
BAJETI 2023/2024

Mimi na Bajeti



UCHUMI JUMUISHI KWA 
WAZANZIBARI

Dkt. Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

“Tutashirikiana kujenga Uchumi 
mpya kwa Umoja, Mshikamano na

Maridhiano”



Kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024, maeneo mengine 
yaliyozingatiwa ni pamoja na kugharamia Miradi ya 
Maendeleo inayoendelea, ongezeko la mishahara na 
marekebisho yaliyojitokeza pamoja na kugharamia utoaji wa 
huduma muhimu za kijamii ikiwemo afya, elimu, maji, 
umeme na kuimarisha maeneo muhimu ambayo 
yatapelekea kukua kwa uchumi wa Zanzibar.

Mwelekeo wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 itajikita katika mikakati ya ukusanyaji wa mapato 
ambayo yatafanikisha utekelezaji wa bajeti na kuimarisha 
huduma za jamii na miundombinu wezeshi itakayosaidia 
kukuza uchumi na kuimarisha ustawi wa jamii kwa 
wananchi wa Zanzibar. Utekelezaji huu utakwenda 
sambamba katika kufanikisha malengo yalioanishwa katika 
Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar wa miaka mitano 
(ZADEP 2021-2026).

Mapendekezo ya Mgao wa Bajeti katika Mjumuisho wa 
Matumizi umelenga kufanikisha Shabaha na Malengo ya 
Serikali ambapo mgao huo umefanyika kwa kutumia rejea za 
nyaraka mbali mbali za kitaifa zikiwemo:  

Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 
2020-2025.

Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya mwaka 2050.

Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) wa mwaka 
2021-2026.

Maelekezo na maagizo ya Serikali yanayotolewa na 
Mheshimiwa Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi ya 
Serikali Kiujumla.

Taarifa ya Sensa ya Watu na Makaazi ya Mwaka 2022.

Dkt. Hussein Ali Mwinyi
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Kutakuwa na mazingatio mahsusi katika bajeti ya mwaka 
2023/24 yakiwemo:

Ongezeko la Bajeti ya Utekelezaji wa miradi ya maendeleo

Ongezeko la Pencheni ya Wastaafu na Pencheni Jamii 
ambapo kuanzia Julai 2023 ulipaji wake utasimamiwa na 
Ofisi ya Rais-Fedha na Mipango.

Kuanza kulipa asilimia 3.5 ya mshahara kwa ajili ya Mfuko 
Huduma ya Afya.

Kuanzishwa kwa Benki ya Uwekezaji ya Zanzibar (ZIB) 
ambayo pia itatoa huduma za mitaji na uwekezaji  kwa 
wananchi.

Kutoa kipaumbele kwa malipo ya madeni ya Wazabuni, 
Wakandarasi na Watumishi wa Umma.

Ununuzi wa Vitendea kazi ikiwemo magari na ujenzi wa 
Ofisi za Serikali.

Kuzifanyia mageuzi Taasisi za Umma zenye majukumu 
yanayofanana ili kuongeza ufanisi na kuleta tija.

Sera za 
Matumizi
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2023/2024

TZS$$
$$

TZS

$$
$$

TZS

$$
$$

TZS

$$
$T
ZS

$T
ZS

T
Z
S

TZS 
2,840.85bil  

Mgawanyo wa Mapato

 Mapato ya 
Ndani 

 Mapato ya 
ODA 

 Mapato 
Mengineyo

50% 24% 26%



Matumizi ya 
Serikali Mwaka 
2023/2024

Mgawanyo wa Matumizi

 Matumizi ya 
Maendeleo  

Matumizi ya 
Kawaida

46%54%

Matumizi ya Kawaida

Mishahara

Matumizi mengineyo 

TZS Billioni

1,318.86

729.4

588.46

1,521.99

2,840.85 

Matumizi ya Maendeleo  

Jumla Kuu



Miradi ya 
Kimkakati

Kuimarisha Huduma za jamii
Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 serikali inatarajia 
kutumia jumla ya TZS 338.8 bilioni
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Kuendelea Kuimarisha Miundombinu ya 
barabara 
Barabara zenye urefu wa kilomita 782.1 zitajengwa 
ambazo zitagharimu jumla ya TZS 373.5 bilioni. 
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Kuimarisha Uchumi wa Buluu
Kwa mwaka wa fedha 2023/24 Mradi huu utatumia 
jumla ya TZS 23.5 bilioni kwa fedha za Serikali
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Kuimarisha miundombinu ya Bandari na 
viwanja vya ndege
Kwa mwaka wa Fedha 2023/2024 Mradi huu utatumia 
jumla ya TZS 180.00 bilioni.
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