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KAULI YA KATIBU MKUU NA MLIPAJI MKUU WA SERIKALI, 

KUHUSU MUONGOZO WA MAANDALIZI WA MPANGO NA 

BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2024/2025. 

 

Muongozo wa Utayarishaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali, 

umeandaliwa kwa kuzingatia  Kanuni ya  Sheria ya Fedha za 

Umma ya Mwaka 2021 kifungu cha 14 (1) na (2) kinachoelekeza 

“Wizara inayosimamia masuala ya Fedha na Mipango  kutoa  

Muongozo wa Utayarishaji wa Mpango na Bajeti  mara tu 

Mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo na Bajeti ya Serikali 

utakapoidhinishwa kila mwaka wa fedha”.  

Watendaji Wakuu wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali kuu na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, tunatakiwa kuhakikisha tunaandaa 

Mipango na Bajeti kwa kuzingatia Maelekezo ya muongozo huu na 

ukomo wa bajeti uliotolewa kwa kufuata maelekezo ya sheria, 

kanuni, miongozo na tararibu za matumizi za fedha za Umma. 

Viongozi wa Taasisi za Umma, tunatakiwa kuwa mfano katika 

kusimamia shughuli za Serikali kwa kuhakikisha tunakuwa 

waumini wazuri wa kutekeleza malengo na mikakati ya Serikali 

kwa ustawi wa wananchi. 

Aidha, napenda kuwakumbushia kuwa kila mmoja wetu kwa 

nafasi yake tunawajibu wa kusimamia utekelezaji wa majukumu 

yetu kwa ufanisi, uthubutu na uaminifu. Aidha, taasisi yoyote, 

ambayo inakusudia kuanzisha Sera, kuhakikisha tunafuata 

utaratibu na maelekezo kupitia Muongozo wa Uandaaji na 

Uandishi wa Sera za Kisekta wa mwaka 2022,  uliotolewa na 

Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais. 

Sisi kama viongozi hatuna budi kusimamia misingi ya uadilifu na 

mkakati wa ukusanyaji wa mapato kwa kudai risiti kwa kila 

huduma tunayopatiwa. Hii, itaongeza ari na utayari wa wananchi 

na wao kulipa kodi kwa hiari.  
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Ubunifu katika majukumu yetu ndio silaha ya mafanikio ya 

nchi yetu. Matumaini yangu kwenu ni kuwa tutakuwa chachu ya 

kuleta mabadiliko chanya kwa kuweza kusimamia uwajibikaji na 

nidhamu ya kazi kwa mashirikiano na watendaji walio chini yetu. 

Aidha, nawakumbusha kuendelea kuitumia Taarifa ya Matokeo ya 

Sensa ya mwaka 2022 katika Mipango yetu. Sambamba na taarifa 

ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ili kuleta 

tafsiri sahihi ya mabadiliko ya utendaji na utoaji wa huduma bora 

kwa wananchi. Sisi tukiwa ni sehemu ya Serikali, tunatakiwa 

kuhakikisha wananchi wenzetu wanafurahia manufaa ya 

kuwa wazanzibari, kwa kuhakikisha utendaji wetu na utoaji 

wa huduma zetu kwao unaakisi matarajio yao kwa Serikali 

yetu tukufu. 

 

Natanguliza Shukurani zangu za dhati na nawatakia utekelezaji 

mwema. 

 

 

 

Dkt. Juma Malik Akil 

KATIBU MKUU NA  

MLIPAJI MKUU WA SERIKALI. 
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1 MUHUTASARI 

Muongozo wa Utayarishaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali kwa 

mwaka 2024/2025, umeandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya 

Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma namba 12 ya mwaka 

2016, Kifungu cha 41(2) b,c na Kifungu 86(4), na Kanuni ya  

Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2021 kifungu cha 14 (1) na 

(2) kinachoelekeza “Wizara inayosimamia Fedha na Mipango  

kutoa  Muongozo wa Utayarishaji wa Mpango na Bajeti  mara tu 

utakapoidhinishwa Mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo na bajeti 

ya Serikali  kwa kila mwaka wa fedha”.  

Kwa upande wa Mamlaka za Serikali za Mitaa Kifungu 86 (4), 

Mamlaka hizo zinatakiwa kutayarisha Mpango na Bajeti kwa 

mujibu wa Muongozo huu na kuziwasilisha katika Mamlaka 

husika kwa kuidhinishwa. 

Madhumuni makuu ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ni 

kuimarisha Mipango ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 

kufanikisha  Mikakati ya Maendeleo ya Taifa yaliyoainishwa katika 

Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020/2025 na Mpango 

wa Maendeleo wa Zanzibar 2021-2026 (ZADEP), Vipaumbele vya 

Sekta kupitia Mpango Mkakati  pamoja na Maelekezo ya  Serikali 

Kiujumla. 

Wizara, Idara na Taasisi zinazojitegemea pamoja na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, zinapaswa kuandaa  Mpango na Bajeti ambao 

unazingatia malengo, shabaha zilizowekwa kwa ufanisi. Uandaaji 

wa Mpango na Bajeti unajumuisha mchakato mzima na ratiba ya 

bajeti Kiambatisho Namba.1 ‘Kalenda ya Bajeti kwa mwaka 

2024/2025 ambayo inapaswa kuzingatiwa. 

Afisa Masuuli wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali wanawajibu 

wa kuhakikisha uandaaji mzuri wa Mipango na Bajeti kwa 

shughuli ambazo zimo katika maeneo maalumu ya kimkakati wa 
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Serikali ambayo yameainishwa katika nyaraka mbalimbali za 

kitaifa ikiwemo: 

i. Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2020-2025;  

ii. Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) wa Miaka 

mitano   (2021-2026); 

iii. Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 2050;  

iv. Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 2030; 

v. Mpango Mkakati wa Sekta (Strategic Plan);  

vi. Takwimu za matokeo ya Sensa ya Watu na Makaazi ya 2022. 

 

Ikizingatiwa kuwa Bajeti ni zana inayotekeleza Mpango wa Kitaifa 

na kutafsiri malengo ya sera na mpango mkakati wa Sekta, Wizara, 

Idara na Taasisi za Serikali zinatakiwa kuhusisha moja kwa moja 

uwiano huo ili kufikia malengo yaliyopangwa. Mkazo utaendelea 

kuwekwa katika kugharamia Mipango ya Maendeleo pamoja na 

uendeshaji wa Serikali kwa kutumia rasilimali za ndani  na 

Washirika wa Maendeleo wataendelea kuwa na nafasi ya kusaidia 

jitihada za Serikali katika utekelezaji wa Mipango yetu.  

2 MAELEKEZO MAHSUSI KWA UTAYARISHAJI WA MPANGO 

NA BAJETI KWA MWAKA 2024/2025 

 

Maelekezo mahsusi yanayopaswa kuzingatiwa na Afisa Masuuli  

wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali Kuu na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wakati wa uandaaji, uwasilishaji, pamoja na 

utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 

2024/25. 

2.1 Mikakati ya Kuimarisha Ukusanyaji wa Mapato; 

i. Afisa Masuuli anatakiwa kuimarisha usimamizi wa vituo 

vya makusanyo ikiwemo viwanja vya ndege na bandari 

kwa lengo la kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato; 
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ii. Afisa Masuuli anatakiwa kuhakikisha gawio na 

michango stahiki inawasilishwa Mfuko Mkuu wa Hazina 

kwa wakati; 

iii. Wizara na Taasisi zote za Serikali zinatakiwa 

kuwasilisha kwa Waziri anaehusika na masuala ya 

fedha ada, ushuru na tozo zote wanazozianzisha kabla 

ya kuanza kutumika kama ilivyoainishwa katika 

kifungu cha 133(b) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha 

za Umma Namba 12 ya Mwaka 2016 (marekebisho 

Finance Act ya mwaka 2020) ili kuondoa mgongano wa 

tozo na ada baina ya taasisi moja na taasisi nyengine; 

iv. Wizara na Taasisi zote zinatakiwa kuhakikisha kuwa 

zinatoza ada au tozo kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 

zilizowekwa; 

v. Afisa Masuuli anatakiwa kuwasilisha ORFM kila mwezi 

taarifa za makusanyo kutoka kila chanzo cha mapato 

kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa kwa lengo la 

kutathmini mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya 

Serikali; 

vi. Afisa Masuuli anatakiwa kuhakikisha kuwa mapato yote 

yanayokusanywa yanaingizwa Mfuko Mkuu wa Hazina 

ya Serikali;  

vii. Afisa Masuuli anatakiwa kuzingatia sheria za kodi ikiwa 

ni pamoja na kutoza kodi ya zuio (withholding tax) na 

kudai risiti za kielektroniki kwa malipo yote 

yanayofanywa kwa wazabuni na wakandarasi; 

viii. Afisa Masuuli anatakiwa kuwajengea uwezo viongozi na 

watendaji kuhusu mbinu za ukusanyaji wa mapato, 

uzuiaji wa mianya ya upotevu na uibuaji wa vyanzo 

vipya vya mapato; 

ix. Afisa Masuuli anatakiwa kuendelea na matumizi ya 

Mifumo ya Serikali ya kielektroniki kwa ajili ya 

ukusanyaji wa Mapato ikiwemo Zanmalipo na Mfumo 

wa Bajeti na Matumizi (BAMAS); na 
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x. Taasisi zote za umma zinatakiwa kuleta maelezo ya 

kifungu cha mapato ambacho hakijapatiwa (GFS Code) 

kwa ajili ya kuingizwa katika mfumo kabla ya uingizaji 

wa taarifa za bajeti Afisi ya Rais, Fedha na Mipango. 

Kiambatisho Namba:2 Kasma za Bajeti 

2.2 Maelekezo ya Uandaaji wa bajeti kwa Ununuzi wa bidhaa 

na Huduma 

Mpango wa Ununuzi wa Mwaka unatakiwa kuandaliwa na Taasisi 

za Serikali kwa mujibu wa kifungu cha 46(2) cha Sheria ya 

Usimamizi wa fedha za Umma Namba 12 ya Mwaka 2016 na 

Kifungu cha 42 cha Sheria ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za 

Umma Namba 11 ya Mwaka 2016. Katika uandaaji na utekelezaji 

wa Mpango huo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo; 

i. Afisa Masuuli anatakiwa kuendelea na matumizi ya 

Mfumo wa Ununuzi (E-Procurement) na Mfumo wa 

kuweka kumbukumbu za Mali za Umma (Asset Register 

Sytem) katika kuleta ufanisi wa kazi; 

ii. Afisa Masuuli anatakiwa kuepuka kuidhinisha 

manunuzi yaliyo nje ya Mpango wa Ununuzi, na 

inapotokea hali ya dharura anatakiwa kufuata utaratibu 

wa manunuzi ya dharura (Emergency Procurement) 

kama inavyoelekezwa; 

iii. Manunuzi yote yanayohusiana na vifaa vya teknolojia ya 

habari na mawasiliano (ICT Equipments) yanatakiwa 

kufuata vigezo (Specifications) vilivyoandaliwa na Ofisi 

ya Wakala wa Serikali Mtandao; 

iv. Wakati wa kuandaa bajeti, Taasisi zinatakiwa kuainisha 

vifungu vya manunuzi na ambavyo sio vya ununuzi; 

v. Taasisi nunuzi zinatakiwa kutumia muundo (format) 

rasmi wa Mpango wa Ununuzi uliotolewa na Mamlaka 

ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma; 
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vi. Wizara na Taasisi zote za Serikali zinatakiwa 

kuwasilisha Mpango kazi na Mpango wa Ununuzi kwa 

Mlipaji Mkuu wa Serikali.  Kiambatisho Namba:3 

Muundo wa uwasilishaji wa mpango kazi. 

vii. Wizara na Taasisi zote za Serikali zinatakiwa kutangaza 

Mpango wa Ununuzi wa Mwaka ulioandaliwa, na 

kusubiri kupevuka (maturity) kwa Mpango huo kabla ya 

kuanza ununuzi kama ilivyoelekezwa katika kifungu 

42(6) cha Sheria ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za 

Umma Namba 11 ya Mwaka 2016; 

viii. Manunuzi yote ni lazima yaidhinishwe na Afisa Masuuli 

kabla ya kuanza michakato ya Ununuzi; 

ix. Manunuzi yote yaliyofikia kiwango cha zabuni 

(Quotation & Tenders) ni lazima kuidhinishwa na Bodi 

ya Zabuni katika kila hatua kama ilivyoelekezwa; 

x. Taasisi zote za Serikali zinatakiwa kutumia nyaraka 

rasmi za zabuni (Standard Bidding Documents) 

zilizoandaliwa na Mamlaka ya Ununuzi na Uondoaji wa 

Mali za Umma; 

xi. Mikataba yote ya zabuni inatakiwa kuwasilishwa Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya mapitio 

na ushauri ili kuepuka matatizo wakati wa utekelezaji 

wa mikataba; 

xii. Manunuzi yote yanatakiwa kufuata njia za ununuzi 

zilizoainishwa katika Mpango wa Ununuzi, ikitokea 

kuna ulazima wa kubadilisha njia ni lazima 

kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni; 

xiii. Endapo yatatokea manunuzi baada ya kuwasilishwa na 

kuidhinishwa kwa Mpango wa Ununuzi wa Mwaka, 

Taasisi zinatakiwa kupitia na kuboresha (Review & 

Update) Mpango wa Ununuzi na kuiwasilisha Mamlaka 

ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma na Mlipaji 

Mkuu wa Serikali. 
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2.3 Uandaaji wa Bajeti ya Matumizi Mengineyo 

Kwa mwaka wa fedha 2024/2025 Bajeti ya Matumizi Mengineyo 

tunatakiwa kuitayarisha na kuitekeleza kwa kutarajia matokeo 

zaidi badala ya kuangalia gharama “majukumu ya msingi ya 

taasisi yatatekelezwa bila ya kutumia gharama isipokuwa 

kuwepo na haja na ulazima.   

i. Wizara na Taasisi za Serikali kuandaa Mipango na 

Bajeti itakayotoa mwanga wa matarajio na dhamira ya 

Serikali kwa wananchi ikiwemo, kutekeleza kwa 

vitendo maagizo ya Serikali yanayotolewa na Mh. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi katika hotuba zake katika maeneo yote 

anayopitia wakati wa utekelezaji wa majukumu yake 

kwa wananchi pamoja na maelekezo ya Serikali kwa 

ujumla.  

ii.  Mazingatio ya bajeti ya matumizi ya kawaida ni 

gharama zote za uendeshaji wa ofisi, safari za kikazi, 

vikao vinavyohusu nje ya sekta na gharama za 

Mishahara, shughuli zinazotekelezwa zinatakiwa 

zihusishwe katika viashiria na shabaha za utekelezaji 

vinavyotokana na ZADEP kwenye shughuli kuu (core 

function).  

iii. Afisa Masuuli anatakiwa kutenga fedha katika upangaji 

wa bajeti kwa ajili ya mabadiliko Tabianchi na maafa, 

watu wenye mahitaji maalumu na shughuli muhimu za 

uendeshaji wa ofisi ikiwemo umeme, maji, simu, ulinzi, 

usafi pamoja na kulipa madeni ya watumishi, 

wakandarasi, wazabuni na watoa huduma kwa 

kuzingatia ukomo uliotolewa.  

iv. Afisa Masuuli anatakiwa kusimamia utaratibu wa 

uhaulishaji wa vifungu vya matumizi na kufata 

utaratibu wa matumizi ya fomu na barua za uhaulishaji. 

Kwa mujibu wa Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 
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2021 kifungu (20)(1) taratibu za uhaulishaji zitaanza 

kufanyika baada ya miezi sita (6) ya utekelezaji wa bajeti.  

v. Afisa Masuuli anatakiwa kuwatayarisha maafisa 

mipango ambao wanashughulikia bajeti  kujiandaa na 

uingizaji wa taarifa katika mfumo mara tu itakapo 

tolewa ratiba  na watatakiwa kuwepo muda wote mpaka 

litakapomalizika zoezi la uwekaji taarifa katika mfumo.  

vi. Afisa Masuuli anatakiwa atumie taarifa za matokeo ya 

Sensa ya watu na Makaazi ya mwaka 2022 katika 

uandaaji wa mipango na bajeti wakati wa ugawaji wa 

rasilimali. 

vii. Kila Taasisi ya Umma inatakiwa kuweka katika bajeti 

yake maombi ya ununuzi wa gari mpya kwa mujibu wa 

mahitaji yao na kuyawasilisha maombi hayo Ofisi ya 

Rais, Fedha na Mipango kwa ajili ya ununuzi wa pamoja 

(Bulk Procurement of Motor Vehicle).  

viii. Kila Taasisi ya Umma inatakiwa kuvifanyia 

matengenezo makubwa na madogo (Service) vyombo vya 

moto kulingana na muongozo kutoka kwa mtengenezaji 

(Manufacturer).  

ix. Afisa Masuuli ametakiwa atambue kuwa Ofisi ya Rais 

Fedha na Mipango itakata gharama za matumizi ya 

umeme kutoka katika matumizi mengineyo ya Taasisi 

husika kwa kulipa Madeni ya umeme.  

x. Taasisi zote zimekatazwa kufunga mikataba yenye 

kipengele kinachohusisha misamaha ya kodi, kwa 

sababu jukumu hilo la kutoa misamaha lipo chini ya 

Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango (Mikataba 

inayohusiana na misamaha ya kodi). 

 

2.3 Uandaaji wa Bajeti yenye kuzingatia jinsia na usawa 

(Gender    Responsive Budget and Equity) 
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Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (RGoZ) imedhamiria kufanya 

mageuzi ya bajeti ya Serikali yatakayohakikisha uimarishaji wa 

usawa wa kijinsia unaokwenda sambamba na dhana ya utekelezaji 

wa  Mpango wa Maendeleo wa miaka 5  Zanzibar (ZADEP), Sera 

mbalimbali za sekta na utekelezaji wa Lengo Nambari 5 la 

Maendeleo Endelevu (SDGs).  

Katika kufanikisha azma hiyo, bajeti ya Serikali kupitia wizara zote 

18 zinatakiwa kutayarishwa kwa kuzingatia dhana ya jinsia 

itakayohusisha wanawake, wanaume, wasichana, vijana, wazee, 

walemavu, watoto na makundi mengineyo na mahusiano ya 

mahitaji yao katika jamii. Dhana ya bajeti ya jinsia inalenga 

kuimarisha na kuhakikisha kuwa makundi hayo yote 

yanazingatiwa ipasavyo katika mipango na bajeti za kila wizara ili 

kuakisi maendeleo ya wazanzibari wote (no one left behind) 

yatakayopatikana kutokana na ukuaji wa uchumi jumuishi.  

Wizara hizo zitahusisha baadhi ya majukumu ya msingi katika 

kufanya uchambuzi wa bajeti inayozingatia jinsia, kuweka makisio 

ya bajeti pamoja na kuwasilishwa Baraza la Wawakilishi kwa ajili 

ya uidhinishaji. 

 

Kwa Upande wa Utekelezaji wa bajeti ya Serikali, mageuzi hayo 

yatafanyika kwa Wizara sita za majaribio ambazo ni Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Amali; Wizara ya Afya; Wizara ya Uchumi wa 

Buluu; Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo; Wizara 

ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na Ofisi 

ya Rais, Katiba, Utumishi na Utawala Bora. 

Wizara hizo za majaribio zitafanya ufuatiliaji pamoja na uandaaji 

wa ripoti kwa kuzingatia usawa wa kijinsia. Aidha, Wizara hizo pia 

zitafanyiwa ufuatiliaji na Ofisi ya Rais Fedha na Mipango ili kupata 

taarifa za utekelezaji halisi wa bajeti iliyotekelezwa kijinsia.  

Maeneo mengine yakuzingatia kwa Taasisi zote ni pamoja na:  

i. Afisa Masuuli anatakiwa kutambua masuala ya kijinsia 

katika eneo lake la kazi kwa kufanya uchambuzi wa 
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kijinsia kwa kutumia takwimu ili kutekeleza hatua za 

kukabiliana na upungufu uliobainika. 

ii. Kuhakikisha vituo vyote vya kutolea huduma, kama vile 

nyumba za wazee, skuli, hospitali na ofisi vinafikika na 

watu wote ikiwemo wenye mahitaji maalumu. 

Muundo na maelekezo ya uandaaji wa Bajeti ya jinsia 

umeambatishwa Kiambatisho Namba:5 

 

 

2.4 Upangaji wa Bajeti za Mishahara  

Katika uandaaji wa Bajeti ya mishahara kwa watumishi 

tunapaswa kuzingatia kufanya marekebisho ya bajeti za posho la 

likizo kwa Wakurugenzi Wakuu, Makamishna, Maafisa Wadhamini, 

Makatibu Tawala wa Mikoa na Wilaya, Wakurugenzi na Manaibu 

Wakurugenzi wa Taasisi zinazopokea Ruzuku na zile 

zinazojitegemea na Watumishi wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar kwa mujibu wa toleo lenye kumbukumbu namba 

CAB.78/388/01/11 la tarehe 04 Disemba 2023 kutoka Afisi ya 

Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora.  

 

i. Afisa Masuuli anatakiwa kusimamia miiko ya utumishi 

wa Umma kanuni ya 32G inawataka watumishi wote wa 

Umma ambao wanachukua mkopo bakaa ya makato 

yake yasipungue theluthi mbili (2/3) ya mshahara wake. 

ii. Afisa Masuuli anatakiwa kupanga bajeti inayozingatia 

malipo ya posho la madereva na makatibu muhtasi wa 

viongozi wa Wizara za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

kwa mujibu wa toleo lenye kumbukumbu namba 

CAB.78/388/01 la tarehe 04 Disemba 2023 kutoka Afisi 

ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora. 

iii. Afisa Masuuli anatakiwa kuwasilisha maombi ya bajeti 

za mishahara ya ajira mpya Afisi ya Rais Fedha na 

Mipango mara tu atakapopata muongozo huu, maombi 
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haya ni kwa ajira ambazo zimeshapatiwa kibali kutoka 

Tume za Utumishi.  

iv. Afisa Masuuli anatakiwa kuhakikisha ya kwamba 

mshahara wa watumishi wanaopata uhamisho wa 

taasisi unabakia katika taasisi za awali hadi 

utakapoingia mwaka mpya wa fedha, agizo hili 

halitowahusu watumishi watakaopata uteuzi. 

v. Afisa Masuuli anatakiwa kuzingatia upangaji wa 

mishahara na maposho ya watumishi kwa mgawanyo 

wa programu kuu na programu ndogo. 

vi. Kwa taasisi ambazo zina wafanyakazi waliopangiwa 

katika ofisi za Pemba na hawana vocha za mishahara 

kwa upande wa Pemba wanatakiwa kuwasilisha orodha 

za watumishi hao Ofisi ya Rais Fedha na Mipango 

katika kitengo cha mshahara ili waweze kutengenezewa 

vocha za Pemba. 

vii. Afisa Masuuli anatakiwa kulipa stahiki za kisheria kwa 

watumishi ikiwemo posho za likizo na posho za wito wa 

madaktari ili kuepuka uzalishaji wa madeni. 

viii. Afisa Masuuli anatakiwa kuhakikisha upangaji wa 

gharama za Mishahara unaozingatia mahitaji halisi 

waliyoomba kwenye Bajeti yakiwemo mazingatio ya 

watumishi katika eneo la masomo, ongezeko la 

mshahara, wastaafu na ajira mpya ili kuepusha 

matumizi makubwa ya Fungu la Marekebisho ya 

Mshahara (salary adjustment);   

ix. Afisa Masuuli anatakiwa kuondoa na kutoruhusu 

mikato yote isiyo ya kisheria katika mishahara, mfumo 

mpya wa HRMS na PAYROLL ambao unatarajiwa 

kutumika katika mwaka wa Fedha 2024/2025, 

hautaruhusu makato mengine yasiyokuwa ya kisheria.   

2.5 Maelekezo ya Utayarishaji wa Mpango wa Maendeleo kwa 

Mwaka 2024/25 
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Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2024/25 Wizara, Idara na 

Taasisi za Serikali pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zitapaswa kuzingatia maelekezo yafuatayo katika utayarishaji na 

utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo unaosimamiwa na Tume ya 

Mipango:- 

 

i. Miradi itakayowasilishwa kwa utekelezaji wa bajeti ya 

mwaka wa fedha 2024/2025 izingatie Muongozo wa 

uandaaji wa Miradi ya Serikali na maboresho yake 

kama ilivyoelekezwa na Tume ya Mipango Zanzibar; 

ii. Miradi itakayowasilishwa izingatie maeneo 

yanayochochea ukuaji wa uchumi na ustawi wa jamii 

kwa kupunguza umaskini na kuimarisha utoaji wa 

huduma za jamii;  

iii. Miradi itakayowasilishwa iwasilishwe sambamba na 

Mpango Mkakati wa Wizara husika unaoendana na 

Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026); 

iv. Sekta zihakikishe kuwa wanaweka kipaumbele 

kutekeleza miradi inayoendelea kabla kuanza 

utekelezaji wa miradi mipya;  

v. Wizara na Taasisi kuandaa miradi kwa kuzingatia 

taarifa za upembuzi yakinifu ili kuepusha mabadiliko ya 

mara kwa mara yanayopelekea kuongezeka gharama za 

utekelezaji wa miradi hiyo; 

vi. Ugawaji wa rasilimali utazingatia maeneo ya vipaumbele 

kama yalivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa 

Zanzibar (ZADEP 2021-2026); 

vii. Ugawaji wa rasilimali utazingatia zaidi  kipaumbele 

kwenye miradi ya kimkakati, hivyo mipango na shughuli 

zote za sekta ziendane na Mpango Mkakati wa 

Wizara/Taasisi pamoja na maelekezo ya Serikali Kuu;  

viii. Wizara, Idara na Taasisi za Serikali zinazopokea fedha 

za programu na miradi kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo, kuwasilisha Mpango wa fedha hizo Tume ya 
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Mipango mara tu baada ya kuthibitishwa na Ofisi ya 

Rais – Fedha na Mipango Kupitia Idara ya Fedha za Nje; 

ix. Maagizo yanayotolewa kutoka Serikalini yanayohusu 

kuanzisha kwa mradi, taasisi husika inawajibika 

kufuata taratibu zilizowekwa ikiwemo kuandaa andiko 

la mradi pamoja na kutambua vyanzo vya fedha 

vitakavyotumika kwenye ufadhili wa mradi husika, 

kabla ya kuwasilishwa Tume ya Mipango kwa maombi 

ya kupatiwa fedha; 

x. Utoaji wa fedha utazingatia mahitaji ya matayarisho ya 

awali ya mradi ikiwemo kazi za uandaaji wa mikataba, 

michoro, ‘BoQ’ na utangazaji wa zabuni, sekta husika 

zitatekeleza kazi hizo kupitia fedha za matumizi ya 

kawaida na hakutokuwa na utoaji wa fedha za mradi 

wowote kabla ya kukamilika matayarisho hayo;  

xi. Kupanga mipango ya maendeleo kwa weledi na uhakika 

ili kuepusha uhaulishaji wakati wa utekelezaji wake; na 

xii. Kuwasilisha bajeti zilizo na uhalisia kwa lengo la 

kupelekea mgawanyo mzuri wa rasilimali fedha. 

xiii. Bajeti kuzingatia Mkakati Endelevu wa Kifedha kwa 

Miradi ya Maendeleo (Kiambatisho Namb 6)  

 

2.6 Upangaji wa Bajeti kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo 

Wizara, Idara na Taasisi za Serikali zinazopokea fedha kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo, zinatakiwa kuwasilisha Mipango na 

Bajeti ya fedha zinazotumika kwa Matumizi ya Kawaida na Miradi 

ya Maendeleo; fedha hizo zinatakiwa kuwasilishwa kwa makisio na 

mchanganuo wa upatikanaji wa fedha hizo kwa Kipindi cha Miaka 

Mitatu (MTEF) 2024/2025-2026/2027.  

 

Mchanganuo huo ujumuishe fedha za namna nne zifuatazo; 

a. Fedha zinazoingia katika akaunti za Wizara au Serikali 

(Special Account) 
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b. Fedha zinazolipwa kwa mkandarasi au mshauri 

elekezi atakae ajiriwa na washirika wa maendeleo 

moja kwa moja (Direct Payment) 

c. Fedha zinazolenga kusaidia bajeti ya Serikali (Budget 

Support) 

d. Thamani ya fedha katika matumizi ya Serikali kutoka 

kwa Washirika wa Maendeleo kwa mchango usiokuwa 

wa fedha (Contribution in kind) na fedha za Matumizi 

ya Kawaida (recurrent expenditure) kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo zinatakiwa kuwasilishwa 

wakati wa maandalizi ya bajeti ili zijumuishwe katika 

bajeti za taasisi husika. 

i. Sekta inayotegemea kupanga miradi ambayo upatikanaji wa 

fedha unategemea zaidi mkopo wa biashara kutoka Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Sovereign Guarantee), 

inapaswa kutambua na kufahamu kuwa kabla ya kuwasilisha 

maombi yake Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango kupitia Idara ya 

Fedha za Nje kuhakikisha kuwa;  

a. Imeufanyia upembuzi yakinifu mradi wake; 

b. Imefanya mpango wa kimazingira mradi wake (ESIA);  

c. Kwa miradi inayohusu ujenzi ambao kwa namna moja 

au nyengine itahusisha uondoaji wa watu, taasisi 

husika inapaswa kuandaa mpango wa kulipa fidia 

(RAP Assessment) na kuhakikisha  Serikali imetenga 

fungu maalumu kwa ajili ya ulipaji wa fidia kuepusha 

ucheleweshaji wa utekelezaji wa mradi. 

d. Miradi inayoendelea kwa kila sekta inatakiwa kuwa na 

andiko la mradi husika. Miradi ya muda mrefu 

ambayo haijamalizika inatakiwa kufanyiwa mapitio ili 

kuainisha fedha zinazohitajika kwa kumalizia 

shughuli za asili za mradi huo. Inasisistizwa kuwa 

shughuli mpya tofauti na zilivyoainishwa katika 

andiko la asili hazitokubalika. 
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ii. Afisa Masuuli anapaswa kutambua na kufahamu kwa 

mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

No.16 ya mwaka 2016 Ibara No. 58(1) na Ibara ndogo (3) 

ya sheria hii ambayo inampa mamlaka kisheria Waziri 

mwenye dhamana ya Fedha kuwa, masuala yote 

yanahusu utafutaji wa rasilimali fedha Nje ya Nchi yapo 

chini yake, na kwamba endapo taasisi kupitia Afisa 

Masuuli amepokea fedha au msaada wa aina yoyote 

atapaswa kuwasilisha taarifa hizo kwa Waziri mwenye 

dhamana ya Fedha wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

kabla ya kuanza matumizi ya Fedha hizo au msaada huo 

wa kiufundi.    

iii. Afisa Masuuli anaweza kufanya mazungumzo ya awali 

kwa kushirikiana na Idara ya Fedha za Nje kwa ajili ya 

kuomba msaada au mkopo kutoka kwa washirika wa 

maendeleo, hairuhusiwi Taasisi yoyote Serikalini kuingia 

Mikataba ya Makubaliano na Washirika wa Maendeleo ya 

kupokea misaada ya fedha au misaada ya kiufundi na 

mikopo pasipo idhini ya Waziri mwenye dhamana na 

masuala ya Fedha. 

iv. Afisa Masuuli anatakiwa kuwasilisha makadirio ya bajeti 

na takwimu za ahadi za fedha za nje katika Ofisi ya Rais 

Fedha na Mipango katika Idara ya Fedha za Nje ili 

kukamilisha maandalizi ya ukomo wa bajeti za mafungu. 

v. Taasisi za Serikali zinazotarajia kupokea mikopo, 

misaada na zinazohitaji Dhamana ya Serikali zinapaswa 

kupata idhini kutoka kwa Waziri mwenye dhamana ya 

masuala ya Fedha, kwa mujibu wa kifungu cha 58(1) cha 

Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016 

baada ya kupitiwa na Kamati ya Usimamizi wa Deni la 

Taifa. Uwepo wa Deni la Taifa umetajwa katika Katiba ya 

Zanzibar ya mwaka 1984 Sura ya 7 Ibara ya 110 (1) (2).  

vi. Upangaji wa miradi mipya Sekta zinatakiwa kuzingatia 

Muongozo wa Uandaaji Miradi na Majadiliano ya Mikopo 
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na Upokeaji wa Misaada uliotolewa na Idara ya Fedha za 

Nje-ORFM pamoja na kuzingatia Sheria ya Kodi ya 

Ongezeko la thamani (VAT) ya mwaka 1998, Jadweli 

namba 3 zinazoelekeza utoaji wa Msamaha wa VAT kwa 

Taasisi zinazotekeleza miradi iliyopo chini ya ufadhili wa 

fedha za Serikali na Washirika wa Maendeleo. 

 

vii. Kwa mradi unaotekelezwa kwa namna moja au nyengine 

utahusisha ubia na sekta binafsi, sekta inapaswa 

kutambua kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi husika 

imefanya tathmini ya kutosha juu ya mgawanyo wa 

mapato yatokanayo na mradi kati ya Serikali na Mbia, na 

kuhakikisha kuwa mradi huo umefata taratibu zote 

zilizopo za sheria ya PPP.  

 

viii. Upangaji wa Programu uzingatie shughuli kuu za Taasisi 

husika kwa kuleta matokeo ya muda mfupi na mrefu 

(outputs and outcomes) na malengo ya Taasisi.  

 

ix. Miradi inayoendelea kutekelezwa kupewa kipaumbele 

katika kutengewa fedha kwa ajili ya kuikamilisha kabla 

ya kuanza miradi mipya. Aidha, Wizara ambazo 

zinaratibu miradi na programu zinazoshirikisha 

utekelezaji wa Mafungu mengine kuhakikisha bajeti za 

miradi hiyo zinatengwa katika Mafungu husika. 

  TANBIHI: Kwa hali yeyote ile hairuhusiwi kwa sekta kupokea 

au kuidhinisha fedha za washirika wa maendeleo pasina 

idhini ya Waziri mwenye dhamana ya Fedha Zanzibar. 

 

2.7 Maelekezo kwa Taasisi zinazojitegemea na Mashirika ya 

Umma  

i. Maafisa Watendaji Wakuu wa Taasisi za Uwekezaji za 

Umma wanatakiwa kutofanya matumizi ambayo 
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hayajaidhinishwa na Bodi za Wakurugenzi, na kwa 

mujibu wa kifugu 26 (1)(b)  cha sheria ya Msajili wa 

Hazina Nam. 6 ya mwaka 2021 ni kinyume cha sheria na 

ikibainika na kuthibitika matumizi yamefanyika 

watawajibishwa kibinafsi kwa matumizi hayo. 

 

ii. Mashirika yote ya Uwekezaji wa Umma yanatarajiwa kutoa 

mapato yanayoridhisha, kutangaza na kulipa gawio kwa 

Serikali kama ilivyoelezwa katika kifungu 41 (1) (b) cha 

sheria ya Msajili wa Hazina Nam. 6 ya mwaka 2021. 

Katika suala hili, Taasisi za Uwekezaji za Umma 

zinahitajika kufata Sera ya Gawio na kuwasilisha kwa 

Ofisi ya Msajili wa Hazina ili kuidhinishwa. 

 

iii. Mashirika yote ya Uwekezaji wa Umma yanatakiwa 

kufuata sheria na taratibu za kukopa kwa mujibu wa 

Kifungu cha 58 (6) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za 

Umma, 2016; na iwapo inaruhusiwa na sheria nyingine 

bila ya kukinzana na Sheria ya Usimamizi wa Fedha za 

Umma, 2016. 

 

iv. Mashirika yote ya Uwekezaji wa Umma yanatakiwa 

kuwasilisha taarifa zote muhimu zinazohitajika katika 

uwasilishaji wa makadirio ya bajeti ya mwaka 2024/2025 

katika vielelezo vilivyoambatanishwa katika muongozo 

uliotolewa na Msajili wa Hazina 25, Septemba 2023. 

 

v. Mashirika yote ya Uwekezaji wa Umma yanatakiwa 

kuandaa ripoti ya utekelezaji wa bajeti ya kila robo mwaka 

katika muundo kama ilivyoelekezwa katika kifungu 43 

cha sheria ya Msajili wa Hazina. Ripoti itaonyesha hali ya 

utekelezaji wa bajeti ya mapato, bajeti ya matumizi na 

utekelezaji wa mradi. 
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vi. Mashirika yote ya Uwekezaji wa Umma yanatakiwa 

kuwasilisha mapato yote yanayopatikana kwa taasisi 

husika, ikijumuisha Ruzuku/Ufadhili wa Serikali na 

Mkopo katika Ofisi ya Msajili wa Hazina  kwa muda na 

tarehe zilizoainishwa katika Muongozo uliotolewa na Ofisi 

ya Msajili wa Hazina Zanzibar. 

3    Maelekezo Maalumu Kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2016, 

kifungu namba 86(4), Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango 

inahusika na kutoa muongozo wa bajeti kwa ajili ya 

utayarishaji wa bajeti kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Aidha, Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango inahusika na kutoa 

rasilimali fedha kwa taasisi hizo kulingana na uwezo wa 

kifedha wa Serikali kwa kuzingatia bajeti iliyopitishwa na 

Mabaraza ya Madiwani. 

3.1 Maelekezo ya Bajeti kwa Vianzio vya Mapato vya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) 

 

Maandalizi ya Mipango na Bajeti hutegemea kwa sehemu 

kubwa mapato kupitia vyanzo vya ndani katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa husika. Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinapaswa kukusanya mapato kwa njia ya kielektroniki ili 

kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato. Mapato hayo 

yanatakiwa kupangiwa matumizi mbalimbali kwa mujibu wa 

utekelezaji wa mpango mkakati wa Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa pamoja na maelekezo yaliyotolewa na Serikali kuu 

katika muongozo huu.  

3.2  Maelekezo ya Matumizi ya Fedha za Ruzuku kwenda 

Serikali za Mitaa 

Matumizi ya fedha za Ruzuku kutoka Serikali Kuu yanalenga 

kuimarisha huduma za jamii na kiutawala kwa ulipaji wa 
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mishahara inayohusisha wafanyakazi wa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa. Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinapaswa 

kutenga asilimia isiyopungua 30 ya makusanyo ya mapato 

zitakazotumika kwa ajili ya miradi ya maendeleo.  

3.3  Fedha za Washirika wa Maendeleo 

Fedha za Washirika wa Maendeleo ni chanzo chengine cha 

mapato ya MSM ambapo, fedha hizo zinatakiwa kutumika 

katika Matumizi ya kazi za Maendeleo na kutotumika katika 

shughuli za matumizi ya kazi za kawaida (Recurrent). Miradi 

yote inayotokana na Fedha za Washirika wa Maendeleo 

inatakiwa kuripotiwa Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango kupitia 

Idara ya Fedha za Nje na Tume ya Mipango katika muda wa 

maandalizi ya Bajeti. Endapo zitatolewa fedha za washirika 

wa maendeleo baada ya kipindi cha kuingiza taarifa za bajeti 

kumalizika, taarifa za fedha hizo ziwasilishwe OR-Fedha na 

Mipango kwa kupata maelekezo ya matumizi ya fedha hizo. 

TANBIHI: Inasisitizwa kuwa fedha zote zinazopokelewa moja 

kwa moja au kwa kupitia utekelezaji wa mradi kwa 

aliyeajiriwa na Washirika wa Maendeleo kama vile UNICEF, 

UNFPA, UNWOMEN na wengineo, kuhakikisha kuwa fedha 

hizo zinaripotiwa Ofisi ya Rais Fedha na Mipango katika 

Idara ya Fedha za Nje kwa kuzingatia matumizi na taratibu 

zilizopo. 

3.4  Fedha za Mikopo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, zinaweza kukopa fedha 

zinazopatikana kwa njia ya mkopo kutoka kwa taasisi 

mbalimbali za kifedha kwa kupitisha maombi kwa Katibu 

Mkuu mwenye dhamana na baadae maombi hayo 

kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Fedha na 

Mipango kama taratibu zinavyoeleza. 
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3.5  Fedha za Maendeleo ya Mfuko wa Jimbo 

 

Fedha za Mfuko wa Jimbo ni miongoni mwa vyanzo vya ndani 

vya mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Fedha hizo 

zinajumuisha kutoka mfuko wa Ofisi ya Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na mfuko kutoka Ofisi ya Baraza la 

Wawakilishi Zanzibar. 

Kutokana na vikao na mijadala mbalimbali iliyofanyika baina 

ya Serikali Kuu na MSM imekubalika kuwa fedha hizi 

hazitafanyiwa makadirio wakati wa upangaji. Hata hivyo, 

fedha hizo zinatakiwa kuandikiwa ripoti wakati wa upokeaji 

pamoja na matumizi yake na kuwasilishwa katika ngazi zote 

kama utaratibu wa uwasilishaji wa ripoti za mapato na 

matumizi unavyoelekeza.  

Fedha za maendeleo za mfuko wa jimbo zinatakiwa zitumike 

kwa kuzingatia vipaumbele vya wananchi wanavyoibua 

kupitia Mabaraza ya Wadi na Kamati za Mashauriano za 

Shehia.  

3.6 Maelekezo Mengine kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 

Afisa Masuuli ambao ni wasimamizi wa shughuli 

zilizopangwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa anatakiwa 

kuzingatia yafuatayo: 

i. Kuhakikisha kuwa mifumo ya kielektroniki inatumika  

katika makusanyo ya mapato na matumizi wakati wa  

uandaaji wa bajeti, na Utekelezaji wa Bajeti za MSM;  

ii. Fedha zilizopangwa kwa utekelezaji wa Kazi za Maendeleo 

haziruhusiwi kutumika katika matumizi ya Kazi za 

Kawaida;  

iii. Katika mipango ya mwaka kuwepo na fedha asilimia 10 

ambazo zitasaidia kuchangia katika mfuko wa uwezeshaji 
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wananchi kiuchumi kwa lengo la kusaidia makundi 

maalumu wakiwemo wanawake na watu wenye mahitaji 

maalumu kwa kuwapatia mikopo yenye masharti nafuu 

na kuinua vipato ili kupunguza umasikini; 

iv. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kutekeleza 

miradi mbali mbali iliyoibuliwa na wananchi katika 

shehia zao, ikiwemo miradi ya uendelezaji wa miji, ujenzi 

wa madarasa, ujenzi wa vituo vya afya, vyoo vya jamii, 

masoko, vituo vya abiria, upatikanaji wa maji safi na 

salama, machinjio, usafishaji wa mazingira kwa ajili ya 

kuimarisha ustawi wa wananchi katika jamii; 

v. Kutenga fedha kwa ajili ya kusaidia maafa yanayotokea 

katika maeneo ya Serikali za Mitaa. 

vi. Kuwatambua na kuwasajili wajasiriamali na 

wafanyabiashara wadogo kwa kuwapatia vitambulisho na 

kuwawezesha kufanya shughuli za biashara katika 

mazingira rafiki katika eneo la Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na kuongeza mapato. 

vii. Fedha za Bajeti kwa mwaka 2024/2025 zitumike kwa 

utaratibu ufuatao: 

a. Asilimia 30 zielekezwe katika matumizi ya Miradi ya 

Maendeleo; 

b. Asilimia 30 zielekezwe katika kazi za Usafi wa Miji; 

c. Asilimia 30 zielekezwe katika kazi za kawaida na 

d. Asilimia 10 zielekezwe katika uwezeshaji kiuchumi 

kwa makundi maalumu (Wanawake, Vijana na 

Watu wenye ulemavu). 

4 MAELEKEZO YA ZIADA KWA TAASISI AMBAZO 

ZINAPOKEA    RUZUKU 

 

Serikali inaendelea kuweka uwiyano wa bajeti katika 

matumizi ya kawaida kwa kupunguza bajeti ya matumizi 
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mengineyo kwa taasisi zinazopokea ruzuku na kuongeza 

bajeti ya mishahara lengo ni kuboresha maslahi ya 

watumishi. 

Taasisi za ruzuku zinatakiwa kuandaa bajeti kwa kuhusisha 

Mpango Mkakati (Strategic Plan), Mpango wa Matumizi wa 

Muda wa Kati (MTEF) na kufuata Mfumo wa Bajeti 

inayozingatia Programu (PBB) pamoja na kuhusisha shughuli 

zote za taasisi na utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha 

Mapinduzi katika maeneo yao sambamba na kuzingatia 

ahadi za Mheshimiwa Rais katika maeneo wanayoyasimamia. 

“Taasisi zote zinazopokea Ruzuku zinatakiwa kuwasilisha 

ripoti ya utekelezaji wa bajeti kwa kipindi cha miezi nane 

Julai hadi Febuari mwaka 2023/2024 kwa mchanganuo wa 

vianzio vya Mapato na Matumizi kabla ya uwasilishaji wa 

Bajeti.” Aidha,Taasisi hizi zinatakiwa kusimamia vizuri 

makusanyo ili kukidhi nakisi ya bajeti zao kwa lengo la 

kujitegemea. 

Taasisi za ruzuku zinatakiwa kuzingatia ipasavyo maelekezo 

yatakayotolewa na Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango ili 

kwenda sambamba na azma ya Serikali ya kuwa na bajeti ya 

mfumo mmoja kwa taasisi zote za Serikali.  

 

Kwa matayarisho ya Bajeti ya mwaka 2024/2025, taasisi zote 

zinazopokea ruzuku zitatakiwa kuingiza taarifa za bajeti 

katika mifumo iliyopo (BAMAS) kwa kuingiza uchambuzi wa 

vifungu vya Bajeti kama utaratibu uliotumika mwaka jana. 

5 UANDAAJI NA UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA 

UTEKELEZAJI WA BAJETI  

Kwa mujibu wa  Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2016 
Kifungu cha(53)(1-3) Maafisa Masuuli wanatakiwa kuandaa 
na kuwasilisha, Ofisi ya Rais Fedha na Mipango, taarifa za 
utekelezaji wa bajeti kila robo mwaka ndani ya siku 
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thalathini 30 baada ya kukamilika kwa robo ya mwaka 
husika. 
Aidha taarifa za utekelezaji wa bajeti za Mwaka ziwasilishwe 
ndani ya mwezi wa Oktoba baada ya kukamilika kwa mwaka 
wa fedha husika. Uwasilishaji huu wa taarifa za utekelezaji 
wa bajeti uwe kwa nakala ngumu na nakala laini kupitia 
email staff.bajeti@mofzanzibar.go.tz Fomu ya uwasilishaji wa 
taarifa za Utekelezaji wa bajeti Kiambatisho Namba:5 

 

TANBIHI:  

Wizara, Idara na Taasisi ambayo  ina mahitaji ya bajeti ya 

ziada kwa mujibu wa ukomo uliotolewa, kwa ajili ya 

utekelezaji wa agizo la Serikali au Ilani ya Chama cha 

Mapinduzi ya mwaka 2024-2025 ambapo kiuhalisia  mahitaji 

ya Bajeti ya kutekeleza eneo hilo gharama zake ni kubwa na  

haijazingatiwa katika  makadirio ya bajeti ya Miradi ya 

Maendeleo, atahitajika kuleta mapema gharama za 

utekelezaji wa shughuli hiyo pamoja na matokeo (out put and 

out come result) kabla ya kikao cha Majadiliano ya Bajeti 

(Bugdet Dialogue).  

 

Wakuu wa mafungu yaliyomo katika Bajeti ya Serikali, 

Wakuu wa Taasisi zinazopokea Ruzuku kutoka Serikalini,  

Mamlaka za Serikali za Mitaa, naomba tupokee muongozo 

huu na kuendelea na matayarisho ya Bajeti kwa mwaka 

2024/2025.  

 

 

Ahsante 

 

 

DKT. JUMA MALIK AKIL 

MLIPAJI MKUU WA SERIKALI  

ZANZIBAR. 

 

mailto:staff.bajeti@mofzanzibar.go.tz
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Nakala: 

 

Mhandisi. Zena Ahmed Said 

Katibu wa Baraza la Mapinduzi na  

Katibu Mkuu Kiongozi, 

Zanzibar. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6 VIAMBATISHO  

Kiambatisho namba 1:       Kalenda ya Bajeti  
       Kiambatisho namba 2:       Kasma za Bajeti  

   Kiambatisho namba 3:       Muundo wa Mpango Kazi. 
      Kiambatisho namba 4:       Muundo wa utayarishaji wa 

Bajeti inayozingatia jinsia na 
usawa 

   Kiambatisho namba 5:       Fomu ya uwasilishaji wa     
Taarifa za   utekelezaji wa 
bajeti 

      Kiambatisho namba 6:    Bajeti kuzingatia Mkakati Endelevu 
wa Kifedha kwa Miradi ya 
Maendeleo 
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MUDA WA 

UTEKELEZAJI SHUGHULI HUSIKA

Kuhamisha bajeti kupelekwa katika mfumo wa Matumizi baada ya Kuidhinishwa BLW

Kuwasilishwa Maombi ya Idhini ya Matumizi kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(CAG)

Kutoka kwa Ripoti ya mwaka ya Mishahara

Ukusanyaji wa Taarifa za Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka uliopita

Uwasilishaji wa Maombi ya Miradi ya Maendeleo

Uandishi wa Ripoti za Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Bajeti ya mwaka

Kuwasilishwa Maombi ya Idhini ya Matumizi kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(CAG)

Mkutano wa Kujadili taarifa za Majibu ya Ripoti za Kamati  zilizowasilishwa katika Mkutano 

uliopita (BLW)

Uwasilishaji wa Ripoti za Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka Uliopita kwa Kamati Tendaji 

Kukutana na Taasisi kwa Mijadala ya Fedha za Washirika wa Maendeleo

Uandishi na Uwasilishaji wa Ripoti ya utekelezaji wa bajeti ya robo mwaka (Mwaka wa fedha 

husika)

Kufanya Mapitio ya Bajeti ya Makisio ya miezi sita na kutizama mapungufu yaliyojitokeza 

Mkutano wa Kujadili Miswada ya Sheria ya Serikali (BLW)

Uwasilishaji wa Taarifa za Maombi ya Miradi Tume ya Mipango

Majadiliano ya Miradi ya Maendeleo kwa Fedha za Washirika wa Maendeleo kwa Wizara,Idara na 

Taasisi za Serikali

Kukusanya taarifa kwa ajili ya Maandalizi ya Mpango na Mwelekeo wa Bajeti

Kuandaa Muongozo wa Utayarishaji wa Mpango wa maendeleo na Bajeti kwa Wizara, Idara, Taasisi 

za Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kuwasilishwa Maombi ya Idhini ya Matumizi kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(CAG)

Jukwaa la Uchumi na Bajeti kwa Serikali kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kuandaa mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo na Bajeti ya Serikali 

Kikao cha Majadiliano ya Mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo na Bajeti ya Serikali kwa Makatibu 

wakuu (IMTC)

Majadiliano ya Mipango ya Maendeleo ya Serikali

Mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo na Bajeti ya Serikali Kuwasilishwa Baraza la Mapinduzi 

Kujadiliwa

Kimbatisho Namba:1 KALENDA YA MPANGO NA BAJETI KWA UTEKELEZAJI WA MWAKA 2024/2025

 Julai

Agosti 

 

Septemba/Okt

oba 

 Novemba 

/Disemba 

Januari
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Uwasilishaji wa Mapendekezo ya Miradi kwa Mara ya Pili

 Kuandaa mwelekeo wa Mpango wa Maendeleo na Bajeti ya Serikali 

na kuwasilishwa Baraza La Wawakilishi kujadiliwa

Uwasilishaji wa Mapendekezo ya Miradi kwa Mheshimiwa Rais kwa 

Kupata Idhini

Mafunzo yanayohusu Bajeti kwa Wizara, Idara, Taasisi za Serikali na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kuandaa Muongozo wa Utayarishaji wa Mpango wa maendeleo na 

Bajeti kwa Wizara, Idara, Taasisi za Serikali na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa

Mijadala na Mashauriano ya Mipango na Bajeti kuhusu ukomo wa 

mgao wa bajeti (Wizara,Idara na Taasisi za Serikali)

Mwezi Februari na Mwezi Machi 

Mkutano wa Kujadili Ripoti za Kamati za Kudumu za Baraza la 

Wawakilishi, 2023/24

Kujadili Muelekeo wa Mpango wa Taifa, 2024/25 (BLW)

Uwasilishaji wa Bajeti za Wizara, Idara, Taasisi za Serikali na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MTEF) ORFM

Kuwasilishwa Maombi ya Idhini ya Matumizi kwa Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG)

Uingizaji wa Taarifa za Bajeti katika Mfumo wa Bajeti (ISIDORE) 

Kuwasilishwa kwa Mswada wa Mipango na Bajeti katika Kamati za 

Kudumu za Bajeti (BLW)

Mijadala ya Mipango na Bajeti kwa Wizara,Idara na Taasisi za 

Serikali (BLW)

Kutayarishwa kwa Mswada wa Sheria ya Fedha

Kutayarishwa kwa Mswada wa Sheria ya Matumizi

Mwezi Mei na 

Mwezi Juni 

Mkutano wa Kujadili Bajeti ya Serikali kwa mwaka wa Fedha 2024/25 

BLW

Kuwasilisha Mwelekeo wa mpango wa maendeleo for FY 2024-2025

Kuwasilisha Hotuba ya Bajeti ya seikali For FY 2024-2025

Kuwasilisha Mswada wa Sheria ya Mapato kwa Kamati ya  Bajeti ya 

BLW

Kuwasilisha Mswada wa Sheria ya  Mapato na Mswaada wa sheria 

ya Matumi katika Baraza la Wawakilishi

Mwezi wa Februari

Mwezi wa 

Machi

Mwezi wa 

Aprili

Mwezi wa Mei

Mwezi wa Juni
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 2201014  Small Engineering Tools and Equipment  Vifaa vidogovidogo vya Uhandisi

 2201015  Trainees Equipmets  Vifaa vya Wanafunzi

 2201016  Purchase of mattresses  Ununuzi wa magodoro

 2202001  Food and Refreshment  Chakula na Vinywaji

 2202002  Refreshment  Viburudishaji

 2202003  Gifts/ prizes  Ununuzi wa Zawadi

 2202004  Transport / Lunch  Usafiri / chakula

 2202008  Radio Call  Radio koli

 2202009  Porriage Expenses Pre Primary  Gharama za Uji Maandalizi

 2202010  Porriage Expenses Primary  Gharama za Uji Msingi

 2202011  Trainees Cuttering Services  Chakula cha Wanafunzi na Mahabusu

 2202012  Purchase of Identification Card  Ununuzi wa Vitambulisho

 2203001  Domestic Travel  Safari za Ndani

 2203002  Foreign Travel  Safari za Nje

 2203003  Visa  Viza

 2203004  Airports Charges  Gharama za Viwanja vya Ndege

 2203005  Boarding and Lodging  Gharama za Hoteli

 2204001  Petrol  Gharama za Petroli

 2204002  Diesel  Gharama za Dizeli

 2204003  Kerosine  Gharama za Mafuta ya Taa

 2204004  Lubricants  Gharama za Vilainishaji

 2204005  Gas Expenses  Gharama za Gesi

 2205001  Electricity Bills  Gharama za Umeme

 2205002  Water Bills  Gharama za Maji

 2205003  Water Disposal Expenses  Gharama za Utoaji wa Maji Taka

 2206001  Stationary Supplies  Vifaa vya Kuandikia

 2206002  Printing Expenses  Gharama za Uchapishaji

 2206003  Tape records,Hansard Tape and Discs  Ununuzi wa Kanda za Kurikodia, Hansard na Santuri

 2206004  Publications and Journals  Mabuku na Machapisho

 2206005  Computer Accessories Supplies  Vifaa vya Kompyuta

 2206006  Sundry Items  Vifaa Vidogo vidogo

 2206007  Millitary Uniforms  Ununuzi wa Sare za Askari

 2206008  Fumigation  Ufukizaji

 2206009  Periodicals and Newspapers  Ununuzi wa Magazeti na Majarida

 2206010  Consultancy Fees  Ada ya Ushauri

 2206011  Bank Charges and Commission  Gharama za Huduma za Kibenki

 2206012  Clearing and Forwarding  Utoaji na Usafirishaji wa Mizigo

 2206013  Packaging Materials  Vifungashio vya Bidhaa

 2206014  Sports Goods  Vifaa vya Michezo

 2206015  Teaching Materials and Books  Vifaaa vya Kufundishia na Vitabu

 2206016  Annual planning and Budgeting  Utayarishaji wa Mpango na Bajeti

 2206017  Procurement of Brass Band Items  Ununuzi wa Zana za Brass Band

 2206018  Audit Fees  Ada ya Ukaguzi

 2206019  Contracting fees  Ada ya Mikataba

 2206020  Cost of land Tittle  Gharama za Hati Miliki ya Ardhi

 2206021  Cost of Land Survey  Gharama za Utafiti wa Ardhi kwa Ujenzi

 2206022  Interview Expenses  Gharama za Usaili

 2206023  Cleaning Supply  Vifaa vya Usafi

 2206024  Examination Expenses  Gharama za Mitihani

 2206025  Burial Expenses  Gharama za Mazishi  
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 2206026  Research Permit  Kibali cha Kufanya Utafiti

 2206027  Purchase of SMZ Flags  Ununuzi wa Bendera za SMZ

 2206028  Purchase of Sample Goods  Ununuzi wa Bidhaa za Sampuli

 2206029  Purchasing of Raw Materials  Ununuzi wa Malighafi

 2207001  Procurement of Medicine  Ununuzi wa Dawa

 2207002  Procurement of Reagent  Ununuzi wa Vitendanishi

 2207003  Procurement of Food Supplies  Ununuzi wa Vyakula vya Wagonjwa

 2207004  Medical Expenses Abroad  Matibabu Nje ya Nchi

 2207005  Procurement of Drugs for Achives Conservation  Madawa ya Kuhifadhia Nyaraka

 2207006  Procurement of Vaccine  Ununuzi wa Chanjo

 2207007  Procurement of Laboratory Eqiupments  Ununuzi wa Vifaa vya Maabara

 2207008  Procurement of Medical Equipment  Ununuzi wa Vifaa Tiba

 2207009  TASAF Project Expenses  Gharama za Mradi wa TASAF

 2207010  Medical Expenses TZ Mainland  Gharama za Matibabu TZ Bara

 2207011  Procurement of Vaccination Card  Ununuzi wa Kadi za Chanjo

 2207012  Outsourcing Food Services  Kutoa Huduma za Chakula

 2207013  Outsourcing Incinerator Services  Kutoa huduma za Uchomaji Taka

 2207014  Outsourcing Laundry services  Kutoa Huduma za Ufuaji

 2207015  Outsourcing Staff Bus Services  Kutoa Huduma za Usafiri wa Wafanyakazi

 2207016  Outsourcing Ambulance Services  Kutoa Huduma za Gari la Wagonjwa

 2207017  Outsourcing of security services  Kutoa huduma za Ulinzi

 2207018  Outsourcing of Cleaning services  Kutoa huduma za Usafi

 2208001  Procurement of Farms Seeds  Ununuzi wa Mbegu

 2208002  Acquisition of Fertilizers  Ununuzi wa Mbolea

 2208003  Procument of Pesticides  Ununuzi wa Dawa za Kuulia Wadudu

 2208004  Purchases of Animal  Ununuzi wa Wanyama

 2208005  Purchases of Feeds  Ununuzi wa Chakula cha Wanyama

 2208006  Purchase of Hunting Bullets  Ununuzi wa Marisau

 2208007  Purchases of herbicide  Ununuzi wa Dawa za Kuulia Wadudu

 2208009  Purchase of Screen/Green house  Green/Screen House

 2208010  Purchase of Stitching Machine  Ununuzi wa mashine ya kushonea Vitabu

 2208011  Paper Shredder  Mashine ya kuharibia karatasi

 2208012  Procurement of Food Crops  Ununuzi wa Chakula cha Mazao

 2209001  Local Training  Mafunzo ya Ndani

 2209002  Training Foreign  Mafunzo ya Nje

 2209003  Tuition Fees  Malipo ya Ada

 2209004  Students Allowances  Posho la Kujikimu kwa Wanafunzi

 2209005  Training Materials  Vifaa vya Mafunzo

 2209006  Chemist Laboratory Expenses  Gharama za Maabara-Mkemia

 2210001  Repair and Maintenance of Equipment  Matengenezo ya Zana

 2210002  Maintenance of Motor vehicles  Matengenezo ya Magari

 2210003  Maintenance of Motor Cycles  Matengenezo ya Pikipiki

 2210004  Service of Motor Vehicles  Huduma ya Magari

 2210005  Insurance and Road Licence  Gharama za Bima na Leseni za Njia

 2211001  Minor Civil Work  Matengenezo madogo madogo

 2211002  Major Maintenance  Matengenezo Makubwa

 2211003  Rehabilitation of Modern Houses  Ukarabati wa Nyumba za Maendeleo

 2211004  Maintenance of Airport Services and Infrastructure  Matengenezo ya Miundombinu ya Uwanja wa Ndege

 2211005  Grave Renovation  Matengenezo ya Makaburi

 2211006  Purchase of Postcode Infrastructure  Manunuzi ya Miundombinu ya Postikodi  
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 2211007  Purchase of Stamps  Ununuzi wa Muhuri

 2211008  Conservation Material  Vifaa vya Uhuishaji Kumbukumbu

 2211009  Outsourcing Maintenance Services  Kutoa Huduma za Matengenezo

 2401001  Stock Interest of ZPC  Riba itokanayo na Dhamana ya ZPC

 2401002  Transport  Usafiri

 2401003  Interest on ZIC Loan  Riba itokanayo na Mkopo wa ZIC

 2401004  Interest on PBZ Loan  Riba itokanayo na Mkopo wa PBZ

 2401005  Interest on Treasury Bonds  Riba itokanayo na Hati Fungate

 2401006  Interest on Treasury Bills  Riba itokanayo na Hati Fungani

 2401007  ZSSF Interest  Riba itokanayo na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii

 2631001  Subvention For Salary  Ruzuku ya Mishahara

 2631002  Subvention For Other Charges  Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida

 2711001  Gratuity  Malipo ya kiinua Mgongo

 2711002  Pension  Malipo ya Uzeeni

 2711003  Political retirees-House of Representatives  Malipo ya Viongozi Wastaafu wa Kisiasa (BLW)

 2711004  Expenses for Top Retired Leaders  Gharama za Viongozi Wakuu Wastaafu

 2711005  Support for Women and Children  Maendeleo ya Wanawake na Watoto

 2721001  General Social Welfare  Msaada wa Huduma za Jamii

 2721002  Running Expenses for Elders' Home  Gharama za Kuendesha Nyumba za Wazee

 2721003  Support for the Disabled  Kusaidia Walemavu

 2721004  Supporting Social-economic Activities  Kusaidia Shughuli za Kiuchumi na Kijamii

 2721005  Support for Women and Children  Maendeleo ya Wanawake na Watoto

 2722001  General Social Welfare  Msaada wa Huduma za Jamii

 2722002  Support for the Disabled  Kusaidia Walemavu

 2722003  Counseling and Guidence for Schools  Ushauri Nasaha kwa Wanafunzi

 2722004  Support for Women and Children  Maendeleo ya Wanawake na Watoto

 2722005  Supporting Social-economic Activities  Kusaidia Shughuli za Kiuchumi na Kijamii

 2722006  Executive Fund for Leaders  Mfuko wa Fedha za Viongozi

 2722009  Universal Pension  Pencheni Jamii

 2814001  Office Rent  Kodi ya Ofisi

 2814002  Hiring of Conference Facilities  Gharama ya Kukodi Ukumbi wa Mikutano

 2814003  Rent of Properties/land  Kodi ya Vifaa/Ardhi

 2814004  Hiring Boat Expenses  Gharama za Kukodi Boti

 2814005  Hiring House  Kodi ya Nyumba

 2815001  Compensation of Soldiers  Malipo ya Fidia kwa Askari

 2815002  Workmen's Compensation  Malipo ya Fidia kwa Wafanyakazi

 2815003  Compensation for Properties  Malipo ya Fidia

 2815004  Rent of Drone  Kodi ndege iso na Rubani

 2821001  Examination Expenses  Gharama za Mitihani

 2821002  Burial Expenses  Gharama za Mazishi

 2821003  National Festival  Sherehe za Kitaifa

 2821004  Trainees Offenders Service  Huduma za Wanafunzi vyuo vya Mafunzo

 2821005  Purchase of SMZ Flags  Ununuzi wa Bendera za SMZ

 2821006  Political Parties Subvension  Ruzuku kwa Vyama vya Siasa

 2821007  General Election Costs  Gharama za Uchaguzi

 2821008  Purchase of SMZ Flags  Purchase of SMZ Flags

 2821009  Political Parties Subvension  Political Parties Subvension

 2821010  General Election Costs  Gharama za Uchaguzi

 2821011  Allowance for data collectors  Malipo kwa wakusanyaji wa taarifa katika utafiti

 2821012  Construction & rehabitation of Firm road  Uenzi na Ukarabati wa Barabara za Mashamba  
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 2821013  Construction of water distribution  Gharama za Usambazaji wa Maji

 2821014  construction of lined of irrigation  Gharama za Umwagiliaji

 2821015  constructions of beacons  Ujenzi wa Ujenzi

 2821019  Government Special Expenditure  Matumizi Maalum ya Serikali

 2821021  Membership Expenses  Ada ya Uanachama

 2821022  Tax Refund  Marejesho ya Kodi (Revenue)

 2821023  Constituency Expenses  Gharama za Jimbo

 2821024  Purchase of Trainees(Offenders)Uniform  Ununuzi wa Sare Chuo cha Mafunzo

 2832001  Government Stocks  Dhamana za Serikali

 2832002  Treasury Bills  Malipo ya Hati Fungate

 2832003  Treasury Bonds  Malipo ya Hati Fungani

 2833001  Peoples Bank of Zanzibar Loans  Deni kwa Benki ya Watu wa Zanzibar

 2833002  Zanzibar State Trading Corporation Debts  Deni la Shirika la Biashara la Taifa

 2833003  Zanzibar Port Corporation Debts  Deni kwa Shirika la Bima la Zanzibar

 2833004  Ministrial Suppliers Debts  Deni la Wazabuni wa Ndani

 2833005  National Suppliers Debts  National Suppliers Debts

 2833006  Amortization Foreign  Madeni ya Nje

 2833007  National Suppliers Debts  Deni la Wazabuni wa Serikali

 2833008  Presidential Vote (Sp Exp)  Matumizi Maalum (PV)

 2833009  Contigency Fund  Mfuko wa Maafa

 2833010  Purchase of Agricultural Equipments  Ununuzi wa vifaa vya Kilimo

 2833011  ZSSF Loan  Mkopo wa ZSSF

 2833012  NBC Loan  Deni la NBC

 3205001  Equit and Investment Fund Shares  Kuekeza Mtaji

 6111201  Construction  Ujenzi

 6111202  Purchases of Buildings  Ununuzi wa Majengo

 6111203  Road Maintenance Expenses  Gharama za Ukarabati wa Barabara

 6111204  Road Construction Expenses  Gharama za Ujenzi wa Barabara

 6111205  Bridge Maintenance  Gharama za Ukarabati wa Madaraja

 6111206   Bridge Construction Expenses  Gharama za Ujenzi wa Madaraja

 6111207  Parchase of Prover  Parchase of Prover

 6111208  Purchase of Weighting Instrument  Ununuzi wa Mashine ya Kupimia

 6111209  Ununuzi wa Viwango Bidhaa  Ununuzi wa Viwango Bidhaa

 6111210  Constuctions of Flows  Ujenzi wa Sakafu

 6111211  Purchase of Goods Sample  Purchase of Goods Sample

 6111212  Purchase of Laboratory Equipment  Purchase of Laboratory Equipment

 6111213  Purchasing of Pump  Ununuzi wa Pampu

 6111214  Constuctions Pumping House  Constuctions Pumping House

 6111215  Construction of beacons  Construction of beacons

 6111225  Purchasing of Boat  Ununuzi wa Boti

 6111226  Purchase of Public Adress System  Purchase of Public Adress System

 6111227  Construction of lined irrigation canal  Construction of lined irrigation canal

 6111228  Construction of water disribution structures  Construction of water disribution structures

 6111229  Construction of farm road  Construction of farm road

 6111231  Rehabilitation of farm road  Rehabilitation of farm road

 6111232  Drill of bore hole  Uchimbaji wa Kisima

 6111233  Installation of Electricity  Installation of Electricity

 6111301  Construction of Fence  Construction of Fence

 6111302  Road Construction Expenses  Gharama za Ujengaji wa Barabara

 6111303  Bridge Maintenance  Bridge Maintenance  
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 6111304   Bridge Construction Expenses  Gharama za Ujengaji wa Madaraja

 6112101  Purchases of Tractor  Ununuzi wa Trekta

 6112102  Purchases of Motor Vehicles  Ununuzi wa Gari

 6112103  Purchases of Motor Cycles  Ununuzi wa Honda, Vespa na Ciao

 6112104  Purchase of Aircraft  Ununuzi wa Ndege

 6112105  Purchase of Ship  Ununuzi wa Meli

 6112106  Purchase of Boat  Ununuzi wa Boti

 6112201  Purchases of Tractor  Ununuzi wa Trekta

 6112202  Purchases of Motor Vehicles  Ununuzi wa Gari

 6112203  Purchases of Motor Cycles  Ununuzi wa Honda, Vespa na Ciao

 6112204  Purchase of Aircraft  Ununuzi wa Ndege

 6112205  Purchase of Ship  Ununuzi wa Meli

 6112206  Purchases of Refrigirator  Ununuzi wa Friji

 6112207  Purchases of Air Conditioning  Ununuzi wa Kiyoyozi

 6112208  Purchases of Computers  Ununuzi wa Kompyuta

 6112209  Purchases of Printers  Ununuzi wa Printa

 6112210  Purchases of Scanners  Ununuzi wa Skana

 6112211  Purchases of Photocopiers  Ununuzi wa mashine ya Kurudufu

 6112212  Purchases of Projector  Ununuzi wa Projekta

 6112213  Purchases of Typewriters  Ununuzi wa Taipu

 6112214  Purchases of Telephone  Ununuzi wa Simu

 6112215  Purchases of Facsimiles  Ununuzi wa Fax

 6112216  Purchases of Radio  Ununuzi wa Radio

 6112217  Purchases of Television  Ununuzi wa TV

 6112218  Purchases of CCTV Camera  Ununuzi wa CCTV Kamera

 6112219  Purchases of Generator  Ununuzi wa Jenereta

 6112220  Purchases of Transformer  Ununuzi wa Transifoma

 6112221  Purchase of Spare Parts  Ununuzi wa Vipuri

 6112222  Pur. of Furnit./Desk/Tables/Chairs/Cabinet/Shelves  Ununuzi wa Samani/ Madawati/Meza/ Viti/ Makabati/

 6112223  Kitchen/Appliances/Utensils  Vyombo na Vifaa vya Jikoni

 6112224  Curtains, Bedsheets and Carpet  Mapazia, Mashuka na Kapeti

 6112225  Compasation for Properties  Malipo ya Fidia

 6112226  Purchase of Asphat  Ununuzi wa Lami

 6112227  Purchase of Moving Camera  Ununuzi wa Kamera ya Kurikodia

 6112228  Puchase of Plants  Ununuzi wa Mitambo

 6112229  Purchase of Microphone  Ununuzi wa Maikrofoni

 6112230  Purchase of Magazebo  Ununuzi wa Magazebo

 6112231  Purchase of Fan  Ununuzi wa Feni

 6112232  Purchase of binding machine  Ununuzi wa mashine ya kubania vitabu

 6112233  Purchase of hard cover making machine.  Ununuzi wa mashine ya kutengenezea magamba ya vita

 6112234  Purchase of gluing Machine  Ununuzi wa mashine ya kugandishia Vitabu.

 6112235  Purchases of EFD Machine  Ununuzi wa EFD Mashine

 6112236  Purchase of Lawn Mower  Ununuzi wa mashine ya kukatia majani

 6112237  Purchase of Edge Tuner machine  Ununuzi wa mashine ya kukatia vitabu

 6112238  Purchase of Stitching machine.  Ununuzi wa mashine ya kushonea vitabu

 6112239  Purchase of Paper Shredder  Mashine ya kuharibia karatasi

 6112240  Purchase of Server  Ununuzi wa Server

 6112241  Purchase of Bicycle  Ununuzi wa Baiskeli

 6112242  Pucharse of Washing Machine  Ununuzi wa Mashine ya Kufulia

 6112243  Purchase Screaning Machine  Ununuzi wa Mashine ya Ukaguzi  
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 6112244  Purchase Fire Equipment  Ununuzi wa Vifaa vya Kuzimia Moto

 6112245  Purchases of Communication Tower Equipment  Ununuzi wa Vifaa vya Minara ya Mawasiliano

 6112246  Purchases of Fiber Equipments  Ununuzi wa Vifaa vya Mkonga wa Mawasiliano

 6112247  Installation Post Code  Uwekaji Post Code

 6112248  Purchase of Automatic Wether Station  Ununuzi wa Kifaa cha Hali ya Hewa

 6112249  Purchase of Printing Machine  Ununuzi wa Mashine ya Kupritia

 6112250  Purchases of Container  Ununuzi wa Kontena

 6112251  Purchase of Sports Infrastructures  Ununuzi wa Miundombinu ya Michezo

 6113201  Purchase of Computer Software  Ununuzi wa Software za Komputa

 6113202  Purchase of Computer Hardware  Ununuzi wa Hardware za Komputa

 6113203  Purchase of Database  Ununuzi wa Database

 6113204  Maintanance of Computer Software  Matengenezo ya Software za Komputa

 6113205  Maintanance of Computer Hardware  Ununuzi wa Hardware za Komputa

 6113206  Maintanance of ICT Equipment  Matengenezo ya Vifaa vya ICT

 6113207   Purchase of Meters   Ununuzi wa Mita

 6113208   Purchase of Lane   Ununuzi wa Mtambo wa Kupasishia Gari

 6113209  Purchase Electric Equipment  Ununuzi wa Vifaa vya Umeme

 6113210  Purchase Pipes  Ununuzi wa Vifaa vya Kupimia

 6113211  Purchase of Biometric machine   Ununuzi wa Mashine ya Usajili

 6113212  Purchase Surveys Instrument and Equipment  Ununuzi wa Vifaa vya Kupimia

 6114201  Purchases of Computers  Purchases of Computers

 6114202  Purchases of Printers  Purchases of Printers

 6114203  Purchases of Scanners  Purchases of Scanners

 6114204  Purchases of Photocopiers  Purchases of Photocopiers

 6114205  Purchases of Projector  Purchases of Projector

 6114206  Purchases of Typewriters  Purchases of Typewriters

 6114207  Purchases of Television  Purchases of Television

 6114208  Purchases of CCTV Camera  Purchases of CCTV Camera

 6114209  Kitchen/Appliances/Utensils  Kitchen/Appliances/Utensils

 6114210  Purchases of Television  Purchases of Television

 6114211  Purchases of Refrigirator  Purchases of Refrigirator

 6114212  Kitchen/Appliances/Utensils  Kitchen/Appliances/Utensils

 6114213  Curtains, Bedsheets and Flooring  Curtains, Bedsheets and Flooring

 6114214  Purchases of Refrigirator  Purchases of Refrigirator

 6114215  Purchase of Spare Parts  Purchase of Spare Parts

 6114216  Translation of empowerment policy  Kuitafsiri sera ya uwezeshaji

 6114217  Purchase of Public Address System  Purchase of Public Address System

 6114218  Purchase of Spare Parts  Purchase of Spare Parts

 6114219  Purchase of Furniture/ Desk/ Tables/ Chairs/  Purchase of Furniture/ Desk/ Tables/ Chairs/

 6114220  Puchase of moving Camera  Puchase of moving Camera

 6114221  Purchase of Pump  Ununuzi wa Pampu ya Maji

 6114222  Purchase of Weighting Instrument  Purchase of Weighting Instrument

 6114223  Puchase of moving Camera  Puchase of moving Camera

 6114224  Purchase of Prover  Purchase of Prover

 6114225  Income Tax Individuals  Income Tax Individuals

 6114226  Pay as You Earn (PAYE)  Pay as You Earn (PAYE)

 6114227  Purchase of Meters  Ununuzi wa Mita

 6114228  Purchase of Lane  Ununuzi wa Mtambo wa Kupasishia Gari

 6114229  Purchase Pipes  Ununuzi wa Mabomba

 6114230  Purchase Surveys Instrument and Equipment  Ununuzi wa Vifaa vya Kupimia  
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 6114231  Purchase Electric Equipment  Ununuzi wa Vifaa vya Umeme

 6114232   Purchase of Biometric machine  Ununuzi wa Mashine ya Usajili

 6114233  Purchase of shares  Ununuzi wa hisa

 6114234  Communication expenses  Garama za mawasiliano

 6114235  Purchasing Tablets and iPads  Ununuzi wa 'Tablets'/Ipad

 6114236  Purchases of diving and rescue equipment  Ununuzi wa Vifaa vya uzamiaji na Uokozi

 6114237  Purchase of ICT Equipments  Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA
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GFS Code ID GFS Code Name Eng GFS Code Name Swa

 1111001  Income Tax Individuals  Kodi ya Mapato ya Mtu Binafsi

 1111002  Pay as You Earn (PAYE)  Mapato ya Wafanyakazi (PAYE)

 1111003  PAYE Transfer  Uhamisho wa Mapato ya Wafanyakazi

 1111004  Withholding Tax - IRMD  Kodi Mahsusi ya Tija (TRA)

 1112001  Income Tax Companies  Kodi ya Mapato ya Makampuni

 1112002  Income Tax Parastatals  Kodi ya Mashirika

 1112003  Skill Development Levy  Mchango wa Maendeleo ya Elimu

 1112004  Contribution from Land Transfer Board  Malipo yatokanayo na Bodi ya Uhaulishaji Ardhi

 1112005   Contribution from Zanzibar Maritime Authority  Malipo yatokanayo na Mamlaka Usafiri Baharini

 1112006  Contribution from Reg, Eng & Buld Estimators Board  Malipo yatokanayo na Bodi ya Wakadiriaji Majengo

 1112007  Contribution from Engineers Board  Malipo yatokanayo na Bodi ya Wahandisi

 1112008   Contribution from Zanzibar Bureau Statandard  Malipo yatokanayo na Usimamizi wa Viwango

 1133001  Estate Duty  Ada ya Mali Maiti

 1141101  VAT Import  VAT Import

 1141102  VAT Local  Kodi ya Ndani ya Ongezeko la Thamani

 1141103  Trade Levy  Ushuru Unaotokana na Biashara

 1141104  Hotel Levy-Accommodation  Ushuru wa Hoteli-Malazi

 1141105  Restaurant Levy  Ushuru wa Mikahawa

 1141106  Tour Operator Levy  Ushuru wa Watembezaji Wageni

 1141107  Motor Vehicle Levy  Ushuru wa Vyombo vya Moto

 1141108  Infrastructure Fund  Fedha ya Miundombinu

 1142001  Excise Duty Local  Ushuru wa Bidhaa za Ndani

 1142002  Road Development Fund  Mfuko wa Kuendeleza Barabara

 1142003  Petroleum Levy  Ushuru wa Mafuta

 1142004  Stamp Duty  Ushuru wa Stempu

 1144001  Airport Services Charges  Ada ya Huduma Uwanja wa Ndege

 1144002  Seaport Services Charges  Ada ya Huduma za Bandari

 1145001  Motor Vehicle Taxes  Motor Vehicle Taxes

 1145002  Driving Tests  Driving Tests

 1145003  Car Registration Fees  Malipo ya Usajili wa Magari

 1145004  Motor Licensing Fees  Malipo ya Leseni za Magari

 1145005  Driving License Fees  Malipo ya Leseni ya Udereva

 1145006  Inspection of Vehicles  Ukaguzi wa Vyombo vya Moto

 1145007  Towers  Minara

 1145008  Fuel Depot  Kituo cha Mafuta

 1145009  Operational License for Commercial Vehicles  Leseni kwa Gari Zifanyazo Biashara

 1145010  Fees on Learner  Mapato ya Lena

 1145011  Fees on Badge (Drivers & Conductors)  Mapato ya Beji (Dereva na Konda)

 1145012  Regulatory Authority  Tozo la Udhibiti

 1146001  Withholding Tax  Kodi Mahsusi ya Tija

 1146002  Estate Duty  Ada ya Utunzaji Urithi

 1151001  Import Duty  Ushuru wa Forodha

 1151002  Customs and Other Import Duties (Exemption 2%)  Asilimia Mbili (2%) ya Msamaha wa Ushuru

 1151003  VAT Imports  Kodi ya Uingizaji ya Ongezeko la Thamani

 1151004  Excise Duty - Petrol  Ushuru Bidhaa za Mafuta

 1151005  Miscellaneous Customs Duties  Mapato Mengineyo ya Forodha

 1151006  Excise Duty on Import  Ushuru wa Bidhaa Zinazoingizwa Nchini

 1151007  Withholding Tax -IRMD  Kodi Mahsusi ya Tija

Kiambatisho Namba :2 MAPATO 
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 1151008  Fine on Import  Faini ya Uingizaji Bidhaa

 1151009  Sea Transport Charge  Ada ya Usafirishai wa Mizigo Baharini

 1151010  Fines and Penalties  Faini na Penalti

 1151011  Custom Processing Fees  Ada ya Forodha (Processing)

 1311001  Current Grants from Development Partners  Ruzuku Kutoka Nje

 1311002  General Budget Support (GBS) - URT  Misaada ya Kibajeti (GBS)-URT

 1311003  Capital Grants from Foreign Government  Misaada ya Maendeleo/Vifaa Kutoka Nje

 1311004  Multilateral Debt Relief Initiatives  Msamaha wa Madeni (MDRI)

 1311005  Loan from Development Partners  Mikopo kutoka kwa Washirika wa Maendeleo

 1331000  Current Grants from Other General Government Units Misaada (Ruzuku na Mikopo) Kutoka Ndani

 1332000  Capital Grants from Other General Government Units  Ruzuku kutoka Taasisi Nyengine za Serikali

 1333001  Treasury Bills  Hati Fungate

 1333002  Treasury Bond  Hati Fungani

 1333003  Loan for development Project  Mkopo kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo

 1412001  Dividend from B.O.T  Gawio la Benki Kuu

 1412002  Dividend from Parastatal Organization  Gawio la mashirika

 1412003  Contribution from Government Institutions  Mchango kutoka Taasisi za Serikali

 1413001  Contribution from ZURA  Mchango Kutoka Kwa Mamlaka ya Udhibiti

 1413002  Contribution From Busket Fund  Mfuko wa Pamoja Kutoka kwa Wafadhili

 1415001  Airport Terminal Rent  Kodi ya Kiwanja cha Ndege

 1415002  Land Lease  Kodi ya Ardhi

 1415003  Rent of Government Buildings  Ukodishaji wa Majengo ya Serikali

 1415004  Rent of Stalls  Ukodishaji wa Mabanda/Duka/Milango

 1415005  Rent of Government Harvest  Ukodishaji Mashamba ya Serikali

 1415006  Rent for Rubber Plantation  Kodi ya Mashamba ya Mpira

 1415007  Rent of Government Houses  Kodi ya Nyumba za Serikali

 1415008  Rent for Deport  Ukodishaji wa Bohari

 1415009  Rental of Equipments  Mapato Ukodishaji Vifaa

 1415010  Rental of Clove Plantations  Ukodishaji Mashamba ya Mikarafuu

 1415011  Rental of Machine  Ukodishaji wa Mashine

 1421001  Sale of Nursery Produce  Mauzo ya Uzalishaji wa Miche

 1421002  Fee for Hand Craft  Kazi za Mikono

 1421003  Fee for Small Scale Industries  Mapato Viwanda Vidogovidogo

 1421004  Earning from Sales of Rice  Mapato ya Mauzo ya Mpunga

 1421005  Earning from Sales of Millet  Mapato ya Mauzo ya Mtama

 1421006  Earning From Sales of Horticulture  Mapato ya Mazao ya Bustani

 1421007  Sales of Sticker  Mauzo ya Stika

 1421008  Sales for Printing Services  Mauzo ya Machapisho

 1421009  Sales for Zanzibar leo News Paper  Mauzo ya Gazeti la Zanzibar Leo

 1421010  Sales of Fertilizer  Mauzo ya Mbolea

 1421011  Veterinary Services  Utibabu wa Wanyama

 1421012  Sales of fire Extinguisher  Mauzo ya Vifaa vya Kuzimia Moto

 1421013  Maintanance of Fire Extinguisher  Matengenezo ya Vifaa vya Kuzimia Moto

 1421014  Tractor Services  Huduma za Matrekta

 1421015  Sales of Mineral  Uuzaji wa Madini

 1421016  Telecom Tower Fee  Tozo za Minara ya Simu

 1421017  Receipt from Vehicle Maintanance  Matengenezo ya Vyombo vya Moto

 1421018  Receipt from Vehicle Services  Huduma za Magari

 1421019  Mobile Money Transfer Charges  Tozo za Miamala ya Simu

 1422001  Registration of Private Schools License  Leseni za Usajili wa Skuli Binafsi  
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 1422002  Teachers' Licences  Leseni za Walimu

 1422003  Project Profile Forms  Fomu za Miradi

 1422004  Clearing and Forwarding Licences  Leseni kwa Watoaji na Wasafirishaji Bidhaa

 1422005  Investors Licences  Leseni kwa Wawekezaji

 1422006  Registration of Births and Deaths  Uandikishaji wa Vizazi na Vifo

 1422007  Registration of Marriage and Divorce  Uandikishaji wa Ndoa na Talaka

 1422008  Land Documents  Nyaraka za Ardhi

 1422009  Entrance Fees to Museum  Kiingilio cha Makumbusho

 1422010  Permits  Vibali

 1422011  Work Permit for Immigrants  Vibali vya kazi Kwa Wataalam wa Kigeni

 1422012  Working Contract  Uthibitishwaji wa Mikataba ya Ajira

 1422013  Ngoma Permit  Kibali cha Ngoma

 1422014  Weighting and Measuring Services  Ukaguzi Mizania na Vipimo

 1422015  Laboratory Services  Huduma za Maabara

 1422016  Construction Permit  Utowaji wa vibali vya ujenzi

 1422017  Immigration Charges  Mapato ya Uhamiaji

 1422018  Environmental Conservation Fees  Ada ya Hifadhi ya Mazingira

 1422019  Environmental Audit Fees  Ada ya Ukaguzi wa Mazingira

 1422020  Transfer of Land Property  Ada ya Uhamishaji wa Hatimiliki

 1422021  Water Applications Fees  Ada ya Uungaji wa maji

 1422022  Forest Produce Charges  Ada ya Mazao ya Misitu

 1422023  Quarrying Fees  Ada ya Mchanga,Mawe na Kokoto

 1422024  Local Water Sales Fees  Ada ya Maji Yanayouzwa Nchini na Viwandani

 1422025  Trading Licences  Leseni za Biashara

 1422026  Fishery Licences  Leseni za Uvuvi

 1422027  Fee for Sea Produce  Ada Mazao ya Baharini

 1422028  Land use permit  Muongozo wa Matumizi ya Ardhi

 1422029  Audit Fees  Ada ya Uchunguzi wa Hesabu

 1422030  Trade Marks  Alama za Biashara

 1422031  Registration of Companies  Uandikishaji wa Makampuni

 1422032  Registration of Business name  Uandikishaji wa Majina ya Biashara

 1422033  Fees for Preservation Heritage Properties  Ujira wa Utunzaji wa Urithi

 1422034  Document Fees  Ada ya Matumizi ya Nyaraka

 1422035  Infectious Diseases Certificates  Shahada ya Maradhi ya Kuambukiza

 1422036  Registration Fees for Community  Ada ya Uandikishaji Vyama vya Ushirika

 1422037  Auditing Fees for Coorperative and Services  Ada ya Ukaguzi wa Vyama na Huduma

 1422038  Export Documents  Nyaraka za Usafirishaji

 1422039  Import Documents  Nyaraka za Uagiziaji

 1422040  Parking Fees  Kodi ya Uwekaji wa Magari

 1422041  Application Forms  Fomu za Maombi

 1422042  Route Card  Kipande cha Njia

 1422043  Fees From Survey and Maping  Upimaji na Ramani

 1422044  Plot Application Forms  Maombi ya Fomu za Viwanja

 1422045  Revenue of Special Project  Mapato kwa Miradi Maalum

 1422046  Counterfoils  Mabuku ya Stakabadhi

 1422047  Sales of Printing Services  Huduma za Mauzo ya Machapisho

 1422048  Fee for Inspection of Produce  Ada Ukaguzi wa Mazao

 1422049  Marketing Services  Huduma za Masoko

 1422050  Medical Inspections Crew & Passenger Lists  Huduma za Daktari, Orodha ya Wafanyakazi na Abiria

 1422051  Diagnostic services  Huduma za Uchunguzi wa Afya  
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 1422052  Fee for Hand Craft and Carpentry  Kodi kwa kazi za Huduma za Useremala

 1422053  Landing Charges Airport  Mapato ya Kutua Uwanja wa Ndege

 1422054  Airport Service Charges (Stamps)  Mapato Huduma Kiwanja Cha Ndege Stempu

 1422055  Media Licencing Fees  Malipo ya Leseni za Utangazaji

 1422056  Advertisements & Announcements  Matangazo

 1422057  P.A.System  Ukodishaji Mabomba

 1422058  Pressing Card Services  Utengenezaji wa Kadi za Utangazaji

 1422059  Airport Safety Fee  Ada Usalama wa Anga

 1422060  Farm Earnings  Mapato ya Mashamba

 1422061  Tonnes Fees  Malipo ya Vipimo Vifaa vya Meli

 1422062  Renewal of Certificate  Malipo ya Ubadilishaji Leseni

 1422063  Registration of Ship  Malipo ya Usajili wa Meli

 1422064  Operation Activities for Government Ship  Ruhusa ya Huduma ya Kampuni za Meli

 1422065  International Registration of Ships  Huduma za Usajili Meli za Kimataifa

 1422066  Visitors Entrance Fee  Ada ya Uingiaji wa Wageni

 1422067  Deep See Fishing  Mapato ya Uvuvi wa Bahari Kuu

 1422068  Earning from Livestock  Mapato ya Mifugo

 1422069  Fiber Optic Services Charge  Mapato ya Matumizi ya Mkonga wa Mawasiliano

 1422070  Fee for Late Registration Marriage  Mapato Ndoa Zilizochelewa Kusajiliwa

 1422071  Inspection of Working Area  Ukaguzi wa Maeneo ya Kazi

 1422072  Court Fees  Ada ya Mahakama

 1422073  Fee for Health Insurance  Malipo ya Huduma za Afya kwa wagonjwa wenye BIMA

 1422074  Land Registration  Usajili wa Ardhi

 1422075  Inspection Fee for Employment Contracts Abroad  Ada ya Ukaguzi wa Mikataba ya Ajira Nje ya Nchi

 1422076  License and Registrarion for Driving School  Usajili na Leseni za Vyuo vya Udereva

 1422077  Payment for Business Activities  Malipo ya Kazi za Biashara

 1422078  Rental of Commercial Sites  Ukodishaji wa Maeneo Kibiashara

 1422079  Losing Identity Card Fee  Ada ya Kupoteza Kitambulisho

 1422080  Foreigners Fee Identification Card  Mapato ya Vitambulisho kwa Wageni

 1422081  Fee for Marriage  Ada ya Ndoa

 1422082  Late Registration for Birth Certificate  Kuchelewa Kusajili Cheti cha Kuzaliwa

 1422083  Issuing of Fire Certificate  Utoaji wa Vyeti vya Usalama wa Moto

 1422084  Tendering Documents  Nyaraka za Zabuni

 1422085  Payment for Construction Work  Malipo kwa Kazi za Ujenzi

 1422086  Security fee  Ada ya Ulinzi

 1422087  Driving Test Theory and Practical  Mitihani ya Madereva Nadharia na Vitendo

 1422088  Tuition Fee  Ada ya Mafunzo

 1422089  Earning from Wakfu  Mapato ya wakfu

 1422090  Land Transfer Fees  Ada ya Uhaulishaji Ardhi

 1422091  Marine Conservation Unit(MCU)  Uhifadhi wa Bahari

 1422092  Cross Broader Currency Declaration(CBCD) Fees  Mapato Yatokanayo na Utakatishaji wa Fedha

 1422093  Valuation Fees  Uthamini

 1422094  Research Fees  Mapato ya Utafiti

 1422095  Traditional Medicine Fee  Ada ya Usajili wa Tiba Asili

 1422096  Registration of Biders  Usajili wa Wazabuni

 1422097  Receipt from Citezenship Registration  Ada ya Usajili wa Uraia

 1422098  Receipt from Misceleneous Fees  Ada nyenginezo

 1422099  Receipts from Search Fees  Ada ya Utafutaji Taarifa

 1422100  Recovery of Public Money  Marejesho ya fedha za Umma

 1422101  Receipts from Ordinary Passport  Ada ya Hati ya Kusafiria ya Kawaida  
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 1422102  Receipt from Diplomatic Passport  Ada ya Hati ya Kusafiria ya Kidiplomasia

 1422103  Receipt from Services Passport  Ada ya Kusafiria ya Watumishi wa Umma

 1422104  Receipts from Emagency Travel Documents  Ada ya Hati ya Dharura ya Kusafiria

 1422105  Receipts from ConventionalTravel Document  Ada ya Hati ya Kusafiria kwa Wakimbizi

 1422106  Receipts from Certificate of Identiy  Ada ya Utambulisho kwa Wageni

 1422107  Receipts from Residence Permit Class A  Ada ya Kibali cha Ukaazi daraja A

 1422108  Receipts from Residence Permit Class B  Ada ya Kibali cha Ukaazi Daraja B

 1422109  Receipts from Residence Permit Class C  Ada ya Kibali cha Ukaazi Daraja C

 1422110  Receipt from Visa  Ada ya Visa

 1422111  Receipt from Dependant Pass  Ada ya Kibali cha Ukaazi kwa Wafuasi

 1422112  Receipt from Special Pass  Pasi Maalumu

 1422113  Receipt from Business Pass  Ada ya Kibali cha Ukaazi kwa Wafanyabiashara

 1422114  Receipt from Business Visa  Ada ya Visa kwa Wafanyabiashara

 1422115  Receipt from Migrant Pass  Pasi ya Mhamiaji

 1422116  Fiber Optic Operation and Maintanance  Mapato ya Uendeshaji na Matengenezo ya Mkonga

 1422117  Registration and annual fees  Mapato ya Usajili na Ada ya Mwaka

 1422118  Registration and Licence  Usajili na Leseni

 1422119  Registration on Condominium  Usajili wa Condominium

 1422120  Earning from Indentification of RGoZ Workers  Ada ya Vitambulisho vya Wafanyakazi SMZ

 1422121  Earning from Indentification of Private Workers  Ada ya Vitambulisho vya Wafanyakazi wa Binafsi

 1422122  Earning from Birth Certificate Approval  Ada ya Uthibitishaji wa Cheti za Kuzaliwa

 1422123   Sales of Marriage & divorce books  Mauzo ya Mabuku ya ndoa na Talaka

 1422124  Revenue from COVID 19  Mapato ya COVID 19

 1422125  Revenue for Transfering Minerals (Transit)  Mapato kupitisha Madini (Transit)

 1422126  Agricultural product Fees  Ada ya mazao ya kilimo

 1422127  Fees on inputs Sales  Ada ya Mauzo ya Pembejeo

 1422128  Data Sharing Fee  Malipo ya Kutumia Taarifa

 1422129  Student Registration  Usajili Wanafunzi

 1422130  Station Registration  Usajili wa Kituo

 1422131  Training Fees  Ada ya Mafunzo

 1422133  Student Pass  Ruhusa ya Ukaazi kwa Wanafunzi

 1422134  Receipt from Re entry Pass  Risiti za kurejea tena

 1423001  Sale of Photographs  Mauzaji ya Picha za Viongozi

 1423002  Sale of Seedlings and Produce  Mauzaji ya Mazao na Miche

 1423003  Fast Track  Kitengo cha Huduma za Haraka

 1423004  Sale of Obsolete Stores  Uuzaji wa Vifaa Vikongwe

 1423005  Sale of Government Building  Mauzaji Ya Nyumba Za Serikali

 1423006  Earning from Phamacy  Mapato yatokanayo na Duka la Dawa

 1430001  Fines  Faini

 1430002  Penalties  Adhabu

 1430003  Forfeits  Kufutwa

 1430004  Other Courts Earnings  Mapato Mengine ya Mahkama

 1430005  Late Registration Marriage  Ndoa zilizochelewa kusajiliwa

 1430006  Loosing Identity Card Fees  Ada ya Kupoteza Kitambulisho

 1430007  Late Registration for Birth Certificate  Ada ya Kuchelewa usajili Vyeti vya Kuzaliwa

 1430008  Revenue transfer from URT  Ruzuku kutoka SMT

 1430009  Consultancy Earnings  Mapato ya Washauri Elekezi

 1430010  Late Registration Fees  Ada ya fomu kwa waliochelewa kujisajili

 1500001  Loan Refunded  Marejesho ya Mkopo

 1500002  Contribution from ZURA  Mchango Kutoka Kwa Mamlaka ya Udhibiti  



 
 

 
 

Muongozo wa Matayarisho ya Bajeti kwa Mwaka 2024/2025          Ukusara  
 41 

 1500003  Contribution from Buscket Fund  Mfuko wa Pamoja na Wafadhili

 1500004  Venue Fees  Ada ya Ukodishaji wa Ukumbi

 1500005  Contribution from Architecture Board  Mchango kutoka kwa Bodi ya Wasanifu

 1500006  Contribution from Contractors Board  Mchango kutoka Bodi ya Wakandarasi

 1500007  Contribution from Land transfer board  Mchango kutoka Bodi ya Uhaulishaji Ardhi

 1500008  Late registration fees  Ada ya fomu kwa waliochelewa kujisajili

 1500009  Sales of Marriage & divorce books  Mauzo ya Mabuku ya ndoa na Talaka

 1500010  Candidates guarantee for election  Fedha za Dhamana kwa Wagombea
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K01

Kifungu

Programu Kuu : PK0101 Elimu ya Maandalizi na Msingi

Matokeo ya Muda Mrefu :  Kumuwezesha Mwanafunzi kujua Kusoma  Kuandika na 

KuhesabuProgramu Ndogo : SK010101 Elimu ya Maandalizi na Msingi

Idara  : K0103 Idara ya maandalizi na Msingi

Huduma : HK01010101 Kutoa Elimu ya Maandalizi na Msingi kwa Wanafunzi

Kifungu Shughuli Kawaida Maendeleo Kawaida Maendeleo Kawaida Maendeleo Kawaida Maendeleo Total

K003 Kutoa Huduma za Dakhalia 0 0 0 0 4,200,000 0 0 0 4,200,000      

K007 Kuhamasisha wazazi kuandikisha watoto wao skuli 0 52,000       535,000 0 0 0 962,500    0 962,500         

K008 Kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa skuli za maandalizi 0 0 0 0 0 50,000       0 0 50,000           

K009 Kulisha Wanafunzi wa Primary 0 0 0 0 770,808    0 0 0 770,808         

K079 To conduct training to selected head teachers 0 60,000       0 80,000       100,000    0 0 500,000     600,000         

K136 To conduct awareness seminers for 2 days 0 0 0 0 0 0 2,770,250 0 2,770,250      

K225 To ensure smooth running of the office 100,000    0 148,300 0 0 50,000       0 0 50,000           

K238 Preparing salaris and paying in time 1,200,000 0 0 0 0 0 0 0 -                

K359 Kununa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa vituo vya TUTU Unguja na Pemba 0 0 0 0 1,893,150 0 0 0 1,893,150      

K360 Kuwapa mafunzo ya uongozi Kamati za skuli, walimu wakuu na wasaidizi walimu wakuu 0 0 0 0 998,450    0 0 0 998,450         

K443 Kufanya tahmini na ufuatiliji katika Skuli za Maandalizi na ,Msingi 0 0 0 5,000         0 0 3,584,000 0 3,584,000      

K444 Kuwajengea uwezo wafanyakazi wa Elimu ya Maandalizi na Msingi 0 0 0 0 230,000    0 0 0 230,000         

K469 Ujenzi wa Skuli za ghorofa 0 0 0 0 0 0 0 0 -                

Jumla Ndogo 1,300,000 112,000     683,300 85,000       8,192,408 100,000     7,316,750 500,000     16,109,158    

Kiambatisho Namba: 3 MPANGO KAZI - SMZ  

Robo 1 Robo 2 Robo 3 Robo 4
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Progra

mu Kuu

Programu 

Ndogo

Maeneo ya Msingi 

ya Jinsia

Matokeo ya 

muda mfupi

Kiashiria kwa 

Kuzingatia 

Muongozo wa  

M&E na ZADEP

Kigezo cha 

Kiashiria 

(Indicator 

baseline)

Shabaha 

2024/2025

Shabaha 

2025/202

6

Shabaha 

2026/202

7

Maele

zo

PH0101 SH010101

1.Vifo vingi vya

mama waja wazito

na watoto

PH0102 SH010201

2. Matumizi madogo

ya njia za uzazi wa

mpango

PH0103 SH010302

3.Kiwango kikubwa

cha maradhi

yasiyoambukiza

1 Watoto

2 Vijana

3 Watu Wazima

4

Watu wenye 

Mahitaji 

5 Eneo la Kijiografia

6 Hali ya Kiuchumi

Kiambatisho Namba:4  Bajeti Inayozingatia Jinsia na Usawa

Angalizo: Kolamu ya "Maeneo ya Msingi ya Jinsia"  ndio chimbuko la Bajeti Inayozingatia Jinsia na Usawa  (GRB &E) ambapo Matokeo ya 

Muda Mfupi , Kiashiria na Shabaha zitenganishwe kijinsia( dissaggregated) kama ifuatavyo:

\ 
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WIZARA/TAASISI/PROGRAMME

Wizara ya Maji, Nishati na Madini

Bajeti 

Mshahara  Halisi Mshahara

Bajeti  

Matumizi 

Menginey

o

Halisi 

Matumizi 

Mengineyo

Bajeti 

Ruzuku Za 

Nje

Halisi 

Ruzuku 

Za Nje

Usimamizi wa Huduma za Maji. 389.8 250.0 250.0 139.8 250.0 0.00

Usimamizi wa Huduma za Nishati na Madini 7,882.3 722.3 722.3 7,160.0 722.3 0.00

Uendeshaji na Uratibu wa Mipango ya 

WMNM 2,149.6 1,435.3 1,435.3 714.3 1,435.3 0.00

Jumla ndogo 10,421.7 2,407.6 2,407.6 8,014.1 2,407.6 0.0

Miradi ya Maendeleo

Bajeti 

Fedha za 

Ndani 

(SMZ)

Halisi Fedha za Ndani 

(SMZ)

Bajeti 

Ruzuku 

ya Nje

Halisi 

Ruzuku ya 

Nje

Bajeti 

Mikopo ya 

Nje

Halisi 

Mikopo 

ya Nje

389.8 250.0 250.0 139.8 250.0 0.00

7,882.3 722.3 722.3 7,160.0 722.3 0.00

2,149.6 1,435.3 1,435.3 714.3 1,435.3 0.00

16,285.2 2,407.6 2,407.6 8,014.1 2,407.6 0.00

Jumla kwa Wizara 26,706.9 4,815.2 4,815.2 16,028.2 4,815.2 0.0

ZAWA 389.8 250.0 250.0 139.8 250.0 0.00

ZECO 7,882.3 722.3 722.3 7,160.0 722.3 0.00

ZURA 2,149.6 1,435.3 1,435.3 714.3 1,435.3 0.00

ZPRA 16,285.2 2,407.6 2,407.6 8,014.1 2,407.6 0.00

Jumla Taasisi 26,706.9 4,815.2 4,815.2 16,028.2 4,815.2 0.0

JUMLA KUU 63,835.5 12,038.0 12,038.0 40,070.5 12,038.0 0.0

IDARA INAYOKUSANYA KASMA MAELEZO

BAJETI 

ILIYOPAN

GWA

MAKUSANY

O HALISI

1422010 Vibali

1422023

Ada ya Mchanga,Mawe 

na Kokoto

1422118 Usajili na Leseni

1430001 Faini

1422010 Vibali

1422023

Ada ya Mchanga,Mawe 

na Kokoto

1422084 Nyaraka za Zabuni

1422118 Usajili na Leseni

1430001 Faini

ZAWA

ZECO

ZURA

ZPRA

JUMLA KUU

OFISI KUU PEMBA

IDARA YA NISHATI

Kiambatisho nam. 5 Fomu ya Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti kwa kila robo mwaka, nusu  

na mwaka 

MATUMIZI YA KAWAIDA

MATUMIZI YA MAENDELEO

MAPATO


