; 

(g) Kuimarisha matumizi ya lugha ya Kiswahili katika kutoa huduma za 
kimahakama na kwenye uandishi wa nyaraka za kisheria;

(h) Kujenga mifumo ya TEHAMA na kuendelea kuhimiza matumizi yake 
katika utoaji haki;

(i) Kuharakisha upelelezi wa mashtaka ili kuharakisha upatikanaji haki 
nchini;

(j) Kuzingatia matumizi ya adhabu mbadala ili kupunguza mlundikano 
wa mahabusu, wafungwa magerezani na kupunguza gharama za 
uendeshaji wa kesi; 
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(k) Kuimarisha Tume ya Utumishi wa Mahakama ili iweze kusimamia 
kwa ufanisi maadili na nidhamu katika utumishi wa mahakama; na

(l) Kuimarisha utendaji kazi wa watumishi katika sekta ya sheria kwa 
kuwapatia mafunzo mbalimbali ili kuongeza weledi na ubobezi katika 
tasnia husika na kuendana na kasi ya mabadiliko ya sheria kikanda 
na kimataifa.

Serikali za Mitaa 
121. Serikali za Mitaa ni vyombo vya wananchi kwa ajili ya kujiamulia mambo yao 

ikiwemo shughuli za maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Serikali hizi 
zimeundwa kwa ajili ya kupeleka madaraka na huduma karibu na wananchi 
na kuhakikisha wananchi wanashirikishwa katika uandaaji na utekelezaji 
wa mipango ya maendeleo vijijini na mijini. Serikali za Mitaa zimeendelea 
kuimarika na kutoa huduma bora kwa wananchi. Katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita (2015 - 2020) mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kurekebishwa kwa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura 290 ili 
kuimarisha  utoaji na usimamizi wa mikopo ya vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu.  Kutokana na sheria hiyo, mamlaka 
za serikali za mitaa zimetakiwa kutenga kiwango cha asilimia 10 ya 
mapato ya ndani na kuwapatia wanawake asilimia 4, vijana asilimia 
4 na watu wenye ulemavu asilimia 2; 

(b) Mikopo ya shilingi bilioni 93.2 imetolewa ambapo vikundi vya 
wanawake vimepata shilingi bilioni 37.3, vikundi vya vijana shilingi 
bilioni 37.3 na vikundi vya watu wenye ulemavu shilingi bilioni 18.6 
Mikopo hiyo imenufaisha jumla ya vikundi 32,553 vikiwemo vikundi 
20,542 vya wanawake, vikundi 10,741 vya vijana na vikundi 1,270 
vya watu wenye ulemavu;

(c) Kuondolewa kwa kodi zenye kero ambapo ushuru wa mazao 
umepunguzwa kutoka asilimia 5 hadi asilimia 3 kwa mazao ya 
kibiashara na chakula yanayozidi tani moja na kuondolewa ushuru 
kwa wafanyabiashara wadogo wanaofanya shughuli zao katika 
maeneo yasiyokuwa rasmi;

(d) Kuongeza udhibiti wa mapato ya ndani ya halmashauri kupitia 
mifumo ya kielektroniki ambapo halmashauri zimekusanya jumla ya 
shilingi trilioni 2.54 kati ya shilingi trilioni 2.99 zilizokadiriwa sawa 
na asilimia 85 ya lengo;

(e) Miradi ya kimkakati yenye thamani ya shilingi bilioni 132.92 
imetekelezwa katika halmashauri 18 na kuziwezesha mamlaka ya 
serikali za mitaa kuongeza mapato ya ndani ya halmashauri;

(f) Majengo 70 ya utawala ya halmashauri yamejengwa ili kuboresha 
mazingira ya kufanyia kazi. Kati ya hayo, majengo 13 yamekamilika 
katika halmashauri za wilaya za Gairo, Itigi, Mkinga, Mkalama, Ikungi, 
Nanyamba, Rorya na Kilindi, Itilima, halmashauri za miji za Newala, 
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Mafinga na Njombe na halmashauri ya manispaa ya Kigamboni na 
halmashauri 57 zinaendelea na ukamilishaji wa miradi;

(g) Kuimarisha usimamizi wa Serikali za Mitaa ambapo ofisi nne za wakuu 
wa mikoa ya Njombe, Songwe, Geita na Dodoma zimejengwa. Aidha, 
nyumba za wakuu wa mikoa minne ya Simiyu, Mwanza, Njombe na 
Songwe zimekamilika. Vilevile, nyumba tatu za makatibu tawala wa 
mikoa ya Simiyu, Njombe na Songwe zimekamilika;

(h) Kuboreshwa kwa mazingira ya kazi kwenye ofisi za wilaya kwa 
kujenga na kukarabati Ofisi 12 za wakuu wa wilaya katika wilaya 
za Mwanga, Kigamboni, Ubungo, Wanging’ombe, Kalambo, Muleba, 
Biharamulo, Ruangwa, Busega, Mbinga, Nyamagana na Ikungi. 
Vilevile, nyumba nne za Wakuu wa Wilaya za Wanging’ombe, Mlele, 
Kyerwa na Kalambo zimejengwa na kukamilika na nyumba tano za 
makatibu tawala wa wilaya za Mlele, Tanganyika, Kyerwa, Kaliua na 
Itilima zimejengwa na zinatumika;

(i) Kuboreshwa kwa usimamizi wa Serikali za Mitaa, ambapo ofisi 73 
za maafisa tarafa zimejengwa katika mikoa ya Katavi, Tanga, Dar 
es Salaam, Kagera, Shinyanga, Kigoma, Lindi, Mbeya, Mtwara na 
Ruvuma;

(j) Kupatia ufumbuzi wa kero za wafanyabiashara ambapo 
wafanyabiashara ndogo ndogo wametengewa maeneo ya kufanya 
shughuli zao na kupewa vitambulisho maalum vinavyowawezesha 
kufanya biashara bila bugudha. Jumla ya vitambulisho 1,591,085 
vimetolewa kwa wafanyabiashara wadogo na kiasi cha shilingi bilioni 
30.5 kimekusanywa;

(k) Kuimarisha makusanyo ya mapato ya ndani ya halmashauri kwa 
kununua na kugawanywa mashine za kukusanyia mapato (Point of 
Sale – POS) 7,832; 

(l) Kurahisisha upatikanaji wa mifumo mbalimbali ya TEHAMA katika 
halmashauri, mikoa, taasisi na wizara mbalimbali kwa kusanifu na 
kujenga Mifumo ya Mtandao Kiambo (LAN) na Mtandao Mpana (WAN) 
ambao imeunganishwa na Mikoa 26 na halmashauri 185 za Tanzania 
Bara. Vilevile, mfumo huu umewezesha na kuimarika kwa matumizi 
ya fedha katika serikali za mamlaka za mitaa ambapo halmashauri 
zilizopata hati inayoridhishwa zimeongezeka kutoka 138 mwaka 2015 
hadi kufikia 176 mwaka 2018;

(m) Kurahisisha urasimishaji wa biashara, kupunguza urasimu wa utoaji 
huduma za biashara na kuongeza idadi ya biashara zinazosajiliwa na 
halmashauri na kuongeza mapato ya ndani kwa kuanzishwa vituo 
13 vya utoaji huduma za biashara na uwekezaji (One Stop Business 
Centres) katika halmashauri 16 za mikoa ya Dodoma na Kigoma; 
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(n) Kuimarisha usafi wa mazingira na afya za wananchi kwa kujenga 
madampo saba ya kisasa katika majiji ya Dodoma, Tanga, Mbeya, 
Kigoma, Mtwara, Mwanza na Arusha na kukarabati madampo mawili 
katika halmashauri za manispaa za Moshi na Lindi. Aidha, magari 54 
kwa ajili ya kusomba taka, mitambo mikubwa 10 kwa ajili ya kupakia 
taka, ununuzi wa skip bucket 231;

(o) Kuboresha mazingira ya usafiri na kuongeza mapato ya halmashauri 
kwa kujenga stendi tisa za mabasi katika manispaa za Iringa, Songea, 
Sumbawanga, Singida, miji ya Njombe, Mpanda, Kibaha, Korogwe na 
Bariadi;

(p) Kuboresha mazingira ya kufanyia biashara na kuongeza mapato ya 
halmashauri kwa kujenga masoko ya kisasa 12 katika halmashari 
ya manispaa za Temeke masoko sita (Kijichi, Makangalawe, Mbagala, 
Kilakala, Mtoni na Mbagala) Ilala tatu, (Kigalagila, Bomubomu, 
Minazi Mirefu), Kinondoni moja (Bwawani), Mtwara/Mikindani moja 
na Halmashauri ya Jiji la Dodoma soko moja; 

(q) Kuwapatia wananchi maeneo ya kupumzikia na kuongeza mapato 
kwa kujenga maeneo manne ya mapumziko (recreational parks) katika 
jiji la Dodoma na Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara/Mikindani. 
Vilevile vituo vitatu vya kuegesha malori ya mizigo vimejengwa katika 
halmashauri za Manispaa ya Sumbawanga, Mji wa Bariadi na Jiji la 
Dodoma;

(r) Kuboresha huduma za machinjio kwa kujenga machinjio tano za 
kisasa katika halmashauri za Lindi, Songea, Shinyanga na Geita; 

(s) Kuboresha maeneo ya makazi yasiyopangwa (Resettlement Scheme) 
katika kata 14 za jiji la Dar es Salaam kwa kuboresha barabara za 
mitaa, ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa kilomita 
40; na

(t) Kubuni, kusanifu na kutengeneza mifumo ya TEHAMA ambayo 
imesaidia kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa majukumu 
mbalimbali na kuongeza uwazi na uwajibikaji. Mifumo hiyo ni pamoja 
na:-

(i) Kuboresha mtandao kiambo kwa halmashauri 147 na mtandao 
mapana wa OR-TAMISEMI kwa mikoa 26 na halmashauri 
185 (LAN and WAN Improvement). Aidha, mtandao huu 
umeunganisha wizara tatu na taasisi 15 za Serikali na 
umewezesha kurahisisha upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA 
kwa njia ya kielektroniki na uendeshaji wa mikutano kwa 
video (video conference) kati ya ofisi za wakuu wa mikoa yote 
nchini na taasisi nyingine;
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(ii) Kuwekwa kwa mfumo wa usimamizi wa fedha za umma wa 
Epicor kwa halmashauri 185 ambao umesaidia kudhibiti 
matumizi ya fedha za umma;

(iii) Kudhibiti matumizi ya fedha za umma katika ngazi ya vituo 
vya kutolea huduma kwa kusimika mfumo wa usimamizi wa 
fedha na utoaji wa taarifa za kihasibu wa FFARS katika vituo 
zaidi ya 26,000 vya kutolea huduma za afya na elimu; 

(iv) Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa kuweka 
mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) unaotumika katika 
halmashauri 185 ambao umesaidia kupunguza mianya ya 
rushwa na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato;

(v) Kuongeza uwazi, uwajibikaji na kupunguza gharama 
za maandalizi na uwasilishaji wa bajeti kwa kufanya maboresho 
ya mfumo wa uandaaji wa mipango na bajeti kwa mamlaka ya 
serikali za mitaa (PlanRep); 

(vi) Kuongeza ukusanyaji wa mapato na utoaji wa huduma kwa 
kuboresha mfumo wa usimamizi na uendeshaji wa vituo vya 
kutolea huduma za afya wa GoTHOMIS unatumika katika 
vituo 518 vya kutolea huduma za afya;

(vii) Kuhabarisha umma kuhusu shughuli mbalimbali 
zinazotekelezwa na Serikali katika mikoa na mamlaka za 
serikali za mitaa kwa kusanifu mfumo wa utengenezaji na 
uendeshaji wa tovuti za Serikali uitwao GWF unaotumika 
katika mikoa 26, halmashauri 185, hospitali za mikoa 26 na 
taasisi 4;

(viii) Kusanifu mfumo unaowezesha mifumo mbalimbali 
kubadilishana taarifa na hivyo kuwezesha upatikanaji na 
ubadilishanaji taarifa sahihi kwa wakati; na

(ix) Kurahisisha na kupunguza gharama ya zoezi la uchakataji wa 
maombi ya kazi kwa kusanifu mifumo kwa ajili ya maombi ya 
ajira za afya na walimu (HSRS na OTEAS).

(u) Kuwapatia viongozi wa mikoa na wilaya vitendea kazi pamoja na 
kuwajengea uwezo katika maeneo ya uongozi na utawala bora, 
usimamizi na ufuatiliaji kama ifuatavyo:-

(i) Kujenga uwezo wa mikoa na mamlaka za serikali za mitaa 
kutoa huduma kwa wananchi kwa kutoa magari 123 yakiwemo 
15 ya wakuu wa mikoa, saba ya makatibu tawala wa mikoa, 
38 ya wakuu wa wilaya, 51 ya makatibu tawala wa wilaya, na 
10 kwa ajili ya wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa. 
Aidha, pikipiki 413 zilinunuliwa kwa ajili ya maafisa tarafa;
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(ii) Kuboresha utoaji wa huduma kwenye mazingira magumu 
ya halmashauri zenye visiwa kwa kununua boti saba kwa 
halmashauri za Ludewa, Kibiti, Rufiji, Mafia, Ukerewe, Kigoma 
na Nyasa; 

(iii) Kuongeza uwezo wa uongozi na kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa shughuli za Serikali kwa wakuu wa mikoa 
26, makatibu tawala wa mikoa 26, wakuu wa wilaya 139 na 
wakurugenzi wa mamlaka za serikali mitaa 185 kwa kutoa 
mafunzo ya utawala bora na uongozi kwa viongozi hao;

(iv) Kujenga uwezo wa usimamizi wa shughuli za Serikali katika 
ngazi ya Tarafa na Kata kwa Rais kufanya kikao kazi kwa 
Maafisa Tarafa 570 na Watendaji wa Kata 3,956 nchini. Vilevile, 
uwezo kuhusu uandaaji wa mipango na bajeti umejengwa kwa 
watumishi 659 wa ngazi ya mikoa na mamlaka za serikali za 
mitaa;

(v) Kujenga uwezo wa wananchi 1,500 katika mikoa ya Kigoma 
na Dodoma kwa kuwapatia mafunzo ya ujasiriamali, uandaaji 
wa maandiko ya miradi  kwa ajili ya kuwaunganisha na taasisi 
za fedha ili kupata mikopo na kukuza vipato vyao;

(vi) Kuboresha uandishi wa Sheria Ndogo kwa kutoa mafunzo 
kuhusu Uandishi wa Sheria na tafsiri kwa Wanasheria 211 
wa mikoa na mamlaka za serikali za mitaa;

(vii) Kuongeza uadilifu na uwajibikaji katika mikoa na mamlaka za 
serikali za mitaa kwa kutoa mafunzo kwa kamati za kudhibiti 
uadilifu katika mikoa na halmashauri zote 185 nchini;

(viii) Kuwajengea uwezo wa usimamizi wa rasilimaliwatu, utatuzi 
wa migogoro na mfumo wa uendeshaji serikali za mitaa kwa 
kutoa mafunzo elekezi kwa maafisa utumishi wa mikoa 26 na 
maafisa utumishi wa mamlaka za serikali za mitaa 185;

(ix) Kuboresha uendeshaji wa mabaraza ya madiwani na 
usimamizi wa miradi katika mamlaka za serikali za mitaa kwa 
kutoa mafunzo kwa mameya na wenyeviti wa halmashauri 
185, wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa 185 na 
wakuu wa idara ya utawala na rasilimaliwatu 184; na

(x) Kuboresha utendaji kazi katika sekta ya elimu kwa kutoa 
mafunzo ya ujazaji fomu za OPRAS kwa walimu 880 
wanaofundisha darasani katika kanda nne ambazo ni Kanda 
ya Kati na Kaskazini (Dodoma), Kanda ya Mashariki (Morogoro), 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Kusini (Iringa), 
Kanda ya Magharibi (Katavi). 
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122. Kwa kutambua umuhimu wa kuendelea kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wananchi katika hali iliyo shirikishi, Chama Cha Mapinduzi katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo, kitahakikisha kuwa Serikali za Mitaa 
zinaendelea kuboreshwa kwa lengo la kuinua ubora wa huduma kwa 
wananchi. Ili kufikia lengo hilo, Chama kitaelekeza Serikali kuchukua 
hatua zifuatazo:- 

(a) Kuimarisha mifumo ya kitaasisi na uwezo wa viongozi na watendaji 
wa mikoa na mamlaka za serikali za mitaa kwenda vijijini kusikiliza 
na kushughulikia kero na malalamiko ya wananchi kwa wakati, kwa 
haki na uadilifu. Aidha, kuwapokea, kuwasikiliza na kuwahudumia 
wananchi  wanaotembelea ofisi hizo kwa weledi, hekima na busara;

(b) Kufanya mapitio ya sheria ya tawala za mikoa na sheria za serikali za 
mitaa ili kuendana na uboreshaji wa mifumo ya utoaji huduma kwa 
wananchi; 

(c) Kuimarisha makusanyo ya mapato ya ndani ya halmashauri kwa 
kubuni vyanzo vipya vya mapato na kuimarisha makusanyo ya 
mapato katika vyanzo vilivyopo ili kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi;

(d) Kuimarisha serikali za mitaa ili ziendelee kuwa chombo cha kuwapa 
wananchi uwezo na sauti ya kuamua na kushiriki kwa karibu katika 
shughuli za maendeleo;

(e) Kujenga uwezo wa mikoa na mamlaka za serikali za mitaa kwa 
mafunzo, mifumo na vitendea kazi ili kuiwezesha kutoa huduma kwa 
wananchi;

(f) Kuimarisha matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika ukusanyaji 
na udhibiti wa mapato katika halmashauri zote nchini;

(g) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za kijamii hususan afya, elimu, 
maji na miundombinu ya kiuchumi katika halmashauri zote nchini 
pamoja na kuongeza idadi ya wataalam mbalimbali; 

(h) Kubuni na kuibua miradi ya kimkakati ambayo itaboresha utoaji wa 
huduma katika mamlaka za serikali za mitaa na kuongeza mapato 
ya ndani na kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu;

(i) Kuimarisha utekelezaji wa maboresho ya serikali za mitaa kupitia sera 
na sheria mbalimbali ili kuendana na dhana ya kupeleka madaraka 
karibu na wananchi;

(j) Kuimarisha Bodi ya Mikopo ya mamlaka za serikali za mitaa kwa 
kuhamasisha uchangiaji wa kila halmashauri; 
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(k) Kuandaa sera ya maendeleo ya miji na kuendelea na utekelezaji wa 
programu ya uendelezaji wa miundombinu katika majiji, manispaa na 
miji ili iwe ya kisasa itakayochangia ukuaji wa uchumi na maendeleo 
ya nchi. Kipaumbele kitakuwa ni kuendeleza miji inayochipukia ili 
kuzuia uendelezaji usiozingatia taratibu za mipango miji;

(l) Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa kujenga ofisi za wakuu 
wa mikoa, wilaya, tarafa, kata na vijiji na nyumba za watumishi kwa 
kuweka kipaumbele katika maeneo ambayo hayana ofisi na nyumba 
za viongozi na watumishi; 

(m) Kuboresha mazingira ya kufanyia biashara na uwekezaji katika 
mamlaka za serikali za mitaa kwa kutenga maeneo ya uwekezaji na 
kuzipatia ufumbuzi kero za wafanyabiashara wadogo;

(n) Kusimamia kikamilifu suala la utawala bora, uadilifu, uwajibikaji 
na matumizi sahihi ya rasilimali za umma pamoja na miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa katika mamlaka hizo ili itekelezwe kwa 
kiwango kinachokusudiwa na kuhakikisha kuwa ubora wa miradi 
unalingana na thamani ya fedha iliyotumika (value for money);

(o) Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa masuala yote yaliyoanishwa 
kwenye sheria za serikali za mitaa kama vile ulinzi wa amani, utulivu 
wa jamii na usalama;

(p) Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa masuala mtambuka katika 
mamlaka za serikali za mitaa ikiwemo uhifadhi wa mazingira, usawa 
wa kijinsia, mapambano dhidi ya UKIMWI, mapambano dhidi ya 
rushwa na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; na

(q) Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika shughuli za uwekezaji 
na utoaji wa huduma kwa wananchi ili kuchochea uchumi wa maeneo 
husika na kuongeza ajira.

Vyombo vya Habari 
123. Habari ni moja kati ya haki za msingi za binadamu kwa kuwa kila mwananchi 

anayo haki ya kupokea au kutoa habari kuhusu masuala mbalimbali 
yakiwemo ya maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Kutokana 
na umuhimu wa sekta ya habari, vyombo vya habari vimepewa jukumu 
kubwa la kutoa habari, kuburudisha na kuelimisha jamii kuhusu matukio 
na masuala mbalimbali yanayojitokeza ndani na nje ya nchi. Upatikanaji 
wa habari sahihi na kwa wakati huchangia katika kukuza na kuimarisha 
demokrasia na utawala bora.

124. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Chama Cha 
Mapinduzi kilichukua hatua za kusimamia sekta ya habari kikamilifu. 
Lengo kuu likiwa ni kuhakikisha wananchi wanapata habari sahihi na 
zenye uhakika kuhusu masuala mbalimbali kutoka ndani na nje ya nchi. 
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Mafanikio yaliyopatikana kutokana na hatua hiyo ni pamoja na wananchi 
kuongezewa wigo wa kupata habari ikiwa ni matokeo ya kuongezeka kwa 
idadi ya vyombo vya habari nchini. Mafanikio mengine yaliyopatikana ni 
pamoja na:-

(a) Kuimarishwa kwa mazingira ya uwekezaji katika tasnia ya habari 
ili kupanua wigo wa wananchi kupata habari ambapo hadi mwaka 
2020 jumla ya magazeti na majarida 231, redio 183 na televisheni 43 
vimesajiliwa. Aidha, televisheni za mtandao zilizosajiliwa ni 264, blogs 
85, redio mtandao 21 na Majukwaa ya Mtandaoni (Online Forums) 
sita;

(b) Kuanzishwa kipindi maalum cha “TUNATEKELEZA” kinachorushwa 
hewani na Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) chenye lengo la 
kuwawezesha wananchi kupata habari kuhusu utekelezaji wa 
shughuli za Serikali katika Sekta mbalimbali ambapo jumla ya vipindi 
212 viliratibiwa na kurushwa hewani; 

(c) Kuimarisha utoaji wa taarifa na ufafanuzi wa masuala mbalimbali 
kupitia mikutano 64 ya waandishi wa habari iliyoratibiwa na wizara 
na taasisi za umma  na kuanzishwa kwa MAELEZO TV, Blog ya 
MAELEZO, Tweeter ya Msemaji Mkuu wa Serikali na Tovuti maalum. 
Aidha, Jarida Maalum la NCHI YETU linaloelezea mafanikio ya 
Serikali ya Awamu ya Tano lilichapishwa na jumla ya nakala 15,000 
zilisambazwa;

(d) Kuimarisha weledi katika tasnia ya habari kwa kutunga Sheria ya 
Huduma za Habari Na. 12 ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 
2017;

(e) Kuimarishwa kwa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) kwa 
kuliunganisha na Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ili kuongeza 
ufanisi;

(f) Kuongezeka kwa usikivu wa Redio za TBC kutoka wilaya 87 mwaka 
2017 hadi wilaya 102 mwaka 2019;

(g) Kuimarika kwa urushaji wa matangazo moja kwa moja kupitia 
kituo cha utangazaji cha TBC ambapo Shirika limeimarishwa kwa 
kuongezewa vifaa vya kisasa (Live-U equipment) vinne kwa ajili 
ya kurushia matangazo ya moja kwa moja kwa njia ya intaneti na 
kifaa kimoja cha kurushia matangazo ya moja kwa moja kwa njia 
ya satelaiti na kuweza kurusha matangazo mubashara sehemu nne 
tofauti kwa wakati mmoja;

(h) Kuanzishwa Chaneli ya Utalii (Tanzania Safari Channel) kwa ajili ya 
kutangaza fursa za utalii, maliasili, utamaduni na urithi mwingine 
wa nchi yetu; na 
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(i) Kuboresha mazingira ya waandishi wa habari ikiwa ni pamoja na 
kuwatambua, ambapo wastani waandishi wa habari 729 walipewa 
vitambulisho kwa kila mwaka.

125. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuhakikisha sekta ya habari inaboreshwa ili kuwaongezea 
wananchi fursa ya kupata habari kwa kuongeza wigo wa upashanaji wa 
habari. Ili kufikia malengo hayo, Chama kitaelekeza Serikali kufanya 
yafuatayo:-

(a) Kuhakikisha kuwa wananchi wanapata taarifa sahihi kwa urahisi 
zaidi na kwa wakati kwa mujibu wa sheria kwa kuendelea kutekeleza 
Sheria ya Huduma za Habari Na. 12 ya Mwaka 2016;

(b) Kuhakikisha kuwa uhuru wa vyombo vya habari unaimarishwa  na 
kulindwa, na kwamba wamiliki na wanahabari wanazingatia maadili 
na weledi katika kazi zao; 

(c) Kuhakikisha wanahabari wanapatiwa mikataba ya ajira inayozingatia 
sheria za kazi;

(d) Kuhakikisha uhuru wa kupata na kutoa habari unaendelea 
kutekelezwa kwa mujibu wa sheria na wadau wote wanatimiza wajibu 
wao;

(e) Kuimarisha uwezo wa Idara ya Habari - MAELEZO kwa kuipatia 
rasilimali watu na vitendea kazi ili iweze kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi zaidi;

(f) Kuliimarisha Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) kwa kulijengea 
uwezo wa rasilimaliwatu, fedha na vifaa vya kisasa ili liweze kufikisha  
matangazo ya redio na televisheni nchini kote kwa ubora na usikivu 
mzuri ikiwa ni pamoja na kuanzisha ofisi na studio za kisasa makao 
makuu ya nchi jijini Dodoma na kwenye kanda zote za TBC;

(g) Kuiwezesha TBC kuimarisha chaneli za kimataifa ili liendelee 
kuitangaza nchi yetu kimataifa; 

(h) Kuhamasisha matumizi ya mitandao ya kijamii ili kuongeza 
upatikanaji wa habari; na

(i) Kuhamasisha ushiriki wa vyombo vya habari katika kuitangaza vema 
Tanzania ndani na nje ya nchi.

Jumuiya na Asasi za Kijamii na Kiraia
126. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa mchango wa jumuiya na 

asasi za kijamii na kiraia katika kuimarisha demokrasia, haki za binadamu 
na maendeleo ya nchi na watu wake. Katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita (2015–2020), Chama kimesimamia Serikali kuweka mazingira 
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wezeshi ya ushiriki wa jumuiya na asasi za kiraia katika ajenda za maendeleo 
na kupata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuongezeka kwa usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka 
4,203  mwaka 2015 hadi 10,351 mwaka 2020; 

(b) Kuimarisha uwazi na uwajibikaji wa jumuiya na asasi za kijamii na 
kiraia kwa kuboresha sheria inayohusu mifumo ya usajili na uratibu 
wa jumuiya hizo ikiwemo marekebisho ya kanuni;

(c) Kuandaa mwongozo wa uratibu wa jumuiya na asasi za kijamii na 
kiraia ili kuwezesha utendaji wa jumuiya hizo ufanyike kwa ufanisi, 
tija na kuzingatia masilahi ya Taifa; na

(d) Kuweka mfumo wa kielektroniki wa taarifa za jumuiya na asasi za 
kijamii na kiraia ili kurahisisha uratibu wa upatikanaji wa taarifa 
kuhusu utekelezaji wa shughuli za asasi za kijamii na kiraia.

 
127. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama kitaendelea kusimamia 

Serikali kuhakikisha inaweka mazingira wezeshi kwa Jumuiya na Asasi 
za Kijamii na Kiraia ili ziendelee kushiriki kikamilifu katika maendeleo 
ya nchi kwa kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuimarisha mazingira wezeshi na ushirikiano baina ya Serikali na 
jumuiya na asasi za kijamii na kiraia ili kuwezesha kutoa mchango 
mkubwa zaidi katika kuimarisha demokrasia, haki za binadamu na 
maendeleo ya watu; 

(b) Kuimarisha uratibu wa jumuiya na asasi za kijamii na kiraia ili 
kuhakikisha jumuiya hizo zinatekeleza majukumu yake kwa kufuata 
dhana ya uwazi na uwajibikaji kwa wananchi kwa kuzingatia 
vipaumbele vya nchi;
 

(c) Kuimarisha mifumo ya kisera na kisheria ambayo itasaidia jumuiya na 
asasi za kijamii na kiraia kufanya kazi kwa ufanisi, tija na kuzingatia 
masilahi ya Taifa; na

(d) Kutambua michango jumuiya na asasi za kijamii na kiraia kwenye 
miradi ili kuhakikisha jumuiya hizo zinakuwa na tija na kuongeza 
mchango wake katika pato la Taifa.

Wafanyakazi na Vyama vya Wafanyakazi
128. Nchi yetu imeendelea kutambua mchango mkubwa wa wafanyakazi katika 

ujenzi wa uchumi kutokana na nafasi yao katika uzalishaji wa bidhaa na utoaji 
wa huduma kwa jamii. Kutokana na umuhimu huo, wafanyakazi wamekuwa 
wakipatiwa fursa ya kujiunga na vyama mbalimbali vya wafanyakazi. Vyama 
hivyo, ni huru na vimeendelea kuundwa na kusimamiwa na wafanyakazi 
wenyewe kwa lengo la kutetea masilahi yao mahali pa kazi. Chama Cha 
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Mapinduzi kwa kutambua umuhimu wa wafanyakazi na vyama vyao, 
kimeendelea kusimamia Serikali kuweka mazingira wezeshi ya kuongeza 
fursa za majadiliano kati ya waajiri na wawakilishi wa wafanyakazi nchini. 

129. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020), mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na kuongezeka kwa ufanisi mahala pa kazi 
kutokana na kupungua kwa migomo na migogoro kati ya wafanyakazi na 
waajiri. Aidha, masilahi na mazingira ya kazi yameendelea kuboreshwa. 
Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na:- 

(a) Kuongezeka kwa vyama vya wafanyakazi kutoka 31 mwaka 2015 
hadi kufikia vyama na mashirikisho 35 mwaka 2020;

(b) Kuimarisha mifumo ya kushughulikia mishahara na masilahi katika 
sekta ya umma na binafsi;

(c) Kima cha chini cha mshahara katika sekta binafsi kimeongezeka kati 
ya asilimia 25 hadi 45 ya viwango vya mishahara vya mwaka 2015 
kutokana na kuandaliwa utaratibu wa kisheria uliowezesha waajiri 
katika sekta binafasi kulipa viwango vya mishahara hata zaidi ya 
kiwango kinachowekwa kama kima cha chini pale mbapo wanaona 
itaongeza motisha kwa wafanyakazi wao kufanya kazi kwa bidii zaidi;

(d) Kupungua kwa kodi  ya mapato katika mishahara ya wafanyakazi 
(PAYE) kutoka asilimia 12 mwaka 2015 hadi asilimia 9 mwaka 2020;

(e) Kufanyika kwa marekebisho katika sheria za kazi na kuwawezesha 
wafanyakazi kujiunga katika vyama huru vya wafanyakazi ili 
kushughulikia masilahi yao na kuongeza tija na uzalishaji sehemu 
za kazi;

(f) Kuboresha usalama mahali pa kazi kwa kuwezesha utoaji wa 
matibabu na fidia ambapo wafanyakazi 408,252 walipimwa afya na 
waajiri wao;

(g) Kuboresha mazingira ya kazi katika maeneo yaliyo hatarishi kwa 
wafanyakazi ambapo kaguzi 562,962 zimefanyika kujumuisha kaguzi 
za umeme, mitambo ya kuzalisha mvuke (boilers), mitungi ya hewa na 
mvuke, zana za kunyanyulia vitu vizito na vipimo vya mazingira ikiwa 
ni wastani wa kaguzi 150,000 kwa mwaka kwa lengo la kuhakikisha 
waajiri wanafuata sheria za kazi ipasavyo; 

(h) Wafanyakazi na waajiri 656,900 walipatiwa mafunzo kuhusu 
usalama na afya mahali pa kazi katika kusaidia kuboresha mifumo 
ya usimamizi wa afya na usalama mahali pa kazi. Aidha, wafanyakazi 
wapatao 2,670,000 na waajiri 10,690 wamepewa elimu kuhusu sheria  
na miongozo mbalimbali ya kazi;

(i) Muda wa kushughulikia utatuzi wa migogoro kwenye hatua ya 
usuluhishi umepungua kutoka siku 30 hadi siku zisizozidi 15. Aidha, 
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migogoro 24,281 imesuluhishwa ambapo uamuzi ulitolewa kwa 
migogoro 16,200 na Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA). Vilevile, 
mabaraza ya wafanyakazi 688 yameundwa katika taasisi za sekta 
binafsi;

(j) Kuendelea kushirikisha wafanyakazi katika hatua za maamuzi 
kupitia mabaraza ya wafanyakazi ili kuimarisha mahusiano mahala 
pa kazi;

(k) Kuboresha sheria na muundo wa kitaasisi wa kusimamia mafao ya 
wafanyakazi ikiwa ni pamoja na kuunganisha taasisi za mifuko ya 
pensheni (PPF, PSPF, LAPF na GEPF) na kuanzisha mfuko wa PSSSF 
ili kupunguza gharama za uendeshaji na kuboresha mafao; na 

(l) Kuongeza wigo wa hifadhi ya jamii kwa kuendelea kuimarisha Mfuko 
ya Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) na Mfuko ya Afya ya Jamii (CHF). 

130. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, lengo la Chama Cha Mapinduzi ni 
kuendelea kuweka mazingira rafiki ya utendaji wa vyama vya wafanyakazi 
ili viendelee kuwa nguzo muhimu katika kujenga mahusiano mahala pa 
kazi na kuboresha masilahi na haki za wafanyakazi. Ili kufikia lengo 
hilo, Chama kitaelekeza Serikali kufanya yafuatayo:-

(a) Kusimamia utekelezaji wa sheria za kazi ili kuhakikisha kuwa ajira 
zaidi zinazalishwa ili kukidhi mahitaji;

(b) Kuendeleza majadiliano stahiki kuhusiana na uboreshaji wa masilahi 
ya wafanyakazi pamoja na masuala mengine yanayohusu uzingatiaji 
wa haki na wajibu wa wafanyakazi na waajiri;

(c) Kuimarisha taasisi za hifadhi ya jamii na kuhamasisha wananchi, 
hususan wafanyakazi kwenye sekta rasmi na isiyo rasmi kujiunga na 
mifuko ya hifadhi ya jamii;

(d) Kuboresha na kuimarisha mfumo wa fidia ya wafanyakazi ili uweze 
kuwahudumia wafanyakazi vizuri zaidi;

(e) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi unaoshughulikia migogoro baina ya 
waajiri na wafanyakazi;

(f) Kujenga uwezo wa waajiri na wafanyakazi kuhusu afya na usalama 
mahala pa kazi;

(g) Kuendeleza mipango ya kuboresha masilahi ya wafanyakazi ili waweze 
kumudu gharama za maisha;
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(h) Kuboresha mishahara ya watumishi wa umma kwa kuzingatia ukuaji 
wa uchumi wa Taifa na tija ya wafanyakazi;

(i) Kuhakikisha kuwa masilahi ya watumishi wa umma ikiwemo 
upandishaji vyeo kwa mujibu wa miundo ya utumishi wa kada 
mbalimbali yanazingatiwa;

(j) Kuendeleza mipango ya usimamizi wa rasilimaliwatu kwa kuchukua 
hatua za kuhakikisha kuwa watumishi wa umma wanakuwa na sifa 
stahiki na wanafanya kazi kwa uadilifu, uwajibikaji, weledi, bidii na 
maarifa ili kuimarisha utoaji huduma bora kwa wananchi;  

 
(k) Kuridhia na kutekeleza mikataba ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) 

yenye masilahi kwa Taifa na wafanyakazi;

(l) Kuboresha mazingira ya utendaji wa wafanyakazi wa sekta ya umma 
na sekta binafsi ikiwemo kuimarisha mabaraza ya wafanyakazi, 
kuhimiza majadiliano ya pamoja kati ya waajiri na wafanyakazi na 
kuhakikisha wafanyakazi wanapewa mikataba ya kazi kwa mujibu 
wa sheria;

(m) Kuimarisha mifuko ya hifadhi ya jamii na misaada ya kijamii ili kutoa 
huduma bora na endelevu kwa makundi  mbalimbali ya kijamii na 
kwa wananchi wengi zaidi; 

(n) Kuhamasisha vyama na taasisi za kitaaluma kuendelea kujenga 
utawala bora, kuhimiza uzingatiaji wa maadili ya kitaaluma, na 
kuhimiza weledi katika utekelezaji wa wajibu; 

(o) Kuandaa sera ya kinga ya jamii (social protection policy) ili kuhakikisha 
makundi mbalimbali ya kijamii katika Taifa letu yanakuwa na hifadhi 
na kinga ya kijamii; na

(p) Kusimamia uwekezaji wa mifuko ya hifadhi ya jamii ili kuwanufaisha 
wachangiaji. 
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     SURA YA SABA

MAMBO YA NJE NA USHIRIKIANO WA     
     KIMATAIFA

131. Ushirikiano wa nchi yetu na nchi nyingine ni fursa muhimu katika kuleta 
maendeleo na kudumisha amani. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 
(2015 – 2020), Chama Cha Mapinduzi kilielekeza Serikali kuendelea 
kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa, hususan katika eneo la 
diplomasia ya siasa na uchumi ambayo inawezesha nchi yetu kunufaika 
na fursa za kiuchumi zinazopatikana nje ya nchi yetu. Pamoja na mikakati 
mingine, Chama kilielekeza Serikali kuendelea kushiriki katika masuala 
mbalimbali ya kikanda na kimataifa ili kutumia fursa za kiuchumi na 
kijamii. Kupitia hatua hizo, mafanikio yafuatayo yalipatikana:-

(a) Kuimarisha na kudumisha mahusiano ya kidiplomasia na nchi 
nyingine kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kufungua ofisi mpya za ubalozi nane katika nchi za Algeria, Uturuki, 
Korea Kusini, Qatar, Sudan, Israel, Cuba na Namibia;

(b) Kuongezeka kwa fursa za biashara na uwekezaji kupitia utekelezaji wa 
diplomasia ya kiuchumi ikiwa ni pamoja na kufanya makongamano, 
mikutano baina ya nchi na nchi,  jumuiya za kikanda na kimataifa, 
na uratibu wa maonyesho ya biashara na utalii. Baadhi ya nchi 
zilizohusika ni: Uturuki, Oman, Vietnam, Misri, Kenya, China, 
Marekani, Ujerumani, Sweden, na Japan. Aidha, baadhi ya jumuiya 
za kikanda na mashirika ya kimataifa tulizoshirikiana nazo ni pamoja 
na EAC, SADC, UNCTAD, WTO na Umoja wa Afrika na Umoja wa 
Mataifa;

(c) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Umoja wa Mataifa  ikiwemo 
mikutano ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ili kulinda na kutetea 
masilahi ya nchi  na kushiriki katika kuimarisha amani na usalama, 
haki, usawa na maendeleo kwa wote duniani;

(d) Kuimarisha ushirikiano wa kikanda ikiwa ni pamoja na Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) ambapo Tanzania ilikuwa Mwenyekiti kwa 
miaka miwili mfululizo kuanzia mwaka 2015/16 na mwaka 2016/17. 
Vilevile, utangamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki umeimarishwa 
kwa kutekeleza Itifaki ya Umoja wa Forodha na Itifaki ya Soko la 
Pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, Tanzania imeendelea 
kushiriki katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
ikiwa ni pamoja na kushika nafasi ya Makamu Mwenyekiti (2018/19) 
na Mwenyekiti wa Jumuiya (2019/20);
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(e) Kushiriki katika juhudi za kuleta amani duniani kwa kupeleka 
vikosi vya kulinda amani ambapo jumla ya walinda amani 2,303 
wameshiriki kwenye misheni sita za Umoja wa Mataifa. Misheni hizo 
ni MONUSCO (Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo), UNAMID (Darfur, 
Sudan), UNIFIL (Lebanon), UNMISS (Sudan Kusini), UNISFA (Abyei, 
Sudan) na MINUSCA (Jamhuri ya Afrika ya Kati).  Aidha, Tanzania 
imeshiriki kikamilifu katika kuongoza juhudi za kuleta suluhisho la 
kisiasa nchini Lesotho na Burundi;

(f) Kufanikiwa kudumisha ushirikiano na nchi zote jirani kwa kuratibu 
na kushiriki katika mikutano na mataifa hayo. Mikutano hiyo ni 
pamoja na  Tanzania na Msumbiji (Mtwara, Ruvuma na majimbo ya 
Niassa na Cabo Delgado ya Msumbiji), Tanzania na Rwanda (Kagera 
na Jimbo la Mashariki la Rwanda);

(g) Kuimarisha mahusiano ya kimataifa kwa kutembelewa na wakuu 
wa nchi na serikali mbalimbali. Miongoni mwa wakuu wa nchi na 
Serikali waliokuja nchini ni pamoja na kutoka: India, Morocco, 
Zimbabwe, Uganda, Rwanda, Burundi, Msumbiji, Kenya, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, Afrika Kusini, Vietnam na Uturuki;

(h) Kuimarisha mahusiano kati ya nchi yetu na nchi nyingine kwa ziara 
za viongozi wetu nje ya nchi. Miongoni mwa ziara hizo ni: Ziara za 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika nchi za Kenya, 
Rwanda, Uganda, Malawi, Afrika Kusini, Namibia na Zimbabwe; ziara 
za Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini 
Niger, Zimbabwe, Afrika Kusini, Namibia, Angola na Eswatini; ziara 
za Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi nchini 
Comoro, Indonesia, Djibouti, Kenya na UAE; na  ziara za Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini Mauritius, Misri, 
Ethiopia, Urusi, Canada, Uingereza, Cuba, China na Japan;

(i) Kudumisha ushirikiano na taasisi mbalimbali za kimataifa kwa 
kuratibu ziara za viongozi na wataalam waliokuja nchini kwa masuala 
mbalimbali ya kijamii na kimaendeleo wakiwemo: Rais wa Benki 
ya Dunia; Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika; Rais wa Benki ya 
Mashariki na Kusini mwa Afrika. Makubaliano yaliyofikiwa wakati wa 
ziara hizo yamesaidia kuchochea maendeleo ya nchi katika nyanja 
mbalimbali;

(j) Kushiriki kikamilifu katika majadiliano yaliyowezesha kuanzishwa 
kwa eneo huru la biashara barani Afrika (Continental Free Trade 
Area); 

(k) Kushawishi nchi za jumuiya ya SADC kupitisha azimio la kutaka 
vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Zimbabwe viondolewe; na

(l) Kuendeleza msimamo wa Tanzania kuhusu masuala muhimu ya 
dunia kwa kushiriki kwenye majukwaa yanayopaza sauti kuhusu 
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kuwepo kwa usawa duniani ikiwemo G 77 + China, Harakati za Nchi 
Zisizofungamana na Siasa za Upande Wowote (NAM) na WTO.

132. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitahakikisha kuwa mahusiano ya nchi yetu kikanda na kimataifa 
yanaendelea kuimarishwa katika maeneo mbalimbali. Lengo kuu ni 
kuhakikisha kuwa Tanzania inaendelea kuwa mstari wa mbele katika 
masuala ya kuimarisha amani, uhuru, na masilahi ya Taifa katika nyanja 
za kimataifa ikiwa ni pamoja na kutumia fursa za kiuchumi zitokanazo 
na mahusiano hayo. Ili kuifikia azma hiyo, Chama kitaelekeza Serikali 
kutekeleza yafuatayo: -

Diplomasia ya Siasa
(a) Kuboresha utekelezaji wa mipango ya kuimarisha diplomasia ya siasa 

ya kimkakati kwa ajili ya kulinda amani, uhuru, masilahi ya Taifa na 
kuimarisha ujirani mwema;

(b) Kuboresha na kuimarisha uhusiano wa Tanzania na mataifa mengine 
na taasisi za kimataifa;

(c) Kuimarisha sauti ya Tanzania na taswira yake katika medani ya 
uhusiano wa kikanda na kimataifa;

(d) Kupigania mfumo wa haki wa utawala, siasa na uchumi duniani; na

(e) Kushawishi na kuhamasisha matumizi Kiswahili kama lugha ya 
diplomasia katika jumuiya mbalimbali za kikanda na kimataifa.

Diplomasia ya Uchumi
(a) Kukuza mahusiano ya kiuchumi na mataifa, jumuiya za kikanda na 

taasisi nyingine za kimataifa;

(b) Kulinda uchumi na masilahi mapana ya Taifa kwa kutumia jiografia 
ya nchi kimkakati na ushawishi wa kihistoria, hususan kwenye 
Ukanda wa Kusini;

(c) Kuhakikisha kuwa balozi zetu zinakuwa kiungo muhimu cha kukuza 
uwekezaji na upatikanaji wa masoko ya bidhaa na huduma zetu;

(d) Kuweka mazingira wezeshi na kuendelea kuratibu na kuhamasisha 
ushiriki wa Watanzania wanaoishi nje ya nchi (Diaspora) ili waweze 
kuzitangaza fursa zinazopatikana nchini na kushiriki kikamilifu 
katika kuchangia maendeleo hususan ya kiuchumi ya nchi yetu; na 

(e) Kulinda na kutetea misingi ya Taifa letu ndani na nje ya nchi kwa 
kuweka msisitizo katika diplomasia ya uchumi. 
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Mambo Mtambuka ya Kidiplomasia
(a) Kujenga au kununua majengo kwa ajili ya balozi za Tanzania kwenye 

nchi ambazo kwa sasa yanakodishwa ili kupunguza gharama na 
kuleta mapato kwa Serikali;

(b) Kuzihamasisha balozi na jumuiya za kimataifa kufungua ofisi ndogo 
za uwakilishi Zanzibar;

(c) Kufungua balozi na konseli kuu mpya kwa kadri itakavyohitajika; 

(d) Kuhamasisha balozi hapa nchini kuhamia Makao Makuu ya Nchi 
Dodoma;

(e) Kuendeleza jitihada za kukifanya Kiswahili kuwa lugha rasmi kwenye 
jumuiya za kikanda zinazohusu nchi yetu; na.

Jumuiya ya Afrika Mashariki
(a) Kushiriki kikamilifu katika kuimarisha utangamano wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki;
 

(b) Kubuni na kuijumuisha katika programu za Jumuiya miradi ya 
kipaumbele na itakayochangia katika ukuaji wa uchumi wa nchi 
yetu;

(c) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuhakikisha Tanzania inanufaika 
kikamilifu katika shughuli za uchumi na soko la pamoja la Afrika 
Mashariki; na

(d) Kuendeleza mipango ya kutumia ipasavyo fursa za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kwa kuzingatia masilahi mapana ya Taifa.

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(a) Kuendeleza mafungamano ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kuendelea 

kuweka mazingira bora yatakayowezesha Tanzania kushiriki 
kikamilifu katika uchumi wa kikanda;
 

(b) Kuweka mikakati ya kukuza na kuendeleza lugha ya Kiswahili ili 
kutumia fursa inayotokana na lugha hiyo kuridhiwa kuwa lugha 
rasmi ya nne ya kazi katika SADC;

(c) Kuimarisha ushirikiano wa nchi wanachama wa SADC katika 
kukabiliana na masuala mbalimbali yakiwemo uharamia, ugaidi, 
usafirishaji wa dawa za kulevya; biashara haramu ya silaha na 
biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu; na

(d) Kujenga uelewa mkubwa zaidi miongoni mwa mataifa ya Afrika 
kuhusu urithi wa ukombozi na mchango mkubwa wa Tanzania katika 
ukombozi wa Afrika hususan Afrika ya Kati na Kusini mwa Afrika.
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Umoja wa Afrika
(a) Kushiriki kikamilifu katika juhudi za kuimarisha umoja na 

mshikamano wa Bara la Afrika;

(b) Kuendeleza ushiriki wa nchi yetu katika usuluhishi na upatanishi 
pamoja na ulinzi wa amani katika nchi za Afrika; na

(c) Kuitangaza lugha ya Kiswahili katika Umoja wa Afrika kama urithi 
wa utamaduni wa Mtanzania na Mwafrika kwa ujumla.

Umoja wa Mataifa
(a) Kushiriki katika kujenga mfumo bora na wa haki duniani unaojali 

masilahi ya mataifa yote hususan mataifa ya Afrika na ya Kusini mwa 
dunia;

(b) Kuendeleza misingi ya nchi yetu kuwa isiyofungamana na upande 
wowote;

(c) Kushiriki katika kuimarisha Umoja wa Mataifa ili uwe chombo cha 
haki na usawa kwa mataifa yote kwa kushiriki katika juhudi za 
kufanya mageuzi ya mfumo wa Umoja wa Mataifa;

(d) Kushirikiana na nchi na taasisi za kimataifa katika usuluhishi na 
upatanishi pamoja na ulinzi na usalama wa dunia; na

(e) Kushiriki katika juhudi za kufanya mabadiliko katika mfumo wa 
biashara wa dunia kwa ajili ya kutetea masilahi ya nchi yetu na nchi 
zinazoendelea kwa ujumla.

Umoja wa Nchi Zisizofungamana na Upande Wowote (Non- 
Alignment Movement)

(a) Kushiriki kikamilifu katika mikutano ya majadiliano ya shughuli za 
umoja huu ili kuendeleza umoja na kulinda masilahi ya nchi yetu; na

(b) Kushiriki katika kuimarisha na kuhuisha umoja huu katika mazingira 
mapya.

Jumuiya ya Madola (Common Wealth)
Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Jumuiya ya Madola kwa 
manufaa ya Taifa letu na Jumuiya hiyo kwa ujumla.

Jumuiya Nyingine za Kimataifa
Kuimarisha ushiriki katika jumuiya nyingine za kimataifa zikiwemo 
Indian Ocean Rim Association, Indian Ocean Tuna Commission, South 
South Commission, South West Indian Ocean Fisheries Commission.
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     SURA YA NANE

           MAZINGATIO MAALUM YA ILANI  
              KUHUSU ZANZIBAR

Utangulizi
133. Kwa kuzingatia mazingira maalum ya Zanzibar, CCM inaendelea kuwa 

na sehemu maalum katika Ilani yake kwa ajili ya kutekeleza sera zake 
kwa Zanzibar. CCM inathamini, kuenzi na kutekeleza sera za msingi za 
Mapinduzi zilizoasisiwa na Chama cha ASP ikiwa ni pamoja na kugawa ardhi 
kwa wanyonge, kutoa huduma ya afya na elimu bure kwa wote, kuwapatia 
wananchi makaazi bora, kuondoa dhuluma na kujenga ujamaa. 

134. Ilani hii ni muendelezo wa utekelezaji wa Mwelekeo wa Sera za CCM za miaka 
ya tisini na elfu mbili ambazo ziliendeleza mageuzi ya kiuchumi na kijamii 
na kupunguza umasikini kwa kukuza uchumi unaonufaisha wananchi 
walio wengi; kukuza uwezo wa rasilimali watu; kutoa huduma bora kwa 
wananchi wote; kuhifadhi mazingira na kuhimili mabadiliko ya tabianchi 
na kushikamana na misingi ya utawala bora. Wazanzibari wameendelea 
kuridhika na kuzikubali sera hizo na hivyo kuichagua CCM kuongoza SMZ 
kupitia chaguzi zote zilizopita.

135. Katika kipindi cha mwaka 2020 - 2025 cha Awamu ya Nane ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), Ilani hii ya uchaguzi imeweka bayana dhamira 
ya CCM katika kuwajengea Wazanzibari misingi imara ya kiuchumi na 
kijamii, utawala bora pamoja na kuimarisha huduma za jamii. Utekelezaji wa 
makusudio hayo unakwenda sambamba na malengo ya Dira ya Maendeleo 
ya Zanzibar ya Mwaka 2050, mikakati na mipango ya maendeleo ya kipindi 
cha miaka mitano ijayo (2020-2025). 

136. Katika miaka mitano ijayo kwa mazingatio maalum ya Zanzibar CCM 
itaisimamia SMZ kuzingatia misingi ya vipaumbele vifuatavyo:-

(a) Kuendeleza jitihada za kuwaunganisha Wazanzibari wote na kubaki 
kuwa wamoja;

(b) Kuhakikisha maendeleo ya uchumi yanazingatia usawa na 
yananufaisha maeneo yote ya Zanzibar; 

(c) Kuimarisha upatikanaji wa ajira kwa vijana kwa kuzalisha ajira 
angalau 300,000 kwenye sekta rasmi na isiyo rasmi ifikapo mwaka 
2025; 

(d) Kupitia upya mfumo wa elimu ya ufundi na amali ili uweze kusajili 
vijana wengi zaidi na kuzalisha wataalam mahiri wa ngazi ya msingi 
na ya kati wenye ujuzi katika fani zao na uwezo wa kujiajiri na 
kuajirika mahali popote duniani; na 
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(e) Kuibua na kuendeleza sekta mpya za uchumi ikiwemo uchumi wa 
buluu (blue economy), ubunifu (creative industry) na uchumi wa 
kidigitali (digital economy) 

(f) Kuendeleza kilimo cha kisasa kilichoungana vyema na sekta za 
huduma na viwanda kinachozingatia udogo wa ardhi ya Zanzibar, 
utajiri wa rasilimali za baharini na kuzitumia ipasavyo rasilimali 
hizo.

Hali ya Uchumi
137. Ilani ya CCM ya uchaguzi ya mwaka 2015 - 2020 ilielekeza SMZ kuchukua 

hatua mbalimbali za kimaendeleo ikiwemo kufanya mapitio ya mipango 
ya kukuza uchumi na kuandaa mikakati imara inayowezesha kufikiwa 
malengo ya mikakati hiyo na kuweka mazingira yatakayowezesha uchumi wa 
Zanzibar kufikia kiwango cha uchumi wa kipato cha kati. Vile vile, mfumko 
wa bei kubaki katika tarakimu moja na kuimarisha wastani wa pato la kila 
mwananchi, kudhibiti na kuongeza mapato ya ndani kufikia shilingi bilioni 
800 pamoja na kuziba mianya ya uvujaji wa mapato ya Serikali. 

138. SMZ imetekeleza Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 - 2020 na 
kupata mafanikio makubwa kama ifuatavyo:-

(a) Kufanya mapitio ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umasikini Zanzibar (MKUZA II) uliomalizika mwaka 2015 na 
kuwezesha kuandaa Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umasikini Awamu ya Tatu (MKUZA III) ulioanza kutekelezwa mwaka 
2016. Tathmini ya utekelezaji wa Dira ya Maendeleo 2020 imefanywa 
na Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya 2050 imeandaliwa;

(b) Kuongeza Pato la Taifa kutoka thamani ya shilingi trilioni 2.4 mwaka 
2015 hadi kufikia thamani ya shilingi trilioni 3.1 mwaka 2019 sawa 
na ongezeko la asilimia 30.6. Uchumi wa Zanzibar umekuwa kwa 
wastani wa asilimia 6.8 kwa mwaka katika kipindi hicho uliopelekea 
kuongezeka kwa pato la mwananchi mmoja mmoja kutoka wastani 
wa shilingi 1,666,000 (USD 834) mwaka 2015 hadi shilingi 2,549,000 
(USD 1,114) mwaka 2019. Kisekta, uchumi wa Zanzibar umeendelea 
kuchangiwa zaidi na sekta ya huduma (asilimia hamsini) na sekta 
ya kilimo imechangia wastani wa asilimia ishirini na hivyo kuashiria 
kuendelea kufanikiwa kwa mageuzi ya msingi ya kiuchumi; 

(c) Kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani kutoka shilingi bilioni 
428.511 mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 748.9 mwaka 2019;

(d) Kupunguza utegemezi wa bajeti na kufikia asilimia 5.7 na kuvuka 
lengo lililoainishwa katika Ilani la kufikia asilimia 7 ifikapo 2020;

(e) Kudhibiti kasi ya mfumko wa bei kubaki kwenye tarakimu moja 
katika kipindi chote cha utekelezaji wa Ilani kutoka asilimia 5.7 
mwaka 2015 hadi asilimia 2.7 mwaka 2019;
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(f) Kutunga Sheria ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Serikali ya 
Mwaka 2016, Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya Mwaka 
2016 sambamba na kuanzisha Mamlaka ya Kusimamia Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Serikali (ZPPDA) na Idara ya Mkaguzi Mkuu 
wa Ndani kwa lengo la kudhibiti matumizi ya rasilimali;

(g) Kuimarisha Mfumo wa Udhibiti na Usimamizi wa Matumizi ya 
Serikali (IFMS) kwa kuweka toleo jipya la EPICOR na kuziunganisha 
moja kwa moja taasisi zinazokusanya mapato kwa kutoa risiti za 
makusanyo kwa wakati pamoja na kufanya malipo kupitia akaunti 
za benki; na

(h) Kuongeza usimamizi wa fedha kwa kuwapatia mafunzo watendaji 
444 kuhusu usimamizi wa fedha (CPA, IPSAS na IFRS), ununuzi na 
uondoshaji wa mali chakavu na usimamizi wa mitaji ya umma. 

139. CCM itaendeleza kasi ya mageuzi ya uchumi na kuwa wa kisasa, himilivu 
na unaonufaisha wananchi walio wengi hasa vijana. Katika kipindi cha 
utekelezaji wa Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kuhakikisha kwamba :-

(a) Uchumi unaendelea kukua kwa kasi ya wastani wa asilimia 8 na 
kuinua ustawi wa Wazanzibari kwa kuongeza wastani wa pato la mtu 
kuelekea Kiwango cha Juu cha Wastani wa Nchi za Uchumi wa Kati 
(UMIS);

(b) Kutengeneza fursa mpya za ajira rasmi na sekta zisizo rasmi 300,000 
ifikapo mwaka 2025 hususan kwa vijana ili kusaidia kupunguza 
umasikini; 

(c) Kunakuwepo utulivu wa uchumi ambao ni shirikishi na endelevu 
kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kudhibiti mfumko wa bei na kubaki kwenye tarakimu moja;

(ii) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani kutoka wastani 
wa shilingi bilioni 800.0 kwa mwaka 2019 hadi shilingi trilioni 
1.55 mwaka 2025;

(iii) Kuendelea kupunguza asilimia ya utegemezi wa bajeti ili 
usizidi kiwango cha tarakimu moja na hivyo kuwa na uhakika 
wa kuendeleza mipango ya maendeleo ya nchi yetu;

(iv) Kusimamia deni la Taifa liendelee kuwa himilivu na 
kuhakikisha kuwa mikopo yote ina tija kubwa kwa maendeleo;

(v) Kuongeza uzalishaji wa bidhaa hasa za viwandani kwa ajili ya 
mauzo ya nje ya nchi na katika soko la kikanda;
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(vi) Kuimarisha sekta ya huduma hususan utalii na usafirishaji ili 
iendelee kutoa mchango mkubwa zaidi katika uchumi;

(vii) Kutumia kikamilifu rasilimali za ndani kwa kuleta maendeleo 
ya kiuchumi;

(viii) Kuimarisha sekta ya fedha kwa kupanua huduma za fedha na 
mitaji hadi vijijini kwa lengo la kuwafikia wananchi wengi; na

(ix) Kuendeleza sekta mpya za uchumi ikiwemo sekta ya mafuta na 
gesi asilia, uchumi wa buluu (blue economy), sekta ya ubunifu 
(creative industry) na uchumi wa kidijitali (digital economy) ili 
zitoe mchango katika pato la Taifa.

Mchango wa Sekta Binafsi
140. CCM inatambua umuhimu wa kushirikisha sekta binafsi katika kukuza 

uchumi kwa nchi na wananchi kwa ujumla. Ilani ya CCM ya Uchaguzi 
ya Mwaka 2015 - 2020 ilielekeza SMZ kuimarisha mazingira ya biashara 
na uwekezaji ili kuvutia uwekezaji zaidi. Katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita mafanikio yalipatikana kama ifuatavyo:-

(a) Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi katika uendelezaji wa 
shughuli za kiuchumi ikiwemo uzalishaji viwandani; kilimo, ufugaji 
na uvuvi; usafirishaji angani, baharini na nchi kavu; na sekta ya 
huduma ikiwemo utalii, sekta ya fedha, afya na elimu;

(b) Ushirikiano baina ya sekta ya umma na sekta binafsi umeimarishwa 
kwa kutungwa na kutekelezwa kwa Sheria ya Mashirikiano ya Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi (Public Private Partneship - PPP) ya Mwaka 
2015 na Sheria ya Baraza la Biashara ya Mwaka 2017. Kutokana 
na sheria hizo, mabaraza na majukwaa ya biashara yamefanyika. 
Aidha, jumla ya miradi 13 imefanyiwa upembuzi yakinifu ikiwemo 
ujenzi wa vituo vya daladala Kijangwani, Chuini na Chanjaani; 
ujenzi wa masoko sita yaliyopo Chuini, Mwanakwerekwe, Mombasa, 
Mkokotoni, Jumbi na Machomane; ujenzi wa Kituo cha Maonesho 
ya Biashara na Mikutano; ujenzi wa mabweni ya wanafunzi SUZA, 
Tunguu; ujenzi wa maegesho ya gari Mlandege; na mradi wa nishati 
mbadala/jadidifu ya jua kwa majengo ya Serikali kwa kutekelezwa 
kwa njia ya PPP;

(c) Kuendeleza ujenzi wa miji ya kisasa kupitia miradi wa “Fumba Town 
Development (FTD)” na “Fumba Up Town Living”. Jumla ya nyumba 
230 zimeshajengwa kati ya nyumba 1,400 zinazokusudiwa kujengwa. 
Kwa upande wa Micheweni-Pemba, kazi ya kuandaa Mpango Mkuu 
wa Matumizi ya Ardhi iliyotengwa kwa maeneo huru imekamilika;

(d) Kutungwa Sheria ya Uwekezaji ya Mwaka 2018 ambayo imeipa 
nguvu taasisi ya kusimamia vitega uchumi kuwa kituo imara cha 
ufanikishaji (One Stop Centre - OSC); na
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(e) Kushuka kwa riba ya mikopo kutoka wastani wa asilimia 18 mwaka 
2015 hadi asilimia 14 mwaka 2020, hivyo jumla ya mikopo yenye 
thamani ya shilingi bilioni hamsini imetolewa kupitia Benki ya Watu 
wa Zanzibar (PBZ) kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza miradi ya 
uwekezaji katika sekta mbalimbali za kukuza uchumi. 

 
141. Mitaji binafsi ni chanzo muhimu cha uwekezaji ili kusaidia kuleta 

maendeleo nchini. Hatua zitaendelea kuchukuliwa kuhamasisha na 
kuimarisha mazingira ya uwekezaji na uendeshaji biashara kwa lengo 
la kuvutia uwekezaji binafsi wa ndani na kutoka nje, na kuongeza 
mijadala ya wazi na yenye tija baina sekta za umma na sekta binafsi. 
Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kufanya 
yafuatayo:-

(a) Kubuni na kutekeleza miradi yenye tija kwa njia ya Ushirikiano 
Baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi;

(b) Kufanya mijadala baina ya sekta ya umma na sekta binafsi kupitia 
baraza na jukwaa la biashara kwa lengo la kuimarisha mazingira ya 
biashara na uwekezaji nchini;

(c) Kuendeleza Maeneo Maalum ya Kiuchumi (FEZs) na utoaji vivutio 
kwa wazawa, diaspora na wageni vitakavyochochea uwekezaji nchini; 

(d) Kuwawezesha wawekezaji wa ndani kwa kuwapatia mitaji na mikopo 
na huduma nyengine za kibiashara; 

(e) Kuboresha uwekaji wa mazingira bora yatakayorahisisha na 
kupunguza gharama za uwekezaji nchini; na

(f) Kupanua wigo na kuwaunganisha wawekezaji wa ndani kuweza 
kutumia fursa za uwekezaji zilizopo Afrika Mashariki, jumuiya 
nyengine za kikanda na kimataifa.

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Kupambana na Umasikini
142. CCM inaendelea na mapambano dhidi ya umasikini kama yalivyoasisiwa na 

Chama Cha Afro Shirazi chini ya uongozi wa Rais wa kwanza wa Zanzibar 
Sheikh Abeid A. Karume mara baada ya Mapinduzi. Katika Ilani ya CCM 
ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 ilielekeza SMZ kuchukua hatua za 
kupunguza umasikini Zanzibar na kuwawezesha wananchi kiuchumi. 
Katika kipindi hicho mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Hali ya maisha ya wananchi imeendelea kustawi na umasikini wa 
mahitaji ya msingi umepungua;

(b) Jumla ya mikopo 1,603 yenye thamani ya shilingi bilioni 1.45 
imetolewa katika shehia 305 Unguja na Pemba na kunufaisha 
watu 20,614 wakiwemo wanawake 11,873 na wanaume 8,741 
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kupitia Mfuko wa Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi uliotokana na 
kuunganishwa Mfuko wa Kujitegemea na Mfuko wa Jakaya Kikwete 
(JK) na Amani Karume (AK);

(c) Kuboresha na kuongeza kasi ya utekelezaji wa Awamu ya Tatu ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III) katika shehia 204 (Unguja 
126 na Pemba 78) ambapo miradi 544 yenye thamani ya shilingi 
bilioni 41.1 imeanzishwa. Miradi hiyo inahusu ujenzi wa skuli 
za maandalizi, ujenzi wa matuta ya kuzuia maji ya bahari katika 
mabonde ya kilimo, hifadhi ya mazingira, ukarabati wa njia za ndani 
na utoaji wa ruzuku kwa kaya maskini. Jumla ya kaya masikini 
32,994 zimenufaika na miradi hiyo;

(d) Jumla ya shilingi bilioni 5 zimetolewa kwa vijana wakiwemo 
wajisiriamali wanawake kwa ajili ya kuwawezesha kiuchumi. Aidha, 
Programu ya Ajira kwa Vijana imeanzishwa na kunufaisha jumla ya 
vijana 3,050 wanaojishughulisha na kilimo, ufugaji na uvuvi;

(e) Miradi 307 ya maendeleo ya wananchi yenye thamani ya shilingi 
billioni 4.32 imetekelezwa kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo 
iliyohusisha miradi ya afya 12, majisafi na salama 101, ujenzi wa 
barabara 28, umeme 23, elimu 127, madaraja 13 na masoko matatu;

(f) Kituo cha kulea na kukuza wajasiriamali kimeendelea kutoa 
mafunzo ya ujasiriamali na masoko kwa vijana 1,069 (253 wanaume 
na 816 wanawake) ya ujasiriamali na masoko. Kampuni ndogo 45 za 
biashara zimeanzishwa kupitia kituo hicho na jumla ya mashine 35 
zikiwemo mashine za sabuni, mwani, asali, mtindi, vitunguu saumu, 
bekari na mashine za kukatia mbatata zimenunuliwa na kufungwa 
kituoni hapo; 

(g) Vikundi vya kiuchumi 250 na wajasiriamali 6,000 wakiwemo 
wahitimu wa vyuo vikuu 250 wamepatiwa mafunzo ya  ujasiriamali 
ili kubadili mitazamo yao na kuwajengea uwezo wa kujiajiri;

(h) Jumla ya shilingi milioni 32 zimetolewa kwa kampuni saba za vijana 
kutoka katika Mfuko wa Ubunifu (Innovation Fund) na Mfuko wa 
Mtaji wa Kuanzisha Biashara inayoendeshwa na kituo hicho; na

(i) Vituo vinne vya kutoa huduma bora za ujasiriamali kwa wananchi 
vimeanzishwa katika Wilaya ya Kaskazini “A”, Kaskazini “B”, Wilaya 
ya Kati (Unguja) na Wilaya ya Mkoani (Pemba) na kupatiwa vifaa 
mbalimbali. Matayarisho ya ujenzi wa kituo cha kulea na kukuza 
wajasiriamali Pemba yameanza.

143. CCM inatambua kuwa umasikini ni miongoni mwa maadui watatu 
wakubwa walioainishwa katika sera za waasisi wa Taifa letu, hivyo CCM 
itaendelea kuwawezesha wananchi kiuchumi ili waweze kupambana na 
umasikini, kujitegemea na kuchangia katika maendeleo ya Taifa. Katika 
miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kufanya yafuatayo:-
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(a) Kuimarisha sekta zinazotegemea nguvu kazi shadidi (labour intensive) 
na zinazotumia malighafi za ndani;

(b) Kuwahamasisha wananchi kufanya kazi kwa bidii kwa masilahi yao 
wenyewe na Taifa kwa ujumla;

(c) Kuanzisha, kusajili na kuhamasisha vikundi vya wajasiriamali 
kuungana pamoja katika kutafuta soko la uhakika na lenye tija;

(d) Kutumia utaratibu wa ugatuzi kwa kupeleka rasilimali katika maeneo 
yenye kiwango kikubwa zaidi cha umasikini;

(e) Kuhamasisha taasisi za fedha kutoa mikopo yenye masharti nafuu 
kwa vijana, wanawake na makundi maalum na kuweka utaratibu 
maalum wa udhamini wa mikopo;

(f) Kuendeleza na kuimarisha utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru 
Kaya Masikini (TASAF III-2) na kuendelea kubuni mipango na miradi 
ya kusaidia jamii kupambana na umasikini;

(g) Kuhakikisha kuwa asilimia 75 ya ardhi imetambuliwa na 
kurasimishwa kwa Unguja na Pemba kupitia utekelezaji wa programu 
ya MKURABITA ili kuwapa wananchi fursa zaidi za kutumia ardhi 
yao katika kujiletea maendeleo. Hali kadhalika, wajasiriamali 150 
watasajiliwa na kupatiwa mafunzo kila wilaya na hivyo kufikia jumla 
ya wafanyabiashara 1,650;

(h) Kuimarisha mifuko ya uwezeshaji ili iweze kuwanufaisha Wazanzibari 
wengi ambapo jumla ya shilingi bilioni 46 zitatolewa kwa wajasiriamali 
kwa masharti nafuu;

(i) Kujenga vituo sita vya ushauri wa kibiashara kwa wajasiriamali na 
kuimarisha vituo vinne vilivyopo ili kuwa na kituo katika kila wilaya; 
na

(j) Kuendeleza kituo cha ubunifu (Barefoot center) kuwa kituo cha mfano 
cha kukuza vipaji katika kanda ya Afrika Mashariki na kuanzisha 
vituo atamizi (incubators) viwili Unguja na Pemba.

Sekta za Uzalishaji Mali
144. Katika Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 iliielekeza SMZ 

kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi, kusimamia 
matumizi endelevu ya maliasili, kuimarisha viwanda, biashara, mawasiliano, 
usafirishaji na utalii kwa lengo la kukuza uchumi. Mafanikio kwa kila sekta 
ni kama yafuatavyo:-

Kilimo
(a) Kuongezeka uzalishaji wa mazao ya chakula mbali na mpunga 

kutoka tani 281,226 mwaka 2015 hadi tani 404,285 mwaka 2019;
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(b) Kuongezeka uzalishaji wa mpunga kutoka tani 29,083 mwaka 2015 
hadi tani 47,507 mwaka 2018 ambapo tija ya uzalishaji kwa hekta 
imeongezeka kutoka wastani wa tani 2.5 kwa hekta mwaka 2015 
hadi wastani wa tani 4.5 kwa hekta mwaka 2019 kwa mpunga wa 
umwagiliaji maji kwa kutumia teknolojia shadidi. Vilevile, tija katika 
uzalishaji wa mpunga kwa kutegemea mvua imeongezeka kutoka 
tani 0.9 hadi 1.5 kwa hekta;

(c) Kufanya mapitio  ya sera, sheria na kanuni ikiwemo Sera ya Kilimo, 
Sera ya Minazi, Sera ya Misitu na Mpango Mkakati wa Kilimo, Sheria 
ya Hakimiliki za Wagunduzi wa aina mpya ya mbegu za mimea–PBR, 
Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo, Sheria ya Mbegu, Sheria ya 
Uhifadhi na Utibabu wa Mimea na Sheria ya Viatilifu;

(d) Kuanzisha Wakala wa Serikali wa Matrekta na Zana za Kilimo na 
kununua matrekta 33 yenye thamani ya bilioni 1.383 na kuongeza 
bajeti ya pembejeo kwa zao la mpunga kutoka shilingi bilioni 1.5 
mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 2.2 mwaka 2020 iliyowanufaisha 
wakulima wadogo wadogo 70,719; 

(e) Kuongezeka kwa eneo lenye miundombinu ya umwagiliaji maji 
kutoka hekta 810 mwaka 2015 hadi hekta 2,527 mwaka 2020;

(f) Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya mboga kutoka tani 90.4 
mwaka 2015 hadi tani 106.6 mwaka 2020;

(g) Kutayarisha Mpango Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
Zanzibar kwa miaka kumi (Zanzibar - Agriculture Sector Development 
Project Z-ASDP);

(h) Kutayarisha na kutekeleza mpango wa kufufua mazao ya Karafuu na 
Nazi kwa kuwapatia wakulima miche ya mikarafuu (3,207,107) na 
minazi (186,631) bure; 

(i) Kupandishwa hadhi Chuo cha Kilimo cha Kizimbani kuwa Skuli ya 
Sayansi ya Kilimo katika Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA). Wahadhiri 
12 wamepatiwa mafunzo katika ngazi ya Shahada ya Uzamivu (6) 
na Uzamili (6) na wanafunzi 357 wa Cheti na Diploma wamehitimu 
katika chuo hicho;

(j) Kuongezeka kwa uzalishaji wa Karafuu kutoka tani 3,321.7 mwaka 
2015 hadi kufikia tani 8,277 mwaka 2018;

(k) Kuendelea na udhibiti wa nzi wa matunda ambapo jumla ya mitego 
5,080 ya kunasia imesambazwa kwa wakulima Unguja na Pemba. 
Wakulima 114 (Pemba 50, Unguja 64) wamepatiwa mafunzo juu ya 
mbinu mchanganyiko za udhibiti wa nzi wa matunda; 

(l) Kukamilisha ukarabati wa ghala la hifadhi ya chakula lenye uwezo 
wa kuhifadhi tani 600 pamoja na ununuzi wa vifaa vya hifadhi ya 
chakula. Jumla ya tani 338 za mchele zimehifadhiwa;
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(m) Kutoa mafunzo ya chakula na lishe bora kwa jumuiya 20 za 
wakulima wa Mpunga kwa wakulima 950 (Unguja 450 na Pemba 
500) na ugawaji wa mbegu za viazi lishe katika skuli mbili za msingi 
umefanyika;

(n) Kuviwezesha vikundi saba vya wananchi vinavyojishughulisha na 
kilimo kwa kuvipatia vifaa vyenye thamani ya shilingi milioni 479 
kwa ajili ya kukoboa Mpunga; kusarifu matunda; kusarifu Mwani; 
kusarifu Maziwa; pamoja na mashine ya kukaushia Dagaa;

(o) Kufunga pampu za maji zinazotumia nishati ya jua kwa matumizi ya 
umwagiliaji katika maeneo kumi ya wakulima wa mboga na vikundi 
vinane  (vitano Unguja na vitatu Pemba) vya wakulima vimepatiwa 
mkopo wa shilingi milioni 71. Jumla ya wakulima wa mboga 417 
wameunganishwa na masoko kwa kuuza mazao yao katika masoko 
makuu na hoteli za kitalii ambapo wamepata shilingi bilioni 1.07. 
Vile vile, vikundi vya wakulima vijana 14 wa Unguja na 12 wa Pemba 
vimepatiwa ekari 11 katika mashamba yaliyopo maeneo mbalimbali;

(p) Kushajiika kwa wakulima wa alizeti na kununua mitambo miwili ya 
kukamulia mafuta yenye uwezo wa kukamua tani 6.5 kwa siku;

(q) Kujenga masoko matatu ya bidhaa za kilimo katika vijiji vya Konde, 
Tibirinzi kwa Pemba na Kinyasini kwa Unguja pamoja na ukarabati 
wa vyumba vya baridi katika soko la Mombasa (Unguja) na Kituo cha 
Mafunzo ya Uhifadhi na Usarifu wa Mazao Pujini (Pemba); na

(r) Kufanya uhakiki na tathmini na kuorodhesha vikundi 117 vya kilimo 
(uvuvi, ufugaji, maliasili na wajasiriamali wengine). Aidha, Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania imevipatia mikopo nafuu vikundi 
viwili (Kilimo Mkombozi cha Mkokotoni na wakulima SACCOS cha 
Bumbwisudi) kwa kuwanunulia matrekta mawili.

145. Sekta ya Kilimo inayo nafasi maalum kwa maendeleo ya wananchi. 
Mkazo maalum utawekwa katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo Zanzibar (Z-ASDP) ikiwa ni jitihada zitakazochangia 
kuleta mapinduzi ya kilimo. Aidha, lengo litakuwa ni kujitosheleza kwa 
mahitaji ya chakula na kuwa na ziada kwa matumizi ya sekta nyengine 
za kiuchumi kama vile viwanda, huduma na biashara. Katika kipindi 
cha utekelezaji wa Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kufanya yafuatayo:-
(a) Kuendeleza ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika hekta 

za mpunga 2,500 katika mabonde ya Cheju, Kilombero, Chaani, 
Kibokwa, Kinyasini kwa Unguja na Mlemele na Makwararani kwa 
Pemba pamoja na uhamasishaji wa umwagiliaji kwa matone kwa 
mazao mengine na matumizi ya “greenhouse” katika hekta 400;

(b) Kuimarisha uhifadhi wa akiba ya chakula tani 850 za mpunga pamoja 
na ujenzi wa maghala matatu (mawili - Pemba na moja - Unguja) ya 
uhifadhi wa chakula yenye uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 4,250;
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(c) Kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji, usarifu na usafirishaji wa 
mazao ya chakula na biashara yakiwemo ndizi kutoka tani 65,321 
hadi 110,250, mboga na matunda kutoka 45,955 hadi tani 65,834, 
muhogo tani 177,299 hadi tani 192,429, viazi vitamu tani 53,996 
hadi tani 65,482 na mpunga kutoka tani 47,507 hadi 61,500 kwa 
mwaka;

(d) Kuongeza uzalishaji wa mazao ya viungo na nazi ikiwemo karafuu 
kutoka tani 8,227 hadi tani 10,000, Nazi kutoka tani 80,500,000 hadi 
126,000,000 na kuongeza uzalishaji wa miche 500,000 ya Karafuu, 
500,000 ya Nazi kila mwaka na kuwapatia wananchi bila ya malipo. 
Mazao mengine ya viungo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na 
Kungumanga, Vanila, Pilipili Manga, Manjano na Mdalasini;

(e) Kujitosheleza kwa mazao ya chakula cha mizizi, matunda, mboga 
na jamii ya kunde kwa kusimamia utekelezaji wa Mpango Mkakati 
wa Miaka 10 wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (Z-ASDP) ikiwemo 
kuimarisha uzalishaji wa mazao mkakati kiwilaya, usarifu na 
uongezaji wa thamani;

(f) Kuwaunganisha wakulima, wafugaji na wavuvi na masoko na kujenga 
masoko manne ya mazao ya kilimo katika wilaya za Kaskazini B, 
Kati, Kusini kwa Unguja na Mkoani kwa Pemba;

(g) Kuimarisha uzalishaji wa mbegu bora zenye uzazi mwingi, zinazohimili 
maradhi, wadudu pamoja na athari za mabadiliko ya tabianchi; 

(h) Kuimarisha afya na hifadhi ya mimea kwa kudhibiti wadudu na 
maradhi ya mimea; 

(i) Kununua pembejeo za kilimo ikiwemo mbolea tani 1,800 (tani 900 
kupandia na tani 900 za kukuzia), mbegu tani 350, dawa ya kuulia 
magugu lita 30,000 pamoja na kuimarisha usimamizi na udhibiti wa 
viwango na ubora wa pembejeo, mazao na bidhaa za kilimo; na

(j) Kununua matrekta 50, vipuri pamoja na mashine 10 ndogo za 
kuvunia na kutoa huduma za utayarishaji wa ardhi.

Mifugo
146. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita SMZ iliendeleza vyema sekta ndogo 

ya mifugo na kupata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuongeza idadi ya wafugaji kutoka 109,533 mwaka 2015 hadi 
137,003 mwaka 2020;

(b) Kuongezeka kwa uzalishaji wa maziwa kutoka lita milioni 34 mwaka 
2015 hadi lita milioni 40.8 mwaka 2020;
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(c) Kuongezeka kwa uzalishaji wa mayai kutoka milioni 95.8 mwaka 
2015 hadi kufikia milioni 184.5 mwaka 2020;

(d) Kutoa mafunzo kwa vitendo kwa wafugaji 6,545 kuhusu mbinu bora 
za ufugaji, utoaji wa huduma pamoja na ukamuaji na uhifadhi wa 
maziwa;

(e) Kukarabati mtambo wa kuzalisha gesi ya kuhifadhia mbegu za 
uzazi (Liquid Nitrogen Plant) ambapo jumla ya lita 3,374 za gesi hiyo 
zilizalishwa na jumla ya ngombe 5,550 walipandishwa kwa sindano. 
Vituo vinne vya utoaji wa huduma za mifugo ikiwemo Ole-Kianga, 
Pangeni, Fuoni, Unguja Ukuu, Magomeni Chake na kituo kimoja cha 
karantini Gando Nziwengi Pemba vilifanyiwa matengenezo;

(f) Kutoa chanjo 1,040 dhidi ya maradhi ya vibuma (ECF). Jumla ya 
wanyama 141,990 walitibiwa na wanyama 241,832 walipatiwa 
huduma za kinga na tiba kwa maradhi mbalimbali ya mifugo ikiwemo 
kimeta, chambavu, magonjwa ya ngozi na kichaa cha mbwa;

(g) Kuhamasisha matumizi ya biogesi na ujenzi wa mitambo minne ya 
biogesi ulifanyika kwa wafugaji wenye ng’ombe wa maziwa. Utafiti 
wa kuelewa ubora wa maziwa yanayozalishwa Zanzibar umefanywa, 
ambapo sampuli 300 kutoka wilaya sita za Unguja na Pemba 
zilikusanywa na kuchunguzwa;

(h) Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi watano na kuongeza idadi ya 
madaktari na madaktari wasaidizi wa mifugo kutoka 5 mwaka 2015 
hadi 13 mwaka 2020 na madaktari 32 wanaendelea na masomo; na

(i) Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi katika sekta ya mifugo kwa 
ufugaji, usarifu wa maziwa na nyama ya kuku, utotoaji wa vifaranga 
na uzalishaji wa chakula cha mifugo.

147. CCM inatambua fursa iliopo katika kuzalisha ajira na kuendeleza 
sekta za viwanda, biashara na huduma kupitia sekta ya mifugo. Katika 
utekelezaji wa Ilani hii, Chama kitaelekeza SMZ kuimarisha ufugaji, 
kuongeza uzalishaji, tija na ubora wa bidhaa za mifugo ili kuwezesha 
kujitosheleza kwa mahitaji ya jamii na kupata ziada kwa matumizi ya 
sekta nyengine za kiuchumi kwa kufanya yafuatayo:-
(a) Kuendeleza sekta ya mifugo kwa kuzingatia matumizi ya teknolojia 

inayokidhi mahitaji ya sasa ya kiuchumi na kijamii;

(b) Kuongeza uzalishaji, tija, ubora na usalama wa bidhaa za mifugo 
ili kukidhi mahitaji na viwango vya soko la ndani na nje ikiwemo 
kuongeza idadi ya mayai kutoka 148,400,862 hadi 154,350,000, 
maziwa kutoka lita 6,046,733 hadi 11,000,000, nyama ya kuku 
kutoka tani 4,970 hadi 9,000, nyama ya ng’ombe kutoka tani 3,363 
hadi 6,000 na nyama ya mbuzi kutoka tani 26 hadi 31; 
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(c) Kudhibiti ubora wa pembejeo za mifugo zinazoingia nchini ikiwemo 
vyakula, dawa na chanjo na kuhamasisha matumizi sahihi;

(d) Kupunguza gharama za uzalishaji wa mazao ya mifugo kwa 
kuimarisha upatikanaji wa aina bora za mifugo, vyakula na pembejeo 
za mifugo;

(e) Kuimarisha miundombinu na nyenzo za uzalishaji wa mifugo kwa 
kufanya yafuatayo:-

(i) Kuimarisha vituo vya upandishaji wa ng’ombe kwa njia ya 
sindano (AI Centres) na kutumia teknolojia ya kuhamishia 
mimba (embryo transfer); na

(ii) Kushajiisha utayarishaji na utumiaji wa malisho na vyakula 
bora vya kutosha vya mifugo;

(f) Kuendeleza vituo vitatu vya kukusanyia maziwa vilivyopo na 
kuanzisha vituo vipya vitano ili kutoa maziwa yenye ubora;

(g) Kujenga machinjio mawili ya kisasa moja Unguja na moja 
Pemba;

(h) Kuimarisha huduma za maabara tatu za uchunguzi wa 
maradhi na moja ya ubora wa chakula cha mifugo;

(i) Kuimarisha huduma za ugani kwa kuongeza idadi ya wataalam 
wa uzalishaji, kinga na tiba kwa wastani wa wataalam wawili 
kwa ngazi ya shahada ya kwanza katika wilaya na wataalam 
10 kwa ngazi ya stashahada kwa kila wilaya, kuwaendeleza na 
kuwapatia nyenzo watoa huduma za mifugo vijijini (CAHWS);

(j) Kuanzisha viwanda viwili vya uzalishaji wa vyakula vya mifugo 
vyenye viwango na ubora;

(k) Kutoa kinga dhidi ya maradhi yasiyo na mipaka (transboundary 
animal diseases), kuimarisha vituo vya udhibiti wa uingizaji 
wa wanyama (quarantines) na kutoa huduma za utibabu wa 
mifugo kwa kushirikiana na halmashauri za wilaya;

(l) Kuhamasisha wafugaji na jamii kutumia teknolojia ya kisasa 
kuongeza uzalishaji wa malisho ya mifugo katika eneo dogo 
na kuanzisha mashamba ya kisasa matatu ya uzalishaji wa  
malisho ya mifugo (Unguja 2 na Pemba 1);

(m) Kutekeleza mikakati ya kulinda haki za wanyama dhidi ya 
matumizi mabaya, lishe duni na maradhi; na

(n) Kuhamasisha ufugaji bora na wa kisasa (intensive farming) 
unaohimili uhaba wa rasilimali ardhi ya Zanzibar.
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Uvuvi na Mazao ya Baharini
148. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, SMZ iliendeleza vyema sekta 

ndogo ya uvuvi na mazao ya baharini kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuanzisha Kampuni ya Uvuvi ya Zanzibar (Zanzibar Fisheries 
Company ZAFICO) na kununua boti mbili za uvuvi zenye uwezo wa 
kuvua tani 70 katika kina kirefu cha maji kwa thamani ya shilingi 
bilioni 2.26, ununuzi wa gari ya kusafirishia samaki tani 10, na 
ujenzi wa vyumba vya baridi. Vile vile, matayarisho ya ujenzi wa gati 
ndogo katika bandari ya Malindi kwa ajili ya kuegesha boti za uvuvi 
za kampuni ya ZAFICO yamefanyika;

(b) Kununua vihori 500 vyenye thamani ya shilingi milioni 425 na 
kuwapatia wakulima wa Mwani wa Unguja na Pemba; 

(c) Kuendelea na ujenzi wa soko la samaki na diko la kisasa katika 
bandari ya Malindi lililogharimu shilingi bilioni 26.5, litakaloajiri 
wavuvi, wachuuzi na wafanya biashara wapatao 6,500;

(d) Kununua boti tatu za doria zenye thamani ya shilingi milioni 583.2;

(e) Kujenga kituo cha kuzalishia vifaranga vya samaki milioni 10, 
majongoo 70,000 na kaa 50,000 kwa mwaka. Jumla ya vifaranga 
240,000 vya majongoo bahari vimezalishwa na kusambazwa katika 
mashamba ya mfano Unguja na Pemba. Vikundi 158 (Unguja 72, 
Pemba 86) vya wafugaji wa majongoo vimepatiwa mafunzo ya mbinu 
bora za ufugaji wa mazao ya baharini ikiwemo samaki, majongoo na 
kaa;

(f) Kuendelea na ujenzi wa ofisi na maabara ya taasisi ya utafiti wa 
uvuvi na mazao ya baharini uliogharimu jumla ya shilingi bilioni 1.6;

(g) Kuendelea kutoa huduma shirikishi za uhifadhi katika maeneo ya 
Menai, MIMCA na PECCA pamoja na ujenzi wa majengo mapya ya 
ofisi za wavuvi katika hifadhi mpya za Tumbatu (TUMCA), Mazizini 
(CHABAMCA) na ujenzi wa kituo cha doria (MCS) katika Kisiwa cha 
Pungume umekamilika pamoja na kutoa mafunzo kwa wavuvi na 
wanajamii 450 kuhusiana na uhifadhi, uendeshaji na utunzaji wa 
mazingira;

(h) Kufanya doria shirikishi 579 katika maeneo ya hifadhi za bahari 
zilizopelekea kukamatwa wavuvi haramu 8,750; 

(i) wanaojishughulisha na uvuvi wa kina kirefu cha bahari kutoka 
34,000 mwaka 2015 hadi 50,000 mwaka 2020 pamoja na kutoa 
mafunzo kwa wavuvi 26 katika Chuo cha Uvuvi Mbegani;

(j) Kuongeza uzalishaji wa Mwani kutoka tani 9,908 mwaka 2015 kufikia 
16,724 mwaka 2020. Mafunzo ya kilimo cha Mwani katika kina 
kirefu cha maji yalifanyika kwa vijiji 48 na Kamati 81 za wakulima 
wa Mwani zilipatiwa vifaa vya kulimia Mwani vikiwemo roli 1,222 za 
Kamba na Taitai 2,250; 
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(k) Kusomesha vikundi 72 vya wakulima wa Mwani, ufugaji wa samaki, 
Chaza, Kaa, Kamba na Majongoo na mazao mengine ya baharini 
kuhusu kuimarisha masoko yao na kuongeza uzalishaji; na

(l) Kuunda vikundi shirikishi vya usimamizi wa uvuvi wa Pweza na 
kukamilisha miongozo ya utekelezaji katika maeneo ya Kisiwa Panza, 
Kokota na Mwambe.

149. Zanzibar ina fursa maalum ya kuendeleza uchumi wake kupitia 
rasilimali za baharini. Katika utekelezaji wa Ilani hii, CCM itaelekeza 
SMZ kuimarisha uvuvi na kuongeza uzalishaji na thamani ya samaki na 
mazao mengine ya baharini ili kuwezesha kujitosheleza kwa mahitaji ya 
jamii na kupata ziada kwa matumizi ya sekta nyengine za kiuchumi na 
soko la nje kwa kufanya yafuatayo:-

(a) Kukamilisha utayarishaji wa sera mpya ya uvuvi Zanzibar na kufanya 
mapitio ya Sheria ya Uvuvi Na. 7 ya Mwaka 2010, Kanuni Kuu za Uvuvi 
za Mwaka 1993 pamoja na Kanuni ya Maeneo ya Hifadhi za Bahari 
ya Mwaka 2014 na kuanzisha sheria ndogo ndogo za usimamizi wa 
rasilimali za uvuvi (Pweza, samaki wa miamba) katika vijiji vilivyopo 
pembezoni mwa bahari;

(b) Kukamilisha mapitio ya mipango mikuu ya maeneo matano ya 
hifadhi ambayo ni Menai, PECCA, CHABANCA, TUMCA na MIMCA;

(c) Kutekeleza Mpango Mkuu wa Uvuvi (Fisheries Master Plan) na kuvutia 
sekta binafsi kuwekeza katika uvuvi wa bahari kuu;

(d) Kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya uvuvi ikiwemo ukarabati wa 
soko la samaki la Tumbe na Nungwi, ujenzi wa gati ndogo ya vyombo 
vya uvuvi na soko la samaki katika bandari ya Malindi pamoja na 
kuanzisha kituo cha kupokelea vifaranga vya samaki Pemba;

(e) Kujenga viwanda vitano; kiwanda cha kukaushia dagaa katika 
eneo la Mkokotoni, viwanda viwili vya kusarifu samaki na mazao 
ya baharini Unguja na Pemba na viwili vya kuzalisha chakula cha 
samaki na mazao ya baharini Unguja na Pemba;

(f) Kuongeza kituo kidogo cha ulinzi na doria za baharini katika eneo la 
Jambiani;

(g) Kuongeza uzalishaji wa samaki jamii ya Jodari katika bahari kuu 
na ufugaji maalum wa samaki kwa kutumia vizimba (cage farming) 
kutoka tani 36,728 hadi tani 44,450 kwa mwaka kupitia ZAFICO;

(h) Kujenga miundombinu kwa ajili ya kuimarisha utendaji wa Kampuni 
ya Uvuvi ya Zanzibar (ZAFICO) ikiwemo vyumba vya baridi vya 
kuhifadhia samaki, mtambo wa kuzalishia barafu na ujenzi wa 
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bandari ya kuegesha boti pamoja na ununuzi wa boti nne za uvuvi 
wa bahari kuu;

(i) Kuongeza uzalishaji wa mwani kutoka tani 16,723.8 hadi tani 21,000 
kwa mwaka;

(j) Kutoa taaluma bora zaidi ya ufugaji wa samaki na mazao mengine 
ya baharini kibiashara, mafunzo kwa wavuvi vijana kuwawezesha 
kuvua katika kina kirefu na kuendelea kuwajenga uwezo wataalam 
juu ya uzalishaji wa vifaranga vya samaki Kaa na Majongoo katika 
kituo cha kutotolea vifaranga vya samaki (hatchery) kilichopo Beit el 
Ras;

(k) Kuzalisha na kusambaza vifaranga milioni 10 vya samaki, Kaa na 
Majongoo kibiashara kwa mwaka kwa wanajamii na kuanzisha 
mashamba 12 ya mfano ya ufugaji wa Majongoo kibiashara  (Unguja 
6 na Pemba 6) pamoja na kuanzisha ufugaji wa samaki kwa kutumia 
vizimba (cage farming) vyenye uwezo wa kuzalisha tani 40,000 kwa 
mwaka;

(l) Kutoa elimu ya hifadhi ya mazingira ya baharini kwa jamii katika 
kulinda rasilimali za bahari, kuzijengea uwezo kamati za uvuvi 91 
(58 Unguja na 33 Pemba) ili kuongeza ufanisi katika shughuli zao 
na kuhamasisha jamii katika kusimamia rasilimali za bahari kwa 
kuanzisha maeneo ya ufugaji wa Pweza na samaki wa miamba;

(m) Kuimarisha doria/ulinzi shirikishi katika maeneo ya maji ya ndani 
na  kununua boti tano za uvuvi zitakazofika katika bahari kuu 
ili kudhibiti uvuvi haramu. Aidha, jamii itashajihishwa kuweka 
matumbawe bandia katika maeneo ya hifadhi za bahari ili kuongeza 
uzalishaji wa samaki;

(n) Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika sekta ya uvuvi ikiwemo 
kutoa mafunzo na uendeshaji wa kituo cha kutotolea vifaranga vya 
samaki (hatchery); na

(o) Kuwawezesha wakulima wa Mwani kwa kuwapa mafunzo na nyenzo 
ili kuweza kulima mwani wenye thamani, tija na gharama ndogo za 
uzalishaji ikiwemo aina ya Cottonii na Glacillaria. Vilevile, jumuiya 
za wakulima wa mwani zitaimarishwa kwa kuwapatia nyenzo 
zitakazosaidia kufanya usarifu wa mwani.

Maliasili
150. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, SMZ iliendeleza vyema sekta 

ndogo ya maliasili kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kufanya mapitio ya Sera ya Misitu ya Mwaka 1995, Sheria ya Misitu 
ya Mwaka 1996 na Mpango wa Usimamizi wa Misitu 2015-2025; 
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(b) Kuandaa na kutekeleza kanuni za usimamizi na uhifadhi wa misitu 
na wanyamapori na mwongozo juu ya utekelezaji wa Mkataba wa 
Kimataifa wa Biashara ya Wanyamapori, miti na mimea iliyo hatarini 
kutoweka (Convention of International Trade of Endagered Species 
CITES); 

 
(c) Kufanya doria 623 Unguja na Pemba na kukamata Makobe 850 

ambayo yaliingizwa nchini kinyume na sheria. Kukamata na 
kuteketeza misumeno ya moto 346 (Unguja 206 na Pemba 140). 
Aidha, gari 130 za mizigo na gari 15 za ng’ombe zinazosafirisha 
maliasili kinyume na taratibu zilikamatwa na kuchukuliwa hatua za 
kisheria; 

(d) Kupanda miti:

(i) Hekta 99.5 katika maeneo matano yaliyochimbwa mchanga 
yakiwemo Mangapwani, Zingwezingwe, Donge Chechele, 
Kidanzini na Fujoni Wilaya ya Kaskazini B Unguja;

(ii) Hekta 369.1 katika mashamba ya watu binafsi na maeneo ya 
misitu ya jamii ikiwemo Chaani, Kibele, Dunga, Unguja Ukuu, 
Maziwa Ng’ombe, Tumbe, Selem, Makuwe, Gando, Kiwengwa, 
Masingini na Jozani;

(iii) Hekta 163.5 za Mikoko Unguja na Pemba; na

(iv) Hekta 710 katika maeneo yaliyo wazi, ikiwemo miti ya 
matunda, misitu, viungo pamoja na mikarafuu.

(e) Kutoa taaluma ya kuanzisha vikundi vya ushirika, kuandaa vitalu 
vya miti na kutengeneza majiko sanifu kwa wanawake 45 wa Shehia 
za Kitogani na Muyuni. Madiwani na viongozi 25 (10 wanawake na 
15 wanaume) wa Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini B Unguja 
walipata semina ya kuongeza uelewa juu ya sheria ya maliasili na 
maamuzi ya Serikali kusimamia uchimbaji wa mchanga;

(f) Hifadhi nne za Taifa za Jozani (Biosphere Reserve), Masingini, 
Kiwengwa-Pongwe na Ngezi-Vumawimbi zimepandishwa hadhi kwa 
mujibu wa Sheria ya Misitu ya Mwaka 1996; 

(g) Kuimarisha miundombinu ya hifadhi ya msitu wa maumbile Masingini 
kwa ajili ya utalii ikiwemo ujenzi wa sehemu za mapumziko, huduma 
za ofisi ya kituo, njia za kupitia watalii, mnara wa kuangalia haiba ya 
mji wa Zanzibar, ujenzi wa vyoo na mkahawa; 

(h) Kusimamia matumizi endelevu ya rasilimali zisizorejesheka ikiwemo 
mchanga, kifusi, kokoto na mawe kwa kutayarisha mpango maalum 
wa uratibu na udhibiti wa matumizi holela ambao umewezesha 
ongezeko la mapato kutoka shilingi milioni 558 kwa mwaka 2015  na 
kufikia shilingi bilioni 16.5 mwaka 2020; 



203

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(i) Kuhamasisha jamii katika uhifadhi na kuendeleza miradi ya jamii 
nje ya misitu ambapo mwaka 2020 jumla ya shilingi bilioni 1.43 
zimegaiwa kwa wanajamii wanaozunguka Hifadhi ya Taifa ya Jozani;

(j) Wafugaji 962 wa nyuki walitambuliwa (524-wanawake na 438 
wanaume) na tani 13.3 za asali zilizalishwa Unguja na Pemba pamoja 
na ujenzi wa mabanda ya kisasa ya mfano 3 ya nyuki (2 Unguja 1 
Pemba) yenye mizinga 40 kila moja; 

(k) Jumla ya miche 4,827,561 (2015-2018) imeoteshwa katika vitalu vya 
Serikali na miche 2,593,215 imeoteshwa na wanajamii inayojumuisha 
miti ya misitu, matunda na viungo; na

(l) Miche ya mikarafuu 1,793,303 imeoteshwa (1,309,050 katika vitalu 
vya Serikali na 484,253 vya watu binafsi). Aidha, vitalu binafsi 101 
vimepatiwa mafunzo na vifaa vya uoteshaji miche. Vilevile, Serikali 
imeanzisha mashamba ya mbegu za miche ya minazi miwili (ekari 
5.3 Selemu Unguja na ekari nne Tumbe Pemba) pamoja na uzalishaji 
wa miche ya minazi 186,506 Unguja na Pemba na kusambazwa kwa 
wananchi bure. 

151. Maliasili ni muhimu sana kwa maendeleo, ustawi wa jamii na hifadhi ya 
mazingira. CCM inaelewa umuhimu wa kuzitambua na kuzitunza kwa 
ajili ya kizazi cha sasa na kijacho. Hivyo, mkazo mkubwa utawekwa 
katika uendelezaji na uhifadhi wa maliasili pamoja na kuwa na matumizi 
endelevu. Katika Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kufanya yafuatayo:-

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Misitu ya Mwaka 2020 na Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2015 na kuendeleza mipango 
mikakati ya usimamizi wa matumizi endelevu ya hifadhi za misitu na 
maliasili zisizorejesheka itakayotoa fursa za maendeleo na ajira kwa 
jamii;

(b) Kufanya matumizi mbadala ya maeneo ya mashimo yaliyochimbwa 
mchanga na kifusi ili kuleta tija kiuchumi na kijamii, pamoja na 
kuweka vizuri haiba ya maeneo hayo;

 
(c) Kufanya utafiti wa rasilimali mbadala wa rasilimali zisizorejesheka 

na kuendelea kudhibiti na kusimamia matumizi endelevu ya maliasili 
hizo ikiwemo mchanga, kifusi, mawe na kokoto kwa kushirikiana na 
halmashauri husika; 

(d) Kutoa taaluma ya udhibiti na matumizi endelevu ya misitu ya jamii 
57 (COFMA) pamoja na kuanzisha misitu mipya ya jamii miwili 
(Mtambwe na Uzi-Vundwe) kwa kushirikiana na halmashauri na 
mabaraza ya vijana katika wilaya za Unguja na Pemba;
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(e) Kufanya sensa ya miti ya Zanzibar (Wood Biomass Survey) ili kujua 
mabadiliko ya uoto wa asili, wingi wa misitu pamoja na kujua idadi 
ya mikarafuu iliopo hivi sasa;

(f) Kutayarisha mipango mipya ya usimamizi wa misitu ya jamii 20 
ambayo ni Kikungwi, Mzuri, Fujoni, Tumbatu Jongowe, Tumbatu 
Uvuvini, Tumbatu Gomani, Makoba, Mto wa Pwani na Kigunda 
Unguja na Kiuyu Mbuyuni, Shanate, Makangale, Kipange, Wingwi 
Mapofu, Wingwi Mtemani, Majenzi Micheweni, Kiweni, Makoongwe, 
Wambaa na Pujini Pemba;

(g) Kuongeza idadi ya uzalishaji wa Paa Nunga kutoka 300 mwaka 2020 
hadi zaidi ya 600 mwaka 2025 na Paa Chesi wa Pemba kutoka 1,500 
mwaka  2020 hadi zaidi ya 2,000 mwaka 2025 katika hifadhi za 
Kiwengwa, Jozani na Kisiwa cha Pungume kwa Unguja na Ngezi na 
Msitu Mkuu kwa Pemba;

(h) Kutumia hifadhi misitu ya Mtambwe Kusini na Mtambwe Kaskazini 
kwa Pemba na misitu ya Uzi Ng’ambwa na Kisiwa cha Vundwe kwa 
Unguja ili kuimarisha utalii wa kimaumbile kwa kupandisha hadhi 
na kuongeza vivutio vya kitalii;

(i) Kusimamia misitu ya jamii ili kuongeza tija kwa kufanya mambo ya 
msingi yafuatayo:-

(i) Kurejeshea miti ya misitu katika maeneo yaliyoathirika na 
ukataji ovyo wa miti;

(ii) Kutekeleza miradi ya mbinu mbadala na kutoa mafunzo 
husika kwa miradi itakayobuniwa; na

(iii) Kuendeleza uzalishaji wa miche ya miti milioni 2.5 (miti ya 
misitu milioni 1.5 na miti ya matunda milioni 1) na kuisambaza 
kwa jamii.

(j) Kutoa elimu ya uzalishaji miche kwa mabaraza ya vijana na skuli, 
utoaji wa nyezo kwa ajili ya uanzishaji wa vitalu vya jamii pamoja na 
uoteshaji na upandaji wa miti ya mikoko katika maeneo yalioathirika 
na mmong’onyoko wa fukwe na kuyatumia maeneo hayo kwa ufugaji 
wa kaa na mazao mengine ya baharini;

(k) Kupanda miti hekta 160 katika maeneo yaliyoathirika na moto ya 
msitu wa hifadhi wa Kiwengwa na Jozani; 

(l) Kujenga mabanda matatu ya mfano ya kufugia nyuki (yenye uwezo 
wa kuchukua mizinga 40 kila moja) kwa kila wilaya kwa madhumuni 
ya kushajiisha ufugaji wa nyuki;
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(m) Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika misitu ya hifadhi ya 
Masingini, Kiwengwa na Ngezi; na

(n) Kuimarisha njia zinazopitika (nature trail) na miundombinu ya 
ugunduzi wa awali wa moto; kuongeza visima vya maji ndani ya 
misitu ya hifadhi; na kutoa mafunzo ya awali ya kukabiliana na 
majanga ya moto;

Utalii
152. Katika Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, CCM ilielekeza 

SMZ kuendelea kusimamia, kuendeleza na kutangaza sekta ya utalii ili iweze 
kuleta tija zaidi kwa Taifa na watu wake. Katika kipindi hicho mafanikio 
yameendelea kupatikana yakiwemo yafuatayo:-

(a) Kuongezeka kwa idadi ya watalii mwaka hadi mwaka kutoka 294,243 
mwaka 2015 hadi 538,264 mwaka 2019 na hivyo kuvuka lengo la 
Ilani la kupokea watalii laki tano ifikapo mwaka 2020;

(b) Kuongezeka wastani wa siku za ukaazi kwa mtalii kutoka siku 
sita mwaka 2016 hadi siku saba mwaka 2020 na kuongezeka kwa 
wastani wa matumizi kwa mgeni kutoka Dola za Kimarekani 102.6 
mwaka 2016 hadi Dola za Kimarekani 262 mwaka 2019;

(c) Kufanya mapitio ya sera ya utalii, kuandaa kanuni mpya za utalii na 
kuimarishwa kwa kamati za utalii za wilaya kwa azma ya kuharakisha 
utekelezaji wa mkakati wa “Utalii kwa Wote”; 

(d) Kuimarisha ukusanyaji wa takwimu za utalii kwa kuanzisha utaratibu 
maalum wa kushirikisha Kamisheni ya Utalii, Bodi ya Mapato, Ofisi 
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Idara ya Uhamiaji, Idara ya Forodha 
ya TRA, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege na kampuni za kushughulikia 
abiria viwanja vya ndege na bandarini;

(e) Kuongezeka kwa idadi ya vyumba vya kulaza wageni kutoka 8,016 
mwaka 2015 hadi 10,704 mwaka 2020. Aidha, hoteli za daraja la juu 
zimeongezeka kutoka 26 mwaka 2015 hadi 43 mwaka 2020; 

(f) Kuunganisha Chuo cha Utalii (ZiTOD) na Chuo Kikuu cha Zanzibar 
(SUZA). Walimu sita wamepatiwa mafunzo ya juu na jumla ya 
wanafunzi 983 (wanawake 386 na wanaume 597) wamehitimu 
masomo yao katika ngazi ya Shahada na Stashahada;

(g) Kuanzisha mifumo ya kisasa ya kuitangaza Zanzibar kwa lugha 
tano (Kingerezea, Kijerumani, Kifaransa, Kichina na Kiarabu) kupitia 
tovuti na kuanzisha matukio na matamasha mapya ya utalii kama 
vile Tamasha la Michezo na Utalii (Pemba) na Tamasha la Utalii 
Zanzibar (Unguja) ambalo lilihudhuriwa na washiriki zaidi ya 150 
wakiwemo wasambazaji wakubwa saba wa utalii na wananchi 4,022, 
mbio za marathon za Mji Mkongwe (Zanzibar Stone Town Marathon) 
na “Zanzibar Trail”. Aidha, matamasha ya Sauti ya Busara, Tamasha 
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la Nchi za Jahazi (ZIFF) na Tamasha la Chakula cha Kimakunduchi 
yameimarishwa;

(h) Kuimarisha utekelezaji wa Programu ya Matokeo kwa Ustawi (R4P), 
kuandaa na kutekeleza Mpango wa Kuimarisha Sekta ya Utalii na 
taasisi zinazosimamia sekta hiyo. Vilevile, Mpango wa Kuimarisha 
Utalii wa Viungo (Spice Tourism), Mpango wa Muda wa Kati wa 
Kuimarisha Utalii (Integrated Strategic Action Plan - ISAP) na Mpango 
wa Muda Mrefu wa Kuimarisha Utalii kupitia mradi wa “Boost 
Inclusive Growth for Zanzibar” (BIG Z) imeandaliwa; 

(i) Kushirikiana na sekta binafsi katika kushiriki maonesho ya utalii ya 
kitaifa na kimataifa na mikutano ya wazi (road shows), kuiendeleza 
Ofisi ya Uwakala wa Utangazaji Utalii Nchini India na kuibuliwa 
masoko mapya ya utalii ya India, China, Uturuki na Urusi; 

(j) Kuandaliwa vipindi maalum na waandishi wa habari 19 kutoka 
vyombo vya nchi za nje ikiwemo China Travel Channel, Brazil, 
Uingereza - Reuters, France 4K Travel Chanel, BBC na Malaysia 
ambao walitembelea maeneo ya utalii nchini;

(k) Kuhamashisha jamii kushiriki katika utalii wa ndani ikiwemo kutoa 
mafunzo ya utalii kwa wafuatao:-

(i) Wanafunzi 680 kutoka skuli za sekondari, vijana 325 kutoka 
mabaraza ya vijana 185 na vijana 140 kutoka katika Asasi ya 
Umoja wa Wanafunzi wa Vyuo Vikuu;

(ii) Kamati  za utalii za wilaya 11 za Unguja na Pemba; 

(iii) Vikundi 45 vya vijana vinavyotoa huduma za kitalii katika 
mashamba ya viungo yaliyopo Kizimbani na maeneo yaliyopo 
karibu na kijiji hicho;

(iv) Watoa huduma 45 wamepatiwa mafunzo juu ya namna bora 
ya kuendesha shughuli zao za utalii wa pomboo - Kizimkazi; 
na

(v) Wanavikundi 70 kutoka katika wilaya za Mkoani, Chake 
Chake, Wete, Micheweni na Mjini wanaojishughulisha na 
utengenezaji na uuzaji wa bidhaa za utalii.

(l) Kuhamasika zaidi wawekezaji wa nje na ndani kuwekeza katika 
ujenzi wa hoteli za daraja za juu kama vile Hotel za Verde (Mtoni), 
White Paradise Zanzibar (Pongwe), Zanzi Blue Resort, Madinat Al 
Bahari (Mbweni) na Zuri ambazo zimeongeza ubora wa huduma za 
utalii na ajira Zanzibar; 

(m) Kuimarika kwa ulinzi na usalama kwa watalii, wawekezaji na mali 
zao katika maeneo ya uwanja wa ndege, Bandarini, Mji Mkongwe na 
baadhi ya maeneo ya Barabara kuu zinazoingilia maeneo ya Mkoa wa 
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Mjini Magharibi kupitia mradi wa Zanzibar Salama kwa kufungwa 
Kamera za ulinzi na kuanzishwa. Vilevile, ulinzi katika maeneo 
mengine ya utalii umeimarishwa kwa kuanzisha Wakala wa Ulinzi 
wa Jeshi la kujenga Uchumi.

153. Utalii ni Sekta kiongozi kwa uchumi wa Zanzibar katika kuchangia pato 
la Taifa, fedha za kigeni na kutoa fursa nyingi za ajira. Kwa kutambua 
kuwa Zanzibar ina vivutio vingi vya kipekee vya utalii, mkazo mkubwa 
utawekwa katika ushirikishwaji wa jamii, kuimarisha mazingira ya 
uwekezaji na kuongeza idadi ya watalii wa daraja la juu na watakaokaa 
kwa muda mrefu. Katika Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kufanya 
yafuatayo:-

(a) Kutekeleza Mpango Shirikishi wa Uendelezaji Utalii (ISAP) na Mradi 
wa “BIG Z” ili kuongeza thamani ya utalii wa Zanzibar kwa kupanua 
wigo, ubora na upekee wa bidhaa zinazotolewa kwa wageni na hivyo 
kupelekea:-

(i) Kuongezeka kwa idadi ya wageni kutoka 538,264 mwaka 2019 
hadi kufikia 850,000 mwaka 2025;

(ii) Kuongezeka kwa siku za ukaazi kutoka wastani wa siku saba 
mwaka 2019 hadi kufikia siku nane mwaka 2025; na

(iii) Kuongezeka kwa matumizi ya mgeni kutoka wastani wa Dola 
za Kimarekani 262 kwa siku mwaka 2019 hadi kufikia Dola za 
Kimarekani 350 mwaka 2025. 

(b) Kuendeleza utekelezaji wa dhana ya utalii kwa wote kwa 
kuwahamasisha wananchi kutoa huduma za utalii na kufanya utalii 
wa ndani;

(c) Kuimarisha maeneo na vivutio vya utalii ikiwemo zoni za utalii za 
Kaskazini, Mashariki na Kusini kwa Unguja na Kaskazini na Kusini 
Pemba;

(d) Kukitangaza zaidi kisiwa cha Pemba kwa utalii endelevu na 
unaozingatia mazingira na kuongeza idadi ya watalii wanaokitembelea 
kutoka 30,000 mwaka 2018 hadi 150,000 mwaka 2025;

(e) Kuongeza idadi ya vyumba vya kulaza wageni kutoka 10,704 mwaka 
2019 hadi vyumba 15,350 mwaka 2025. Aidha, mkazo utaweka 
katika kushajiisha uwekezaji zaidi katika ujenzi wa hoteli za daraja 
la juu na kuongeza vyumba kutoka 2,980 mwaka 2020 hadi vyumba 
7,626 mwaka 2025;

(f) Kuimarisha utalii wa meli (cruise tourism) na kuongeza idadi ya meli 
za kitalii zinazotembelea Zanzibar kutoka 6 mwaka 2018 zilizoleta 
watalii 758 hadi meli 40 mwaka 2025 zenye wageni 14,250;
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(g) Kufundisha vijana 4,500 kwenye fani za utalii, ukarimu, uongozaji 
watalii na usafirishaji ifikapo mwaka 2025;

 
(h) Kuendeleza utalii wa matamasha, ikolojia, mikutano, michezo, 

viungo, biashara na utamaduni;
(i) Kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi katika kuvutia, kuhudumia 

na kutanua mazao ya utalii;

(j) Kuandaa chapa ya utalii ya Zanzibar (branding) na kuendelea 
kuitangaza Zanzibar kama kituo cha utalii kwa kushirikiana na sekta 
binafsi, ofisi za balozi za Tanzania nje, watu maarufu (celebrities) 
na jumuiya za wana-diaspora wa Tanzania, kutumia vyombo vya 
habari vya kimatifa na kuimarisha matamasha ya utalii yaliyopo 
na kuanzisha mapya, pamoja na kuendelea kuimarisha mifumo ya 
utangazaji yanayoendana na mabadiliko ya TEHAMA;

(k) Kuimarisha ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu za utalii ikiwemo 
kwa kufanya utafiti wa utokaji wa wageni (Tourist exit survey) na 
utafiti wa kujua uwezo wa kupokea wageni kwa kisiwa cha Unguja, 
Pemba na visiwa vidogo vidogo (carrying capacity)  ili kuwa na utalii 
endelevu; na 

(l) Kutekeleza mapendekezo ya Programu ya Matokeo kwa Ustawi (R4P) 
kwa kuimarisha ulinzi kupitia kikosi maalum na ushirikishwaji 
wananchi.

Mambo ya Kale na Utunzaji Kumbukumbu za Taifa
154. Mambo ya Kale ni urithi adhimu kwa utambulisho wa nchi, maendeleo ya 

uchumi na ustawi wa jamii ya Zanzibar. Yakitumiwa vyema, mambo ya kale 
yanaweza kuwa na mchango mkubwa katika maendeleo ya utalii, uhifadhi 
wa historia na urithi wa utamaduni. Katika Ilani ya CCM ya Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2015, CCM iliielekeza SMZ kutunza kumbukumbu za 
Taifa, kuhifadhi na kuendeleza mambo ya kale na mafanikio yafuatayo 
yamepatikana:-

(a) Kuendeleza Makumbusho ya Livingstone kwenye Jengo la Livingstone 
Kinazini kwa kushirikiana na sekta binafsi;

(b) Kufanya matengenezo makubwa ya majengo ya kihistoria ya Kasri 
ya Bikhole (Bungi), Mwinyi Mkuu (Dunga), eneo la kihistoria la 
Mvuleni, Ngome ya Wareno (Fukuchani), Makumbusho ya Viumbe 
Hai Mnazimmoja kwa Unguja na Makumbusho ya Chake Chake na 
Mkamandume kisiwani Pemba. Vilevile, majengo ya kihistoria ya Beit 
el Ajaib, Jumba la Wananchi Forodhani, Kasri ya Mtoni, Jengo la Tip 
Tip na Ngome Kongwe yamefanyiwa matengenezo;

(c) Kuandaa kitabu chenye taarifa sahihi za maeneo mbalimbali ya 
kihistoria. Kitabu hicho kitatumika kama nyenzo ya kutolea maelezo 
kwa watalii na wageni wengine;
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(d) Kuanzisha makumbusho ya kumbukumbu za Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar ya mwaka 1964 katika eneo la Michenzani;

(e) Kuimarisha Taasisi ya Nyaraka na Kumbukumbu kwa kupatiwa vifaa 
vya kisasa vinavyoiwezesha na kuendelea na Mpango wa Kuhuisha 
Nyaraka na Kuzihifadhi Katika Mfumo wa Kielektroniki;

(f) Kutoa mafunzo kwa watendaji watano katika fani za uhifadhi, 
utunzaji wa kumbukumbu na historia; 

(g) Kuandaa sera ya urithi wa mambo ya kale na kufanya utafiti katika 
visiwa 13 visivyoishi watu, sita Unguja na saba Pemba. Visiwa hivyo 
ni Kwale, Pungume, Nyemembe, Miwi, Vundwe na Daloni na kwa 
upande wa Pemba ni Mtangani (Kuji), Pembe, Funzi, Kokota, Njao, 
Mbale, na Njiauze; na

(h) Kuimarisha usalama wa eneo la utunzaji wa nyaraka kwa kulipa fidia 
kwa jengo la makaazi binafsi.

155. Kwa kutambua kuwa nchi yetu ina utajiri mkubwa wa historia na mambo 
ya kale, mkazo utawekwa katika kuwashajiisha wananchi na wawekezaji 
katika kuhifadhi, kuhuisha na kutumia rasilimali hiyo kwa kuongeza 
kipato na kukuza uchumi ikiwa ni sehemu ya kupanua wigo wa bidhaa 
za utalii na uendelezaji wa juhudi za kuelemisha jamii kuhusu historia 
na urithi wa nchi yetu. Katika Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kufanya 
yafuatayo:-

(a) Kuendeleza na kuhifadhi urithi wa dunia wa Mji Mkongwe;

(b) Kudhibiti na kusimamia uhifadhi wa mambo ya kale kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na vizazi vijavyo;

(c) Kusimamia, kuendeleza na kuimarisha utunzaji wa uhifadhi wa 
vivutio asilia na vya kiutamaduni (natural and cultural heritage) kwa 
kushirikiana na wadau wengine;

(d) Kukamilisha na kuanza utekelezaji wa sera na sheria ya mambo ya 
kale, mpango mkuu wa kuendelea na kuhifadhi maeneo ya kihistoria, 
Mpango Mkakati wa Kuendeleza Makumbusho na kuanzisha Wakala 
wa Urithi Zanzibar;

(e) Kuendeleza Makumbusho ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya 
Mwaka 1964 yaliyopo Michenzani, kufufua nyumba ya Afro Shiraz 
Party (ASP) Kijangwani na kuanzisha Makumbusho ya Sheikh Abeid 
Amani Karume na waasisi/viongozi wengine wenye mchango mkubwa 
wa kuyaenzi na kuyadumisha Mapinduzi ya Matukufu ya Zanzibar 
ya mwaka 1964;

(f) Kushirikisha wananchi katika kuyatunza, kuyahifadhi na kuyatumia 
maeneo ya utamaduni na mambo ya kale; 
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(g) Kuandaa makala (documentaries) na kuandika vitabu vyenye taarifa 
mbalimbali za maeneo ya historia kwa ajili ya kuweka kumbukumbu 
na kutangaza utalii;

(h) Kufanya tafiti tano za ikolojia Unguja na Pemba ili kujua upana wa 
historia iliyopo katika maeneo hayo;

(i) Kuyafanyia matengenezo makubwa maeneo ya kihistoria ya 
Makumbusho ya Mnazimmoja, Chwaka-Tumbe (Msikiti Chooko na 
kaburi kubwa la Haroun na makaburi ya Mazrui), Makumbusho ya 
Chake Chake na kuendeleza eneo la historia la mji uliozama Ras 
Mkumbuu;

(j) Kuhifadhi na kuyaendeleza maeneo ya kihistoria Pemba ikiwemo 
Mji wa Kale wa Jambangome, Msikiti wa Kichokochwe na Mfufuni 
(Kangani); 

(k) Kuandika na kuweka kumbukumbu ya historia ya Zanzibar ya 
kisiasa, kijamii na kiuchumi kabla na baada ya Mapinduzi Matukufu 
ya Mwaka 1964;

(l) Kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kukuza utalii wa ndani; 

(m) Kujenga kituo cha Taifa cha Kuhifadhia Kumbukumbu Tuli (dormant 
record); 

(n) Kuhami mali za kale ili zisichukuliwe na kupotea pamoja na kuchukua 
hatua za kurejesha zilizochuliwa; na

(o) Kuanzisha makumbusho ya kisasa ambayo yataeleza historia mpya 
ya maendeleo ya Zanzibar baada ya Mapinduzi (Post Revolution Era).

Viwanda na Biashara 
156. Katika Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, CCM iliielekeza 

SMZ kuandaa na kutekeleza sera mpya ya biashara, sera ya uendelezaji 
wa viwanda vidogo na vya kati, kuwapatia mafunzo, mitaji na huduma za 
kiufundi wajasiriamali wadogo wadogo na wa kati (SME’s). Katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, sekta ya viwanda na biashara imepata mafanikio 
yafuatayo:- 
(a) Kuanzisha Wakala wa Maendeleo ya Viwanda Vidogo Vidogo na vya 

Kati kwa kutunga sheria yake sambamba na Sheria ya Biashara, 
Sheria ya Utoaji Leseni za Biashara na Usajili, Sheria ya Kumlinda 
Mlaji, Sheria ya Kuimarisha Ushindani Halali, na Sheria ya Mizani 
na Vipimo;

(b) Kutengeneza mashine tano za teknolojia rahisi kwa kuwatumia vijana 
waliomaliza vyuo vya ufundi ikiwemo nne za uzalishaji wa sabuni na 
moja ya kutengeneza vikoi; 
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(c) Kukamilishwa utafiti wa kuendeleza uzalishaji dagaa;

(d) Kuwapatia mafunzo wajasiriamali 412 ikiwemo ya uzalishaji na 
usarifu bora wa bidhaa zikiwemo maziwa, Mwani na matumizi ya 
vifungashio; 

(e) Kuyapima maeneo matatu ya viwanda ya Dunga, Nungwi na 
Chamanangwe. Mpango Mkuu wa matumizi ya eneo la Chamanangwe 
umeandaliwa;

(f) Kufanya kongamano la biashara na uwekezaji nchini China (Zanzibar 
China Business Forum);

(g) Kufufua kiwanda cha nguo cha Cotex (Basra) kwa kufanya 
matengenezo ya majengo, kujenga barabara ya kufika katika kiwanda 
na kufunga mashine;

(h) Kufanya utafiti wa utoaji wa leseni na kuandaa misingi, vigezo, 
miongozo na taratibu fupi kwa ajili ya kurahisisha upatikanaji wa 
leseni; 

(i) Kuendelea kusimamia vyema biashara ya zao la Karafuu kwa masilahi 
ya nchi na wakulima; 

(j) Kuandaa tamasha la biashara kila mwaka kwa lengo la kuwaunganisha 
wafanyabiashara na soko pamoja na kuwashajiisha na kuwasaidia 
wafanyabiashara kutumia soko la ndani, kikanda na kimataifa kuuza 
bidhaa zao; 

(k) Kuanzisha maabara ya upimaji wa bidhaa za umeme, mafuta ya 
nishati na vyakula vyenye kemikali;

(l) Kuongezeka kwa idadi ya viwango vya bidhaa kutoka 85 mwaka 
2015 hadi 293 mwaka 2020. Aidha, bidhaa zenye alama ya ZBS 
zimeongezeka kutoka bidhaa moja mwaka 2015 hadi kufikia 27 
mwaka 2020; 

(m) Kuanzisha viwanda vya kusarifu mafuta ya mimea ikiwa ni pamoja na 
Mikaratusi, Milangilangi, Michaichai, Mwani pamoja na vya kusarifu 
chumvi na dagaa; na

(n) Kuongeza mazao ya Karafuu kwa kuanza kuchakata mafuta kutoka 
katika majani ya mkarafuu.

157. Sekta za viwanda na biashara zina nafasi maalum katika kuchochea 
maendeleo ya kiuchumi. Katika Ilani hii, CCM itaendelea kuelekeza 
SMZ kubuni mikakati itakayoimarisha urari wa biashara na usafirishaji 
wa mazao na bidhaa za kimkakati, pamoja na kushajiisha ujenzi wa 
viwanda vidogo na vya kati vinavyohimili ushindani katika wingi na 
ubora wa bidhaa kwa kutekeleza yafuatayo:-



212

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(a) Kushajiisha uwekezaji zaidi wakiwemo wawekezaji wa ndani katika 
kuanzishwa na kuendeleza viwanda nchini hasa vyenye kutumia 
malighafi za ndani ili kupunguza uingizaji wa bidhaa nchini kwa 
kuweka mkazo katika viwanda vidogo na vya kati vinavyotumia 
malighafi kutokana na mazao ya kilimo, mifugo na bahari; 

(b) Kuongeza mchango wa sekta ya viwanda kutoka asilimia 18 mwaka 
2018 hadi asilimia 22.5 mwaka 2025;

(c) Kuainisha na kuendeleza maeneo yaliyotengwa kwa maendeleo ya 
viwanda na ugunduzi katika mikoa sambamba na ukuzaji wa uwezo 
wa ujasiriamali. Vilevile, mipango ya matumizi wa maeneo ya viwanda 
yaliyopo Nungwi na Dunga itaandaliwa;

(d) Kuongeza udhibiti wa ubora wa bidhaa zinazoingizwa nchini kwa 
kuanzisha maabara za ugezi (calibration), uhandisi vimelea (food 
microbiology). Aidha, maabara za upimaji chakula kemikali na 
maabara ya upimaji wa vyombo vya moto zitaimarishwa;

(e) Kuzifanya maabara za ZBS kutambulika katika ukanda wa Afrika 
na duniani kote kwa kupata ithibati (accreditation) kutoka Shirika la 
SANAS (South African National Accreditation);

(f) Kuimarisha chapa ya Zanzibar (branding) katika kukuza biashara, 
kusimamia na kuhakikisha ubora wa bidhaa na huduma kwa 
kuzingatia viwango na mahitaji ya soko na kusimamia haki za 
wabunifu (intellectual property rights);

(g) Kuimarisha mamlaka ya udhibiti wa viwango vya usafirishaji wa 
bidhaa ikiwemo samaki na mazao ya baharini kwa mujibu wa mahitaji 
ya kitaifa, kikanda na kimataifa; 

(h) Kuratibu maonesho ya biashara ya Zanzibar ambayo yatafanyika 
mara mbili kwa mwaka;

(i) Kujenga kituo cha Kimataifa cha Mikutano na Maonesho ya Biashara 
katika eneo la Nyamanzi/Dimani;

(j) Kuratibu ushiriki wa wajasiriamali wa Zanzibar katika Maonesho ya 
Biashara ya Kitaifa na Kimataifa; 

(k) Kuimarisha eneo tengefu la viwanda vitakavyotumia malighafi 
inayopatikana ndani ya nchi ili kukuza na kuendeleza wajasiriamali;

(l) Kushiriki ipasavyo katika utangamano wa kikanda (EAC, SADC, 
IORA, ACP) na kuhamasisha matumizi ya fursa za masoko ya kanda 
hizo; na

(m) Kukamilisha na kusimamia mfumo wa kielektroniki na wa kitaasisi 
wa utoaji wa leseni za biashara.
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Huduma za Fedha
158. Huduma za fedha, ikiwemo za kibenki na mifumo ya malipo, masoko ya mitaji, 

bima, hifadhi za jamii, na huduma ndogo ndogo za fedha (microfinance), ndio 
mlizamu wa kuimarisha uchumi. Katika Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2015, Chama kilielekeza SMZ kusimamia na kuendeleza huduma za 
fedha ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:-
(a) Kuendelea kukua kwa huduma za fedha kwa wastani wa asilimia 9 

kwa mwaka;

(b) Kuimarika huduma za kibenki kwa kuongeza idadi ya benki kufikia 
13 mwaka 2019 zenye jumla ya amana ya shilingi bilioni 897 na 
mikopo ya shilingi bilioni 390 mwaka 2019;

(c) Kuongezeka kwa idadi za mashine za kutolea fedha zilizowekwa 
maeneo mbalimbali mijini na vijijini kutoka 45 mwaka 2015 hadi  
466 mwaka 2020;

(d) Kuimarika kwa huduma za bima ambapo kampuni za bima 
zimeongezeka kutoka kampuni tano mwaka 2015 hadi kufikia 10 
mwaka 2019;

(e) Kufanyika kwa utafiti wa upatikanaji na utumiaji wa fedha Zanzibar 
(Finscope) na matokeo yake yamesaidia kuandaa sera na mikakati ya 
kuimarisha sekta ya fedha;

(f) Kufanya utafiti wa kuangalia huduma jumuishi za fedha (financial 
inclusion); 

(g) Kuanzisha idara inayosimamia sekta ya fedha katika Wizara ya Fedha 
na Mipango; na

(h) Kukamilisha sera ya huduma ndogo ndogo za kifedha.

159. Huduma za fedha ni muhimu katika kuimarisha na kuharakisha 
miamala ya kiuchumi. CCM itaelekeza SMZ kuimarisha huduma za fedha 
zikiwemo mabenki, bima, soko la mitaji na usalama katika uwekezaji 
ili kukidhi mahitaji halisi ya wawekezaji na wananchi walio wengi kwa 
kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa sekta ya fedha;

(b) Kufanya maandalizi na kuanzisha soko la mitaji la Zanzibar;

(c) Kuboresha utoaji huduma za fedha na za kibenki kwa kupanua 
wigo wa matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) 
katika sekta za fedha na benki;

 
(d) Kukuza huduma za bima kwa sekta isiyo rasmi kwa kuzingatia 

maeneo ya vijijini ambayo hayafikiwi na huduma hizo;
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(e) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Miamala Salama ya Mwaka 2008 
na kuandaa sheria ya huduma ndogo ndogo za kifedha; 

(f) Kuimarisha huduma za kifedha kwa mfumo wa uchumi wa kiislam; 
na

(g) Kuimarisha Benki ya Watu wa Zanzibar ili iweze kutoa huduma bora 
zaidi na kuwafikia wateja wengi zaidi.

Vyama vya Ushirika
160. Moja ya hatua za kuongeza ajira na kupunguza umasikini ni uwepo, 

uanzishwaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika. Katika Ilani ya CCM ya 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, CCM ilielekeza SMZ kusajili, kuimarisha 
usimamizi na uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, kuanzisha vyama vikuu 
vya kisekta na kutoa mafunzo ambapo mafanikio yafuatavyo yamepatikana:-
(a) Kukamilisha mapitio ya sera ya maendeleo ya ushirika na kutunga 

Sheria ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2018;

(b) Jumla ya wanachama wanaowakilisha familia 34,005 wamefikiwa 
na huduma za fedha kupitia SACCOS mbalimbali. Aidha, taarifa za 
vyama hai 1,178 zimekusanywa na kuingizwa katika mfumo, sawa 
na asilimia 32 ya vyama vyote 3,729 vilivyosajiliwa;

(c) Kusajili vyama vipya 897 (674 Unguja na 223 Pemba), kati ya hivyo 
874 ni vya uzalishaji na 23 ni vya SACCOS;

(d) Kutoa mafunzo kwa SACCOS 215 zenye wanachama 12,279 kwa ajili 
ya kuimarisha uendeshaji wa SACCOS, katika fani za uongozi, utunzaji 
wa vitabu, uimarishaji wa mitaji, kuandaa mipango ya biashara, 
udhibiti wa muda na mabadiliko ya mtazamo. Aidha, waandishi 
wa habari 47 wamepatiwa mafunzo na vipindi 120 vilivyoelimisha 
jamii kuhusu SACCOS viliandaliwa na kurushwa hewani kupitia 
televisheni na redio;

(e) Kukagua vyama vya ushirika 2,318 Unguja na Pemba, vyama 356 
vimekaguliwa hesabu zake na vyama 1,962 vimefanyiwa ukaguzi wa 
kawaida. Mitaji ya vyama vya akiba na mikopo imekuwa na kufikia 
bilioni 12.8 hadi mwaka 2017; na

(f) Kuhamasisha uundaji wa vyama vikuu viwili vya sekta ya kilimo 
(Unguja na Pemba). Pia chama kikuu cha kitaifa cha huduma za 
fedha (Faraja Union Ltd) kimeundwa na kimeanza shughuli zake za 
kulinda masilahi ya wanachama wake kwa kujenga mtaji wa pamoja.

161. CCM inatambua kuwa Ushirika ni njia mojawapo ya kuwaunganisha 
wazalishaji kupata mitaji na masoko. Katika Ilani hii, Chama kitaelekeza 
SMZ kuhakikisha kuwepo kwa mitaji ya uhakika kwa ajili ya shughuli 
za uzalishaji na kutanua mtandao wa masoko kwa wakulima, wafugaji, 
wavuvi, wafanyabiashara na wazalishaji wadogo na wa kati kupitia 
vyama vyao vya ushirika kwa kutekeleza yafuatayo:-
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(a) Kuhakikisha kuwa wajasiriamali wanaungana pamoja kuunda vyama 
vya ushirika katika kutafuta na kuhudumia masoko ya bidhaa zao;

(b) Kusimamia usajili wa vyama vya ushirika 1000, kukagua vyama vya 
ushirika 2,000 na kuvipatia mafunzo vyama 2,000 juu ya uendeshaji 
na usimamizi wa vyama hivyo, pamoja na kuvisaidia katika utatuzi 
wa migogoro inayojitokeza; na

(c) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za fedha kwa vyama vya ushirika 
kwa kuviunganisha kwenye SACCOs, makampuni na taasisi za fedha.

Uchumi wa Rasilimali za Maji/Uchumi wa Buluu (Blue Economy)
162. Zanzibar imezungukwa na Bahari ya Hindi na ipo karibu na mwambao 

wa mashariki ya Afrika, hivyo inazo fursa adhimu za kutumia eneo lake 
la bahari, nafasi yake ya kijiografia na rasilimali za bahari kuharakisha 
maendeleo yake ya kiuchumi. Ili kuratibu vyema matumizi ya bahari na 
rasilimali zake katika kujenga Uchumi wa Buluu, CCM itaelekeza SMZ 
kufanya mambo yafuatayo:-

(a) Kuandaa Mpango mahsusi wa matumizi ya maeneo ya bahari (Marine 
Spatial Plan) na kuanza kuutekeleza;

(b) Kujenga miundombinu ya kimkakati ya kuifanya Zanzibar kuwa 
kituo maalum cha biashara, usafiri na usafirishaji baharini (marine 
transportation);

(c) Kuwa kituo cha kanda cha uvuvi na mazao ya baharini;

(d) Kutumia mazao ya baharini ikiwemo samaki, mwani na chumvi kama 
chachu ya maendeleo ya viwanda;

(e) Kutumia bahari na fukwe kwa ajili ya:-

(i) Utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia;

(ii) Kuendeleza zaidi utalii wa bahari, fukwe n.k; na

(f) Kuweka mfumo bora wa kitaasisi wa kuratibu maendeleo ya Uchumi 
wa Buluu.

Matumizi Bora ya Teknolojia 
163. CCM inatambua faida ya maendeleo makubwa ya teknolojia duniani 

katika mageuzi ya kiuchumi. Katika miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza 
SMZ kuhakikisha kuwepo kwa watu wenye weledi wa kuandaa na kufanya 
matumizi sahihi ya teknolojia iliyo salama, wezeshi na rahisi katika 
shughuli za kiuchumi na kijamii kwa kufanya yafuatayo:-

(a) Kujenga utaalam wa upeo maalum wa teknolojia ya dijitali, 
utengenezaji na matumizi ya roboti, fani zote za TEHAMA na fani ya 
“Artificial Intelligence” kwa kushirikiana na sekta binafsi;
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(b) Kuanzisha timu (pool) ya wataalam wa hadhi ya juu kuwezesha 
mafunzo vijana 25 kwa kutumia ufadhili (scholarship) maalum kwa 
vyuo vikuu na taasisi mahiri za teknolojia duniani;

(c) Kuimarisha Taasisi ya Ufundi ya Karume (KIST) na kuzipandisha 
hadhi skuli za ufundi za Mikunguni Unguja na Kengeja Pemba kuwa 
taasisi za ufundi zenye hadhi maalum;

(d) Kusisitiza mafunzo ya vitendo na umahiri (precision technology & 
tooling);

(e) Kuanzisha vituo atamizi (incubators) na kongano (Clusters) maalum 
za teknolojia pamoja na kuendeleza na kusaidia wahitimu wa vituo 
hivyo kuanzisha makampuni; 

(f) Kutumia wataalam wa ndani katika kuimarisha matumizi ya teknolojia 
kwa kuandaa program za ufundi na teknolojia (benchmarking); 

(g) Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika kuanzisha maeneo 
maalum ya uwekezaji wa teknolojia; na

(h) Kuanzisha maeneo maalum ya matengenezo ya vifaa vya kielektroniki 
ili kuongeza fursa za ajira kwa vijana.

Sekta za Miundombinu ya Kiuchumi
164. Sekta ya usafiri na usafirishaji ina umuhimu mkubwa katika kukuza 

shughuli za uchumi na kijamii, na kuiunganisha Zanzibar na mwambao wa 
Afrika na dunia kwa ujumla. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita SMZ 
imeimarisha miundombinu ya usafiri na usafishaji na mafanikio yafuatayo 
yamepatikana:- 

      Barabara
(a) Jumla ya kilomita 90.5 za barabara za Unguja zimejengwa kwa 

kiwango cha lami katika kisiwa cha Unguja:
 Jendele–Cheju–Kaebona (km 11.7) ;
 Koani –Jumbi (km 6.3) ;
 Bububu (Polisi) – Mahonda - Kinyasini – Mkokotoni (km 33.8) ; 
 Matemwe – Muyuni (km 7.6) ; 
 Mwanakwerekwe - Fuoni – Jumbi (km 7); 
 Fuoni – Kombeni (km 8.6) ;
 Pale – Kiongole (km 4.6); 
 Melitano -  Kwarara (km 3); 
 Donge – Muwanda (km 4.2); 
 Nyumba Mbili – Mpendae (km 1.2);
 Kijitoupele – Fuoni – Mambosasa (km 2.5). 
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(b) Jumla ya kilomita 13.54 zimejengwa kwa kiwango cha lami katika 
halmashauri za Zanzibar, barabara hizo ni:
 Msingini ( km 0.65);
 Soko kongwe – Skuli ya Ngomeni (km 0.33);
 Chake Hospital – Tibirinzi ( km 0.45);
 Kilimani estate (km 0.55);
 Kikwajuni – Maisara ( km 0.32); 
 Mitiulaya – Muembeladu Hospital (km 0.32);
 Mzunguko wa mnara wa kisonge (km 0.30);
 Misufini mpaka kwa Biziredi (km 0.65);
 Ofisi ya Tume ya Uchaguzi Zanzibar (km 0.22);
 Magogoni – Kinuni Skuli (km 3);
 Nyarugusu – Kijitoupele (km 1.65);
 Kijitoupele – Mambosasa (km 2);
 Mambosasa – Mwera ( km 3.4). 

(c) Jumla ya kilomita 23 zimejengwa kwa kiwango cha kifusi ambazo ni:
 Jozani – Charawe – Ukongoroni – Bwejuu;
 Mbuyu maji – Kiwengwa (km 2.5);
 Mkwajuni – Kijini (km 9.4); 
 Mfurumatonga – Mlilile (km 3); 
  Kilombero - Mgonjoni (km 3.5);
 Kinduni – Kichungwani (km 2).

(d) Jumla ya kilomita 55.1 zimejengwa kwa kiwango cha lami katika 
kisiwa cha Pemba:
 Ole – Kengeja (km 35),
 Mkanyageni – Kangani (km 6.5), 
 Mgagadu - Kiwani (km 7.6),
 Wawi – Mabaoni (km 3), 
 Kuyuni - Ngombeni (km 3).

(e) Jumla ya kilomita 30 kwa kiwango cha kifusi Pemba
 Kipapo – Mgelema – Wambaa (km 6);
 Mgagadu – Kiwani (km 8.8);
 Finya – Kicha (km 4.5);
 Konde – Makangale;
 Micheweni – Kiuyu;
 Pujini – Kibaridi (km 2);
 Mtambwe – Chanjaani (km 1);
 Pandani – Mlindo (km 3).

(f) Jumla ya kilomita 127.8 zimefanyiwa upembuzi yakinifu, usanifu na 
kuandaliwa michoro ya kina Unguja na Pemba:
 Tunguu – Makunduchi (km 48);
 Mkoani – Chake Chake (ikiwemo Chanjaani - Airport) (km 

43.5);
 Fumba – Kisauni (km 12);
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 Mkwajuni – Kijini (km 9.4);
 Umbuji – Uroa (km 6.9);
 Kichwele – Pangeni (km 4.8);
 Unguja Ukuu – Uzi Nga’mbwa (km 3.2).

(g) Kukamilika kwa ujenzi wa daraja la kisasa la Dk. Shein katika eneo 
la Kibonde Mzungu. Eneo la Mwanakwerekwe limenyanyuliwa mita 
mbili kwa umbali wa mita 400 kutoka Sokoni Mwanakwerekwe 
hadi Makaburini. Ujenzi wa msingi wa maji ya mvua yaliyokuwa 
yanatuwama barabarani eneo la Kiembesamaki lenye urefu wa jumla 
ya kilomita 1.5…..?

(h) Kuweka taa za kuongoza magari kwenye makutano ya barabara:-
 Mlandege;
 Mtoni;
 Biziredi (Unguja); 
 Chake Chake; 
 Wete.

(i) Kununua vifaa vipya vya ujenzi na matengenezo ya barabara pamoja 
na mtambo mpya wa kupikia lami (Unguja). Kuimarisha karakana 
kuu ya Serikali kwa kupatiwa vitendea kazi vipya ili kufanyia 
matengenezo ya magari ya taasisi mbalimbali za Serikali na watu 
binafsi.

(j) Kujenga madaraja makubwa tisa katika maeneo yafuatayo:-
 Zingwezingwe;
 Mkaratini;
 Mto mchanga;
 Kinyasini;
 Mtopweza
 Kinuni (Chaani);
 Kicheche;
 Fuoni.

(k) Kujenga madaraja madogo 19 katika maeneo yafuatayo: Fidel Castro, 
Mijinjeni, Changaweni, Mfikiwa jeshini, kwa mwari, Mto wa mawe, 
kwa vongo, Shangani, Kwa kichwa, Mivumoni, Kwa utao, Kicha, 
Konde, Hamsini, Mlima saad, Mto Mkuu, Kiwani, Pujini, Tasini na 
Bungala.

165. Maendeleo ya uchumi yanahitaji miundombinu ya barabara za kisasa, 
zilizo imara, salama, zinazounganisha miji na vijiji, na zinazorahisisha 
upatikanaji wa huduma za kijamii na masoko. Katika Ilani hii, CCM 
itaelekeza SMZ kuongeza masafa ya barabara zenye ubora na za kisasa, 
miundombinu shirikishi na zinazopitika katika hali na nyakati zote 
kwa kufanya yafuatayo:-
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(a) Kufanyia mapitio ya Sera ya Taifa ya Usafiri na Mpango Mkuu wa 
Usafiri (Transport Master Plan) ili uendane na mahitaji ya sasa na 
baadae, hususan kwa miundombinu ya usafiri wa nchi kavu kwa 
lengo la kujenga na kuimarisha barabara za mijini na vijijini;

(b) Kufanya utafiti wa kubaini na kuchora ramani ya miundombinu yote 
iliyopita chini ya ardhi na karibu na barabara ili kuimarisha uimara 
wa barabara;

(c) Kuendeleza utunzaji na matengenezo ya barabara zilizokwisha 
kujengwa na kuendelea kununua vifaa vya kisasa vya kufanya 
marekebisho katika maeneo mbalimbali;

(d) Kuzifanyia matengenezo makubwa (overlaying) barabara zote za 
miji (Unguja na Pemba) pamoja na kuijenga misingi ya maji ya 
mvua yanayotuwama na kuathiri ubora wa barabara hizo ili ziweze 
kutumika kwa usalama zaidi;

(e) Kuwekwa taa za barabarani kwenye njia kuu za miji zilizobakia kwa 
urefu wa kilomita 50;

(f) Kuweka taa za kuongozea magari kwenye makutano 10 ya barabara 
ambayo yamekuwa na msongamano wa magari;

(g) Kujenga kilomita 30 za misingi ya kuondoshea maji ya mvua kwa 
barabara kuu;

(h) Kuzijenga barabara kwa kiwango cha lami Unguja na Pemba zenye 
urefu wa kilomita 197.6 kwa mpango ufuatao:- 
 Tunguu – Jumbi (km 9.3);
 Jozani – Charawe – Ukongoroni – Bwejuu (km 23.3);
 Kizimbani – Kiboje (km 7.2);
 Kichwele – Pangeni (km 4.8);
 Kinduni – Kichungwani – Kitope (km 3.5); 
 Umbuji – Uroa (km 6.9); 
 Mkwajuni – Kijini (km 9.4);
 Sharifumsa – Mwanyanya - Bububu Skuli (km 3.6);
 Finya – Kicha (km 8.8); 
 Chake – Wete (km 22.1);  
 Fumba - Kisauni (km 12);
 Tunguu - Makunduchi (km 48);
 Mkoani Chake Chake/Chaanjani (Airport) (km 43.5).

(i) Kuziimarisha barabara za miji zenye urefu wa kilomita 36 ambazo ni:
 Bandari ya Malindi – Kinazini – Mtoni – Bububu (km 11.2);
 Creek road – Mkunazini – Mnazimoja (km 1.3);
 Welezo – Amani - Ng’ambo (km 2.9); 
 Mtoni – Amani – Kiembesamaki (km 8.5);
 Uwanja wa Ndege – Kiembesamaki – Kilimani - Mnazimmoja 
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(km 6.6); 
 Mji wa Wete (km 2);
 Mji wa Chake Chake (km 3.5).

(j) Kuzifanyia upembuzi yakinifu na usanifu kwa barabara zenye urefu 
wa kilomita 96.5 kama zifuatazo:
 Kitogani – Paje (km 11);
 Kizimkazi – Makunduchi (km 13);
 Dunga – Chwaka – Pongwe (km 30);
 Kinyasini – Kiwengwa (km 10);
 Mahonda – Donge – Mkokotoni (km 13);
 Mshelishelini – Pwani Mchangani (km 7.5);
 Muyuni (Matemwe) – Nungwi (km 12);
 Chwale – Kilindini – Konde Sokoni (km 25);
 Konde Sokoni – Ngezi – Makangale – Kigomasha (km 12);
 Kilindini – Micheweni (km 6);
 Micheweni – Kiuyu Bandarini – Maziwa Ng’ombe (km 10.5);

(k) Kujenga daraja la Uzi Ng’ambwa lenye urefu wa kilomita 2.5.

Bandari
166. Juhudi kubwa zimechukuliwa katika kuimarisha bandari za Unguja na 

Pemba ili ziweze kusaidia kukuza uchumi na shughuli za kijamii. Mafanikio 
yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2015 ni kama ifuatavyo:

(a) Kutengeneza gati ya mkoani Pemba na kiungo chake ambacho 
kiliathirika kutokana na nguvu za mawimbi;

(b) Kufanya mapitio ya mpango wa uendelezaji wa bandari ya Mpigaduri 
pamoja na kufanya upya upembuzi yakinifu kwa kujenga bandari 
hiyo kulingana na mahitaji ya sasa;

(c) Kutangazwa rasmi eneo la Mangapwani kuwa eneo maalum kwa ajili 
ya ujenzi wa bandari mpya ya kuhudumia meli za mafuta na gesi;

(d) Kuongeza vifaa vya kuhudumia mizigo katika bandari za Zanzibar 
kulingana na mahitaji ya sasa; na

(e) Kuimarisha bandari ya Mkokotoni kwa kujenga jengo jipya la ofisi 
pamoja na kuanza ujenzi wa gati dogo.

167. Bandari ni njia kuu inayounganisha visiwa vya Unguja na Pemba pamoja 
na Tanzania Bara na sehemu nyengine duniani. Kwa kutambua umuhimu 
wake, katika Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kujenga na kuongeza 
uwezo na ufanisi wa bandari zetu katika upakizi na upakuzi wa mizigo 
na kuhudumia abiria ili kuendelea kutoa huduma bora zaidi katika 
mwambao wa Afrika Mashariki kwa kutekeleza mambo yafuatayo:-
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(a) Kuendeleza miundombinu na kujenga bandari za kisasa 
zitakazotenganisha shughuli za abiria (Malindi), mizigo ya makontena 
(Mpigaduri) na mafuta na gesi (Mangapwani);

(b) Kuimarisha huduma za bandari  kwa kutumia vifaa na teknolojia za 
kisasa ili kuongeza idadi ya makontena (TEUs) kutoka 82,312 mwaka 
2018 hadi makontena 105,000 ifikapo 2025; kupunguza idadi ya siku 
za kuegesha kutoka siku saba mwaka 2018 hadi siku tano mwaka 
2025; kuongeza idadi ya abiria kutoka 2,780,299 mwaka 2018 hadi 
3,800,000 mwaka 2025;

(c) Kujenga miundombinu ya kuhudumia meli zinazopita mwambao wa 
Afrika Mashariki, kupata huduma za kuongeza mafuta, maji safi na 
kufanya matengenezo;

(d) Kujengwa kwa Chelezo kikubwa cha kufanyia matengenezo vyombo 
vya ndani pamoja na vinavyopita katika bahari ya Zanzibar;

(e) Kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa bandari kubwa 
Pemba; na

(f) Kufanya upembuzi yakinifu na kuanza ujenzi wa bandari kubwa ya 
uvuvi.

Usafiri wa Baharini
168. Juhudi kubwa zimechukuliwa katika kuimarisha usafiri wa baharini ili 

kusaidia kukuza uchumi na shughuli za kijamii. Miongoni mwa mafanikio 
yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2015 ni kama ifuatavyo:-

(a) Kuimarisha huduma za usafiri kwa wananchi, hususan kati ya kisiwa 
cha Unguja na Pemba kwa kununua meli mpya ya abiria na mizigo 
(MV Mapinduzi II) yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 200 
za mizigo na kufanya matengenezo makubwa ya MV. Maendeleo na 
MT. Ukombozi;

(b) Kununua meli mpya ya mafuta (MT Ukombozi II) yenye uwezo wa 
kupakia tani 3,500 za mafuta; 

(c) Kununua boti ndogo tano kwa ajili ya kuvusha wananchi wanaoishi 
kwenye visiwa vidogo vidogo;

(d) Kufanya mapitio ya sheria ya kusimamia usafiri wa baharini (Zanzibar 
Maritime Transport Act) na kuandaa kanuni 23 za kuimarisha usafiri 
wa baharini na Ofisi ya Mrajisi wa Meli ya Mamlaka ya Usafiri wa 
Baharini (“Zanzibar Maritime Authority” - ZMA); na 

(e) Kuimarika kwa usafiri wa baharini kutokana na uwekezaji wa sekta 
binafsi ambapo jumla ya kampuni 49 tayari zimewekeza katika sekta 
ya usafiri wa baharini na zinazoendelea kutoa huduma ni 33.
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169. CCM inatambua haja ya kuwepo kwa usafiri wa baharini ulio salama, 
wenye uhakika na wa haraka kwa raia na wageni na usafirishaji wa mali 
zao. Katika Ilani hii Chama kitaelekeza SMZ kuendelea kusimamia 
shughuli za usafiri wa baharini katika ubora na viwango vinavyokubalika 
kimataifa kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuimarisha usalama wa usafiri baharini kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na miongozo ya usafiri baharini kama inavyotolewa na Shirika 
la Usafiri wa Bahari Duniani (IMO);

(b) Kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni za usafiri wa baharini ili 
kupunguza ajali za vyombo vya baharini kwa kuimarisha utendaji wa 
Mamlaka ya Usafiri wa Baharini (ZMA); na

(c) Kuendeleza usafiri wa baharini kwa kuliimarisha shirika la meli na 
kushajihisha uwekezaji zaidi wa sekta binafsi. 

Usafiri wa Anga
170. Juhudi kubwa zimechukuliwa katika kuimarisha usafiri wa anga (Unguja na 

Pemba) ili ziweze kusaidia kukuza uchumi na shughuli za kijamii. Mafanikio 
yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2015 ni kama ifuatavyo:-

(a) Kumalizika ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume (Abeid Amani Karume 
International Airport - AAKIA); 

(b) Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa Kiwanja cha Ndege 
cha Pemba kwa lengo la kukitanua na kuimarisha miundombinu na 
huduma za abiria, ndege na mizigo;

(c) Kukamilika kwa mapitio ya Mpango Mkuu wa Usafiri wa Anga 
Zanzibar pamoja na Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kiwanja cha 
Ndege cha AAKIA;

(d) Kuimarisha ubora wa jengo la abiria (T2) kwa kufunga mashine tano 
za ukaguzi na mkanda wa kuhudumia mizigo ya abiria na kuweka 
vipooza hewa katika eneo la kufikia na kuondokea abiria;

(e) Kuimarisha usalama katika kiwanja cha ndege cha AAKIA kwa 
kununua gari nne za zimamoto na kufikisha kiwango cha “Category 
9”; na

(f) Kukamilika kwa ujenzi wa kiwanja cha ndege kidogo cha Kigunda 
(Nungwi) chenye urefu wa kilomita 2 ili kukuza sekta ya utalii.

171. CCM inatambua kuwa usafiri wa anga ni njia muhimu na ya haraka 
inayounganisha visiwa vya Zanzibar na sehemu nyengine duniani. Katika 
Ilani hii, Chama kitaelekeza SMZ kuongeza uwezo na ufanisi wa viwanja 
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vya ndege kwa kuzingatia viwango vya kimataifa ili kuendana na kasi 
ya ongezeko la  abiria hususan watalii na kuvutia mashirika ya ndege 
mengi zaidi kufanya safari zake nchini kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuendeleza ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Pemba ikiwemo 
kuongeza urefu wa njia ya kurukia ndege (runway) kufikia mita 
2,500, kujenga jengo jipya la abiria na kuimarisha huduma zote za 
mahitaji ya kiwanja hicho;

(b) Kumalizia ujenzi wa uwanja mdogo wa ndege wa Kigunda na kujenga 
viwanja viwili vya kurukia na kutua helikopta, kimoja Unguja na 
kimoja Pemba; na

(c) Kuimarisha ubora wa vifaa na huduma kwenye uwanja wa ndege wa 
AAKIA. 

Mawasiliano
172. Juhudi kubwa zimechukuliwa katika kuimarisha sekta ya mawasiliano 

Zanzibar ili iweze kusaidia kukuza uchumi na shughuli za kijamii. Mafanikio 
yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2015 ni kama ifuatavyo:-
(a) Kuanzisha Wakala wa Mkongo wa Mawasiliano Zanzibar ambao 

unasimamia uendeshaji wa Mkongo wa Taifa kibiashara pamoja na 
kituo cha kutunzia kumbukumbu za kimtandao (Data Center) kwa 
Zanzibar;

(b) Kuendeleza uunganishaji wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 
kwenye majengo 84 ya Serikali;

(c) Kuimarisha mawasiliano kwa kuuza uwezo wa ziada wa matumizi ya 
mkongo kwa sekta binafsi;

(d) Kufanya mapitio na kuuimarisha Mkongo wa Mawasiliano; na

(e) Kukamilika kwa ujenzi wa vituo 10 vya huduma za mawasiliano ya 
mtandao kwenye wilaya zote za Zanzibar kwa matumizi ya jamii. 

173. Katika kuimarisha sekta ya mawasiliano CCM itaelekeza SMZ kutekeleza 
yafuatayo:-

(a) Kujenga kituo mbadala cha kuhifadhia taarifa (Disaster Recovery 
Centre);

(b) Kujenga miundombinu ya TEHAMA pamoja na kushajiisha matumizi 
ya TEHAMA kwa jamii; 

(c) Kutanua matumizi ya mkongo wa Taifa wa mawasiliano kuwa wa 
kibiashara; na

(d) Kuboresha na kuimarisha kituo cha sasa cha “data center” kwa 
kuondoa vifaa chakavu na kuweka mifumo mipya.
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Nishati
174. Sekta ya nishati ni muhimu sana kwa wananchi na maendeleo ya nchi 

kiujumla hususan kuelekea katika uchumi wa viwanda na huduma. Maeneo 
yaliyopewa kipaumbele katika sekta ya nishati ni kufanya tafiti za kubaini 
nishati mbadala kama vile umeme wa jua na upepo, utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia na kuimarisha usafirishaji na kuongeza kasi ya usambazaji 
umeme nchini. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 2015 -2020 sekta 
ya nishati imepata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kufanya utafiti wa nishati mbadala wa jua na upepo na kuthibitika 
kuwepo kwa fursa ya kutumia umeme wa jua. Utafiti unaendelea 
kwa kubaini uwezekano wa kuzalisha umeme kwa kutumia upepo; 

(b) Kuendelea kuimarisha huduma za umeme kwa kufikisha huduma 
hiyo kwa vijiji 389 sawa na asilimia 128 ya lengo lililowekwa la vijiji 
305. Aidha, jumla ya visiwa vidogo vidogo vitano vimeunganishwa na 
huduma ya umeme;

(c) Kuimarisha miundombinu ya umeme Pemba kutoka 11KV kuwa 
33KV;

(d) Kuimarisha Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) na kulitoa kutoka 
kuendeshwa kwa hasara hadi kupata faida ambapo mwaka 2019 
shirika lilitoa gawio la shilingi bilioni moja;

(e) Kutayarisha Sera na Sheria ya Mafuta na Gesi Asilia, kuunda 
Mamlaka ya Usimamizi wa Mafuta na Gesi Asilia (ZPRA) na Kampuni 
ya Zanzibar ya Mafuta (ZPDC); 

(f) Kuandaa Mkataba wa Modeli ya Kugawana Mafuta na Gesi Asilia 
(Model Production Sharing Agreement - MPSA); 

(g) Kuingia mkataba wa mgawanyo wa mafuta na Gesi Asilia 
itakayozalishwa na Kampuni ya RAKGas kwa ajili ya Kitalu cha 
Pemba – Zanzibar; na

(h) Kujenga uwezo kwa Wazanzibari 58 katika fani za mafuta na gesi 
asilia.

175. Ili kuimarisha sekta ya nishati ambayo inajumuisha umeme, nishati 
mbadala, mafuta na gesi asilia, CCM itaelekeza SMZ kutekeleza  
yafuatayo:-

Umeme na Nishati Mbadala
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Nishati ya Mwaka 2020 na 

kuendeleza juhudi za upatikanaji wa umeme na nishati mbadala;
(b) Kuimarisha shughuli za usimamizi wa huduma za umeme na 

usambazaji wa nishati katika vijiji 305 (Unguja 180 na Pemba 125);
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(c) Kujenga njia kubwa ya umeme ya msongo wa 132KV kwa kuelekea 
kusini na kaskazini mwa kisiwa cha Unguja yenye urefu wa kilomita 
100 pamoja na kujenga vituo vikubwa viwili vya kupoza umeme kwa 
lengo la kuimarisha huduma bora ya umeme; 

(d) Kuimarisha miundombinu ya usambazaji umeme wa 11 KV kwa 
Unguja;

(e) Kufanya utafiti wa vyanzo vya umeme pamoja na kuhakikisha  
upatikanaji wa umeme wa jua ili kupata umeme wa Megawati 30 kwa 
Unguja na Megawati 8 kwa upande wa Pemba;

(f) Kuimarisha Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) kwa lengo la 
kuliwezesha kujiendesha kibiashara;

(g) Kuwapunguzia wananchi gharama za uungaji umeme kwa watu 
wenye kipato cha chini;

(h) Kufanya utafiti wa kina wa mlinganisho (Comparative Study) wa 
kuwezewesha kupata chanzo kipya cha nishati ya umeme ili kukidhi 
mahitaji ya ziada yanayojitokeza;

(i) Kuanza ujenzi wa bohari yenye uwezo wa kuweka tani 30,000 za 
mafuta ya petroli katika bandari mpya ya Mangapwani kwa ajili 
biashara ya mafuta na gesi;

(j) Kuhamasisha matumizi ya majiko banifu na kushajiisha matumizi 
ya gesi majumbani, viwandani na vyombo vya usafiri ili kupunguza 
matumizi ya makaa na kuni kwa ajili ya kulinda mazingira; 

(k) Kushajiisha sekta binafsi kuwekeza katika usambazaji wa nishati ya 
mafuta na gesi; na 

(l) Kuhamasisha uwekezaji wa huduma za vyombo vya usafirishaji wa 
mafuta na gesi (supply vessels).

Mafuta na Gesi Asilia
(a) Kuendeleza utafiti wa mafuta na gesi asilia katika vitalu vilivyopo 

chini ya usimamizi wa SMZ na kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa 
kazi za utafutaji, uchimbaji na uendelezaji wa mafuta na gesi asilia 
kwa kitalu cha Pemba – Zanzibar;

(b) Kuendelea kuboresha na kuimarisha utendaji wa Kampuni ya Taifa 
ya Mafuta Zanzibar (ZPDC) na Mamlaka ya Usimamizi wa Mafuta 
na Gesi (ZPRA) ili yaweze kutoa mchango stahiki katika kutafuta, 
kuendeleza na kudhibiti sekta za mafuta na gesi

(c) Kushirikiana na kampuni za mafuta katika utafutaji, uchimbaji na 
uendelezaji wa Mafuta na Gesi Asilia;
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(d) Kukuza uwezo wa watendaji na jamii katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia na kuhamasisha wananchi kushiriki na kufaidika na sekta 
hiyo; na

(e) Kujenga kituo cha kuhifadhi taarifa na sampuli za mafuta na gesi 
asilia (Data Repository Centre).

  
Ardhi

176. Ardhi ni rasilimali muhimu katika uwepo, uhai na ustawi wa Taifa. Moja ya 
lengo la Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya Mwaka 1964 ni kuweka ardhi 
yote ya Zanzibar mikononi mwa wananchi wenyewe. Katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, CCM ilielekeza SMZ kuendelea kupanga, kupima, 
kusajili na kutoa hati ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kusajili maeneo 3,067 Unguja 1,646 na Pemba 1,421; 

(b) Kutayarisha jumla ya ramani mpya 619, kati ya hizo 546 ni ramani 
msingi na 73 ni ramani picha (orthophotographics);

(c) Kupima viwanja 990 na kutoa hati 1,469 kwa matumizi mbalimbali 
ya kiuchumi na kijamii. Jumla ya miji midogo minne imepangwa 
kwa Unguja ambayo ni Chwaka, Mkokotoni, Nungwi na Makunduchi 
ikiwa ni miongoni mwa miji midogo 14 ya Zanzibar iliyokusudiwa 
kupangwa na maeneo mengine saba ikiwemo Dunga, Kiwengwa na 
Pongwe kwa Unguja na Shumba Mjini, Finya, Pagali na Mkanyageni 
kwa Pemba. Aidha, maeneo matano ya wazi (open space) yamepangwa 
ambayo ni Kibanda Maiti, Daraja Bovu, Chumbuni na Kiembesamaki 
kwa Unguja na Mwanamashungi kwa Pemba; na

(d) Kupatiwa ufumbuzi migogoro ya ardhi 250 kupitia Mahakama ya 
Ardhi na elimu kwa jamii imetolewa kuhusu Sheria za Ardhi. Aidha, 
huduma za utatuzi wa migogoro ya ardhi zimesogezwa karibu na 
wananchi kwa kufungua Mahakama ya Ardhi katika Mikoa yote ya 
Unguja na Pemba.

177. CCM inatambua kuwa ardhi ndio utambulisho na mhimili mkuu wa 
maisha na maendeleo ya binadamu. Katika miaka mitano ijayo, CCM 
itaelekeza SMZ kusimamia matumizi endelevu ya ardhi pamoja na 
kuhakikisha wananchi wote wanapata fursa ya kutumia ardhi kwa 
shughuli za uzalishaji na makaazi kwa kutekeleza mambo yafuatayo:-

(a) Kufanya utambuzi na usajili wa ardhi katika  maeneo 15 ikiwemo 
Shakani, Mbweni, Mombasa kwa Mchina, Meya, Kidoti, Mahonda, 
Jambiani, Uroa, Fuoni, na Amani kwa upande wa Unguja na Bopwe, 
Utaani, Gombani, Konde na Micheweni kwa upande wa Pemba;

(b) Kufanya mapitio na marekebisho ya ramani za visiwa vya Unguja na 
Pemba kwa mujibu wa mahitaji na mabadiliko yatakayojitokeza;
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(c) Kufanya mapitio ya Mpango Mkuu wa Matumizi ya Ardhi na kupanga 
ardhi kwa mujibu wa matumizi ya sasa na akiba kwa matumizi ya 
baadae;

(d) Kuendeleza kazi ya upimaji wa viwanja na utoaji wa hati kwa matumizi 
ya kiuchumi na kijamii kwa kuzingatia mipango ya matumizi bora ya 
ardhi (kitaifa na ya miji) pamoja na ramani za miji kwa kutekeleza 
yafuatayo:-

(i) Kupanga na kupima maeneo ya miji midogo (townships)  
kumi na nne ikiwemo Nungwi, Mkokotoni, Chwaka, Dunga, 
Mahonda, Makunduchi, Kivunge, Kivinje, Kitogani na Gamba 
kwa Unguja na Wete, Mkoani, Konde, Micheweni na Kengeja 
kwa Pemba;

(ii) Kupanga maeneo mengine sita (upgrading) ili kupunguza 
ujenzi kiholela ikiwemo Sebuleni, Amani, Meya, Magomeni, 
Jang’ombe na Ziwa Maboga;

(iii) Kuimarisha Kamisheni ya Ardhi kwa kuipatia rasilimaliwatu 
na vifaa vya kutosha ili iweze kutimiza majukumu yake 
ipasavyo; na

(iv) Kuongeza mapato ya Serikali kwa kuimarisha ukusanyaji wa 
kodi za ardhi.

(e) Kuendeleza jitihada za kupunguza mrundikano wa kesi za ardhi kwa 
kuongeza kasi ya utoaji wa maamuzi ya mashauri yanayowasilishwa 
katika Mahakama ya Ardhi na kuendelea kutoa elimu kwa wananchi 
juu ya umuhimu wa usajili wa ardhi katika kupunguza migogoro;

(f) Kuainisha na kuyatangaza katika Gazeti rasmi la Serikali maeneo 
ya akiba ya ardhi (land bank) kwa ajili ya matumizi ya baadae ya 
shughuli za kiserikali, kiuchumi na kijamii;

(g) Kuandaa mpango wa matumizi wa visiwa vidogo vidogo kwa ajili ya 
shughuli za kiuchumi na kijamii; na 

(h) Kupata eneo jipya la ardhi kwa kufukia bahari katika eneo la 
Kinazini Pwani Mbovu kwa ajili ya ujenzi wa mji mpya wa kisasa kwa 
kushirikiana na sekta binafsi.

Makaazi
178. Juhudi kubwa zimechukuliwa katika kuimarisha makaazi kwa wananchi 

wa Zanzibar na miongoni mafanikio yaliyopatikana ni kama ifuatavyo:

(a) Kuanzishwa kwa Shirika la Nyumba mwaka 2015 ambalo limekuwa 
na dhamana ya kusimamia nyumba za Serikali zinazokaliwa na 
wananchi na kuanzisha miradi mipya ya ujenzi wa nyumba za 
makaazi kwa ajili ya wananchi wa visiwa vya Unguja na Pemba; 
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(b) Kuanzisha Wakala wa Majengo mwaka 2017 kwa malengo ya 
kuimarisha ujenzi wa ofisi za Serikali na Nyumba za viongozi;

(c) Kuimarishwa Bodi ya Kondominio mwaka 2018 kwa ajili kusimamia 
majengo yenye umiliki wa pamoja;

(d)  Kuanzisha kampuni ya ujenzi ya Serikali kupitia idara maalum za 
SMZ;

(e) Kukamilika kwa majengo 15 yenye fleti 210 katika eneo ya Mbweni 
na kuanza utekelezaji wa mradi wa Kwahani wenye majengo matano 
yenye fleti 70; na

(f) Kuendelezwa kwa nyumba 70 za makaazi kupitia wawekezaji binafsi 
katika maeneo ya Fumba na Nyamanzi.

179. Makazi bora ni moja kati ya mambo makuu na ya msingi yaliyopewa 
kipaumbele katika Manifesto ya Chama cha ASP na kuanza kutekelezwa 
mara tu baada ya Mapinduzi Matukufu na kuendelezwa na CCM. Hivyo, 
katika miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kuhakikisha upatikanaji 
wa makaazi bora kwa wananchi wengi zaidi wa mijini na vijijini kwa 
kutekeleza yafuatayo:-
(a) Kuendeleza ujenzi wa nyumba kupitia taasisi za Serikali, sekta 

binafsi na kwa njia ya ubia (PPP) ili kuhakikisha wananchi wanapata 
makaazi bora, ikiwemo kuendelea na ujenzi wa nyumba za kisasa za 
ghorofa; 

(b) Kuimarisha Shirika la Nyumba, kujenga jumla ya nyumba mpya 120 
(block 8 Unguja na 6 Pemba); 

(c) Kufanya utafiti maalum wa kubaini teknolojia bora ya ujenzi wa 
nyumba za gharama nafuu;

(d) Kufanya matengenezo ya nyumba za maendeleo 300 na nyengine 164 
zisizokuwa za maendeleo; na

(e) Kuimarisha maeneo na mazingira ya majengo yanayokaliwa na 
wakaazi wengi (yaani kondominio) kwenye nyumba za maendeleo, 
Unguja na Pemba. 

Sekta za Huduma za Jamii 
180. Huduma za elimu, afya, makaazi na maji ni muhimu sana kwa ustawi wa 

jamii. Katika miaka mitano iliyopita CCM kupitia SMZ imeimarisha na 
kuendeleza zaidi huduma hizo kwa wananchi wote. Mafanikio mahsusi kwa 
kila huduma ni kama ifuatavyo:- 
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Elimu
181. SMZ imeendelea kutoa elimu bure katika ngazi ya maandalizi, msingi na 

sekondari na imeimarisha mafunzo ya amali na elimu ya juu. 

Elimu ya Maandalizi 
(a) Kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi kutoka 41,687 mwaka 

2015 hadi wanafunzi 85,974 mwaka 2019;

(b) Kuongezeka kwa idadi ya skuli za maandalizi kutoka 277 mwaka 
2015 na kufikia skuli 382 mwaka 2019;

(c) Kuanzisha vituo 152 vya TuTu katika Wilaya ya Kaskazini “A” (05), 
Kaskazini “B” (51), Magharibi “B” (05), Mkoani (69), Wete (05) na 
Chakechake (17) na kupatiwa vifaa mbalimbali vya kusaidia elimu 
ya mtoto; 

(d) Kuanzisha programu ya lishe kwa kuwapatia chakula wanafunzi 
katika skuli 167 za maandalizi na msingi; na

(e) Kukaribia kufikia uwiano wa mwalimu kwa idadi ya wanafunzi ambayo 
mwalimu mmoja kwa wanafunzi 33 ikilinganishwa na kiwango cha 
kimataifa cha mwalimu mmoja kwa wanafunzi 25.

Elimu ya Msingi 
(a) Kuongezeka kwa idadi ya skuli katika ngazi ya elimu ya msingi kutoka 

260 mwaka 2015 na kufikia skuli 381 mwaka 2019; 

(b) Kuongezeka kwa uandikishaji wanafunzi kutoka 261,216 mwaka 
2015 hadi kufikia 290,510 mwaka 2019;

(c) Kusambaza chakula katika skuli za msingi 27 ambapo jumla ya 
wanafunzi 13,022 wamefaidika na huduma hiyo;

(d) Kuwapatia wanafunzi wote wa maandalizi na msingi mabuku ya 
kuandikia 43,650,881, kununua  boksi 14, 687 za chaki na madaftari 
ya mahudhurio 6,234; 

(e) Kuvuka kiwango cha kimataifa cha uwiano wa mwalimu kwa 
idadi ya wanafunzi na kufikia Mwl. moja kwa wanafunzi 40 (1:40) 
ikilinganishwa na kiwango cha kimataifa cha mwalimu mmoja kwa 
wanafunzi 45 (1:45). na

(f) Kujenga nyumba za walimu katika skuli ya Mbuyutende (02), Kidagoni 
(01) na Kiongwe (01) Mnarani (01) na Mahuduthi (01).

Elimu ya Sekondari
(a) Kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi elimu ya sekondari 

(kidato cha kwanza hadi cha nne) kutoka wanafunzi 84,211 mwaka 
2015, sawa na asilimia 62.9, hadi kufikia wanafunzi 130,713  mwaka 
2019, sawa na asilimia 87.2;
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(b) Kuongezeka kwa idadi ya skuli zinazotoa elimu ya sekondari ya juu 
za Serikali na binafsi kutoka skuli 29 mwaka 2015 hadi kufikia  
skuli 32 mwaka 2019. Aidha, skuli zote 205 za Serikali za sekondari 
zimepatiwa fedha za ruzuku kwa kiwango cha dola 15 kwa mwanafunzi 
kwa mwaka ili skuli zijiendeshe zenyewe kwa mujibu wa mipangokazi 
yao;

(c) Kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi kutoka 2,647 mwaka 
2015 na kufikia wanafunzi 4,808 mwaka 2019; 

(d) Kukamilika kwa ujenzi wa skuli tisa za ghorofa zilizojengwa katika 
maeneo ya Mwembeshauri, Bububu, Kinuni, Fuoni na Chumbuni 
kwa Unguja na Wara, Micheweni, Kizimbani kwa Pemba. Aidha, 
jumla ya madarasa 1,099 yaliyoanzishwa kwa nguvu za wananchi 
yamekamilishwa na kutumika;

(e) Kuendelea kununua na kugawa mabuku ya kuandikia 450,004 na 
katuni 5,000 za chaki katika skuli za sekondari za Serikali Unguja 
na Pemba;

(f) Kuzipatia vifaa vya sayansi skuli zote zenye kidato cha nne na sita ili 
kuongeza ufaulu wa masomo ya sayansi;

(g) Kuongezeka kwa asilimia ya ufaulu wa wanafunzi wa kidato cha pili 
kutoka asilimia 69.6 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 76.8 mwaka 
2019, kidato cha nne kutoka asilimia 72.8 mwaka 2015 hadi kufikia 
asilimia 71.7 mwaka 2019 na kidato cha sita kutoka asilimia 92.3 
mwaka 2015/2016 hadi kufikia asilimia 96.85 mwaka 2018/2019;

(h) Kukamilika kwa ujenzi wa skuli kubwa yenye dakhalia ya Mkanyageni 
Pemba na ujenzi wa skuli kama hiyo ya Sekondari Kibuteni unaendelea 
na umefikia asilimia 89. Aidha, ujenzi wa skuli mbili  za  Bwefum na 
Kwarara na jengo la ghorofa la madarasa tisa, maabara, maktaba 
na chumba cha kompyuta katika skuli ya biashara Mombasa 
umekamilika;

(i) Kuimarisha miundombinu ya skuli ya Donge msingi na sekondari 
ambapo ujenzi umefikia aslimia 95 na kuendelea na ujenzi wa skuli 
tatu (Mwanakwerekwe na Kibuteni kwa Unguja na Wingwi iliyopo 
Pemba), ujenzi wa madasara 48, maabara na maktaba katika skuli 
22 za Unguja na Pemba unaendelea na umefikia asilimia 90;

(j) Kuvuka kiwango cha kimataifa cha uwiano wa mwalimu kwa idadi ya 
wanafunzi ambapo mwalimu mmoja kwa wanafunzi 25 ikilinganishwa 
na kiwango cha kimataifa cha mwalimu mmoja kwa wanafunzi 40; na

(k) Kusambaza jumla ya kompyuta 185 katika skuli za sekondari, msingi, 
Kituo cha Taifa cha Walimu na vituo vya walimu Unguja na Pemba. 



231

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

Aidha, kituo cha kuandaa vipindi vya elimu kwa kutumia redio na 
televisheni kimeanzishwa.

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Amali
(a) Kuendelea na ujenzi wa vituo viwili vya mafunzo ya amali katika 

eneo la Makunduchi kwa Unguja na eneo la Daya kwa Pemba ambao 
umefikia asilimia 65 kwa Makunduchi na asilimia 85 kwa Daya;

(b) Kuendelea kutoa mafunzo ya elimu ya amali katika vituo vitatu vya 
Mkokotoni na Mwanakwerekwe kwa Unguja na Vitongoji kwa Pemba. 
Uandikishaji katika vituo hivyo umeongezeka kutoka wanafunzi 418 
mwaka 2015 hadi wanafunzi 1,291 mwaka 2019. Jumla ya vijana 
232 wamepatiwa mafunzo ya ujasiriamali na kuwajengea uwezo wa 
kuweza kuajirika;

(c) Kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa kituo cha Mwanakwerekwe na 
kituo cha vitongoji umekamilika na ujenzi wa jengo jipya katika 
Taasisi ya Utalii Maruhubi unaendelea na umefikia asilimia 90;

(d) Kukamilisha ujenzi wa jengo jipya la ghorofa mbili katika Taasisi ya 
Karume ya Sayansi na Teknolojia pamoja na kununua samani zake. 
Uandikishaji katika taasisi hiyo umeongezeka kutoka wanafunzi 315 
mwaka 2015 na kufikia wanafunzi 649 mwaka 2019. Aidha, taasisi 
hiyo imeanza kutoa mafunzo ya shahada ya kwanza ya urubani 
na uhandisi wa ndege na jumla ya wanafunzi 53 wanaendelea na 
mafunzo; na

(e) Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wa ualimu katika SUZA, Alsumait 
na chuo cha kiislam kampasi za Mazizini na Kiuyu, kutoka 1,123 
mwaka 2015 na kufikia wanafunzi 1,313 mwaka 2019.

Elimu ya Juu
(a) Chuo Kikuu cha Taifa cha SUZA kimetanuka kwa kuunganishwa na 

vyuo vingine vinne vikiwemo Chuo cha Uongozi wa Fedha, Chuo cha 
Maendeleo ya Utalii, Chuo cha Afya na Chuo cha Kilimo na kufanya 
taasisi zinazoendeshwa katika Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar 
(SUZA) kuongezeka kutoka Taasisi tano mwaka 2015 hadi kufikia 
taasisi 10 mwaka 2019; 

(b) Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanaosoma katika elimu ya juu 
katika vyuo vikuu vya Zanzibar kutoka wanafunzi 6,370 mwaka 2015 
na kufikia wanafunzi 7,067 mwaka 2019;

(c) Kuongezeka kwa wanafunzi wanaodhaminiwa na Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu katika vyuo mbalimbali ndani na nje ya nchi kutoka 
2,254 mwaka 2015/16 na kufikia wanafunzi 3,519 kwa mwaka 
2018/19;

(d) Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wa kike wanaojiunga na masomo 
ya elimu ya juu katika vyuo vikuu na fani mbalimbali ndani na nje 
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ya Zanzibar kutoka wanafunzi 4,364 kwa mwaka 2015 hadi kufikia 
wanafunzi 8,571 mwaka 2019; na

(e) Chuo Kikuu cha Taifa SUZA kimeimarisha mashirikiano na vyuo 53 
vya ndani na nje katika ufanyaji wa Tafiti, kubadilishana wataalam 
na fursa za masomo. Aidha, Serikali imekamilisha ujenzi wa ukumbi 
mkubwa wenye uwezo wa kuchukua watu 3,200 wa SUZA na kuanza 
kutumika. Aidha, chuo cha madaktari kimeanzishwa ambapo tayari 
kimetoa madaktari 58 pamoja na kuanzisha skuli ya madaktari wa 
meno SUZA.

Elimu Mbadala na Elimu ya Watu Wazima
(a) Elimu Mbadala inatolewa katika madarasa 29 (19 Unguja na 10 

Pemba) yaliyomo katika skuli za msingi. Jumla ya wanafunzi 791 
wenye umri kati ya miaka 10 hadi 15 waliokuwa nje ya mfumo rasmi 
wa skuli wameandikishwa katika madarasa ya elimu mbadala;

(b) Jumla ya wanafunzi 351 wenye umri kati ya miaka 15 hadi 22 
wameandikishwa katika Kituo cha Elimu Mbadala Rahaleo (Unguja) 
na Kituo cha Wingwi Mtemani (Pemba). Vijana hawa pamoja na 
masomo ya kawaida ya kuwajengea uwezo wa kujua kusoma, 
kuandika na kuhesabu, pia wanasomea fani mbalimbali za mafunzo 
ya amali;

(c) Madarasa mapya ya kisomo yamefunguliwa Unguja na Pemba na 
kufanya idadi ya madarasa kufikia 521 mwaka 2019 kutoka 440 
mwaka 2015. Uandikishaji wa wanakisomo umeongezeka kutoka 
wanakisomo 8,884 mwaka 2015 na kufikia wanakisomo 8,899 mwaka 
2019. Jumla ya wanakisomo 8,470 wamefanyiwa upimaji mkuu na 
wanakisomo 520 wamekombolewa. Vikundi 128 vyenye wanachama 
2,863 vimeendelezwa kwa kupatiwa mafunzo ya uongozi, ujasiriamali 
na utunzaji wa fedha. Aidha, asilimia ya wanaojua kusoma, kuandika 
na kuhesabu imefikia 84.2. 

Elimu Mjumuisho
(a) Jumla ya walimu washauri nasaha 1,050 wa elimu ya msingi na 

sekondari wamepatiwa mafunzo ya usawa wa kijinsia katika elimu, 
walimu 4 wamepatiwa mafunzo ya kutengeneza mashine za kuandikia 
nukta nundu na walimu 40 wa elimu mjumuisho wamepatiwa 
mafunzo katika Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA);

(b) Skuli nane zimepatiwa mafunzo ya kuwatambuwa watoto wenye 
matatizo ya usikivu, uoni na ulemavu kwa hatua ya awali. Vilevile, 
Kamusi ya Lugha ya Alama limechapishwa na jumla ya nakala 1,000 
kusambazwa katika skuli; na 

(c) Walimu 77, wanafunzi viziwi 84 na marafiki wa wanafunzi viziwi 90 
wamepatiwa mafunzo ya lugha ya alama. 
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Michezo na Utamaduni Katika Skuli
(a) Kupitia Mpango Maalum wa Miaka Mitano wa Kuibua Na Kuendeleza 

Vipaji vya Michezo (2016 – 2020), wanafunzi wa skuli zote za Zanzibar 
wamepata fursa za kushiriki katika michezo kuanzia ngazi ya skuli, 
Wilaya, Mkoa hadi Taifa kwa kupitia maadhimisho ya Tamasha la 
Elimu Bila Malipo; 

(b) Jumla ya wanafuzi 1,210 na timu za michezo ya mpira wa miguu, 
mikono, wavu, kikapu, pete, meza, na riadha wameshiriki katika 
mashindano ya michezo na sanaa ya UMISSETA, Aidha, jumla ya 
wanafunzi 182 wameshiriki katika mashindano ya michezo kwa skuli 
za sekondari Afrika Mashariki - FEASSSA;

(c) Kuandaa mpango maalum wa miaka miwili (2017 - 2019) - (SPORT 55) 
kwa lengo la kutatua changamoto zinazokabili maendeleo ya michezo 
katika skuli. Kupitia mpango huu zaidi ya skuli 110 zimewezeshwa 
kwa kupatiwa vifaa vya michezo mitano na walimu 475 wa michezo 
wamepatiwa mafunzo;

(d) Kurudisha hamasa na vuguvugu la Tamasha la Elimu Bila Malipo 
kupitia michezo katika mfumo wa kubadilishana baina ya Unguja 
na Pemba. Wastani wa wanafunzi 12,800 wameshiriki maadhimisho 
hayo katika ngazi ya Taifa, kwa lengo la kuwashajiisha wanafunzi 
kujua historia ya nchi yao na kufahamu faida za Mapinduzi Matukufu 
ya Mwaka 1964;

(e) Kuimarisha michezo katika elimu ya juu kupitia mashindano ya 
vyuo vikuu yanayoratibiwa na shirikisho la vyuo vikuu Zanzibar 
(ZAHILFE); na

(f) Kujengwa kumbi maalum za michezo ya ndani katika skuli tisa mpya 
za ghorofa zilizojengwa katika kila wilaya.

Huduma za Maktaba
(a) Kukamilisha ujenzi wa Maktaba Kuu Pemba na kufanya ukarabati 

wa Maktaba Kuu Unguja na Maktaba ya Wete Pemba. Mafunzo ya 
kuanzisha maktaba za sanduku katika skuli kumi za msingi za 
Wilaya ya Kati yametolewa. Jumla ya vitabu 8,325 na masanduku 25, 
mabusati 40 na madaftari ya kuwekea kumbukumbu na kompyuta 16 
zimenunuliwa. Programu 1,632 za kusoma kwa watoto zimefanyika. 
Jumla ya wanajamii 1,650 wameshiriki katika matamasha ya usomaji 
wa vitabu;

 
(b) Jumla ya walimu 596, wasimamizi na wasaidizi wasimamizi wa 

maktaba 364, walimu 20, walimu wakuu 210 na maafisa elimu wilaya 
02 wamepatiwa mafunzo ya usimamizi na uendeshaji wa maktaba 
za skuli. Vitabu 48,636 vya masomo mbalimbali vimegaiwa maktaba 
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kuu za Unguja na Pemba, Kituo cha Elimu Mbadala Rahaleo na vituo 
vya walimu;

(c) Jumla ya vitabu 68,168 vya fani mbalimbali vimegawiwa katika 
skuli za msingi, sekondari, vyuo vikuu na vyuo vya walimu na vitabu 
119,808 vya wanafunzi, viongozi vya walimu 2,752 vya darasa la 
kwanza hadi la nne vya somo la Kiingereza na jumla ya vitabu 14,560 
kwa ajili ya mafunzo ya Elimu Masafa vimechapishwa. Jumla ya vitini 
600 vya masomo ya Jiografia na TEHEMA vimechapishwa kwa ajili ya 
walimu wa madarasa ya tano na sita. Vitini vya masomo ya Sayansi, 
Hisabati na Kiingereza kwa madarasa ya tano na sita na sekondari ya 
awali vimeandaliwa. Moduli 3,012 za masomo ya Hisabati, Jiografia 
na TEHAMA zimechapishwa na kusambazwa; na

(d) Kuongezeka kwa watumiaji wa maktaba kufikia 48,043 mwaka 2019 
kutoka watumiaji 31,441 mwaka 2015.

Ukaguzi wa Elimu
(a) Kuanzisha mfumo mpya wa ukaguzi ambao umeongeza idadi ya skuli 

zinazokaguliwa kutoka skuli 376 mwaka 2015 kufikia 730 mwaka 
2019; na

(b) Asilimia 81 ya skuli za sekondari zilikaguliwa katika mwaka 2019 
kati ya hizo asilimia 45 zimekaguliwa zaidi ya mara moja.

182. CCM inatambua umuhimu wa sekta ya elimu katika maendeleo ya jamii 
na Taifa kwa ujumla, hivyo itaendelea kusimamia Sera ya ASP iliyoasisiwa 
na Sheikh Abeid Amani Karume ya kutoa elimu bure. Mkazo utawekwa 
katika kuongeza udahili wa wanafunzi katika ngazi zote, kuimarisha 
mafunzo ya amali kwa mujibu mahitaji ya soko la ajira na kupandisha 
kiwango cha kufaulu katika ngazi zote. Aidha, CCM itaendelea kutanua 
na kuimarisha ubora wa elimu hususan ya sayansi, hisabati, teknolojia, 
ufundi na mafunzo ya amali kwa kushirikiana na sekta binafsi na asasi 
za kiraia. Ili kutimiza malengo haya, CCM itaelekeza SMZ kuchukua 
hatua zifuatazo:-

Elimu ya Maandalizi
(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Makuzi na Malezi kwa Mtoto kwa 

kuongeza kiwango cha uandikishaji kutoka asilimia 81.4 Mwaka 
2020 hadi kufikia asilimia 100 mwaka 2025;

(b) Kuhamasisha wananchi na washirika wa maendeleo ya elimu wa 
ndani na nje katika kujenga skuli za maandalizi 25 (skuli 5 katika 
kila mkoa) zenye madarasa 250 hususan katika maeneo ya vijijini;

(c) Kuimarisha mazingira rafiki ya kujifunza katika skuli za maandalizi 
kwa kutekeleza programu ya lishe kwa wanafunzi wote wa skuli za 
maandalizi za Serikali; na

(d) Kupitia na kuimarisha mtaala wa elimu ya maandalizi na kutoa vifaa 
na nyenzo za kufundishia ili viendane na mahitaji ya Taifa.
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Elimu ya Msingi
(a) Kuongeza kiwango halisi cha uandikishaji wanafunzi kutoka asilimia 

83.9 mwaka 2019 hadi kufikia asilimia 100 mwaka 2025;

(b) Kujenga skuli 10 za msingi (Unguja 6 na Pemba 4) katika maeneo 
yenye upungufu na msongamano mkubwa wa wanafunzi;

(c) Kuimarisha programu ya lishe katika skuli za msingi zilizo katika 
mazingira magumu kutoka skuli 27 mwaka 2019 hadi skuli 50 
mwaka 2025;

(d) Kukamilisha ujenzi wa madarasa 1000 yaliyoanzishwa kwa nguvu za 
wananchi;

(e) Kuimarisha ubora wa elimu kwa kuifanyia mageuzi mitaala ya elimu 
ya msingi na kuitekeleza; na

(f) Kuhakikisha wanafunzi wote wa ngazi ya elimu ya msingi wanapatiwa 
madawati.

Elimu ya Sekondari
(a) Kuongeza kiwango halisi cha uandikishaji kutoka asilimia 51.1 

mwaka 2019 hadi asilimia 90 mwaka 2025;
(b) Kusambaza vifaa vya kujifunzia na kufundishia kwa skuli zote za 

sekondari;

(c) Kujenga skuli tatu za sekondari za kisasa zenye dakhalia katika 
mikoa ya Kaskazini Unguja, Mjini Magharibi na Kaskazini Pemba;

(d) Kujenga dakhalia katika skuli mbili za Paje Mtule na Chwaka Tumbe;

(e) Kujenga skuli mbili za sekondari za ufundi;

(f) Kujenga maabara na maktaba katika skuli 20 za sekondari kwa lengo 
la kuimarisha elimu ya sayansi kwa wanafunzi wa sekondari Unguja 
na Pemba;

(g) Kukamilisha ujenzi wa madarasa 500 ya sekondari yaliyoanzishwa 
kwa nguvu za wananchi; 

(h) Kushajiisha ushiriki wa sekta sekta binafsi katika kutoa huduma 
bora za elimu kwenye ngazi zote; na 

(i) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika kujifunza na kusomeshea.

Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Amali
(a) Kujenga Ofisi ya Makao Makuu ya Mamlaka ya Mafunzo ya Amali, 

Ofisi ya Taasisi ya Elimu, Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Elimu, Bodi ya 
Mikopo na Baraza la Mitihani;
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(b) Kuviimarisha vituo vya mafunzo ya amali kwa kuvipatia vifaa vya 
kisasa ili viweze kutoa mafunzo kwa njia ya vitendo na nadharia;

(c) Kuwapatia mikopo nafuu wanafunzi wanaomaliza mafunzo yao kwa 
kuanzisha vikundi vya ushirika kwa lengo la kujiajiri wenyewe;

(d) Kuimarisha Taasisi ya Karume ya Sayansi na Teknolojia kwa 
kuipatia vifaa vya kisasa ili iweze kutoa mafunzo kwa ufanisi zaidi na 
kuanzisha mafunzo ya Shahada ya kwanza ya uhandisi katika fani 
za matengenezo ya ndege, Shahada ya ujenzi na usafirishaji pamoja 
na Shahada ya umeme;

(e) Kujenga vituo vya amali na kuhakikisha kila wilaya ina kituo kikubwa 
cha mafunzo ya amali;

(f) Kupitia upya mfumo wa elimu ya ufundi amali ili uweze kusajili vijana 
wengi zaidi na kuzalisha wataalam mahiri wa ngazi ya msingi na ya 
kati wenye ujuzi katika fani zao na uwezo wa kujiajiri na kuajirika 
mahali popote duniani; na

(g) Kuimarisha programu za mafunzo ya amali zinazoendana na mahitaji 
ya soko la ajira ili kupunguza tatizo la ajira na umasikini kwa ujumla.

Mafunzo ya Ualimu
(a) Kuongeza uandikishaji wa mafunzo ya ualimu katika vyuo vya ualimu 

na vyuo vikuu katika ngazi ya Stashahada na Shahada kutoka 
wahitimu 2,419 mwaka 2019 na kufikia 3,500 mwaka 2025;

(b) Kuimarisha utoaji wa mafunzo ya ualimu kazini kwa kuvipatia Vituo 
vya Walimu (TCs) vifaa vya kujifunzia, kufundishia na TEHAMA; na

(c) Kuinua ubora wa elimu kwa kuwapatia walimu mafunzo ya mbinu za 
kufundishia hasa katika masomo ya Sayansi, Hisabati na Kiingereza.

Elimu ya Juu
(a) Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) kwa kujenga 

awamu ya pili ya chuo hicho na kuanzisha programu mbalimbali 
za kuwawezesha wahitimu kuweza kujitegemea na zitakazolenga 
mahitaji ya Taifa;

(b) Kuongeza nafasi za masomo katika elimu ya juu na kuimarisha Mfuko 
wa Bodi ya Mikopo ili kuongeza idadi ya wanafunzi watakaonufaika 
kutoka 4,045 mwaka 2019 hadi kufikia 7000 mwaka 2025;

(c) Kuongeza idadi ya wanafunzi wa kike wanaojiunga na elimu ya juu 
hususan katika fani za sayansi, ufundi, udaktari na teknolojia;

(d) Kuanzisha chuo cha mafunzo ya Ubaharia;na
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(e) Kuimarisha skuli ya madaktari wa meno chini ya SUZA.

Elimu Mbadala na Elimu ya Watu Wazima
(a) Kuendeleza jitihada za kuhamasisha vijana waliokosa fursa ya elimu 

rasmi na waliotoroka skuli kujiunga na madarasa ya elimu mbadala 
na kurejea katika mfumo wa elimu rasmi;

(b) Kuimarisha utoaji wa elimu endelevu kwa watu wazima kupitia 
madarasa ya kisomo na kuongeza uandikishaji wa wanakisomo 
kutoka 8,896 mwaka 2019 na kufikia 10,000 mwaka 2025; na

(c) Kuongeza asilimia ya wanaojua kusoma, kuandika na kuhesabu 
kutoka asilimia 84.2 mwaka 2019 na kufikia asilimia 95 mwaka 
2025.
Elimu Mjumuisho

(a) Kuimarisha miundombinu na mazingira ya skuli ili kukidhi mahitaji 
ya utoaji wa elimu mjumuisho na stadi za maisha pamoja na 
kuwapatia vifaa vya kujifunzia na kufundishia wanafunzi wenye 
mahitaji maalum; na 

(b) Kuimarisha uwezo wa walimu wa elimu mjumuisho kwa kuwapatia 
mafunzo kazini.

Michezo na Utamaduni Katika Skuli
Kufufua na kuendeleza michezo na utamaduni kwa wanafunzi wa 
skuli za msingi, sekondari na vyuo na kuzipatia skuli vifaa vya 
michezo.

Huduma za Maktaba
(a) Kuimarisha huduma za maktaba kwa kujenga maktaba kuu ya 

kisasa; 

(b) Kujenga utamaduni wa kujisomea kwa kuhamasisha wananchi 
kuhusu matumizi ya maktaba na kujenga maktaba tatu za wilaya 
Unguja na Pemba; na

(c) Kuendeleza mafunzo ya Ukutubi na kuongeza idadi ya vitabu katika 
maktaba zote zikiwemo za skuli za msingi na sekondari.

Ukaguzi wa Elimu
(a) Kujenga ofisi tatu za ukaguzi katika mikoa ya Kaskazini Unguja, 

Kusini Unguja na Kusini Pemba;

(b) Kuimarisha ukaguzi wa elimu kwa kuzikagua skuli zote zilizosajiliwa;

(c) Kuimarisha utendaji wa skuli na walimu kwa ujumla hadi kufikia 
asilimia 75 kwa kutumia viwango vya ukaguzi vilivyopo; na 

(d) Kukagua skuli zote za sekondari mara mbili kwa mwaka.
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Sekta ya Afya
183. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), SMZ imeendeleza 

juhudi za kuwapatia wananchi huduma bora za afya na kupata mafanikio 
yafuatayo:-

(a) Kuendeleza Misingi iliyoasisiwa na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar 
kwa kutoa huduma za afya bure kwa wananchi wote;

(b) Kuunda kamati 98 za afya vijijini na kuhamasisha akina mama 
wajawazito kutumia huduma za afya ya uzazi na kujifungulia katika 
vituo vya afya; jamii kupeleka watoto chini ya miaka mitano kupatiwa 
chanjo dhidi ya maradhi; ugawaji wa vyandarua na kupuliza dawa 
majumbani kudhibiti mbu wanaoeneza malaria na kutoa elimu ya 
lishe na usafi wa mazingira;

(c) Kuendelea na ukaguzi wa hospitali binafsi na kuziruhusu hospitali 8 
kati ya hizo kupatiwa dawa kwa ajili ya kutoa huduma za chanjo na 
huduma za UKIMWI kwa jamii bila malipo;

(d) Kuimarisha huduma za uchunguzi katika Hospitali ya Rufaa ya Mnazi 
Mmoja ikiwemo kupandisha hadhi (certificate of accreditation med 
015) maabara kuu ya hospitali hiyo katika kiwango cha kimataifa; 

(e) Kuanzisha kituo cha mawasiliano cha matibabu masafa (telemedicine) 
katika hospitali ya Mnazi Mmoja ili kuwezesha matibabu ya masafa 
ndani na nje ya nchi. Aidha, mfumo wa huduma ya matibabu kwa 
njia ya mtandao (e-health) umeanza; 

(f) Kuendeleza huduma za matibabu ya saratani kupitia madaktari 
bingwa wanne ambapo wagonjwa 924 wametibiwa hadi mwaka 2019;

(g) Kufunga mashine sita za kusafishia figo (haemodialysis) ambapo 
wagonjwa 39 kwa siku hupatiwa huduma hiyo na hivyo kuokoa zaidi 
ya shilingi milioni 800.0 kwa mwaka;

(h) Kununua na kufunga mashine ya DNA na kuandaa kanuni za 
huduma zake; 

(i) Kuongeza idadi ya wataalam wazalendo ikiwemo:

(i) Madaktari bingwa kutoka 28 mwaka 2015 hadi 33 mwaka 
2019;

(ii) Kuendelea kusomesha madaktari bingwa 40 katika fani 
mbalimbali ikiwemo wataalam wa maradhi ya saratani, 
maradhi ya figo, mkojo, usingizi, ngozi, maradhi ya wanawake, 
watoto, wataalam wa mionzi na maradhi ya akili; na



239

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(iii) Kuongeza idadi ya wauguzi kutoka 1,199 mwaka 2015 hadi 
1,347 mwaka 2020, wafamasia kutoka 158 mwaka 2015 hadi 
315 mwaka 2020 na wataalam wa usingizi (anaesthesiology) 
kutoka mmoja (1) mwaka 2015 hadi 29 mwaka 2020;

(j) Kuimarisha uwiano kati ya daktari na wagonjwa kutoka daktari 
mmoja kwa wagonjwa 9,708 mwaka 2015 hadi 6,276 mwaka 2020;

(k) Kuimarisha miundombinu ya sekta ya afya kwa:

(i) Kukamilisha ujenzi wa wodi mpya za wazazi na watoto. 
Aidha, sehemu ya kuchomea taka (incenerator) na uzio katika 
Hospitali ya Mnazi Mmoja zimejengwa;

(ii) Kujenga upya Hospitali ya Abdalla Mzee - Pemba sambamba 
na uwekaji wa vifaa vya kisasa vya tiba na uchunguzi wa 
maradhi; 

(iii) Kuanza ujenzi wa wodi ya wazazi, wanawake na watoto katika 
Hospitali ya Chakechake; na

(iv) Kuimarisha Hospitali za Wilaya za Makunduchi, Kivunge 
na Micheweni kwa ukarabati wa wodi, maabara pamoja na 
huduma za upasuaji.

(l) Kukamilisha ujenzi wa vituo 17 vya afya katika vijiji mbalimbali 
Unguja na Pemba;

(m) Kuanza matayarisho ya ujenzi wa hospitali ya Binguni kwa kufanya 
upembuzi yakinifu na kuandaa michoro ya majengo; 

(n) Kufanya utafiti wa makundi maalum na kubaini kupungua 
maambukizi ya UKIMWI ambapo maambukizi kwa wanaotumia dawa 
za kulevya kwa njia ya kujidunga sindano yameshuka kutoka asilimia 
11 mwaka 2015 hadi asilimia 5.0 mwaka 2018/19;

(o) Kutoa elimu ya afya kupitia vyombo vya habari na majarida kwa 
lengo la kujikinga na maradhi mbali mbali sambamba na kutayarisha 
mwongozo mpya wa kutibu maradhi ya kisukari na shinikizo la damu; 

(p) Kupandisha hadhi Chuo cha Taaluma za Sayansi ya Afya kuwa 
sehemu ya Chuo Kikuu cha Taifa – Zanzibar na kutoa wahitimu 771 
hadi kufikia mwaka 2019;

(q) Kusajili dawa za tiba asili na waganga (waganga 429, wasaidizi 
waganga 175) waliotimiza masharti kupitia Baraza la Tiba Asili. 
Maduka 113 na Kliniki 35 za dawa asili zimesajiliwa;

(r) Kutekeleza mpango shirikishi wa kitaasisi uliohusisha kuelimisha 
jamii kuhusu lishe bora na kupelekea kushuka kwa hali ya utapiamlo 
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uliokithiri kwa watoto hadi kufikia asilimia 7 na hivyo kuvuka lengo 
lililowekwa la asilimia 12. Matone ya vitamin “A” yametolewa kwa 
watoto 231,939 wenye umri wa miezi 6 hadi 59 sambamba na utoaji 
dawa za minyoo; 

(s) Kuanzisha Taasisi ya Utafiti wa Masuala ya Afya na kutoa mafunzo 
mbalimbali kwa wataalamu. Miongoni mwa tafiti zilizofanyika ni:-  
(i) Annual Parasitological Survey ulioangalia kiwango na 

mwenendo wa maradhi ya kichocho katika jamii;

(ii) Tafiti za kuangalia uelewa, tabia pamoja na mienendo ya jamii 
juu ya maradhi ya malaria na kifua kikuu katika jamii ya watu 
wa Zanzibar; na 

(iii) Utafiti wa kuangalia maradhi ya moyo ‘rheumatic heart disease’ 
kwa watoto wa skuli kwa upande wa ngazi ya msingi (darasa 
la kwanza hadi la darasa la sita).

(t) Kutoa huduma za matibabu kwa wagonjwa walioathirika na dawa 
ya kulevya kupitia kituo maalum kilichoanzishwa ambapo jumla ya 
waathirika 670 (wanawake 51 na wanaume 619) wamehudumiwa;

(u) Kuongeza bajeti ya ununuzi wa dawa, vitendanishi, vifaa vya tiba na 
vya uchunguzi kutoka shilingi bilioni 7.0 mwaka 2017/2018 hadi 
kufikia bilioni 15.2 mwaka 2019/2020 na kununua malori matatu 
kwa ajili ya kuimarisha Bohari ya Dawa (CMS); na

(v) Kuimarisha takwimu za afya kwa kukusanya na kuhakiki taarifa 
kutoka vituo 50 kati ya 77 vilivyoanzishwa sambamba na kutumia 
mfumo wa Electronic Medical Record.

184. Maendeleo ya kiuchumi nchini yatategemea sana kuwepo kwa jamii 
yenye nguvu na siha. Hivyo, kuimarika kwa huduma za afya kwa wote ni 
jambo la msingi na lazima kwa maendeleo ya Taifa. Katika utekelezaji 
wa Ilani hii, CCM itaelekeza SMZ kuendelea kutoa huduma za matibabu 
yaliyo bora na ya bure kwa wananchi wote kwa kutekeleza mambo 
yafuatayo:-

(a) Kuendeleza sera za Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar za kutoa 
huduma za afya bure kwa wananchi wote;

(b) Kuimarisha afya ya msingi ili kutoa huduma bora kwa wote (Universal 
Health Coverage – UHC), kuimarisha vituo vya afya ya msingi 34 
(PHCU+) ili viweze kutoa huduma za uzazi kwa masaa 24;

(c) Kuanzisha Taasisi ya Matibabu ya Huduma za Mifupa na huduma za 
matibabu ya moyo na kuimarisha huduma za uchunguzi na utibabu 
wa maradhi ya saratani ya shingo ya kizazi, matiti na aina nyengine; 



241

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(d) Kukamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi wa Hospitali ya Binguni, 
kujenga upya Hospitali ya Wete na kuimarisha Hospitali ya Kivunge 
ili ziweze kutoa huduma katika ngazi  ya mkoa, kukamilisha ujenzi 
wa nyumba za madaktari katika Hospitali ya Abdalla Mzee Pemba 
pamoja na ujenzi wa nyumba za wafanyakazi Hospitali ya Kivunge;

(e) Kujenga maabara ya kitaifa ya maradhi ya mripuko na kuwajengea 
uwezo wataalam wa maabara;

(f) Kuimarisha hospitali za vitongoji na Micheweni Pemba kufikia ngazi 
ya hospitali za wilaya sambamba na kuimarisha huduma katika 
hospitali ya wilaya Makunduchi;

(g) Kudhibiti maambukizi mapya ya virusi vya UKIMWI ikwemo 
maambukizi ya mama kwenda kwa mtoto, Kifua Kikuu, Ukoma na 
Homa ya Ini na kuongeza kasi ya uibuaji huduma stahiki za tiba;

(h) Kuendelea kutekeleza mpango shirikishi wa kutokomeza maradhi 
ya Kipindupindu Zanzibar. Aidha, juhudi za kutokomeza ugonjwa 
wa Malaria kwa wilaya zote za Pemba na wilaya za Kaskazini “A” na 
Kusini Unguja pamoja na kudhibiti uingiaji wa vimelea vya malaria; 

(i) Kuanzisha sehemu maalum ya kuhudumia wagonjwa wa maradhi ya 
mlipuko na waliopata maafa Unguja na Pemba, pamoja na kuimarisha 
uwezo na utayari wa kupambana na maradhi ya mlipuko na majanga 
ya kiafya;

(j) Kutoa elimu ya afya ili kupelekea mabadiliko ya tabia miongoni mwa 
jamii yatakayowezesha kujikinga na maradhi yasiyo ya kuambukiza 
ikiwemo shinikizo la damu na kisukari pamoja na kudhibiti matumizi 
ya tumbaku;

(k) Kufundisha madaktari bingwa na wauguzi bingwa ndani na nje ya 
nchi na kuongeza idadi ya madaktari na wauguzi ili kufikia uwiano 
wa daktari mmoja kuhudumia wagonjwa 3,612;

(l) Kusimamia utoaji wa tiba asili na tiba mbadala na kuendelea 
kuimarisha udhibiti wa ubora na usalama wa chakula, dawa na 
vipodozi pamoja na kuendelea kushikilia ithibati na hati ya viwango 
vya ubora kimataifa;

(m) Kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa vya utibabu na uchunguzi 
kwa asilimia 95 au zaidi; 

(n) Kuweka mfumo endelevu wa kugharamia huduma za afya 
utakaowezesha wananchi kupata huduma za afya bila malipo;

(o) Kuimarisha miundombinu na kuweka nyenzo za maabara za Taasisi 
ya Utafiti wa Afya ili kufanya tafiti mbalimbali za afya kwa kuzingatia 
agenda za utafiti za kitaifa na kisekta;
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(p) Kuendeleza utekelezaji wa mfumo wa utoaji wa huduma kwa 
kuzingatia kitita cha huduma za afya (essential health care package) 
kwa kuendeleza juhudi za Serikali katika kuimarisha huduma za 
afya ya mama na mtoto;

(q) Kuongeza kiwango cha chanjo kwa watoto walio chini ya miaka 
mitano kufikia asilimia 100 na kuongeza kiwango cha chanjo ya 
kukinga saratani ya shingo ya kizazi  kwa watoto wa umri wa miaka 
9 – 14 kufikia asilimia 100 pamoja na kuimarisha huduma za kinga 
ya afya katika maeneo ya waingiaji wageni (bandarini na viwanja vya 
ndege); na

(r) Kubuni na kutekeleza mkakati wa afya ya jamii ikiwemo kuendeleza 
kampeni ya kuondoa utapiamlo mkali na kutoa matone ya vitamin 
“A” kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano.

Sekta ya Maji
185. Huduma ya maji ni muhimu kwa maendeleo ya wanadamu kiuchumi na 

kijamii, maji ni rasilimali inayohitaji kulindwa, kuhifadhiwa na kuendelezwa 
kwa kuzingatia mahitaji na mwelekeo wa maisha ya viumbe wote wakiwemo 
wanadamu. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita sekta maji imepiga 
hatua kubwa ya mafanikio kama ifuatavyo:-
(a) Kuchimba visima 150 Unguja na Pemba ili viweze kutoa huduma 

kwa wananchi ambapo visima 57 (Unguja 29 na Pemba 28)  
vimeunganishwa mfumo mkuu wa usambazaji maji na vinatoa 
huduma ya majisafi na salama kwa wananchi; 

(b) Kukamilisha ulazaji wa mabomba yenye urefu ya kilomita 161.037  
Unguja na Pemba; 

(c) Kuvifanyia matengenezo visima vikongwe 23 na vinaendelea kutoa 
huduma kwa jamii;

(d) Kukamilisha kazi za uchimbaji wa visima 6 vya uzalishaji maji, kwa 
ajili ya kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji katika eneo la 
Mjini Magharibi;

(e) Kujenga matangi mawili ya juu yenye ujazo wa lita 3,000,000, ambapo 
tangi moja lenye ujazo wa lita 2,000,000 limejengwa katika eneo la 
Saateni na moja lenye ujazo wa lita 1,000,000 limejengwa katika 
eneo la Mnara wa Mbao, matangi hayo yanaendelea kutoa huduma 
kwa wananchi;

(f) Kukamilisha kazi ya ulazaji wa mabomba makubwa na madogo yenye 
urefu wa kilomita 68 kwa ajili ya uimarishaji wa huduma ya maji Mjini 
Magharibi kutoka visimani hadi matangini na kutoka matangini hadi 
kwa watumiaji; 
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(g) Kukamilika kwa ujenzi wa vyoo, usafi wa mazingira na ukarabati 
uliohusisha skuli 24 za Mkoa wa Mjini Magharibi za msingi na 
sekondari;

(h) Kukamilisha ujenzi wa uzio katika maeneo ya vyanzo vya maji 
Chaani, Donge, FFU Machui, Kianga, Mwembe-Mchomeke, Mtende, 
Melinne-Magirisi na Bumbwini -Misufini) kwa Unguja na Kengeja, 
Wingwi Mjananza, Ngwachani na Matuleni kwa upande wa Pemba;

(i) Kuimarisha ukuzaji wa mapato na kupunguza upotevu wa maji 
ambapo jumla ya mita 2,980 zimefungwa kwa watumiaji wa maji 
katika maeneo mbalimbali Unguja na Pemba.

186. CCM inatambua kuwa majisafi na salama ni huduma ya msingi ya kila 
mkaazi wa Zanzibar. Katika miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ 
kuendelea kutimiza azma ya ASP na CCM ya kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma ya majisafi na salama kwa wananchi wote, mijini na vijijini 
kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuendeleza juhudi za upatikanaji wa majisafi na salama katika 
shehia zote za Unguja na Pemba ikiwemo visiwa vidogo vidogo; 

(b) Kuongeza ufanisi wa ukusanyaji wa mapato na kuimarisha usalama 
wa fedha kwa kufunga mita kwa watumiaji wa maji pamoja na 
kutumia huduma za  kielektroniki katika kulipia huduma hizo; 

(c) Kutoa elimu ya kuwashajiisha wananchi namna bora ya utumiaji na 
uchangiaji wa huduma ya maji ili kuiwezesha huduma hiyo kuwa 
imara zaidi na endelevu;

(d) Kuyalinda, kuyatambua na kuyapima maeneo ya vyanzo vya maji ili 
kuhakikisha maeneo hayo hayavamiwi na kuharibiwa;

(e) Kufanya utafiti juu ya hali halisi ya rasilimali maji iliyopo ardhini, 
matumizi ya sasa na baadae;

(f) Kutafuta namna bora za kupunguza kiwango cha maji ya mvua 
kupotelea baharini badala ya kubakia ardhini na kusaidia urutubishaji 
wa ardhi na kupata kiwango kikubwa cha rasilimali maji ya ardhini;

(g) Kuandaa na kutekeleza mkakati wa uvunaji wa maji ya mvua (water 
harvest) katika maeneo mbalimbali Unguja na Pemba;

(h) Kuendeleza zoezi la utafiti wa kutumia umeme mbadala katika visima 
vya maji ili kupata namna bora ya kupunguza gharama za matumizi 
ya umeme katika huduma za majisafi na salama; na
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(i) Kujenga jengo la kisasa ili kuimarisha mazingira bora ya kufanyia 
kazi kwa lengo la kuleta ufanisi wa kiutendaji kwa watendaji wa 
Mamlaka ya Maji Zanzibar.

MAENEO MENGINE YA KIPAUMBELE
Sekta ya Utamaduni, Sanaa na Michezo

187. Katika miaka mitano iliyopita mafanikio makubwa yalipatikana katika sekta 
ya utamaduni, sanaa na michezo kama ifuatavyo:-

 Utamaduni 
(a) Kuandaa na kurusha hewani vipindi 178 kupitia televisheni na redio 

kwa lengo la kutoa taaluma juu ya matumizi sahihi na fasaha ya 
lugha ya Kiswahili. Makongamano mawili ya kimataifa yalifanyika 
kwa lengo kukiendeleza Kiswahili. Aidha, machapisho mawili (Jahazi 
Toleo la kwanza na Toleo la Pili) yamechapishwa na nakala zake 
zimesambazwa;

(b) Kukamilisha mchakato wa maandalizi ya sera ya lugha ya Kiswahili 
ili kudhibiti matumizi mabaya ya lugha. Kamusi la viumbe vya 
baharini limehaririwa kwa kunyoosha, kuweka sawa na kuviwekea 
fasili vidahizo ambavyo vilikuwa havina fasili pamoja na kuhakiki 
visawe vilivyomo; 

(c) Miswada mitano ya vitabu ikiwemo mswada wa kamusi la Kiingereza 
na Kiswahili, kitabu cha mawasiliano ya msingi ya kiswahili kwa 
wageni (Kiswahili na Kifaransa), kitabu cha utamaduni wa Mzanzibari 
kwa lugha ya Kiingereza, kitabu cha hadithi fupi na mswada wa jarida 
namba nne la Jahazi imetayarishwa;

(d) Kufanya matamasha matano ya Utamaduni wa Mzanzibari kwa 
kushirikisha vikundi vya ngoma za kiasili, vikundi vya wajasiriamali 
wa kazi na bidhaa za kiutamaduni, vyakula vya kiasili, taraabu 
asilia, Maulidi ya homu, usiku wa sanaa, michezo na nyimbo za 
watoto, mchezo wa ng’ombe pamoja na muziki wa kizazi kipya. Aidha, 
makongamano kuhusu nafasi na fursa za kiutamaduni kwa vijana 
yalifanyika;

(e) Kuratibu na kushiriki katika maandalizi ya matamasha 29 ya 
utamaduni yakiwemo Tamasha la vyakula vya asili ya Kimakunduchi, 
Tamasha la Utamaduni la Rafiki network, Tamasha la Elimu bila 
ya malipo, Tamasha la Nchi za Jahazi (ZIFF), Tamasha la Watu 
wa Mangapwani, Tamasha la Muziki wa JAZZ, Tamasha la Sauti 
za Busara, Tamasha la Mwakakogwa na Tamasha la Urithi wa 
Mtanzania; na

(f) Kuwapatia mafunzo ya utamaduni na filamu kwa walimu 543, 
maofisa utamaduni wa wilaya 11 na wanafunzi wa skuli za msingi 
87 na wasanii 752 wa filamu na maigizo na wasanii 33 wa fani ya 
uchoraji, ushonaji, uchapishaji, na urithi juu ya tamaduni zetu. 
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  Sanaa
(a) Kuzipatia mafunzo jumuiya nne za sanaa;

(b) Kuwapatia mafunzo wasanii 752 wa filamu na maigizo ya fani za 
filamu, muziki; 

(c) Kuwajengea uwezo wazalishaji na waongoza filamu kwa kuwapatia 
mafunzo katika fani za ubunifu, uandaaji na uzalishaji wa filamu 
fupi fupi, uongozaji na uigizaji wa filamu;  

(d) Kufanya utambuzi wa sheria na haki za wasanii kwa kuweka mikataba 
na kusajili kazi zao; na

(e) Kuendelea kuzilinda kazi za ubunifu wa wasanii.

  Michezo
(a) Kufanya matengenezo makubwa kiwanja cha michezo cha Mao-

Zedong kwa kujenga viwanja viwili vya mpira sambamba na uwekaji 
wa nyasi bandia, ujenzi wa kiwanja mchanganyiko na kiwanja cha 
michezo ya ndani (indoors game) na kiwanja cha mazoezi ya viungo. 
Vilevile, viwanja vya michezo cha Amaani na Gombani Pemba 
vimefanyiwa matengenezo;

(b) Kujenga viwanja vitatu vya michezo vya wilaya ambavyo ni Kiwanja 
cha Kitogani Wilaya ya Kusini – Unguja, Kiwanja cha Kishindeni 
Wilaya ya Micheweni na Kangani Wilaya ya Mkoani – Pemba na 
kuendelea na taratibu za ujenzi wa viwanja viwili vilivyopo katika kijiji 
cha Mkokotoni Wilaya ya Kaskazini “A” na Kama Wilaya ya Magharibi 
“A”. Ujenzi huo umesaidia kupunguza uhaba wa viwanja;

(c) Kuhamasisha jamii kushiriki katika michezo kwa lengo la kuimarisha 
afya ambapo vikundi vya mazoezi vimeongezeka kutoka 36 mwaka 
2015 hadi kufikia vikundi 81 mwaka 2020 pamoja na kuandaa 
Tamasha la Kitaifa la Mazoezi ya Viungo ambalo hufanyika kila 
mwaka ifikapo tarehe 1 Januari;

(d) Kuendeleza, kukuza na kuimarisha michezo ya asili kwa ajili ya 
kuhifadhi utamaduni wa Zanzibar;

(e) Kukiimarisha Kituo cha Michezo cha Dole (Dole Academy) ili 
kuendeleza michezo ya aina mbalimbali kwa vijana pamoja na  kufanya 
tathmini ya kukiendeleza kituo hicho kwa lengo la kuibua, kukuza 
na kuendeleza vipaji vya wanamichezo nchini kwa kushirikiana na 
taasisi za michezo za kitaifa na kimataifa;

(f) Kuandaa sera ya michezo ambayo imeweka msingi wa kuendeleza 
michezo kwa ajili ya kukuza uchumi, kujenga afya na burudani;
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(g) Kuziwezesha timu za michezo kushiriki mashindano 76 ya kimataifa 
ili kuonyesha vipaji vyao kimataifa na hatimae kupata nafasi za 
kujiunga na timu za nje;

(h) Kuziwezesha timu za Zanzibar (Timu ya Taifa ya Zanzibar Heroes, 
Timu ya soka la ufukweni, Timu ya soka ya Wanawake, Timu ya Taifa 
ya Riadha) kushiriki mashindano ya kimataifa ikiwemo mashindano 
ya CECAFA, klabu Bingwa Barani Afrika na Mashindano ya “Copa 
beach Soccer”, Mashindano ya Jumuiya ya Madola, mashindano 
ya “All Africa Games” na Mashindano ya Kimataifa ya Kilimanjaro 
Marathon;

(i) Kushiriki  katika mashindano ya Afrika Mashariki kwa timu ya mpira 
wa pete na watu wenye ulemavu kushiriki Mashindano ya Kimatifa 
ya michezo ya watu wenye ulemavu wa akili Abu-Dhabi, UAE;

(j) Kutoa vifaa vya michezo kwa vyama saba, Chama cha Mchezo wa 
Riadha, Chama cha Mchezo wa Mpira wa Wavu, Chama cha Mpira wa 
Miguu, Chama cha Mpira wa Kikapu, Chama cha Viziwi, Chama cha 
Karata na Chama cha Bao. Vilevile, imewapatia mafunzo makocha na 
waamuzi 102 Unguja na Pemba, ambapo 56 wanatoka Unguja na 46 
Pemba. Vilevile, kuwapatia mafunzo makocha 22 juu ya michezo ya 
watu wenye ulemavu; na

(k) Kuongeza usajili wa vyama na vilabu vya michezo ambapo hadi 
kufikia mwaka 2019 jumla ya vyama vya michezo 38 na vilabu 
1,873 vimesajiliwa kwa Unguja na Pemba. Aidha, uhamasishaji wa 
uanzishaji wa matamasha na michezo mbalimbali nchini ikiwemo 
michezo maarufu wa Yamleyamle Cup ambayo hushirikisha timu 
kutoka wilayani, Mapinduzi Toto Cup ambayo husaidia kuibua vipaji 
vya vijana kuanzia ngazi ya shehia, wilaya hadi mkoa.

188. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, shughuli za utamaduni, sanaa, 
michezo na ubunifu zitaimarishwa ili kuendelea kuburudisha, kujenga 
afya na kuifanya Zanzibar kuwa kituo cha mfano katika ukanda wa 
Afrika Mashariki kwa kuimarisha miundombinu na vituo vya taaluma 
za utamaduni, sanaa na michezo, na kukuza vipaji vya wasanii ili 
kuchukua nafasi maalum katika kujenga uchumi na kuzalisha ajira hasa 
kwa vijana. Katika kufikia dhamira hii, CCM itaelekeza SMZ kuendelea 
kutoa kipaumbele kwa kufanya yafuatayo:-

Utamaduni 
(a) Kuanzisha kituo cha utamaduni cha kitaifa kitakachotumika katika 

kutunza, kuenzi, kukuza na kuendesha shughuli za kiutamaduni;

(b) Kuendeleza, kukuza na kueneza Kiswahili na kuwa bidhaa katika 
matumizi ya shughuli za taaluma zikiwemo za uandishi, uchapishaji, 
ukalimani na kuwa moja ya lugha iliyo rasmi inayozungumzwa na 
kutambulika katika mashirika na mikutano ya kikanda na kimataifa;
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(c) Kuhamasisha sekta binafsi kutambua na kulinda mila na utamaduni;

(d) Kuanzisha maktaba ya vitabu vya lugha ya Kiswahili Zanzibar;

(e) Kuandaa sera ya lugha ya Kiswahili itakayotoa vipaumbele vya lugha 
ili kuwa bidhaa na kuwa chanzo cha ajira;

(f) Kujenga uwezo wa wataalam wa ndani wa kutafsiri lugha mbalimbali 
za kigeni pamoja na kuongeza wataalam wa Kiswahili katika ngazi ya 
uzamivu;

(g) Kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa matumizi ya mavazi, vifaa, 
vyakula na vitu vya kiasili ili kulinda, kuendeleza na kurithisha amali 
za kitamaduni kwa manufaa ya kizazi kilichopo na kijacho;

(h) Kuandaa utaratibu wa kuzitambua, kuziendeleza na kuzisajili kazi za 
kiutamaduni zitakazozalishwa nchini na kuziongeza thamani pamoja 
na kulinda hakimiliki za ubunifu kisheria; na

(i) Kuboresha utekelezaji wa mipango ya maandalizi na ushiriki wa 
wananchi katika sherehe za kitaifa, kidini, kiserikali na kijamii.

Sanaa 
(a) Kuimarisha nyumba ya sanaa kwa lengo la kuibua, kukuza na 

kuhuisha vipaji kwa vijana katika sanaa na tasnia ya ubunifu ili 
kukuza uchumi na kuleta ajira na kipato chao; 

(b) Kuanzisha chuo cha sanaa kitakachotoa elimu na utaalam wa sanaa 
katika tasnia mbalimbali;

(c) Kuhakikisha kunakuwa na miundombinu ya sanaa katika maeneo 
mbalimbali pamoja na kuendeshwa kwa vikundi vya sanaa kwa 
misingi ya uwazi na uwajibikaji na kwa kufuata sheria na kanuni;

(d) Kuendelea kusimamia na kulinda haki na masilahi ya wasanii;

(e) Kuendelea kuimarisha mfumo wa kuibua vipaji vya wasanii na 
kuwatunza na kuwaenzi wasanii wakongwe waliohai na waliofariki.
Michezo 

(a) Kuimarisha na kulinda miundombinu ya michezo ya wilaya, mikoa 
na Taifa;

(b) Kuanzisha vituo viwili vya michezo (sports academy) vya Serikali 
pamoja na kuendelea kuviimarisha vituo vya Dole na JKU na vingine 
kwa kushirikiana na taasisi binafsi ili kuendeleza uibuaji wa vipaji;

(c) Kuhifadhi miundombinu ya michezo katika skuli, mitaani na maeneo 
ya fukweni;
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(d) Kuwatambua na kuwawezesha wanamichezo wenye ulemavu kupata 
fursa na haki ya kushiriki katika mashindano mbalimbali ndani na 
nje ya nchi;

(e) Kuhamasisha vyama vya michezo kufanya jitihada za kupata 
uwanachama wa kudumu katika mashirikisho ya michezo kikanda, 
kitaifa na kimataifa na kusimaimia vyema vilabu kushiriki kikamilifu 
katika mashindano ya kitaifa, kikanda na kimataifa;

(f) Kuhamasisha jamii kushiriki katika mazoezi ya viungo na michezo 
mtu mmoja mmoja au vikundi na kuendeleza Tamasha la Mazoezi ya 
Viungo la tarehe 1 Januari kila mwaka;

(g) Kuimarisha usimamizi na uendeshaji wa michezo katika skuli, vikosi, 
wizara, mitaa na jamii kwa ujumla kwa kushirikiana na vyama 
husika; na

(h) Kuhamasisha jamii kushiriki katika michezo yote ya kisasa na asili 
ikiwemo michezo ya bao, karata na resi za ngalawa.

Sekta ya Habari
189. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, SMZ ilitekeleza Ilani ya CCM kwa 

ufanisi katika tasnia ya habari na kupata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuweka mazingira wezeshi ya kuimarisha uhuru wa habari na 
kuvutia uanzishwaji wa vyombo vya habari na kupelekea:-

(i) Kuongezeka vituo vya redio kutoka 19 mwaka 2015 hadi 25 
mwaka 2020;

(ii) Kuongezeka vituo vya televisheni kutoka saba mwaka 2015 
hadi kufikia 24 mwaka 2020 zikiwemo televisheni 12 za 
mtandaoni;

(iii) Kuongezeka idadi ya magazeti na majarida yaliyosajiliwa 
kutoka 53 mwaka 2015 hadi kufikia 70 mwaka 2020.

(b) Kuimarisha Shirika la Utangazaji la Zanzibar (ZBC) kwa kujenga 
studio mpya za redio na televisheni Unguja na Pemba pamoja na 
kulipatia vifaa vya kisasa. Kufanikisha kuonekana kwa matangazo 
ZBC TV ulimwenguni kupitia Satellite, mitandao ya kijamii na 
ving’amuzi mbalimbali ikiwemo DSTV;

(c) Kuimarisha Shirika la Magazeti ya Serikali la Zanzibar kwa kuwapatia 
jengo jipya la ofisi na kuwezesha kuchapishwa magazeti ya shirika 
hilo kupitia Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali na kuanzisha magazeti 
mapya ya Zanzibar Mail na ZaSport ;

(d) Kuimarisha Wakala wa Serikali wa Uchapaji Zanzibar kwa kuwapatia 
jengo jipya la kuwekea mitambo na bohari la vifaa, pamoja na kupatiwa 
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mashine na vifaa vya kisasa vya uchapishaji na kuongezewa mtaji wa 
kuliwezesha kutoa huduma za vifaa vya uchapishaji na kujiendesha;

(e) Kuiwezesha Idara ya Habari Maelezo kuanzisha televisheni ya 
mtandaoni ‘Habari online TV’, mitandao ya kijamii na ‘Portal’ ya 
Zanzibar daily ambayo imewezesha Serikali kutoa taarifa za utekelezaji 
wa sera, mipango, Ilani na ahadi za Chama kwa wananchi; 

(f) Kuimarisha Chuo cha Uandishi wa Habari na Mawasiliano ya Umma 
cha Zanzibar kwa kuwezeshwa kujenga studio mpya ya redio, pamoja 
na kupatiwa vifaa na mtambo wa redio ulioiwezesha kufungua Redio 
FM inayotumika kitaaluma na kutoa habari kwa wananchi. Idadi ya 
wahitimu wa fani ya uandishi wa habari imefikia 483 mwaka 2019 na 
walimu wanne wamepatiwa mafunzo ya Shahada ya Uzamivu, walimu 
wanne Shahada ya Uzamili na mafunzo mengine kwa wanataaluma 
na wafanyakazi wa kada mbalimbali za chuo hicho;

(g) Kuwapatia mafunzo watendaji wa vyombo vya habari vya Serikali 
katika fani tafauti ikiwemo kutengeneza kurasa za magazeti, 
kutengeneza na kutumia mtandao kwa kurusha habari, kutengeneza 
vipindi na kupiga picha, pamoja na matumizi ya teknolojia ya habari 
katika ufanyaji kazi zao za kila siku; 

(h) Kuimarika kwa upatikanaji wa habari ambapo huduma za vyombo 
vya habari vinapatikana mijini na vijijini bila ya matatizo; na 

(i) Kuunganisha huduma za Kampuni ya Usambazaji Maudhui (Zanzibar 
Multiplex Company - Z-Mux) na mkongo wa Taifa Unguja na Pemba, 
hivyo kuongeza uwezo wa upatikanaji wa huduma zake. Aidha, idadi 
ya watumiaji imeongezeka kutoka 15,000 mwaka 2015 hadi 18,500 
mwaka 2020 na kupelekea kuongeza makusanyo kutoka shilingi 
milioni 74 mwaka 2016/17 hadi shilingi milioni 720 mwaka 2020.

190. Sekta ya Habari itaendelea kuwa nguzo muhimu ya kushajiisha 
wananchi kushiriki katika shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 
Mkazo mahsusi utawekwa kwa kuzingatia mabadiliko ya teknolojia ya 
sekta ya habari na kuhakikisha jamii yote inapata taarifa sahihi na kwa 
wakati. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ 
kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kufanya mageuzi ya kisera na kisheria katika kusimamia masuala 
ya habari na kujengea uwezo Idara ya Habari Maelezo na Tume ya 
Utangazaji kwa kwenda sambamba na mabadiliko ya teknolojia ya 
kisasa;

(b) Kuimarisha Shirika la Utangazaji la Zanzibar (ZBC) na Z-MUX kwa 
kuzipatia vifaa ikiwemo gari maalum za kurushia matangazo (OB 
Van), na wataalam ili kuweza kutayarisha na kurusha hewani vipindi 
vyenye ubora na kuimarisha wigo wa upatikanaji na matangazo yake;



250

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(c) Kukiunganisha Chuo cha Uandishi wa Habari na Mawasiliano ya 
Umma na Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) ili kuongeza 
hadhi ya taaluma inayotolewa na chuo hicho, ambapo kitatoa mafunzo 
ya uandishi wa habari, uhusiano na matangazo na mawasiliano ya 
umma katika ngazi za Shahada na Shahada ya Uzamili;

(d) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika vyombo vya habari ili 
kutanua wigo wa upatikanaji wa habari kwa wananchi mijini na 
vijijini; 

(e) Kuimarisha uwezo wa Wakala wa Uchapaji na Mpiga Chapa Mkuu 
wa Serikali kwa kuwapatia wataalam na mitambo bora na vifaa 
vya kisasa vya uchapaji na kuimarisha huduma za bohari kuu ya 
Serikali; na

(f) Kuimarisha uwezo wa Shirika la Magazeti ya Serikali kwa kuongeza 
nakala za magazeti yanayochapishwa na kuhakikisha yanasambazwa 
kwa wakati nchi nzima.

Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi
191. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita SMZ ilichukua juhudi mbalimbali 

katika kukabiliana na athari zinazotokana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kufanya mapitio ya Sera ya Mazingira ya Mwaka 1992 na kuzindua 
Sera ya Mazingira ya Mwaka 2013 ambayo inatoa mwongozo wa 
usimamizi wa mazingira nchini. Sheria ya Mazingira ya Mwaka 1996 
ilifutwa kwa kuanzisha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar 
Na. 3 ya Mwaka 2015 ambayo imeweka mfumo bora wa kisheria na 
kitaasisi wa usimamizi wa mazingira Zanzibar; 

(b) Kutayarisha kanuni na miongozo ya usimamizi wa mazingira 
ikiwemo: Kanuni ya Mifuko ya Plastiki Mwaka 2011 ambayo 
ilifanyiwa marekebisho mwaka 2018 na 2020; kanuni pamoja na 
Mwongozo wa Tathmini ya Athari za Kimazingira ya Mwaka 2019; 
Kanuni ya Uangamizaji wa Vitu Visivyofaa kwa Matumizi ya Mwaka 
2019; Kanuni ya Usimamizi wa Taka kwa Manispaa ya Mjini Zanzibar 
ya Mwaka 2019; na mpango wa kudhibiti matumizi ya mifuko ya 
plastiki Zanzibar;

(c) Kukagua, kushauri na kutoa  miongozo ya kimazingira kwa miradi 
510 ya vitega uchumi na maeneo 204 ya kimazingira. Vilevile, jumla 
ya miradi 200 imefanyiwa tathmini za mazingira na kupewa vyeti 
vya kimazingira kwa ajili utekelezaji wa miradi ya kiuchumi na 
maendeleo;

 
(d) Kuandaa mkakati wa usimamizi wa taka na mkakati wa tathmini ya 

kimazingira (strategic environmental assessment) kwa ajili ya utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia;



251

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

(e) Kujenga jaa la Kitaalam (sanitary landfill) katika eneo la Kibele 
linahifadhi taka zinazotolewa katika maeneo mbalimbali ya Unguja.  
Kujenga kituo kidogo cha majaribio Shaurimoyo na Kituo cha 
Maruhubi kwa ajili ya kutenganisha taka;

(f) Kujenga misingi ya maji ya mvua kilomita 22.3 katika maeneo ya 
Magomeni - Mpendae - Kwabitihamrani - Kilimani - Kiungani, 
Darajabovu - Kwamtipura - Chumbuni - Saateni, Mnazimmoja - 
Kizingo, Chumbuni - Mtopepo - Karakana, Kijangwani - Kibandamaiti 
na Kiembesamaki - Mbweni - Mazizini;

(g) Kupanda Mikandaa (Mikoko) katika hekta 230 kuzuia maji ya chumvi 
kuingia katika maeneo pamoja na kuzuia mmongonyoko wa fukwe 
katika maeneo ya Kilimani, Kisakasaka, Tovuni, Ukele, Kisiwa Panza 
na Tumbe. Aidha, mikoko 220,000 na mivinje 14,000 imepandwa 
katika eneo la Jozani kwa ajili ya kutunza mazingira; 

(h) Kujenga kuta na matuta ya kuzuia maji ya bahari kupanda juu katika 
vijiji vya Tumbe West (250m), Ukele (700m), Sizini (200m), Gando 
Nduuni (150m), Chokaani (20m), Kengeja (120m), Kisiwa Panza 
(50m) Pemba na “groynes” (420m) Kilimani Unguja. Pia, ukuta wenye 
urefu wa mita 300 umejengwa katika eneo la bahari ya Mizingani 
Forodhani; na

(i) Kutoa elimu kwa umma juu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira 
kupitia mikutano 45 ya wananchi, vipindi  102 vya redio na televisheni, 
vilabu 53 vya mazingira vya skuli, kamati 16 za uvuvi za shehia na 
wanafunzi 192.

192. Zanzibar ipo katika hatari za kimazingira na inakabiliwa na athari za 
mabadiliko ya tabianchi na mazingira.  Kwa hivyo, kuna umuhimu 
wa kutunza na kuhifadhi mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. Kwa mantiki hiyo, msisitizo utawekwa katika kulinda fukwe, 
matumizi ya bahari na misitu; utunzaji na uhifadhi wa mazingira; 
kudhibiti hewa ya ukaa; pamoja na ushirikishwaji wa jamii katika 
uhifadhi wa mazingira. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM 
itaelekeza SMZ kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuboresha na kusimamia sera na sheria ya mazingira ili kupunguza 
na hatimaye kuondoa uharibifu na uchafuzi wa mazingira;

(b) Kusimamia tathmini za athari za kimazingira, ukaguzi wa kimazingira 
na ufuatiliaji wa kimazingira katika maeneo mbalimbali ya nchi;

(c) Kutoa elimu na kukuza mwamko wa jamii juu ya umuhimu wa 
utunzaji na usimamizi bora wa mazingira pamoja na ushiriki wa 
jamii katika utunzaji na uhifadhi wa mazingira kwenye maeneo yao; 
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(d) Kupunguza athari ya mabadiliko ya tabianchi katika maeneo ya 
Msuka na Tovuni Pemba pamoja na Mafufuni Unguja;

(e) Kutekeleza mkakati wa kitaifa wa usimamizi wa taka wenye lengo la 
kuimarisha usafi wa mazingira kwa kuanzisha majaa mawili madogo 
ya kitaalam kwa ajili ya kutupa na kusarifu taka (Kaskazini Unguja 
moja na Pemba moja);

(f) Kuhamasisha na kuanzisha sehemu ya kumwaga maji machafu 
(sludge disposal) Pemba;

(g) Kufanya utafiti wa kina wa maeneo yanayodidimia Zanzibar kama vile 
Jang’ombe, Mwanakwerewe na mengine ili kujua sababu za kutokea 
hali hiyo; 

(h) Kujenga kuta (groynes) za kuzuia mmomonyoko wa fukwe katika 
maeneo ya Kizingo na Jambiani ambayo yameathirika na mabadiliko 
ya tabianchi; 

(i) Kudhibiti ukataji wa miti kiholela ili kuhifadhi mazingira; na

(j) Kujenga miundombinu itakayozuia uingiaji wa maji ya bahari kwenye 
maeneo ya kilimo, kufanya tafiti na kutumia mbegu zenye kuhimili 
athari za mabadiliko ya tabianchi  pamoja na kuimarisha mfumo wa 
ufuatiliaji na utoaji wa tahadhari ya mapema juu ya mabadiliko ya 
hali ya hewa na milipuko ya wadudu na maradhi.

Kukabiliana na Maafa
193. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita SMZ ilitekeleza Ilani ya CCM 

kuhusiana na kukabiliana na maafa na kutoa huduma za uokoaji na kupata 
mafanikio yafuatayo:- 

(a) Kuanzisha Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa na kufanya tathmini 
ya miaka mitano ya utekelezaji wa sera ya kukabiliana na maafa 
Zanzibar. Kuandaa mwongozo wa ugawaji na upokeaji wa misaada 
ya kibinadamu kwa waathirika wa maafa na mwongozo wa tathmini 
baada ya maafa;

(b) Kutoa misaada ya kibinaadamu yenye thamani ya shilingi milioni 
87 kwa wananchi 167 na shilingi milioni 235 kwa wananchi 3,658 
baada ya nyumba zao kuathirika kwa mvua; 

(c) Kutoa mafunzo ya kukabiliana na maafa kwa wananchi 3,030 
wakiwemo watu wenye mahitaji maalum, viongozi wa dini, wazee, 
walimu na wanafunzi wa skuli za maandalizi, msingi na sekondari 
kutoka wilaya  za Chake Chake na Micheweni. Kutoa elimu kupitia 
vipindi 44 vya televisheni na 100 vya redio; na

(d) Kujenga nyumba za wananchi walioathiriwa na mvua za masika za 
mwaka 2017 na upepo mkali katika kijiji cha Nungwi Unguja na 
Tumbe Pemba. 
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194. Maafa ni moja ya changamoto zinazoikabili dunia kwa wakati huu. 
Hivyo, msisitizo maalum utaendelea kuwekwa kuhakikisha kunakuwepo 
huduma bora za uokozi na misaada na zinawafikia wananchi wote kwa 
wakati. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ 
kutekeleza yafuatayo:-   

(a) Kuimarisha utekelezaji wa mipango na mikakati ya kukabiliana na 
maafa ikiwemo kutoa elimu ya kukabiliana na maafa katika shehia 
zote za Unguja na Pemba;

(b) Kuhamasisha jamii kutoa taarifa sahihi na kwa wakati pindi 
yanapotokea maafa;

(c) Kuandaa mfumo wa kisasa wa mawasilino utarahisisha kutoa taarifa 
za maafa katika ngazi za shehia, wilaya na Taifa pamoja na kuandaa 
miongozo mbalimbali ya kukabiliana na maafa katika ngazi za shehia, 
wilaya na Taifa;

(d) Kuimarisha vituo vya operesheni na mawasiliano ya dharura vilivyopo 
Maruhubi, Gamba na Makunduchi kwa Unguja na Mkoani, Chake 
Chake na Micheweni kwa Pemba;

(e) Kuimarisha mfumo wa utoaji wa tahadhari za mapema na kinga 
dhidi ya maafa;

(f) Kuanzisha mfumo wa kitaifa wa utafutaji na uokozi kwa matukio ya 
maafa makubwa; na

(g) Kuainisha na kuandaa ramani ya maeneo hatarishi (Disaster zones).

Dawa za Kulevya
195. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita SMZ ilitekeleza Ilani ya CCM ya 

kudhibiti uingiaji na matumizi ya dawa za kulevya na kupata mafanikio 
yafuatayo:-

(a) Kufanya marekebisho ya sheria ya dawa za kulevya kwa kuzidisha 
adhabu kwa waingizaji, wasafirishaji, wasambazaji wa dawa za 
kulevya;

(b) Kutoa mafunzo ya kina ya utambuzi pamoja na uchunguzi wa dawa 
za kulevya kwa watendaji wa viwanja vya ndege pamoja na bandari 
na wasimamizi wa madiko  katika  shehia 78 kwa Unguja na 35 kwa 
Pemba;

(c) Kuimarisha ukaguzi wa bidhaa na mizigo bandarini na viwanja vya 
ndege;

(d) Kuweka vifaa vya ukaguzi wa mizigo na abiria ikiwemo mashine za 
x-ray pamoja na choo katika maeneo ya bandari na viwanja vya ndege 
pamoja na magari mawili maalum yenye uwezo wa kuchunguza dawa 
za kulevya;
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(e) Kufanya vikao vya mara kwa mara na wadau wa mapambano dhidi 
ya dawa za kulevya ili kuwajengea uwezo;

(f) Kutoa elimu juu ya athari za dawa za kulevya katika shehia 388, 
mabaraza ya vijana ngazi ya wilaya 11, skuli 336 na wafanyakazi 
1,050. Aidha, jumla ya vipindi 225 vimerikodiwa na kurushwa hewani 
pamoja na vipeperushi 21,000 kutolewa kwa lengo la kuisaidia jamii 
kuondokana na janga la dawa za kulevya; na

(g) Kujenga Kituo Maalum cha Tiba na Marekebisho ya Tabia kwa 
waathirika wa dawa za kulevya (rehabilitation center) katika kijiji cha 
Kidimini Wilaya ya Kati Unguja.

196. Biashara na utumiaji wa dawa za kulevya ni janga kwa jamii ya jinsia na 
rika zote hivyo udhibiti wake ni jambo muhimu kwa ustawi wa Taifa. 
Katika miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kutekeleza mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya kwa kufanya yafuatayo:-

(a) Kudhibiti uingizaji, usambazaji na utumiaji wa dawa za kulevya kwa 
kuendelea kuchukua hatua za kisheria;

(b) Kutoa taaluma za kinga ya msingi pamoja na familia imara 
itakayosaidia kuwalea watoto ikiwemo kuziweka familia katika malezi 
yenye maadili mema yanayokubalika na yatakayowakinga na janga 
la dawa za kulevya;

(c) Kujenga Kituo cha Tiba na Marekebisho ya Tabia Pemba pamoja na 
kuongeza juhudi katika utoaji wa tiba kwa waathirika wa dawa za 
kulevya na kuwapatia mafunzo ya stadi za maisha;

(d) Kuhakikisha kesi za uhalifu wa dawa za kulevya zinasikilizwa na 
kukamilishwa kwa muda mfupi kwa kuanzisha vipindi maalum vya 
usikilizaji wa kesi hizo mahakamani sambamba na kuhakikisha 
kuwa mali na mapato ya wahalifu hao vinataifishwa;

(e) Kuanzisha kituo maalum cha pamoja cha mashirikiano (One Stop 
Center) kwa vyombo vinavyosimamia mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya ndani ya taasisi inayoshughulikia masuala ya dawa 
za kulevya kwa ajili ya kupokea taarifa zote za dawa za kulevya ili 
kufanyiwa kazi kwa haraka;

(f) Kuimarisha ukaguzi wa abiria pamoja na mizigo bandarini na viwanja 
vya ndege kwa kuhakikisha dawa za kulevya haziingii nchini; na 

(g) Kuimarisha ushirikiano na jumuiya za kimataifa katika kupambana 
na makosa yanayohusiana na biashara haramu ya dawa za kulevya.
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Demokrasia na Utawala Bora
197. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita CCM iliilekeza SMZ kuendelea 

kuzingatia misingi ya Demokrasia na Utawala Bora kama ilivyoainishwa 
katika Katiba za nchi, sheria, kanuni na miongozo iliyopo ya demokrasia na 
utawala bora na mafanikio makubwa yamepatikana kama ifuatavyo:-

(a) Kutoa elimu ya utawala bora, kuandaa jarida la utawala bora la kila 
mwaka na mwongozo wa utawala bora Zanzibar pamoja na kufanya 
mapitio ya sera ya utawala bora. Pia, Serikali imefanya tathmini na 
kuandaa ripoti za utekelezaji wa misingi ya utawala bora;

(b) Kutunga Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Namba 4 ya Mwaka 
2015 na kuanzisha Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma;

(c) Kuimarisha Kamisheni ya Utumishi wa Umma na Tume za Utumishi 
(Tume ya Utumishi Serikalini, Tume ya Utumishi ya Baraza la 
Wawakilishi, Tume ya Utumishi ya Mahakama, na Tume ya Utumishi 
Idara Maalum za SMZ);

(d) Kutoa elimu ya uraia kupitia vipindi 72 vya redio na televisheni na 
kufanya mikutano 41 ya viongozi wa taasisi za umma na binafsi 
pamoja na wananchi. Jumla ya viongozi 351 wamehakikiwa taarifa 
zao za mali na madeni pamoja na tamko la mali za viongozi 2020 
zimepokelewa na kusajiliwa pamoja na kuandaa na kuchapisha 
vipeperushi 3,000;

(e) Kuajiri watumishi wapya 20 katika Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na 
Uhujumu Uchumi na kuwapatia mafunzo ya muda mrefu watumishi 
65, mafunzo ya muda mfupi watumishi 73;

(f) Kuelimisha jamii athari ya vitendo vya rushwa kupitia vipindi vya 
redio na televisheni, mijadala ya wazi na waandishi wa habari, 
wafanyabiashara, maonesho na kutoa ushauri;

(g) Kuchukua hatua za udhibiti na uchunguzi wa makosa ya rushwa 
pamoja na kuratibu utekelezaji wa mpango mkakati shirikishi wa 
kupambana na rushwa. Jumla ya kesi 178 za rushwa na 279 za 
ubadhirifu na rushwa zimeripotiwa na kuchukuliwa hatua;

(h) Kufanya ukaguzi wa mahesabu kila mwaka na kuweza kutoa ripoti 
na kuziwasilisha Baraza la Wawakilishi. Aidha, ukaguzi maalum 
umefanyika kwa mashirika, miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na 
washirika wa maendeleo na ukaguzi wa fedha za mifuko ya majimbo. 
Jumla ya wakaguzi 130 wamepatiwa mafunzo katika fani mbalimbali;

(i) Kufanya ukaguzi wa kiutumishi katika wizara na taasisi zote za 
Serikali kwa lengo la kuangalia masuala ya mishahara, posho, uajiri 
na upandishaji vyeo;
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(j) Kuimarisha mhimili wa mahakama kwa kutunga sheria ya utawala 
wa mahakama, kuongezeka kwa idadi ya majaji wakiwemo watatu 
wanawake na mahakimu wa mikoa na wilaya. Jumla ya kesi mpya 
za madai 9,785 zimefunguliwa na kufanya kesi zote za madai kufikia 
12,776. Vile vile, jumla ya kesi za Jinai 6,250 zilifunguliwa, kati ya 
hizo kesi 3,364 sawa na asilimia 54 zilitolewa uamuzi. Divisheni za 
mahakama ikiwemo mahakama za biashara na mahakama ya ardhi 
zimeimarishwa;

(k) Kuimarisha usimamizi wa mashtaka juu ya kesi za jinai zilizofunguliwa 
katika mahakama mbalimbali za Unguja na Pemba;

(l) Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kuwaachia 
huru wanafunzi 72 kutoka kwenye vyuo vya mafunzo;

(m) Kujenga jengo jipya la Mahakama Kuu katika eneo la Tunguu, jengo 
jipya la Mahakama ya Watoto Mahonda na kufanya matengenezo ya 
majengo ya mahakama yakiwemo mahakama ya Wilaya ya Mkoani, 
Mahakama ya Kadhi ya Mwanakwerekwe, Mahakama ya Chake - 
Chake na Mahakama ya Mwanakwerekwe; 

(n) Kuandaa Sera na Sheria za Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2018, 
Sheria ya Chama cha Wanasheria ya Mwaka 2019, Sheria ya Skuli 
ya Sheria ya Mwaka 2019, na Sheria ya Mawakili ya Mwaka 2020; na

(o) Kufanya vikao kumi na saba vya kawaida na kupitia vikao hivyo ripoti 
na taarifa mbalimbali ziliwasilishwa na  sheria 62 kutungwa. 

198. Demokrasia na Utawala Bora ni sehemu ya misingi ya maendeleo ya 
kiuchumi, kijamaii na kisiasa. Juhudi kubwa zimechukuliwa kwa 
Zanzibar katika kuimarisha taasisi na mifumo ya upatikanaji wa haki. 
Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kuendeleza 
demokrasia kwa kuzingatia umoja na mshikamano, usawa, upatikanaji 
wa haki na uwajibikaji kwa kufanya yafuatayo:-

(a) Kutekeleza shughuli za Serikali kwa kuzingatia misingi ya demokrasia 
na utawala bora kama ilivyoainishwa katika Katiba za nchi na 
kuimarisha uwazi na uwajibikaji kwa wananchi; 

(b) Kuimarisha usimamizi wa maadili ya viongozi wa umma kwa kutoa 
elimu kwa viongozi na wananchi kuhusu umuhimu wa kukuza 
maadili na kuimarisha mfumo wa kukusanya, kuhifadhi na kuhakiki 
taarifa za mali na madeni ya viongozi wa umma;

(c) Kujenga jengo jipya la Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu 
Uchumi na kuipatia wataalam na vifaa vya kisasa vya uchunguzi na 
kukamilisha uandaaji wa kanuni mbali mbali za udhibiti wa rushwa. 
Elimu kuhusiana na madhara ya rushwa itaendelea kutolewa kwa 
jamii na kuandaa mitaala ya elimu katika skuli na vyuo vikuu;
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(d) Kuanzisha skuli ya sheria kwa lengo la kuongeza weledi na 
kuwathibitisha wanasheria;

(e) Kutekeleza Sheria za Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2018 na Sheria 
ya Mawakili ya Mwaka 2020 ili kuimarisha upatikanaji wa haki kwa 
wananchi wote;

(f) Kuimarisha mihimili ya Mahakama na Baraza la Wawakilishi kwa 
kuwapatia rasilimali watu, maeneo ya kazi na vitendea kazi;

(g) Kuhakikisha sekta binafsi inasimamia na kuendesha biashara bila 
ya ubaguzi wa kidini, jinsia, maumbile na hali ya mtu na sehemu 
anayotoka. Aidha, sekta binafsi itawajibika kuzingatia misingi ya 
utawala bora na kufuata sheria za nchi hususan kutoa kipaumbele 
kwa wazawa kwa kuajiri wananchi wenye ujuzi na uwezo waliofikia 
umri wa kuajiriwa, kutimiza wajibu wake katika kulipa kodi kwa 
usahihi, ukamilifu na kwa wakati; na

(h) Kupitia na kuzifanyia marekebisho sheria zote zinazokwaza maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi hususan sheria zinazozuia fursa za ajira kwa 
wananchi.

Kuwaunganisha Wananchi wa Zanzibar
199. Katika miaka mitano iliyopita CCM ilielekeza SMZ kuhakikisha kuwa 

Wazanzibar wanaendelea kuwa wamoja kwa kuishi bila ya kubaguana 
kwa rangi, kabila na sehemu wanayotoka ambapo mafanikio makubwa 
yamepatikana kama ifuatavyo:-

(a) Kulinda na kuimarisha misingi ya umoja wa kitaifa, amani na utulivu 
nchini;

(b) Kuhakikisha kwamba wananchi wanaendelea kuishi kwa umoja, 
mshikamano na kwa upendo; na

(c) Kulinda na kuimarisha mfumo wa demokrasia ya vyama vingi vya 
siasa. 

200. Kwa kutambua umuhimu wa kuwaunganisha wananchi wote kuwa 
wamoja na kuishi kwa amani na utulivu. CCM itaendelea kuisimamia 
SMZ kuhakikisha kuwa Wazanzibar wanaendelea kuishi kwa udugu, 
umoja, mshikamano na ustahamilivu kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuendeleza kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa amani, umoja 
na mshikamano ili kujenga mazingira ya kuaminiana, kuvumiliana 
na kushirikiana katika masuala mbalimbali ya kijamii;

(b) Kupiga vita na kudhibiti vitendo vyote vya ubaguzi utoaji wa huduma 
za kiuchumi, kijamii, kisiasa, kimaeneo, kijinsia na kidini;
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(c) Kuimarisha mifumo ya taasisi za uratibu na kushughulikia 
malalamiko na kero za wananchi kwa wakati, haki na uadilifu; na

(d) Kuwasisitiza viongozi kusikiliza kero na malalamiko ya wananchi 
kwa hekima, unyenyekevu na busara.

Serikali za Mitaa
201. Katika kipindi cha miaka mitano CCM iliielekeza SMZ kuongeza ufanisi 

katika ukusanyaji wa mapato ya halmashauri za wilaya, mabaraza ya miji 
na manispaa, kuimarisha usafi wa mazingira mijini na vijijini ambapo 
mafanikio makubwa yamepatikana kama ifuatavyo:-

(a) Kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato na 
kutoa mafunzo kwa watendaji katika vituo vya ukusanyaji wa mapato. 
Mapato katika serikali za mitaa yameongezeka kutoka shilingi bilioni 
2.8 mwaka 2015/2016 hadi  bilioni 12.8 mwaka 2018/2019;

(b) Kufanya ugatuzi kwa sekta ya elimu (elimu ya msingi na maandalizi), 
afya (afya ya msingi) na kilimo (huduma za ugani) na kuimarisha 
ubora wa huduma za elimu, afya na kilimo kwa wananchi;

(c) Kuimarisha usafi wa mazingira katika maeneo ya mijini kwa 
kusambaza vifaa vya usafi katika shehia 27 za majaribio, kuingia 
mikataba na vikundi 49 vya usafi kwa ajili ya kusafisha barabara, 
masoko, misingi ya maji ya mvua pamoja na kuondosha taka katika 
makaazi ya watu. Aidha, bustani zimeanzishwa na kuendelezwa 
katika maeneo mbalimbali;

(d) Kamati za maendeleo 499 zimeundwa kwa mujibu wa mwongozo 
uliotayarishwa, kati yake 388 ni kamati za mashauriano za shehia 
ni 388 na 111 mabaraza ya wadi. Kamati hizi zina jukumu la kuibua 
na kupanga mipango ya maendeleo katika ngazi ya wadi na shehia. 
Kamati zote zimeshapatiwa mafunzo ya kutekeleza majukumu yao;

(e) Kufuatilia matukio ya uvunjifu wa amani kwa kufanya operesheni na 
kuunda kamati za usalama, kamati za kupinga udhalilishaji kwa kina 
mama na watoto, kamati za maadili na vikundi vya ulinzi shirikishi 
katika ngazi za shehia 388;

(f) Kuwezesha utekelezaji wa miradi ya wananchi 172 iliyohusu 
upatikanaji wa majisafi na salama, ujenzi na ukarabati wa vyumba 
vya madarasa, vyoo, vituo vya afya na matengenezo ya barabara za 
ndani kwa kiwango cha kifusi pamoja na ujenzi wa madaraja madogo;

(g) Kutoa fedha zinazotokana na mapato ya ndani ili kusaidia vikundi 
vya wajasiriamali vijana, wanawake na watu wenye ulemavu katika 
maeneo ya miji na vijijini; 
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(h) Kuanzisha jiji la Zanzibar linalosimamia mabaraza matatu ya 
manispaa; na

(i) Kuweka taa za barabarani zinazotumia nguvu za jua katika maeneo 
ya mji wa Zanzibar, unyanyuaji wa barabara ya Mwanakwerekwe, na 
ununuzi wa vifaa vya kuzolea taka zikiwemo gari na hifadhi ya eneo 
la urithi wa Mji Mkongwe. 

202. Serikali za Mitaa ni chombo muhimu kinachoshirikisha wananchi 
katika kupanga na kutekeleza shughuli za maendeleo na utoaji wa 
huduma katika sehemu zao. Kutokana na umuhimu wa chombo hicho, 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kutekeleza 
yafuatayo:-

(a) Kuimarisha serikali za mitaa ili ziweze kutekeleza majukumu yao 
kikamilifu kuendana na dhana ya ugatuzi wa madaraka;

(b) Kuimarisha huduma za jamii ikiwemo afya ya msingi, elimu ya 
maandalizi na msingi, na kilimo ili wananchi hasa vijijini waweze 
kupata huduma hizo kwa wakati na ubora;

(c) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ambapo asilimia 25 ya fedha hizo 
zitaelekezwa kutekeleza miradi ya maendeleo katika ngazi za wadi 
kwa kuzingatia vipaumbele vya wananchi wanavyoviibua kupitia 
mabaraza ya wadi na kamati za halmashauri za shehia;

(d) Kuongeza uwezo wa Manispaa ya Mjini katika kusafirisha taka ngumu 
kutoka asilimia 67 za taka zinazokusanywa kwa siku (tani 280) mwaka 
2020 hadi kufikia asilimia 95 mwaka 2025 na kuimarisha serikali za 
mitaa nyengine Unguja na Pemba katika uwezo wa kukusanya na 
kutupa taka; 

(e) Kuandaa na kutekeleza mkakati wa kusarifu taka ngumu na kuongeza 
ajira kwa vijana;

(f) Kuandaa miongozo bora ya utendaji kazi kwa dhamira ya kupanga 
mipango ya maendeleo yenye lengo la kupunguza umasikini na 
kudumisha amani, ulinzi na usalama wa maisha ya wananchi na 
mali zao katika maeneo mbalimbali;

(g) Kuanzisha idara ya huduma za jamii kwa kila manispaa, mabaraza ya 
miji na halmashauri na kuzijengea uwezo wa kubuni miradi bora ya 
maendeleo kwa jamii ili thamani ya fedha iendane na miradi husika;

(h) Kupanua wigo wa uwezeshaji wa wananchi kiuchumi hususan 
makundi maalum ya wajasiriamali, wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kwa kutoa fedha katika makusanyo ya serikali za mitaa 
na kuandaa mwongozo wa usimamizi wa misaada inayotolewa ili 
kuhakikisha fedha zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa;
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(i) Kujenga uwezo wa Halmashauri ya Jiji la Zanzibar ili kutekeleza 
wajibu wake ipasavyo;

(j) Kuboresha miundombinu katika Manispaa ya Zanzibar kwa 
kuhakikisha kwamba mvua hazileti athari kwa makaazi ya wananchi, 
ikiwemo kujenga misingi ya kupitisha maji ya mvua katika barabara 
zote za Manispaa ya Zanzibar.

Idara Maalum za SMZ
203. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ya utekelezaji wa Ilani ya CCM, 

Idara Maalum za SMZ zilipata mafanikio makubwa ikiwemo kuimarisha 
ulinzi na usalama mijini na vijijini kwa kutelekeza yafuatayo:-

(a) Kuandaa mpango mkuu wa mafunzo kwa idara maalum za SMZ na 
jumla ya maafisa 2,053 wamepatiwa mafunzo ya kijeshi katika ngazi 
mbalimbali na askari 723 wamepatiwa mafunzo ya kitaaluma;

(b) Kutoa vifaa na vitendea kazi vya kisasa kwa vikosi vya Kikosi Maalum 
cha Kuzuia Magendo (KMKM), Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU), Chuo 
cha Mafunzo na Kikosi cha Valantia Zanzibar (KVZ) na Kikosi cha 
Zimamoto na Uokozi (KZU) kwa kununua magari 59, boti 11 za doria 
na vifaa vya mawasiliano na uzamiaji na mashine 36 za kazi za amali; 
na

(c) Kuongeza masilahi ya vikosi vya idara maalum kwa kuongeza 
mshahara kwa asilimia 100 kwa kima cha chini na kupandisha vyeo 
watumishi 896.

Kikosi Maalum Cha Kuzuia Magendo (KMKM)
(a) Kujenga Kambi ya Makombeni, Kisiwa Panza, Fundo, Kojani,Tungamaa 

na Kengeja;

(b) Kujenga vituo vitatu vya uokozi Kibweni, Nungwi na Mkoani; na

(c) Kuimarisha hospitali ya KMKM Kibweni kwa kujenga jengo la kisasa 
la ghorofa mbili.

Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU)
(a) Kujenga Mabweni mawili na bwalo moja katika Kambi ya Msaani;

(b) Kukamilika kwa jengo la skuli ya sekondari ya JKU lenye ghorofa 
tatu  na  kuanza ujenzi wa Kituo cha Amali cha JKU; 

(c) Kuanzisha Wakala wa Ulinzi wa Serikali kwa ajili ya kutoa huduma 
za ulinzi katika maeneo mbalimbali; na

(d) Kuwapatia jumla ya vijana 2,561 mafunzo ya ufundi katika fani 
13 katika kituo cha Amali Mtoni ambazo zinaenda sambamba na 
mahitaji ya soko la ajira. Kati yao vijana 1,332 wamemaliza mafunzo 
hayo na vijana 1,229  wanaendelea.
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Chuo Cha Mafunzo
(a) Kuendelea kurekebisha tabia na mienendo ya wanafunzi ili kuwa raia 

wema; na

(b) Kujenga jengo la chuo cha urekebishaji tabia kwa wanafunzi watoto.

Kikosi Cha Valantia Zanzibar (KVZ)
(a) Kujenga kambi mpya ya Kijichame kwa kuinua jengo la ghorofa moja; 

na

(b) Kujenga hanga na kukamilisha kwa asilimia 50 ujenzi wa jengo la 
ofisi ghorofa moja katika kambi ya Ndugukitu na jengo la ofisi katika 
Kambi ya Micheweni.

Kikosi Cha Zimamoto na Uokozi
(a) Kuendelea kutoa huduma ya kupambana na majanga ya moto na 

kufanya uokozi wa mali na binadamu; na

(b) Kutoa elimu kwa jamii kuhusu kupambana na majanga ya moto.

204. Idara Maalum za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ni vyombo muhimu 
katika kutekeleza dhana ya uzalendo kwa vitendo, kudumisha na kutoa 
huduma bora za uokoaji, ulinzi na usalama kwa jamii. Katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kuendelea na kuziimarisha 
Idara Maalum za SMZ  kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria na taratibu 
zinazowaongoza;

(b) Kuendeleza mradi wa majengo ya ofisi, Mahanga na nyumba za 
maofisa wa idara maalum za SMZ kwa lengo la kuweka  mazingira 
bora ya kazi na makambi  na kuimarisha shughuli za ulinzi na 
usalama;

(c) Kuendeleza Wakala wa Ulinzi wa Serikali na kuanzisha Kampuni ya 
Ujenzi ya Serikali; 

(d) Kuwajengea uwezo maofisa na askari wake  kwa kuwapatia mafunzo 
ya kisasa katika vyuo vya ndani na nje ya nchi;

(e) Kutoa mafunzo ya ulinzi kwa vijana 150 na kuanzisha ulinzi wa Jeshi 
Usu kwa kuimarisha usimamizi wa misitu na wanyamapori katika 
hifadhi;

(f) Kuanza ujenzi wa  chuo cha kisasa Hanyegwa Mchana na ujenzi wa 
chuo cha kisasa cha  Zimamoto na Uokozi huko Kitogani Mkoa wa 
Kusini Unguja;
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(g) Kuimarisha utendaji kazi wa Idara Maalum ili kutekeleza majukumu 
yao ipasavyo; 

(h) Kumalizia ujenzi wa chuo cha kisasa cha ufundi JKU Mtoni 
kitakachokuwa na uwezo wa kutoa mafunzo ya ufundi kwa vijana 
wasiopungua 3,000 kwa mwaka; na 

(i) Kujenga nyumba za maafisa na askari katika kambi za Micheweni na 
Pujini kwa Pemba na Kambi ya Kikungwi kwa Unguja.

Utafiti na Takwimu
205. CCM inaamini kwamba utafiti na takwimu ni sekta mtambuka ambayo ni 

chanzo kikubwa cha upatikanaji wa taarifa mpya na za kina zitakazotumika 
kuiarifu na kuishauri jamii juu ya masuala mbalimbali ya kiuchumi, kijamii 
na mazingira inayoizunguka. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 
– 2020), Chama kiliendelea kuisimamia vyema SMZ katika sekta mtambuka 
ya utafiti na takwimu na kupata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuendelea kusimamia udhibiti wa usalama na maadili katika 
uendeshaji wa tafiti zinazofanyika nchini; 

(b) Kuendeleza uratibu wa shughuli za utafiti za kisekta kupitia idara 
za sera, mipango na utafiti katika wizara zote. Mfumo wa uratibu 
kupitia idara hizo umesaidia katika ukusanyaji na utoaji wa taarifa 
za ufuatiliaji na tathmini Serikalini;

(c) Kuandaa na kuchapisha Agenda ya Utafiti ya Zanzibar (Zanzibar 
Research Agenda, 2015) iliyoibua maeneo makuu ya kipaumbele; 

(d) Kuanzisha taasisi tatu za utafiti ikiwemo Taasisi ya Utafiti ya Mifugo 
(ZALIRI), Taasisi ya Utafiti ya Uvuvi na Mazao ya Baharini (ZAFIRI) na 
Taasisi ya Utafiti ya Sayansi za Afya Binguni; 

(e) Kufanya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya ya Mwaka 2019 
(Household Budget Survey of 2019);

(f) Kufanya mapitio ya takwimu za Pato la Taifa kwa kizio cha mwaka 
2015 kutoka bei za kudumu za mwaka 2007 kwa lengo la kupata 
matokeo halisi ya ukuaji uchumi;

(g) Kuendeleza utekelezaji wa mpango wa uimarishaji wa takwimu 
Tanzania ambao ulifikia ukomo mwaka 2018. Aidha, mkakati wa 
maendeleo ya takwimu wa Zanzibar unaendelea kuandaliwa;

(h) Kumarisha mfumo wa ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji wa 
takwimu za kiuchumi na kijamii kama vile utalii, kilimo na afya; na 
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(i) Kufanya tafiti za kutoa matoleo katika nyanja mbalimbali pamoja 
na kuendeleza tafiti za kimafunzo kwa kutoa matoleo sahihi kupitia 
Chuo Kikuu cha Taifa SUZA.

206. CCM inatambua umuhimu wa tafiti na takwimu katika kusaidia kutoa 
uamuzi sahihi katika mipango ya maendeleo ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa. Hivyo, katika miaka mitano ijayo, Chama kitaelekeza SMZ 
kuendelea kutoa kipaumbele katika kukusanya, kuchambua na kutumia 
takwimu na tathmini pamoja na kufanya tafiti zenye tija kwa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii kwa kufanya yafuatayo:-

(a) Kukusanya tafiti zote zilizofanyika nchini kabla na baada ya 
kuanzishwa taasisi mpya za utafiti wa kisekta na kufanya mikutano 
ya uwasilishaji na uchapishaji wa matoleo; 

(b) Kuendeleza tafiti katika sekta za uzalishaji, maendeleo ya jamii, 
masoko na maeneo mtambuka kwa mujibu wa vipaumbele 
vilivyoainishwa;

(c) Kuandaa na kuchapisha Agenda ya Utafiti ya Zanzibar (Zanzibar 
Research Agenda, 2020) itakayoibua maeneo makuu ya kipaumbele;

(d) Kuendeleza kazi za utafiti, kuibua matokeo na kutoa ushauri wa 
kitaaluma katika maeneo maalum ya kiuchumi ikiwemo zoezi la 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia;

(e) Kutoa elimu kwa watafiti katika ngazi za Uzamili na Uzamivu 
kupitia taasisi za utafiti za kisekta na Chuo Kikuu cha Taifa - SUZA, 
sambamba na kuimarisha miundombinu na vitendea kazi katika 
taasisi hizo;

(f) Kufanya utafiti wa kutambua maeneo muhimu na aina ya miradi ya 
uwekezaji ili kuwekeza kwa ufanisi;

(g) Kuendeleza tafiti nane za mazao ya kilimo ikiwemo mpunga, karafuu 
na mazao mengine ya kimkakati; 

(h) Kukamilisha tafiti zinazoendelea na kufanya tafiti mpya kwa mujibu 
wa mahitaji, kuwajengea uwezo watafiti pamoja na kuimarisha 
miundombinu ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi na Mazao ya Baharini 
na Maruhubi kuwa kituo bora cha utafiti wa baharini (ocean focused 
heritage research) katika Ukanda wa Mwambao Magharibi wa Bahari 
ya Hindi (WIO Region);

(i) Kufanya sensa zifuatazo:-
(i) Sensa ya watu na makazi; Sensa ya kilimo na mifugo;
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(ii) Sensa ya watu wenye uwezo wa kufanya kazi; na

(iii) Sensa ya viwanda na biashara. 

(j) Kufanya utafiti wa sekta sizizo rasmi pamoja na mapitio ya faharisi za 
bei (CPI) kwa kutumia mkoba mpya; na

(k) Kukamilisha na kutekeleza mkakati wa maendeleo ya takwimu 
pamoja na kuandaa mipango midogo midogo ya takwimu za kisekta.

Kuyaendeleza Makundi Mbalimbali
Watoto 

207. Katika miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), CCM imendelea kuisimamia 
SMZ kuimarisha haki za watoto ambapo mafanikio makubwa yamepatikana 
kama ifuatavyo:-

(a) Kutoa uelewa juu ya biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu 
kwa taasisi za Serikali na taasisi binafsi ili kudhibiti biashara hiyo;

(b) Kuendelea kuwatunza na kuwahudumia watoto waliopo katika 
nyumba ya Serikali ya kulelea watoto Mazizini kwa kuwapatia elimu, 
michezo, lishe bora, huduma ya afya na mazingira yanayowajengea 
kimwili, kiakili na kimaadili;

(c) Kuanzisha na kuendeleza kamati za wazazi katika shehia za Unguja 
na Pemba na kuzijengea uwezo juu ya malezi bora, kujikinga na 
vitendo vya ukatili na udhalilishaji pamoja na kuchukua hatua ya 
kuripoti matukio hayo; na

(d) Kuandaa mwongozo wa mafunzo ya walimu wa ushauri nasaha 
katika maskuli. Jumla ya wilaya tatu (Magharibi “A” na “B” za Unguja 
na Wete kwa Pemba) na walimu 3,500 wamefikiwa kwa kujengewa 
uwezo wa namna bora ya mawasiliano na watoto katika kuwakinga 
na matukio ya ukatili.

208. CCM inatambua kuwa watoto wanayo haki ya kuishi, kutoa mawazo, 
kupata lishe bora, malezi, ulinzi, elimu na kutobaguliwa kwa namna 
yoyote. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ 
kutekeleza yafuatayo:-
(a) Kuzipatia familia 1,500 mafunzo ya kujikinga, kuripoti na mawasiliano 

kwa watoto  na stadi mbalimbali za maisha na kujitathamini;

(b) Kuhamasisha na kuelimisha jamii, familia na watoto juu ya 
kuimarisha malezi bora kutoa elimu kuhusu upigaji vita udhalilishaji 
wa watoto kupitia vyombo vya habari;

(c) Kuendeleza na kuunda mabaraza mapya ya watoto pamoja na 
kuratibu vikao vya mabaraza hayo. Aidha, mabaraza yote ya vijana 
yataimarishwa kwa kujengewa uwezo juu ya kujikinga na kuripoti 
matukio ya ukatili na udhalilishaji wa watoto;
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(d) Kutoa huduma katika kituo cha kurekebisha tabia watoto 
wanaokinzana na sheria kilichopo Madema;

(e) Kutoa huduma kwa watoto wanaolelewa Mazizini na kutayarisha na 
kuendesha nyumba salama kwa wahanga wa udhalilishaji wenye 
kuhitaji hifadhi; na

(f) Kusimamia uendeshaji wa vituo binafsi vya kulelea watoto ili kutoa 
malezi bora kwa mujibu wa sheria.

Vijana
209. Katika miaka mitano iliyopita (2015 - 2020),  CCM iliielekeza SMZ kutatua 

changamoto zinazowakabili vijana hasa ukosefu wa ajira, kukosa ujuzi 
na maarifa ya kisasa na mitaji na hivyo kushindwa kushiriki vyema 
katika kujenga uchumi. Kwa kutambua azma ya CCM ya kukabiliana 
na matatizo ya vijana SMZ ilichukua juhudi kubwa kuwawezesha vijana 
kuwajengea uwezo na kuwapa hamasa ya kujituma kwa kutukeleza 
yafuatayo:- 
(a) Kuwawezesha vijana 3,050 kwa kuwapatia vifaa vyenye thamani ya 

shilingi bilioni 5 kwa ajili ya shughuli za kilimo, ufugaji, ushonaji, 
uchongaji, michezo, sanaa na mafunzo mbalimbali ya stadi za kazi;

(b) Kuliimarisha baraza la vijana na jumuiya za vijana za shehia, wilaya 
na Taifa kwa kuwapatia mafunzo, vifaa na vitendea kazi;

(c) Kutoa elimu ya stadi za maisha kwa vijana 220,738 kuhusu madhara 
ya mimba na ndoa za umri mdogo, mafunzo ya afya ya uzazi, elimu 
ya UKIMWI, madawa ya kulevya, mimba za utotoni mafunzo haya 
yalitolewa Unguja na Pemba;

(d) Kuwajengea uwezo viongozi 2,689 wa Baraza la Taifa la Vijana ili 
kuongeza ufanisi na ushiriki wa vijana katika shughuli za uchumi 
na kijamii;

(e) Kuwaunganisha vijana katika Mfuko wa Uwezeshaji na Programu 
za Ajira za wadau mbali mbali, ambapo jumla ya vijana 730 
wamewezeshwa katika maeneo ya ufugaji wa kuku, nyuki na samaki. 
Vile vile, vijana 40 wamepatiwa ujuzi wa  kutumia kilimo cha kisasa 
kupitia programu ya kilimo endelevu “Fursa Kijani “;

(f) Kutoa mafunzo kazi kwa vijana 660 katika vyuo vya Amali 
Mwanakwereke, Mkokotoni, Vitongoji pamoja na Chuo cha Polisi 
Ziwani mafunzo hayo yanahusisha uchongaji, uchomaji na ushonaji. 
Aidha, vijana 140 kutoka baraza la vijana wamepatiwa mafunzo 
katika nyanja tofauti ili waweze kujitegemea kiuchumi;

(g) Kushajiisha vijana kushiriki katika shughuli mbalimbali za kitaifa 
na kimataifa na  kuwajengea moyo wa uzalendo kwa kushiriki katika 
matukio mbalimbali yakiwemo mbio za Mwenge, kumbukizi za Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume 
pamoja na kuandaa Makongamano matano na bonanza moja, na 
vijana 15,596 kushiriki katika shughuli hizo;
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(h) Kuyajengea uwezo mabaraza ya vijana ili yaendelee kufanya 
majukumu yao ipasavyo katika ngazi zote kitaifa na kimataifa; na

(i) Kushajiisha vijana 1,120 kujiunga na programu ya U report (Jukwaa 
la vijana kutoa maoni kupitia mtandao) katika wiki ya vijana na 
kumbukumbu ya Baba wa Taifa na Vijana 1,300 walijiunga na 
jukwaa hilo.

210. CCM inatambua kuwa vijana wanaunda kundi kubwa la nguvu kazi 
na lenye msukumo katika maendeleo ya nchi. Hata hivyo, kundi hili 
linakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo ukosefu wa ajira na 
kukosa elimu na huduma muhimu za afya. Katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kuendelea kulitilia maanani suala la 
vijana katika mipango yake ya maendeleo kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuwa na sera rafiki kwa masuala ya vijana na sheria kuhusu ushiriki 
wao katika shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa;

(b) Kupeleka vijana 47,000 katika vituo vya mafunzo vya amali kupata 
elimu ya ufundi, kazi za mikono, ujasiriamali na sanaa;

(c) Kuwapatia vijana 5,000 mafunzo ya uongozi na usimamizi wa fedha, 
utalii, uandishi wa miradi, usimamizi na uendelezaji wa miradi kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali;

(d) Kuwahamasisha vijana 20,000 waliomaliza vyuo kuanzisha vikundi 
vya uzalishaji mali na utoaji huduma, kuvipatia mafunzo na mikopo 
ili waweze kujiajiri;

(e) Kuandaa mazingira bora ya kisera, kisheria na mipango katika 
kuwajenga, kuwahamasisha na kuwabadilisha vijana kifikra ili 
kujihusisha katika uzalishaji mali na utoaji wa huduma kwa ajili ya 
kuongeza pato binafsi na Taifa;

(f) Kutoa taaluma kwa vijana kuhusu matumizi sahihi ya sayansi na 
teknolojia na kuanzisha vituo vya ubunifu wa teknolojia ya habari, 
uanzishaji wa viwanda vidogo vidogo na utengenezaji wa vifaa 
mbalimbali vya kuleta maendeleo; na

(g) Kuandaa na kutekeleza programu za elimu na malezi kwa vijana 
100,000 pamoja na mikakati ya kujenga moyo wa uzalendo, ari ya 
kujitolea na kuipenda nchi yao.

Wanawake
211. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 – 2020),  CCM iliisimamia 

SMZ kuhakikisha wanawake wanashiriki kikamilifu katika kusukuma kasi 
ya maendeleo na kuleta mageuzi ya kiuchumi, kijamii na kisiasa ambapo 
mafanikio makubwa yamepatika kama ifuatavyo:-
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(a) Kusimamia upatikanaji wa haki ya kulindwa dhidi ya ubaguzi, 
udhalilishaji, dhulma, unyanyasaji, ukatili wa kijinsia na mila potofu;

(b) Kutoa elimu ya uelewa juu ya dhana ya udhalilishaji, athari zake na 
jinsi ya kujikinga na vitendo hivyo hasa kwa wanawake na watoto; 

(c) Kuandaa na kutekeleza mpango kazi wa kupambana na vitendo vya 
ukatili na udhalilishaji dhidi ya wanawake na watoto; na

(d) Kuendelea kuchukua hatua za kufikia lengo la uwiano wa asilimia 
50:50 katika nafasi za uongozi.

212. CCM inatambua uwezo mkubwa wa wanawake wa kuleta mabadiliko ya 
kijamii na kiuchumi, hivyo Chama kitaendelea kuielekeza SMZ kuweka 
mkazo katika kushirikisha wanawake katika shughuli za kimaendeleo 
kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kukuza usawa wa kijinsia na uwezeshaji wanawake katika masuala 
ya maendeleo; 

(b) Kuanzisha mfuko maalum wa uwezeshaji wanawake utakaowawezesha 
kupata mikopo ya gharama nafuu;

(c) Kusimamia upatikanaji wa haki za wanawake na kupiga vita mila 
na desturi zinazowabagua au kudhalilisha wanawake na kusimamia 
utekelezaji wa sheria na mikataba ya kimataifa inayohusu ustawi wa 
mwanamke; na

(d) Kutekeleza mkakati wa kupambana na vitendo vya ukatili na 
udhalilishaji dhini ya wanawake na watoto.

  
  Wazee
213. Katika miaka mitano iliyopita, CCM, kupitia SMZ, iliendelea kuwatunza 

wazee wote kwa kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuanzisha mpango wa pensheni jamii kwa wazee wenye umri wa 
miaka 70 na kuendelea na kuwalipa wazee shilingi 20,000 kwa kila 
mwezi ili kusaidia huduma zao za kila siku. Jumla ya wazee 22,273 
(Unguja 12,722 na Pemba 8,541) wamesajiliwa. Aidha, mfumo wa 
kuweka kumbukumbu za wazee (database) umeimarishwa;

(b) Kuchapisha vitambulisho 2,314 (1,284 Kusini, 497 Magharibi A na 
533 Magharibi B) vya wazee wanaopatiwa Pensheni ili kurahisisha 
kupata huduma za kijamii ikiwemo matibabu na usafiri;

(c) Kuimarisha huduma za wazee wanaoishi katika Makao ya Wazee 
Sebleni, Welezo na Limbani kwa kupatiwa chakula pamoja na 
matibabu; na
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(d) Kuendelea kutekeleza sera ya hifadhi ya jamii, kutunga na kuanza 
kutekeleza Sheria ya Kuwalinda na Kuwatunza Wazee ya Mwaka 
2019. 

 
214. CCM inatambua umuhimu wa wazee katika Taifa letu na itaendelea 

kuwapatia huduma za kijamii na kisheria. Katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuimarisha huduma za jamii na mahitaji muhimu kwa wazee 
wanaotunzwa katika nyumba za wazee;

(b) Kufanya matengenezo ya nyumba ya wazee iliyo Sebleni na kujenga 
uzio wa Makao ya Wazee Welezo;

(c) Kutekeleza mpango wa pencheni jamii kwa wazee wenye umri wa 
miaka 70 na kuendelea kwa kuongeza bajeti ya mpango kutoka 
shilingi bilioni 6.5 hadi shilingi bilioni 7 kwa ajili ya malipo ya wazee 
walioongezeka Unguja na Pemba; 

(d) Kuweka mifumo ya kutoa kipaumbele maalum kwa wazee katika 
kupata huduma za jamii; na

(e) Kuratibu zoezi la kusajili wazee na kutoa mafunzo kwa watendaji juu 
ya utoaji bora wa huduma na malipo kwa wazee.

  Watu Wenye Ulemavu
215. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 – 2020), CCM kupitia 

SMZ iliweka kipaumbele kuweka mazingira rafiki kwa watu wenye 
ulemavu na kupata mafanikio makubwa yafuatayo:-

(a) Kuzipatia ruzuku jumuiya 40 za watu wenye ulemavu Zanzibar. 
Vikao 16 vya Baraza la Taifa la Watu Wenye Ulemavu na vikao 16 vya 
maafisa waratibu wa masuala ya watu wenye ulemavu vimefanyika;

(b) Kuanzisha mfumo wa takwimu (JUMUISHI DBASE) za watu wenye 
ulemavu kwa lengo la kurahisisha upatikanaji wa taarifa za watu 
wenye ulemavu na kufanya maboresho katika mfumo wa ukusanyaji 
taarifa zao kupitia mfumo wa simu (mobile application);

(c) Kuanzisha kituo cha kuhifadhia taarifa za watu wenye ulemavu 
(Zanzibar Disability Data Centre) kwa lengo la kuhifadhi taarifa na 
kuunganisha mfumo wa TEHAMA wa JUMUISHI DBASE na kuziweka 
katika kituo ili kukuza urahisi wa kutumia taarifa hizo kwa kuwapatia 
haki zao zikiwemo visaidizi, elimu, afya, ajira na ujasiriamali;

(d) Kuandaa Mpango Mkakati wa Baraza la Taifa la Watu Wenye Ulemavu 
pamoja na Mpango wa Utekelezaji wa Sera ya Watu Wenye Ulemavu 
na kutafsiri sera hiyo kwa lugha ya Kiswahili ili kurahisisha uratibu 
wa masuala ya watu wenye ulemavu na kufikia Dira ya 2020 ya 
Zanzibar; na
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(e) Kufanya upembuzi yakinifu juu ya vijana wenye ulemavu katika 
masuala ya afya ya uzazi na uzazi wa mpango ili kujua kwa kiasi gani 
vijana wenye ulemavu wanapata haki hiyo.

216. Chama kinaamini kwamba watu wenye ulemavu ni kundi maalum 
linalohitaji kupewa kipaumbele katika shughuli za kiuchumi na kijamii. 
Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itaelekeza SMZ kuendelea 
kulinda haki za watu wenye ulemavu kwa kutekeleza yafuatao:-
(a) Kutatua changamoto za watu wenye ulemavu nchini kwa kuhakikisha 

inaratibu kikamilifu masuala ya watu wenye ulemavu;

(b) Kutekeleza sheria na kanuni zinazowalinda na kuelekeza namna ya 
kuwahudumia watu wenye mahitaji maalum; na

 
(c) Kuwawezesha kwa kuwapa mtaji na maarifa watu wenye ulemavu 

bila kubagua jinsia na aina ya ulemavu walionao.

Wafanyakazi
217. Katika miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), CCM kupitia SMZ ilifanya 

mageuzi makubwa katika nyanja ya utumishi wa umma na binafsi 
na kupelekea wafanyakazi kuwa ari na moyo wa kufanya kazi, hivyo 
kutoa mchango mkubwa katika kukuza uchumi. Miongoni mwa hatua 
zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:-

(a) Kuimarisha mashirikiano ya UTATU kupitia vyombo vya UTATU 
- yaani Serikali, Shirikisho la Vyama Huru vya Wafanyakazi na 
Jumuiya ya Waajiri; 

(b) Kuratibu shughuli za Wakala Binafsi wa Ajira ili kuhakikisha kuwa 
sheria za kazi zinafuatwa;

(c) Kurusha kupitia redio na televisheni vipindi 26 vinavyohusiana na 
mambo ya usalama na afya kazini vilirushwa hewani kupitia redio 
tofauti;

(d) Kuajiri vijana 16,675 katika taasisi za umma. Aidha, watumishi 938 
wamepatiwa mafunzo ya muda mfupi (868) na muda mrefu (70) nje 
ya nchi;

(e) Kufanya marekebisho ya mishahara na posho kwa watendaji wakuu 
na watumishi wa kawaida katika wizara, mashirika na taasisi 
zinazojitegemea kwa kuongeza kima cha chini cha mshahara kutoka 
shilingi 150,000 hadi shilingi 300,000; 

(f) Kuongeza kiwango cha pensheni kwa wastaafu wa kawaida kutoka 
shilingi 40,000 hadi shilingi 90,000 sawa na ongezeko la asilimia 
125; na

(g) Kuimarisha taasisi za usuluhishi migogoro kazini pamoja na 
kupanua shughuli za usalama na afya kazini ili kuzifikia sekta zote 
za kiuchumi.
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218. Maendeleo ya Zanzibar yanategemea sana juhudi na nidhamu za 
wafanyakazi katika sekta ya Umma na Binafsi. Kuendeleza kundi 
la wafanyakazi ni chachu ya uwajibikaji kwao na ufanisi sehemu za 
kazi. Kwa kutambua umuhimu wa wafanyakazi CCM itaelekeza SMZ 
kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuboresha ushirikiano na jumuiya za wafanyakazi na waajiri na 
kuweka mfumo imara kwa kupanga biashara katika sekta binafsi 
ili kuyaimarisha masilahi ya wafanyakazi kwa kuhakikisha kwamba 
mfanyakazi atalipwa kima cha chini cha mshahara kinachokidhi 
mahitaji muhimu ya maisha kwa kuzingatia uwezo wa Taifa kiuchumi;

(b) Kuhakikisha kunakuweko jumuiya imara za waajiri na wafanyakazi 
ili kukuza utatu, majadiliano ya pamoja na kuleta tija na mustakabali 
mzuri katika kutetea haki na masilahi ya wafanyakazi na waajiri;

(c) Kutoa elimu kwa waajiri na wafanyakazi juu ya haki na wajibu 
wanapokuwa katika sehemu zao za kazi;

(d) Kuwaendeleza watumishi wa umma wapatao 2,700 katika fani na 
ngazi mbalimbali kwa lengo la kuwaongezea ujuzi na maarifa ya 
utendaji kazi ili waweze kutoa huduma bora na zenye tija kwa umma; 

(e) Kupanua shughuli za usalama na afya kazini ili kuzifikia sekta zote 
za kiuchumi; na

(f) Kuboresha mazingira na masilahi ya watumishi wa umma kadri hali 
ya uchumi inavyoruhusu.

Hifadhi ya Jamii

219. Ili kuhakisha kwamba huduma za hifadhi ya jamii zinaimarika, katika 
kipindi cha  miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), mafanikio yafuatayo 
yamepatikana:-
(a) Mfuko umeimarisha mafao ya wanachama wake kwa kuimarisha 

huduma na kuongeza kiwango cha malipo cha kiinua mgongo; 

(b) Kuongezeka kwa idadi ya wanachama waajiri kutoka 1,282 kwa 
mwaka 2015 hadi 1,963 mwaka 2020. Kwa upande wa wanachama 
waajiriwa, idadi imeongezeka kutoka 73,137 kwa mwaka 2015 hadi 
kufikia 96,844 mwaka 2020;

(c) Kuongeza kwa michango ya wanachama kutoka shilingi bilioni 30.3 
mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 76 mwaka 2020;

(d) Kulipa kwa wakati mafao ya pensheni kutoka shilingi 2.7 bilioni 
mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 17.6 mwaka 2020. Aidha, malipo 
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ya kiinua mgongo yameongezeka kutoka shilingi bilioni 9.6 mwaka 
2015 hadi shilingi bilioni 17.6 mwaka 2020;

(e) Kuanzisha mfuko wa fao la uzazi kwa wanachama wake ambapo 
fedha za mafao ya uzazi zimeongezeka kutoka shilingi milioni 95.9 
mwaka 2015 hadi shilingi milioni 213.5 mwaka 2020;

(f) Kuazisha mfuko wa uchangiaji wa hiari unaojulikana kwa jina la 
Mfuko wa Hiari (VSSS) unaojumuisha wafanyakazi katika sekta isiyo 
rasmi;

(g) Kuanzisha utaratibu wa kutoa mikopo kwa wastaafu wake kwa 
kushirikiana na benki za TPB na NMB;

(h) Kurahisisha utoaji huduma ili kupunguza na kuondoa usumbufu 
kwa wateja kwa kuanzisha dirisha maalum la kuhudumia wateja na 
hivyo kupunguza muda wa kusubiri huduma na kuanzisha “mobile 
application” ambapo mwanachama anaweza kuangalia michango 
yake kwa kutumia simu yake ya mkononi;

(i) Kuongeza mapato ya uwekezaji kutoka shilingi bilioni 21.3 mwaka 
2015 hadi shilingi bilioni 39.3 mwaka 2020. Aidha, thamani ya 
Mfuko imeongezeka kutoka shilingi bilioni 206.8 hadi shilingi bilioni 
451 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 118;

(j) Kuwekeza katika miradi ya maendeleo na kijamii ikiwemo ujenzi 
ya Michenzani Mall, Sheikh Thabit Kombo Building, matengenezo ya 
hoteli ya Mkoani Pemba, jengo la maegesho Michenzani, ujenzi wa 
majengo 15 yenye ghorofa saba kila moja, jumba la Treni “Chawl 
Building” Darajani na kununua nyumba iliyokuwa “High Hill Hotel” 
iliyopo Kilimani Mnara wa Mbao na kiwanja katika eneo la Kigamboni 
Dar-es-Salaam.

220. Kutokana na umuhimu wa hifadhi ya jamii kwa wananchi CCM katika 
miaka mitano ijayo itaelekeza SMZ kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kusimamia utekelezaji wa sera na sheria ya hifadhi ya jamii kwa 
manufaa ya wanachama wote na Taifa kwa ujumla;

(b) Kujenga majengo ya makaazi na biashara katika eneo la Mombasa 
Unguja;

(c) Kuongeza kiwango cha usajili wa wanachama hadi kufikia asilimia 
50 ya wanachama wanaoweza kufanya kazi;

(d) Kufungua ofisi za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii katika mikoa ya 
Zanzibar; na

(e) Kuanzisha mafao mapya kama vile mafao ya matibabu na kupunguza 
muda wa kulipa mafao kufikia wiki mbili.
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SURA YA TISA

      MAENEO MENGINE YA KIPAUMBELE

Uamuzi wa Kuhamia Dodoma
221. Chama Cha Mapinduzi kimefanikiwa kuyaenzi maono ya Baba wa Taifa 

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ya kuhamishia Makao 
Makuu ya nchi katika mji wa Dodoma. Maono hayo yametekelezwa 
kwa ufanisi mkubwa na Serikali ya Awamu ya Tano chini ya uongozi 
wa Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Katika kutekeleza azma hiyo, mafanikio 
yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuweka jiwe la msingi na kuanza ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, ukuta, majengo ya ofisi na nyumba za makazi kwenye eneo 
la Ikulu ya Chamwino;

(b) Kuwezesha Makao Makuu ya Nchi kuwa ya kisasa kwa kuandaliwa 
na kutekelezwa kwa Mpango Kabambe wa kuendeleza jiji la Dodoma; 

(c) Kuhamishwa kwa taasisi za umma kutoka Dar es Salaam kwenda 
Dodoma. Taasisi hizo ni: Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC); Ofisi ya 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (NAO); Tume ya Kurekebisha 
Sheria; Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora; Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP); Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa; 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA); Wakala wa 
Huduma za Ajira (TAESA); Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS); Mfuko 
wa Mawasiliano kwa wote (UCSAF); Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF); Wakala ya Serikali Mtandao (eGA); Idara ya Kumbukumbu za 
Taifa; Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB); na Mfuko wa 
Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSSSF); 

(d) Kukamilishwa kwa awamu ya kwanza ya ujenzi wa ofisi za Serikali 
jijini Dodoma katika Mji wa Serikali eneo la Mtumba ambapo ujenzi 
wa majengo 23 ya wizara na taasisi mbili umekamilika;

(e) Kuanza ujenzi wa barabara za kiwango cha lami katika Mji wa Serikali 
eneo la Mtumba zenye urefu wa kilomita 39.9 ili kuboresha mazingira 
na kurahisisha usafiri katika eneo hilo;

(f) Kuhamisha watumishi 15,361 kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma 
wanaojumuisha watumishi kutoka wizara zote, Bunge, Ofisi ya Rais, 
Ikulu na taasisi zake, vyombo vya ulinzi na usalama na baadhi ya 
taasisi za Serikali;
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(g) Kuhamishwa kwa ofisi za vyombo vya ulinzi na usalama kutoka  
Dar es Salaam kwenda Dodoma;

(h) Kuipatia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Hati Miliki ya kiwanja 
chenye ukubwa wa hekta 33 ili kuhamishia ofisi zake za uratibu 
kwenye jiji la Dodoma; na

(i) Kuwezesha ofisi za ubalozi na mashirika ya kimataifa kuhamia 
Dodoma kwa kuzipatia hati miliki 62 kwa ajili ya ujenzi wa ofisi 
za kibalozi na tano kwa ajili ya taasisi za kimataifa zenye hadhi ya 
kidiplomasia.

222. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuhakikisha kwamba Makao Makuu Dodoma yanaboreshwa zaidi ikiwa 
ni pamoja na kuwezesha kujengwa kwa miundombinu mbalimbali ya 
utoaji huduma za kijamii na kiuchumi. Miundombinu hiyo ni pamoja 
na barabara, nyumba za makazi, majengo ya ofisi za serikali na balozi 
za nchi mbalimbali na huduma za jamii. Ili kufikia azma hiyo, Chama 
kitaelekeza Serikali kufanya yafuatayo:-

(a) Kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya barabara, majengo ya ofisi 
na nyumba za makazi kwenye eneo la Ikulu ya Chamwino;

(b) Kuanza na kukamilisha awamu ya pili ya ujenzi wa ofisi za Serikali 
katika Mji wa Serikali Dodoma;

(c) Kujenga nyumba nyingi zaidi za viongozi na watumishi katika makao 
makuu ya nchi Dodoma;

(d) Kuboresha upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama katika jiji 
la Dodoma kwa kutekeleza mikakati ya muda mfupi, muda wa kati 
na muda mrefu ikiwa ni pamoja na kujenga Bwawa la Farkwa;

(e) Kuboresha upatikanaji wa huduma za majitaka katika jiji la Dodoma;

(f) Kuboresha huduma za umeme kwa kuongeza na kuimarisha 
miundombinu kwa ajili ya mahitaji ya sasa na baadae;

(g) Kutekeleza miradi ya ujenzi wa miundombinu ya barabara kwa lengo 
la kurahisisha usafiri ndani ya jiji la Dodoma ikiwa ni pamoja na:-

(i) Ujenzi wa barabara ya mzunguko wa nje (outer ring road) yenye 
urefu wa Km 110 ambapo itapita katika maeneo ya Mtumba 
- Barabara ya Morogoro, Veyula - Barabara ya Arusha, Nala - 
Barabara ya Singida na Matumbulu - Barabara ya Iringa;

(ii) Ujenzi wa barabara za mzunguko wa ndani (inner ring roads) 
zenye urefu wa Km 39 kutoka barabara ya mzunguko wa 
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Airport (Barabara ya Arusha) - Mzunguko wa Shabiby 
(Barabara ya Morogoro) - barabara mpya kutoka Ihumwa 
(Barabara ya Morogoro) - Chinyoya- Kikuyu (Barabara ya 
Iringa) - Barabara ya Nanenane (Barabara ya Morogoro) - 
Miyuji (Barabara ya Arusha) - Mkonze (Barabara ya Iringa) 
na barabara ya Emmaus (Barabara ya Morogoro) - Mlimwa 
(Makazi ya Waziri Mkuu) Wajenzi (Barabara ya Arusha); na 

 
(iii) Kukamilisha ujenzi wa barabara za kiwango cha lami katika 

Mji wa Serikali eneo la Mtumba ili kuboresha mazingira na 
kurahisisha usafiri katika eneo hilo.

(h) Kutekeleza ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano ili kuboresha 
huduma ya mawasiliano katika Mji wa Serikali kwa kujenga mkongo 
wa mawasiliano (optic fiber distribution network) na kuboresha 
huduma ya mawasiliano jijini Dodoma; 

(i) Kuanza ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Msalato kwa ajili ya 
kuboresha usafiri wa anga katika jiji la Dodoma;
 

(j) Kuendelea kuimarisha huduma za afya katika jiji la Dodoma kwa:-
(i) Kuongeza vituo vipya vitano ambavyo ni Zepisa, Chididino, 

Mpamaa, Makutupora na Tambukareli;

(ii) Kuanza ujenzi wa vituo vipya vya afya viwili vya Chang’ombe 
na Nala pamoja na Zahanati itakayojengwa katika Kata ya 
Zuzu;

 
(iii) Kuanza ujenzi wa Hospitali ya Uhuru Dodoma; na

(iv) Kutekeleza Mpango Kabambe wa Jiji la Dodoma (2019 – 2039) 
ambao katika sekta ya afya unalenga kuongeza zahanati 456, 
vituo vya afya 114 na hospitali 29. 

(k) Kuendeleza ujenzi wa taasisi za elimu zikiwemo shule za sekondari, 
vyuo vya elimu ya kati na juu kwa ajili ya kuboresha huduma za 
elimu katika jiji la Dodoma.

(l) Kutekeleza mpango kwa  kujenga nyumba za makazi na biashara ili 
kutatua changamoto ya makazi;

(m) Kutekeleza mpango wa kukopesha nyumba kwa mikopo ya riba nafuu 
na kuweka miundombinu muhimu katika eneo la mradi;

(n) Kuwezesha upatikanaji wa mikopo ya nyumba usiopitia Benki (Tenant 
Purchase) Mkopo wa aina hii mnunuzi wa nyumba analipa malipo 
yanayofanana na kodi ya nyumba na hatimaye anamiliki nyumba 
anayokaa;
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(o) Kutekeleza mradi ujulikanao kama (smart village) kwa ajili ya makazi 
ya kisasa; 

(p) Kuhamasisha taasisi za ndani, taasisi za kimataifa na mabalozi 
wa nchi mbalimbali kuhamishia makao makuu yake katika jiji la 
Dodoma; na

(q) Kujenga nyumba za Makazi ya villa type na maghorofa kwa kutumia 
teknolojia ya kujenga haraka (tunnel form technology).

Ulinzi na Uendelezaji wa Rasilimali za Taifa
223. Nafasi ya nchi yetu kijiografia ni mojawapo ya fursa ya kipekee kwa maendeleo 

ya nchi yetu. Nafasi hiyo imeiwezesha Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuwa na rasilimali nyingi ambazo ni msingi mkuu wa maendeleo na tegemeo 
kwa Taifa letu. Rasilimali hizo ni pamoja na mbuga za wanyama, maziwa 
makuu, Bahari ya Hindi, ardhi kubwa yenye rutuba, rasilimaliwatu ya 
kutosha na madini. Jukumu la kulinda rasilimali hizo ni la kila Mtanzania 
ili kuhakikisha zinatumika kwa vizazi vya sasa na vijavyo. Katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita (2015 – 2020), Chama Cha Mapinduzi kupitia 
Serikali kilichukua hatua mbalimbali katika kuzilinda rasilimali hizo. 
Kufuatia hatua hiyo, nchi yetu imepata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kuongezeka kwa wanyamapori na ushiriki wa wananchi katika 
umiliki wa madini;

(b) Kuboreshwa kwa mifumo na miundo ya  taasisi katika kusimamia 
rasilimali za Taifa;

(c) Kuzijengea uwezo taasisi mbalimbali na rasilimaliwatu katika 
kusimamia rasilimali za Taifa; 

(d) Kubuni na kutekelezwa kwa mikakati mbalimbali kwa ajili ya 
kuimarisha ulinzi wa rasilimali hizo katika maeneo mbalimbali; 

(e) Kuimarishwa kwa usimamizi wa utajiri na maliasili za nchi kwa 
kutungwa Sheria ya The Natural Wealth and Resources (Permanent 
Sovereignty) Act  2017 (Permanent Sovereignty Act) na kuwezesha 
majadiliano kwenye mikataba ya uwekezaji yenye masharti hasi ili 
yaondolewe na mikataba hiyo iwe kwa manuafaa ya pande zote kwa 
kutungwa Sheria ya The Natural Wealth and Resources (Review and 
Re-Negotiations of Unconscionable Terms) Act 2017 (Contract Review 
Act); na

(f) Kuongezeka kwa utashi wa kisiasa katika kulinda rasiliamali za Taifa.

224. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuhakikisha kuwa rasilimali za Taifa zinalindwa kwa masilahi mapana 
ya Taifa letu. Ili kutimiza lengo hilo, Chama kitaelekeza Serikali 
kutekeleza yafuatayo:- 
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(a) Kusimamia utekelezaji wa sheria ya kulinda rasilimali za Taifa (The 
Natural Wealth and Resources – Permanent Sovereignty - Act 2017) na 
kuboresha sera na sheria zinazohusu ulinzi, uendelezaji na uwekezaji 
katika rasilimali za Taifa;

(b) Kusimamia utekelezaji wa sheria ya kuwezesha majadiliano kwenye 
mikataba ya uwekezaji na maliasili za nchi The Natural Wealth and 
Resources  (Review and Re-negotiation of Unconscionable Term Act, 
2017) yenye masharti hasi ili yaondolewe;

(c) Kuboresha sera, sheria na miongozo mbalimbali inayohusu ulinzi, 
uendelezaji na uwekezaji katika rasilimali za Taifa;

(d) Kuhakikisha kuwa maeneo yenye rasilimali za Taifa yanabainishwa, 
yanalindwa na yanaendelezwa ili kuleta manufaa stahiki kwa Taifa; 

(e) Kujenga uwezo wa taasisi na rasilimaliwatu katika kusimamia na 
kuendeleza rasilimali za Taifa;

(f) Kubuni na kutekeleza mikakati madhubiti katika kulinda na 
kuendeleza rasilimali za Taifa; na

(g) Kuhakikisha kuwa mikataba ya uendelezaji wa rasilimali ina manufaa 
kwa Taifa na wananchi ikiwa ni pamoja na uongezaji thamani ya 
rasilimali hizo.

Kudumisha Muungano
225. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kuthamini na kudumisha Muungano 

wetu ambao ni wa kipekee na kihistoria, uliounganisha nchi mbili zilizokuwa 
huru za Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar. Muungano 
huu ni nguzo ya umoja, mshikamano, amani na utulivu wa wananchi wa pande 
zote mbili. Kutokana na umuhimu huo, Chama kimeendelea kuzielekeza 
serikali zake kuchukua hatua za kuulinda na kuuenzi Muungano wetu 
ambao ni adhimu na adimu kwa lengo la kuwawezesha wananchi kufurahia 
matunda yake.

226. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015-2020), mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na kuongeza fursa za majadiliano ili kuimarisha 
ushirikiano wa pande zote mbili kwa manufaa ya Watanzania wote. Aidha, 
hatua hizo zimeongeza wigo wa mashirikiano kwa kuongeza nafasi kubwa ya 
kubadilishana ujuzi, utaalam na uzoefu kupitia mafunzo, masuala ya sera 
na ushiriki katika masuala ya kimataifa. Mafanikio mengine yaliyopatikana 
ni pamoja na:-

(a) Kuwepo kwa vikao vya mara kwa mara vya kisekta katika ushirikiano 
na kujadili masuala mbalimbali yenye manufaa kwa Muungano 
kama vile nishati, maji, madini, uchukuzi, utumishi na utawala bora, 
viwanda na biashara, maliasili na utalii, afya, maendeleo ya jamii, 
serikali za mitaa, kilimo, habari, utamaduni, sanaa na michezo, 
ardhi, elimu, fedha na mipango na mazingira;
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(b) Kufanya ziara za kikazi katika taasisi za Muungano na zisizo za 
Muungano kwa lengo la kujifunza utendaji kazi wa taasisi hizo kwa 
manufaa ya pande zote mbili;

(c) Kuandaliwa kwa utaratibu maalum wa vikao vya Kamati ya Pamoja ya 
SMT na SMZ mwaka 2019 vya kushughulikia masuala ya Muungano. 
Kutokana na utaratibu huu zimeundwa kamati ndogo mbili ambazo 
ni Kamati ya Fedha, Uchumi na Biashara; na Kamati ya Katiba, 
Sheria na Utawala ili kushughulikia masuala mbalimbali katika 
maeneo hayo;

(d) Kufanyika marekebisho ya gharama za umeme kutoka TANESCO 
kwenda ZECO kwa kufuta kodi ya ongezeko la thamani na malimbikizo 
ya deni la kodi hiyo lenye thamani ya shilingi bilioni 22.9;

(e) Kupitishwa kwa Mwongozo Kuhusu Ushiriki wa SMZ katika masuala 
mbalimbali ya kimataifa na kikanda kwa lengo la kuongeza nafasi za 
masomo ya elimu ya juu na mafunzo mengine nje ya nchi na utafutaji 
wa fedha za misaada na mikopo ya kufadhili miradi mbalimbali ya 
maendeleo;

(f) Kufikia maridhiano ya masuala mbalimbali yakiwemo utafutaji na 
uchimbaji wa mafuta na gesi asili; gharama za kushusha mizigo 
(landing fees); upatikanaji wa fursa za ushiriki katika miradi ya 
maendeleo ya viwango na ubora wa bidhaa; na maendeleo ya 
wajasiriamali;

(g) Kuibua, kutekeleza na kufuatilia utekelezaji wa programu na miradi 
mbalimbali ya Muungano kama vile Mpango wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA); Mpango 
wa Kupanua Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania; Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action Fund -TASAF); na Mradi 
wa Usimamizi wa Uvuvi Kanda ya Kusini Magharibi mwa Bahari ya 
Hindi (South West Indian Ocean Fisheries Governance and Shared 
Growth - SWIOFISH); na 

(h) SMZ imeendelea kupata gawio la asilimia 4.5 ya fedha za Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo, PAYE, gawio la faida ya Benki Kuu 
ya Tanzania na fedha za Misaada ya Kibajeti.

227. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, lengo la Chama Cha Mapinduzi 
ni kuendelea kuimarisha na kudumisha Muungano wa Serikali mbili kwa 
ajili ya vizazi vya sasa na vizazi vijavyo. Ili kufikia lengo hilo, Chama 
kitazielekeza serikali zake kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuhakikisha ushirikiano wa wizara/idara na taasisi zisizo za 
muungano za Serikali ya Jamhuri ya Muungano (SMT) na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) katika mambo yasiyo ya muungano 
unaendelea kuimarishwa; 
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(b) Kuimarisha uratibu wa vikao vya Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ 
vya kushughulikia masuala ya muungano kwa lengo la kutatua 
changamoto kwa kasi zaidi; 

(c) Kuhakikisha masuala muhimu ya muungano yanaratibiwa kwa faida 
ya pande mbili; na 

(d) Kuimarisha utoaji elimu ya muungano kwa umma wa Watanzania 
ili kuendelea kujenga ari ya kuulinda, kuutetea, kuuenzi na 
kuuimarisha. 

Maendeleo ya Jamii
228. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa sekta ya maendeleo ya Jamii 

kama chachu ya fikra za kimaendeleo zinazohitajika kuwezesha wananchi 
kutumia fursa zilizopo kujiletea maendeleo yao na kushiriki katika shughuli 
za ujenzi wa Taifa. Aidha, sekta hii ni nyenzo muhimu katika kuiandaa 
jamii kukabiliana na mabadiliko na changamoto mbalimbali zinazojitokeza 
nchini na duniani. Katika kipindi cha (2015 – 2020), miongoni mafanikio 
yaliyopatika katika sekta hii ni pamoja na yafuatayo:-

(a) Kuongeza ushiriki wa jamii katika shughuli za maendeleo katika 
sekta mbalimbali;

(b) Kuwezesha jamii kushiriki na kufanikisha miradi ya maendeleo 
ikiwemo kaya 617,100 kuboresha vyoo, kaya 305,724 kuboresha 
maeneo ya kunawa mikono, kujengwa madarasa shule za msingi 
6,521 na sekondari 2,499, hospitali 67 za halmashauri na miradi 
mingine vijijini na mijini;

(c) Kutoa mafunzo ya kada ya maendeleo ya jamii kwa vyuo nane vya 
maendeleo ya jamii na taasisi ya maendeleo ya jamii Tengeru ambapo 
wanafunzi 14,327 wamedahiliwa. Aidha, wanafunzi 9,489 walihitimu 
masomo yao kwa kipindi hicho;

(d) Kuboresha mazingira ya kujifunzia katika vyuo vya maendeleo ya 
jamii kwa kujenga na kukarabati kumbi za mihadhara, hosteli, 
majengo ya utawala, nyumba za watumishi, madarasa, maktaba, 
uzio, miundombinu ya majisafi, majitaka na mifumo ya umeme;

 
(e) Kuanzisha na kutekeleza mpango wa kuhamasisha maendeleo ya 

jamii katika maeneo mbalimbali nchini hasa jamii zinazozunguka 
vyuo hivyo. Hatua hii imechochea ufanisi katika miradi ikiwemo 
ufugaji na kilimo cha kisasa, usindikaji wa mazao, utunzaji wa 
mazingira, lishe bora, miradi ya ujenzi wa zahanati na ofisi ya kijiji 
pamoja na kutoa elimu ya kupambana na changamoto mbalimbali 
ikiwemo kukabiliana na watoto walio katika ajira;
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(f) Kuanzisha vituo vya kitaifa vya kidijitali vya ubunifu na maarifa 
vitakavyopokea na kulea wabunifu kutoka kwenye vituo vya kidijitali 
vya ubunifu na maarifa viliopo kwenye Taasisi ya Maendeleo ya 
Jamii Tengeru na vyuo nane vya maendeleo ya jamii kwa lengo la 
kukuza vipaji vya kibunifu katika jamii ili kuwaendeleza vijana 
waweze kuchangia maendeleo ya Taifa kwa kuzalisha teknolojia 
zinazohitajika katika maendeleo ya viwanda, usindikaji wa mazao na 
bidhaa mbalimbali;

(g) Kuanzisha mpango wa wahitimu wa vyuo kufanya kazi kwa kujitolea 
kwa lengo la kuwapatia uzoefu na maadili ili waweze kuajiriwa na 
kujiajiri wenyewe kwa kutumia fursa zilizopo; na

(h) Kuwezesha vitendea kazi kwa wataalam wa maendeleo ya jamii ili 
waweze kutimiza wajibu wao vizuri.

  
229. Katika miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitahakikisha 

Serikali inajenga jamii iliyoelimika, kujiamini na inayomudu kupata 
mahitaji ya msingi na kuchangia ipasavyo katika ajenda ya maendeleo, 
ili kufikia azma ya kuwa na jamii na Taifa linalojitegemea. Chama 
kitaelekeza Serikali kuongeza tija kwenye sekta ya maendeleo ya jamii 
kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuimarisha jitihada za kukuza ari ya jamii, uzalendo na kujenga 
moyo wa kujitolea na kufanya kazi kwa bidii ili kujiletea maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi kwa kutumia nguvukazi na rasilimali 
zinazowazunguka;

(b) Kuwezesha Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru na vyuo vya 
maendeleo ya jamii kutekeleza mpango wa mafunzo kwa vitendo 
(uanagenzi) ili wahitimu wa taaluma ya maendeleo ya jamii wawe 
na ujuzi utakaowawezesha kuwa na sifa na uwezo wa kujiajiri na 
kuajiriwa;

(c) Kuanzisha kituo cha Kitaifa cha Kidigitali cha Ubunifu na Maarifa 
kitakachopokea na kulea wabunifu kutoka kwenye vituo vya kidigitali 
vya ubunifu na maarifa viliopo kwenye Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru na vyuo nane vya maendeleo ya jamii kwa lengo la kukuza 
vipaji vya ubunifu katika jamii na kuwajengea uwezo wa kujiamini, 
kuajiriwa na kujiajiri ili kuchangia maendeleo ya Taifa kwa kuzalisha 
teknolojia zinazohitajika katika maendeleo ya viwanda, usindikaji wa 
mazao na bidhaa mbalimbali;

(d) Kushirikisha jamii kutoa suluhisho kwa changamoto zinazoikabili na 
kutumia fursa zilizopo kwa maendeleo yao;

(e) Kukarabati na kujenga miundombinu ya Taasisi ya Maendeleo ya 
Jamii Tengeru na vyuo nane vya maendeleo ya jamii ili kuongeza 
udahili wa wanafunzi;
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(f) Kuanzisha mpango wa wahitimu wa vyuo kufanya kazi kwa kujitolea 
kwa lengo la kuwapatia uzoefu na maadili ili waweze kuajiriwa na 
kujiajiri wenyewe kwa kutumia fursa zilizopo;

(g) Kuratibu na kuweka mazingira wezeshi ya kuendeleza huduma 
atamizi na uwezeshaji kiuchumi kwa makundi ya jamii yakiwemo ya 
vijana, wanawake na wazee; na

(h) Kuhamasisha jamii kuwa na makazi bora na yanayotumia teknolojia 
rahisi  na gharama nafuu katika maeneo yote nchini. 

Usawa wa Jinsia 
230. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa kuwa na usawa wa kijinsia 

kama sehemu ya utekelezaji wa imani yake kuwa binadamu wote ni sawa na 
wanastahili heshima na fursa sawa. Serikali imeendelea kuongeza jitihada 
katika kujenga jamii inayozingatia usawa wa jinsia. Katika kipindi cha (2015 
– 2020), miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na yafuatayo:-

(a) Kutoa mikopo ya masharti nafuu kwa wanawake kupitia vyanzo 
mbalimbali ikiwemo mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 39.7 
imetolewa kwa wanawake wajasiriamali 877,071 kupitia asilimia 
4 ya mapato ya ndani ya halmashauri. Aidha, shilingi bilioni 2.1 
zimetolewa kwa wanawake wajasiriamali 3,035 kupitia dirisha la 
wanawake katika Benki ya Posta Tanzania; 

(b) Kuondoa kero kwa wajasiriamali wakiwemo mama lishe na wauza 
mbogamboga kwa kupatiwa maeneo rasmi ya kufanyia biashara yenye 
ukubwa wa hekta 15,822.64 katika halmashauri 150 nchini. Aidha, 
jumla ya kodi, ada na tozo 108 kati ya 139 zimefutwa ili kupunguza 
kero kwa wajasiriamali wakiwemo wanawake;

(c) Kuhamasisha wanawake kujiunga na SACCOS na VICOBA ambapo 
zaidi ya SACCOS 130 za wanawake zimeanzishwa;

(d) Kutoa fursa kwa wanawake kuongeza ubora wa bidhaa zao na 
masoko kwa bidhaa hizo kwa kutoa mafunzo kuhusu urasimishaji 
na uboreshaji wa bidhaa kwa wanawake wajasiriamali 7,713. Aidha 
wanawake 13,566 wamewezeshwa kushiriki katika maonesho ya 
biashara ya kitaifa na kimataifa yakiwemo maonesho ya Sabasaba, 
Juakali, Nanenane na VICOBA;

 
(e) Kuweka na kuimarisha mifumo ya kulinda haki za wanawake kwa 

kufanya yafuatayo;

(i) Kuanzisha madawati ya jinsia na watoto 420 katika vituo vya 
polisi;

(ii) Kuanzisha madawati ya jinsia vyuo vikuu na taasisi za elimu 
ya juu;
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(iii) Madawati ya jinsia 162 yameanzishwa katika jeshi la magereza;

(iv) Vituo 13 vya huduma ya mkono kwa mkono (One stop centres) 
katika mikoa sita ya Dar es Salaam, Pwani, Mbeya, Mwanza, 
Iringa na Shinyanga vimeanzishwa; 
 

(v) Kuwezesha wafanyakazi wanawake kufurahia haki ya 
kunyonyesha mtoto wakati wa muda wa kazi kwa kipindi 
cha masaa mawili kila siku kwa kipindi cha miezi 6 baada ya 
muda wa likizo ya uzazi kwa kufanya Marekebisho ya Sheria 
ya Mahusiano Kazini Na.6 ya Mwaka 2004;

(vi) Kuwezesha wanawake kushiriki katika ngazi mbalimbali 
za maamuzi. Kutokana na jitihada hizo nchi yetu imeweza 
kuwa na wanawake katika ngazi mbalimbali  ikiwemo kwa 
mara ya kwanza kuwa na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Aidha, idadi ya Wabunge wanawake 
imeongezeka kutoka wabunge 127 sawa na asilimia 36 mwaka 
2015 hadi kufikia wabunge 145 sawa na asilimia 37 mwaka 
2019. Vilevile, idadi ya majaji wanawake imeongezeka kutoka 
24 mwaka 2015 sawa na asilimia 18 hadi kufikia majaji 40 
mwaka 2019 sawa na asilimia 39;

(vii) Kuongezeka kwa huduma za msaada wa sheria kutokana 
na kutungwa kwa Sheria ya Msaada wa Kisheria Na. 1 ya 
Mwaka 2017. Sheria imewezesha makundi maalum ikiwemo 
wanawake na watoto kupata haki zao katika vyombo vya 
usimamizi wa sheria. Aidha, taasisi za kutoa huduma za 
msaada wa kisheria 125 zimetambuliwa na wasaidizi wa 
kisheria 494 wamesajiliwa kote nchini. Wanufaika wakubwa 
wa huduma hizo ni wanawake na watoto; na 

(viii) Kupambana na vitendo vya rushwa ya ngono kupitia kampeni 
mbalimbali ikiwemo kampeni ya “Vunja Ukimya” inayoratibwa 
na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU). 

231. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama kitahakikisha 
kinasimamia Serikali katika kukuza usawa wa kijinsia na uwezeshaji 
wanawake kiuchumi. Ili kufikia azma hii Chama kitaelekeza Serikali 
kutekeleza yafuatayo:-

(a) Kuhakikisha sekta zote zinazingatia masuala ya jinsia katika shughuli 
zao;

(b) Kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu;

(c) Kuanzisha vituo atamizi vya uwezeshaji wanawake kiuchumi;

(d) Kuhamasisha jamii kushiriki kikamilifu katika shughuli za kujiletea 
maendeleo kwa kubadili mtazamo hasi na kutumia fursa mbalimbali 
za kiuchumi;
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(e) Kuwezesha upatikanaji wa teknolojia sahihi na rahisi kwa ajili ya 
kuimarisha uzalishaji, masoko na ufungashaji wa bidhaa na huduma 
mbalimbali zinazotolewa na wanawake;

(f) Kuimarisha upatikanaji wa masoko ya bidhaa na huduma zinazotolewa 
na wanawake wajasiriamali kupitia maonesho ya biashara ya ndani 
na nje ya nchi;

(g) Kuimarisha vituo vya taarifa na maarifa kwa wanawake ili kuwawesha 
kupata taarifa sahihi zitakazowawesha kujiendeleza kiuchumi; 

(h) Kuwezesha ushiriki wa wanawake katika kupata zabuni kama 
inavyoelekezwa katika sheria ya manunuzi;

(i) Kuimarisha utendaji wa madawati ya jinsia ili kuzuia ukatili wa 
kijinsia;

(j) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuongeza ushiriki wa wanawake 
katika maamuzi na uongozi kwenye nyanja za kisiasa na kiuchumi 
hadi kufikia 50:50; 

(k) Kuimarisha huduma za msaada wa kisheria kwa wanawake na watoto 
katika maeneo yote nchini; na

(l) Kuongeza kasi ya kupambana na kutokomeza aina zote za ukatili na 
unyanyasaji wa kijinsia ikiwemo rushwa ya ngono dhidi ya wanawake 
na watoto katika jamii, katika maeneo yote nchini. 

Maendeleo ya Watoto na Familia
232. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa kuwa na familia imara 

kama kiini cha ujenzi wa jamii bora. Serikali imeendelea kukuza haki za 
watoto za kuishi, kulindwa, kutobaguliwa, kushirikishwa na kuendelezwa. 
Katika kipindi cha (2015 – 2020), miongoni mafanikio yaliyopatika katika 
sekta hii ni pamoja na yafuatayo:-

(a) Kuimarisha ulinzi na ustawi wa mtoto kupitia hatua mbalimbali 
zikiwemo; kuanzisha kamati za ulinzi wa wanawake na watoto 
11,520, katika mamlaka za serikali za mitaa;

(b) Kuweka na kuratibu mtandao wa mawasiliano ya simu ya bure 
namba 116 ili kuwezesha jamii kutoa taarifa za vitendo vya ukatili 
dhidi ya watoto;

(c) Kuanzisha vikundi 1,186 vya malezi chanya katika maeneo mbalimbali 
nchini ili kuimarisha malezi na kukuza uwajibikaji kwa wazazi na 
walezi wa watoto; na

(d) Kuanzisha na kuendesha jumla ya mabaraza ya watoto 1,669 na 
klabu za watoto 2,475 katika kipindi cha mwaka 2015/16 hadi 
2018/19 ili kuwezesha watoto kushiriki katika ajenda ya masuala 
yanayowahusu na jukwaa la kujadili haki na ukatili dhidi yao.



283

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

233. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kihakikisha kuwa maendeleo ya mtoto na familia yanazingatiwa. Ili 
kutimiza azma hii Chama kitaelekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:

(a) Kuanzisha na kuimarisha kamati za ulinzi na usalama wa wanawake 
na watoto katika maeneo yote nchini;

(b) Kuongeza kasi ya kuhamasisha jamii kubadili fikra na mitazamo hasi 
inayochochea vitendo vya ukatili dhidi ya watoto katika maeneo yote 
nchini;

(c) Kuimarisha mabaraza ya watoto ili watoto wajadili masuala 
yanayowahusu na kujenga uwezo wa watoto kuwa jamii imara yenye 
mtazamo wa kizalendo kwa Taifa lao;

(d) Kuanzisha na kutekeleza afua zinazolenga kuboresha na kuimarisha 
familia;

(e) Kuanzisha madawati ya watoto katika shule za msingi na sekondari 
ili kuwapa nafasi na mbinu mbadala za kujilinda dhidi ya ukatili; na

(f) Kuimarisha na kuendelea kuanzisha vikundi vya malezi chanya ili 
kupunguza vitendo vya ukatili na unyanyasaji dhidi ya wanawake na 
watoto. 

Hifadhi ya Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi
234. Utunzaji na uhifadhi wa mazingira ni suala muhimu kwa kuwa mazingira ni 

mtambuka na uhusiano wake na maendeleo ya sekta nyingine ni mkubwa. 
Athari za kutokutunza na kuhifadhi mazingira husababisha sekta nyingine 
kushindwa kuzalisha kikamilifu na hivyo kuongeza umasikini. Aidha, ni 
muhimu kuyarejesha mazingira yaliyoharibiwa kwa majanga ya asili na 
shughuli za kibinadamu. Chama Cha Mapinduzi kwa kutambua umuhimu 
huo, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), kiliweka 
mkakati na kuchukua hatua za kukabiliana na athari za uharibifu wa 
mazingira na mabadiliko ya Tabianchi na kupata mafanikio yafuatayo:-

(a) Kutokomeza matumizi ya mifuko ya plastiki katika nchi;

(b) Kuongezeka kwa uelewa wa wananchi kuhusu mabadiliko ya 
Tabianchi na umuhimu wa kutunza mazingira na kuweza kushiriki 
katika jitihada mbalimbali za kulinda na kuhifadhi mazingira ikiwa 
ni pamoja na kuchukua hatua za kupanda miti na kutumia mbinu za 
uzalishaji zenye athari ndogo katika mazingira; 

(c) Kuhamasika kwa mamlaka za serikali za mitaa katika upandaji wa 
miti ambapo hadi kufikia mwaka 2020 jumla ya miti 608,494,464 
ilipandwa katika mikoa yote pamoja na halmashauri zote;

(d) Kuandaliwa kwa mwongozo wa sheria ndogo ya mazingira ambao 
utatumika kuandaa sheria ndogo za mazingira katika mamlaka 
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za serikali za mitaa. Vile vile, mwongozo kwa maafisa mazingira 
wa mamlaka za serikali za mitaa kuhusu majukumu yao katika 
kusimamia Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 na 
kanuni zake umeandaliwa;

(e) Kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kusimamia na kuhifadhi 
maeneo ya fukwe ikiwa pamoja na kujenga uwezo wa jamii za pwani 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi kwa kufanya yafuatayo:-

(i) Kupandwa kwa mikoko katika wilaya za Kibiti/Rufiji 
Delta (hekta 792), Pangani (hekta 10), Kisiwa Panza (hekta 
200), Kilimani (hekta 4), Kinondoni-Mbweni (hekta 3.2) na 
Kisakasaka (hekta 8);

(ii) Kutolewa kwa elimu ya uhifadhi na matumizi endelevu ya 
rasilimali za ukanda wa Pwani kupitia vipindi vya redio, 
televisheni na magazeti pamoja na njia nyingine kwa lengo la 
kuhamasisha na kukuza uelewa wa wananchi;

(iii) Kujengwa kwa ukuta Mto Pangani Tanga mita 795 kati ya 
mita 950 zilizopangwa;

(iv) Kukamilika kwa ujenzi wa ukuta wenye urefu wa mita 40 
katika Kisiwa Panza; 

(v) Kukamilika kwa ujenzi wa ukuta katika Barabara ya Obama 
wenye urefu wa mita 920; na

(vi) Kukamilika kwa ujenzi wa ukuta wenye urefu wa mita 500 
katika Chuo cha Mwalimu Nyerere.

(f) Kuendeleza ulinzi wa ikolojia ya bonde la Mto Ruaha Mkuu kwa 
kutambua vyanzo vya maji 5,373 katika mikoa saba na kati ya hivyo, 
vyanzo 652 viliwekewa mipaka ya kudumu;

(g) Kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi katika vijiji 78 ili 
kuhakikisha usimamizi bora wa vyanzo vya maji;

(h) Kuwekeza katika kuhifadhi vyanzo vya maji chini ya mradi wa 
mazingira wa Bonde la Kihansi; 

(i) Kuweka na kutekeleza mikakati na mipango ya kitaifa na kimataifa 
ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; na 

(j) Kupunguza athari hasi kwa mazingira, hususan zitokanazo na 
utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo ili kulinda mazingira 
kwa faida ya kizazi cha sasa na kizazi kijacho kwa kufanya tathmini 
ya mipango saba  ya kimkakati ambayo ni:- Mradi wa Kufua Umeme 
wa Julius Nyerere katika Mto Rufiji; uboreshaji wa Mpango Kabambe 
wa Taifa wa Umwagiliaji; Mpango Kabambe wa Usafiri Katika Jiji la 
Dar es Salaam; Sera, mikakati, sheria na kanuni za uvuvi wa bahari 
kuu.
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235. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kukabiliana na athari 
zitokanazo na uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuwashirikisha wananchi na wadau mbalimbali wa ndani na nje ya 
nchi. Ili kufikia malengo hayo, katika kipindi hicho, Chama kitaelekeza 
Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kampeni za kukabiliana na 
uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi kwa kutekeleza 
mikakati mbalimbali ikiwa ni pamoja na upandaji, utunzaji na ukuzaji 
miti milioni 1.5 kila mwaka katika halmashauri ili kuondokana na 
kuenea kwa hali ya jangwa na ukame;

(b) Kuratibu, kusimamia na kuhakikisha mamlaka za serikali za mitaa 
zinazingatia mwongozo wa sheria ndogo katika kuandaa sheria 
ndogo za mazingira na kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria 
ya Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004;

(c) Kuboresha mifumo ya uratibu wa utekelezaji wa mkakati wa kuhifadhi 
mazingira ya bahari, ukanda wa pwani, maziwa, mito na mabwawa 
kwa kushirikisha wadau wengine;

(d) Kufanya tathmini ya vyanzo vya maji vilivyohifadhiwa, kuongeza 
vyanzo vipya na kufufua vilivyopotea ama kuharibika katika maeneo 
ambayo hayajafanyiwa tathmini kwa lengo la kuwa na uhakika wa 
upatikanaji wa majisafi na salama; 

(e) Kubuni na kuweka mikakati ya kupunguza matumizi ya kuni na 
mkaa kwa lengo la kupunguza kasi ya uharibifu wa mazingira kwa 
kuhamasisha matumizi ya  nishati mbadala ikiwemo gesi na umeme;

(f) Kuongeza kasi ya tathmini za uanzishwaji wa  viwanda na shughuli 
za kiuchumi, ili kutoa vyeti vya Tathmini ya Athari za Mazingira 
(TAM) kwa muda mfupi na vilevile, kuhakikisha kuwa miradi hiyo 
inazingatia uhifadhi wa mazingira;

(g) Kufanya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria ya mazingira hususan 
katika  viwanda na migodi; 

 
(h) Kuanzisha maeneo lindwa ya mazingira (Environmental Protected 

Areas) ili kuongoa na kuhifadhi maeneo muhimu ya kimazingira;

(i) Kuongeza kasi ya kutoa elimu juu ya kulinda na kuhifadhi mazingira 
ikiwemo madhara ya uchomaji moto holela; 

(j) Kuendeleza ushirikiano na wadau wa kikanda na kimataifa katika 
jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; na
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(k) Kuimarisha utekelezaji wa mikataba ya kimataifa na ya kikanda 
kuhusu hifadhi ya mazingira. 

Utamaduni, Sanaa na Michezo
236. Utamaduni, sanaa na michezo ni miongoni mwa sekta muhimu nchini 

ambazo zinachangia moja kwa moja katika maendeleo na ustawi wa jamii 
kwa kuwa zinagusa sehemu kubwa ya maisha ya wananchi walio wengi 
mijini na vijijini. Sekta hizi zinawawezesha wananchi kuboresha afya zao 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha umoja, udugu, uzalendo na mshikamano 
wa kitaifa. Chama Cha Mapinduzi kwa kutambua umuhimu huo, katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), kimeendelea kuisimamia 
Serikali kuchukua hatua mbalimbali katika kuboresha sekta hizi kwa lengo 
la kuongeza mchango wa utamaduni, sanaa na michezo kwa jamii na Taifa 
kwa ujumla. Aidha, kulinda, kusimamia na kuendeleza lugha ya Kiswahili 
imekuwa eneo muhimu katika kuitangaza nchi yetu kikanda na kimataifa. 

Utamaduni
237. Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kutambua umuhimu wa utamaduni 

kama utambulisho wa Taifa, chanzo cha ajira, burudani na chombo cha 
kuziunganisha jamii za Watanzania. Utamaduni umekuwa ni nyezo ya 
kuwawezesha wananchi kukabiliana na maisha kulingana na mazingira 
wanayoishi kwa kutumia  maarifa, maadili, mila nzuri na desturi za mahali 
husika. Utamaduni pamoja na masuala mengine unajumuisha lugha, fasihi,  
sanaa, sayansi na teknolojia.

238. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2015 - 2020), Chama Cha 
Mapinduzi kiliendelea kuchukua hatua katika kuhakikisha sekta ya 
utamaduni inaimarishwa kwa lengo kuiwezesha kuchangia kikamilifu 
katika kudumisha utamaduni wa Mtanzania, hususan matumizi ya lugha 
ya Kiswahili. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:-  

(a) Kuwawezesha wananchi kujipatia kuimarisha utambulisho wetu 
kama Taifa;

(b) Kuongeza ajira kutokana na kazi za kiutamaduni, sanaa na ubunifu;

(c) Kuimarisha mahusiano ya wananchi na mataifa mengine kupitia kazi 
za utamaduni;

(d) Kuimarishwa kwa mila na desturi na tamaduni nzuri zinazojenga 
utaifa;  

(e) Kuongeza wigo wa matumizi ya lugha ya Kiswahili katika nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kuanzishwa kwa Tume ya Lugha 
ya Kiswahili ya Afrika Mashariki. Kiswahili kimeendelea kuenea, 
kutumika na kutambulika zaidi kikanda na kimataifa, sasa ni 
mojawapo ya lugha mahsusi kwenye SADC; 
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(f) Kuandaliwa kwa mfumo wa kielekroniki kwa ajili ya kusajili na 
kutunza kanzidata ya wataalam wa Kiswahili kama hatua ya kupanua 
wigo wa fursa zitokanazo na matumizi ya lugha hiyo ndani na nje ya 
nchi ambapo hadi kufikia mwaka 2020 wataalam 1,224 wamesajiliwa 
katika mfumo huo;

(g) Kuwezesha nchi yetu kutumia vyema fursa ya matumizi ya lugha ya 
Kiswahili kitaifa na kimataifa kwa kujenga uwezo wa wataalam 10 wa 
ukalimani wa ndani  wenye uwezo wa lugha za kigeni za Kiingereza, 
Kifaransa na Kireno;

(h) Kurahisisha na kuimarisha usimamizi na maendeleo ya lugha ya 
Kiswahili kwa kutungwa kwa kanuni za Sheria ya Baraza la Kiswahili 
la Taifa Na. 27 ya Mwaka 1967; 

(i) Kupanuliwa kwa wigo wa msamiati na Istilahi za lugha ya Kiswahili 
kupitia Kongoo la Kiswahili lililoandaliwa kuwa na maneno 50,000,000 
ambapo tayari lina maneno 1,500,000;

(j) Tafiti mbalimbali zimefanyika kuhusu mila nzuri na desturi katika 
mikoa ya Morogoro, Iringa, Singida, Lindi na Mtwara kwa lengo la 
kuhifadhi mila na desturi za mikoa hiyo;

(k) Kuhuishwa kwa Mfuko wa Maendeleo ya Utamaduni na Sanaa kwa 
lengo la kuimarisha upatikanaji wa mitaji kwa njia ya mikopo nafuu 
kwa watendaji wa kazi za kitamaduni, sanaa na ubunifu; 

      
(l) Kubainishwa kwa maeneo 255 yaliyotumika wakati wa harakati za 

ukombozi wa Bara la Afrika kwa ajili ya kuhifadhiwa na kutangazwa 
kuwa vivutio vya utalii; na

      
(m) Kubainishwa, kukusanywa na kuhifadhiwa kidijitali kwa vifaa na 

nyaraka mbalimbali 6,782 kuhusu historia ya ukombozi wa Bara la 
Afrika. Vilevile, mahojiano na wazee 227 walioshiriki au kushuhudia 
harakati za ukombozi wa Bara la Afrika katika mikoa mbalimbali 
yamefanyika. 

      
239. Katika kulinda, kuendeleza, kuhifadhi na kurithisha amali za 

kiutamaduni, Chama  kina lengo la kuchochea na kuhamasisha 
jamii kuhusu dhana chanya ya utamaduni ili wananchi wote waweze 
kufahamu umuhimu wake katika kutambulisha Utanzania, kuburudisha, 
na kuongeza fursa za ajira. Ili kufikia malengo hayo, katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo, Chama kitaelekeza Serikali kuchukua hatua 
zifuatazo:-
(a) Kuimarisha Tume ya Lugha ya Kiswahili ya Afrika Mashariki na 

Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) kama fursa ya kueneza  Kiswahili 
sanifu katika kanda ya Afrika Mashariki, Afrika na Duniani;
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(b) Kuongeza wigo wa misamiati ya lugha ya Kiswahili kwa kurasimisha 
maneno na Istilahi za lugha hiyo ambazo matumizi yake yamezoeleka 
katika jamii;

(c) Kusimamia matumizi fasaha na sanifu ya lugha ya Kiswahili ndani 
na nje ya nchi na kubidhaisha lugha hiyo kama chanzo cha ajira na 
mapato;

(d) Kufanya tafiti za lugha, historia, mila nzuri na desturi za jamii za 
Tanzania kwa ajili ya kulinda, kuenzi, kuhifadhi na kuendeleza kwa 
manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho;

(e) Kuhamasisha matumizi ya lugha ya Kiswahili katika kutoa matokeo 
ya utafiti kisayansi na machapisho ya kitaaluma;

(f) Kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kuelimisha umma kuhusu 
wajibu wao wa kuimarisha misingi ya utaifa, kulinda na kuenzi 
maadili ya kitanzania ili kukabiliana na mmomonyoko wa maadili 
unaochangiwa na athari za utandawazi na kutozingatiwa kwa malezi 
na makuzi bora ya vijana;

(g) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuhamasisha umma wa Watanzania 
kushiriki katika sherehe za kitaifa pamoja na kuenzi falsafa ya Mwenge 
wa Uhuru na malengo yake ya kustawisha maendeleo, kudumisha 
umoja na utaifa;

(h) Kuendelea kuhifadhi kumbukumbu ya ushiriki na mchango wa 
Tanzania katika harakati za ukombozi wa Umoja wa Afrika, hususan 
ukombozi wa Kusini mwa Afrika kwa kushirikisha idara inayohusika 
na Malikale na Makumbusho ya Taifa;

(i) Kutoa elimu kwa umma kuhusu historia ya urithi wa ukombozi wa 
Bara la Afrika ili jamii, hususan vijana waweze kufahamu historia 
kwa kushirikisha idara inayohusika na Malikale na Makumbusho ya 
Taifa;

(j) Kuhakikisha kuwa Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la 
Afrika inajumuishwa katika sera na mipango ya kitaifa na kulindwa 
kisheria kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho; 

(k) Kuwajengea uwezo wataalam wa kitanzania wa kutafsiri lugha 
mbalimbali za kigeni ili waweze kunufaika na fursa za kukua kwa 
matumizi ya lugha ya Kiswahili duniani; 

(l) Kuweka kumbukumbu na kuhimiza matumizi ya mila na desturi 
dhidi ya utandawazi kwa kufanya utafiti wa mila na desturi za jamii 
ya kitanzania; na

(m) Kutekeleza programu maalum ya kukitangaza Kiswahili duniani.



289

ILANI YA CHAMA CHA MAPINDUZI KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020

Sanaa 
240. Tasnia ya sanaa ni muhimu katika kutambulisha utaifa, utamaduni wa nchi 

husika, kuleta burudani na kuchangia katika fursa za ajira. Kutokana na 
umuhimu huo, kwa miaka mitano iliyopita, Chama kimeendelea kuunga 
mkono juhudi za kuendeleza sanaa nchini kama sehemu ya kutoa ajira, 
hususan miongoni mwa vijana kupitia kazi za sanaa kama vile filamu, 
muziki na michezo ya kuigiza.  Katika hatua hizo mafanikio yafuatayo 
yamepatikana:-

(a) Kuimarisha maendeleo na usimamizi wa tasnia ya sanaa nchini kwa 
kuijengea uwezo Bodi ya Filamu Tanzania ili kuendeleza mila nzuri, 
desturi na utamaduni wa Mtanzania kwa kuhakikisha sanaa ya 
filamu na michezo ya kuigiza inazingatia maadili ya Taifa;

(b) Kuimarisha maendeleo na usimamizi wa tasnia ya filamu nchini kwa 
kufanya mapitio ya sheria ya filamu na michezo ya kuigiza nchini; 

(c) Kuboresha mazingira ya tasnia ya sanaa kwa kununua eneo lenye 
ukubwa wa mita za mraba 46,080 katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino kwa ajili ya ujenzi wa Jumba Changamani la Uzalishaji wa 
Filamu na shughuli nyingine; 

(d) Kuimarisha ubora wa kazi za sanaa nchini kwa kuwapatia mafunzo 
na ushauri wa kitaalam wadau wa sanaa wapatao 10,437 kuhusu 
uendeshaji wa matukio na utafutaji wa masoko;

(e) Kutambua shughuli za wasanii kwa kusajili na kutoa vibali vya 
kuendesha shughuli za sanaa kwa wasanii na wadau 1,084;

(f) Kuimarishwa kwa tasnia ya sanaa kwa kuipatia vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia katika maeneo ya teknolojia ya sauti, muziki, ubunifu 
pamoja na uzalishaji wa picha jongevu Taasisi ya Sanaa na Utamaduni 
Bagamoyo (TaSUBa). Aidha, taasisi hiyo imedahili wanafunzi 893 wa 
kozi za muda mrefu na 388 wa kozi fupi hadi mwaka 2020; 

(g) Kuongeza weledi katika kazi za filamu kwa kutoa mafunzo kwa 
wanatasnia ya filamu 1,777 kuhusu hakimiliki na hakishiriki, 
uzalishaji wa filamu bora, uingiaji wa mikataba yenye tija;

(h) Kukabiliana na wizi wa kazi za wasanii kwa kuanzisha utaratibu wa 
kuweka stempu za ushuru wa bidhaa kwa kazi zote za filamu na 
muziki;

(i) Kulinda kazi na masilahi ya wasanii kwa kuendesha operesheni 
mbalimbali kwa ajili kukagua kazi zinazoingia sokoni bila kufuata 
utaratibu pamoja na mitambo ya kuzalisha kazi za filamu kinyume na 
sheria. Aidha, jumla ya kazi za filamu 5,547 zilizojumuisha filamu za 
kitanzania 4,837 na 710 kutoka nje ya nchi zilihakikiwa na kupatiwa 
vibali (certificate of approval);
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(j) Kutolewa kwa jumla ya vibali 685 vya utayarishaji wa picha jongevu 
ambapo 140 vilitolewa kwa waombaji kutoka ndani na 545 kutoka 
nje ya nchi kwa lengo la kuendeleza tasnia ya filamu;

(k) Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi katika tasnia ya sanaa 
ambapo, majumba ya sinema yamejengwa kupitia sekta hiyo na 
kufunguliwa.  Aidha, jumba la utayarishaji wa kazi za filamu lenye 
studio mbili za kurekodi kwa kutumia vyombo vya kisasa liitwalo 
Wanene Entertainment Limited lililopo jijini Dar es Salaam limejengwa 
na kufunguliwa. Vilevile, maeneo yasiyokuwa rasmi yapatayo 
5,210 ya kuoneshea kazi za filamu, studio na maktaba za filamu 
yamebainishwa ili yarasimishwe;

(l) Kulinda haki na masilahi ya wasanii na kanuni za usajili, muonekano, 
na uendeshaji wa vibanda vya kuonyeshea filamu wa maeneo 
yasiyo rasmi kwa kukamilisha kanuni mpya zinazowataka wadau 
watakaofanya kazi na wasanii kuwasilisha mikataba ya makubaliano 
baina ya msanii na mdau husika; 

      
(m) Kuanzishwa kwa Dawati la Msaada wa Kisheria linalotoa elimu 

ya mikataba kwa wasanii ili kuwajengea uelewa na hatimaye 
kuwawezesha kupata tafsiri sahihi za mikataba ya wasanii na 
kampuni zinazowasimamia;

      
(n) Kuandaliwa kwa mfumo wa urasimishaji wa kazi za filamu na muziki  

utakaowezesha kutambuliwa rasmi kwa wasanii na kazi zao; na
      

(o) Kuitangaza nchi yetu kupitia Tamasha la Utamaduni na Sanaa la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (JAMAFEST) lililofanyika jijini Dar es 
Salaam mwaka 2019 na kufuatiliwa na watu zaidi ya milioni 94 
duniani. Pamoja na manufaa mengine, tamasha hilo liliwezesha 
kufahamika kwa kazi za kitamaduni, sanaa na ubunifu ndani na nje 
ya nchi.

241. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo,  Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuboresha tasnia ya sanaa 
nchini. Lengo ni kuendesha tasnia ya sanaa kibiashara na kuongeza tija 
ikiwa ni pamoja na kuwezesha upatikanaji wa fursa zaidi za ajira kwa 
makundi yote ya jamii. Vilevile, tasnia ya sanaa itaendelea kutumika 
kama nyenzo ya kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu masuala 
ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Ili kufikia malengo hayo, Chama 
kitaelekeza Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

      
(a) Kuweka mazingira wezeshi kwa makampuni ya ndani na nje ya nchi 

kupiga picha za filamu ili kutangaza utalii ndani na nje ya nchi;

(b) Kujenga mazingira wezeshi ya kukuza sanaa zetu zikiwemo ngoma na 
bongo movie ili kufikia viwango vya kimataifa; 
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(c) Kuboresha mbinu na mikakati ya utekelezaji wa sera na sheria za 
kurasimisha kazi za sanaa nchini kwa kushirikisha wadau mbalimbali 
wa sanaa hususan wasanii;

(d) Kuanzisha na kuimarisha miundombinu mbalimbali ya sekta ya 
sanaa ili kutoa fursa kwa wadau kujiajiri katika tasnia ya ubunifu;

(e) Kuanzisha Kituo cha Taifa cha Sanaa cha Watoto na Vijana wenye 
vipaji ambao hawapo katika mfumo rasmi wa elimu ili kuhakikisha 
kunakuwa na vikundi bora vya sanaa na utamaduni;

(f) Kubuni mbinu na mikakati ya kulinda wasanii dhidi ya vitendo vya 
unyonyaji, wizi na kughushiwa kwa kazi zao; 

(g) Kubuni mikakati na mbinu madhubuti za kuwavutia wawekezaji 
katika tasnia ya filamu ili iweze kuzalisha mazao bora na yenye 
ushindani katika soko la ndani na nje ya nchi;

(h) Kuhakikisha kunakuwa na matamasha na tuzo mbalimbali pamoja 
na kuanzisha tamasha maalum kitaifa kwa lengo la kuibua, kukuza 
na kuendeleza vipaji katika tasnia ya filamu na michezo ya kuigiza;

(i) Kuanza ujenzi wa Jumba Changamani la Uzalishaji wa Filamu pamoja 
na kubaini vyanzo vipya vya mapato; na

(j) Kuimarisha mfumo wa kisheria na kitaasisi wa kusimamia kazi za 
sanaa ili kuwezesha wanatasnia kupata masilahi stahiki kutokana 
na kazi zao.

Michezo 
242. Sekta ya michezo ina umuhimu mkubwa katika kutoa burudani, kuimarisha 

afya,  na kuongeza furaha kwa wananchi wote. Michezo pia inachangia katika 
kuziunganisha jamii zetu ndani na nje ya mipaka ya nchi. Aidha, michezo ni 
moja kati ya sekta inayotoa fursa za ajira kwa wananchi hususan vijana na 
kuwawezesha kuongeza vipato vyao na kuboresha maisha ya wanamichezo 
na wadau wote katika sekta hiyo. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 
(2015 - 2020), Chama kililenga kuimarisha sekta ya michezo ili kuinua 
kiwango cha michezo nchini ikiwa ni pamoja na kuifanya sekta ya michezo 
kutoa fursa za ajira husasan kwa vijana. Katika jitihada za kufikia lengo hilo 
mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(a) Kuboreshwa kwa Uwanja wa Taifa ikiwa ni pamoja na kupanda nyasi 
katika eneo la kuchezea na kukarabati vyumba vya kubadilisha 
nguo za wachezaji katika uwanja huo. Aidha, Uwanja wa Uhuru 
umefanyiwa ukarabati kwa kuwekwa nyasi mpya bandia. Vilevile, 
viwanja vya Kaitaba mkoani Kagera na Nyamagana mkoani Mwanza 
vilikarabatiwa kwa kuwekwa nyasi bandia; 
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(b) Kuanzishwa kwa mikakati mbalimbali ya kuinua michezo nchini 
iliyofanikisha yafuatayo:-
(i) Tanzania kushiriki fainali za Mpira wa Miguu za Kombe la 

Mataifa ya Afrika (AFCON) mwaka 2019 nchini Misri baada ya 
miaka 39;

(ii) Kuwa wenyeji wa fainali  za mpira wa miguu kwa vijana wenye 
umri chini ya Miaka 17 (AFCON U-17) mwaka 2019, jijini 
Dar es Salaam. fainali hizo zimesaidia kuitangaza nchi yetu 
kimataifa;

(iii) Timu ya Riadha kushinda medali nane (dhahabu saba na 
fedha moja) katika mashindano ya Nagai City Marathon 
(Japan) mwaka 2018; Timu ya Olimpiki Maalum (Special 
Olympics) kushinda medali 15 (dhahabu 12, fedha moja na 
shaba mbili) katika mashindano ya Riadha na Mpira wa Wavu 
yaliyofanyika Abu Dhabi, Falme za Kiarabu mwaka 2019;

(iv) Timu ya wanawake ya mpira wa miguu (Kilimanjaro Queens, 
chini ya miaka 20) kushinda mashindano ya CECAFA 
yaliyofanyika mwaka 2018 Kigali, Rwanda kwa mara ya pili 
mfululizo, (Tanzanite, chini ya miaka 17) kutwaa Kombe la 
COSAFA kwa timu ya wanawake ya mpira wa miguu chini ya 
umri wa miaka 20  mwaka 2019 nchini Afrika Kusini; na

(v) Kushiriki na kutwaa kombe la Afrika Mashariki la mpira wa 
miguu kwa timu ya Taifa ya vijana wa kiume chini ya umri wa 
miaka 20.

(c) Kuundwa kwa Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa Tanzania ambayo 
imeratibu na kusimamia mabondia wa Tanzania kupata mafanikio 
katika michezo mbalimbali ya ngumi za kulipwa; 

(d) Kuimarishwa kwa ukusanyaji wa mapato yatokanayo na shughuli 
za michezo kwa kutumia mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa 
mapato ya viingilio katika Uwanja wa Taifa na Uwanja wa Uhuru; 

(e) Kusajiliwa kwa vikundi 269 vya “jogging”, vyama 76, vilabu 1,055, 
wakuzaji na mawakala wa michezo 43 na vituo vya michezo 58; 

(f) Kuimarishwa kwa Chuo cha Maendeleo ya Michezo Malya kwa 
kujenga na kukarabati mabweni, kuchimba kisima cha maji safi na 
kujenga na kukarabati viwanja vya michezo kwa ajili ya mafunzo kwa 
vitendo. Aidha, jumla ya wanachuo 364 wamedahiliwa katika chuo 
hicho na washiriki 1,104 wamepatiwa mafunzo ya muda mfupi; 

(g) Kumarishwa kwa michezo ya shule za msingi na sekondari 
(UMITASHUMTA na UMISSETA) ili kuibua na kukuza vipaji vya 
michezo. Aidha, shule 56 zimeteuliwa kuwa shule rasmi za michezo;
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(h) Vibali 45 vimetolewa kwa timu za Taifa, vilabu, vituo vya michezo na 
mabondia kwenda nje ya nchi kushiriki mashindano mbalimbali; 

(i) Michezo ya jadi iliendelea kuratibiwa ikiwa ni pamoja na kuvuta 
kamba, bao, kukuna nazi, mdako, kirumbizi, kulenga shabaha, 
kusuka ukili na mieleka iliyoratibiwa wakati wa TAMASHA la Sanaa 
na Utamaduni (JAMAFEST) lililofanyika Dar es Salaam, mwaka 2019; 
na

(j) Kuundwa kwa kamati maalum kupendekeza njia bora ya kuhusisha 
sekta binafsi katika kujenga Uwanja Changamani wa Ndani wa 
Michezo na Sanaa (Arts & Sports Arena) kwa kuanzia jijini Dar es 
salaam.

243. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuboresha michezo nchini. 
Lengo ni kuongeza fursa zaidi za ajira kwa makundi yote ya jamii 
hususan vijana. Vilevile, sekta ya michezo itaendelea kuimarisha udugu 
na mshikamano wa Taifa na mahusiano kati ya Taifa letu na mataifa 
mengine. Ili kufikia azma hiyo, katika kipindi cha miaka mitano ijayo, 
Chama kitaelekeza Serikali kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kujenga uwanja wa kisasa wa michezo makao makuu ya nchi jijini 
Dodoma;

(b) Kuweka mazingira wezeshi kwa wanamichezo kushiriki katika 
mashindano ya kimataifa, kuwatambua na kuwaenzi wanamichezo 
wanaofanya vizuri katika nyanja hizo ili kuwawezesha kunufaika na 
vipaji vyao na vilevile kuitangaza nchi yetu kimataifa; 

(c) Kuhamasisha wananchi kufanya mazoezi na kuanzisha vilabu vya 
michezo na matamasha ya mazoezi ili kuboresha afya zao na kujikinga 
na magonjwa yasiyoambukiza;

(d) Kuwa na mipango na mikakati maalum ya kuendeleza michezo ya 
kulipwa ikiwemo uanzishaji wa shule maalum za kukuza vipaji vya 
wanamichezo (sports academy) ili waweze kushindana katika soko la 
kimataifa;

(e) Kuimarisha usimamizi na uendeshaji wa shule za michezo na 
kuboresha utoaji wa mafunzo ya tasnia ya michezo;

(f) Kuimarisha usimamizi wa shughuli za michezo katika mamlaka ya 
serikali za mitaa na mikoa ili kuhamasisha na kusimamia maendeleo 
ya michezo katika ngazi zote kuanzia ngazi za vijiji, kata, wilaya, 
mikoa hadi Taifa;

(g) Kuanzisha mfumo thabiti wa michezo ya kulipwa ili kulinda na 
kuendeleza vipaji vilivyopo kwa manufaa ya Taifa;
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(h) Kuimarisha mikakati ya uboreshaji wa vyanzo vya fedha kwa ajili ya 
uendeshaji wa shughuli za michezo;

(i) Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuwezesha vijana kushiriki katika 
michezo ili kuimarisha afya zao, kudumisha amani, umoja, upendo, 
uzalendo na maadili ya Taifa;

(j) Kujenga na kuimarisha miundombinu ya michezo kwa kushirikiana 
na sekta binafsi na wadau wengine pamoja na kuvutia uwekezaji 
katika upatikanaji wa vifaa vya michezo; na

(k) Kuwahamasisha wanamichezo kujiunga na kunufaika na fursa 
zitolewazo na mifuko ya hifadhi ya jamii kwa ustawi na maisha yao 
ya baadaye.

Mapambano Dhidi ya Dawa za Kulevya
244. Matumizi ya dawa za kulevya yana madhara makubwa katika maisha 

ya binadamu, uwezo wa rasilimaliwatu na maendeleo endelevu ya nchi. 
Chama kwa kutambua athari zitokanazo na matumizi ya dawa za kulevya 
kimeendelea kusisitiza Serikali kuweka mikakati ya kupambana na uzalishaji, 
usambazaji, uuzaji na utumiaji wa dawa hizo. Mafanikio yaliyopatikana ni 
pamoja na:- 

(a) Kupunguza uingizaji wa dawa za kulevya nchini kwa asilimia 90 na 
hivyo kuiwezesha nchi yetu kutambuliwa na Shirika la Kimataifa 
linaloshughulikia Dawa za Kulevya na Uhalifu wa Kupanga (UNODC). 
Kutokana na kutambulika huko, Tanzania ilipewa heshima ya kuwa 
mwenyeji wa mkutano wa 28 wa wakuu wa vyombo vinavyopambana 
na dawa za kulevya Afrika (HONLEA AFRICA 2018);

(b) Kupungua kwa biashara na matumizi ya dawa za kulevya kutokana 
na juhudi za makusudi zilizochukuliwa katika kupambana na 
biashara hiyo. Hatua hii imesaidia ustawi wa jamii, hususan kwa 
vijana ambao ndiyo nguvukazi ya Taifa;

(c) Kuimarisha udhibiti wa uzalishaji, usambazaji, uuzaji na utumiaji 
wa dawa za kulevya kwa kuanzisha Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya (Drug Control and Enforcement 
Authority - DCEA) iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 3 cha Sheria ya 
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015;

(d) Kudhibiti biashara ya dawa za kulevya kwa kushirikiana na mataifa 
mengine na taasisi mbalimbali kimataifa ambapo iliwezesha:-
(i) Kuzuia zaidi ya tani 1.55 za heroin kuingia nchini kwetu na 

hivyo kuokoa maelfu ya Watanzania ambao wangeathirika 
kwa kutumia dawa hizo; na

(ii) Kuzuia uingizaji wa zaidi ya tani 700 za kemikali bashirifu na 
hivyo kuondoa uwezekano wa kemikali hizo kuchepushwa na 
kutumika kutengenezea dawa za kulevya. 
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(e) Kuongeza utoaji wa dawa na matibabu pamoja na kuanzisha vituo 
vya kuhudumia wananchi walioathirika na matumizi ya dawa za 
kulevya kwa kuanzisha kliniki sita na kutoa huduma kwa waathirika 
zaidi ya 7,500 ambao wanapata huduma za Methadone na magonjwa 
mengine yanayoambatana na athari za matumizi ya dawa za kulevya 
katika mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, Mwanza na Dodoma;

(f) Kuandaliwa na kutekelezwa kwa Mwongozo wa Uanzishaji na 
Uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu (Sober Houses). Jumla ya 
nyumba za upataji nafuu 40 nchini zimetambuliwa na kuendelea 
kusimamiwa ili kuhakikisha zinatoa huduma kulingana na mwongozo;

(g) Kuzijengea uwezo Asasi za Kiraia 40 kwa kuziwezesha kifedha na 
kuzipatia vitendea kazi kama pikipiki na kompyuta;

(h) Kudhibitiwa kwa kilimo cha bangi na mirungi ambapo mashamba 
279 yenye jumla ya hekta 708.5, katika mikoa mbalimbali hapa 
nchini ikiwemo ya Mara (Tarime/Rorya), Morogoro, Arusha, Tanga, 
Kagera na Ruvuma yaliteketezwa;

(i) Kufanikisha ukamataji wa watuhumiwa na dawa za kulevya kama 
ifuatavyo:- 

(i) Bangi tani 97.99 zikiwahusisha watuhumiwa 21,594;

(ii) Mirungi tani 85.84 zikiwahusisha watuhumiwa 2,992;

(iii) Heroin kilo 567.97 zikiwahusisha watuhumiwa 1,730; na

(iv) Cocaine kilo 23.383 zikiwahusisha watuhumiwa 399.

(j) Kushughulikia kesi kuhusu dawa za kulevya ambapo jumla ya 
kesi 16,863 zilifikishwa mahakamani zikiwahusisha watuhumiwa 
26,717. Kati ya kesi 748 zilizotolewa maamuzi mwaka 2018, Jamhuri 
ilishinda kesi 610 ambayo ni asilimia 81.6;

(k) Kuteketezwa kwa dawa za kulevya ambapo jumla ya tani 6.7 za dawa 
za kulevya aina  ya bangi  ziliteketezwa. Aidha, dawa nyingine za 
kulevya zilizoteketezwa ni kilo 127.8 za heroin na kilo 71.5 za cocaine. 
Dawa hizo zilihusisha kesi 35 zilizomalizika katika Mahakama Kuu 
na Mahakama ya Rushwa na Uhujumu Uchumi; na

(l) Kushughulikia kimkakati mtandao mkubwa wa dawa za kulevya 
hususan wafanyabiashara wakubwa na maarufu wanaojihusisha na 
biashara hiyo kwa kushirikiana na Taasisi ya Kimataifa ya Interpol. 
Hali hiyo imedhoofisha  mitandao wa wanaojihusisha na dawa za 
kulevya.
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245. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kuelekeza Serikali kuchukua hatua za kupambana na 
uzalishaji, usambazaji, uuzaji na utumiaji wa dawa za kulevya kwa 
kufanya yafuatayo:- 

(a) Kulinda mafanikio yaliyopatikana katika vita dhidi ya dawa za kulevya 
kwa kuendelea kuibua na kutekeleza mikakati ya kupambana na 
kudhibiti biashara na matumizi ya dawa za kulevya;

(b) Kuimarisha ushirikiano na mataifa mengine na asasi za kimataifa 
katika kupambana na makosa yanayovuka mipaka ikiwemo biashara 
haramu ya madawa ya kulevya;

(c) Kuongeza juhudi katika utoaji wa tiba kwa waathirika wa dawa 
za kulevya pamoja na kuanzisha vituo vya kuhudumia wananchi 
walioathirika na matumizi ya dawa za kulevya katika mikoa ambayo 
imeathirika zaidi na matumizi ya dawa za kulevya ili kuwafikia 
waathirika wengi zaidi;

(d) Kuongeza nguvu katika kushirikiana na asasi za kijamii na 
kuziwezesha ili kuinua uwezo wa kushiriki katika kutoa elimu juu ya 
athari ya matumizi ya dawa za kulevya katika jamii zinazowazunguka; 
na

(e) Kuiboresha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Na. 5 ya Mwaka 2015 na Kanuni zake ili kuendana na wakati kwa 
kuwa tatizo la dawa za kulevya hubadilika mara kwa mara.
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      SURA YA KUMI
 

         CHAMA CHA MAPINDUZI

246. Lengo kuu la Chama Cha Mapinduzi ni kujenga Taifa la kijamaa, 
linalojitegemea na lililoendelea katika nyanja zote za ustawi wa watu. 
Kwa kutambua hili, wajibu wa Chama hauishii tu katika kutoa ahadi kwa 
wananchi, kupitia Ilani ya Uchaguzi Mkuu na kuzikabidhi Serikali zake kwa 
utekelezaji, bali pia Chama kinao wajibu wa kufuatilia utekelezaji wa ahadi 
hizo.  Katika Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 
- 2020, Chama Cha Mapinduzi, kilibeba wajibu na majukumu yafuatayo:-

(a) Kusimamia utekelezaji wa Ilani ya CCM;

(b) Utekelezaji wa  maazimio ya Mkutano Mkuu wa Nane wa Taifa, 
ambayo ni:-

  Kudumisha Muungano;
  Kuimarisha Chama Kitaasisi;
  Kudumisha maadili  na miiko ya uongozi; na
  Kuendeleza mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi.

(c) Kukabiliana na athari za kukua kwa tofauti kubwa ya kimapato 
katika jamii;

(d) Chama kujitegemea kimapato; na

(e) Mafunzo kwa makada na viongozi wa Chama.

247. Ili kufanikisha utekelezaji wa wajibu na majukumu hayo, Mkutano Mkuu 
Maalum wa CCM wa Taifa uliofanyika tarehe 12 Machi, 2017, pamoja na 
mambo mengine, ulifanya marekebisho ya Katiba ya CCM ya mwaka 1977, 
Toleo la 2012.  Lengo la marekebisho hayo ni kuboresha mfumo na muundo 
wa Chama na Jumuiya zake, kuongeza ufanisi na kuimarisha utendaji 
kazi wa Chama, kukipeleka Chama kwa wananchi na kukifanya Chama na 
Jumuiya zake kujitegemea kiuchumi.

248. Taarifa ya Chama Cha Mapinduzi, juu ya utekelezaji wa Ilani ya CCM kwa 
ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, katika kipindi cha miaka miwili 
(2015 - 2019), iliyowasilishwa mbele ya Mkutano Mkuu wa Tisa wa CCM 
wa Taifa uliofanyika tarehe 18 - 19 Disemba, 2017 ilibainisha na kufafanua 
kwa kina hatua za utekelezaji wa majukumu hayo katika kila eneo.

249. Aidha, Mkutano Mkuu huo wa Tisa wa CCM wa Taifa, mbali na kupokea na 
kupitisha taarifa hiyo ya Chama Cha Mapinduzi, pia uliridhia na kupitisha 
mambo makubwa manne yaliyopendekezwa na Mwenyekiti wa CCM na Rais 
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wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, 
wakati akitoa hotuba yake ya ufunguzi wa Mkutano huo. Ilikubalika kuwa 
mambo hayo manne ndiyo malengo makuu ya Mradi  wa Awamu ya Nne 
ya Kujenga na Kuimarisha Chama, katika kipindi cha mwaka 2017 - 2022.  
Malengo hayo ni kama yafuatayo:-

(a) Kukiimarisha Chama kwa kuongeza idadi ya wanachama;

(b) Kuhakikisha kuwa Chama kinajitegemea kiuchumi;
(c) Kuhakikisha kuwa Chama kinakua kiungo kati ya Serikali na 

wananchi; na

(d) Kusimamia uadilifu kwa viongozi na kuwa mfano wa kuigwa kwa 
wanachama na wananchi kwa jumla.

250. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 
kitaendelea kutekeleza jukumu la kihistoria na la kimapinduzi, la 
kuongoza mapambano ya kutetea na kulinda utu, usawa na haki chini 
ya misingi ya Ujamaa na Kujitegemea. Katika kutimiza wajibu huu wa 
kujenga  na kuimarisha Chama, CCM kitaendelea kusimamia mambo 
yafuatayo:-

(a) Kuimarisha misingi ya uchumi wa kitaifa;

(b) Kuimarisha misingi ya maadili na uongozi bora;

(c) Kudumisha tunu za Taifa;

(d) Kuimarisha demokrasia  nchini; na

(e) Kuendeleza harakati za mapinduzi dhidi ya unyonge, uonevu  na 
udhalimu duniani.

251. Ilani hii ambayo CCM itaikabidhi kwa wagombea wake wa ngazi zote kwa 
ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, ndiyo mkataba kati ya Chama na 
wananchi, ili kukichagua na kukipa tena ridhaa ya kuongoza nchi yetu. 
Baada ya kushinda uchaguzi, CCM itakuwa na wajibu wa kusimamia 
utekelezaji wa Ilani hii kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ili kupata mafanikio yaliyokusudiwa 
na kuendelea kujenga imani kwa wananchi waliotoa ridhaa kwa wagombea 
wa CCM. Usimamizi wa utekelezaji wa Ilani hiyo utafanyika kwa utaratibu 
ufuatao:-

(a) Katika ngazi ya Taifa, usimamizi wa utekelezaji wa Ilani ya CCM, 
utafanywa na wabunge pamoja na wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, 
kupitia kamati zao za kudumu. Aidha, Mwenyekiti wa kamati ya 
wabunge wote wa CCM (Waziri Mkuu) na Mwenyekiti wa kamati ya 
wawakilishi wote wa CCM (Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar) 
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wanao wajibu wa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa Ilani, mbele ya 
vikao vya Halmashauri Kuu ya CCM ya Taifa;

(b) Vikao vya Halmashauri Kuu za CCM vya ngazi ya mkoa, wilaya, 
majimbo, kata/wadi na matawi, vinapaswa kusimamia utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi katika maeneo yao, kupitia taarifa kutoka kwa 
wabunge, wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na madiwani wao;

(c) Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Mwaka 2020 – 
2025, utaratibu wa vikao vya CCM kupokea taarifa  za utekelezaji wa 
Ilani kutoka kwa wahusika, utakiwezesha Chama kufanya tathmini 
ya kesi ya utekelezaji wa Ilani katika ngazi mbalimbali kwa kuzingatia 
Katiba pamoja na kalenda ya vikao vya CCM;

(d) Njia nyingine ya kufuatilia utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ni 
kwa viongozi wa CCM kutembelea na kukagua miradi inayotekelezwa 
na Serikali katika maeneo yao ili kujiridhisha juu ya maendeleo 
ya utekelezaji wa miradi hiyo. Hivyo, katika kipindi cha utekelezaji 
wa Ilani ya mwaka 2020 – 2025, Viongozi wa CCM wa ngazi zote 
watajiwekea ratiba za kutembelea na kukagua miradi inayotekelezwa 
katika maeneo yao, na iwapo watabaini dosari au hitilafu zozote, 
watatoa taarifa kwa viongozi wa Serikali wa ngazi ya juu yao mara 
moja; na

(e) Hatua nyingine muhimu kwa Chama katika kusimamia utekelezaji  
wa Ilani ni kuhakikisha kuwa, Chama kinatenga siku maalum kila 
wiki ili kusikiliza kero za wananchi na kuzifikisha serikalini kwa ajili 
ya kupatiwa ufumbuzi.

252. Kuendelea kusimamia kwa ufanisi zaidi malengo makuu ya Mradi wa 
Awamu ya Nne ya Kujenga na Kuimarisha Chama, kama yalivyopitishwa na 
kuridhiwa na Mkutano Mkuu wa Tisa wa CCM wa Taifa.  Malengo hayo ni:-

(a) Kuongeza idadi ya wanachama na kuwahamasisha kulipa ada zao 
kwa wakati na kulifanya zoezi la usajili wa wanachama wa CCM na 
Jumuiya zake kwa kutumia mfumo wa TEHAMA na utoaji wa kadi za 
kielektroniki kuwa ni endelevu;

(b) Kusimamia kwa ufanisi kazi ya utambuzi, usajili, uhifadhi na udhibiti 
wa taarifa za mali na rasilimali za Chama na Jumuiya zake kwa 
kutumia mfumo wa TEHAMA ili kukiwezesha Chama na Jumuiya 
zake kujitegemea kimapato na kiuchumi; 

(c) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya CCM ya Kujitegemea Kimapato 
na Kiuchumi ya Mwaka 2014, kwa kuendeleza miradi ya kiuchumi 
na kuanzisha mingine mipya. Chama kitaendelea kukuza moyo wa 
kujitolea na kuhamasisha utoaji wa michango ya hiari kwa Chama 
na Jumuiya zake chini ya usimamizi wa Kanuni za Fedha na Mali za 
Chama na Jumuiya zake;
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(d) Kwa kutambua kuwa, uimara wa CCM ni Mashina na Matawi yake, 
Chama kitaendeleza jitihada za kusimamia utekelezaji wa Mkakati 
wa Kukomaza Demokrasia Mashinani na Matawini ili kuimarisha 
uhai wa CCM na Jumuiya zake na kuepuka uongozi wa mazoea;

(e) Kuhakikisha kuwa, CCM inakua kiungo imara na daraja madhubuti 
linalo waunganisha wananchi na Serikali na kuyatangaza mafanikio 
ya Serikali zetu mbili, ambazo ni Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika kupambana 
na kuondoa umasikini, ujinga, maradhi na dhuluma;

(f) Kusimamia nidhamu, viapo vya wanachama na viongozi, maadili na 
uwajibikaji wa viongozi na watendaji wa CCM na Jumuiya zake;

(g) Kuendeleza na kukuza demokrasia na haki ndani ya Chama na 
Jumuiya zake;

(h) Kuendeleza na kuimarisha uhusiano mwema kati ya CCM na Taasisi 
mbalimbali za ndani ya nchi na vyama rafiki na vya kindugu;

(i) Kuendeleza mafunzo ya siasa na itikadi ya Chama kwa viongozi na 
watendaji wa Chama na jumuiya zake pamoja na maandalizi ya 
makada;

(j) Kuendeleza utafiti, kuimarisha utendaji wa vyombo vya habari vya 
CCM ili kubuni mbinu mpya za kueneza hamasa, kuenzi utamaduni 
wa kitaifa na kuboresha njia za mawasiliano kwa umma;

(k) Kuboresha utendaji kazi na mafunzo ya watumishi wa Chama na 
Jumuiya zake na kuboresha masilahi yao;

(l) Kudumisha na kuendeleza Muungano wa Serikali mbili; Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar pamoja na Tunu za Taifa;

(m) Kuyalinda na kuyaendeleza Mapinduzi Matukufu ya tarehe 12 
Januari, 1964;

(n) Kuendelea kuwa kiungo kati ya wanamapinduzi wa Tanzania na 
wanamapinduzi wengine kokote kule duniani; na 

(o) Kuendelea kuwa kiungo imara kati ya wananchi na serikali zao.
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JUMUIYA ZA CCM
253. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo ya utekelezaji wa Ilani ya CCM kwa 

ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 - 2025, Jumuiya za CCM zitatekeleza 
malengo yafuatayo;-

(a) Jumuiya ya Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT)
(i) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa majukumu ya msingi na 

ya kihistoria ya UVCCM kama yaliyoainishwa katika Kanuni 
za Umoja wa Vijana wa CCM;

(ii) Kuandaa na kutekeleza programu na mipango mbalimbali 
ya mafunzo kwa viongozi wa UWT, ili kuwajengea uwezo na 
kuwaandaa katika kuwahamasisha wanawake kushiriki 
kwa vitendo katika mapambano dhidi ya mfumo dume na 
kupiga vita aina zote za uonevu na ukandamizaji wa haki za 
wanawake; 

(iii) Kuendelea kushirikiana na vyombo vya sheria pamoja  na 
taasisi mbalimbali za kijamii katika kupiga vita mila potofu 
na vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake na 
watoto; 

(iv) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango mbalimbali ya 
mafunzo ili kuwaendeleza wanawake kielimu na kuwajengea 
uwezo wa kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali za 
kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni; 

(v) Kuandaa na kutekeleza mipango na mikakati mbalimbali 
ya kuimarisha UWT kimuundo, kiutendaji na kiuchumi ili 
kuiwezesha kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa malengo 
na madhumuni ya CCM; na

(vi) Kubuni na kutekeleza mkakati wa kuhamasisha wananchi 
kujiunga na CCM.

(b)  Jumuiya ya Umoja wa Vijana wa CCM (UVCCM)
(i) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa majukumu ya msingi na 

ya kihistoria ya UVCCM kama yaliyoainishwa katika Kanuni 
za Umoja wa Vijana wa CCM;

(ii) Kubuni, kuandaa na kutekeleza mipango na programu za 
mafunzo kwa viongozi wa ngazi mbalimbali za UVCCM, ili 
kuwaandaa na kuwajengea uwezo wa kuwahamasisha vijana, 
kuzitambua fursa zilizopo katika maeneo yao na kuzitumia 
kikamilifu katika kujiendeleza kielimu, kisiasa, kiuchumi na 
kiutamaduni; 

(iii) Kubuni, kuandaa na kutekeleza miradi mbalimbali ya 
kiuchumi, ikiwemo kilimo, ufugaji, uvuvi na shughuli 
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nyinginezo za uzalishaji. Vilevile, kutumia miradi hiyo 
kama mashamba darasa kwa ajili ya mafunzo kwa vijana, 
hasa wasomi ili kuwajengea uwezo wa kujiajiri wenyewe na 
kujitegemea;

(iv) Kubuni, kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango ya 
maandalizi na malezi ya Chipukizi, ili kuwajenga kuwa raia 
wema na wazalendo; 

(v) Kuandaa na kutekeleza mipango na mikakati mbalimbali ya 
kuimarisha UVCCM kimuundo, kiutendaji na kiuchumi, ili 
kuiwezesha kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa malengo 
na madhumuni ya CCM; na

(vi) Kubuni na kutekeleza mkakati wa kuhamasisha wananchi 
kujiunga na CCM.

(c)  Jumuiya ya Umoja wa Wazazi (WAZAZI)
(i) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa majukumu yake ya 

msingi ya kuanzishwa kwake, kama yalivyoainishwa katika 
Kanuni za Jumuiya ya WAZAZI;

(ii) Kuendeleza juhudi za kuimarisha nguvu na uhai wa Jumuiya 
ya WAZAZI, kimuundo, kiutendaji na kiuchumi pamoja na 
kuongeza idadi ya wanachama wake. Vilevile, kutoa mafunzo 
mahsusi kwa watendaji na viongozi wa ngazi zote sambamba 
na kuratibu na kufanya ziara nchi nzima ili kusajili 
wanachama wapya pamoja na kupanua uwekezaji katika 
sekta za kiuchumi;

(iii) Kufanya tathmini na tafakuri ya kina ili kuimarisha uwezo wa 
Jumuiya ya WAZAZI, katika kuendesha na kusimamia shule 
zake za Sekondari kwa kuzingatia mazingira ya wakati wa 
sasa na changamoto zake;

(iv) Kuandaa mikakati ya malezi, elimu na mazingira ili kusaidia 
kutoa mwongozo wa malezi bora kwa watoto/familia, elimu 
pamoja na utunzaji wa mazingira kwa maendeleo endelevu; na

(v) Kuandaa na kutekeleza mipango na mikakati mbalimbali 
ya kuimarisha Jumuiya ya WAZAZI kimuundo, kiutendaji 
na kiuchumi, ili kuiwezesha kushiriki kikamilifu katika 
utekelezaji wa malengo na madhumuni ya CCM; na

(vi) Kubuni na kutekeleza mkakati wa kuhamasisha wananchi 
kujiunga na CCM.
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(d) Mabaraza ya Wazee wa CCM
(i) Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kuwaenzi na kutumia 

busara na uzoefu wa wazee katika ujenzi wa Chama na nchi. 
Hivyo:-

(i) Kitawatumia wazee katika kurithisha kwa Taifa busara, 
hekima na ujasiri wao ndani ya Jamii;

(ii) Kitawashirikisha wazee kuona kwamba nchi yetu inaendeshwa 
kwa misingi ya kudumisha amani, utulivu, demokrasia na 
uongozi bora; 

(iii) Chama kitahakikisha kuwa, wazee wanaendelea kutoa 
michango yao katika:-

  Kuhifadhi, kukuza na kudumisha umoja na uzalendo 
wa kitaifa;

  Kuwashauri viongozi wa Chama kwa hekima kuhusu 
njia bora za ujenzi wa Chama na Taifa; na

  Kuhakikisha kuwa, kupitia mabaraza yao, wazee 
wanaendelea kuwa mfano bora wa tabia njema kwa 
Taifa na hivyo kuongoza mafanikio ya imani, malengo 
na madhumuni ya CCM.

(iv) Kubuni na kutekeleza mkakati wa kuhamasisha wananchi 
kujiunga na CCM.

Wajibu wa CCM
254. Akihutubia Mkutano Mkuu wa Chama Cha Uganda People’s Congress, 

tarehe 7 Juni, 1968, Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, alitukumbusha kwamba, “Kazi ya Chama kilicho imara ni 
kuwa daraja linalowaunganisha wananchi na Serikali yao. Ni wajibu 
wa Chama kuwasaidia wananchi, kuelewa Serikali yao inafanya 
nini na kwanini; na kuwashawishi wananchi kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na Serikali yao, ikiwemo kuondoa umasikini wao. Zaidi 
ya hapo, Chama kinalo jukumu au wajibu wa kuwasemea wananchi”  
mwisho wa kunukuu.

255. Ni ukweli usio na shaka kuwa, ili CCM iendelee kukubalika na kuaminiwa na 
wananchi na kupewa ridhaa ya kuongoza nchi yetu, upo muhimu mkubwa 
kwa viongozi wa Chama Cha Mapinduzi, kuwa karibu na wananchi kwa 
kuwatembelea, kusikiliza kero zao na kushirikiana nao katika kuzipatia 
majawabu.  Ni muhimu pia kwa CCM wakati wote kuwa kimbilio, msemaji 
na mtetezi wa wananchi wote na hasa wanyonge. Hii ni muhimu kwa kuwa, 
kwa asili yake, CCM ni Chama cha wakulima na wafanyakazi kinachowatetea 
wale ambao sauti zao sio rahisi kusikika. 

KIDUMU CHAMA CHA MAPINDUZI
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